`

Jump to content

MW2 กับประสบการณ์เล่น FPS ครั้งแรก บน PS3

23 replies to this topic

#1 PhaT

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 07 December 2009 - 01:48 AM

สุดยอดดดดด สุดยอดมาก จนต้องหาซื้อ Frag FX โดยด่วน

คงไปด้วยกัน กับ Dual Shock ไม่ได้เป็นมั่นคง เซ็งตัวเองทำไมคนอื่นเขาเล่นกันได้ ส่วนผมนี้ไม่ไหว จิงครับ ยิงไม่ทันจิงๆ เห่อออ
.....

#2 at1987

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 07 December 2009 - 01:52 AM

ค่อย ๆ เล่นไปครับ เดี๋ยวพอเริ่มคุ้นแล้ว ก็จะยืงชาวบ้านทันครับ แนะนำว่าพยายามอย่าไปยืนแลกลูกปืนครับ ค่อย ๆ ซุ่มยิงจะดีกว่า

#3 jumpoojee

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 07 December 2009 - 02:15 AM

เดี๋ยวก็ชินครับผม
สุดยอดมากเกมส์นี้
ป๊าดๆ ตาย....
ตายเร็วมาก สมจริง อิอิ baa60776.gif

#4 Hyuga Masho

ช่างภาพรายการ ง่อยง่อย

• Royal Executive Members

Posted 07 December 2009 - 02:31 AM

ตอนนี้ผมใช้จอยเล่นพอได้แล้วครับ ด้อยกว่าใช้เม้าส์ประมาณ20%ละ เริ่มชินเล่นแรกๆนี้ไม่ไหวเลย
เดี๋ยวก็ชินครับมันส์ๆ

#5 LOWRIDER

Estimado amigo

• High Royal Executive Members

Posted 07 December 2009 - 02:31 AM

เล่นไปเรื่อยๆเดียวก็ชินครับ ส่วนตัวไม่อยากให้ใช้ Frag FX อ่ะนะ มันเหมือนเอาเปรียบเพื่อนๆที่ใช้จอย เพราะอุปกรณมาตรฐานของมันคือจอย จะออกแนวคน1แม่นมันตลอด คน1แม่นบ้างไม่แม่นบ้าง เพื่อนๆที่ใช้จอย ตายๆๆๆ สุดท้ายก็อาจจะหมดหนุกกัน
ถ้าอยากใช้เมาส์เล่นคอมดีกว่าครับ
ปล.ใช้จอยเถอะครับ เล่นกันมันส์ๆ ฮาๆ yoyo_52.gif

#6 yippy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 07 December 2009 - 05:14 AM

QUOTE (LOWRIDER @ Dec 7 2009, 02:31 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เล่นไปเรื่อยๆเดียวก็ชินครับ ส่วนตัวไม่อยากให้ใช้ Frag FX อ่ะนะ มันเหมือนเอาเปรียบเพื่อนๆที่ใช้จอย เพราะอุปกรณมาตรฐานของมันคือจอย จะออกแนวคน1แม่นมันตลอด คน1แม่นบ้างไม่แม่นบ้าง เพื่อนๆที่ใช้จอย ตายๆๆๆ สุดท้ายก็อาจจะหมดหนุกกัน
ถ้าอยากใช้เมาส์เล่นคอมดีกว่าครับ
ปล.ใช้จอยเถอะครับ เล่นกันมันส์ๆ ฮาๆ yoyo_52.gif

+1 ครับ ทุกคนที่เล่นแนวนี้ครั้งแรกเริ่มจาก 0 เหมือนกันครับ ความพยายาม+ใจรัก ครับ จะทำให้เราสามารถทำได้ yoyo_33.gif

#7 Muramasa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 07 December 2009 - 08:15 AM

ผมไม่เห็นว่า Frag FX จะเอาเปรียบคนอื่นตรงไหนนิครับ ในเมื่อ คนถนัด จอย ก็ใช้ จอยเล่น คนถนัด เมาส์ ก็ใช้ เมาส์เล่น

#8 yippy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 07 December 2009 - 08:55 AM

QUOTE (Muramasa @ Dec 7 2009, 08:15 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมไม่เห็นว่า Frag FX จะเอาเปรียบคนอื่นตรงไหนนิครับ ในเมื่อ คนถนัด จอย ก็ใช้ จอยเล่น คนถนัด เมาส์ ก็ใช้ เมาส์เล่น

