`

Jump to content

รีวิวเอามันส์กับ Tekken 6

19 replies to this topic

#1 Acatan

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 07 November 2009 - 06:24 AM

พอดีเมื่อคืน เพิ่งรุ้วิธี Cap ภาพ ใน Ps3 มาจากคุณ mastermune น่ะครับ

วันนี้เลยนึกสนุก มาลองรีวิว เกมดูบ้าง
และก็ไม่ใช่เกมอะไรใกลตัว นั่นก็คือ

Jin : ไอ้พ่อบ้า!! ไล่ยิงกันขนาดนี้ อย่าให้เจอตัวนะว๊อย รับรอง "ต่อยแน่นอน!"
Tekken~
ทรพี ไฟท์เตอร์ 6 : เลือดนอกรีต
นั่นเอง~

ภาคที่ 6 แต่ไม่ใช่ครั้งที่ 6 (เพราะเคยมีทั้งภาค Tag และ 5DR ออกมาก่อนแล้ว) กับเกมไฟต์ติ้ง 3D ที่มีประวัติยาวนานมาตั้งแต่ยุด Ps1
กลับมาครั้งนี้นับได้ว่าทิ้งช่วงกันนานพอตัวทีเดียว ตั้งแต่ลงแพลตฟรอมเกมตู้ไปเมื่อปีก่อนๆ (จะกี่ปีก็ช่างเอาว่านานก็แล้วกันครับ :P ) โดยภาคนี้
ถึงแม้ว่าจะใช้ชื่อว่าภาค 6 แต่ก็ได้รวมเอา 2 ตัวละครใหม่จากภาค 6BR เข้ามาไว้ด้วย นั่นก็คือ

หัวปู ไฟช๊อต Lars Alexandersson
ให้เสียงภาษายุ่นโดย Suwabe Junichi
ผลงานที่ผ่านมา เช่น
Archer จากFate/stay night, Tseng จาก Final Fantasy 7, Sting Oakley จาก Gundam Seed, Greed จาก Fullmetal Alchemist
1 ในเจ้าหน้าที่ระดับสูงของ Tekken Force ของตระกูลมิชิม่าที่ไม่พอใจการทำสงครามกันระหว่าง มิชิม่า และ G Corporation จึงหันหลังให้กับ Tekken Force
แม้ว่า Lars จะสูญเสียความทรงจำไปในช่วงแรก แต่นั่นก็ทำให้เขาได้ใช้เวลาทำความรู้จักกับอลิซ่า และได็รู้ว่าแท้จริงแล้วเขาคือ ลูกลับๆ ของลุงเหม่งหัวชี้ เฮฮาจิ
นั่นเอง

K: ไอ้ลูกเมียน้อย!!
L: หนอย! ไอ้ลูกเมียหลวง!!

Saishuu Heiki : Alisa Bosconovitch
ให้เสียงภาษายุ่นโดย Matsuoka Yuki
ผลงานที่ผ่านมา เช่น
Inoue Orihime จาก Bleach , Setsuna จาก Kyoshiro to Towa no Sora , Tsuruya จาก Melancholy of Haruhi Suzumiya, Evangeline A.K. McDowell จาก Negima!?
สาวน้อยลึกลับที่หลับอย่างสงบอยู่ในแคปซูล ณ ชั้นลึกสุดของศูนย์วิจัยอาวุธบอสโครโนวิช เธอตื่นขึ้นมาพบกับ Lars ที่สูญเสียความทรงจำ ก่อนจะถูกฉุดหนีตาม
กันออกไปเผชิญกับโลกกว้างที่ยังไม่เคยพบเจอ และแน่นอนครับ คนดีๆ เค้าไม่ไปนอนในแคปซูลกัน ที่เธอไปนอนเป็นเจ้าหญิงนิทรารอเจ้าชายอยู่ในนั้นก็หมาย
ความว่า เธอเป็น Android นั่นเองครับ~

Jack-6 : ชิชะ! นังเด็กมาใหม่ คิดว่าตัวเองโมเอะหน่อย แล้วจะมาเทียบความอึ๋มกะเจ๊หรอฮ้า!!

