`

Jump to content

[ҡͧ] ¹仾 Ѻѹ

99 replies to this topic

#21 The Fool

LaW GaRDeN

• High Royal Executive Members

Posted 19 January 2010 - 06:37 PM

ผมจำได้แต่กฎหน้า 7 หลัง 7 เป็นสิ่งที่ผมจำขึ้นใจมากๆตั้งแต่สมัยมัธยม

#22 ppsk8er

ѡͩѧ

• High Members
  • Interests:skateboarding

Posted 19 January 2010 - 06:54 PM

ความรู้ใหม่ทั้งนั้น

ขอบคุณครับ

#23 Beaver

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 19 January 2010 - 07:15 PM

ความรู้ใหม่ ขอบคุณคร้าบบบ b6b25dc6.gif

#24 Indyhell

Թ Է!!!!!!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 19 January 2010 - 07:17 PM

พึ่งกลับจาก สวนหลวง

ดันไปถึงซะตอน 6โมง เริ่ม จะมืดแล้ว

แล้วจะ ถ่ายไรเนี่ย

ถ่ายแทบไม่เป็นเลยผม

ปรกติ จะถ่ายแต่ รอบๆ บ้าน

นี่ออกมาถ่ายนอกสถานที่ แสงเสิง

ไม่มีเลย แล้ว จะถ่ายไงวะเนี่ย

ถ่ายยากจริงๆๆ

#25 taromax

ѡ ٪ Ժѵ

Posted 19 January 2010 - 07:26 PM

ออกนอกสถานที่ แล้วเหรอครับ คุณ indyhill ตอนผมไป สวนหลวง มุมถ่ายเยอะมาก มั่วไปหมด

#26 RiderXYG

ѡ¹鹷 1

Posted 19 January 2010 - 07:27 PM

55+ นานๆทีจะเห็น เฮีย เอ ถ่ายรูปนอกสถานที่

#27 Indyhell

Թ Է!!!!!!!

• Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 19 January 2010 - 07:32 PM

ไปตอนจะมึดแล้ว

จริงๆ อยากไป สัก 4 โมงแดด กำลังดี แค่น้องยังไม่กลับ

อยากลองไปเช้าๆ มั่ง แดด คงกำลังสวย

ป.ล.เห้นลุงกับป้า นั่งจู๋จี๋กัน ผม โคตรอิจฉาเลย

#28 ToOM

ѧ èз...

• Royal Executive Members

Posted 19 January 2010 - 07:42 PM

แหล่มคับ
ขอบคุณสำหรับความรู้คับ

#29 boss13

ѡͩҨ

Posted 19 January 2010 - 08:08 PM

มีแต่กล่อง ดิจจิตอล อย่างมี SLR สักตัว

ขอบคุณครับ จะนำมาใช้ครับ มือใหม่เหมือนกันชอบถ่ายาพแต่มั่วไปวันๆ

#30 boss13

ѡͩҨ

Posted 19 January 2010 - 08:28 PM

ณ จังหวัดสงขลา

ผมก็ไม่ได้ เซ็ทหรือปรับกล้องไรนะครับ แค่กดถ่ายเป็นงูๆปลาครับ พึ่งรู้หลักเอาตอนนี้แหละครับ ขอให้มีมาเรื่อยครับ
าพที่เคย กดถ่ายไว้ ไม่รู้จะเข้าหลักบ้างหรือเปล่านะครับ ให้พี่ Indyhell เช็คให้หน่อยครับ ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร

#31 SR-Obe

ѡдѺ"Шѧѧ"

• Royal Executive Members

Posted 19 January 2010 - 08:29 PM

ความรู้สำหรับมือใหม่อย่างผมทั้งนั้น ขอบคุณมากครับ yoyo_27.gif

#32 Indyhell

Թ Է!!!!!!!