ยังไง mouse ก้อแม่นกว่าจอย อยู่แล้วครับ คนที่เค้าเล่นกะจอยอยู่ทุกวันก้อใช่ว่าเค้าถนัดกันมากๆ นะครับ กวาดอนาลอคเล็ง ยังไงก้อแพ้เมาส์ครับ คนเล่นที่ใช้จอยเก่งๆ มีเยอะครับแต่ผมว่าก้อยังไม่แม่นเหมือนmouse นะ แต่คนทั่วๆไปที่เล่นกัน ก้อใช่ว่าถนัด ขนาดผมเองชอบ fps แต่บนคอนโซลต้องใช้จอย เล่นมาก้อนานพอควรกะเกมแนวนี้ ยังไม่เคยถนัดแบบกวาดไปโดนทุกครั้ง มีผิดๆ ให้เห็นเยอะทุกแมทช์ ลองเจอคนใช้ mouse แล้วยิงเอาๆ เป็นผผมก้อเซ็ง ผิดกับเจอคนใช้จอยเก่งๆ ยิงอันนี้ไม่เสียใจเลย ชอบด้วยซ้ำ
แต่ก้อนะ แค่ความเห็น แล้วแต่สะดวกครับ

#9 Bigpao

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 07 December 2009 - 09:07 AM

เพิ่มเติมจากข้างบน
เมาส์มันไม่สั่น แต่จอยมันสั่น ทำให้เป้ามันสบัดครับ

#10 PhaT

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 07 December 2009 - 09:11 AM

QUOTE (LOWRIDER @ Dec 7 2009, 02:31 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณครับ คุณ LOWRIDER แต่จิงแล้ว ผมคิดอยู่นานนะครับ ว่าจะ เล่น MW2 บน คอม หรือบน PS3
แต่สุดท้ายเลือก PS3 เพราะมีอยู่แล้ว และ คอมเนี่ย กว่าจะเล่นได้ ต้อง Upgrade หมดไม่ตำกว่า สองหมื่น

แต่ถ้า PS3 เกมส์ 1800 ถ้าไม่ไหวจิงๆ ก็ Frag FX 2700 เสร็จสรรพไม่เกิน 5500 ....ถูกกว่ากันเกินครึ่ง แนะ yoyo_33.gif

เข้าใจนะครับว่า PS3 มาตรฐานมันคือ Dual Shock แต่ บังเอิญผมมันเริ่มเล่น FPS ตั้งแต่ยุคแรกๆ เมื่อ 12 ปี ได้แล้วครับ มันติดไปแล้วอ่ะครับ

#11 Witna

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 07 December 2009 - 09:22 AM

ผมเริ่มเล่นเกม FTS เกมแรก ตอนนั้นยังไม่ได้ใช้กับเม๊าส์เลยด้วยซ้ำๆ เหอะเหอะ ( วูฟเฟ่นสไตน + ดูม ) จนมาถึงตอนนี้

ต้องบอกว่า ในแง่ของคอนโซลแล้ว จอยของ 360 เหนือกว่าดูอัลช๊อค 3 จริงๆ ถึงจะไม่ได้เทียบเท่าเม๊าส์ แต่ก็ทำให้คนเล่นบางคน ติดจอย 360 มากกว่าเม๊าส์อีกนะ

คงต้องบอกว่า ไมโครซอฟท์อยู่ในแวดวง PC และตลาดตะวันตกมาแต่แรกแล้ว เลยสนองนีดผู้เล่นแนวนี้ได้

แต่ก็ต้องบอกอีก ว่า ดูอัลช๊อค นั้น เล่นเกมแอคชั่น (เทคเคน, โซลคาริเบอร์) ได้เหนือกว่าจอย 360 มั่กๆ เช่นกัน
ให้ตายสิ ซื้อเทคเคน6 ของ 360 มา กดท่าเท่าไรก็ไม่ติด เหอะเหอะ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่คิดว่าเป็นกลางที่สุดละ
สำหรับผม เกม FPS น่ะ 360 ไปเถอะ แต่ถ้าแนวเทคเคน ล่ะก็ PS3 โล้ด

#12 slowbeat

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 07 December 2009 - 09:25 AM

แนะนำให้ลองใช้จอยไปก่อนครับ เล่นดีๆ ไม่แพ้เมาส์แน่นอน

เมืื่อก่อนผมก็เล่น FPS ใน com มาก่อนเป็น 10 ปีเหมือนกัน แรกๆก็ไม่ิชินขยับซ้าย-ขวาไม่ทันใจ หลังใช้ไปสักเดือนเดียวก็ชิน

คือใช้จอยมันมีข้อดีว่าไม่ต้องเสียตังค์เพิ่ม ปรับแต่งอะไรก็ง่าย แถมสั่นได้อีกต่างหาก แต่ผมเฉยๆนะสำหรับคนที่ใช้เมาส์เล่น....

