`
←  RPG Corner
Logo
»

ช่วยเลือก rpg ฝรั่งหน่อยครับว่าอันไหนหนุกส...

TumTum's Photo TumTum 15 Dec 2009

พอดีมีเวลาเล่นแต่ละวันไม่มากครับและพึ่งได้เครื่องมาเลยอยากเลือกแค่อันเดียว
เพราะอีกหน่อยก็มี rpg เกมส์อื่นออกมาอีกเลยไม่อยากมานั่งไล่เล่นให้ครบ
แล้วนอกจาก rpg ก็มีเกมส์แนวอื่นอีกเล่นไม่ทันครับ

เลยรบกวนพี่น้องพ้องเพื่อน dgo หน่อยครับว่าอันไหนดีขอคำอธิบายเล็น้อยด้วยครับประกอบการตัดสินใจ

ขอบคุณจ้า

longinuse's Photo longinuse 15 Dec 2009

yoyo_48.gif ผมว่าน่าจะ เดม่อนโซลนะครับ เเต่ว่ามันจะต้องเล่นออนลายด้วยนี่เเหละฮะ เลยต้องดูที่คุณภาพเน็ตของเรา เเค่เคยเห็นเพื่อนเล่นน่ะครับ ส่วนตัวไม่ชอบ RPG ฝรั่งน่ะครับ เเม้เกมนี้ต้นเเบบมาจากทางฝั่งยี่ปุ่นเองก็ตาม เเต่ดันทำออกเเนวชุดเกระเลยมะโดน เเต่ให้เเนะนำก็คง เดม่อนโซล น่ะครับ yoyo_08.gif

EMON55's Photo EMON55 15 Dec 2009

Demon's Soul ครับ
สุดยอดเกม สนุกน่าติดตามและมีอะไรให้ทำเยอะมาก

Ducati999's Photo Ducati999 15 Dec 2009

QUOTE (EMON55 @ Dec 15 2009, 11:23 AM) <{POST_SNAPBACK}>
Demon's Soul ครับ
สุดยอดเกม สนุกน่าติดตามและมีอะไรให้ทำเยอะมาก

ผมซื้อมือสองโซนหนึ่งมายังดองอยู่เลย yoyo_29.gif

ZeonmkII's Photo ZeonmkII 15 Dec 2009

อันไหนดีที่สุดนี่แล้วแต่คุณจริงๆอ่ะครับอันนี้ เพราะแต่ละเกมก็เป็นสุดยอดในแนวทางของมันทั้งนั้น (แต่จะอยู่ในหมวด RPG ด้วยกันก็ตาม แต่มันก็แตกต่างกันอยู่)

ขอสรุปแบบง่ายๆ 2000ft. helicopter view ละกันนะครับ ***ทั้งนี้ แนะนำให้ดู Review ของแต่ละเกมจากเวป GameTrailers ประกอบไปด้วยนะครับ จะได้เห็นภาพเกมการเล่น

Oblivion - เป็น RPG สไตล์ฝรั่งแท้ๆ ที่ใส่ความเป็นแอคชั่นเข้าไป(มาก) แต่ไม่ใช่แนว Action-RPG ตามที่เข้าใจกันนะ เกมใหญ่ กว้าง อิสระมาาาก (จนบางคน ไม่เล่นก็เพราะอิสระเกินไปเนี่ยแหละ) จุดขายก้คือความเป็น Action นี่แหละ คือบังคับตัวละครสู้เอง ไม่ใช่พึ่ง Stat อย่างเดียว ข้อนข้างได้อารมณ์ร่วม (ว่าเราอยู่ในโลกนั้นจริงๆ) มากกว่าอีกสองเกม กราฟฟิคงาม (เทียบกับอีกสองเกม)

Dragon Age - เป็น RPG แบบโคตร Hardcore สุดลิ่มทิ่มประตู ชนิดที่อัพ Stat/Skill ผิดนิดเดียว ชีวิตเปลี่ยน สู้กันแบบ Point&Click สไตล์ดั้งเดิม มีกลิ่น MMO ติดมานิดๆ ตรงเวลาใช้ Skill แล้วมี cool down จุดขาย (และเป็นจุดอ่อนไปในเวลาเดียวกัน สำหรับบ้านเรา) คือพัฒนาโดย Bioware ในเกมคุณจะเจอปริมาณ Text/Codex ให้อ่านจำนวนมหาศาล ตัวละครทั้งหลักและไม่หลักคุยกันจนลิงหลับแล้วตื่น.. แล้วหลับอีกที ถ้าอ่อนภาษาหรือขี้เกียจนั่งอ่านเนื้อเรื่องก็ Say Goodbye เกมนี้ได้เลยครับ ไม่งั้นไม่รู้จะทนเล่นมันไปทำไม จุดสำคัญเกมก็อย่างที่บอก คือต้องนั่งคำนวน Stat ไม่ใช่มั่ว การสู้ต้องวางแผน ไม่งั้นได้ Reload กันสนุกสนาน (แม้แต่ระดับ normal) และก็ "ต้องอ่าน" เนื้อเรื่อง

