`

Jump to content

- - - - -

สอบถามเรื่องการดูหนังบนคอมครับ

2 replies to this topic

#1 totaro

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 19 November 2009 - 07:45 AM

ตอนนี้ผมกำลังอยากได้จอ lcd คอมมาดูหนังขนาดสัก 20 นิ้วขึ้นมีใครพอแนะนำรุ่นที่คุณภาพใช้ได้ราคา ok ให้หน่อยได้ไหมครับ อีกอย่างเวลาดูหนังบนคอมความชัดไม่ชัดเนี่ยมันขึ้นอยู่กับจอที่ใช้หรือว่าการ์ดจอครั
บ หรือทั้ง 2 อย่าง การ์ดจอของผมตอนนี้รุ่น NVIDIA GeForce 9500 GTถือว่าใช้ได้ไหมครับ ถามเพื่อนดูแล้วมันบอกว่า ok พอดีผมค่อนข้างโง่เรื่องคอมรบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ

#2 boXy

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members
  • Interests:Computer, Games

Posted 20 November 2009 - 08:42 AM

ไม่ได้ใช้จอแบบหลากหลายจนพอจะแนะนำแบบแน่นอนได้นะ แต่จอไหนเป็น 1920x1080 และมี HDMI port ก็น่าจะเป็น spec เบื้องต้น
ที่เหลือก็ไป ดูที่ขนาดที่เหมาะกับกำลังทรัพย์ พวก contrast และค่าอื่นๆก็มักจะไม่ค่อยจะหนีกัน และก็ดูว่าจะเอาแบบจอกระจอหรือจอด้าน จอกระจกก็ให้สีสดขึ้นอีกนิดแต่ก็แลกมาด้วยการสะท้อนแสงภายนอกรบกวนสายตา

ผมเลือก LG W2261V ซื้อมาได้ราว 3 เดือนกว่า ตอนนั้นราคา 6,350 ก็เอามาดูหนังจาก notebook เป็นหลัก ก็ใช้ได้ ถ้าต่อตรง HDMI จะได้ความดำขึ้นมาอีกนิดมากกว่าต่อ DVI และ VGA

อ้อ 9500GT ก็เยี่ยมครับ ติดตรงส่งเสียงออกไปทาง HDMI (หรือ DVI-HDMI) ยากสักหน่อย ต้องจั๊มสาย SPDIF จาก mainboard มาที่การ์ด

Edited by boXy, 20 November 2009 - 08:57 AM.

#3 howdoudo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 21 November 2009 - 01:47 AM

QUOTE (totaro @ Nov 19 2009, 07:45 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อีกอย่างเวลาดูหนังบนคอมความชัดไม่ชัดเนี่ยมันขึ้นอยู่กับจอที่ใช้หรือว่าการ์ดจอครั
บ หรือทั้ง 2 อย่าง

ตอบประเด็นนี้ว่า ขึ้นอยู่กับไฟล์ที่เล่น ว่าชัดไม่ชัด ดีกว่า

Edited by howdoudo, 21 November 2009 - 01:48 AM.