`

Jump to content

[Preview] Ninja - นินจา นักฆ่าพญายม

18 replies to this topic

#1 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 04 December 2009 - 05:25 PM

Ninja - นินจา นักฆ่าพญายม

-Revenge Will Rise-

+เป็นหนังแอ็คชั่น แนวศิลปะป้องกันตัวเรื่องใหม่ของ "สก็อตต์ แอดกิ้น" สตันต์แมนคนเก่ง ที่ขึ้นมารับบทนำเป็นพระเอกอย่างเต็มตัวค่ะ . . คอหนังแอ็คชั่นหลายท่านอาจจะเคยคุ้นๆ หน้ากันมาบ้างแล้ว จากหนังบู๊หลายๆ เรื่อง แต่ที่เด่นเป็นที่น่าจดจำของผู้ชมจริงๆ ก็คือการที่เขามารับบทเป็น "ยูริ บอยย่า" นักสู้ MMA ไร้พ่าย แห่งสังเวียนใต้ดิน จากหนังม้ามืด ที่ฮิตแบบน้ำซึมบ่อทราย ในปี 2006 อย่าง Undisputed II: Last Man Standing ของผู้กำกับ "ไอแซ็ค ฟลอเรนไทน์" ค่ะ ซึ่งขโมยซีนได้ในทุกฉากที่ปรากฎตัว เรียกว่ายังเด่นกว่าไมเคิล ไจต์ ไวต์ พระเอกของเรื่องอีกก็ว่าได้ แถมยังเล่นเอง แบบไม่ใช้สลิง และไม่มีตัวแสดงแทนแบบคุณจา พนมบ้านเราซะด้วย

Note - MMA หรือ Mixed Martial Art เป็นศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน ที่รวมศาสตร์ป้องกันตัวหลายประเภท ทั้งประเภทท่ายืนแบบมวยไทย หรือท่านอน และจับหัก อย่างยิวยิตสู มวยปล้ำ ฯลฯ เข้ามาไว้ด้วยกันค่ะ ซึ่งสามารถโจมตีได้ทั้งหมัด เท้า เข่า ศอก ทุ่ม ปล้ำล็อก และทำลายข้อต่อ รวมทั้งทำให้หมดสภาพต่อสู้ได้ด้วยค่ะ

+กับงานใหม่อย่าง Ninja - นินจา นักฆ่าพญายม เอง ก็ยังเป็นเป็นหนังเล็กๆ ทุนต่ำของผู้กำกับ "ไอแซ็ค ฟลอเรนไทน์" เหมือนเช่นเคยค่ะ (ทุนต่ำบ้านเค้ากับบ้านเรา คนละเรื่องกันเลยนะคะ) คือเลือกใช้ดาราเกรดรองๆ มาเล่น เพื่อประหยัดงบ (และเหมือนพร้อมจะส่งตรงลงแผ่น DVD แทบจะทันที) แล้วไปเน้นด้านโปรดัคชั่น + เทคนิคการสร้างแทน ซึ่งหนังแอ็คชั่นแนวๆ นี้ ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยต่างกันมากค่ะ ไม่ว่าจะหนังจากสตูดิโอในฮอลลีวู้ดเอง หรือค่ายจากยุโรปที่มีลุค เบสซงครองตลาดอยู่ก็ตาม

+เนื้อเรื่องทั่วๆ ไปจะเซ็ตให้หลวมๆ ง่ายๆ ไม่ได้ซับซ้อนอะไรมากมาย เพียงเพื่อเอื้อให้ใส่ฉากแอ็คชั่นคั่นเข้าไปได้ ภายในเวลาชั่วโมงครึ่ง หรือ 90นาที (บวก-ลบประมาณนี้ค่ะ) ซึ่งเป็นสูตรความสนุกของหนังแนวๆ นี้ คือไม่ยาวมากจนเกินไป ด้วยเพราะเรื่องมันไม่มีอะไรเลย (ฮา) ตัวผู้กำกับ "ไอแซ็ค ฟลอเรนไทน์" เองก็ทำหนังเป็นค่ะ รู้ดีในสิ่งที่ตนทำ รู้ว่าจะขายอะไรก็ควรขาย และนั่นก็ทำให้หนังมีดีในตัวของมันเอง และผู้ชมก็รู้สึกคุ้มค่า ไม่เสียดายเวลาที่ได้สนุกไปกับมัน . .