Demon's Soul - เคยเล่น/จำเกมสมัยก่อนได้มั้ยครับ ที่มันยาาากส์สุดๆน่ะ เกมนี้เป็นแบบนั้น เหมาะกับเหล่ามาโซคิสม์ที่ชอบความท้าทาย เจ็บปวด เครียด และโศกเศร้า ถ้าคุณชอบเล่นเกมแบบเอามันส์เข้าว่า ปลดปล่อยอารมณ์ ดื่มด่ำไปกับบรรยากาศ ตัดเกมนี้ทิ้งครับ แต่ถ้าชอบเกมแบบ "เกม" จริงๆ เกมสมัยก่อน ชอบท้าทาย ก็แนะนำให้ลองดู review ในเวปก่อนน่ะครับ ถ้าฟังแล้วคิดว่าใช่ ก็ลุยเลย (เกมนี้ผมเองยังไม่มี แต่เคยยืมเพื่อนเล่น กะว่าหลังจบ FF 13 กับ Mass Effect 2 ค่อยซื้อเกมนี้มาเล่น)

libertica's Photo libertica 15 Dec 2009

อยากจะตอบว่าDemon's Souls

แต่เห็นคุณบอกว่าเวลาไม่มากนี่อย่าเล่นเลยครับ

เอาDragon Ageไปละกันแล้วปรับEasyครับ

Zeon's Photo Zeon 15 Dec 2009

ผมก็ว่า Demon's Soul อะครับ

kurozakuro's Photo kurozakuro 15 Dec 2009

อืม..... 3 เกมส์นี้ เลือกยากเลย เพราะ สนุก ทุกเกมส์ แต่ละเกมส์ใช้เวลาเล่น นานเสียด้วย (เล่นแล้ววางจอยไม่ลงเลย 3 เกมส์นี้)

ส่วนตัวผมว่า DRAGON AGE ต้องใช้ ทักษะวางแผนพอสมควรเลย พอสมควร อาจจะยากไปถ้าไม่ถนัดแนวนี้ และยังต้องอ่าน บทสนทนาอีก HARDCORE มาก

ส่วน DEMON SOUL นี้ ผมยอมรับว่าเป็นเกมส์แรกที่เล่นนานที่สุด จะได้ว่าจบไปประมาณ 5-6 รอบแล้ว จนได้ TROPHY PLATINUM ผมว่าเกมส์ยากใช้ได้เหมือนกัน แต่ก็ไม่ถึงยากขั้นเทพ เพราะเกมส์นี้ เป็นแนว ACTION RPG ต้องใช้สติในการเล่น ในการหลบหลีก และโจมตี เล่นออนไลน์กับเพื่อนๆ (ลำบากโค ตะ ระ ) เพราะไม่มี INVITE และ VOICE CHAT ก็ไม่ได้ บรรยากาศในเกมส์อึดอัด ดีจิงๆ

และ Oblivion พูดตรงๆว่าเกมส์นี้ อยากทำอะไรทำ อยากไปที่ไหนไป อิสระมากๆถึงมากทีสุด เนื่องจากเป็นค่ายเดียวกับเกมส์ FALLOUT 3(แต่เกมส์นี้ต่างจาก FALLOUT 3 ตรงที่ THEME game เป็นยุคพวกจอมเวทย์ อัศวิน) เกมส์นี้จำได้ผมต้องซื้อบทสรุปมาดูเลยเพราะ มีอะไรให้ทำเยอะๆๆๆๆๆๆ มาก

ส่วนตัวผมแนะนำ DEMON SOUL นะครับ เพราะว่า สนุกจิงๆเพราะไม่ต้องนั่งฟังบทสนทนายืดยาว ลุยๆดี และอีกอย่างในการจบ 1 รอบใช้เวลาไม่ ค่อยนานนัก แต่ยิ่งเล่นรอบใหม่ยิ่งยากขึ้นเรื่อยๆนะครับ เล่นกับคนอื่นสนุกดี บางครั้งคนอื่นเข้ามาจะฆ่าเราก็มี (ทั้ง 3 เกมส์ ผมเล่นทั้งหมด ผมชอบทั้ง 3 เกมส์เลย)

