`

Jump to content

ว่าด้วยเรื่องเดิม PHILIPS 7409s (ข้อมูลใหม่)

32 replies to this topic

#1 darkbenybot

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 03 December 2009 - 10:06 AM

cilp ที่ผมถ่ายเอาไว้นะครับ เรื่อง GHOST ครับ มีสองคลิป ทาง ศูนย์ได้สั่ง board ใหม่ให้ผมแล้ว คาดว่าอีกไม่กี่วันจะทำการเปลี่ยน สำหรับเพื่อนๆที่มีรุ่นนี้แล้วผมอยากจะรู้นะครับว่าทุกๆเครื่องอาการเดียวกันไหมเพรา
ะว่าถ้าจะเปลี่ยนจะต้องทำก
ารแกะเครื่องผมซื้อมาได้สองอาทิตย์กว่าเองครับ จะได้ประกอบการตัดสินใจ แต่ถ้าผมเป็นมากกว่าก็น่าลองเปลี่ยนดูครับ

นี้เป็น clip นะครับ ลองดูเป็น HD น่าจะเห็นได้ชัดกว่าครับ

1 ฮัก ช่วงท้ายๆครับ ระหว่างกล้อง pan รอบตัวคนจะมีออร่า ดูเป็น HD ชัดกว่า

http://www.youtube.com/watch?v=SiQy7_LYYXU

2 Gi jo ครับ รอบๆคนวิ่ง และสังเกตช่วงท้ายภาพกระตุก

http://www.youtube.com/watch?v=4QoseWu9e0k

CLIP อาจจะมองไ่ม่ชัดนะครับ เพราะโดน COMPRESS แต่ถ้าอยากเห็นละเอียกกว่านี้จะส่งให้ทางเมลครับ

ทั้งหมดเปิด HD Natural MOTION เป็น MIN ปิด 100 Hz ครับ

อาการคือจะเป็นอย่างงี้อยู่แทบทั้งเรื่อง เวลาที่มีการ pan กล้องครับ

ตอนนี้ปัญหาใหญ่ของผมคือ ผมเดินเรื่องไปเกือบอาทิตย์แล้วครับ ไม่มีการตอบรับจากศูนย์ใหญ่ว่าจะแก้ไขให้อย่างไร ถ้าเปลี่ยน board แล้วยังไม่หาย ไม่มีการติดต่อกลับใดๆทั้งสิ้น ครับ ก็คงรอดูต่อไปถ้าไม่ออกมารับผิดชอบหรืออธิบายทางด้าน เทคนิค ภายในหนึ่งอาทิตย์ ผมถือว่าเค้าไม่รับผิดชอบสินค้า ผมจะแจ้งเรื่องไปยัง สคบ ทันทีครับ

ก็หวังว่าเรื่องนี้คงจะได้รับคำอธิบายได้ครับ TV ระดับนี้แล้วผมว่าอาการ GHOST ควรจะมีน้อยมากครับ ไม่ใช่อย่างงี้

ขอบคุณครับ

#2 Masaru

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 03 December 2009 - 10:35 AM

เป็นกำลังใจให้นะครับ
ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีครับ

ส่วนตัวแล้ววันก่อน พาแฟนไปดู Philips แต่แฟนอยากได้ Sony
ด้วยสาเหตุ ที่ว่า Sony มีสีขาว เข้ากับ Concept ตกแต่งบ้าน yoyo_33.gif

Edited by Masaru, 03 December 2009 - 11:09 AM.

#3 mennie

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 03 December 2009 - 01:39 PM

ปิด HD Natural + 100 hz ทั้งคู่เป็นไหมครับ

ถ้าไม่เป็นผมว่า งานนี้เปลี่ยนบอร์ดไม่หายนะ

#4 darkbenybot

Posted 03 December 2009 - 01:47 PM

QUOTE (mennie @ Dec 3 2009, 01:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ปิด HD Natural + 100 hz ทั้งคู่เป็นไหมครับ

ถ้าไม่เป็นผมว่า งานนี้เปลี่ยนบอร์ดไม่หายนะ

ไม่เป็นครับ แต่จะได้ภาพกระตุกแทน ผมก็ว่าอยู่ครับ ต้องลองไปเชคด้วยตัวเองที่ห้างดูอีกที

#5 mennie

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 03 December 2009 - 02:47 PM

QUOTE (darkbenybot @ Dec 3 2009, 01:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่เป็นครับ แต่จะได้ภาพกระตุกแทน ผมก็ว่าอยู่ครับ ต้องลองไปเชคด้วยตัวเองที่ห้างดูอีกที

ถึงขั้นกระตุกเลยเหรอครับ

หรือแค่ไม่ลื่น แต่ภาพที่ได้ธรรมดาเหมือนทีวีทั่วไปที่ไม่มีฟังก์ชั่นนี้หรือเปล่า

เพราะทีวีผม มี 200HZ เวลาเล่นเกมดูหนังผมยังปิดเลยครับ มี Ghost

#6 joah

ต้องมีให้ได้ รอแป๊บ SIX PACKS

Posted 03 December 2009 - 03:30 PM

QUOTE (mennie @ Dec 3 2009, 02:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>

