`

Jump to content

Setting PS3 NAT type 1

37 replies to this topic

#1 chatthom

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 24 November 2009 - 02:39 PM

พอดีเห็นคนเคยถามว่าset Ps3 ให้ได้ Type 1 ทำยังไง พอดีผม Set แบบนี้อยู่(ผมอาจจะอธิบายไม่ดี ถ้าใครจะเสริม ก็ได้เลยนะครับ) ถ้ามืใครอธิบายไปแล้วหรือซ้ำก็ขออภัยด้วยนะครับ
ซึ่งตรงนี้ผมขอแบ่งเป็นส่วน ของอธิบาย กับ การset ซึ่งใครขี้เกียจอ่าน อยากทำเลยก็ข้ามไปในส่วน "การset" ได้เลยนะครับ

เริ่มเลยแล้วกันครับ(เน้นเนื้อๆเลยแล้วกันนะครับ)

ความหมายของ NAT แต่ละ type ของ PS3
NAT1 stands for the type of connection you have. NAT 1 means you have a free, unrestricted connection. (NO FIREWALL)
NAT2 is a connected, "secure" connection, there may be some breaks
NAT3 is a rocky connection, you may not get a solid connection(This is bad and can result in loss of voice communication, bad download speeds, laggy online gameplay, etc.)

สรุป
- Type 1 พูดง่ายเลยคือ ให้ PS3 จัดการการเชื่อมต่อ internet ทั้งหมด (ตรงนี้ที่เพื่อนอยากได้กัน ซึ่ง ผ่านเข้า port โดยตรง เราไม่ต้องมานั่ง forward port อะไรเลย ไม่มี firewall )
- Type 2 Router modem ของเราเป็นตัวจัดการ (ซึ่งจริงๆแล้วในความคิดผมถ้า set config router กับ forward port ดีๆก็ไม่น่าจะต่างจาก Type 1 มากนัก )
- Type 3 ไม่ต้องพูดถึงครับ แย่สุด
- จาก 3 Type เอาง่ายๆ 2 ดีใกล้เคียงกัน 1 (แต่ Type 2 ต้องอาศัยการ setตามข้างต้น ถึงจะดี ) 3 แย่สุด

Router
adsl router modem ของเรา จริงๆมันมีการทำงานได้ทั้งแบบ Router และแบบ Bridge

*Bridge mode ต้องทำการเชื่อมต่อผ่าน PPPOE (ไม่ขออธิบาย PPPOE ครับ) โดยต้องใส่ยูสเซอร์เนมและพาสเวิร์ดที่คอนแนคชั่นนี้เพื่อที่จะเชื่อมต่อเข้าอินเตอร์
เนต จะคล้าย ๆ กับการเชื่อมต่อแบบ โมเด็ม 56k เมื่อเน็ตตัดก็ต้องกดเชื่อมต่อที่คอมพิวเตอร์ใหม่อีกครั้ง
*Router mode ตัว Router จะเป็นตัวเชื่อมต่ออินเตอร์เนตให้ ในส่วนของยูสเซอร์เนมและพาสเวิร์ดจะต้องคอนฟิค ที่ตัว Router ซึ่ง Router จะทำการเชื่อมต่อให้โดยอัตโมัติถึงแม้เน็ตจะหลุดหรือตัดก็จะทำการเชื่อมต่อให้เองโดย
ที่คอมพิวเตอร์ที่ต่อเข้า Router ใช้งานอินเตอร์เน็ตใด้ในทันที่หลังจากที่ Router ทำการเชื่อมต่อให้แล้ว

----------------------------------------------------------------------------
งั้นมาเข้าเรื่องกันเลย เอาง่ายๆถ้าใครอยาก set Nat PS3 เป็น type1 ต้องทำให้ Adsl router ที่ได้มาจาก isp หรือ ซื้อมา เป็น Bridge mode ก่อน
----------------------------------------------------------------------------
การSet
1. Check IP config โดยไปที่ Start menu พิมพ์ cmd เพื่อรัน dos จากนั้น พิมพ์ ipconfig ที่ dos แล้วดูตรง IP ที่ผมวงไว้น่ะครับ ตรง default gateway ซึ่ง modem แต่ละยี่ห้อจะไม่เหมือนกันครับ แต่ส่วนใหญ่จะเป็น 192.168.0.1 , 192.168.1.1 (comtrend) ไม่ก็ 192.168.2.1 (smc)