อืม..... 3 เกมส์นี้ เลือกยากเลย เพราะ สนุก ทุกเกมส์ แต่ละเกมส์ใช้เวลาเล่น นานเสียด้วย (เล่นแล้ววางจอยไม่ลงเลย 3 เกมส์นี้)

ส่วนตัวผมว่า DRAGON AGE ต้องใช้ ทักษะวางแผนพอสมควรเลย พอสมควร อาจจะยากไปถ้าไม่ถนัดแนวนี้ และยังต้องอ่าน บทสนทนาอีก HARDCORE มาก

ส่วน DEMON SOUL นี้ ผมยอมรับว่าเป็นเกมส์แรกที่เล่นนานที่สุด จะได้ว่าจบไปประมาณ 5-6 รอบแล้ว จนได้ TROPHY PLATINUM ผมว่าเกมส์ยากใช้ได้เหมือนกัน แต่ก็ไม่ถึงยากขั้นเทพ เพราะเกมส์นี้ เป็นแนว ACTION RPG ต้องใช้สติในการเล่น ในการหลบหลีก และโจมตี เล่นออนไลน์กับเพื่อนๆ (ลำบากโค ตะ ระ ) เพราะไม่มี INVITE และ VOICE CHAT ก็ไม่ได้ บรรยากาศในเกมส์อึดอัด ดีจิงๆ

และ Oblivion พูดตรงๆว่าเกมส์นี้ อยากทำอะไรทำ อยากไปที่ไหนไป อิสระมากๆถึงมากทีสุด เนื่องจากเป็นค่ายเดียวกับเกมส์ FALLOUT 3(แต่เกมส์นี้ต่างจาก FALLOUT 3 ตรงที่ THEME game เป็นยุคพวกจอมเวทย์ อัศวิน) เกมส์นี้จำได้ผมต้องซื้อบทสรุปมาดูเลยเพราะ มีอะไรให้ทำเยอะๆๆๆๆๆๆ มาก

ส่วนตัวผมแนะนำ DEMON SOUL นะครับ เพราะว่า สนุกจิงๆเพราะไม่ต้องนั่งฟังบทสนทนายืดยาว ลุยๆดี และอีกอย่างในการจบ 1 รอบใช้เวลาไม่ ค่อยนานนัก แต่ยิ่งเล่นรอบใหม่ยิ่งยากขึ้นเรื่อยๆนะครับ เล่นกับคนอื่นสนุกดี บางครั้งคนอื่นเข้ามาจะฆ่าเราก็มี (ทั้ง 3 เกมส์ ผมเล่นทั้งหมด ผมชอบทั้ง 3 เกมส์เลย)

เวน พิม เบิ้ลเลย yoyo_90.gif

auhibs's Photo auhibs 15 Dec 2009

demonsoul ครับ ถ้าคุณเป็น พวก hardcore เกมเมอร์ เล่นคนเดียว นี่ แทบบ้าเลยครับ ผมฆ่าบอสได้ตัวเดียวเลิกเล่นไม่ไหว ตายทีเหมือน ตกตึกอ่ะครับ ต้องปืนขึนไปใหม่

ยิ่งตายตรงตีนบอสด้วยโอ้โห นรกแตก

morningglory's Photo morningglory 15 Dec 2009

Demon's Soul หนึ่งในดวงใจ

yapramard's Photo yapramard 15 Dec 2009

ชอบแนว Hard core หรือไม่ ... ก็เชียร์ Demon's soul ครับ ผมแฟนบอย

"สนุก ท้าทาย ตื่นเต้น เครียด ปวดหัวใจ สลด สบถ หงอย"

Ryouhei's Photo Ryouhei 15 Dec 2009

เดม่อนโซล สนุกดี

ปล.เดม่อนโซลเกมญี่ปุ่นครับผม ^^

KillerQ's Photo KillerQ 15 Dec 2009

Demon's soul อีกหนึ่งเสียง

TumTum's Photo TumTum 15 Dec 2009

QUOTE (ZeonmkII @ Dec 15 2009, 11:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อันไหนดีที่สุดนี่แล้วแต่คุณจริงๆอ่ะครับอันนี้ เพราะแต่ละเกมก็เป็นสุดยอดในแนวทางของมันทั้งนั้น (แต่จะอยู่ในหมวด RPG ด้วยกันก็ตาม แต่มันก็แตกต่างกันอยู่)