หรือแค่ไม่ลื่น แต่ภาพที่ได้ธรรมดาเหมือนทีวีทั่วไปที่ไม่มีฟังก์ชั่นนี้หรือเปล่า

เพราะทีวีผม มี 200HZ เวลาเล่นเกมดูหนังผมยังปิดเลยครับ มี Ghost

เป็นเรื่องปกติหรอคับ ผมก็ใช Philip S7 ต้องปิดหมด ไม่เคยได้ใช้มันเลย เซ็งจิง

#7 mennie

เซียนเกม

Posted 03 December 2009 - 03:42 PM

เรื่องปกติครับ

เปิดได้แค่พวกฟรีทีวี เคเบิลทีวี เท่านั้น ถึงจะไม่มีอะไรแปลกๆให้เห็นสักเท่าไหร่

ที่เหลือผมปิดหมดเลย พวก HD พวกนี้ มันไม่ลื่นไปทุกฉากหรอกครับ ยิ่งแพนกล้องหรือหมุนเร็ว ต่อให้ 1000 HZ ก็กระตุก เพราะเฟรมระหว่าง 2 เฟรมที่แพนไวๆ มันต่างกันมาก คำนวณยังไงก็ไม่มีทางลื่น

#8 darkbenybot

Posted 04 December 2009 - 11:40 AM

ครับ จากที่ได้อ่านข้อมูลทั้งหมดแล้วได้ทดลองแล้ว สำหรับผมคงจบที่ ปิดให้หมด แล้วปรับที่เครื่องเล่น BD ให้เป็น 24 Hz เวลาเราดูหนัง มีอาการกระตุกบ้างเล็กน้องแต่ก็ยังดีกว่าการดูแล้วรู้สึกมึนหัวครับ ส่วนถ้าจะดู animation ก็จะปิด 100 Hz แต่เปิด HD natural motion เป็น MIN ภาพยังคงมี ออร่า แต่เนื่องด้วยสีของภาพทำให้เห็นน้อยมาก ส่วนถ้าจะเล่นเกมก็เปิด 100Hz ไว้ปิด HD natural motion ไปเลยครับ

ส่วนเรื่องทางศูนย์ตอนนี้ก็ได้มีการติดต่อมาแล้วว่าจะทำการเปลี่ยน board และสายภายในเครื่องให้ก่อน แต่ถ้ายังเป็นปัญหาอีกก็จะทำการแก้ไขต่อไปครับ เดี๋ยวจะถ่ายวิธีการเปลี่ยน board มาให้ดูครับ ถ้าดีขึ้นก็ ok ครับ แต่ถ้าเหมือนเดิมก็คงต้องทำใจ เพราะเท่าที่อ่านมา เทคโนโลยี่แบบนี้ จะเป็นกันหมด ขึ้นอยู่ว่าเป็นมากเป็นน้อยรับได้หรือไม่ได้ ส่วนตัวผมเอง TV ราคาเกือบ ห้าหมื่นควรจะมีน้อยกว่านี้ ถ้าราคานี้ทำให้ดูหนังแล้วจะอวกสู้ผมไปซื้อถูกๆมาดูเลยไม่ดีกว่าเหรอ จริงไหมครับ

QUOTE (mennie @ Dec 3 2009, 02:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ใช้คำว่าไม่ลื่นดีกว่าครับสำหรับ ดูหนัง

แต่เล่นเกมเมื่อไหร โดยเฉพาะ DJ HERO มีกระกระตุกจนผมต้องขายเกมทิ้งเลยครับ (ปิดหมดก็แล้ว แต่พอเปิดหมดยิ่งไปกันใหญ่)

#9 Masaru

Posted 04 December 2009 - 12:27 PM

ยังไง ก็อย่าลืมมา Update นะครับ
อย่างน้อยมีผมคนนึงล่ะ ที่ติดตามเรื่องนี้ครับ

#10 joah

Posted 04 December 2009 - 12:44 PM

ของผมมันไม่จำการตั้งค่า

เช่น ผมตั้งค่าไว้้ในหมวด game console ว่า off ที่ motion กับ 100hz เพราะถ้าไม่ปิดมันจะมี ออร่า กับ หน่วง ก็ ok ลองปิด tv แล้วเปิดใหม่ ค่ายัง off แต่ ภาพหน่วง และ มีออร่า ต้องเปลี่ยนเป็น โหมดอื่นแล้วค่อยย้อนกลับมา ของเดิมที่ตั้งไว้

ง่ายๆ คืน ต้องตั้งค่าใหม่ทุกครั้งที่เปิดเกมส์เล่น

มีใครเป้นหรือป่่าวคับ

#11 darkbenybot

Posted 04 December 2009 - 12:52 PM

QUOTE (joah @ Dec 4 2009, 12:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ของผมมันไม่จำการตั้งค่า

เช่น ผมตั้งค่าไว้้ในหมวด game console ว่า off ที่ motion กับ 100hz เพราะถ้าไม่ปิดมันจะมี ออร่า กับ หน่วง ก็ ok ลองปิด tv แล้วเปิดใหม่ ค่ายัง off แต่ ภาพหน่วง และ มีออร่า ต้องเปลี่ยนเป็น โหมดอื่นแล้วค่อยย้อนกลับมา ของเดิมที่ตั้งไว้

