`

Jump to content

ขายของแพงมันดูแย่ขนาดนั้นเลยหรอครับ ??

85 replies to this topic

#1 rooky

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 09 December 2009 - 12:56 AM

คือแบบมาหลาย Episode มากเหมือนตั้งใจจะให้เป็นกระแสให้ได้กับราคาแผ่นเกม FF13 กับ GOW ที่เป็นประเด็นไปไม่นาน อ่านแรกๆ ก็พอจะเข้าใจนะว่าหลายคนแบบไม่ไหวอ่ะ แผ่นราคามันแพงไปก็คุยปรับความเข้าใจกันไป

แต่หลังๆ นี่ผมว่ามันไม่ใช่แล้ว ประเด็นหลายคนไม่ได้จะมาบ่นว่าแผ่นเกมของผมมันแพง แต่จะมาโจมตีว่า ของร้านผมมันแพงและทำซะแบบเหมือนร้านผมมันแย่หรือเลวมาก แค่ขายของแพงเนี่ยนะ ??

ผมขายแพงก็บอกตรงไปตรงมา หน้าเว็บขายเท่าไหร่ หน้าร้านก็เท่านั้น ไม่เคยบวกเพิ่ม ฟันเพิ่ม หรือแต่อย่างใด

ไอ้ที่ขายแพงก็อยากให้เข้าใจ ว่ามันมาแพงจริงๆ ของมาถูกจะมาขายแพงให้ได้อะไรกันล่ะครับพี่น้อง อันไหนมาแบบถูกก็ลดราคากันไปตามกลไก

แต่คำถามที่ว่าของแบบเดียวกันทำมัยร้านอื่นขายถูกกว่าได้ ?

คำตอบก็คือคำถามที่ว่า ของแบบเดียวกัน ร้านอื่นถูกกว่าผมทุกอย่างหรือเปล่า ???????

เพราะแต่ละร้านก็มีจุดเด่นหรือเทคนิคในการเล่นราคาแตกต่างกันไป

ส่วนคำถามที่ว่า "โม้หรือเปล่า สินค้าถูกลิขสิทธิ์จริงหรอ อย่ามามั่ว แน่จริงออก Vat มาสิ" จัดไปครับ ต่อไปใครมาซื้อแผ่นลิขสิทธิ์แล้วต้องการ Vat บอกนะครับ เด๋วออกให้ ทำไมจะทำไม่ได้ล่ะ ^^

ส่วนคำถามที่ว่า ทำไมแผ่น GOW ถึงแพงกว่าร้านอื่น 400 คำตอบคือ เป็นเทคนิคส่วนตัวของทางร้านเฮียหล่อครับ ไม่สามารถอธิบายในที่นี้ได้ ใครอยากรู้ติดต่อมาครับ จะอธิบายให้ มาเจอกัน จะได้เล่าให้ฟัง โดยเฉพาะ TrippleX ท่าทางจะสงสัยเรื่องนี้มากสุด มาคุยกันหน่อยก็ดีนะครับ จะได้หายสงสัย จะได้เลิกงง

ส่วนราคา FF13 นี่ก็อีกประเด็นที่แผ่นราคาแพง อันนี้ต้องบอกเลยว่า มีเจ้าไหนบ้างที่กล้าประกาศราคา และราคาผมก็ราคาขายจริง ไม่ได้บอกราคาลม ไร้ตัวตน หรือถูกซะจนน้ำลายไหล แต่ไม่สามารถบอกได้ว่าของมาเมื่อไหร่ ได้คิวที่เท่าไหร่ ได้ของชัวร์มั้ย ราคานี้แน่มั้ย จะมีราคาเปลี่ยนอีกหรือเปล่า บลาๆๆๆๆๆๆ ใครมาร้านผม ราคาไหนก็ราคานั้น มีของชัวร์ มาแล้วได้ของติดมือกลับไปจริง ของหมดก็คือหมด ไม่มีกั๊ก หรือแหย่ราคาให้รอซื้อร้านผม ของแบบนี้ห้ามกันไม่ได้ ไม่ซื้อไม่ว่า แต่ถ้าเบื่อแล้วก็เอามาเทิร์นแผ่นกันได้ มาขายที่ร้านได้ แลกเกมก็ได้ แล้วแต่จะต้องการซึ่งแผ่นไม่ว่าจะซื้อมาจากที่ไหนก็รับหมดทั่วราชอาณาจักร

