`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

ภาพ B650 มันดีกว่า LH70 มากเลยเหรอ?

เอ๋...'s Photo เอ๋... 30 Nov 2009

ส่วนตัวยังไม่มีสักเครื่องครับ
มีแต่ในห้องพ่อแม่ พี่สาว
แต่ตรงข้ามบ้านผมเป็นตัวแทนเครื่องใช้ไฟฟ้าประจำจังหวัด มีแทบทุกยี่ห้อ แต่ไม่ทุกรุ่น
ผมก็อาศัยไปลองๆเล่นมาบ่อยๆครับ ว่าจะซื้อก็ไม่ได้ซื้อซะที(เพราะคุณ lek ทำให้ผมลังเล) yoyo_48.gif

จากที่สัมผัสมาก็อย่างที่หลายๆคนสรุปครับ ว่าภาพ B650 ดีกว่า LH70 จริง
ส่วนเรื่องสเปค LG หาร 3 SS หาร 2(โม้ทั้งคู่)
เรื่อง B650 เล่น HD ผ่าน usb ผมก็ว่าปกตินะครับ(เบื่อแต่พวกภาษาต่างด๋าว จากเครื่องที่ยังไม่อัพ)
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมก็เห็น SS คนเอามาซ่อมเยอะนะครับ yoyo_31.gif

เพื่อนผมแถวบ้านมีแต่สาวก โชว์หนี้ ครับ
เล่นกันตั้งแต่ตัว T S V W ยังไม่มี X Z จะ 2 ปีแล้วยังดีอยู่ครับ

gamersoul's Photo gamersoul 30 Nov 2009

สรุปว่า LH70 ของไม่มี ต้องรอสั่ง ไม่รู้เข้าวันไหน
แม่จะเอาเครื่องซักผ้าแล้วด้วยก็เลยซื้อเลย จะได้โอนทีเดียวสั่งทีเดียว
ก็เลยจัด 40B650 มา ถ้ามันสะท้อนนัก ค่อยยกเข้ามาวางห้องนอนซะเลย yoyo_08.gif

k9999's Photo k9999 30 Nov 2009

b650 จอมันสะท้อนซึ่งผมไม่ชอบเลยครับ ผมว่า lh70 แจ๋วกว่านะเออ yoyo_08.gif

mennie's Photo mennie 30 Nov 2009

ตอนนี้ LH50 ราคาเท่า LH70 แล้วนะครับ

หมายถึง LH70 ราคาตกครับ แต่ LH50 ราคาไม่ค่อยตก

เพราะ LH50 สเปคดีกว่า LH70 นะครับ แต่ LH70 ไปแพงตรงดีไซน์กะ บลูทูด ซึ่งหลายๆคนไม่ได้ใช้

LH50 = 240 HZ / Contrast มากกว่า
Edited by mennie, 30 November 2009 - 04:48 PM.

gamersoul's Photo gamersoul 30 Nov 2009

QUOTE (mennie @ Nov 30 2009, 04:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้ LH50 ราคาเท่า LH70 แล้วนะครับ

หมายถึง LH70 ราคาตกครับ แต่ LH50 ราคาไม่ค่อยตก

เพราะ LH50 สเปคดีกว่า LH70 นะครับ แต่ LH70 ไปแพงตรงดีไซน์กะ บลูทูด ซึ่งหลายๆคนไม่ได้ใช้

LH50 = 240 HZ / Contrast มากกว่า

งั้นผมก็เสียที่ไม่ได้รอ LH70 ราคาตกสินะ yoyo_63.gif

thelordofthelinks's Photo thelordofthelinks 01 Dec 2009

ทำไมไม่ไปดูของจริงละ
จะซื้อทีวีร้านนอกห้าง ควรไปดูของจริงในห้างก่อน จะได้ตัดสินใจได้ อย่าตัดสินใจจากรีวิวเด็ดขาด รีวิวคือข้อมูลเท่านั้น!
review บอกว่าภาพไม่กินขาด...!! นั่นคือความเห็นส่วนตัวของคนรีวิวนะ

ไปลองดูเอง จะ guideline ให้คือ
B650 ภาพคม มีมิติลึก สีจัดจ้าน ดำลึก ฉากมืดรายละเอียดชัดมาก เอา BD อย่าง TDK ไปเปิดเทียบนะ ข้อเีสียคือเงาสะท้อนที่ชัดกว่า และราคาสูงกว่า

แล้วไปลองยืนเทียบกันว่าชอบแบบไหนมากกว่า

gamersoul's Photo gamersoul 01 Dec 2009

ผมว่าผมเขียนไปแล้วนะว่าผมอยู่ ตจว. มันไม่มีร้านดี ๆ ให้ดู
ไม่งั้นผมก็ไปดูเองแล้วดิ ค่าน้ำมันไม่กี่ตัง ค่าจอแพงกว่าอีก yoyo_48.gif

