`

Jump to content

й ˹ѧѹ դͺ˹ѧ ҧ

131 replies to this topic

#41 savat

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 22 January 2010 - 01:07 PM

Riki-Oh: The Story of Ricky – ริกกี้คนนรก (1989, Lam Nai Choi)

ปี 2001 ในอนาคตอันใกล้ (สำหรับตอนที่หนังออกฉาย ซึ่งถ้าเป็นตอนนี้ก็ได้กลายเป็นอดีตไปแล้ว)
อาชญากรล้นเมือง ทางการจึงต้องสร้างคุกขึ้นมา พร้อมกับการป้องกันอย่างแข็งขัน กำแพงสู่ลิ่ว
เพื่อป้องกันเหล่าบรรดาตัวร้ายเหล่านั้นหลุดรอดออกมาได้ ท่ามกลางความสงบ ที่ทุกอย่างทุกอย่างได้
ถูกควบคุมไว้แล้ว พายุใหญ่ และฟ้าขนองกำลัง ปกคลุมไปทั่วคุกนรก เมื่อไอ้หนุ่มนาม ริกิ (ฟานซิ่วหว่อง)
กำลังย่างก้าวเข้ามา

Riki-Oh: The Story of Ricky เป็นหนังที่ดัดแปลงมาจากหนังสือการ์ตูนสุดโหด ริกิโอ ของ เท็ตสึยะ
ซารุวาตาริ (ผู้วาดนักล่าฆ่าหัว ฮาร์ด, Dog Soldier, TOUGH ใครว่าข้าไม่เก่ง) นับเป็นความเก่ง
บวกบ้า ของผู้กำกับชาวฮ่องกง และทีมงานของเขา ที่กล้านำหนังเรื่องนี้มาสร้าง และพยายามรักษา
บรรยากาศเก่าๆ ของต้นฉบับไว้ให้ได้มากที่สุด ผลที่ออกมาก็คือ หนังที่ฉูดฉาดไปด้วย เลือด เศษเนื้อ
เป็นหนังกังฟูสุดพิศดารเรื่องหนึ่ง ที่เคยสร้างกันมา

- อาจมีาพที่ไม่เหมาะสมสำเร็จเด็กอายุต่ำกว่า 18 ปี -

หลังจากปกป้องแฟนสาว (กลอเรีย ยิป ที่รับบทเป็นตัวละครหญิงคนเดียวของเรื่อง ที่ปรากฏตัวเฉพาะ
ในฉากเฟลชแบ็ค) ริกิ สังหารคนร้ายอย่างเลี่ยงไม่ได้ ด้วยวิชากังฟูที่ฝึกฝนมา เขาถูกตัดสินให้มีความผิด
และส่งตัวไปยังคุกนรก สถานที่ซึ่งไม่ว่านักเลงใหญ่ จอมซ่า มาจากไหนก็ต้องสยบให้แก่คุกนรก

ที่นั่น ริกิ ได้เผชิญหน้ากับบรรดาขาใหญ่ ผู้คุมจอมโหด ช่วยเหลือผู้อ่อนแอที่ถูกรังแก และในที่สุดเขาก็พบว่า
ที่นี่ถูกควบคุมด้วย 4 นักโทษอิสิทธิ์ชนที่ถูกเรียกว่า “แก๊งสี่คน” ที่เยี่ยมยุทธคอยเป็นม้า
ใช้ของพัศดี ร่วมมือกันลักลอบปลูก กัญชาในคุก ริกิ จึงหมายใช้วิชากังฟูของตน จัดการกับความฉ้อฉลในคุก
และเรียกศักดิ์ศรีความเป็นคน ให้กับเพื่อนผู้ต้องขังทุกคนให้ได้

ดูเหมือนว่าหนังจะดำเนินเรื่องไปตามต้นฉบับแบบค่อนข้าง จงรักักดีอยู่พอสมควร จนสงสัยว่าหนังเขียนบท
ไปกางหนังสือการ์ตูนไปด้วยรึเปล่า เรื่องราวครอบคลุมช่วงแรกๆ ของการ์ตูน ริกิโอ ทั้งเนื้อหาส่วนหลัก และ
ราวละเอียดเล็กๆ น้อยที่ถูกเก็บมาจนครบถ้วน ซึ่งแน่นอนว่าส่วนใหญ่เป็นฉากประเท หวาดเสียว

Riki-Oh: The Story of Ricky สร้างในปี 1988 เป็นปีที่กฏหมายเรตติ้งาพยนตร์มีผลบังคับใช้เป็นครั้งแรก
ในฮ่องกง ผู้กำกับ หลินไหนใช่ (Peacock King, The Seventh Curse) นั้นได้ชื่อว่าเป็นผู้เชี่ยวชาญทาง
หนังโหด และเอฟเฟคประเทชวนแหวะ เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว สำหรับเขากฏหมายดังกล่าวคือของเล่นชิ้นใหม่

