`

Jump to content

นั่งหาราคาจอ LED ไปเจอ Optoma HD20 เข้า

41 replies to this topic

#1 Thosapol_TH

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 27 November 2009 - 01:39 PM

เห็นมีคนนำเข้ามาขาย ราคาใช้ได้เลยครับ 1080P ระดับภาพ 120 นิ้วขึ้น

มีใครใช้อยู่บ้าง เห็นเขาเทสกับหนังมันสุดยอด อยากรู้หากนำมาเล่นเกมมันจะยังคงความสุดยอดอยู่หรือเปล่า

โอยอยากได้ซักตัว ครั้นจะรอคุณ lek คงอีกนานแน่เลย yoyo_48.gif

ผลการเทสครับ

ส่วนนี่ที่ขายครับ

#2 gimmig

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 27 November 2009 - 01:48 PM

ถ้าห้องพร้อม และ เงินในกระเป๋าพร้อม ก็เล่นได้เลยครับ
รับรองว่า ได้อรรถรส ในการดูหนัง เล่นเกมส์ ขึ้นอีก เยอะมากๆ
แล้ว จะติดใจ กับจอใหญ่ครับ

แต่ต้องเตรียมเงิน ไว้ค่าหลอดด้วยนะครับ ถ้าคิดเอามาเล่นเกมส์ด้วย อายุหลอดก็ หมดเร็วตามไปด้วย
แต่ projector รุ่นใหม่เดี๋ยวนี้ อายุหลอด ก็เพิ่มขึ้น เป็น 5000 ชม. ก็ดูได้นานขึ้นไปอีกครับ
ของผม เน้นดูหนังอย่างเดียว นอกจาก เพื่อนมาบ้าน จะเปิด บอล คู่บิ๊กแมตซ์ หรือ เล่นวินนิ่งกัน เท่านั้นครับ

ซื้อเลยครับ ยิ่งใหญ่ยิ่งมันส์

#3 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 27 November 2009 - 01:56 PM

ส่วนตัว ผมว่าเรื่องความสะดวกมันเทียบกับ TV ไม่ได้น่ะครับ
แต่ว่าประสพการณ์ที่ได้รับ มันสุดยอดแน่นอน ทั้งดูหนัง และ เล่นเกม
ถ้าเป็นไปได้ ก็อยากให้มีทีวีธรรมดาเครื่องนึง ไว้ใช้ทั่วไป
ส่วน projector ไว้ดูหนัง หรือเล่นเกม ในเวลาที่เฉพาะ (เช่นกลางคืน) มากกว่า

#4 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 27 November 2009 - 02:19 PM

ไม่เห็นยาก
ก็ซัด 32b650 มาไว้เล่นเเกม
optoma hd 20 ไว้ดูหนัง
ซื้อ 2 จอไปเลยครับ ง่ายดี
รวมๆ 6 หมื่นหน่อยๆ

plasma ดูหนัง 50 นิ้วดีๆ ก็ 4 ปลายแล้วจ้า

#5 gimmig

Posted 27 November 2009 - 02:48 PM

QUOTE (Burm @ Nov 27 2009, 01:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ส่วนตัว ผมว่าเรื่องความสะดวกมันเทียบกับ TV ไม่ได้น่ะครับ
แต่ว่าประสพการณ์ที่ได้รับ มันสุดยอดแน่นอน ทั้งดูหนัง และ เล่นเกม
ถ้าเป็นไปได้ ก็อยากให้มีทีวีธรรมดาเครื่องนึง ไว้ใช้ทั่วไป
ส่วน projector ไว้ดูหนัง หรือเล่นเกม ในเวลาที่เฉพาะ (เช่นกลางคืน) มากกว่า

เห็นด้วยครับ เรื่องความสะดวกสบาย การควบคุมแสง ของห้อง ความกังวลเรื่อง ชม. หลอดภาพ
ผมเลยต้องมี plasma อีกเครื่อง วางใกล้กัน เอาไว้ ดู TV เล่นเกมส์ ต่างหาก