ที่สำคัญ 2 ตัวละครใหม่นี้ ก็ไม่ธรรมดาครับ เพราะเขาและเธอ
ควบตำแหน่ง พระเอก+นางเอกของภาคนี้ไว้ด้วยนะเออ

สำหรับด้านตัวเกมนั้นสิ่งนึงที่ค่อนข้างถูกในผมมากในภาคนี้ก็คือ การให้ความสำคัญกับเนื้อเรื่อง และการนำเสนอ
เพราะภาคนี้ถ้าเราอยากจะต่อยปากกับเพื่อนๆ เพียงแค่เสียแผ่นลงเครื่องเราก็สามารถฟาดปากกันได้เลยโดยไม่ต้องเสียเวลาไปนั่งวนจบเ
ก็บตัวละครมาตีกัน
และเพิ่มในส่วนของโหมดซีนารีโอ้ที่เป็นการนำเสนอเนื้อเรื่องแบบที่ไม่เคยทำมาก่อน

Lars oO( ความทรงจำจะเป็นยังไงไม่รู้ รู้แต่น่ารักขนาดนี้ ถ้าไม่พาหนีก็โง่ละตรู~ )

โดยตัวเกมจะไล่ท้าวความย้อนหลังตั้งแต่ภาค 1 เฮฮาจิ ถีบ คาซูย่าลงแหว
จนคาซูย่ากลับมาจับเฮฮาจิโยนลงรู จนเฮฮาจิกลับมาเอาคาซูย่าโยนลงปล่อง บลาๆๆๆ จนไปถึงการพบกันแห่งโชคชะตาระหว่าง Lars กับ Alisa และนำเสนอ
เนื้อเรื่องเกือบทั้งหมด ผ่านมุมมองของ คู่พระนางคู่นี้ คำให้เรื่องราวและฉากจบภาคนี้ค่อนข้างเคลียในตัวมันเอง โดยที่เราไม่ต้องดูแต่ CG แล้วนั่งเดากันเอาเอง
หรือต้องตามไปเปิดเวบไล่อ่านเนื้อเรื่องเหมือนภาคก่อนๆ

ซึ่ง โหมดซีนารีโอ้ที่ผมพูดถึงนั้น จะจะทำให้ Tekken กลายพันธ์จากเกมไฟต์ติ้งกลายเป็น Action เดินลุยด่านเก็บของไปในบัดดล (ปล.เค้าลืมCapภาพมาละตะเอง orz.)
คุณจะได้ เดินลุยต่อยลูกจ๊อก และเจอบอสเป็นตัวละครอื่นๆ ที่เราคุ้นเคย อยู่ปลายฉาก มีการทุบกล่องเก็บของ เก็บอาวุธไปยิงศัตรู เก็บไอเทมดรอปไปแต่งตัว และเพิ่ม
สเตตัสให้กับตัวเอง เช่นเพิ่ม Max Hp เพิ่ม Atk ทำให้ต่อยแล้วแช่แข็งศัตรู (แต่สเตตัสนั้นจะไม่ส่งผลถึงโหมดอื่น)

ยิงมันที่หัว!!

ในตอนแรกสุดของโหมดนี้เราจะเลือกตัวละครได้เพียง 2 ตัวเท่านั้น คือ คู่พระนางของเรา และจะค่อยๆ ปลดล๊อคตัวละครเพิ่มได้มากขึ้น หลังจากที่ได้พบกับตัวละคร
นั้นๆ ในเนื้อเรื่องแล้ว หลังจากปลดล๊อคออกมาแล้วคุณสามารถเลือกใช้ใครก็ได้ ในการเดินลุย แต่ท้ายที่สุดแล้วพอเข้าสู่เนื้อเรื่องก็จะกลายเป็น เรื่องราวของ Lars กับ Alisa
อยู่ดี

เมื่อลูกเมียน้อย กับลูกเลี้ยงมาเจอกัน ความสัมพันธ์อันดีจึงบังเกิด
Lee oO(ชิ! ดันพาชะนีมาด้วยตัวนึง)

