`
←  DGO CLUB : PSVITA & PSP
Logo
»

[How To] ԸաѾ Custom Firmware 5.50 G...

dy_break's Photo dy_break 25 Jan 2010

˭ԧáҡ

..HnOnG..'s Photo ..HnOnG.. 27 Jan 2010

繵ͧͤѺ..? ҨѾ.. ͹ 5.00 m33-6 ..

rbgel's Photo rbgel 27 Jan 2010

QUOTE(..HnOnG.. @ Jan 27 2010, 09:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
繵ͧͤѺ..? ҨѾ.. ͹ 5.00 m33-6 ..

+èѾӤѭ ͹зӡѾവء駤

+ ʹءФ . . ͧ緪ͧ Ѻ绹͡ . .

+駼Ŵ¹ yoyo_56.gif yoyo_56.gif

Xcartoon's Photo Xcartoon 28 Jan 2010

ҹҷͧ͢ ͺسѺ

owat's Photo owat 01 Feb 2010

ҢͺسسٹѺ ͧ5.00 M33-4 upỺǤѺ

dargon69's Photo dargon69 09 Feb 2010

อัพแล้วใช้เซฟเดิมได้ไหมครับทุกท่าน ของผม 5.00m33-4

VRmagician's Photo VRmagician 14 Feb 2010

ลูกอยากเล่น นารูโตะ3 มาก ร่ำร้องให้อัพเฯเป็น 6.00 แต่หาไม่เจอ yoyo_08.gif มาเจอกระทู้นี้ ก็เลยทำตามซะ เสร็จเรียบร้อยในครั้งเดียว ขอบคุณมากนะครับสำหรับการทำ yoyo_56.gif ว่าแต่มีปัญหามาถาม (ซึ่งไม่เหมือนกับที่คุณ rbgel ทำครับ) คือ ขั้นตอนที่เข้า Recovery Mode>Configuration อ่ะครับ คือ
1. Use VshMenu (Current:Enabled) -----> ตรงนี้ ของผมไหงมันมีให้เลือกแค่ Disabled, Recovery และก็ VshMenu เท่านั้นเองครับ
2. Use M33 network update (Current:Disabled) ------> ตรงนี้กด x ไปก็มีแต่ Not Yet เท่านั้นครับ
3. Use version.txt (Current:Enabled) -----> บรรทัดนี้ ไม่มีเลยครับ
มันทำไมไม่เหมือนกันครับ แล้วต้องตั้งยังไงมีผลต่อการอัพฯหรือเปล่าครับ
แล้วตอนที่ Recovery Mode>Advanced>Format Flash.... หลังจากเสร็จแล้ว มันจะ Reboot เมื่อกลับมาแล้ว มันจะถามให้ตั้งค่าต่างๆ ไม่ทราบว่าให้ข้ามไปหรือต้องตั้งก่อน?

อ้อ ต่ออีกข้อนะครับ (พอดีหาที่กด แก้ไข ไม่เจอครับ?)
แล้วไอ้ที่ต้อง Backup ไว้อ่ะครับ ไม่ทราบว่าต้อง Backup อะไรบ้างและอยู่ที่ Folder ไหบ้างครับ?
ขอบคุณครับ

thegik's Photo thegik 16 Feb 2010

ต้องขอบคุณเจ้าของกะทู้มากๆครับ เมือคืนหลานเอาเครื่องมาให้อัพให้ ทั้งที่ผมเองก็ไม่เคยจับเครื่อง psp มาชะด้วย ทำตามที่บอกไว้สำเร็จเรียบร้อยด้วยดีครับ

rbgel's Photo rbgel 16 Feb 2010

QUOTE(dargon69 @ Feb 9 2010, 01:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อัพแล้วใช้เซฟเดิมได้ไหมครับทุกท่าน ของผม 5.00m33-4

+ใช้ได้ค่ะ ตอนอัพเสร็จ ตูนยังทดสอบเซฟของ GTA China Town ของ 5.00 M33-6 ซึ่งก็เรียกมาเล่นได้อย่างไม่มีปัญหาค่ะ รวมทั้งเซฟเกม PS1 EBOOT ด้วยจ้า ^ ^

QUOTE(VRmagician @ Feb 14 2010, 04:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลูกอยากเล่น นารูโตะ3 มาก ร่ำร้องให้อัพเฯเป็น 6.00 แต่หาไม่เจอ yoyo_08.gif มาเจอกระทู้นี้ ก็เลยทำตามซะ เสร็จเรียบร้อยในครั้งเดียว ขอบคุณมากนะครับสำหรับการทำ yoyo_56.gif ว่าแต่มีปัญหามาถาม (ซึ่งไม่เหมือนกับที่คุณ rbgel ทำครับ) คือ ขั้นตอนที่เข้า Recovery Mode>Configuration อ่ะครับ คือ
1. Use VshMenu (Current:Enabled) -----> ตรงนี้ ของผมไหงมันมีให้เลือกแค่ Disabled, Recovery และก็ VshMenu เท่านั้นเองครับ
2. Use M33 network update (Current:Disabled) ------> ตรงนี้กด x ไปก็มีแต่ Not Yet เท่านั้นครับ
3. Use version.txt (Current:Enabled) -----> บรรทัดนี้ ไม่มีเลยครับ
มันทำไมไม่เหมือนกันครับ แล้วต้องตั้งยังไงมีผลต่อการอัพฯหรือเปล่าครับ
แล้วตอนที่ Recovery Mode>Advanced>Format Flash.... หลังจากเสร็จแล้ว มันจะ Reboot เมื่อกลับมาแล้ว มันจะถามให้ตั้งค่าต่างๆ ไม่ทราบว่าให้ข้ามไปหรือต้องตั้งก่อน?