เล่นprojector 1080 อย่าลืมเผื่องบ เรื่องจอ ด้วยครับ ถ้าเอาแบบดีๆ หน่อย ราคาก็เอาเรื่องเหมือนกัน
แต่ถ้าไม่ซีเรียส ดูได้ ผมว่า ไม่เกิน หมื่น ก็ ok แล้ว

#6 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 27 November 2009 - 04:32 PM

ส่วนตัวใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกัน HD20 เป็นห้อง DIY ของผมเอง ตัวนี้ผมสั่งกับตานิค พ่อค้าในบอร์ด DGO เราเนี่ยแหละนำเข้าของจาก USA ได้มาประมาณ 40,000 บาท มีทอนครับ

ส่วนจอรับภาพผมใช้ Dalite รุ่น High Contrast ขาวด้าน ราคา 12,000 บาท (พร้อมติดตั้ง) จากบริษัท Maxnet

ผมเน้นดูหนัง ดูคอนเสิร์ต ครับ ได้อารมณ์ร่วมในการชมมากกว่า ทีวีจอแบน 50" หรือ 60" มากเลยครับ แต่ภาพที่ได้จะประมาณว่าเราเข้าโรงหนัง Digital นะครับ ความสว่างและความคม จะไม่เท่ากับ พวกทีวี LCD, LED, Plasma รุ่นเทพๆ ได้ (แน่นอนล่ะ ราคาอันหลังมันแพงกว่าเยอะนิ แต่จอเล็กกว่าเยอะ หุๆ)

ส่วนการเล่นเกม ผมใช้จอ FullHD Plasma 50" จะเหมาะสมกว่าครับ เพราะเวลาผมเล่นเกม จะใช้เวลานาน 3-4 ชั่วโมงขึ้นไป / วัน คงจะไม่เหมาะกับการใช้ Projector เพราะอายุของหลอดภาพจะมีแค่ 3000 ชั่วโมงโดยเฉลี่ยเท่านั้นครับ นานๆ เล่นกับเกมได้ แต่บ่อยๆ คงไม่เหมาะแน่ครับ

สรุป : ดูหนัง ดูคอนเสิร์ต ต้องยกให้ FullHD Projector มันสุดยอดจริงๆ แต่เล่นเกม ต้องยกให้ ทีวีจอแบน Plasma, LED หรือ LCD จะดีกว่าครับ

#7 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 27 November 2009 - 04:55 PM

QUOTE (classic @ Nov 27 2009, 04:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ส่วนตัวใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกัน HD20 เป็นห้อง DIY ของผมเอง ตัวนี้ผมสั่งกับตานิค พ่อค้าในบอร์ด DGO เราเนี่ยแหละนำเข้าของจาก USA ได้มาประมาณ 40,000 บาท มีทอนครับ

ส่วนจอรับภาพผมใช้ Dalite รุ่น High Contrast ขาวด้าน ราคา 12,000 บาท (พร้อมติดตั้ง) จากบริษัท Maxnet

ผมเน้นดูหนัง ดูคอนเสิร์ต ครับ ได้อารมณ์ร่วมในการชมมากกว่า ทีวีจอแบน 50" หรือ 60" มากเลยครับ แต่ภาพที่ได้จะประมาณว่าเราเข้าโรงหนัง Digital นะครับ ความสว่างและความคม จะไม่เท่ากับ พวกทีวี LCD, LED, Plasma รุ่นเทพๆ ได้ (แน่นอนล่ะ ราคาอันหลังมันแพงกว่าเยอะนิ แต่จอเล็กกว่าเยอะ หุๆ)

ส่วนการเล่นเกม ผมใช้จอ FullHD Plasma 50" จะเหมาะสมกว่าครับ เพราะเวลาผมเล่นเกม จะใช้เวลานาน 3-4 ชั่วโมงขึ้นไป / วัน คงจะไม่เหมาะกับการใช้ Projector เพราะอายุของหลอดภาพจะมีแค่ 3000 ชั่วโมงโดยเฉลี่ยเท่านั้นครับ นานๆ เล่นกับเกมได้ แต่บ่อยๆ คงไม่เหมาะแน่ครับ

สรุป : ดูหนัง ดูคอนเสิร์ต ต้องยกให้ FullHD Projector มันสุดยอดจริงๆ แต่เล่นเกม ต้องยกให้ ทีวีจอแบน Plasma, LED หรือ LCD จะดีกว่าครับ