ขอสรุปแบบง่ายๆ 2000ft. helicopter view ละกันนะครับ ***ทั้งนี้ แนะนำให้ดู Review ของแต่ละเกมจากเวป GameTrailers ประกอบไปด้วยนะครับ จะได้เห็นภาพเกมการเล่น

Oblivion - เป็น RPG สไตล์ฝรั่งแท้ๆ ที่ใส่ความเป็นแอคชั่นเข้าไป(มาก) แต่ไม่ใช่แนว Action-RPG ตามที่เข้าใจกันนะ เกมใหญ่ กว้าง อิสระมาาาก (จนบางคน ไม่เล่นก็เพราะอิสระเกินไปเนี่ยแหละ) จุดขายก้คือความเป็น Action นี่แหละ คือบังคับตัวละครสู้เอง ไม่ใช่พึ่ง Stat อย่างเดียว ข้อนข้างได้อารมณ์ร่วม (ว่าเราอยู่ในโลกนั้นจริงๆ) มากกว่าอีกสองเกม กราฟฟิคงาม (เทียบกับอีกสองเกม)

Dragon Age - เป็น RPG แบบโคตร Hardcore สุดลิ่มทิ่มประตู ชนิดที่อัพ Stat/Skill ผิดนิดเดียว ชีวิตเปลี่ยน สู้กันแบบ Point&Click สไตล์ดั้งเดิม มีกลิ่น MMO ติดมานิดๆ ตรงเวลาใช้ Skill แล้วมี cool down จุดขาย (และเป็นจุดอ่อนไปในเวลาเดียวกัน สำหรับบ้านเรา) คือพัฒนาโดย Bioware ในเกมคุณจะเจอปริมาณ Text/Codex ให้อ่านจำนวนมหาศาล ตัวละครทั้งหลักและไม่หลักคุยกันจนลิงหลับแล้วตื่น.. แล้วหลับอีกที ถ้าอ่อนภาษาหรือขี้เกียจนั่งอ่านเนื้อเรื่องก็ Say Goodbye เกมนี้ได้เลยครับ ไม่งั้นไม่รู้จะทนเล่นมันไปทำไม จุดสำคัญเกมก็อย่างที่บอก คือต้องนั่งคำนวน Stat ไม่ใช่มั่ว การสู้ต้องวางแผน ไม่งั้นได้ Reload กันสนุกสนาน (แม้แต่ระดับ normal) และก็ "ต้องอ่าน" เนื้อเรื่อง

Demon's Soul - เคยเล่น/จำเกมสมัยก่อนได้มั้ยครับ ที่มันยาาากส์สุดๆน่ะ เกมนี้เป็นแบบนั้น เหมาะกับเหล่ามาโซคิสม์ที่ชอบความท้าทาย เจ็บปวด เครียด และโศกเศร้า ถ้าคุณชอบเล่นเกมแบบเอามันส์เข้าว่า ปลดปล่อยอารมณ์ ดื่มด่ำไปกับบรรยากาศ ตัดเกมนี้ทิ้งครับ แต่ถ้าชอบเกมแบบ "เกม" จริงๆ เกมสมัยก่อน ชอบท้าทาย ก็แนะนำให้ลองดู review ในเวปก่อนน่ะครับ ถ้าฟังแล้วคิดว่าใช่ ก็ลุยเลย (เกมนี้ผมเองยังไม่มี แต่เคยยืมเพื่อนเล่น กะว่าหลังจบ FF 13 กับ Mass Effect 2 ค่อยซื้อเกมนี้มาเล่น)

ขอบคุณมากเลยครับเห็นภาพเลย

iba550's Photo iba550 15 Dec 2009

Demn soul ผมซื้อมือ 2 มา เล่นไปประมาณ 1 ชม. ลงเวปขายต่อทันที yoyo_70.gif

ไม่ชอบแนวเกมส์มันทึมๆ ดูยาก

QUOTE (kurozakuro @ Dec 15 2009, 12:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>

เวน พิม เบิ้ลเลย yoyo_90.gif

ถ้างั้นอ่านจากคำแนะนำแล้วต้องข้าม dragon age ไปก่อนแล้วครับ

juni's Photo juni 15 Dec 2009

ผมถ้าก่อนหน้านี้ก็เชียร์ oblivian 4 ครับ(ปัจจุบันยังเล่ยอยู่)มันออกมานานแล้ว
ตัวละครแข็งไปครับ แต่สนุก อิสระมาก ชอบจริงๆ ย้ายจาก xbox มาเล่นเพล3 แต่ถูกสกัดไว้ด้วยเกมส์ข้างล่าง
เพราะออนไลน์แท้ๆ สนุกมาก