อ้อ ต่ออีกข้อนะครับ (พอดีหาที่กด แก้ไข ไม่เจอครับ?)
แล้วไอ้ที่ต้อง Backup ไว้อ่ะครับ ไม่ทราบว่าต้อง Backup อะไรบ้างและอยู่ที่ Folder ไหบ้างครับ?
ขอบคุณครับ

+ตอบช้านิดนึงค่ะ . . เพิ่งมาเจอในกระทู้ แหะ ๆ . .

+อ่านๆ ดูแล้ว ตามที่คุณ VRmagician บอกมา เหมือนเป็นการอัพของ FW 5.50 GEN-D และ GEN-D2 เลยค่ะ เพราะดันมีคำสั่ง Recovery กับ Not Yet โผล่มาด้วย . . แต่ไม่เป็นไรค่ะ เพราะผลที่ได้ก็เหมือนๆ กันจ้า

+รูปประกอบของ Recovery Mode - FW 5.50 GEN-D และ GEN-D2+

-ขอบคุณ คุณ Joke และเว็ปไซต์ http://www.jokergameth.com/ ค่ะ-

+ตรงให้ปรับใน Recovery Mode สำหรับข้อ 1 สามารถเลือกเป็น Vshmenu แทนก็ได้ค่ะ (เท่ากับติ๊ก Enabled) . . ส่วนข้อ 2 M33 network หากไม่มี Disabled เราเลือก Not Yet แทนก็ได้ค่ะ . . ส่วนข้อสุดท้าย ไม่มีก็ไม่เป็นไรค่ะ

+ตรงที่ว่าแบ็คอัพข้อมูลสำคัญนี่คือพวกไฟล์เซฟของเกมค่ะ หรือพวกโฮมบริว อย่างพวก CWCheat หรือพวกอีมูเลเตอร์ต่างๆ ค่ะ . . ให้ก็อบปี้เก็บไว้ก่อนเวลาลงเสร็จแล้วจะได้ก็อบปี้ไปวางคืนได้ง่ายๆ ค่ะ

+โดยพวกไฟล์เซฟเกม ปกติจะถูกเก็บอยู่ที่โฟลเดอร์ เมม:\PSP\SAVEDATA ค่ะ . . ก็อบปี้ทั้งโฟลเดอร์ได้เลยค่ะจ้า

+ส่วนพวกโฮมบริว จะอยู่ใน เมม:\PSP\GAME ค่ะ ซึ่งสามารถก็อบทั้งโฟลเดอร์ GAME ได้เลยเช่นกัน (ยกเว้นโฮมบริวบางตัว อย่างโปรแกรม pspcomic ที่ต้องวางโฟลเดอร์หลักอีกอัน ไว้ที่หน้าเมมฯ ชั้นนอกสุด อันนั้นก็ต้องก็อบไว้ด้วยนะคะ . . ฮี่ ฮี่)

[Question] ส่วนตอนที่ Recovery Mode>Advanced>Format Flash.... หลังจากเสร็จแล้ว มันจะ Reboot เมื่อกลับมาแล้ว มันจะถามให้ตั้งค่าต่างๆ ไม่ทราบว่าให้ข้ามไปหรือต้องตั้งก่อน?

Answer - จะข้ามไปก่อน แล้วค่อยมาตั้งพวกวันที่ - เวลาทีหลังก็ได้ค่ะ . . แต่ถ้ากลัวลืมายหลัง แล้วจะได้เสร็จๆ ไปทีเดียว ให้ตั้งซะก่อนให้จบๆ ไปก็ได้เจ้า yoyo_56.gif
Edited by rbgel, 16 February 2010 - 10:49 PM.

zar0079's Photo zar0079 18 Feb 2010

ขอบคุณครับ yoyo_51.gif

VRmagician's Photo VRmagician 20 Feb 2010

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
ผมอัพฯจาก m33-6 ,k และหลังจากอัพฯเสร็จ ดูจาก Information มันก็แสดงเป็น gen D3 (และโหลดจากลิงค์ที่คุณ rbgel ให้มานั่นแหละครับ) ไหงหน้าตา Recovery มันต่างกัน? และสี Background ไหงมันเป็นสีโทนเหลือง ไม่ได้โทนส้มแดงแบบ ตย. อ่ะ? (แต่ก็เปลี่ยนเองได้ ไม่ serious ครับ)

dargon69's Photo dargon69 21 Feb 2010

ขอบใจ๋จ้าดนักค้าบบบ เตื่อแรกเลยหนานี่ อัพที300บาทลองเองมันก็บ่ยากแฮะ.....