ในความเป็นหนังแอ็กชั่นต่อยตี The Story of Ricky ไม่ได้มีอะไรเหนือชั้นน่าจดจำเท่าไหร่นัก หนังไม่ได้มี
ฉากแอ็กชั่นประเทที่เปิดโอกาศ ให้นักแสดงได้แสดงศักยาพทางร่างกาย หรือฝีมือกังฟูอะไรนัก แต่เป็นคิวบู๊
ประเทที่โชว์ความแปลกพิศดาร ที่ดูแล้วติดตา และเป็นที่จดจำอยู่ไม่น้อย

สำหรับดารานำของเรื่องที่ชื่อว่า ฟานซิ่วหว่อง เป็นเด็กที่เติบโตมาในวงการาพยนตร์ เขาเป็นลูกชายของ
ฟานมุ่ยซัง ดาราดาวร้ายหุ่นอวบของชอว์บราเดอร์ (ซึ่งก็ร่วมแสดงในหนังเรื่องนี้ด้วย) เขาเริ่มต้นด้วยการเป็น
ดาราเด็ก จนมาถึงวัยรุ่น ปลายยุค 80 ฟานซิ่วหว่อง หายหน้าหายตาไปสองสามปี ที่แท้ไปฟิตกล้ามมา จนเรียก
ว่าเป็นคนละคนโดยมี The Story of Ricky เป็นหนังเรื่องแรกที่ได้รับบทนำ ในฐานะดารากังฟูคนใหม่

ดาราคนอื่นๆ ในเรื่อง ส่วนใหญ่ในเรื่อง เป็นจำพวกระดับกลางๆ ถึงล่างๆ ที่เด่นหน่อยก็มี ดาราสาวนักบู๊ชาวญี่ปุ่น
ยูการิ โอชิม่า รับบทเป็นหนุ่มสำอาง หนึ่งในแก็งสี่คน ฟานมุ่ยซัง พ่อผู้กำกับแสดงเป็นผู้คุมมือตะขอ

The Story of Ricky ไม่ได้มีอะไรสูงส่งเหนือชั้น ไม่ว่าจะเปรียบเทียบกันในทางาพยนตร์ทั่วไป หรือเทียบกัน
เฉพาะในหนังแอ็กชั่นหนังกังฟู แต่ผู้กำกับ หลันไหนไช่ ก็รู้ว่าคนดูต้องการอะไรจากเขา เอฟเฟคต่ำชั้น ฉากกังฟู
และรสนิยมต่ำๆ กลายเป็นงานที่ออกมาเวิร์คอย่างไม่น่าเชื่อเลย

ฉากเด็ดในเรื่อง

หนังเรื่องนี้ชอบมากเลยครับ ใครยังไม่เคยดูลองหามาดูกันนะ yoyo_76.gif

เครดิต : mihk2002.wordpress.com

#42 mike63

«

• High Royal Executive Members

Posted 22 January 2010 - 02:27 PM

เย้ๆๆใส่ลายเซ็นไม่นานก็มีกระทู้ดีๆเเบบนี้
สำหรับผมเรื่องที่ชอบมีมากมาย
เเต่ดูกี่ทีก็ยิ่งใหญ่อลังการก็นี่เลย2เรื่องนี้
สะสมครับสะสม

พระเอกคนเดียวกันสองเรื่องนี้
ยิ้งเดอะเท็นนี่3ชั่วโมงเชียวครับ

#43 Ducati999

ʴͧ

• High Royal Executive Members

Posted 22 January 2010 - 02:35 PM

กับฉากปูไต่

ปล.จะเช็คอายุไปไหนอิอิ

Edited by Ducati999, 22 January 2010 - 02:35 PM.

#44 mike63

«

Posted 22 January 2010 - 02:35 PM

นี่ก็สุดหลอนครับเด็กๆดูเเล้วเหวอเลยเอฟเฟคสมัยนั้นทำได้ให้เราเหว๋อจริงๆรีอนิเมเตอ
ร์ยิ่งาค3"ยกเครื่องเจ้าสาว"ยิ่งหลอนกดดันสุดๆ

เรื่องหลังนี่ก็ดีครับเเต่าคล่าสุดมันห่วยเกิน"ผีลืมหลุม"

#45 savat

ѡͩҨ

Posted 22 January 2010 - 03:38 PM

Jason and The Argonauts: อินิหารขนแกะทองคำ

เรื่องนี้ก็ดี ถึงจะเก่าไปสักหน่อยแต่ก็สนุกครับ yoyo_80.gif

#46 rbgel

<Թ ȡ>

• DGO Reporter

Posted 22 January 2010 - 05:43 PM

QUOTE (RX-78K @ Jan 22 2010, 01:11 AM) <{POST_SNAPBACK}>
กำลังดูอยู่เลยตอนนี้ ช่อง cinemax
ซินแบด The Golden Voyage of Sinbad (1974)
ชอบมาก ดูแล้วนับถือคนทำ stop motion
Ray Harryhausen
ทำได้ไง ขนาดสมัยนั้นยังไม่มีCG