นอกจากจะปลดล๊อคตัวละครมาใช้ได้แล้วในหมดนี้ยังมี แอเรียน่า ที่จะให้คุณเลือกใครก็ได้ที่ได้มาแล้ว มาสู้ผ่านฉากแบบเกมไฟต์ติ้งทั่วๆ ไปไล่ยาวไปจนถึงบอส
อ่อ ฉากจบของตัวละครอื่นๆ นอกจาก คู่Lars กับ Alisa ก็สามารถเก็บได้จาก แอเรียน่า ของโหมดนี้นี่แหล่ะครับ ซึ่งจะมีปนๆ กันไป ทั้งเกี่ยวกับเนื้อเรื่องและไม่
เกี่ยวกับเนื้อเรื่อง มีทั้งเป็นแบบ if และแบบเอาฮา แต่ก็ทำให้เราได้รู้อะไรอีกหลายๆ อย่างเช่น สตีฟ พอล ลอว์ กลายเป็นแก๊ง 3 ช่ากันไปแล้ว หรือ ความสนิทคู่คน
ละขั่วที่เริ่มจากการเป็นคู่แข่งกัน อย่าง อาสึกะ และ ลีลี่

กลับมาที่ตัวเกม หลังจากออกทะเลกันไปนาน (หวังว่าคงยังไม่ลืมว่าเราคุยกันเรื่องเกมไฟติ่งอยู่)
ตัวเกมยังคงความสนุกสไตล์ Tekken ไว้ได้เหมือนเดิม แม้ว่าจะมีการปรับปรุงรายละเอียดและปรับเปลี่ยนตัวละครไปบ้างก็ตามที

เรเวน ที่ถูกยกเครื่องใหม่ ให้เป็นสมนินจายิ่งกว่าเดิม

เช่นภาคนี้เมื่อ Hp เหลือต่ำกว่า 10%
พลังโจมตีเจอเพิ่มขึ้นระดับนึง ซึ่งรุนแรงพอที่จะทำให้เกมพลิ๊กได้เลยทีเดียว ระบบชิ่งพื้น ที่ทำให้เรางัดคู่ต่อสู่ขึ้นมาจากพื้น มาต่อคอมโบสั้นๆ ได้อีกชุดนึง (ทำให้
ตัวละครที่มีคอมโบสั้นๆ แต่รุนแรงอย่างพอล เถื่อนขึ้นอีกจม) ระบบชิ่งกำแพง ที่ทำให้ตัวละครที่ไหลคอมโบได้ลื่นๆ น่ากลัวขึ้นอีกจม (ลองนึกภาพคุณโดน อาสึกะ
ปั่นติดกำแพงดูสิ) โบนัสสเตทที่คล้ายๆ กับ ฉายต่อยรถ ต่อยอิฐแบบใน สตรีทสมัยก่อน แต่ Tekken ได้เปลี่ยนจาก รถจอดนิ่งๆ เป็น แนนซี่จังสุดแบ๊วแทน

สาวน้อยยิ้มหวานในชุดแดง MI847J-NANCY ที่จะมาเป็นโบนัสให้คุณอุ่นเครื่องให้กระชุ่มกระชวยก่อนไปเจอกับรองบอส

ส่วน Azazel บอสของภาคนี้ ก็ทำออกมาได้โกงกำลังดี สมเป็นบอสดีครับ เพราะเราจะต่อยมันให้รุ้สึกได้ ต้องเข้าทำจังหวะเคาเตอร์ ไม่ก็จังหวะลอย หรือตอนล้มเท่านั้น
แต่ก็ทดแทนด้วยการโจมตีที่มีอยู่ไม่กี่แบบที่พอให้อ่านทางได้ ว่ามันกำลังจะทำอะไรต่อไป

Azazel กุ๊กไก่ฟาโรห์

และแน่นอน จากภาพข้างบน มันคืออีกส่วนนึงของเกมที่ทำให้ผมสนุกกับมันได้ไม่แพ้ส่วนอื่นๆ ของเกมครับ นั่นก็คือการแต่งตัวละคนนั่นเอง แปลไทยเป็นไทยให้
ชัดเจนกว่าเดิมก็คือ การเอาตัวละคนเดิมที่มีอยู่แล้ว มาเปลี่ยนชุด เปลี่ยนสี ไปยันเปลี่ยนทรงผม จนแทบกลายเป็นคนละคนไปเลยทีเดียว ...แต่เปลี่ยนเพศไม่ได้นะเออ

อาสึกะ ที่ถูกผมแปลงโฉมใหม่ ให้กลายเป็น สาวน้อยตาคม ผมโพนี่เทล

กับ อลิซ่า ที่ผม(พยายาม)โมให้ตล้ายคอสมอส ....ส่วนทางขวานั่น บ๊อบ 1 ในตัวละครใหม่ที่ผ่านการโมมานิดหน่อย (ไม่ใช่ดราม่าแฟ็กเตอร์เดินได้นะจ๊ะหนุ่มสาวเอย)