cyberbot's Photo cyberbot 22 Feb 2010

มันอ่านไทยไม่ได้อะครับ

rbgel's Photo rbgel 23 Feb 2010

QUOTE(cyberbot @ Feb 22 2010, 10:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มันอ่านไทยไม่ได้อะครับ

+มันก็ต้องอ่านไม่ได้สิคะ ถ้าอ่านได้นี่มีแปลกแน่ๆ เพราะนี่มันการลงเฟิร์มแวร์จ้า (ฮา)

+แต่ถ้าต้องการให้รายชื่อเพลง MP3 ไทยในเครื่อง แสดงผล-อ่านออกเป็นาษาไทยได้ ต้องลงปลั๊กอินเพิ่มค่ะ (คนละเรื่องกับการอ่านเว็ปไทย เวลาเข้าเน็ตนะคะ)

+ปลั๊กอินที่ว่านี่คือ CXMB 3.3 ทำให้ PSP แสดงรายชื่อ MP3 เป็นาษาไทยได้ ค่ะ (4.01 M33 - 5.50 GEN-D) พอลงแล้ว เพลงเด็ดๆ ที่ลงไว้ ก็จะไม่กลายเป็นาษาเอเลี่ยนอีกต่อไป (เฮ) yoyo_56.gif

+ลองไปเล่นดูนะคะ yoyo_58.gif
Edited by rbgel, 23 February 2010 - 06:05 PM.

kazay's Photo kazay 26 Feb 2010

QUOTE(info @ Dec 20 2009, 10:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วพวกโปรแกรม อีมู ต่างๆที่เอามาลองโหลดได้จากที่ไหนครับ

นั่นสิครับอยากๆได้เหมือนกัน แล้ว CFW 5.00m33-6 กับ 5.50 GEN-D3 มันต่งกันอย่างไรครับ

รบกวนกรูรุผู้รู้มาตอบหน่อยเร็ว

rbgel's Photo rbgel 26 Feb 2010

QUOTE(kazay @ Feb 26 2010, 11:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>
นั่นสิครับอยากๆได้เหมือนกัน แล้ว CFW 5.00m33-6 กับ 5.50 GEN-D3 มันต่งกันอย่างไรครับ

รบกวนกรูรุผู้รู้มาตอบหน่อยเร็ว

+โปรแกรม กับอีมูฯ ต่างๆ รับมาจาก www.pspiso.com อีกต่อค่ะ . . ของเค้าดีจริงๆ แต่ต้องสมัครสมาชิกก่อนนะงับ

+CFW 5.00m33-6 กับ 5.50 GEN-D3 ต่างกันตรงที่ สามารถรันเกมที่เรียกร้อง FW 5.55 - 6.10 ได้โดยไม่ต้อง Patch ไฟล์ค่ะ . . ส่วนเกมที่เคย Patch ไว้ ก็ยังนำมาเล่นด้วยกันได้นะ (รวมทั้งเล่นแผ่นแท้ ที่เรียกร้อง FW 5.55-6.10 ได้ค่ะ) yoyo_56.gif

kugkai's Photo kugkai 01 Mar 2010

ผมลอง Up จาก Gen D2 ไปเป็น Gen D3 เล่นเกมส์ได้ปกติครับแต่เล่น Save ของ FF1 กับ FF2 ไม่ได้ครับ ต้องเริ่มเล่นใหม่พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

Dante''s Photo Dante' 03 Mar 2010

ขอบคุณค๊าบบ ได้อัพกะเค้าซักที ^ ^

soludack's Photo soludack 03 Mar 2010

แล้วสั่ง shutdown ด้วยการกด selete เข้าไปเลือก ใน 5.00 m33-6 มีใน 5.50 gen d3 ไหมครับ ------ ตอบยังมีครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับวิธี up fw 5.50 gen d3 ได้วิธีทำดีๆและง่ายๆ ขอบคุณมากครับ
Edited by soludack, 03 March 2010 - 07:07 PM.

Helb's Photo Helb 07 Mar 2010

QUOTE(sud06 @ Dec 27 2009, 02:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมใช้ PSP1000 ตอนนี้เป็น FW 5.50 Gen-B (Full)
ลองอัพ ตามกระทู้ แล้วหลังจากกด X จอมืดนานเลย
ไม่สามารถอัพได้ ใครพอมีคำแนะนำไหมครับ
ของผมก็รุ่นเดียวกัน 4.01 อัพ FW 5.50 Gen-B (Full) จอมืด กดอะไรไม่ได้เลย ปิดเครื่องก้ไม่ได้ เลยถอดเเบตออกแล้วใส่ใหม่เปิดมาจอก็มืด(งานเข้าแล้วตู) ช่วยด้วยครับ yoyo_04.gif