`
←  DGO CLUB : PS4 & PS3
Logo
»

An Unbiased Review of Final Fantasy 13

Pongzaa's Photo Pongzaa 20 Jan 2010

FF ผมเล่นมาเกือบทุกภาคจนถึงภาค X ที่ผมเล่นเป็นภาคสุดท้าย หลังจากนั้นไม่เคยแตะ FF อีกเลย
FF 12 พอไม่ใช่เทิร์นเบส ผมรู้สึกมันไม่ใช่ FF พอมาเจอรีวิว FF13 อีก ผมคงไม่เล่นอีกล่ะ แม้จะของ 360 ก็ตาม ทั้งๆที่ตั้งหน้าตั้งตารอ ผิดหวังอย่างแรง
สำหรับผม FF ไม่ได้อยู่ในวงเวียนเกมส์ของชีวิตผมอีกต่อไปแล้ว จบ

game2all's Photo game2all 20 Jan 2010

ผมคิดเหมือนคุณ Pongzaa น่ะครับเพราะถึงต้องการจะให้มีอะไรแตกต่างและน่าเล่น แต่กลับทำให้ความเป็น Final Fantasy หมดไปครับ

B'o'NK's Photo B'o'NK 20 Jan 2010

อืมม ถือ่าผมเป็นคนโชคดีสินะครับที่เป็นคนเล่นเกมนี้แล้วสนุก เล่นเรื่อยๆ ทุกวันี้ก็ยังเล่นอยู่ สนุกทุกครั้งที่จับ หรือเพราะเราไม่เอาจริงเอาจังกับมันหว่า ไม่ค่อยมีเวลาเล่น ตอนนี้ซัดไป 65 ชม เอง ล่า mission วันละอัน เก็บของไปเรื่อยล่า สุดเพื่อนเพิ่งพาไปฆ่าโอจู กว่าจะฆ่าได้ 2 ชม กว่า ถ้าไม่ติด lucky break นี่ ก็คงตายหยังเขียด เหมือนเดิม 5555 คงเล่นต่อไปเรื่อยๆครับไม่รีบตามกระแส เกมเค้าทำมาให้เราเสพ เราก็ค่อยๆซึมซับ รีบๆทาน หรือมัวแต่แข่งกับชาวบ้านมันก็จุกแน่นอน

เกมเดี๋ยวนี้มันไม่มี AR ทำให้คนเล่นรู้สึกแตกต่างออกไป ภาคเก่าๆ เบื่อก็ซัด AR เดี๋ยวก็เทพของก็ครบ ภาคเก่าๆ ก็ทำซ้ำ ๆ อย่างนี้แหละ แข่งโจโกโบะ หลบสายฟ้า เก็บ mission ล่า ดาบเทพ ภาค 8 นี่นั่ง draw กันกระจายภาค 9นี่กว่าจะได้ดาบเทพนี่ ต้องทำอาหาร เป็นพันๆครั้ง พอเดี๋ยวนี้ มันโกงไม่ได้ หลายๆคนที่ไม่เคย ทำเอง มาก่อนก็อาจจะบ่นได้ แม่งฆ่าอยู่ได้ซ้ำซาก ผมว่า แข่งโจโกโบะเป็นเดือนกะหลบสายฟ้า 200 ครั้งซ้อนยังน่าเบื่อกว่าอีก เพราะผมฆ่าเต่า มีวีธีอื่นมากกว่า มานั่ง dead อีกครับแต่ถ้าใคร คิดไม่เป็น ทำตามสูตรแล้วมานั่งบอกว่าเบื่อ ก็ถือว่าโชคร้ายไปที่ไม่รู้จักเล่นเกมให้สนุก อ่ะนะ :D

แล้วไอ้ที่บอกว่า หมดความเป็น Final Fantasy นี่คืออะไรอ่ะครับ ขอคำขยายความหน่อย -"- ระบบทุกภาค มันก็ไม่เหทือนกันอยู่แล้ว แต่มันจะมีจุดร่วม บางอย่าง เช่น ตัวละคร มอนเตอร์ มนต์อสูร ธีมของเรื่องเช่นคริสตัล หรือ CG เทพ