(ซึ่งก็เสียดายเหมือนกันที่เกมไม่ยอมให้เราสร้างตัวละครใหม่เหมือนกับโซลคาลิเบอร์ 4 ซึ่งผมชอบแบบนั้นมากกว่าแฮะ ลองนึกภาพดูสิ สาวน้อยผมสั้นใส่แว่นในชุด
นักเรียน แต่ใช้เทควันโด รัวเตะไม่ยั้งแบบป๋าแบค มันเป็นอะไรที่น่าพิรมณ์กว่า คุณลุงเคราขาวกับไอ้จิ๊กโก๋เกาหลีนั่นตั้งเยอะ)

ขึ้นชื่อว่า คุณหนูก็ต้อง ทวินเทลสิ!!

หืม? อะไรนะครับ? ชุดขวาสุดแปลกตา? อ่อ ถูกต้องแน่นอนครับ ครั้งนี้ก็เหมือนกับภาคก่อนๆ ที่ผ่านมา ซึ่งดูเหมือนว่าจะกลายเป็น เอกลักษณ์กล้ายๆ อีกอย่างของTekken
ไปแล้วครับ นั้นก็คือ การให้นักเขียกมือดีหลายๆ คนมาออกแบบชุดให้ ตัวละครต่างๆ ภาคนี้ก็เช่นกันครับ และที่ชุดของ ลิลี่ออกมาได้แนวขนาดนั้น ก็ไม่ใช่เพราะอะไร

เนื่องจากเป็นผลงานออกแบบของ Oh! Great คนเขียนแอร์เกียร์ที่กะลังทะลุหลุดโลกกันอย่างเมามันอยุ่ในตอนนี้นั่นเอง
นอกจากนั้นยังมีชุดของจิน ที่ออกแบบโดยแคลมป์ และก็ยังมีอีกหลายคนที่ผมไม่ได้เอาภาพมาเช่น ชุดของแอนนาจากคนวาดเทลออฟเกวช บลาๆๆ

ด้านกราฟฟิกที่ค่อนข้างเป็นประเด็นพอควร ที่บางคนบอกว่าภาพไม่ได้เรื่องภาพหยาบบลาๆๆๆ เล่นแล้วทำใจไม่ได้ผื่นจะขึ้น ก้นเป็นหิต หัวเป็นเหาเกาไม่หาย
จากมุมมองของผมแล้ว Tekken ภาคนี้มันก็สวยงามในแบบของมันนั่นแหล่ะครับ และที่สำคัญมันยังทำหน้าที่ของมันได้อย่างไม่ขาด ตกบกพร่องเหมือนทุกๆ ครั้งที่
เคยเป็นมา... สิบกว่าปีก่อน ภายในร้านเกมไร้ชื่อเล็กๆ แห่งหนึ่งกลางเมืองโคราช ญาติผู้พี่ผมได้แนะทำให้ผมได้รุ้จักกับเกมต่อสู่เกมนึง หุ่นกระบอกทรพี (Tekken 1)
จนกระทั่งผมได้ครอบครองเครื่อง Ps เป็นของตัวเอง และได้ครอบครอง Tekken 2 (ลุงเหม่งสไตร์แบ๊ค) แล้วไล่มาจนถึงปัจจุบัน มันยังคงเป็นเกมที่ทำให้ผมเฮฮาไปกับ
เพื่อนๆ ได้ทุกครั้งไป
ผมกำลังจะบอกอะไร? ผมกำลังจะบอกว่า ไม่ว่าภาพมันจะเป็นยังไง มันก็ยังเป็นสิ่งที่ทำให้ผม ได้สนุกเฮฮากับเพื่อนๆ ได้เสมอทุกๆ ครั้งที่มานั่งล้อมวงกัน แล้วเปิด
เกมเกมนี้ขึ้นมา ไม่ว่าจะวันรวมญาติ วันปิดเทมอ วันสงกรานต์ วันปีใหม่ วันก่อนสอบ ไม่ว่าจะอารมณ์ใหน จะเบื่อหน้าน้องแนน แฟนๆ ไม่รัก กระเป๋าตังหัก โดนพักการเรียน
พวกผมก็สามารถมาเฮฮาหน้าจอกันกับเกมนี้(จนข้างบ้านรำคาญ)ได้เสมอๆ

เมื่อผมต้องการจะเล่นเกม เกมที่เล่นแล้วสนุก มีความสุข และได้เฮฮาไปกับเพื่อนๆ ....
ผมว่าคำจำกัดความแค่นั้น ก็เพียงพอ และคุ้มค่าแล้ว สำหรับการที่ผมจะควักกระเป๋าจ่ายออกไปเพื่อเกมใหนซักเกม และ Tekken 6 ก็คือ 1 ในเกมเหล่านั้นครับ

เฮฮาจิรุ่น 6 กัดลูกปืน รุ่นมีกุไว้ ไม่มีเซ็ง

ข้อเสีย!!

