`

Jump to content

เทคนิคการลุยโออิชิแกรนด์ครับ หุหุ....

3 replies to this topic

#1 หุหุหึหึ...

นักเล่นเกม และ นักชิมตัวยง

• Royal Executive Members

Posted 11 December 2006 - 04:26 PM

คือหลายท่านมีปัญหาเวลาที่เข้าไปทานที่โออิชิแกรนด์ แล้วรู้สึกว่าไม่ค่อยมีอะไรกินเลย ของซ้ำๆทั้งนั้นทำไมราคามันถึงแพงกว่าตั้งเยอะ ผมพอมีข้อแนะนำอยู่บ้างครับ

1. ปลาชั้นดีไม่มีวางเสริฟอยู่ที่ซูชิบาร์ครับ ต้องออเดอร์พ่อครัวซูชิที่ "ซึเคบะ" เท่านั้น (555 ขออณุญาตใช้ศัพท์จากเรื่องเจ้าหนูซูชิซะหน่อย อิอิ...) โดยเฉพาะปลาฮามาจิ ถ้าผมไม่สังเกตเห็นหัวปลาฮามาจิ ผมก็คงไม่รู้ว่าที่นี่มีเสริฟด้วย กินฮามาจิที่อื่นราคาเริ่มตั้งแต่ 250 บ/5ชิ้น ไปจนถึง 1000บาท/5ชิ้น เพราะฉนั้นถ้าไปโออิชิแกรนด์อย่าลืมกระหน่ำเด็ดขาดครับบ...

2. ปลาหมึกหิ่งห้อย ที่นี่ก็มีเสริฟ ลักษณะเป็นปลาหมึกตัวเล็กๆครับ เอาไปดองกับอะไรซักอย่าง รสชาติออกมาคล้ายหอยดองของบ้านเรา มีความหวานของเนื้อปลาหมึกจัดจ้าน กลิ่นก็แรงพอตัว คออาหารซาดิสม์น่าจะชอบรสชาติดิบเถื่อนแบบนี้ (ผมก็ชอบนะ อร่อยดี หุหุ) ถ้าเราสั่งปลาหมึกหิ่งห้อยที่ อุโอมาสะ เราจะได้ปลาหมึกสี่ตัววางบนพานใบจิ๋ว ปลาหมึกแต่ละตัวยาวไม่ถึง 5 cm สนนราคา 160 บาทครับ แต่ที่โออิชิแกรนด์มีเสริฟครับ โดยจะเสริฟบนข้าวห่อสาหร่ายที่ซูชิบาร์ครับ อุอุ...

3. ปลาเล็กปลาน้อยดองคลุกไข่กุ้ง เป็นปลาขนาดเล็กจิ๋วตัวขาวใส นอนตายกันเป็นเบืออยู่ในกองไข่กุ้งครับ... อาหารชนิดนี้เสริฟอยู่ในซูชิบาร์ โซนของว่างทานเล่น หรือเรียกน้ำย่อยครับ ที่นี่เค้าจะเสริฟเป็นถ้วยเล็กๆ ขนาดประมาณ 1 ช้อนโต๊ะครับ ซึ่งขนาดนี้ถ้าไปกินที่อื่นก็ปาไปประมาณ 60บาทขึ้นไปครับ... และจานนี้ก็เป็นอาหารอีกชนิดที่ห้ามพลาดครับ

4. ปลาหิมะจะมีเสริฟอยู่ที่มุมของสดโดยเค้าจะวางไว้ข้างๆปลาอะไรก็ไม่รู้ แต่เนื้อตอนสดๆดูเหมือนกับปลาหิมะมาก ถ้าหยิบผิดคุณจะได้ทานปลานิ่งที่มีเนื้อเหมือนเนื้อไก่เลย เหนียวและดึงเป็นเส้นได้ ก็ดีไปอีกแบบครับ แต่ที่แนะนำคือไปหวดปลาหิมะครับ ที่นี่ปลาหิมะเริ่มมีคุณภาพบ้างแล้ว คือในเนื้อเริ่มมีน้ำมันบ้างแล้ว ไม่เหมือนโออิชิสาขาทั่วๆไปที่สั่งปลาหิมะแล้วได้กินแต่หัวกับข้อหางปลาหิมะ

ใครมีอะไรเพิ่มเติมอีกก็เชิญได้เลยครับ อุอุ...

Edited by หุหุหึหึ..., 13 December 2006 - 09:43 AM.

#2 vitty

I'm back !!! [Special Ops]

Posted 12 December 2006 - 12:11 PM

มิน่า ไม่เคยเห็นฮามาจิเลย

#3 Magic_Eye

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 13 December 2006 - 01:05 AM

ตอนผมไปกินถ่ายจากมือถือได้นะครับหรือเค้าไม่เห็นไมรู้เสียดายกระทูพังไปละ

ฮามาจิถ้าไปเร็วมันจะมีวางอยู่แถวๆปูอลาสก้า แต่พึ่งรู้นะเนี่ยว่าสั่งได้นึกว่าหมดแล่วหมดเลย

#4 Alfie

นักเล่นเกมมือใหม่

• High Members

Posted 22 June 2010 - 03:53 PM

เธ‚เธญเธšเธ„เธธเธ“เธ„เธฃเธฑเธš