Posted 19 January 2010 - 09:04 PM

ใช้ KODAK EASYSHARE V803 Zoom Digital Camera

าพก็ ของ เดือน 2ปีที่แล้ว

ผมชอบ าพที่ 2มากเลย

ส่วนเรื่อง ให้ผมเช็ค ผม คงไม่มีความสามารถ หรอกครับ

ผมก็พึ่งจับกล้องได้ เดือน นิดๆเอง

ตอนซื้อ มา คำว่า ISO คืออะไรผมยังไม่รุ้เลย

งมๆ ถ่ายเอา

ลองถ่ายมาเรื่อยๆ เถอะครับ เห้นอะไร ถ่ายไปเถอะ

เดี่ยวเราก็จะได้ สไตร์ ของเราเอง มุมถ่ายาพขงเราจะเกิดขึ้นเอง

ที่ผม เล่นกล้องเพราะ

เซี่ยน ไม่มีไรทำ ตกงาน มันว่างเลย ซื้อมาถ่ายเล่น

แต่ พอได้จับ กล้องแล้ว มันหยุดไม่ได้ มันสนุกดี

เครื่อง PS3 กับ WII ผมแทบไม่จับเลย ตั้งแต่ได้กล้องมา

รอท่านอื่น มาแนะนำดีกว่าในนี้คน มีคมรุ้เยอะ

เมือ่ก่อนผมใช้ KODAK EASYSHARE c433 ด้วยละ

Edited by Indyhell, 19 January 2010 - 09:08 PM.

#33 Pasaniva14

¹

Posted 19 January 2010 - 09:16 PM

รูป จขกท ก็อยู่ในจุดตัดเก้าช่องนะครับหมดเลย ดูอาร์ทสวยดีครับ ผมก็ใช้กฎนี้อยู่ แต่จะมีส่วนเสริมคือ จุดเกิน 9ช่องเข้ามาอีก กั่กๆ อันนี้เป็นมุขแต่ใช้ได้จริง จากมือเซียนแห่งพวกเวปดังๆเช่น 1000ทิพหรือ pixpro อื่นๆ
อย่างบางรูป ผมไปหัดถ่ายมา จะให้เค้าหาจุดเกินหรือมุมมองมากกว่าครับ ในเมื่อเราเข้าใจจุดตัด9ช่อง กับ เส้นนำสายตาแล้ว

- ภาพนี้ ดูปกติก็ตามกฎเก้าส่วนดี แสงก็พอใช้ได้ แต่ติดปัญหาคือ ส่วนเกินจุดตัดเก้าช่อง สังเกตุมุมขวาบน ดันไปติด BTS มา นั่นคือส่วนเกิน ที่ทำให้ภาพเสียครับ

- อันนี้ภาพแคนดิด ก็ตามกฎ9ช่องอีกแหละ แต่ทำให้ภาพเสียไปเลยคือ พื้นที่มุมมองเกินแะแคบไปคือ มุมล่างพื้นที่เหลือเยอะ มุมบน บีบหัวเด็กจนเกินไป

-รูป สุดท้าย ก็เช่นกันครับ ผ่านกฎจุดตัด และ มีเส้นนำสายตาเช่นกัน แต่ส่วนเกินของภาพคือ เก็บขอบล่างไม่ครบ ทำให้มุมมองเลยแคบไปนิด ผมกลัวความสูง เอื้อมไปถ่ายเสียวๆ
ต้องใจกล้าอิอิ ถ่ายจากชั้น9 ดันถ่ายเลนส์คิท

-ภาพสุดท้าย มันยังมีเส้นขอบฟ้าอีกครับ อันนี้ดูผ่านๆ ผมชอบแสงสวยดี แต่จุดบอดคือ ขอบฟ้าเอียงนิดหน่อย และโอเวอร์นิดๆ เลยไม่ค่อยดียังไม่ผ่านครับ

ทุกรูป ผมถูกวิเคราะจากเวปที่เค้าช่วยกันสอน บอกจุดด้วย เพื่อที่จะได้นำไปปรับปรุง ในเรื่องจุดตัด9ช่อง ผมว่าถ่ายๆบ่อยๆจะวางต่ำแหน่งเองไม่ยาก ส่วนเรื่องส่วนเกิน ถ้าคร๊อปได้ก็จัดการเอาออกไปซะ
ผมว่าเรื่องยากคือ มุมมองภาพกับการวัดแสงอ่ะครับสำหรับผม อิอิ กว่าจะได้รุปสวยๆนี้ ยากเหมือนกันเหอๆแต่หนุกตรงได้เที่ยวสนุกขึ้นกว่าแต่ก่อน ยากเหมือนเล่นส์เกมส์เลย

เสริมครับ ไปสวนหลวง ร.9 แนะนำ ไปช่วง 3-4โมงเย็นครับ จะได้แสงงามๆโคตรๆเลย

-ตอน สามโมงกว่าๆ สี่โมงมั้ง

- ย้อนแสงตอน 5โมงกว่าๆ

-พรอาทิตย์ตกตอน หกโมงครึ่ง

Edited by นักเตะเบลโล, 19 January 2010 - 09:32 PM.