มันต้องทำอย่างไรจึงจะเป็น FF มนต์อสูรเยอะ -"- มีที่ไหนเค้าบรรจุอยู่ว่า FF ต้องมีมนต์อสูรเกินกี่ตัวจึงจะเรียกว่า FF ได้ Wiki เรอะ

ถ้าต้องการ มนต์อสูรอลังการ CG เทพ นั่งดูมันเป่าพลัง ซ้ำๆ แนะนำครับ 7 8 9

10 11 12 13 มนต์อสูรมัน concept ออกแนวผู้พิทักษ์ ไปแล้ว

ยิ่ง 13 ถ้าให้มานั่งเก็บมนต์อสูรอีก นี่ ผมว่ามันไม่เข้ากับเนื้อเรื่องเลยคงได้เพิ่มความซับซ้อนของเนื้อเรื่องอีกบาน เพราะทุกตัวสามารถตอบโจทย์ของตัวละครทั้ง 6 ได้ดีอยุ่แล้ว

เพลง มันจะครีเอทก็ให้มันเปี่ยนบ้างเถอะ ให้เค้ามานั่ง remix แต๊ดตะแด๊ดแต่แดตะดะแต๊ดดด อยู่ทุกภาคไม่เบื่อบ้างรึ FF คือ FF มันคือเกมใหม่ที่มีเนื้อเรื่อง ใหม่และระบบใหม่ทุกภาค บางภาคมีการ recycle อะไรบางอย่างมาใช้มั่งมันก็ OK แต่ ไม่ใช่ทั้งหมด ใครไม่ Happy ก็ข้ามไป เหมือนผมที่ไม่เล่น 12 เพราะมันยากและซับซ้อนเสียเวลาเล่น ก็แค่นั้นแต่ผมก้ไม่เคยว่ามันไม่ใช่ FF เพราะมันก็เขียนอยู่ทนโท่ว่า Final fantasy

จริงๆก็ไม่อยากมาบ่นตรงนี้หรอก เพราะผมเองก็ไม่ได้เข้าบอร์ดมา นี่ก็เดือนนึงพอดีละมั่ง เพราะหลบการ spoil ทุกอย่าง

แต่ผมเองพอมาลองอ่านกระทู้นี้แล้ว ผมมองว่ามันเป็นการตามกระแส กันทั่วไปของคนในบอร์ดมากกว่า เกมไม่ดีหรอ อ๋อ ไม่ดีหว่ะ ห่วยๆ อืมๆ ห่วยก็ห่วย บางคนผมว่ายังเสพได้ไม่ถึงจุดด้วยซ้ำ ก็เจอ Spoil จนเลิกเล่นไปเอง ผมถือว่าน่าสงสารนะครับ เกมดีๆแบบนี้ ส่วนพวกวิจารณ์แรงๆในเนตมันเป็นเรื่องปรกติครับ อยากเท่ ต้องแตกต่าง

บ่นเยอะแระไปร้านดีกว่า
Edited by B'o'NK, 20 January 2010 - 02:13 PM.

Prishe's Photo Prishe 20 Jan 2010

QUOTE (B'o'NK @ Jan 20 2010, 02:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อืมม ถือ่าผมเป็นคนโชคดีสินะครับที่เป็นคนเล่นเกมนี้แล้วสนุก เล่นเรื่อยๆ ทุกวันี้ก็ยังเล่นอยู่ สนุกทุกครั้งที่จับ หรือเพราะเราไม่เอาจริงเอาจังกับมันหว่า ไม่ค่อยมีเวลาเล่น ตอนนี้ซัดไป 65 ชม เอง ล่า mission วันละอัน เก็บของไปเรื่อยล่า สุดเพื่อนเพิ่งพาไปฆ่าโอจู กว่าจะฆ่าได้ 2 ชม กว่า ถ้าไม่ติด lucky break นี่ ก็คงตายหยังเขียด เหมือนเดิม 5555 คงเล่นต่อไปเรื่อยๆครับไม่รีบตามกระแส เกมเค้าทำมาให้เราเสพ เราก็ค่อยๆซึมซับ รีบๆทาน หรือมัวแต่แข่งกับชาวบ้านมันก็จุกแน่นอน