+จริงๆ หนังต้นฉบับ ภาคแรกของ Undisputed ก็ดูงั้นๆ นะคะ สนุกแบบเรื่อยๆ แม้จะได้ดารานักบู๊อย่าง "เวสลีย์ สไนป์" (เบลด 1-3) มารับบทนำให้ก็ตาม แถม "วิง เรมส์" (MI 1-3) เองก็ทุ่มเทให้กับบท ซ้ำยังเล่นได้น่าเชื่อว่าเป็นแชมป์มวย เฮฟวี่เวต ผู้ไม่เคยแพ้ใครจริงๆ เสียด้วย แต่หนังดำเนินเรื่องเอื่อยๆ เรื่อยๆ มาเรียงๆ เกินไป ซ้ำคิวบู๊ก็ไม่มาก และแปลกใหม่พอ (เป็นธรรมดาของหนังแนวชกมวยค่ะ)

+ซึ่งกว่าจะมันเข้าจริงๆ ก็ปาไปตอนไคลแม็กซ์ท้ายเรื่องนั่นแหล่ะค่ะ ซึ่งตรงนี้ก็ดูไม่หวือหวาเท่าที่ควรอีก เพราะมันมีกรอบจำกัดของคิวบู๊อยู่น่ะสิคะ ด้วยเพราะตัวเอกทั้ง 2 คนสู้กันด้วยมวยสากลเป็นหลัก ฉะนั้นที่สุดแล้วอย่างมากมันก็แค่ฟุตเวิร์ค , ออกหมัด แย็บ 1-2 , ฮุคขวา หรือไม่ก็อัพเปอร์ คัตเท่านั้นเอง แต่พอมาภาค 2 เปลี่ยนทีมสร้างใหม่ ได้ผู้กำกับ "ไอแซ็ค ฟลอเรนไทน์" มากุมบังเหียน เธอก็จัดแจงอุดรอยโหว่ รอยรั่ว แก้ไข บูรณะทุกอย่างซะใหม่ ทั้งการฟอร์มทีมของทีมงานสตันต์ระดับเกรดเอ , มุมกล้องที่หวือหวา และการดำเนินเรื่องที่ลื่นไหลกว่าเดิม

+แถมยังเปลี่ยนแนวการต่อสู้จากแต่เดิม "มวยสากล" มาเป็นแบบผสมผสาน MMA ที่ออกอาวุธได้ทุกอย่างอีก ซึ่งเป็นการทำลายกรอบจำกัดเดิมๆ ได้อย่างฉลาดไม่ใช่น้อย เพราะกับการต่อสู้ที่เปิดกว้างขึ้น ย่อมหมายถึงผู้สร้างสามารถเติมแต่งความพิสดารของคิวบู๊ได้มากขึ้นเช่นกัน
หากยังคงพล็อตหลักของเรื่อง คือการต่อสู้ใต้ดินในคุกที่มีแต่นักโทษคนเถื่อนกระหายเลือด ไว้เหมือนเดิม

+ซ้ำหนังยังเรียกใช้บริการของ "เจเจ เพอร์รี่" ยอดผู้กำกับคิวบู๊ ผู้ที่มีเครดิตที่น่าจดจำยาวเป็นหางว่าว มารับหน้าที่กำกับ และออกแบบฉากต่อสู้ในหนังให้ ผลก็คือทำให้หนังภาคต่ออย่าง Last Man Standing กลายเป็นหนังที่สดใหม่ด้วยคิวบู๊ และยอดเยี่ยมกว่าต้นฉบับในทุกๆ ด้าน จนประสบความสำเร็จในตลาด DVD ในที่สุดค่ะ เรียกว่าเป็นหนังอเมริกัน-มาเชียลอาร์ตพันธุ์แท้ หรือเป็น "องค์บาก" ของบ้านเขาก็ว่าได้ค่ะ