#34 RiderXYG

ѡ¹鹷 1

Posted 19 January 2010 - 09:22 PM

คุณ boss13 ถือว่าถ่าย โอเคเลยครับ ผมขอแนะนำ าพที่ 3-4 ท้องฟ้า อาจดู ขาวไปนิดนึง อาจจะลอง ปรับลดมา สัก 1-2 สต๊อป จะทำให้ฟ้าสีเข้มขึ้น าพจะได้ ดูมีซีดเกินไป าพที่ 2 ก็ขาดจุดสนใจไปนิดนึงเองครับ
แต่ถ่ายได้ขนาดนี้ ก็ สวยแล้วครับ

อันนี้กฏ 3ส่วนผม 55+ 3 สุดๆ

#35 Indyhell

Թ Է!!!!!!!

Posted 19 January 2010 - 09:28 PM

จนถึงตอนนี้ ผมก็ยังดูไม่ออก อยุ่ดี ว่า มัน ตัด 9 ช่อง ตรงไหน

555555555

อย่าง 3 รูป นี้ ตอนสิ้น ปี

ผมกับเพื่อนๆ มี กิจกรรม กัน

คือส่ง าพเข้าประกวด

ผมก็ส่ง 3าพ นี้ไป

พี่ที่เป้นตากล้อง (แต่ผมไม่เคยจะเรียนรุ้ไรกับเขาเลย เจอกันก็เมา หยิบแต่แก้วเบียร์)

เขาก็ งง เฮ้ย มึง ถ่าย มาได้ไง วะ ตัดจุด 9 หมด

ผมก็ไม่รุ็เหมือนกัน

ก้เอามา นั่งดู ตัด 9 ยังไวะ

#36 boss13

ѡͩҨ

Posted 19 January 2010 - 09:35 PM

คุณ พี่ Indyhell, รู้ได้ไงผมใช้ กล้องรุ่น ไหน ถ่ายเมื่อไร อะครับ

ผมยังไม่ค่อยเอาใจเรื่อง ISO เหมือนกันพอจะอธิบายให้ได้ไหมครับ แล้วก็ ออปชั่นของกล้องตัวนี้ผมก็ยังไม่ค่อยรู้เรื่องเเหมือนกันครับ งูปลาๆ

ขอบคุณพี่ RiderXYG

#37 Indyhell

Թ Է!!!!!!!

Posted 19 January 2010 - 09:42 PM

ก็สว่นมาก โปรแรกม ดูาพมันจะมี บอกไว้

ของผมใช้ โปรแกรม FastStone Image Viewer

มันก็จะบอกไว้ ว่าาะนี้ บันทึกยังไง

แต่าพต้องไม่ผ่านการแก้ไข มานะครับ เท่าที่ผมรู้

ลองใช้กล้อง ปรับทีละนิดแล้วจำไว้ว่า เราใช้โหมดอะไรถ่าย

ถ่าย าพเดิมแล้ว ลอง ปรับแต่ละโหมด ดู

เพื่อจะได้เห้นควมแตกต่าง ของาพ เราจะเข้าใจเอง

ในนี้ เข้าไปดูเลย ครับ ความหมาย ISO
http://www.fujifilm.co.th/forum/showthread.php?t=7151

#38 tappoko

¹

Posted 19 January 2010 - 09:44 PM

ป๋าเฮ้ว ขอถามหน่อยครับ ใช้ .jpg หรือ .raw แล้วแต่งอีกทีหรือเปล่า ชักสนใจ canon ทั้งๆที่เป็นแฟน sony alpha

#39 Pasaniva14

¹

Posted 19 January 2010 - 09:48 PM

คุณ BOSS ถ่ายดิจิตอลสวยนะผมว่า ได้ฟ้าเป็นท้องฟ้า อิอิ แปลว่าชอบถ่ายวิว

ปล..ถ้าเมมเยอะ ถ่าย RAW ยืดหยุ่นสุดครับ ส่วนมากนิยมกัน ยังดึงแสง เพิ่ม-ลดได้อีก

Edited by นักเตะเบลโล, 19 January 2010 - 09:48 PM.

#40 Indyhell

Թ Է!!!!!!!

Posted 19 January 2010 - 09:49 PM

าพ ที่เอามาลง กระทุ้นี้ ไม่ได้ตกแต่ง

และาพที่ผม ถ่าย เป้น .JPG หมด

ผมยังไม่เคยปรับไปถ่ายแบบ .RAW เลย

ยังไม่อยาก ยุ่งมาก เพราะ ขอเอา เข้าใจ ระบบ กล้องก่อน

อะอันนี้ ผ่านการ ใช้ PS แว้ววว