เกมเดี๋ยวนี้มันไม่มี AR ทำให้คนเล่นรู้สึกแตกต่างออกไป ภาคเก่าๆ เบื่อก็ซัด AR เดี๋ยวก็เทพของก็ครบ ภาคเก่าๆ ก็ทำซ้ำ ๆ อย่างนี้แหละ แข่งโจโกโบะ หลบสายฟ้า เก็บ mission ล่า ดาบเทพ ภาค 8 นี่นั่ง draw กันกระจายภาค 9นี่กว่าจะได้ดาบเทพนี่ ต้องทำอาหาร เป็นพันๆครั้ง พอเดี๋ยวนี้ มันโกงไม่ได้ หลายๆคนที่ไม่เคย ทำเอง มาก่อนก็อาจจะบ่นได้ แม่งฆ่าอยู่ได้ซ้ำซาก ผมว่า แข่งโจโกโบะเป็นเดือนกะหลบสายฟ้า 200 ครั้งซ้อนยังน่าเบื่อกว่าอีก เพราะผมฆ่าเต่า มีวีธีอื่นมากกว่า มานั่ง dead อีกครับแต่ถ้าใคร คิดไม่เป็น ทำตามสูตรแล้วมานั่งบอกว่าเบื่อ ก็ถือว่าโชคร้ายไปที่ไม่รู้จักเล่นเกมให้สนุก อ่ะนะ :D

แล้วไอ้ที่บอกว่า หมดความเป็น Final Fantasy นี่คืออะไรอ่ะครับ ขอคำขยายความหน่อย -"- ระบบทุกภาค มันก็ไม่เหทือนกันอยู่แล้ว แต่มันจะมีจุดร่วม บางอย่าง เช่น ตัวละคร มอนเตอร์ มนต์อสูร ธีมของเรื่องเช่นคริสตัล หรือ CG เทพ

มันต้องทำอย่างไรจึงจะเป็น FF มนต์อสูรเยอะ -"- มีที่ไหนเค้าบรรจุอยู่ว่า FF ต้องมีมนต์อสูรเกินกี่ตัวจึงจะเรียกว่า FF ได้ Wiki เรอะ

ถ้าต้องการ มนต์อสูรอลังการ CG เทพ นั่งดูมันเป่าพลัง ซ้ำๆ แนะนำครับ 7 8 9

10 11 12 13 มนต์อสูรมัน concept ออกแนวผู้พิทักษ์ ไปแล้ว

ยิ่ง 13 ถ้าให้มานั่งเก็บมนต์อสูรอีก นี่ ผมว่ามันไม่เข้ากับเนื้อเรื่องเลยคงได้เพิ่มความซับซ้อนของเนื้อเรื่องอีกบาน เพราะทุกตัวสามารถตอบโจทย์ของตัวละครทั้ง 6 ได้ดีอยุ่แล้ว

เพลง มันจะครีเอทก็ให้มันเปี่ยนบ้างเถอะ ให้เค้ามานั่ง remix แต๊ดตะแด๊ดแต่แดตะดะแต๊ดดด อยู่ทุกภาคไม่เบื่อบ้างรึ FF คือ FF มันคือเกมใหม่ที่มีเนื้อเรื่อง ใหม่และระบบใหม่ทุกภาค บางภาคมีการ recycle อะไรบางอย่างมาใช้มั่งมันก็ OK แต่ ไม่ใช่ทั้งหมด ใครไม่ Happy ก็ข้ามไป เหมือนผมที่ไม่เล่น 12 เพราะมันยากและซับซ้อนเสียเวลาเล่น ก็แค่นั้นแต่ผมก้ไม่เคยว่ามันไม่ใช่ FF เพราะมันก็เขียนอยู่ทนโท่ว่า Final fantasy