+เหมือนจะฟังดูงั้นๆ ไม่มีอะไรน่าสนใจ ดูก็ดี หรือไม่ดูก็ยังได้ แต่หนังมีจุดขายที่คิวบู๊ระดับสุดยอดค่ะ ซึ่งตรงนี้หากเป็นคอหนังที่ชื่นชอบหนังแอ็คชั่นแนวมาเชียล อาร์ต , กำลังภายใน หรือคิวบู๊ว่องไว หวือหวา สไตล์หนังฮ่องกง และมีไอดอลในดวงใจอย่างเฉินหลง , บรู๊ซ ลี , เจ็ท ลี , สตีเว่น ซีกัล หรือแวน แดมม์ด้วยแล้ว เรื่องนี้น่าจะถูกใจคุณๆ ค่ะ

+สำหรับแฟนๆ หนังที่เคยดู Undisputed II: Last Man Standing มาก่อน และชื่นชอบ หนังภาค 3 จะลงโรงต้นปีหน้าค่ะ โดยภาคนี้จะเป็นเนื้อเรื่องของ "ยูริ บอยย่า" โดยเฉพาะเลย

Note - หนัง Ninja - นินจา นักฆ่าพญายม ใครที่เคยดูไลฟ์-แอ็ชั่น ฮีโร่อย่าง "กาโร่ อัศวินหมาป่าทองคำ" มา คงจะรู้สึกคุ้นๆ หน้านางเอก (คาโอรุ) กันบ้าง ไม่มากก็น้อย ซึ่งเธอก็เล่นเป็นนางเอกในเรื่องนี้ด้วยค่ะ (โก อินเตอร์แล้ว)

+ตัวอย่าง Ninja [2009] - Official Trailer 2+
http://www.youtube.com/watch?v=yFzdfsFy1Mw

+เครดิตผลงานที่เด่นๆ นะคะ - เล่นเป็น Uri Boyka จาก Undisputed 2+3 , เล่นเป็นบอสใหญ่ Weapon XI จาก X-Men Origins : Wolverine , เล่นเป็น Agent Kiley จาก The Bourne Ultimatum , เล่นเป็น "Karp" คู่ปรับของแวนแดมม์ จาก
The Shepherd : Border Patrol , เล่นเป็นหนึ่งในนักสู้ใต้ดิน จาก Danny the Dog (หรือ Unleashed ของเจ็ท ลีค่ะ)

+สืบค้นข้อมูลที่น่าสนใจ ของ "สก็อตต์ แอดกิ้นส์" แวะไปที่นี่เลยค่ะ http://www.scottadkinsfanz.co.uk/ yoyo_56.gif

Check - หนังออกมาสเตอร์บ้านเราแล้วนะคะ ลิขสิทธิ์ของบ.United ค่ะ . . เชิญไปหามาทัศนากันได้ ให้ม่วนอ๊กม่วนใจ๋เลยนะ ^ ^

+ภาพประกอบจากเว็ปไซต์ http://www.scottadkinsfanz.co.uk/ ค่ะ

Edited by rbgel, 07 January 2010 - 01:08 PM.

#2 Hero of Gunner

รักแท้ แพ้รักเธอ

• High Royal Executive Members

Posted 04 December 2009 - 05:31 PM

ท่าจะมันนะครับ
พี่เรนไปแจมด้วยได้ไหม
555555555555555+

#3 TAKUMI

Achievement Addict

• High Royal Executive Members
  • Interests:XBOX360
    PS3
    Women
    Chelsea

Posted 04 December 2009 - 05:41 PM

นินจาแต่เอาฝรั่งมาเล่น

ผมขอผ่านเลยดูเหมือนหนังเกรดบีทั่วไป

ดู ninja assassin มันกว่าอันนั้นโหดจริง

#4 rbgel

Posted 04 December 2009 - 05:58 PM

+ก็บอกแล้วนี่คะ ว่าเป็นหนังทุนต่ำ ฟอร์มเล็กๆ ซึ่งก็คือหนังเกรดบีนั่นล่ะค่ะ . . หนังทุนต่ำใช่ว่าจะดูไม่สนุกนะคะ ต้องลองดู ลองชมก่อน . . หนังทุนใหญ่ เกรดเอ ดาราดี ผู้กำกับดี แป้กมาก็ออกจะเยอะค่ะ yoyo_56.gif yoyo_56.gif