2. ให้เข้าไปใน config router ให้พิมพ์ ip ที่ได้ Browser

3. ในการเข้าไป set config ของ router ซึ่งแต่ละยี่ห้อจะมีรูปแบบต่างกัน แต่ให้เพื่อนลองสังเกตแล้วกันครับ พอดีผมใช้ modem 2 ตัว ยี่ห้อ comtrend กับ SMC ขออ้างอิง SMC แล้วก็ใช้ maxnet นะครับ ส่วนถ้าใครใช้ยี่ห้อใหนก็ลองดูนะครับพวกที่ setup wizard , setting หรือ Advance setting อะไรพวกนี้แหละครับ next ไปเรื่อยๆ จะมีให้เลือก mode ให้ติก Bridging หรือ Bridge อะไรประมาณนี้แหละครับ

IP management หรือ IP default gateway ตรงนี้ก็ใช้ ip จาก dos ที่เราได้มาครับ
ค่า vpi/vci แต่ละ isp ก็ตาม link ครับ http://www.adslthailand.com/Tutorial/parameter.htm

ที่นี้ก็มาที่ เครื่อง PS3 เนื่องจากกล้องผม หลานยืมไป จะถ่ายจากกล้องมือถือก็ยังไงอยู่ เลยขออนุญาติอ้างอิงรูป PS3 แล้วกันนะครับ ไม่แตกต่างกันครับ
ก็คือ ตอน set "Internet Connection Settings" ให้เรา next ไปเรื่อยๆ ตาม http://manuals.playstation.net/document/en...ectadvance.html
จนถึง

ให้เราเลือก PPPoE ครับ ตรงนี้ให้เราใส่ Username กับ Password ของ ISP ของเรา ซึ่งของผมใช้ maxnet
จากนั้น--> DNS = Auto ---> MTU = Auto ---> Proxy = Do not use --> UPnP = enable แล้วลอง Test ครับ จะได้ NAT type 1 ที่ต้องการครับ

(เด๊ยวไว้เอากล้องมาจะถ่ายแบบละเอียดให้ครับ แต่คิดว่าส่วนของการ seting PS3 ทุกคนน่าจะทำครับ )
****อันนี้สำคัญครับ สำหรับใครที่พ่วง pc หรือ xbox360 ด้วย ต้องมา set PPPoE ของPC กับ xbox360 ด้วยนะครับ
clip การ set PPPoE บน PC นะครับ http://www.metacafe.com/watch/744497/how_t...net_connection/
ก็หวังว่าทุกคนที่อยากทำ type 1 น่าจะทำกันได้ครับ แล้วก็สามารถเอาไป set xbox360 ได้ด้วยนะครับ
ปล. ที่ผมลองดู ความแตกต่างจาก type 1 กับ type 2 กับการเล่น online เกม CoD:MW2 type 1 ไม่ค่อยเจอการ renew host ครับ (เล่น 2 วัน เจอ rehost 3 ครั้งเอง) type 2 (เล่น 1วัน ปาไป 6-7 ครั้ง ) แต่ที่แน่ๆ delay เหมือนกันไม่ว่าจะ type 1 ,2 แล้วก็ขีดเดียวแดงเหมือนเดิม 5-6 เกมเจอเขียวครั้งนึง เหอ เหอ yoyo_63.gif

#2 visaisak

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 24 November 2009 - 02:56 PM

เยี่ยมครับ ขอบคุณมาก ๆ

#3 auhibs

อิอิ

• High Royal Executive Members

Posted 24 November 2009 - 03:15 PM

เท่าที่ผมเคยได้ยินคือ

type1 ใช้โมเดม
type2 ใช้ราวเตอร์
type3 ใช้ราวเตอร์แต่จะปิดกั้น พวกการเชื่อมต่อ

ส่วนเรื่องการre host นี่ไม่ไ้ดขึ้นอยุ่กับความแรงของเนทหรอครับ

ยกตัวอย่าง มีคนไทย9คน ไปjoin ห้องฝรั่ง ที่อยู่กัน3คน

พอเริ่มเกมส์ 9คนไทยแดงหมด มันจะ rehost ครับ ให้ทางฝั่งเราเป็นhost เพราะแดงเยอะมาก มันจะรีมาทางฝั่งมากกว่า

รอผู้รู้มาตอบละกัน

ผมไม่คอนเฟิร์มนะครับ ก็อ่านๆมาอีกที

แต่เรื่อง rehost นี่ลองแล้วครับ เป็นแบบนั้นจริงๆ

ขอบคุณสำหรับวิธีทำครับ เพราะหลายๆคนอยากทำ มีกระทุ้ถามเรื่องนี้ตลอด ทุกเดือน

Edited by auhibs, 24 November 2009 - 03:19 PM.