Alisa : จะพูดถึงข้อเสีย...ทั้งๆ ที่ดิชั้นยังอยู่ตรงนี้น่ะรึคะ?
อะแฮ่ม ไม่ใช่เธอจ้าสาวน้อย~ มันไม่ได้เกี่ยวกับเธอโดยตรง ข้อเสียสำคัญของเกมนี้ ฌ เวลาที่เรานั่งคุยกันอยู่นี่ก็คือ เซิฟเวอร์ที่รองรับการเล่นออนไลน์ยังค่อน
ข้างเลวร้ายมาก หลุด แล๊ค แป๊ก ร่วงบางครั้งหว่าว่าแต่ออกท่าเลยครับ แค่จะกันการโจมตียังไม่ทันเลย และจะเลวร้ายสุดๆ เมื่อคุณเจอ ท่าเบสิกที่มาทั้งบนทั้งล่าง
หรือล่างแล้วขึ้นบน เช่น โดดเตะหมุนติ๊วๆ ของคาซูย่า ท่ายันหน้าแข่งแล้วเสยปลายคางของ ลี และอื่นๆ อีกสารพัด ที่จะเปลี่ยนคุณจากมือโปรหมัดเหล็กชั้นเซียน
ให้เป็นเด็กอมมือ ที่แพ้ให้กับท่าโง่ๆ เพียงท่าเดียวไปเลย รวมไปถึง กรณีที่ เราบู้ชนะแล้ว กำลังขึ้น รีเพย์ แล้วหลุด...
แถมพอเข้าแมชใหม่ ระบบดันขึ้นบอกอีกตะหากว่า "การต่อสู้รอบก่อนไม่สมบูรณ์เพราะคุณออกกลางแมช ต้องรับโทษบลาาๆๆ"
.... เฮ๊ยๆ... เมื่อกี้ เฮาเป็นฝ่ายชนะน้า .....
อย่างไรก็ตาม!! ผมกับเพื่อนก็ยังเฮฮากันได้เสมอ ไม่ว่าจะเป็นการ เชียร์เพื่อนให้แพ้ ทับถมสมน้ำหน้ากันเองในหมู่เพื่อนๆ เวลาแพ้ออนไลน์ หรือว่าจะเป็นด่า
ประนามเหยียดหยามคู่ต่อสู้ที่แพ้เพราะท่าเบสิกและความLag ไปอย่างสาแก่ใจกันอย่างเมามันส์ ( แน่นอนว่าไม่ได้เปิดไมค์ครับ...ผมไม่ได้เกรียนขนาดนั้น ก็รุ้อยู่ว่า
มันlag แต่..... ช่วยไม่ได้ ทำอย่างงั้นแล้วมันฮานี่นาครับ~ ) ไม่ว่าจะกรณีใหน เงื่อนไขใด พวกเราก็จะปล่อยก๊ากนั่งฮาแตกกันได้ทุกกรณี!!!

Alisa oO(เออ... พวกคุณ.. เล่นเกม หรือเมากัญชากันคะ?)

สุดท้ายและท้ายสุด สิ่งที่ผมทำทุกครั้งในการรีวิวเกมของผม นั่นก็คือ
ไม่มีสตั๊น! ไม่มีสลิง! ไม่มีตัวแสดงแทน! และไม่มีการให้คะแนน!! คะแนนไม่ใช่ทุกสิ่งครับ มันก็แค่ความเห็นของคนอื่นที่ไม่ใช่ตัวคุณ ดังนั้นจะตัวเลขหรือตัวหนังสือ
มันก็ไม่แตกต่าง ผมจะสรุปสั้นๆ แค่ว่าเกมนั้นๆ มันสนุก หรือไม่ครับ
และแน่นอนว่าเกมนี้ มันทำให้ผม สนุก.....มาก ครับ~

พบกันใหม่เกมหน้า เมื่อฟ้าเป็นใจ วันนี้โชคดีราตรีสวัดดิ ขอบคุณคร๊าบ~

..
...
.....
....
..