+งั้นอย่าพลาด ซินแบดผจญแม่มดตาสมิงเด็ดขาดนะคะ รวมทั้งแครช ออฟ ไตตั้นด้วย yoyo_56.gif yoyo_56.gif

#47 boss13

ѡͩҨ

Posted 22 January 2010 - 05:50 PM

กลัวกระทู้ ตกจังเลยครับ เดียวไม่มีเพื่อนมาแนะนำหนังเก่าๆกัน

#48 savat

ѡͩҨ

Posted 22 January 2010 - 06:13 PM

Tales From The Crypt ”Demon Knight : คืนนรกแตก

หนังผีอีกเรื่องที่ชอบครับ นอกจากผีอมตะ yoyo_19.gif

#49 rbgel

<Թ ȡ>

Posted 22 January 2010 - 07:30 PM

QUOTE (boss13 @ Jan 22 2010, 05:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
กลัวกระทู้ ตกจังเลยครับ เดียวไม่มีเพื่อนมาแนะนำหนังเก่าๆกัน

+ไม่ต้องกลัวค่ะ ตกแล้ว เราปั๊มวนใหม่ได้เจ้า (55) ว่าเข้าไปนั่น

+ริคิโอนี่ใจไม่ถึงอย่าดูนะคะ ต้นฉบับว่าโหดแล้ว เจอฉบับไลฟ์ แอ็คชั่นเข้าไปนี่ จิ๊บๆ อนุบาลหมีแมวไปเลย

+สัปเหร่อแห้ง หัวโกร๋นนี่ เล่าเืรื่องหวีดๆ สนุกดีค่ะ

+คอหนังฮ่องกงทั้งหลาย ใครจะเปิดหนังปืนผาหน้าไม้เป็นคนแรก . . ว่ามา

+ตอนเด็กๆ ช่อง 3 จะชอบเอาหนังฮ่องกง ท้อทาโร่ (โมโมทาโร่) าค 2 มาฉายช่วงวันหยุดนักขัตฤกษ์บ่อยมาก . . ตอนเดินทางไปปราบปีศาจน่ะค่ะ แล้วตอนหลังมีลูกท้อรวมร่างมาช่วย กับพวกหมา ไก่ ลิง (ในร่างคน) ที่เก่งวรยุทธ์โคตรๆ . . แถมาคนี้ กินโสมพันปีซะด้วย อัดปีศาจบอสใหญ่ซะลืมเก่งไปเลย (55) . . ไม่รู้สมัยนี้จะไปหาดูได้ที่ไหน . . ท่านใดทราบวานบอกด้วยนะค๊า yoyo_56.gif

#50 boss13

ѡͩҨ

Posted 22 January 2010 - 07:53 PM

How the west was won : พิชิตตะวันตก (เรื่องนี้รวมดาราเยอะครับ)

ขอตัวไปดู Ben-hur ก่อนอิอิ yoyo_29.gif

#51 ait1988

ѡ¹鹷 2

Posted 22 January 2010 - 08:03 PM

ชอบหมด 3 าค The next ก็ชอบ เอิ๊ก!!

R.I.P. Pat-Morita

#52 savat

ѡͩҨ

Posted 22 January 2010 - 08:39 PM

The 18 Bronzemen 1&2 – 18 มนุษย์ทองคำ าค 1 และ 2
(1976, Joseph Kuo Nam Hung)

หวังเจียต้า และอาตีอาเฮียทาตัวเลื่อมมัน และเสียงโลหะกะทบเนื้อดัง เป้ง!!! ใน 18 มนุษย์ทองคำ

ในช่วงยุค 70 อันเป็นยุคทองของหนังกังฟู ที่ปีนึงมีการสร้างหนังประเทนี้ออกมาเรียกว่านับกัน
ไม่ถ้วน ถ้าไม่มีนักแสดงนำระดับเกรดเอ มาเป็นตัวประกันรายได้ ก็ต้องหาจุดขายอย่างอื่นมาเป็น
จุดเด่นของหนัง เพื่อสร้างความแตกต่าง ผู้สร้างทั้งใหญ่ทั้งน้อยแต่ละเจ้า พยายามสรรค์หาความแปลก
ใหม่พิศดารต่างๆ นาๆ มาสนองแก่คนดู ทั้งอาวุธแปลก ท่าต่อสู้สุดพิศดาร หรือแม้กระทั่งเนื้อเรื่อง
แหวกแนวเกินการคาดหมาย หนึ่งในความแปลกใหม่นั้น