#4 slowbeat

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 24 November 2009 - 03:21 PM

เดี้ยวกลับไปลองดู ว่าแต่ถ้าไม่ config bridge mode ที่ router ได้ไหมครับ ไปทำที่ ps3 อย่างเดียวเลย?

#5 Interpreter

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 24 November 2009 - 03:36 PM

แล้ว 3 อย่างนี้มันต่างกันยังไงครับ ? เพราะผมไม่ต้องทำแบบ Type 1 ก็เล่นได้ปกตินี่เลยอยากรู้ว่ามันต่างกันยังไง

#6 182

Posted 24 November 2009 - 03:38 PM

ทำเป็น bridge โหมด
แล้วการทำงานต่อเน็ต ความเร็ว คอมยังใช้ได้เหมือนเดิมหรือป่าวครับ

#7 chatthom

Posted 24 November 2009 - 03:40 PM

QUOTE (auhibs @ Nov 24 2009, 03:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เท่าที่ผมเคยได้ยินคือ

type1 ใช้โมเดม
type2 ใช้ราวเตอร์
type3 ใช้ราวเตอร์แต่จะปิดกั้น พวกการเชื่อมต่อ

ใช่ครับ แต่ส่วนนึง ที่หาข้อมูลมา คือ type 1 สัญญาณต่างๆจะเข้า PS3 เพื่อจัดการโดยตรง ซึ่ง modem ทำหน้าที่ส่งสัญญาณ adsl (Bridge) ให้โดยตรง นั่นคือไม่จำเป็นต้อง forward port เพื่อเปิด port ของ ps3 เลย , ไม่ผ่าน firewall ของ router

ส่วน type 2 สัญญาณต่างๆจะถูก config หรือ filter จาก router ก่อนส่งเข้า PS3 ซึ่งในส่วนนี้ จำเป็นต้อง forward port เพื่อเปิด port ของ ps3 ครับ (Nat Open)

ส่วน type 3 ส่วนใหญ่จะเกิดขึ้น เมื่อเรา ไม่ forward port ถามว่า PS3 สามารถใช้ internet ได้มั้ย .. ได้ครับ เพียงแต่การเข้าถึง port ของ network อาจจะไม่สมบูรณ์ มันถึงแจ้งว่า When the NAT type is type 3, chat or the communication features of games may be restricted. For more information, refer to the online instruction manual ไงครับ

แล้วที่บอกว่า renew host มันเกี่ยวกับความแรงของ internet อย่างเดียวไม่ใช่เหรอ อันนี้ ก็ส่วนนึงครับ เพราะลองถ้าเรา forward port ไม่ครบ 80, 443, 5223 , 5223, 3478, 3479, 3658 (จริงผมมีเคยอ่านเจอ ความหมายของแต่ละ port ว่าใช้ทำอะไรบ้าง เดี่ยวเจอแล้วจะเอามาลงให้ครับ) อันนี้ผมเคย ตั้งแต่ killzone2 แล้วครับ เห็นความแตกต่างเลย แล้ว COD ที่ผมลองมันก็ได้อย่างที่บอกครับ แต่ที่แน่นอนคือ type 1 สัญญาณ adsl เข้ามาที่ PS3 ง่ายสุด แล้วก็สมบูรณ์สุด ยังไงก็ลองหาข้อมูลดูก็ได้ครับ เพราะผมก็ค้นมาจาก google นี่แหละครับ ก็ลองทดสอบดูแล้วกันนะครับ อาจจะเจอปัจจัยอื่นที่ส่งผลก็ได้ครับ yoyo_11.gif

QUOTE (182 @ Nov 24 2009, 03:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทำเป็น bridge โหมด
แล้วการทำงานต่อเน็ต ความเร็ว คอมยังใช้ได้เหมือนเดิมหรือป่าวครับ

ปกติครับ

#8 chatthom

Posted 24 November 2009 - 03:44 PM

QUOTE (Interpreter @ Nov 24 2009, 03:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้ว 3 อย่างนี้มันต่างกันยังไงครับ ? เพราะผมไม่ต้องทำแบบ Type 1 ก็เล่นได้ปกตินี่เลยอยากรู้ว่ามันต่างกันยังไง