Kamiyu's Photo Kamiyu 01 Dec 2009

ผมใช้ LH70 อยู่เป็นทีวีประจำของผม

พอเอาไปลองกับ B650 ของลุงผม ด้วยสายตาตัวเองก็ตอบได้เลยว่า

B650 สวยงามกว่า LH70 สำหรับผม

ผมเทสตรงเรื่องสีของเกมนะ เช่นพวกฉากป่า ฉากท้องฟ้าอ่ะ ของ 650 นี่สวยสดสวยกว่า ต่างกับ LH70 นี่ดูจืดกว่า ถ้าปรับ dynamic color ขึ้นหรือ color gamut ให้เป็น wide สีมันก็ดู จัดจ้าน เกินไปไม่เป็นธรรมชาติอ่ะ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็แล้วแต่สายตาของเราเองล่ะครับ แต่สำหรับผม ผมชอบ b650 มากกว่า เสียดายนั้นซื้อไวไปหน่้อย

thelordofthelinks's Photo thelordofthelinks 01 Dec 2009

QUOTE (gamersoul @ Dec 1 2009, 03:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่าผมเขียนไปแล้วนะว่าผมอยู่ ตจว. มันไม่มีร้านดี ๆ ให้ดู
ไม่งั้นผมก็ไปดูเองแล้วดิ ค่าน้ำมันไม่กี่ตัง ค่าจอแพงกว่าอีก yoyo_48.gif

แล้วคิดจะซื้อของโดยไม่ดูของจริงก่อนหรือไง จะซื้อของโดยดูจากรีวิวเอาหรอครับ?
หวังดีนะครับที่บอกให้ไปหาดูด้วยตัวเองก่อนตัดสินใจ ผิดพลาดอะไรของมันราคาค่อนข้างแพงนะ

gamersoul's Photo gamersoul 01 Dec 2009

QUOTE (thelordofthelinks @ Dec 1 2009, 08:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วคิดจะซื้อของโดยไม่ดูของจริงก่อนหรือไง จะซื้อของโดยดูจากรีวิวเอาหรอครับ?
หวังดีนะครับที่บอกให้ไปหาดูด้วยตัวเองก่อนตัดสินใจ ผิดพลาดอะไรของมันราคาค่อนข้างแพงนะ

ให้ผมเสียค่าน้ำมันไปกลับสี่พันอะนะ บร๊ะเจ้า คุ้มมั้ยนี่ yoyo_33.gif

Jokuto's Photo Jokuto 01 Dec 2009

แอบถามโพสนึงได้มั้ยอ่า ไม่ถึงกับต้องตั้งกระทู้แค่อยากรู้นิดอะครับ

คุณ tekkenman ไม่ต้องถามก็รุว่าเล่นเทคเคน 6 แน่นอน

คือจะถามว่าถ้าซื้อ มาเพื่อเล่นเทคเคนอ่ะครับ

b650 มัน input lag มากมั้ยครับ

แล้วปรับ เป็น game mode มันยังกด JF ติดมั้ยครับ

ปล.ขอโทดคุณ จขกท นะครับ ที่มาแอบถามแบบนี้

..HnOnG..'s Photo ..HnOnG.. 02 Dec 2009

ผมใช้ LH70 อยู่..ชอบมากๆภูมิใจด้วย..แค่ดู DVD ก็ชัดแล้น..B650 จะเมพกว่าก็ช่างเหอะไม่ใส่ใจ..เพราะเลือกอันนี้มาแล้น..55+
ปล.ยังไม่เคยเอาหนังบลูเรย์มาดูเลยผม..ไม่มีแผ่น..มันจะชัดขนาดไหนกันนะ.. yoyo_48.gif

ponpong's Photo ponpong 02 Dec 2009

ดูแล้วผมว่า Crystal panel ของ Samsung เค้าดีจริงๆครับ

แต่ถ้าเทียบ 2 รุ่นนี้ ยังไงผมก็เชียร์ไปเล่น 37" เลยดีกว่าครับคุ้มกว่าเยอะ

watjung's Photo watjung 02 Dec 2009

QUOTE (Jokuto @ Dec 1 2009, 10:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แอบถามโพสนึงได้มั้ยอ่า ไม่ถึงกับต้องตั้งกระทู้แค่อยากรู้นิดอะครับ

คุณ tekkenman ไม่ต้องถามก็รุว่าเล่นเทคเคน 6 แน่นอน

คือจะถามว่าถ้าซื้อ มาเพื่อเล่นเทคเคนอ่ะครับ

b650 มัน input lag มากมั้ยครับ

แล้วปรับ เป็น game mode มันยังกด JF ติดมั้ยครับ

ปล.ขอโทดคุณ จขกท นะครับ ที่มาแอบถามแบบนี้

ขออนุญาต ตอบแทนนะครับ

ส่วนตัวผมใช้ B750 ซึ่งมี Input lag มากกว่า B650 พอสมควร แต่ก็ไม่มีปัญหาเวลาเล่นเกมถึงแม้จะปิด game mode ไว้ แค่จะรู้สึกได้ว่าหน่วงนิดๆ เพราะผมชอบเปิด 240hz ไว้เวลาเล่นเกม
แต่สำหรับเกมต่อสู้ ยกตัวอย่างเช่น Tekken Series ซึ่งผมไม่เล่น gamemode ก็น่าจะตัดปัญหาไปได้ค่อนข้างแน่นอน แต่ถ้าต้องการเอาชัวร์ๆหน่อยเราก็สามารถเปลี่ยน
ชื่อ Source ที่ส่งสัญญาณมาให้เป็น DVI/PC แทน ทีวีจะตัดการประมวลปรับปรุงภาพลงไปต่ำกว่าในแบบ gamemode ซึ่งจะทำให้ ค่า input lag ต่ำลงสุดๆจนไม่รู้สึกแล้วครับ