ที่ได้กลายมาเป็นความคลาสสิคอย่างหนึ่งในโลกหนังกังฟูในยุค 70 ก็คือสิ่งที่เรียกว่า 18 มนุษย์ทองคำ

18 มนุษย์ทองคำ ก็คือค่ายกล 18 ด่านที่ศิษย์เส้าหลิน ที่ฝึกในหอตั๊กม้อทุกคนต้องผ่านก่อนจะลงจากเขา
แต่ละด้านจะประกอบไปด้วยการพิสูจน์ฝีมือในแต่ละด้าน ทั้ง กำลังายใน วิชาตัวเบา เพลงหมัด เพลงดาบ ฯลฯ
จนด่านสุดท้ายต้องทดสอบด้วยการยกกระถางไฟ ที่เมื่อยกสำเร็จก็จะปรากฏรอยไหมไฟที่ตัวเป็นรูปมังกร
เป็นเหมือนเครื่องหมายในการผ่านด่านทั้ง 18 ทุกด่านจะมียอดฝีมือเส้าหลิน ที่ทาตัวเป็นสีทอง
(บางเรื่องกำหนดให้เป็นหุ่น) คอยรับมือผู้ต้องการผ่านด่านทุกคน โดยศิษย์คนใดต้องการลงจากเขาก็สามารถ
ร้องขอในการผ่าน 18 มนุษย์ทองคำได้

18 มนุษย์ทองคำ เป็นเรื่องราวที่ดูเหมือนจะเป็นการแต่งเติมเข้าไป เพื่อสร้างสีสรรค์ให้กับเรื่อง มากกว่า
จะมีเค้าโครงมาจากความเป็นจริง แต่อย่างไรก็ตามตอนนี้ ก็สามารถนับได้ว่า 18 มนุษย์ทองคำ กลายเป็น
ของที่คู่กันหนังกังฟูวัดเส้าหลินไปแล้ว ผู้เขียนไม่แน่ใจว่าหนังเรื่องแรกที่พูดถึง มนุษย์ทองคำ คือเรื่องอะไร
แต่เรื่องที่ดังที่สุดก็คือ 18 มนุษย์ทองคำ หรือ 18 Bronzemen ของผู้กำกับ Joseph Kuo โดยสร้างออกมา
สองาคด้วยกัน

18 มนุษย์ทองคำ าคแรก พูดถึง ลูกชายของแม่ทัพหมิง ที่หนีัยจากพวกแมนจู ไปฝึกวิชาในวัดเส้าหลิน
ก่อนจะลงจากเขาเพื่อไปแก้แค้น แต่ก่อนจะออกจากวัดเส้าหลินได้ก็ต้องผ่าน 18 มนุษย์ทองคำ ให้ได้ก่อน
ส่วนาคสอง เล่าเรื่องอะไรที่ไม่ได้เกี่ยวกับาคแรกเลย หนังเล่าไปถึงองค์ชายชาวแมนจูที่แอบเข้าไปฝึก
ในวัดเส้าหลิน และต้องทำการผ่าด่าน 18 มนุษย์ทองคำ

ตัวหนังทั้งสองาคสามารถพูดได้ว่า ถ้าไม่มีเรื่องราวของ 18 มนุษย์ทองคำ หนังก็แทบไม่มีอะไรเลย เป็นหนัง
กังฟูระดับธรรมดาๆ เรื่องหนึ่ง พร็อตจืดชืด แถมผู้กำกับยังออกลูกมั่วให้เห็นบ่อยๆ ประเทเล่าเรื่องนึงอยู่ดีๆ
ผ่านไปอีกฉากกลับไปเล่าเรื่องอื่น เช่น าคสอง ต้นเรื่องเล่าถึง องค์ชาย 4 ตัวเอก เปลี่ยนราชโองค์การ
ฮ่องกงเต้ ให้ตัวเองขึ้นเป็นฮ่องเต้นแทนที่จะเป็นองค์ชาย 14 น้องชาย

ฉากต่อมาโดดไปเล่าเรื่อง องค์ชาย 4 ปลอมตัวเป็นสามัญชน ออกเที่ยวเมืองเฉยเลย นอกจากนั้นหนังเต็ม
ไปด้วยฉากซ้ำซาก ที่พบเห็นได้บ่อยในหนังประเทนี้ จำพวก นางเอกปลอมตัวเป็นชาย คู่หมั่นหมายได้
พบกันด้วยหยกที่แบ่งครึ่งเป็นสองส่วน ฉากบู๊ในโรงเตี๊ยมฉากต่อสู้ของหนังก็ธรรมดาเหลือเกิน