ได้ฟังจากผู้ใช้งานจริงแบบนี้ ค่อยดีหน่อย คงตัดสินใจได้ครับว่าจะออกแนวไหน ขอไปปรึกษาคนที่บ้านก่อนครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ โดยเฉพาะคุณ classic ครับ

#8 jackooo

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 27 November 2009 - 07:08 PM

อยากจะพูดเรื่องความคมของภาพเทียบกับจออื่นหน่อยนะครับ

คือในตัว projector มันจะมี scaler ในตัว ภาพจะดูเนียนกว่าปรกติ

อีกอย่างความละเอียดมันมากยิ่งเนียนไปใหญ่

#9 gimmig

Posted 27 November 2009 - 07:50 PM

QUOTE (classic @ Nov 27 2009, 04:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ได้มาราคาน่าสนมากๆ
กำลังเล็ง mitsu 3800 อยู่ ชักลังเลซะแล้ว

#10 tekkenman

เซียนเกม

Posted 27 November 2009 - 08:14 PM

โอ้ววววว ภาพมันช่างยอดเยี่ยมจริง ๆ yoyo_33.gif

#11 GUEST_1

(*^@^*)......ⓛⓞⓥⓔ

Posted 27 November 2009 - 08:19 PM

ได้อรรถรสในการดูหนังมากๆ อยากได้ อยากได้ yoyo_02.gif

#12 KaNom

เซียนเกม

Posted 27 November 2009 - 10:32 PM

ค่าบำรุงรักษามันแพงนะผมว่า

#13 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 27 November 2009 - 11:28 PM

QUOTE (jackooo @ Nov 27 2009, 07:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากจะพูดเรื่องความคมของภาพเทียบกับจออื่นหน่อยนะครับ

คือในตัว projector มันจะมี scaler ในตัว ภาพจะดูเนียนกว่าปรกติ

อีกอย่างความละเอียดมันมากยิ่งเนียนไปใหญ่

จอแบบดิจิตอลทุกตัวมี scaler หมดแหละครับ
ดี หรือ แย่ ก็ต่างกันไป แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ

กลับกัน โดยมาก scaler ใน projector มักจะไม่ได้หรูหราอะไรมากมาย
ยกเว้นพวกแพงๆ ก็จะยัด chip แรงๆ ไปเลย อย่าง Dragonfly อะไรพวกเนี้ย

ส่วนภาพที่ว่าเนียนๆ ส่วนนึงเพราะว่า projector มันซ้อนสามสีได้สนิทครับ
ต่างกับ lcd-plasma เพราะมันเอาจุดสามสีมาเรียงกัน แทนที่จะซ้อนกันจริงๆ แบบ projector

แต่แนะนำว่าเวลาดู projector ควรจะดูกับ hidef ไม่ว่าจะ blu-ray หรือ mkv
เพราะถ้าดู dvd แรกๆ มันก็จะรู้สึกดี ดูไปนานๆ จะรู้ว่ามันไม่ค่อยชัด

Edited by Burm, 27 November 2009 - 11:30 PM.

#14 tekkenman

เซียนเกม

Posted 28 November 2009 - 10:36 AM

ปู่ผมยอดเยี่ยมเสมอ

#15 morigan

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 30 November 2009 - 10:44 AM

ขอภาพ set up แบบไม่ปิดไฟได้ไหมครับ อยากรู้ว่าวางจอยังไง เพราะตอนนี้ห้องเล่นเกมส์ผมเต็ม แล้ว ทำได้เต็มที่ก็ต้องติดจอแบบม้วนลงมาครับ

อยากรู้ความเป็นไปได้

#16 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 30 November 2009 - 01:06 PM

QUOTE (KaNom @ Nov 27 2009, 10:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ค่าบำรุงรักษามันแพงนะผมว่า

อย่างที่เพื่อน ๆ บอกล่ะครับ คงต้องเอาไว้ดูหนังครับ กับเล่นเกมบ้างบางครั้ง หากคิดจะเอามาเล่นเกมอย่างเดียวคงไม่ไหว