MoDiFy's Photo MoDiFy 02 Dec 2009

QUOTE (tekkenman @ Nov 30 2009, 08:38 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เฟิร์มแวร์ บี 650 กดโหลดได้เลย เป็นของรุ่น 32 - 46 นิ้วนะครับ อัพเดตเมื่อวันที่ 13 เดือน 11 ปี 2009 yoyo_52.gif

ส่วนดู ยูบีซี แล้วภาพมืด ลอง ๆ เปลี่ยนสายเอวีดูก่อนก็ได้นะครับ สายพวกนี้มีผลมากเลยทีเดียว yoyo_11.gif

อัพไงเนี้ยพี่ --*
หรือว่าต้องใช้ Trump drive เท่านั้น?
ใช้ exHDD ไม่ได้เหรอครับ

gamersoul's Photo gamersoul 02 Dec 2009

ของมาถึงแล้วครับ 40B650 ภาพสวยมั่ก
กระจกไม่สะท้อนอย่างที่คิด
แต่ผมลองเอามาดูหนัง mkv ผ่านแลน ทำไมมันเปิดซับไม่ได้ง่ะ
หรือมันอ่านได้เฉพาะซับแบบ .srt อะ
แล้วก็ใครมีวิธีเซ็ตภาพแบบเจ๋ง ๆ แชร์บ้างนะครับบ yoyo_04.gif

MoDiFy's Photo MoDiFy 02 Dec 2009

QUOTE (gamersoul @ Dec 2 2009, 09:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ของมาถึงแล้วครับ 40B650 ภาพสวยมั่ก
กระจกไม่สะท้อนอย่างที่คิด
แต่ผมลองเอามาดูหนัง mkv ผ่านแลน ทำไมมันเปิดซับไม่ได้ง่ะ
หรือมันอ่านได้เฉพาะซับแบบ .srt อะ
แล้วก็ใครมีวิธีเซ็ตภาพแบบเจ๋ง ๆ แชร์บ้างนะครับบ yoyo_04.gif

มันไม่โชว์ซับอยู่แล้วครับ
ถึงโชว์ก็อ่านไทยไม่ได้ - -*

ผมเลยเลิกสนใจไปละช่อง USB

เอาไว้เปิดดูคอนอ่ะพอได้

gamersoul's Photo gamersoul 02 Dec 2009

มันดูซับไทยได้นะครับแต่เป็นแบบ .srt อะ
ผมลองดูผ่านแลนละ ใช้ได้ อาจต้องอัพเฟิมแวร์ก่อน แต่เครื่องผมมันมาเป็น 2004 มาเลย
ผมมาอัพอีกทีเป็น 2005 แค่นั้นแหละ

ตอนนี้เท่าที่ลองเล่น ๆ ดู มันเปิดดูได้อย่างเดียว จะ forward reward หรือ seek ไม่ได้เลย
ซับ .idx .sub ก็ไม่เวิร์ค สรุปแล้วเอาไว้ดูหนังพากย์ไทยได้อย่างเดียว
เพราะซับแบบ srt มันหายากเหลือเกิน
Edited by gamersoul, 02 December 2009 - 10:27 PM.

Burm's Photo Burm 03 Dec 2009

ดีใจด้วยกับทีวีใหม่ครับ
ผมก็ยังไม่ได้ฤกษ์ซื้อซะที เซ็ง (มีอย่างอื่นให้ซื้อแทน)

B650 ถ้า setup ปกติ มันจะมีปัญหา greyscale โดด (เพื่อให้เห็น detail ที่มืดเยอะๆ แต่จริงๆ แล้วภาพมันจะออกมาผิดธรรมชาติ)
ทำให้ตอนแรกผมไม่มอง LCD ของ SS เลย (เป็นหมดทั้งตัวเล็กตัวใหญ่ แต่ LED ไม่เป็น)
เลยเกือบจะตัดสินใจถอย LED แล้ว แต่มาเจอทีหลังว่า "มันปรับได้"

วิธีคือ set Gamma เป้น 0 (มัน default มาเป็น 2)
ก็จะสามารถแก้ไขได้ครับ

ส่วน setting อื่นๆ ลองไปดูที่นี่ มีหลายสูตรเหมือนกัน ลองดูเป็น guide เอา
http://www.avsforum.com/avs-vb/showthread....650+calibration

tekkenman's Photo tekkenman 04 Dec 2009

QUOTE (Jokuto @ Dec 1 2009, 10:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ผมปิดโหมดเกมนะครับไม่ได้เปิดไว้ ก็กดท่าได้ปรกติไม่มีอะไรติดขัด แล้วก็โจมตีได้ดีนะครับ yoyo_48.gif