ง่ายๆ คืน ต้องตั้งค่าใหม่ทุกครั้งที่เปิดเกมส์เล่น

มีใครเป้นหรือป่่าวคับ

ถ้าเราตั้งค่าใหม่จาก mode game มันจะไปจำอยู่ที่ personal ครับ พวก mode ต่างๆจะถูก lock อยู่แล้วครับ แต่ถ้าอยากมีหลาย setting ต้อง ทำการ add new device ครับ แล้วตั้งค่า personal ใหม่

#12 guitarheromania

Posted 04 December 2009 - 01:26 PM

เคยใช้phillips siries5 full hd มี่pixel plusเหมือนกันห่วยมากต้องปิดฟังชั่นนี้ ลองปิดดูหรือยังครับ เพราะระบบpixel plusของphillipsผมว่ามันห่วยมากครับ ผมใช้ไม่ถึงอาทิตย์ขายทิ้งเลย

#13 joah

Posted 04 December 2009 - 01:45 PM

QUOTE (darkbenybot @ Dec 4 2009, 12:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าเราตั้งค่าใหม่จาก mode game มันจะไปจำอยู่ที่ personal ครับ พวก mode ต่างๆจะถูก lock อยู่แล้วครับ แต่ถ้าอยากมีหลาย setting ต้อง ทำการ add new device ครับ แล้วตั้งค่า personal ใหม่

นั่นแหละคับ คือปัญหา ตั้งตามนั้น แต่ไม่จำ ต้องเลือนจากที่ผมตั้งไปที่อื่นแล้วย้อนกลับมาถึงจะ กลับมาเป็นที่ผมเซ็ทไว้

#14 darkbenybot

Posted 04 December 2009 - 03:10 PM

QUOTE (joah @ Dec 4 2009, 01:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
นั่นแหละคับ คือปัญหา ตั้งตามนั้น แต่ไม่จำ ต้องเลือนจากที่ผมตั้งไปที่อื่นแล้วย้อนกลับมาถึงจะ กลับมาเป็นที่ผมเซ็ทไว้

อันนี้แปลกแล้วครับ ถ้าทำแล้วมันไม่จำผมว่าต้องเรียกช่างมาดูแล้วครับ

#15 darkbenybot

Posted 09 December 2009 - 11:40 AM

รายงานความคืบหน้า

โดนเลื่อน ไปอีก 4 วัน เหตุผลเพราะช่างท้องเสียนอนโรงบาล

ไม่รู้ว่าโกหกรึเปล่านะ แค่สงสัยว่าช่างมีคนเดียวเหรอไง

เฮ้ออ

#16 pokojung

โปโกะจังหล่อขั้นเทพ

Posted 09 December 2009 - 03:37 PM

แวะมาเอาใจช่วยครับ พร้อมแอบเก็บข้อมูลนิดนึง ขอให้เปลี่ยนแล้วมันดีขึ้นนะครับ yoyo_52.gif

#17 darkbenybot

Posted 11 December 2009 - 11:24 AM

แจ้งเรื่อง ความคืบหน้าครับ

เปลี่ยน บอท เปลี่ยนสาย สรุปเหมือนเดิมครับ รอดูความคืบหน้าต่อไปครับ

ตอนนี้เริ่มรับได้แระ yoyo_63.gif

#18 Pattrick00

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 12 December 2009 - 06:17 PM

เกือบไปถอยรุ่นนี้แล้วครับ ดีนะที่มาเห็นกระทู้นี้ก่อน

#19 joah

Posted 12 December 2009 - 08:00 PM

QUOTE (Pattrick00 @ Dec 12 2009, 06:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เกือบไปถอยรุ่นนี้แล้วครับ ดีนะที่มาเห็นกระทู้นี้ก่อน

จิงๆแล้ว มันไม่ได้แย่ขนาดนั้นนะคับ แค่ต้องปิด hd motion เพราะมันจะทำให้เป็นภาพซ้อน ปิดซะก็ปกติ คุ้มราคาคับ ถ้าพูดถึง

แต่เบื่อ lcd ตรง backlight leak จิงๆ

#20 xlove

Posted 12 December 2009 - 10:27 PM

QUOTE (Ducati999 @ Dec 12 2009, 03:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
1. Final Fantasy VII = 9.99 US --> ถึงผมจะมีแล้วก็เพื่อกลุ่มและกันครับ
2. Final Fantasy Tactics = 9.99 US
3. Metal Gear Soilid = 9.99 US

ตามนี้เลยครับคุณลักกี้บอย จัดpmมาเลยครับ

จะได้ทำให้เสร็จก่อน ff13 ออก เดวจะหมดตังกันก่อนฮ่าๆ

เอ.... มันเป็นยังไงหว่าเนี่ย ผมดูวีดีโอแล้วก็ไม่เห็นมีไรผิดปกติเลยนะ หรือไม่ได้สังเกตหว่า= =!