เรื่องของราคา FF13 3490 หากจอง และยังลดได้อีกหากนำหนังสือหัวใดหัวหนึ่งจากทั้ง 3 หัวในบ้านเรา ทั้ง Mega Gamemag Play มายื่นตอนซื้อ ก็จะได้ลดอีก 100 นึง เหลือแค่ 3390 นี่ก็ราคาเท่าที่ยุ่นแล้วลองเอา 9200 เยน คูณ .37 ดูกันสิ ฮ่วย!

แล้วก็เรื่องบริการหลายคนบ่นว่า ซื้อแผ่นต้องใช้บริการด้วยหรอ ?? ปล่อยแผ่นมือ 2 ไงครับ จะซื้อแผ่นใหม่เอาแผ่นเก่ามาเทิร์นได้ไงครับ ถามข้อมูลว่าตกลงเกมมันเล่นได้กี่คน มีภาษาอะไรบ้าง แผ่นโซนนี้หัวไม่ขาดจริงหรอ กล่องแตกขอเปลี่ยนกล่องได้มั้ย ซื้อแผ่นราคาเงินผ่อน ฯลฯ อย่าลืมว่าคนที่ไม่รู้ข้อมูลหรือไม่ได้เล่นตามเว็บบอร์ดมีเยอะ ถ้าผมไม่ให้บริการเรื่องข้อมูลหรือเรื่องพวกนี้ ลูกค้าเหล่านั้นจะพึ่งพาใคร ? มาถึงหน้าร้านยื่นแผ่นใส่ถุงเก็บตังจบ ?? แบบนั้นดีหรอ

ก็ประมาณนี้อ่ะครับ ตอนแรกกะว่าจะไม่โพส เพราะไม่รู้ว่าจะพูดหรือจะพิมพ์ยังไงดี แต่หลังๆ อ่านแล้วผมเศร้าใจจัง ทำไมไม่มีใครเข้าใจผมเลย แค่ผมอยากจะสนับสนุนของที่เค้าเอาเข้ามาอย่างถูกต้อง อยากให้วงการเกมบ้านเรามันดีขึ้น ต่างประเทศเค้าจะได้มองเหล่าใหม่บ้าง พยายามจะผลักดันทุก อย่างให้มันไไปในทิศทางที่ดีขึ้น แต่การที่สินค้าราคามันแพงเพราะภาษีบ้านเรากลับทำให้ผมถูกมองว่าเอ็งขายของแพงกว่าชา
วบ้านเกินกว่าเหตุ ฟันลูกค้า ยิ่งไปกว่านั้นกลับถูกมองว่าขายของแพงนั้นเป็นพ่อค้าเลว พ่อค้าที่แย่ไม่สนใจลูกค้าไปซะอย่างงั้น.........

เฮ้อออออออ หลายๆ อย่างนะ จะพูดแล้วเข้าใจกันมากขึ้นหากท่านได้มาลองทำธุรกิจของตัวเองดู แล้วจะเข้าใจว่าหลายๆ อย่างที่ผมพูดน่ะมันคืออะไร แต่ยังไงก็ตามขอให้เห็นใจกันบ้างนะครับ ของผมแพงก็จริง แต่ผมไม่เคยหลอกลวงใคร ไม่เคยย้อมแมวของขายใครนะ ของแพงไม่ซื้อก็ไม่ว่า แต่อย่าโจมตีกันแบบนี้เลยครับ มันเสียกำลังใจและท้อแท้มากมาย ได้โปรดเข้าใจและเห็นใจกันด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ป.ล. ดราม่าไปนิดนะครับ แต่ก็พอกล้อมแกล้มนะ 5555

#2 Markoto

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 09 December 2009 - 01:23 AM

ผมไม่รู้เรื่อง ว่าเกิดอะไรขึ้นนะครับ .. แต่อยากบอกว่า อยากให้ใจเย็นๆกันนะครับ.. yoyo_30.gif