อันนี้ก้แล้วแต่ครับ ถามว่าจำเป้นต้องทำมั้ย ไม่จำเป็นครับ ถามว่าต่างกันมั้ย ต้องลองทดสอบดูครับ แต่ที่แน่ๆ type 1 กับ type 2(config router ดีๆ ) ไม่ต่างกันครับ yoyo_52.gif

#9 auhibs

อิอิ

• High Royal Executive Members

Posted 24 November 2009 - 03:44 PM

QUOTE (chatthom @ Nov 24 2009, 03:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช่ครับ แต่ส่วนนึง ที่หาข้อมูลมา คือ type 1 สัญญาณต่างๆจะเข้า PS3 เพื่อจัดการโดยตรง ซึ่ง modem ทำหน้าที่ส่งสัญญาณ adsl (Bridge) ให้โดยตรง นั่นคือไม่จำเป็นต้อง forward port เพื่อเปิด port ของ ps3 เลย , ไม่ผ่าน firewall ของ router

ส่วน type 2 สัญญาณต่างๆจะถูก config หรือ filter จาก router ก่อนส่งเข้า PS3 ซึ่งในส่วนนี้ จำเป็นต้อง forward port เพื่อเปิด port ของ ps3 ครับ (Nat Open)

ส่วน type 3 ส่วนใหญ่จะเกิดขึ้น เมื่อเรา ไม่ forward port ถามว่า PS3 สามารถใช้ internet ได้มั้ย .. ได้ครับ เพียงแต่การเข้าถึง port ของ network อาจจะไม่สมบูรณ์ มันถึงแจ้งว่า When the NAT type is type 3, chat or the communication features of games may be restricted. For more information, refer to the online instruction manual ไงครับ

แล้วที่บอกว่า renew host มันเกี่ยวกับความแรงของ internet อย่างเดียวไม่ใช่เหรอ อันนี้ ก็ส่วนนึงครับ เพราะลองถ้าเรา forward port ไม่ครบ 80, 443, 5223 , 5223, 3478, 3479, 3658 (จริงผมมีเคยอ่านเจอ ความหมายของแต่ละ port ว่าใช้ทำอะไรบ้าง เดี่ยวเจอแล้วจะเอามาลงให้ครับ) อันนี้ผมเคย ตั้งแต่ killzone2 แล้วครับ เห็นความแตกต่างเลย แล้ว COD ที่ผมลองมันก็ได้อย่างที่บอกครับ แต่ที่แน่นอนคือ type 1 สัญญาณ adsl เข้ามาที่ PS3 ง่ายสุด แล้วก็สมบูรณ์สุด ยังไงก็ลองหาข้อมูลดูก็ได้ครับ เพราะผมก็ค้นมาจาก google นี่แหละครับ ก็ลองทดสอบดูแล้วกันนะครับ อาจจะเจอปัจจัยอื่นที่ส่งผลก็ได้ครับ yoyo_11.gif

ปกติครับ

อันนี้ก็เคยอ่านเจอครับ วันนั้นลองถามร้านที่ซื้อโมเดมมา เค้าเซทให้ผมทั้งหมด เค้าอธิบายอะไรผมก็จำไม่ค่อยได้ ผมรุ้แต่ว่า ไม่ชัวร์ ไม่อยากเสี่ยงครับ - -

จริงๆถ้าเกิดวิธีเบื้องต้นไม่ลำบากมาก ก็ทำตามด้านบนแหละครับ หรือ จริงๆแล้ว ถ้าทำ type2ได้ก็โอเคในระดับนึงแล้ว ถ้าไม่อยากเสี่ยง

เพราะบอกได้เลยตอนทำเนี่ย มันก็นึกแต่ว่าจะสำเร็จ แต่ตอนไม่สำเร็จเนีย่สิ มันจะพาลเล่นไม่ได้เอาเลย หงุดหงิด จะเล่นเกมส์ 5555

#10 43211018

ขอบคุณทุกๆข้อมูลมากครับ yoyo_52.gif

#11 eva

ชีวิตคือการเดินทาง

• Interests:PLC

Posted 24 November 2009 - 03:48 PM

ขอบคุณครับ

#12 krt

Posted 24 November 2009 - 03:48 PM

อ่านเจอมาครับ ในบอร์ด cod4 ของฝรั่งนะครับ ไม่ยืนยัน เพราะผมก็ไม่รู้เหมือนกัน yoyo_33.gif

Let me clear this up.

You can play on Nat Type 1 or 2. Nat Type 3 is cutting you off form all connections.

Nat Type 2 is the BEST to have. No restrictions, Nothing.

Nat Type 1 is decent. Minor restrictions.

