`

Jump to content

Ͷ˹¤Ѻ PSP 2000 ѧ繺äҺ촹á

8 replies to this topic

#1 job_hypo

ѡͩѧ

• High Members

Posted 26 December 2009 - 08:30 PM

ตัวเครื่องของผมคงดูไม่ออก แต่ผมดูตรงบาร์โค๊ดเขียนว่า PSP 2000 ไม่ทราบว่าเป็นบอร์ดอะไรครับ ใครทราบบอกผมหน่อยครับ

#2 auns555

ѡ鹤

• High Royal Executive Members

Posted 26 December 2009 - 09:15 PM

คำว่าบอร์ดสวรรค์ ผมเป็นคนเรียกเองละครับ ฮ๋าๆๆ

ส่วนบอร์ดนรก เขาเรียกกันมานานแล้ว

อีกบอร์ดผมเลยเรียกบอร์ดสวรรค์ซะเลยให้มันรู้แล้วรู้รอดกันไป

ขออธิบายง่าย ๆ ดังนี้

บอร์ดสวรรค์คือ

psp 1000 & 2000 ที่เป็นสามารถ hack เป็น firmware เช่น 5.00M33-6, 5.50 GEN-B
ซึ่งเครื่องที่เป็น firmware แบบนี้ จะปิดเครื่อง shutdown จะดึงแบ็ตออก ตัวโปรแกรมแฮกก็ไม่ได้หายไปไหน
เพราะมันฝังตัวอยู่ใน flash rom ของเครื่องไปแล้ว ดังนั้น จึงเรียกว่า บอร์ดสวรรค์ เพราะเทพไปซะหมด
จะลง font thai แบบใช้ plug in แบบใช้ flash 0 ก็ไม่ต้องกลัว
เพราะถ้าเกิดปัญหา brick ก็ทำการ แพนโดร่า ซะ ก็หายป่วย
ผมจึงเรียกนามว่า บอร์ดสวรรค์

บอร์ดนรกคือ

จริง ๆ มันก็แรงไปสำหรับคำนี้ แต่เขาก็เรียกกันมานานละครับ เนื่องจากตอนนั้น ถ้าใครซื้อ psp บอร์ดแบบนี้มา
ก็จะแปลงเล่นเกมบนเมมไม่ได้ ต้องเล่นแต่แผ่นแท้
แต่ปัจจุบัน ก็ไม่ถึงกับ จะขนานนามว่า บอร์ดนรก แล้วละครับ
เพราะ psp 2000 บอร์ดใหม่ และ psp 3000 นั้น สามารถแฮกได้แล้ว
แต่การแฮก ก็ยังไม่สมบูรณ์ร้อยเปอร์เซ็นต์ เพราะว่า การปิดเครื่องแบบ sleep mode เพื่อรักษาไว้ซึ่งโปรแกรมแฮกไม่ให้หายไป
เนื่องจาก ยังไม่มี hacker คนไหนเจาะระบบลง firmware แฮกเข้าไปใน flash Rom ได้อย่าง บอร์ดสวรรค์
ปัจจุบัน ทำได้แต่ แฮก บนแรมเท่านั้น ดังนั้น จึงต้องมีพลังงานอันน้อยนิด หล่อเลี้ยงไว้ จะได้ไม่หาย
การลง plug in หรือ โปรแกรมต่าง ๆ ก็ยังไม่สมบูรณ์นัก
ยิ่งถ้าใครไปลง font thai ใน flash 0 แล้วเครื่องเดี้ยง ก็เน่าเลยครับ เพราะยังไม่มีโปรแกรม แพนโดร่า ที่จะแก้ brick เครื่องได้
ดังนั้น หลาย ๆ คน จึงขนานนามบอร์ดแบบนี้ว่า บอร์ดนรก

ซึ่งในท้องตลาดปัจจุบันนั้น psp มือหนึ่ง มีแต่บอร์ดนรก ทั้งสิ้นครับ
บอร์ดสวรรค์นั้น ต้องหาซื้อแบบ มือสอง ละครับ
----------------------------------------------------------------

วิธีการดูว่าเครื่องเราจะบอร์ดอะไรตอนซื้อ (ไม่ชัวร์นัก)
ที่ข้างกล่องจะมีโค๊ดแบบนี้

ถ้าเขียนว่า NP,NPA,A,B,C,D,E,F
แบบนี้พอมีลุ้น hack ได้แน่ๆ

แต่ถ้าข้างกล่องเป็นแบบนี้ ให้เสียว ๆ ไว้ได้เลยครับ
น่าจะ TA 88V3 ชัวร์ ๆ และก็ firmware มากับเครื่อง มากกว่า 4.00 แน่ ๆ

#3 silicron

ѡ§

Posted 27 December 2009 - 08:43 AM

แหล่มมากครับท่าน

#4 rbgel

<Թ ȡ>

• DGO Reporter

Posted 27 December 2009 - 11:12 AM

+ตามที่น้าอั๋นอธิบายมาเลยค่ะ . . ปัจจุบัน PSP2000 + PSP3000 บอร์ดนรก ที่มีเฟิร์มแวร์แท้ตั้งแต่ 5.05 ขึ้นไป (พวก 5.50 , 6.10) ยังไม่สามารถทำให้เล่นเกมจากเมมได้จ้า (เฟิร์มแวร์ดั้งเดิมของเครื่อง ตะก่อนจะเป็นรุ่น 4.01 ขึ้นไปค่ะ ซึ่งถึงจะแฮ็คได้ แต่ก็ยังไม่สมบูรณ์ และหากเครื่องมีปัญหา ก็ไม่สามารถใช้ pandora ซ่อมได้ด้วยค่ะ) yoyo_35.gif

+ราคารุ่น 2000 บอร์ดสวรรค์ ในช่วงที่ผ่านมา มันถึงถีบไปบ้าเลือดจนคนซื้อกระอั่ก ก็เพราะแบบนี้เอง (ฮา) yoyo_56.gif

#5 job_hypo

ѡͩѧ

Posted 27 December 2009 - 12:08 PM

ขอบคุณครับ

#6 madopriw

ѡдѺ٧鹷 2

• Royal Executive Members

Posted 27 December 2009 - 04:24 PM

อยากขายเจ้าอ้วนดำ นะ แต่ เก็บ ไว้อนุรักษ์เป็นปู่ ดีกว่า อิอิ

#7 Zeon

šդѧԭ͡ աԢԵ

• High Royal Executive Members

Posted 28 December 2009 - 03:32 PM

น้าอั๋น อธิบายเข้าใจง่ายดีแหะ

#8 eicqx

ѡ¹鹷 1

Posted 29 December 2009 - 03:59 PM

เพิ่มเข้าใจวันนี้เอง งง ตั้งนาน ของผมรุ่น 2000 FW 5.50 GenB Full ชุดลิมิต Gow สีแดงแสบตา มันน่าจะเป็นบอร์ดสวรรค์ ใช่ไหมครับ

#9 motorcycle_diary

ѡ

Posted 29 December 2009 - 11:57 PM

กระจ่างขึ้นกว่าแต่ก่อนอีกเยอะ... ขอบคุณมากครับ