จริงๆก็ไม่อยากมาบ่นตรงนี้หรอก เพราะผมเองก็ไม่ได้เข้าบอร์ดมา นี่ก็เดือนนึงพอดีละมั่ง เพราะหลบการ spoil ทุกอย่าง

แต่ผมเองพอมาลองอ่านกระทู้นี้แล้ว ผมมองว่ามันเป็นการตามกระแส กันทั่วไปของคนในบอร์ดมากกว่า เกมไม่ดีหรอ อ๋อ ไม่ดีหว่ะ ห่วยๆ อืมๆ ห่วยก็ห่วย บางคนผมว่ายังเสพได้ไม่ถึงจุดด้วยซ้ำ ก็เจอ Spoil จนเลิกเล่นไปเอง ผมถือว่าน่าสงสารนะครับ เกมดีๆแบบนี้ ส่วนพวกวิจารณ์แรงๆในเนตมันเป็นเรื่องปรกติครับ อยากเท่ ต้องแตกต่าง

บ่นเยอะแระไปร้านดีกว่า

ลองใจร่มๆแล้วค่อยๆคิดดูครับ ว่าตรงไหนมันสนุก ทำไมมันสนุก
แล้วตรงไหนมันไม่สนุก ทำไมมันไม่สนุก
จากนั้นก็ลองเทียบกับภาคใกล้เคียง

ผมว่าภาคนี้ก็สนุกครับ แต่มันก็มีข้อเสียมากเหลือเกิน
ส่วนที่มาด่าเนี่ย ถ้ามันดีมากกว่าแย่ กระแสมันไม่แรงเท่านี้หรอกครับ

B'o'NK's Photo B'o'NK 20 Jan 2010

กำ เล่น เกมให้สนุกนี่มันต้องไปเทียบกับเกมอื่นๆ ด้วยหรอครับ -"- ผม happy กะมัน ตอนนี้ ทำไมผมต้องมานั่งคิดว่ามันดีหรือไม่ดีกว่าเกมไหนภาคไหนด้วยหล่ะครับ

แค่เล่นเกม เอาแค่สนุกไม่พอหรอครับ

กระแสในบอร์ดน่ะครับ ผมเล่นเนตมาตั้งกะ 13 ขวบ ผมเห็นสิ่งผิดที่แก้ให้ถูกได้ หรือ สิ่งถูกที่เป็นผิดได้เพราะกระแสมวลชน มาเยอะแล้วครับ แค่ไม่อยากให้ เด็กๆ หรือบางคนที่ตามไม่ทัน โดนกลบตามไปด้วยแค่นั้น

คิดเอง เล่นเองรับรู้ด้วยตนเอง หลายคนมากครับ ตามกระแส ไปเอง บางคนว่าไม่สนุก มาจากบอร์ดนี่แหละ มานั่งคุยนั่งเล่นกันที่ร้าน ได้รู้ได้ซึมซับ บางแง่ที่บนบอร์ดไม่ได้ให้ เค้าก็ Happy กลับไป ผมอยากจะเสนอตรงนี้นี่แหละ
Edited by B'o'NK, 20 January 2010 - 02:27 PM.

drji's Photo drji 20 Jan 2010

อยากเท่ ต้องแตกต่าง

yoyo_33.gif yoyo_33.gif yoyo_33.gif

Prishe's Photo Prishe 20 Jan 2010

QUOTE (B'o'NK @ Jan 20 2010, 03:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
กำ เล่น เกมให้สนุกนี่มันต้องไปเทียบกับเกมอื่นๆ ด้วยหรอครับ -"- ผม happy กะมัน ตอนนี้ ทำไมผมต้องมานั่งคิดว่ามันดีหรือไม่ดีกว่าเกมไหนภาคไหนด้วยหล่ะครับ

แค่เล่นเกม เอาแค่สนุกไม่พอหรอครับ

ตอบหล่อมากครับ แต่ยังไง FF13 มันก็เป็นภาคต่อของซีรี่ส์ดังนี่ครับ
หลีกเลี่ยงยังไงก็ต้องถูกยกมาเทียบแน่นอน