.....ให้ตรูนั่งรอจนตูดเปียก แม่ม...ไม่พูดถึงตรูซักนิด ใช่สิตรูมันไม่โมเอะ เหมือนยัยหุ่นนั่นนิ ฝากไว้ก่อนเถอะ

#2 janemon

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 07 November 2009 - 07:57 AM

ขอบคุณครับเข้ามาอ่านแล้วสนุกดี yoyo_74.gif

#3 PS360

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 07 November 2009 - 08:33 AM

เยี่ยมครับอ่านสนุกครบถ้วน

#4 kombangguy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 07 November 2009 - 10:27 AM

5555+

อ่านแล้วฮามากครับ กะคำบบรยาย

ขอบคุณรีวิวดีๆครับ

#5 ppao

PSN : pair17

• High Royal Executive Members
  • Interests:tekken,keroro,SF

Posted 07 November 2009 - 11:48 AM

อ่านได้ฮาดีขอรับ...

ไม่ชอบระบบออนไลน์เลยจริงๆ ให้ตายเหอะ - -"

#6 kunchan

SKATE

• High Royal Executive Members

Posted 07 November 2009 - 01:56 PM

อ่านมันส์ดีครับ โดนๆๆ

#7 payunkung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 07 November 2009 - 02:23 PM

รีวิวได้ดีเลยครับ อ่านเพลินเลย

#8 AYAGO

เซียนเกม

Posted 07 November 2009 - 02:29 PM

ชอบมากครับ เขียนได้สนุก ทั้ง ๆ ที่ แทรกอารมณ์ของคนเขียน แนวฮา ๆ ก็ยังได้ความรู้เรื่องรายละเีอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ

แต่ก็อ่านได้สนุกมาก ๆ ครับ

ขอบคุณมากครับ

ปล. คนโคราชเหมือนกันเหรอครับ ผมก็อยู่โคราช อิอิ

#9 kumagift

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 07 November 2009 - 03:43 PM

ที่เกมสร้างตัวแบบโซลคาริเบอร์ไม่ได้เพราะขนาดร่างกายในเกมเทคเคนมีความสำคัญกว่าครั

โซลคาริเบอร์จะตัวใหญ่อย่างแอสตารอส หรือตัวเล็กอย่างพวกผู้หญิง ก็ไม่มีผลอะไรในการต่อสู้(ยกเว้นโยดาที่เอาไปสร้างตัวไม่ได้)

แต่เทคเคนมีผลเยอะกว่า อย่างเช่น ถ้าให้โมคุจินเป็นท่าหมี เทียบกับคุม่า ก็จะเห็นความแตกต่างของทั้งสองเยอะมาก เพราะโมคุจินแขนสั้น แต่ขายาวกว่า
ลองคิดดูถ้า เอาหมีมาทำท่าสตีฟน่าจะเก่งเพราะแขนยาวขึ้น
แต่ถ้าไปทำท่าเบค ฮัวหลาง คงห่วย เพราะขาสั้น

ในเรื่องการโดนคอมโบขนาดของตัวละครในเทคเคนก็มีผลด้วยนะ โซลคาริเบอร์ไม่มี จะโจมตีใส่ตัวละครไหนก็ไม่ต่างกัน

#10 Acatan

Posted 07 November 2009 - 07:11 PM

QUOTE (AYAGO @ Nov 7 2009, 02:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ชอบมากครับ เขียนได้สนุก ทั้ง ๆ ที่ แทรกอารมณ์ของคนเขียน แนวฮา ๆ ก็ยังได้ความรู้เรื่องรายละเีอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ

แต่ก็อ่านได้สนุกมาก ๆ ครับ

ขอบคุณมากครับ

ปล. คนโคราชเหมือนกันเหรอครับ ผมก็อยู่โคราช อิอิ

คนโคราช แต่ตอนนี้อยู๋ กทม. ครับ ^ ^"

QUOTE (kumagift @ Nov 7 2009, 03:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่เกมสร้างตัวแบบโซลคาริเบอร์ไม่ได้เพราะขนาดร่างกายในเกมเทคเคนมีความสำคัญกว่าครั