+จริงๆ ไม่อยากให้มีอคติค่ะ ถ้านินจาจะเป็นฝรั่งมั่งไม่ได้ (ก็เค้าอยากเข้าสำนัก อยากฝึกวิชาอ่ะค่ะ) งั้นนินจาดำ มาดเท่ "สเน็คอายส์" ใน GI Goe ก็จบกันค่ะ แถมศิษย์พี่ นินจาขาว "สตอร์ม ชาโดว์" ยังเอาคนเกาหลีมาเล่นอีก (นินจา แอสแซสซินก็เช่นกันค่ะ)

+คนชาติไหนก็สามารถฝึกศาสตร์การต่อสู้ได้เหมือนกันนะคะ อย่างนักมวยไทยเอง ที่เป็นฝรั่งมังค่าก็ประมาณมิได้เช่นกัน

+ยังไม่นับในเกมนะคะ นินจาไซบอร์กในเมทัลเกียร์ ที่หน้าไม่ได้ญี่ปุ่นเลย + เรเวน จากเทคเคน ที่เป็นคนผิวสี ก็ยังเป็นนินจากะเค้าได้ แถมนักมวยไทยในเกมแต่ละคนอีก (อาทิบรู๊ซ เออร์วินจาก เทคเคน , โจ จาก Fatal Fury ฯลฯ) ใช่จะต้องเป็นคนไทยแท้ อย่างสงัดคนเดียวเสียเมื่อไหร่

Edited by rbgel, 04 December 2009 - 06:12 PM.

#5 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

Posted 04 December 2009 - 06:01 PM

น้องตูนรีวิว อย่างงี้ต้องหามาดูซะแล้ว yoyo_56.gif

#6 exam0083

HS1 VHX

• Royal Executive Members

Posted 04 December 2009 - 07:12 PM

yoyo_52.gif แหล่มครับ อยากดูเลยนะเนี่ย ขอบคุณครับ คิดถึง นินจา ฮาโตริเลย นืนๆ

#7 lucifer

「L™」CREATIVE inDESIGN

Posted 04 December 2009 - 07:16 PM

เรื่องนี้ มันส์มากครับ แนะนำอีกคน

#8 SoVeReign

มีเพียงหาดทราย สายลม ............

Posted 04 December 2009 - 07:44 PM

ไอดอลนักกังฟูผม คือโจวฉิงซือ yoyo_08.gif ไปดูได้ไหม

#9 rbgel

Posted 04 December 2009 - 08:18 PM

+ไม่แก่จริง ไม่ทราบนะคะว่า (สตีเฟ่น) โจวซิงฉือคลั่งไคล้หนังกังฟู และคารวะบรู๊ซ ลีเอามากๆ . . แถมยังเคยทำ Fist of Fury ฉบับของตัวเองมาแล้วด้วย

+เจ้าตัวเคยร่วมงานกับเจ็ต ลี ครั้งนึงค่ะ จาก Dragon Fight แม้จะเป็นบทสมทบ แต่เล่นดราม่าได้น่าจดจำมาก

+หนังกำลังภายในของโจวซิงฉือ มีเสน่ห์เฉพาะตัวที่หาจากที่อื่นไม่ได้ค่ะ เพราะหมอล้อเค้าไปทั่ว (ฮา) แถมเล่นได้หน้าตายมาก แต่เวลาเล่นดราม่า ก็ทำได้ดีอย่างไม่น่าเชื่อ

+สุดยอดหนังของโจวซิงฉือที่ชื่นชอบมากๆ ทั้งบท และความน่าติดตาม ก็มี ไซอิ๋ว 95 เดี๋ยวลิง เดี๋ยวคน ทั้ง 2 ภาคเนี่ยค่ะ เปิดดูบ่อยมากๆ และก็ยังสงสัยไม่หายมาจนบัดนี้ว่าในภาค 2 ตอนสลับร่างกัน ตือโป๊ยก่ายหายไปไหน (55)

Edited by rbgel, 04 December 2009 - 08:22 PM.