คุณ bonk เองยังเทียบกับพวกหลบสายฟ้า ขี่ไก่ ว่ามันสนุกกว่าเลย เอาแค่เรื่องอัพเกรดอาวุธสุดยอด
FF10 มีมินิเกมมากมายให้เล่น ปัญญาอ่อนบ้าง งี่เง่าบ้าง แต่มันก็สนุกหลากหลายกว่าการก้มหน้าก้มตา
ตีเต่าเช้าจรดเย็นครับ

ผมก็ตีมาหมดแล้วครับเต่า ตีตั้งแต่ไล่ Death อย่างเดียว จนตีเองด้วยมือได้
สุดท้ายเป็นไง? ก็ใช้วิธีที่เร็วที่สุดเป็นหลัก แรกๆมันก็สนุกครับ แต่ถ้าตีไปสัก
ห้าร้อยตัว คุณจะสนุกไม่ออก แล้วอาจจะคิดว่ากรูนั่งทำบ้าอะไรอยู่วะเนี่ย

นั่นคือสิ่งที่คุณเลือกทำนะครับนั่น ไอ้ที่ทำแล้วมานั่งคิดว่านี่กรูทำอะไรอยู่น่ะ -"-

เกมไม่ได้บังคับให้คุณตีเต่า

เกมมันจบไปตั้งแต่ คริสตรัลเลเว่ล 4

ไอ้ที่มานั่งทนตีมันตัวคุณเอง ไยไปว่าเกมมันเล่า -"-

ไม่สนุกน่าเบื่อก็เลิกสิครับ -"-
Edited by B'o'NK, 20 January 2010 - 02:31 PM.

QUOTE (B'o'NK @ Jan 20 2010, 03:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
กระแสในบอร์ดน่ะครับ ผมเล่นเนตมาตั้งกะ 13 ขวบ ผมเห็นสิ่งผิดที่แก้ให้ถูกได้ หรือ สิ่งถูกที่เป็นผิดได้เพราะกระแสมวลชน
มาเยอะแล้วครับ แค่ไม่อยากให้ เด็กๆ หรือบางคนที่ตามไม่ทัน โดนกลบตามไปด้วยแค่นั้น

คิดเอง เล่นเองรับรู้ด้วยตนเอง หลายคนมากครับ ตามกระแส ไปเอง บางคนว่าไม่สนุก มาจากบอร์ดนี่แหละ
มานั่งคุยนั่งเล่นกันที่ร้าน ได้รู้ได้ซึมซับ บางแง่ที่บนบอร์ดไม่ได้ให้ เค้าก็ Happy กลับไป ผมอยากจะเสนอตรงนี้นี่แหละ

edit ไม่ได้แฮะ ขออีกนิดละกัน

เห็น FF13 ไม่สนุก = เห็นผิดเป็นถูก เหรอครับ

แหม(หัวเราะ) ยกตำแหน่งแฟนบอยดีเด่นให้เลย

QUOTE (B'o'NK @ Jan 20 2010, 03:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
นั่นคือสิ่งที่คุณเลือกทำนะครับนั่น ไอ้ที่ทำแล้วมานั่งคิดว่านี่กรูทำอะไรอยู่น่ะ -"-