แต่อย่างไรก็ตามไอเดียเกี่ยวกับ มนุษย์ทองคำ นั้นสร้างสรรค์ และดูได้สนุกจริงๆ นิตยสาร Pulp ยังจัดให้
หนังเรื่องนี้เป็นหนึ่งในหนังกำลังายใน 20 เรื่องยอดเยี่ยมตลอดกาล โดยให้ความเห็นเกี่ยวกับ ฉากตลุยด่าน
18 ว่าทำได้มันอย่างกับสวนสนุก เมื่อมาดูกันจริงๆ ฉากแอ็กชั่นใน 18 ด่านมนุษย์ทองคำ ก็ไม่ได้มีความโดด
เด่นเป็นพิเศษอะไร ยกเว้นด่านพิเศษอย่างจำพวกค่ายกล หรือทดสอบกำลังายในประเทยืนเฉยๆ ให้มนุษย์
ทองคำเอาไม้พลองอัดเล่น โดยห้ามโต้ตอบ ซึ่งก็ดูสนุกแบบซาดิสดี

นอกเหนือไปจากนี้ ก็เป็นฉากต่อสู้ประเท เตะๆ ต่อยๆ ธรรมดาๆ แต่อย่างไรก็ตาม ตัว 18 ด่านมนุษย์ นั้นถือ
เป็นเสน่ห์ที่สำคัญที่สุดของหนังท่าทางขยับแบบเงอะๆ งะๆ เสียงที่ดังเวลาโดยอัด ดัง ก๊องๆ แก็งๆ ก็สร้างความ
บันเทิงแบบประหลาดๆ ให้กันคนดูไม่น้อย ชนิดที่ว่าในหนังาคแรกเป็นเรื่องของ 18 ด่านมนุษย์ทองคำอยู่ครึ่งเรื่อง
ในาคสองต้องเปลี่ยนมาเป็นเรื่องการตลุย 18 ด่านมนุษย์ทองคำ แบบเต็มๆ เลย

หนัง ทั้งสองาคนำแสดงโดยดาราชุดเดิม ได้แก่ เถียนเผิง, ซ่างกวนหลินฟง, หวังเจียต้า คนที่เด่นที่สุดและ
กลายเป็นสัญลักษณ์ของหนังชุด 18 มนุษย์ทองคำ ไปเลยก็คือคนหลังสุดนั้นเอง หวังเจียต้า หรือที่แฟนๆ หนัง
กังฟูตะวันตกรู้จักกันในชื่อว่า Carter Wong อดีตเจ้าหน้าที่ตำรวจฮ่องกงที่ผันตัวมาเป็นดารา ใน 18 มนุษย์
ทองคำ าคแรก Carter Wong ยังแสดงในบทรอง เป็นตัวละครศิษย์พี่ของพระเอกอยู่แท้ๆ แต่ด้วยการแสดง
ฉากบู๊ที่โดดเด่น หน้าตาแขร่งขรึม คิ้วขมวดอยู่ทั้งเรื่อง บวกกับการแสดงแบบโอเวอร์ดูมันๆ

าคสอง Carter Wong เลยได้เลื่อนขึ้นมาเป็นพระเอกแบบเดียวๆ เลย (ขณะที่สองดารานำจากสองาคแรก
ต้องถอยไป เป็นตัวประกอบออกมาอยู่ฉากสองฉากแทน) Carter Wong ยังมีผลงานหนังกังฟูประเท B+
ที่น่าสนใจอยู่อีกหลายเรื่องอาทิเช่น Shaolin Brothers, Shaolin Kids, Born Invincible นอกจากเขานี้
ยังได้มีโอกาส ไปแสดงในหนังแนวกำลังายใน จากฮอลลี่วูดของผู้ กำกับ John Carpenter เรื่อง Big Trouble
in Little China ด้วย

ถึงแม้คุณาพโดยรวมอาจจะไม่ได้สูงมากมายอะไรนัก แต่อย่างน้อยในจำนวนหนังกังฟูเกรด B ที่สร้างกันอย่าง
ดาดเดื่อน 18 มนุษย์ทองคำ ก็ถือได้ว่ายืนอยู่ในหัวแถว

มาแนวหนังจีนกำลังายในกันบ้างเน้อะ !! ลุยด่าน 18 อรหันต์วัดเส้าหลิน สนุกใช้ได้เลย อุ๊ ๆ ๆ lol.gif

เครดิต : mihk2002.wordpress.com

#53 mike63

«

Posted 22 January 2010 - 08:56 PM

แนวหนัง สยองขวัญ ไซไฟ เรื่องนี้ผมยังประถมอยู่เลยมั้งครับไปดูที่สะพานใหม่ราม่าเมื่อก่อน