#10 kunchan

SKATE

Posted 04 December 2009 - 09:27 PM

เพิ่งไปดูนินจาแอสแซสซินมา ยังอินอยู่เลย

ไว้ไปหาเรื่องนี้มาดูบ้าง

#11 TAKUMI

Achievement Addict

• Interests:XBOX360
    PS3
    Women
    Chelsea

Posted 04 December 2009 - 10:45 PM

QUOTE (rbgel @ Dec 4 2009, 05:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
+ก็บอกแล้วนี่คะ ว่าเป็นหนังทุนต่ำ ฟอร์มเล็กๆ ซึ่งก็คือหนังเกรดบีนั่นล่ะค่ะ . . หนังทุนต่ำใช่ว่าจะดูไม่สนุกนะคะ ต้องลองดู ลองชมก่อน . . หนังทุนใหญ่ เกรดเอ ดาราดี ผู้กำกับดี แป้กมาก็ออกจะเยอะค่ะ yoyo_56.gif yoyo_56.gif

+จริงๆ ไม่อยากให้มีอคติค่ะ ถ้านินจาจะเป็นฝรั่งมั่งไม่ได้ (ก็เค้าอยากเข้าสำนัก อยากฝึกวิชาอ่ะค่ะ) งั้นนินจาดำ มาดเท่ "สเน็คอายส์" ใน GI Goe ก็จบกันค่ะ แถมศิษย์พี่ นินจาขาว "สตอร์ม ชาโดว์" ยังเอาคนเกาหลีมาเล่นอีก (นินจา แอสแซสซินก็เช่นกันค่ะ)
+คนชาติไหนก็สามารถฝึกศาสตร์การต่อสู้ได้เหมือนกันนะคะ อย่างนักมวยไทยเอง ที่เป็นฝรั่งมังค่าก็ประมาณมิได้เช่นกัน

+ยังไม่นับในเกมนะคะ นินจาไซบอร์กในเมทัลเกียร์ ที่หน้าไม่ได้ญี่ปุ่นเลย + เรเวน จากเทคเคน ที่เป็นคนผิวสี ก็ยังเป็นนินจากะเค้าได้ แถมนักมวยไทยในเกมแต่ละคนอีก (อาทิบรู๊ซ เออร์วินจาก เทคเคน , โจ จาก Fatal Fury ฯลฯ) ใช่จะต้องเป็นคนไทยแท้ อย่างสงัดคนเดียวเสียเมื่อไหร่

คือเดี๋ยวนี้หนังแนวผกก. ฝรั่งแต่อยากเอาเอกลักษณ์เอเชียไปทำมันเยอะน่ะครับ แต่ความรู้ผกก. บางคนแกไม่ได้ทำการบ้านมา อย่าง dragon ball หรือ Legend of chunli และ หนังที่ jet li กับ เฉินหลงเล่นด้วยกันมีฝรั่งเป็นพระเอก

หนังที่กล่าวมาคือดูแล้วมันขัดตาน่ะครับ แบบมันไม่ใช่อะ มันไม่มีกลิ่นไอเอเชียเลย แต่บางเรื่องก็ทำได้ดี อย่าง Snake eye ผ่านครับ เพียงแต่เรื่องนี้ดูหน้าหนังยังไผมก็ว่ามันไม่น่าจะเวิร์คเพราะผมว่ามันอารมณ์เดียวก
ับที่กล่าวมาข้างต้นครับ

ขออภัยถ้าวิจารณ์ตรงจนทำให้หงุดหงิด

#12 Kanon๐ForeLize

DGO Lover~*

Posted 04 December 2009 - 10:59 PM

อยากให้มาเจอกับพี่เรนจัง 55318906.gif

#13 rbgel

Posted 04 December 2009 - 11:31 PM

+ส่วนตัวแล้วไม่ได้หงุดหงิดอะไรอย่างที่เข้าใจนะคะ เพราะหนังแนวนี้เป็นหนังเฉพาะกลุ่มอยู่แล้วค่ะ แต่ที่อยากจะบอกคุณ TAKUMI (รวมทั้งคนรักหนังทุกท่าน) ก็คือหนังจะสนุก หรือไม่สนุก ต้องดูเองก่อนค่ะ (รวมทั้งการวิจารณ์ด้วย)

+หน้าหนังนี่บอกอะไรไม่ได้เลยค่ะ บอกเรื่องตัวอย่างดี แต่ดูจริงงั้นๆ หรือบางเรื่องตัวอย่างเรียบๆ เหมือนไม่มีอะไร แต่เวลาดูจริงๆ กลับสนุกเกินคาดก็ยังมี

+ถึงบอกไงคะ ว่าอย่าเพิ่งเมินว่าเป็นหนังเกรดบี เพราะบางทีเราอาจจะรู้สึกสนุก และชอบมันเข้าก็ได้ ถ้าไม่ปิดใจตั้งแต่แรกค่ะ yoyo_56.gif