เกมไม่ได้บังคับให้คุณตีเต่า

เกมมันจบไปตั้งแต่ คริสตรัลเลเว่ล 4

ไอ้ที่มานั่งทนตีมันตัวคุณเอง ไยไปว่าเกมมันเล่า -"-

ไม่สนุกน่าเบื่อก็เลิกสิครับ -"-

ตกลงสรุปว่า มันไม่สนุกใช่มั้ยครับ
ผมตีความถูกใช่มั้ยครับ

เกมไม่ได้บังคับให้คุณตีเต่า แต่เกมไม่มีอย่างอื่นให้ทำเลยนอกจากตีเต่า

Dron's Photo Dron 20 Jan 2010

เกมกากเพราะมันลง XBOX ครับ มีคนรู้จริงบอกผมมา yoyo_77.gif

กลายเป็นแฟนบอยไปซะแล้ว -"-

ล่าสุดเคยเป็ยแฟนบอย XBOX เพราะไปด่า PS3

เคยด่า FF12 ก็เป็นแฟนบอย XBOX

วันนี้เล่น FF13 สนุกก็กลายเป็นแฟนบอย FF อืมม

ผมนี่หลากหลายดีแหะ -"-

เล่นสนุก = แฟนบอย

เหตุผล......... มาก ทั้งเกมมีแต่เต่าให้ตี นั่งตีจนเบื่อแล้วบ่น ว่าเกมมันมีแต่เต่าให้ตี แล้วบอกเกมน่าเบื่อ

ถ้าคูณเล่นจบ แล้วไม่มานั่งตีเต่าต่อเพื่อเก็บถ้วย จนคุณเบื่อ มันคงเป็นเกมที่ดีใช่ไหมเนี่ย ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ถ้วยไม่เก็บเกมก็จบ ถ้วยบางถ้วยได้มายาก มันก็ตามความต้องการของตนเอง ว่าจะทำหรือไม่ทำ ไม่มีใครกำหนดให้คุณทำได้นอกจากตัวคุณเอง ดังนั้น คนที่ควรรับผลของการกระทำคือคนทำไม่ใช่ตัวเกม

กรณีเห็นถูกเป็นผิดผมพูดในกรณีทั่วไปครับเป็นการยกตัวอย่างเหตุการณ์ ต่อเนื่องที่มักพบกันมากเมื่อ มี กระแสมวลชนมาเกี่ยวข้องครับ

ผมไม่ได้มาบอกว่าคนเล่นเกมนี้ไม่สนุกแล้วผิด ผมคงไม่ไปสนใจคนอื่นขนาดนั้น ครับใครจะสนุกไม่สนุก ไม่เกี่ยวกะผม เกมมันจะได้กี่คะแนน ผมเล่นสนุกผมก็ไม่แคร์ ผมแค่อยากเสนอความคิดเห็นของตัวเองเท่านั้น มันก็แค่อีกความเห็น ของคนๆนึงครับ ขออภัยด้วยครับถ้าไปกระทบกระทั่งคนอื่น
Edited by B'o'NK, 20 January 2010 - 02:44 PM.

California's Photo California 20 Jan 2010

จะสนุกหรือไม่ ต้องลองเล่นด้วยตัวเองจึงจะรู้

QUOTE (B'o'NK @ Jan 20 2010, 03:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าคูณเล่นจบ แล้วไม่มานั่งตีเต่าต่อเพื่อเก็บถ้วย มันคงเป็นเกมที่ดีใช่ไหมเนี่ย ผมเข้าใจถูกไหมครับ

เกือบถูกครับ ถ้าเล่นจบแล้วไม่ต้องตีเต่า มันก็เป็นสนุกหน่อย
แต่ก็จะกลายเป็นเกมที่ไม่มี End Game ไป ก็จะโดนด่าตรงนี้แทน
เล่น FF6 แล้วไม่มีเดินหาพวกตอนท้ายเกมจะสนุกมั้ยละครับ

ผมบอกหลายรอบแล้วครับว่าภาค13 นี้สนุก แต่มันมีส่วนที่ไม่สนุกมากเหลือเกิน
ยอมรับเถอะครับ ว่ามันมีส่วนไม่สนุกมายจริงๆ แฟนประจำ FF หลายสำนัก
ยังยอมรับเลย

[[[PEE]]]'s Photo [[[PEE]]] 20 Jan 2010

บอกตรงๆภาคนี้ผมโครตรอคอยเลยนะ แต่ผมอ่านแค่รีวิว คำวิจารณ์ต่างๆผมก็หมดอารมณ์และ หมดอารมณทั่จะซื้อภาคยุ่นที่สาวกเชียร์ๆกันนั่นนะ