ย้อนอดีตหนังแนวไซไฟสยองอีก เรื่องครับ จะว่าไปคนทำหนังเรื่องนี้ก็ไม่ใช่กระจอกหรอกนะครับ เขาคือ Tobe Hooper เจ้าตำรับคนทำ The Texas Chinsaw Massacre ที่ตอนนั้นชื่อเสียงกำลังแรง เพราะ หลังจากแจ้งเกิดด้วยหนังสิงหาสับแล้วก็สร้างชื่อต่อด้วย Eaten Alive, Salem's Lot และงานชิ้นสำคัญคือ Poltergeist หนังบ้านผีสิงที่เขาได้ร่วมงานกับ Steven Spielberg เท่านั้นล่ะครับชื่อพี่แกดังไปหลายวาจนมีหลายค่ายหนังพากันมาตอดให้ไปทำหนัง ให้หน่อย และค่ายที่จีบ Hooper สำเร็จก็คือ Cannon Film ซึ่งพี่แกก็เซ็นสัญญาทำหนังสามเรื่องรวด นี่คือเรื่องแรกในสัญญานั้นครับ

สร้าง จากนิยายแนวไซไฟของ Colin Wilson เนื้อเรื่องว่าด้วยอนาคตที่มนุษย์ส่งยานอวกาศออกไปสำรวจดาวหางฮัลเล่ย์ และปรากฏว่าายในดาวหาง พวกลูกทีมสำรวจต้องเจอกับความสยอง เมื่อมีสิ่งมีชีวิตรูปร่างคล้ายมนุษย์ นอนสงบนิ่งอยู่ในนั้น เป็นชายสอง หญิงหนึ่ง (Mathilda May) ซึ่งหญิงหนึ่งนี่แหละทำท่าจะเป็นหัวหน้า

พวก เขาจับพวกนี้ขึ้นยานเพื่อตรวจสอบ แล้วเป็นไงล่ะครับ พวกมันก็ไล่ฆ่าคน จนเหลือคนรอดเพียงหนึ่ง ซึ่งก็คือ ทอม คาลเซน (Steve Railsback) เขาได้กลับมาเล่าเรื่องสยองให้เจ้าหน้าทีทางการบนโลกฟัง แต่เรื่องร้ายยังไม่จบ เพราะมันได้ตามเขามายังโลก และเริ่มกระบวนการไล่ดูดชีพมนุษย์ งานนี้โลกได้ไร้สิ่งมีชีวิตแน่นอน เพราะพวกมันคือแวมไพร์สายพันธุ์อวกาศที่มาเพื่อดูดชีพคนทั้งโลก!

โดย พล็อตผมว่าเรียกความสนใจได้ดีนะครับ เป็นแวมไพร์อวกาศ เทคนิคพิเศษนี่ผมว่าคนทำออกแบบได้ไม่เลว พวกายในดาวหางอะไรเนี่ยออกแบบมาไม่เลวครับ ดูสวยแบบน่ากลัวดี การเดินเรื่องผมว่าก็พอได้น่ะ เรื่อยๆ ไม่ได้เร้าใจตลอด แต่ก็สนุกแบบหนังไซไฟแบบเอเลี่ยนบุกโลกแบบนี้

แต่หนังมีจุดขายสำคัญที่ไม่พูดถึงไม่ได้ครับ เป็นสิ่งที่ผู้ชายคงต้องรีบหาเช่ามาดูทันทีที่ผมเอ่ยปากบรรยายไปแล้ว

คุณ จำหนังอย่าง Species ได้ไหมครับ อ้า รู้ใช่ไหมครับว่าจุดขายแท้ๆ น่ะคืออะไร อ้า ใช่ครับย จุดขายอยู่ที่การออกแบบตัวเอเลี่ยน ฮ่าๆๆๆ ใช่ที่ไหนล่ะนั่น จุดขายมันอยู่ที่ตัวนางเอกต่างหาก เล่นแสดงแบบไม่เปลืองเสื้อผ้าใดๆ อะไรจะเปิดเผยขนาดนั้นน้อ

ครับ และจุดขายสำคัญของหนังเรื่องนี้ ก็คืออันนั้นแหละ แต่ออกจะขายมากกว่า Species หน่อย เพราะเรื่องนั้นเล่นแบบไม่เปลือง แต่เรื่องนี้เล่นแบบไม่ใส่ไปเลย! โอ้ว แม่เจ้า

อย่า หาว่าผมหื่นเลยนะครับ นี่คือข้อเท็จจริง จุดขายที่ผมว่าคือแวมไพร์สาวตัวที่เป็นหัวหน้าไงครับ ซึ่งถ้าถามว่าเลอะเทอะหรือไม่ก็บอกได้เลยว่าไม่ เพราะตามบทเธอเป็นสิ่งมีชีวิตอวกาศที่ไม่สนใจเรื่องเสื้อผ้าแพรพรรณใดๆ เธอมาเพื่อดูดชีพครับ ต่างจากแวมไพร์บนโลกแค่ว่า พวกนี้จะดูพลังชีวิตจากปากไปเลย ไม่ดูดแค่เลือด ทำให้คนโดนดูดจะค่อยๆ ซีดกลายเป็นซากศพแบบซอมบี้ แต่ยังทะลึ่งเดินได้ด้วยนะครับ มันจะเดินไปดูดชีพคนต่อไป ตรงนี้แหละที่เหมือนกับแวมไพร์ คิดดูสิครับ ในเรื่องมันมีตัวพวกนี้เพิ่มจำนวนจากหนึ่งเป็นสิบ จากสิบเป็นร้อย โอย ตอนท้ายนี่ตัวบ้าเต็มเมืองไปหมดเลยครับ

