`

Jump to content

- - - - -

จะซื้อ Remote ยี่ห้อไหนดีครับ

5 replies to this topic

#1 dismember

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 13 November 2009 - 11:51 PM

ตอนนี้ เพิ่งประกอบ PC เพื่อเอาไว้ดูหนัง แต่ยังขาดรีโมต อยู่ อยากทราบว่า เพื่อนๆใช้ยี่ห้ออะไรกันอยู่ครับ ตัวผมเองอยากได้รีโมตที่ ควบคุมได้ ครอบคลุมโปรแกรม เยอะๆนะครับ อยากให้ทุกท่านแนะนำหน่อย ขอบคุณครับ

อ่อ ส่วนใหญ่ทุกท่านใช้โปรแกรม อะไรดูกันครับ โปรแกรม XBMC เวิร์กไหม...ผมจะเซ็ทให้ไปใช้ KMPLAYER มันไม่สำเร็จสักที.. yoyo_63.gif

#2 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 14 November 2009 - 02:38 AM

xbmc = สุดยอดครับ
ตอนนี้ออก version 9.11 alpha 2 แล้ว ลองไป download มาใช้ดูครับ

ส่วน remote ก็มี 2 ทางเลือกครับ
1. remote จีนแดง ที่ขายทั่วไป พวกนี้จะเป็น remote ที่จำลองการทำงานของ keyboard/mouse มากกว่า ข้อดีคือ มันใช้แทน keyboard/mouse ได้ และ setup ง่าย
ส่วนข้อเสียคือ มันจะไม่สามารถใช้พวก universal remote บังคับได้
ถ้าคุณไม่ mind ตรงนี้ ก็ไม่เป็นประเด็นครับ

2. remote windows media center บ้านเราผมไม่เห็นที่ไหนมีขาย นอกจาก bundle มากับเครื่อง (ผมสั่ง ebay เอา)
ข้อดีคือ ใช้กับ program ส่วนใหญ่ได้ทันที แถมยังใช้ร่วมกับ universal remote ได้
ข้อเสียคือ หาซ์้อยากเนี่ยแหละ

ส่วน universal remote นั้น ต้อง logitech harmony รุ่นไหนก็ได้ แล้วแต่กำลังทรัพย์
ผมพูดถึงในกระทู้ปักหมุดไว้แล้วครับ ลองไปอ่านดู
แต่บ้านเราขายค่อนข้างแพง ต้องรอลดราคา (ตอนที่ลดราคาก็ถูกจนไม่น่าเชื่อ) หรือไม่ก็สั่ง ebay เอา

#3 Guitar_O+

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 17 November 2009 - 02:35 PM

Media Center Remote นี่หาซื้อพวก Remote ของเครื่อง XBOX มาก็ใช้ได้เหมือนกันครับ
อ่อ ... ลืมไป มันไม่มีตัว IR นี่หว่า ...

ลองหาดูตาม Hardware House ครับ
มันจะมีพวก universal remote ที่เป็นลักษณะ MCE ด้วย

อย่างของผมนี่ไปซื้อมือสอง มา 500 บาท
ได้ Phillips SR5100 มา

Learning IR code จาก remote ตัวอื่นได้
แล้วก็ใช้กับ Windows 7 / Vista ได้เลยทันที

ถ้าอยากจะ map ปุ่มให้ทำอะไรเพิ่มใน Windows เช่นกดปุ่มนี้เปิด IE , กดปุ่มนี้เปิด Media Player Classic , กดปุ่มนี้โชว์ subtitle หรืออื่นๆอีกมาก
สามารถหาโปรแกรม LMRemote มาเพิ่มความสามารถได้ครับ

#4 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 17 November 2009 - 03:16 PM

ผมใช้ ของ imon อยู่มากับเคส ดีตรง กด เปิดปิดเครื่องได้

ตอนมันใหม่ก็ทำงานดีนะครับ ตอบสนองไวมาก ยังกะกดเกม
แต่ของผมใช้ประมาณไม่กี่เดือนก็ออกอาการกด(บางปุ่ม)ไม่ค่อยไปแล้วครับ

เลยใช้ Dinovo Mini แทน ใช้ กะ XBMC

ตอนนี้ก็เลยลองๆ หา remote หลายๆแบบมาใช้อยู่ เช่น
Iphone work มาก แต่ไม่ชอบรู้สึกมันไม่ใช่ปุ่มกด ต้องคอยมอง remote
PSP ไม่ค่อย work

ใครเจอวิธีเอา remote xbox360 มาใช้ก็บอกด้วยนะครับ ขอ link ก็พอ

#5 Guitar_O+

เซียนเกม

Posted 17 November 2009 - 04:21 PM

QUOTE (Avant-garde @ Nov 17 2009, 03:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมใช้ ของ imon อยู่มากับเคส ดีตรง กด เปิดปิดเครื่องได้

ตอนมันใหม่ก็ทำงานดีนะครับ ตอบสนองไวมาก ยังกะกดเกม
แต่ของผมใช้ประมาณไม่กี่เดือนก็ออกอาการกด(บางปุ่ม)ไม่ค่อยไปแล้วครับ

เลยใช้ Dinovo Mini แทน ใช้ กะ XBMC

ตอนนี้ก็เลยลองๆ หา remote หลายๆแบบมาใช้อยู่ เช่น
Iphone work มาก แต่ไม่ชอบรู้สึกมันไม่ใช่ปุ่มกด ต้องคอยมอง remote
PSP ไม่ค่อย work

ใครเจอวิธีเอา remote xbox360 มาใช้ก็บอกด้วยนะครับ ขอ link ก็พอ

http://www.redmondpie.com/using-xbox-360-i...a-media-center/

แต่ต้องหาตัวนี้ให้ได้ครับ
Microsoft Remote Control Receiver 1.0A for Media Center PC

อย่างที่ผมบอกครับ มันขาด IR Receiver ที่ต่อกับ PC เพื่อให้รับส่งสัญญาณระหว่าง Remote กับ PC ให้ได้
แต่ไม่รู้หาซื้อได้ที่ไหน

#6 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 18 November 2009 - 01:53 AM

สั่ง ebay จิ
ผมก็สั่ง ebay มา ได้ตัวนี้มา
http://cgi.ebay.com/HP-USB-IR-Receiver-IR-...=item35a1a07287

ตอนผมสั่งมันมี remote ด้วย
นี่ตอนนี้เขาเอามาแยกขายแล้ว ใครที่มี universal remote แล้วอยากได้แต่ ir สั่งเลยๆ
ส่งฟรีด้วย

แต่มันเปิดเครื่องไม่ได้นะ

Edited by Burm, 18 November 2009 - 01:57 AM.