เพื่อนผมบางคนก็เชียร์จัง ว่าไม่ได้แตะนิดหน่อยรีบออกมาอวยสุดท้ายก็ขายทิ้ง..
ตลก 2 พอด่าเพราะดูเกมเพลย์ อ่านคำวิจารณ์ในแง่ลบ(ที่มีมากกว่าแง่บวก)ก็โดนบอกให้ไปเล่นก่อนเด้แล้วค่อยด่า เวนจริงๆงี้เกมไหนใครบอกว่าแย่อย่าไปเชื่อต้องซื้อมาเล่นให้หมดเรอะ

ตอนนี้ 360 ล็อคโซนก็ไม่เสียดายนะ ถ้าไม่ล็อคก็อาจจะเสียเวลาโหลดมาลองซักแผ่น yoyo_52.gif
Edited by [[[PEE]]], 20 January 2010 - 05:47 PM.

หงาก ไม่ยอมรับครับ เพราะผมเล่น สนุก มันจะกี่สำนักบอกไม่สนุกไม่เกี่ยวกะผมครับ ผมเล่นแล้วสนุกอ่ะ -"-

เสียใจด้วยแล้วกันครับสำหรับคนที่เล่นแล้วไม่สนุก :D
Edited by B'o'NK, 20 January 2010 - 02:52 PM.

ZerrenO's Photo ZerrenO 20 Jan 2010

อย่างว่าอ่ะนะ เกมมันทำนานเหลือเกินบวกกับเป็นภาคแรกบน console ยุคใหม่ด้วยความคาดหวังมันก็เลยสูงขึ้นไปอีก

คาดหวังมาก --> โอกาสผิดหวังก็มีมาก แม้ข้อเสียนั้นจะเป็นจุดใหญ่หรือเป็นเพียงจุดเล็กๆถ้าเป็นไปได้ก็ไม่อยากให้มันมีเลย

แต่ข้อเสียเหล่านั้นมันวัดกันไม่ได้และมองได้หลายมุมมองนี่ครับ บางคนก็รับได้บางคนก็รับไม่ได้ บางคนอาจจะมองสิ่งที่เราคิดว่าเป็นข้อเสียเป็นข้อดีของเขาด้วยซ้ำ(ไม่มีใครถูกใครผิด
หรอกครับ)

ผมว่าเราเลือกจำแต่สิ่งดีๆเอาไว้ดีกว่าครับ ว่าภาคนี้เราเล่นจนจบและได้อะไรจากมันมาบ้าง ^^

SoVeReign's Photo SoVeReign 20 Jan 2010

สรุปว่า มันเป็นเกมดีที่กากๆ หรือว่าเกมกากที่ดี

ชักสับสน yoyo_71.gif

สงสัยต้องเสียตังค์ถึงจะบรรลุ

ZerrenO's Photo ZerrenO 20 Jan 2010

อ้อลืมไปครับ ยอมรับเลยว่ายังไม่เคยได้เล่นภาคนี้ เพราะส่วนตัวผมรอเล่น Eng อยู่ (รออีกหน่อยเนอะ ^^)

ป.ล. พี่บ๊องคงจำได้นะที่วันนั้นผมพาคุณแม่ของเพื่อนไปซื้อเครื่องอ่ะครับ

ตอนนั้นพี่บ๊องเอาแผ่น FF13 ให้ลองเครื่อง แต่ผมไม่ค่อยอยากเล่นอย่างแรง ฉากเปิดยังไม่อยากจะดูเลย T^T

zar0079's Photo zar0079 20 Jan 2010

รอ Eng อย่าง ปวดร้าว yoyo_83.gif

Desolate's Photo Desolate 20 Jan 2010

เกมนี้คือเกมอะไรหรอ ไม่เห็นรู้จัก ไม่เคยเล่นเลย
ป.ล.ใช่เกมที่เค้าว่าทำมาเป็นเส้นตรงๆรึุเปล่าครับ lol.gif
Edited by Desolate, 20 January 2010 - 04:06 PM.