Lemme find the official definitions: (GENERAL)

* NAT Type 1

You are either NOT behind a router/firewall OR you have already DMZ enabled your PS3. Your PS3 is connected properly and you shouldn't run into any issues.

* NAT Type 2

Your PS3 is connected to a router. Your PS3 is connected properly and you shouldn't run into any issues.

* NAT Type 3

You are behind a router/firewall. While your PS3 may be able to connect to the PSN and perform downloads/updates other functions may not work as intended.

#13 astonman

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 24 November 2009 - 03:50 PM

ข้อเสียของ bridge mode ก็คือ ใช้งานได้แค่ครั้งละ 1 terminal เนี่ยสิครับ ต่อ ps3 กะคอมไว้พร้อมกันไม่ได้

#14 Tonkza

MTFBWY

Posted 24 November 2009 - 04:04 PM

ผมใช้ไทป์2 อยู่ครับ เวิร์คสุดเพราะต้องใช้คอมด้วย

#15 chatthom

Posted 24 November 2009 - 04:42 PM

สรุปนะครับ ก็เป็นทางเลือกแล้วกัน คือถ้าใครอยากลอง type 1 ก็ลองทดสอบดูครับ แล้วถ้าเจอความแตกต่าง (กับการเล่นก็ลองบอกกล่าวกันแล้วกันนะครับ)กับ type2 (NAt open) เพราะผมก็ไม่ได้มาบอกให้ใครต้องใช้ type 1 , type 2 แล้วก็ไม่ได้สรุปว่า type 1 ดีกว่า type2 เพียงแต่นำเสนอวีธีการ set type 1 PS3 เพราะเคยไป Set ให้น้องข้างบ้าน ประกอบกับเคยมีคนถามมาในบอร์ด ก็เผื่อคนที่อยากลองแล้วกันครับ แล้วตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ ซึ่งสำหรับผม ผมทดลองแล้วดีขึ้น ส่วน computer ถ้าจะใช้ ก็ต้องมากำหนด PPPoE ตาม clip ครับ ไม่ใช่ว่าไม่สามารถใช้ internet ได้เลย

การ set router จริงๆมันไม่เสี่ยงอะไรเลยครับ ลองศึกษาดูก็ดีนะครับ อย่าง การหาค่า MTU ที่เหมาะสม , การกำหนด QOS , การ forward port etc. เพราะมันจะทำให้เราได้ประสิทธิภาพสูงสุดจาก internet ของเรา

ถ้าคนที่ดูแล้วว่ายุ่งยากหรือเสี่ยง ก็ข้ามไปเลยแล้วกันครับ 967339c1.gif

#16 Amethyst

• Executive Members

Posted 24 November 2009 - 04:46 PM

มัน set ที่ router ได้ไหมครับว่าจะเอา nat type ไหน ของผมเป็น nat type 3 (โชว์ใน ps3) ก็ว่า online ps3 วินนิ่งไม่ได้ทั้งๆที่เปิด port แล้ว ที่แท้เป็นแบบนี้นิเอง

รบกวนหน่อยนะครับ

#17 winny6969

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 24 November 2009 - 04:47 PM

สนับสนุนกระทู้ดีๆ แบบนี้ครับ ผมคิดนะว่าเราน่าจะให้อะไรตอบแทน บอร์ด DGO บ้างก็ด้วยการนำเสนอบทความดีๆ แบบนี้แหละครับ

ข้อเสียของ Nat Type1 อีกอันคือ มันใช้งาน Media Server ไม่ได้ครับ PS3 มันหาไม่เจอ มีใครเป็นแบบนี้มั้ยเอ่ย แต่พอผมเปลี่ยน Nat Type มันก็หาเจอแฮะ

#18 Tazdy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 24 November 2009 - 04:50 PM

ของผมไม่มี Type Fail ตลอด แต่ก็ยังเล่นได้นะ บางที

#19 krt

Posted 24 November 2009 - 04:57 PM

เมื่อกี้ไปลองมาก็ ok นะ type 1

ดูมันเข้าอะไรต่างๆ ลื่นๆ ดี test speed ใน ps3 ดีขึ้นมานิดนึง

แต่ online สีแดงเหมือนเดิม yoyo_35.gif

#20 chatthom

Posted 24 November 2009 - 04:58 PM

QUOTE (Tazdy` @ Nov 24 2009, 04:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ของผมไม่มี Type Fail ตลอด แต่ก็ยังเล่นได้นะ บางที

ลอง forward port ดูนะครับ หมายเลข port ตามรูปนะครับ