โซลคาริเบอร์จะตัวใหญ่อย่างแอสตารอส หรือตัวเล็กอย่างพวกผู้หญิง ก็ไม่มีผลอะไรในการต่อสู้(ยกเว้นโยดาที่เอาไปสร้างตัวไม่ได้)

แต่เทคเคนมีผลเยอะกว่า อย่างเช่น ถ้าให้โมคุจินเป็นท่าหมี เทียบกับคุม่า ก็จะเห็นความแตกต่างของทั้งสองเยอะมาก เพราะโมคุจินแขนสั้น แต่ขายาวกว่า
ลองคิดดูถ้า เอาหมีมาทำท่าสตีฟน่าจะเก่งเพราะแขนยาวขึ้น
แต่ถ้าไปทำท่าเบค ฮัวหลาง คงห่วย เพราะขาสั้น

ในเรื่องการโดนคอมโบขนาดของตัวละครในเทคเคนก็มีผลด้วยนะ โซลคาริเบอร์ไม่มี จะโจมตีใส่ตัวละครไหนก็ไม่ต่างกัน

โอ๊ะ.... เพิ่งรุ้เหมือนกันนะครับเนี่ย
เคยรุ้สึกเหมือนกันครับว่าพวกตัวใหญ่ๆ มันต่อยโดนง่าย แต่ผมไม่เคยสังเกตุเลยนะครับเนี่ย เรื่องข่วงโจมตีของแขนขาเนี่ย แบบว่าเข้าเกมแล้วคิดแต่เรื่องต่อยตี แฮะๆๆ yoyo_70.gif
(เคยคิดเหมือนกัน ว่า หมีหรือแจ๊คมันขาสั้น แต่คิดเอาเองว่า อืมม ตัวมันใหญ่ เอาเข้าจริงๆ มันคงยาวพอๆ กันล่ะมั๊ง แค่สเกลมันหลอกตา.... แล้วก็ลืมเรื่องนี้ไปเลย yoyo_32.gif )

#11 digies13

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 07 November 2009 - 09:31 PM

ฮา ซับนรกดีครับ รูปภาพปลากรอบ ก็ดีครับ อิอิ

#12 Pause-Stop

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 08 November 2009 - 07:07 PM

ชอบๆ ^^

#13 tekkenman

เซียนเกม

Posted 09 November 2009 - 12:04 PM

รีวิวที่สนุกและมันที่สุด แถมไม่เสียอรรถรสในการรีวิวว่าเกมนี้มีจุดเด่นอะไรด้วย .... นับเป็นการรีวิวที่น่าเลียนแบบและเด่นไม่เหมือนใครจริง ๆ 04a97f13.gif

#14 junkytk

Posted 09 November 2009 - 03:12 PM

แล้วไอ้ชุดพิเศษที่คนเขียนการ์ตูนวาดให้นี่ เอามายังไงอ่ะครับ มีขายในเกมด้วยเหรอ

#15 emag

หาอย่างอื่นทำ

Posted 10 November 2009 - 09:30 AM

ฮามากครับ ภาคนี้ก็สนุกแบบtekken อยู่แล้วครับ เสียแต่ออนไลด์เท่านั้น

ปล.อริซ่าน่ารักมากเลย ชอบมาก

#16 Acatan

Posted 11 November 2009 - 04:52 AM

QUOTE (junkytk @ Nov 9 2009, 03:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วไอ้ชุดพิเศษที่คนเขียนการ์ตูนวาดให้นี่ เอามายังไงอ่ะครับ มีขายในเกมด้วยเหรอ

กด 3เหลี่ยม ตอนเลือกตัวครับ แต่มีไม่ครบทุกตัวนะครับ~

#17 darkfaty

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 12 November 2009 - 09:27 AM

อ่านแล้วอยากเล่นมากมาย
เขียนได้ดีมากครับ

#18 nunujung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 21 May 2010 - 08:51 AM

#19 Darkmaster

ผมไม่เล็กนะครับ

Posted 21 May 2010 - 04:48 PM

เธฃเธตเธงเธทเธงเน„เธ”เน‰เน€เธขเธตเนˆเธขเธกเน€เธฅเธขเธ„เธฃเธฑเธš เธ™เธฑเธšเธ–เธทเธญ

#20 arterart

Gu Art

Posted 21 May 2010 - 05:22 PM

เน€เธžเธฅเธดเธ”เน€เธžเธฅเธดเธ™