แนะนำให้หา Demon's Soul มาเล่นครับแม้ไม่อิสระเท่าแบบแรก แต่สนุกจริงๆ

เสียอย่างเดียวเราฆ่ามอนไปแล้วมันเข้าไปไม่มีมอนให้จัดการแล้วต้องเล่นกับเพื่อนอย่า
งเดียว

ขอบอกว่าเลิกเล่นเกมส์นานมากเหมือนกัน(ไม่จริงจัง) แต่มาเล่นอีกทีเพราะมอนฮัน ชอบมาโดยเฉพาะออนไลน์

พอมาเจอ Demon's Soul ก็สุดๆ จริงๆแล้วอยากเ่น white knight อีกเกมส์ ไม่รู้เป็นไง

เกมส์นี้เน้นสเต็บมากๆ ไม่ว่าเล่นมานานแค่ไหน อาวุธเทพแค่ไหน ไม่ระวังก็เดี้ยงได้เหมือนกัน มันอยู่ที่ฝีมือมากๆ

ส่วนอีกเกมส์ยังไม่ได้เล่นแต่ก็คงต้องลองเหมือนกัน

kem's Photo kem 15 Dec 2009

มันน่าเล่นทั้ง 3 เกมและใช้เวลานานทั้ง 3 เกมเลย
ถ้าจะเล่น oblivion ลองไปหาคู่มือเกมนี้ของฟิจเจอร์เกมมาอ่านประกอบด้วยก็ดีครับ
คุณ Gamemaniac เป็นคนเขียน

TET's Photo TET 15 Dec 2009

ผมขอฝืนกระแสคับ ลอง oblivion ก่อนเลยคับจะได้รู้ว่า RPG ที่ทำให้คนรักการเล่นมันเป็นยังไง

แล้วค่อยมาจ่อกับเดมอนโซลคับ

ส่วน ดรากอนเอจ ข้ามไปเลยคับ ลองเล่นRPGแนวอื่นไปเยอะๆ ก่อนค่อยกลับมาวกเล่นแนวนี้

เพราะเกมแนว D&D ให้โทษมากกว่าความสนุก (สำหรับผู้เริ่มเล่น)

ผมจำได้ผมเล่น Never winter night หลับคา keyboard เลยคับ

โอ๊ะ อีกอย่างคับ เกม RPG ทั้ง 3 เกมนี้มันเป็น 3 แนวเลยคับ แนะนำให้

ลองเล่นทุกแนวก่อน (เล่นในคอมพ์ - ยืมเพื่อนมาเล่น) แล้วค่อยคิดว่า

ตัวเองชอบแนวไหนเพราะว่าถ้าเลือกผิดเราจะไม่สามารถข่มใจให้ชอบได้เลย

ส่วนผมตอนนี้ถ้านอกเหนือจากนี้ก็แนะนำนี่เลยคับ FALLOUT 3 (เหมือนกับ oblivion)

เนื่องจากเป็น 1st - 3rd person แล้วมีกลิ่นอายของ D&D นิดๆ

มันน่าจะช่วยเบิกทางให้เล่นอีก 2 แนวได้คับ

ปล1.D&D เข้าใจง่ายคือๆ RPG แบบทุกกริยาที่ทำลงไปในเกมมีผลกับทั้งเกม (เกมจะคอยสุ่ม)
ปล2.Action RPG เข้าใจง่ายๆ คือ RPG แบบที่มีกลิ่นเกมแอคชั่น พูดง่ายๆคือ เกมแอคชั่นแบบมีระบบต่างๆที่ RPG จะมีเช่น ระบบอัพสกิล
ปล3.เกม RPG คือเกมสวมบทบาทไม่ใช่เกมที่เปลี่ยนตา(turn)กันดี
ปล4.การเล่นเกมRPGมีความเสี่ยงกรุณาศึกษาอย่างถ้วนถี่ อิอิ (เสี่ยงต่อการชอบกับเกลียด)

นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมนะคับพูดถูกผิดอะไรไปขอโทษด้วยนะคับ

Greenforest's Photo Greenforest 15 Dec 2009

Demons' souls ด้วยคนนนนนน

ยากไม่มีเวลาเล่น แต่ถ้าติดล่ะก็......หึหึหึหึ

เกิดมาทั้งทีได้เล่นอะไรเช่นนี้

เราเพิ่งเคยเจอเกมแอคชั่นอาร์พีจีที่ยากขนาดนี้