#3 Deal

Posted 09 December 2009 - 01:26 AM

เห็นใจคร้าบซื้อ-ขายมันก็มีร้านที่ถูกที่แพงถ้าพอใจที่จะซื้อร้านไหนก็ซื้อไปถ้าบอกว่าแพงแล้วก่อนซื้
อไม่เช็คราคาก่อนซื้อละคร้าบถ้าพอใจซื้อก็ไม่เกิดปัญาหาอย่างนี้นะคร้าบ เรื่องอย่างนี้มันผิดถูกอยู่ที่ผู้ซื้อแล้วละคร้าบ

#4 nointrend

^ ^"

• High Royal Executive Members

Posted 09 December 2009 - 01:27 AM

คนสมัยนี้ใจแคบกว่าเดิมเยอะ

คนสมัยนี้ได้ของถูกถือว่าฉลาด ได้ของแพงถือว่าโง่โดยไม่นึกว่าสถานที่ขายหรือสภาพเค้าต่างกันกับร้านอื่นยังไง

ผมขายปืนผมก็ขายแพงกว่าคลองถมเยอะแต่ผมเน้นบริการ ทุกวันนี้ยังเสียวหลังว่าจะโดนคนในเว็ปด่าเหมือนกันว่าขายแพงหลอกขายคนโง่ที่ไม่รู้ร
าคาเว็ปหรือคลองถมเหมือนกันนะ yoyo_11.gif

บางทีคนจะคิดแต่ว่าก็แค่สินค้าไม่ต้องการ งานรับประกัน หาถูกสุดก็พอ = ก็ให้เค้าไปซื้อที่อื่น แต่ต้องขอร้องว่า เราขายแพงแต่มันมีเหตุผล มีต้นทุนไม่เหมือนกันนะ

สรุปจริงๆมันเป็นสัจจะธรรมแล้วครับว่าพ่อค้าหน้าร้านมักโดนวิชามารจากพ่อค้าหน้าเน็ต
บ่อยๆยังไงก็อย่าถอดใจนะครับ คำพูดของหลายคนอาจไม่มีค่าเพราะเค้าใช้จนเปลืองไปแล้ว ครับ

พ่อค้าตามเว็ป = ต้นทุนล้วนๆ ตกปลาหน้าเว็ปเอา

พ่อค้าหน้าร้าน = ต้องมีทุนร้าน จ้างเด็ก ค่าน้ำ ค่าไฟ สินค้าโชว์ กับการต้องสู้หน้าลูกค้า

#5 achakul

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 09 December 2009 - 01:52 AM

ใจเย็นครับ ผมว่าจริงๆแล้วมีหลายคนเข้าใจคุณ rooky นะครับ เพียงแต่ไม่ได้แสดงตัวออกมาเท่านั้นครับ มีแต่คนที่ไม่เข้าใจเท่านั้นแหละครับที่ชอบเข้าผสมโรงด้วย แบบข้าไม่ขอเข้าใจหละขอด่าไว้ก่อน

#6 Vince 123456

Posted 09 December 2009 - 02:02 AM

ขอจองแผ่นหนึงจากคุณ Rookie ครับ / pm ไปแล้วนะครับ

โซน 3 ครับ อยากได้แผ่นวันที่ 17/12/09 เลยถ้าเป็นไปได้

ขายถูกขายแพงมันเรื่องธรรมดา อย่าไปใส่ใจครับ เราขายของของเราไม่ได้โกงใครราคาแจ้งไว้อยู่แล้ว

2 วันก่อนผมไปซื้อ Omnia HD มา ราคา 23,600 ชั้นใต้ดิน เซ็นทรัล แจ้งวัฒนะ ร้าน Samsung (dealer) แถม mem 8 gig/ flim กันรอยติดจอ ทั้งๆที่ผมรู้ว่า tohome.com ขายแค่ 19,900