+กระซิบนิดนึง นินจาในเรื่องมันไม่ใช่นินจาโบราณนะคะ (ดูเกราะก็ได้ค่ะ) ออกจะไฮเทคน้องๆ สเน็ค อายส์เลยค่ะ แต่ไม่มีชุดสูทไฮเทค (ฮา) แล้วเวลาสู้กันนี่ องค์บาก + ต้มยำกุ้งกันทีเดียวเจียว . . พระเอกเป็นฝรั่ง (=สเน็คอายส์) แต่ตัวร้ายเป็นคนเอเชีย (=สตอร์มชาโดว์) ยังไงยังงั้นเลยค่ะ yoyo_51.gif

#14 naknaknak

since 2005

Posted 05 December 2009 - 04:30 AM

เพิ่ง ดูจบตะกี้ นางเอกน่ารักจัง

ขอประวัติได้ ม๊ะ อิอิ

#15 thegik

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 05 December 2009 - 04:50 AM

รีวิวได้แจ่มครับ บรรยายชะอยากดูเลย

#16 Wiset

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 05 December 2009 - 09:58 AM

น่าจะสนุกนะครับ

#17 พลฯ ดอกรัก ณ วังเดิม

FIFA FAN BOY

• Interests:DGO FIFA GO GO!!! ROAD TO 2015

Posted 06 December 2009 - 08:33 PM

เพิ่งได้ดูจบไปเมื่อกี้ ผมว่าหนังเรื่องนี้สนุกมากๆ ทั้งแอ๊คชั่นต่างๆ ศิลปะการต่อสู้ครบครัน ผมชอบจริงๆ หนังแนวนินจาหายากในยุคสมัยแบบนี้

ถ้าใครชอบ Ninja Assassin เรื่องนี้ก็น้องเลยครับ แนะนำๆ yoyo_74.gif

#18 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 07 December 2009 - 08:51 PM

แบบนี้ต้องไปหาดูมั้งแล้ว

#19 mitsurugi

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members
  • Interests:katana

Posted 22 March 2010 - 11:24 AM

เธ–เน‰เธฒเธŠเธญเธš เธซเธ™เธฑเธ‡เธ™เธดเธ™เธˆเธฒ เธ•เน‰เธญเธ‡เธ™เธตเนˆ เน€เธฅเธข NINJA 3 DOMINATION เธซเธฃเธทเธญเธŠเธทเนˆเธญเน„เธ—เธข เธชเธกเธดเธ‡เธชเธฒเธงเธ™เธดเธ™เธˆเธฒ (เธ™เธณเนเธชเธ”เธ‡เน‚เธ”เธข เน‚เธŠเน‚เธ„เธ‹เธธเธเธด เน€เธˆเน‰เธฒเธ•เธณเธซเธฃเธฑเธšเธ™เธดเธ™เธˆเธฒ ) เธœเธตเธ™เธดเธ™เธˆเธฒ

เธ™เธดเธ™เธˆเธฒเน€เธ—เนˆเธฒเธ™เธฑเน‰เธ™เธ—เธตเนˆเธ†เนˆเธฒเธ™เธดเธ™เธˆเธฒเน„เธ”เน‰(เน‚เธŠ เธเธฅเนˆเธฒเธงเน„เธงเน‰)

เนเธ•เนˆเธœเธกเธงเนˆเธฒ เธ‹เธญเธ™เธ™เธตเนˆเธŠเธดเธšเธฐ เธเน‡เน€เธ—เนˆเธ™เนˆเธฐ เน€เธเนˆเธ‡เธกเธฒ เธฎเธฑเธ—เน‚เธ•เธฃเธด เธฎเธฑเธ™เน‚เธ‹

เธ™เธตเนˆเธเน‡เธ•เธณเธ™เธฒเธ™ เธ™เธดเธ™เธˆเธฒเธญเธตเธเธ„เธ™

เนเธกเน‹ เธ•เธฑเน‰เธ‡เนเธ•เนˆเน‚เธžเธชเธฃเธนเธ›เน„เธ”เน‰ เธฅเนˆเธฐ เธ‚เน‰เธญเธกเธนเธฅเน€เธžเธตเธขเธš