หนังเรื่องนี้ออกแผ่นครั้ง แรกเมื่อปี 2543 ได้มั้ง ผมดูปุ๊บแนะนำให้เพื่อนดูต่อทันที ก็ไม่มมีอะไรมากครับ แค่ไอ้เพื่อนผมทุกคนต่างก็เคยดูหนังเรื่องนี้มาแล้วทั้งนั้น พร้อมเห็นตรงกันว่าในฐานะมนุษย์บุรุษเพศ ดูเถิดชาวเรา! คุ้มแน่นอน (บางคนตามซื้อเก็บเลยครับ แหม อะไรจะชอบหนังขนาดนั้น) แต่ตัว May คนที่เล่นเป็นแวมไพร์สาวจากต่างดาวนั่นสวยจริงๆ ครับ น่ารักเอาเรื่อง ลอง Search ดูในเน็ทเองแล้วกันนะครับ ผมก็อยากเอารูปมาลง แต่อย่างที่บอก ในเรื่องเธอเล่นไม่เปลืองเสื้อแต่เปลืองตัว ลงมาที่นี่เดี๋ยวบล็อกผมจะโดนบล็อกเสียเองกันพอดี บอกแค่ว่า คุ้มที่จะดูแหละครับถ้าจะวัดจากประเด็นเนี้ย

เอ ผมว่าผมชักจะนอกเรื่องหนังไปหลายกิโลแล้วนะครับ ขอวกกลับมาก่อน สำหรับตัวหนังเอง ผมว่ามันก็ใช้ได้ครับ แม้คนเขียนนิยายเรื่องนี้จะออกมาสับก็ตาม ผมก็เข้าใจนะครับ เพราะความซับซ้อนในนิยายหายไปหมด อีกทั้งการต่อสู้รบกับแวมไพร์อวกาศก็อลังการตื่นตากว่ากันเยอะในหนังสือน่ะ นะครับ แต่ถ้าไม่คิดมาก หนังก็เล่าตรงประเด็น ดาราก็เล่นได้ไม่เลว โดยเฉพาะ Peter Firth ที่มาแสดงเป็นท่านนายพลโคลิน เคน ผู้ร่วมตามล่าแวมไพร์กับคาลเซน หน้าตาแกดูมุ่งมั่นและฉลาดไม่เลวครับ นอกจากนี้หนังยังได้ Patrick Stewart เจ้าของบทกัปต้นพิคาร์ดหัวโป้งเหน่งมาแสดงเป็น ดร.อาร์มสตรอง นักจิตวิทยาที่พยายามเชื่อมจิตกับแวมไพร์นั่น

แต่หนังมันก็เรื่อยๆ น่ะครับ ไม่ได้ตื่นเต้นเร้าใจเท่าไรนัก จริงๆ พล็อตน่าสนนะครับ ตอนต้นก็ทำได้ไม่เลว ให้อารมณ์พอๆ กับ Alien าคแรกตอนที่ลูกยานลงไปสำรวจเจอดงไข่เอเลี่ยนเลย แต่หลังจากนั้นหนังพยายามใส่ฉากอธิบายเหตุการณ์มากเกินไป เอะอะก็คุยกันๆๆ แทนที่จะตามล่าให้มันตื่นเต้นกับไปเลยจะเข้าท่ากว่า

แล้วแต่ละนะครับ ในฐานะหนังไซไฟ ผมว่ามันก็ไม่เลว ไม่ได้สยองมาก ไม่ตื่นเต้นมาก แต่ดูได้เรื่อยๆ ไม่ค่อยผิดหวัง ยิ่งถ้าคุณเป็นบุรุษล่ะน่าจะให้อัยหนังได้ไม่ยากครับ เล่นมีดาราสวยๆ มานำแสดงแบบ Opening ซะขนาดนั้น

แต่หนังก็ไม่ประสบความสำเร็จนะครับ ลงทุนไป 25 ล้าน เอาคืนมาได้แค่ 11 ล้านเท่านั้น สาเหตุสำคัญเนื่องจากหนังดันเปิดตัวสัปดาห์เดียวกับ Cocoon หนังมนุษย์ต่างดาวลงมายังโลกเหมือนกัน แต่เรื่องนั้นคุณาพคับจอครับ กำกับโดย Ron Howard แหม ก็สมควรแพ้ล่ะ แข่งกับใครไม่แข่ง