#13 BobbY_MugeN

เซียนเกม

Posted 07 December 2009 - 09:40 AM

มันต้องฝึกบ่อยๆครับ พอเข้าที่คราวนี้ก็ยาวเลย yoyo_52.gif

#14 krt

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 07 December 2009 - 10:16 AM

ผมชอบใช้ จอย เล่นครับ ถึงมันจะแม่นน้อยกว่า แต่มันนอนเล่นได้ ทำให้เล่นได้นาน

ส่วนเรื่อง mouse แม่นกว่าจอยแน่นอนอยู่แล้วครับ เพราะว่า.....
ยังไงผู้ชายอย่างเราๆท่านๆ ก็ถนัดการใช้ข้อมือ มากว่า นิ้ว(โป้ง)อยู่แล้วครับ yoyo_81.gif

Edited by krt, 07 December 2009 - 10:18 AM.

#15 chunbogbog

Posted 07 December 2009 - 10:45 AM

Frag FX หาได้ที่ร้านไหนน่ะครับ
ไม่เคยเห็นเลย efb50fe2.gif

#16 pinocchioboy

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 07 December 2009 - 10:49 AM

ยังไม่ได้ลองเล่นบน PS3 เลย T^T

#17 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 07 December 2009 - 11:31 AM

เมื่อวาน ไป esplanade เล่น street 4 แพ้
ปกติเล่น street 4 ps3 จอย only พอเล่น arcade จิงๆ ไม่ถนัดเลย
แย่เลย วันหลัง ลงทุนซื้อจอยโยก มาเล่นแทน จอยธรรมดา ดีกว่า
จะได้เล่น arcade ได้ด้วยฝึกแค่ทีเดียว

#18 ponpong

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 07 December 2009 - 11:58 AM

QUOTE (Witna @ Dec 7 2009, 09:22 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ต้องบอกว่า ในแง่ของคอนโซลแล้ว จอยของ 360 เหนือกว่าดูอัลช๊อค 3 จริงๆ ถึงจะไม่ได้เทียบเท่าเม๊าส์ แต่ก็ทำให้คนเล่นบางคน ติดจอย 360 มากกว่าเม๊าส์อีกนะ

คงต้องบอกว่า ไมโครซอฟท์อยู่ในแวดวง PC และตลาดตะวันตกมาแต่แรกแล้ว เลยสนองนีดผู้เล่นแนวนี้ได้

แต่ก็ต้องบอกอีก ว่า ดูอัลช๊อค นั้น เล่นเกมแอคชั่น (เทคเคน, โซลคาริเบอร์) ได้เหนือกว่าจอย 360 มั่กๆ เช่นกัน
ให้ตายสิ ซื้อเทคเคน6 ของ 360 มา กดท่าเท่าไรก็ไม่ติด เหอะเหอะ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่คิดว่าเป็นกลางที่สุดละ
สำหรับผม เกม FPS น่ะ 360 ไปเถอะ แต่ถ้าแนวเทคเคน ล่ะก็ PS3 โล้ด

+1 ใช่เลยครับ

เกมยิงต้อง 360
เกมสู้กันหรือเกมอื่น ที่ใช้ d-pad ต้อง PS3

#19 baskhoong

Posted 07 December 2009 - 12:04 PM

ผมก่ะเล่น บน com อ่ะครับ เหตุผลคือ ถ้าเล่นในps3 แล้วจะเวียนหัวเล่นไม่ได้ แต่เล่นในคอมจะเล่นได้ = = แย่จัง ลองkillzone มาทีนึงละ

ปวดหัวๆ เล่นได้แป๊ปเดียวเอง

#20 ponpong

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 07 December 2009 - 03:00 PM

QUOTE (baskhoong @ Dec 7 2009, 12:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมก่ะเล่น บน com อ่ะครับ เหตุผลคือ ถ้าเล่นในps3 แล้วจะเวียนหัวเล่นไม่ได้ แต่เล่นในคอมจะเล่นได้ = = แย่จัง ลองkillzone มาทีนึงละ

ปวดหัวๆ เล่นได้แป๊ปเดียวเอง

ภาพ PS3 กับ com มันต่างกันหรอครับ?