ตอนแรกไม่คิดซื้อแต่เห็นเจ้าของเค้าเชียร์แทบตาย บริการดีผมก็เลยจัดไปเลย ^^

#7 B'o'NK

นักดองเกมขั้นเทพ

• High Royal Executive Members

Posted 09 December 2009 - 02:27 AM

ของถูกแพงมันเป็นไปตามกลไก อ่ะนะ เราเข้าใจดี ร้านเราเองก็ไม่ได้ประกาศราคาก่อนของมาไม่ถึงมือไม่รู้จะปั่นกหันไปทำไม บางร้านก็มีเสียหมาเพราะมาตั้งราคา ก่อนไปหลายรอบแล้วก็มี บางคนก็เก็บเงินมัดมือลูกค้าไปแล้ว เข้าใจว่าลูกค้ามีทางเลือก ทุกคนแต่ก็นะเดี๋ยวนี้เกมการเมืองมันไม่เว้นแม้แต่ร้านเกม ทำใจน่อ อยู่เงียบๆแบบเราสิ สบายใจ -"- ของมาตูขาย อ่าจองแล้วไม่ประกาศราคา อยากไปจองร้านอื่น อืมมม เอาเงิน 300 คืนไปครับ ของไม่ถึงมือผมผมจะบอกได้ไงเท่าไหร่ ถ้าไม่เชื่อมือเราก็ไปจองร้านอื่นแทนได้ครับถ้าโชคดีอาจจะได้ราคาพรี 1 คนแรกก็ได้ :D

อย่าตามกระแสนักเลย ปล่อยๆ มันไปมั่ง ทำสิ่งที่เราทำให้ดีที่สุด สุดท้าย ผลงานมันจะฟ้องออกมาเอง พูดให้น้อย ต่อยให้หนัก ใครไว ใครเจ๋ง ของออก วัดกันวันนั้น ไม่ใช่วันจอง :D

สู้ๆเฟร้ย นั่งดูเดนโอต่อดีก่า รั่วดี 55555

Edited by B'o'NK, 09 December 2009 - 02:34 AM.

#8 Darth

คนเขียนรีวิวเกม

Posted 09 December 2009 - 02:36 AM

เข้าใจหัวอกคนขาย ดีๆอย่างคุณ Rooky ครับ

ตัวผมเองอยากเปิดร้านเกมนะ แต่ไม่มีทุนพอ

อยากไปร้าน คุณ Rooky แต่ยังไม่มีโอกาสเฉียดไปแถวนั้นเลยครับ รถมันติดมากๆๆ

ไว้มีเวลาเจอกัน

#9 DarkGenji

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 09 December 2009 - 02:36 AM

ขายของแพงไม่แย่หรอกครับ
แต่จะเสียลูกค้าที่ price-sensitive ไป

ไม่พอลูกค้่ากลุ่มนี้กลับโพสสร้างกระแสลบอีก

ปล. ผมก็เป็นอีกคนที่เข้าใจ

edit: กลับมาตอบให้ตรงคำถาม

Edited by DarkGenji, 09 December 2009 - 02:56 AM.

#10 kunchan

SKATE

Posted 09 December 2009 - 02:51 AM

เข้าไปดูเว็ปร้านคุณบ่อยๆ แต่ยังไม่ได้อุดหนุนนะครับ

ว่าจะ อุดหนุน PSP GO อยู่ครับ

ปล. ผมเป็น 1 ในคนที่เป็นอุดหนุนแผ่นแท้เทคเคน6 ตอนเที่ยงคืนนะครับ

และไม่ได้เคยเคืองเรื่องราคาแต่อย่างไร

#11 blueblood

키스 키스

Posted 09 December 2009 - 02:53 AM

ทำมาค้าขายคับ อย่าไปคิดมากเลย เราไม่ได้โกงใครกิน อย่าคิดมากคับ ผมเข้าใจ ^^

#12 Ducati999

โสดไมต้องขอใคร

Posted 09 December 2009 - 03:01 AM

ผมบอกแล้วถ้าราคาไม่โดนใจก็ซื้อร้านอื่นราคาที่ชอบ ราคาที่ซื้อได้ ถ้าเห็นว่าราคาแรงก็รอซื้อมือสอง จะช้าจะเร็วไงก็ได้เล่นคับ