ผมว่าหนังดูได้ ไม่ผิดหวังครับ ชอบตรงการสร้างจินตนาการเอาแวมไพร์ไปบวกกับเอเลี่ยน แล้วยังได้ซอมบี้มาแจมอีก

เรื่องนี้ใครมีในครอบครองเอามาขายผมได้ครับ

#54 rbgel

<Թ ȡ>

Posted 22 January 2010 - 09:01 PM

QUOTE (ait1988 @ Jan 22 2010, 08:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ชอบหมด 3 าค The next ก็ชอบ เอิ๊ก!!

R.I.P. Pat-Morita

+งี้ต้องเจอหมัดกระเรียน yoyo_08.gif

+รอดูฉบับใหม่ของเฉินหลงน่ะค่ะ ว่าจะทำได้น่าประทับใจเท่าต้นฉบับหรือเปล่า

+ดูจากตัวอย่างแล้ว หนังคารวะ้ต้นฉบับอยู่หลายอย่างเลยล่ะค่ะ (คีบแมลงวัน คีบแมลงวัน)

+แต่ก็นะ . . ชื่อหนังคาราเต้ คิดซะเปล่า แต่ทำไมฉบับรีเมคมันเปลี่ยนเป็นฝึกกังฟูแทนล่ะแค๊บบบบบบ

- -> ต้องเปลี่ยนเป็น The Kung Fu Kid แล้วแบบเนี้ย

Edited by rbgel, 22 January 2010 - 09:02 PM.

#55 rbgel

<Թ ȡ>

Posted 22 January 2010 - 09:07 PM

QUOTE (boss13 @ Jan 22 2010, 07:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
How the west was won : พิชิตตะวันตก (เรื่องนี้รวมดาราเยอะครับ)

ขอตัวไปดู Ben-hur ก่อนอิอิ yoyo_29.gif

+เห็นของ แคททาลิสท์จับมาแพ็คขายคู่กะ Wild Bunch (หนึ่งในหนังคาวบอยละเลงเลือดที่มันโคตรอีกเรื่อง) ด้วยนะคะ . .

+ขอแนะนำ Wild Bunch ไว้ในอ้อมใจ ชนชาวโคบาลทุกท่านด้วยค่ะ yoyo_56.gif yoyo_56.gif

#56 boss13

ѡͩҨ

Posted 22 January 2010 - 09:30 PM

The 18 Bronzemen 1&2 – 18 มนุษย์ทองคำ าค 1 และ 2

18 อรหัน หรือเปล่าเนี่ย ครับ น่าจะใช่

Wild Bunch จะได้หามาดูครับ b048a2d2.gif

#57 GUEST_1

(*^@^*)......ⓛⓞⓥⓔ

Posted 22 January 2010 - 09:41 PM

กระทู้5ดาว บางเรื่องลืมไปแล้ว ว่าแต่DVDหายากมาก ผมชอบเก็บไม่ชอบโหลด

#58 savat

ѡͩҨ

Posted 24 January 2010 - 04:10 PM

Edward Scissorhands : เอ็ดเวิร์ดมือกรรไกร

เอ็ดเวิร์ดเป็นมนุษย์ที่นักวิทยาศาสตร์สร้างขึ้นมา ลักษณะพิเศษของเอ็ดเวิร์ดจะมีมือทั้ง 2 ข้าง
เป็นกรรไกร นักวิทยาศาสตร์สร้างมือยังไม่ทันเส็ด ก็ดันเด๊ดสะมอเร่ไปซะก่อน เอิ๊ก ๆ ๆ ดังนั้น
เอ็ดเวิร์ดจึงต้องใช้กรรไกรเป็นมือแทน หลังจากที่อยู่ในปราสาทคนเดียวมานานแสนนาน วันนึง
แม่ของนางเอกได้มาเจอเอ็ดเวิร์ดที่ปราสาท จึงพามาอยู่ในหมู่บ้าน... เรื่องราวจะเป็นเช่นไรนั้น
เพื่อน ๆ ลองหามาดูกันเองเน้อะ !! (สำหรับเพื่อนที่ยังไม่เคยดู)

#59 rbgel

<Թ ȡ>

Posted 24 January 2010 - 04:26 PM

^
I
I
I
I

+ú͡Ό⹹ Ш칹 껻 ´ͧҧ yoyo_57.gif yoyo_57.gif

+ ѹ ҧäŧҹ դسҾաǤ yoyo_52.gif

Edited by rbgel, 24 January 2010 - 04:27 PM.

#60 Orpheus

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 24 January 2010 - 10:17 PM

ͧþҴա˹ͧ The Godfather Ҥ