หากคิดเป็นค่าหลอดซื้อมาราคาก็คงไม่เกิน 12,000.- บาท ใช้ได้นาน 3,000 ชั่วโมง ลองหารดูก็ตก ชั่วโมงล่ะ 4 บาท

ดูหนังไปเรื่องหนึ่งก็ประมาณ 10 บาท สำหรับค่าหลอด หากเล่นเกมวันล่ะ 10 ชั่วโมง ก็ตกวันละ 40 บาท

หากคิดแบบนี้มันไม่แพงนะครับ คุ้มกว่าไปดูหนังข้างนอกอีก เรื่องหนึ่ง ๆ ก็ 100-120 บาทล่ะ

เพียงแต่ว่าถึงเวลาต้องซื้อเนี่ย 12,000.- บาท ก็เอาเรื่องเหมือนกันนะ yoyo_33.gif

#17 tekkenman

เซียนเกม

Posted 30 November 2009 - 01:11 PM

QUOTE (XBOX386 @ Nov 30 2009, 01:06 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่างที่เพื่อน ๆ บอกล่ะครับ คงต้องเอาไว้ดูหนังครับ กับเล่นเกมบ้างบางครั้ง หากคิดจะเอามาเล่นเกมอย่างเดียวคงไม่ไหว

หากคิดเป็นค่าหลอดซื้อมาราคาก็คงไม่เกิน 12,000.- บาท ใช้ได้นาน 3,000 ชั่วโมง ลองหารดูก็ตก ชั่วโมงล่ะ 4 บาท

ดูหนังไปเรื่องหนึ่งก็ประมาณ 10 บาท สำหรับค่าหลอด หากเล่นเกมวันล่ะ 10 ชั่วโมง ก็ตกวันละ 40 บาท

หากคิดแบบนี้มันไม่แพงนะครับ คุ้มกว่าไปดูหนังข้างนอกอีก เรื่องหนึ่ง ๆ ก็ 100-120 บาทล่ะ

เพียงแต่ว่าถึงเวลาต้องซื้อเนี่ย 12,000.- บาท ก็เอาเรื่องเหมือนกันนะ yoyo_33.gif

ค่าไฟ ค่าสถานที่ อีกล่ะงับ ......

หยอกเล่นนะงับ yoyo_11.gif

#18 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 30 November 2009 - 02:00 PM

QUOTE (morigan @ Nov 30 2009, 10:44 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอภาพ set up แบบไม่ปิดไฟได้ไหมครับ อยากรู้ว่าวางจอยังไง เพราะตอนนี้ห้องเล่นเกมส์ผมเต็ม แล้ว ทำได้เต็มที่ก็ต้องติดจอแบบม้วนลงมาครับ

อยากรู้ความเป็นไปได้

ผมก็ใช้จอม้วนครับ
ยังไงก็ต้องมีม่านปิดครับ ถ้าจะดูกลางวัน
ไม่ถึงกับว่าต้องมืดสนิทจนมองไม่เห็น
แต่มืดหน่อยมันก็จะดีครับ

#19 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 30 November 2009 - 02:13 PM

QUOTE (tekkenman @ Nov 30 2009, 01:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ค่าไฟ ค่าสถานที่ อีกล่ะงับ ......

หยอกเล่นนะงับ yoyo_11.gif

พูดถึงค่าไฟ หากเทียบกับ LED 46 นี่ ตัวไหนมันจะกินไฟมากกว่ากันครับ yoyo_48.gif

#20 tekkenman

เซียนเกม

Posted 30 November 2009 - 05:13 PM

QUOTE (XBOX386 @ Nov 30 2009, 02:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พูดถึงค่าไฟ หากเทียบกับ LED 46 นี่ ตัวไหนมันจะกินไฟมากกว่ากันครับ yoyo_48.gif

แอลอีดี ขนาด 55 นิ้ว ( เอจแอลอีดี ) .... กินไฟน้อยกว่า 32 นิ้วแอลซีดีปรกติอยู่หน่อย ( กินสูงสุดไม่เกิน 120 วัตต์ปรกติราว ๆ 80 - 90 วัตต์ ) คาดว่าโปรเจคเตอร์น่าจะกินไฟหนักกว่าครับ yoyo_52.gif