ไม่ได้หน้าหมา(ม้า)นะแต่ร้านเขาบางอย่างก็ถูก

ปล.บางร้านราคาแพงแต่คุณคุยกับคนขายแล้วดูท่าทีเขาจิงใจกว่าร้านขายถูกแต่แฝงด้วยเลห
์กล คุณจะซื้อร้านไหน yoyo_52.gif

#13 winny6969

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 09 December 2009 - 03:12 AM

ทำไมร้านในพันธ์ทิพย์ขายของเหมือนๆ กันแต่ราคาก็ไม่ได้เหมือนกันต่างมาก น้อยบ้างคละเคล้ากันไม่มีใครไปบ่น จะมาบ่นทำไมกับร้านเกมส์ ใครพอใจซื้อร้านไหนก็ซื้อไปเถิดครับ

ไม่มีใครผิดหรือถูก คนซื้อจะบ่นจะไปว่าก็ไม่ได้ คนขายจะขายถูกหรือแพงจะไปว่าก็ไม่ได้ก็มันของๆ เค้านี่

#14 Shadow

Game Developer

• Interests:Game Programming
    Game Development

Posted 09 December 2009 - 03:26 AM

เข้าใจครับ ทำใจให้สบายอย่าคิดมากเลย

#15 -j-e-n-o-w-a-

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 09 December 2009 - 03:42 AM

เรื่องเงินๆทองๆมันsensitiveจริงๆ

#16 ttcoupe

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 09 December 2009 - 03:55 AM

ผมเป็นพ่อค้าเหมือนกัน เข้าใจเรื่องราคาที่ต่างกันครับ
ไม่ได้ซื้อของจากที่เดียวกัน เวลาเดียวกัน จำนวนเท่ากัน ก็อาจทำให้ได้ราคาไม่เท่ากันนะครับ
ใจเย็นๆกันนะ

#17 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 09 December 2009 - 06:09 AM

ปล่อย ให้ปก ระบาย มั่งเถอะครับ

เจอเหน็บแนม มาเยอะ

มันก็ต้องมี สะดุ้งสะเทือนมั่ง

เคยไปใช้ บริการ ที่ร้น คุณ รุกี้ อยุ่ ตอนซื้อเครื่อง วี

โอเคครับ บริการดีมาก

ก่อนซื้อก็เช็ค ราคา หมดแล้ว แทบทุกร้าน ที่รุ้จัก

ก็มาตกลง ร้านคุณรุกกี้ นี่ละ

Edited by Indyhell, 09 December 2009 - 06:18 AM.

#18 pednoy

Posted 09 December 2009 - 07:19 AM

ทำมาค้าขายครับ ทำใจ
บ้านผมก็ทำการค้า

เบื่อเหมือนกัน ไอ้พวกจะเอาถูกอย่างเีดียว ไม่ดูเลยว่าคนขายจะกำไรรึเปล่า
แล้วมาทำดูถูกอาชีพค้าขาย พ่อค้าแม่ค้า ทั้งที่ตัวเองซื้อของยังมาต่อราคาเลย จนกว่าเค้าอีกแน่ะ

#19 GUEST_1

(*^@^*)......ⓛⓞⓥⓔ

Posted 09 December 2009 - 07:37 AM

ผมพูดในกระทู้นั้นไปเยอะแล้ว อย่างที่rookyบอก คนไม่เคยทำมันไม่รู้หรอก เอ่ะอะของแพงไม่เชื่อใจร้านแล้ว โพสใส่อารมณ์ซะอย่างกับแม่มโดนโกงทั้งๆที่ไม่ได้ซื้อร้านเขาเลย ไอ้พวกตามน้ำก็ตามกันไป
ก็ในเมื่อเมิง....ไม่ได้ทำร้านเอง รู้เหรอเขาใช้จ่ายอะไรบ้างรายได้รายรับรายจ่ายมีอะไรบ้าง อ้างแต่ว่าร้านอื่นถูกกว่าทำไมอยู่ได้ ไปทำงานดีกว่า จบข่าวเดี๋ยวยาวอีก

#20 DeppRising

♫ ๏̯͡๏ ♬

Posted 09 December 2009 - 08:01 AM

เป็นกำลังใจไห้พี่1เสียง