`

Jump to content

เค้กดัง...ซ.ละลายทรัพย์ (สีลม)

• You cannot reply to this topic
3 replies to this topic

#1 หุหุหึหึ...

นักเล่นเกม และ นักชิมตัวยง

• Royal Executive Members

Posted 06 December 2006 - 05:04 PM

หลังจากขาเดี้ยงมาหลายวัน เมื่อเริ่มเดินได้ กระผมก็เริ่มตระเวนออกไปหาของอร่อยทานอีกครั้งครับ หุหุ... และเนื่องจากติดภารกิจต้องมาที่สีลม กระผมเลยวางเป้าหมายไว้ที่ ซ.ละลายทรัพย์เป็นหลัก และในที่สุดก็ได้เจอร้านเค้กร้านนึง อยู่ที่สุดซอย ในพลาซ่าข้างๆอาคารลิเบอร์ตี้ ซึ่งร้านเค้กร้านนี้กระผมเคยได้ทานมาแล้วหลายครั้ง เพราะมีคนซื้อมาฝากบ่อยๆครับ....

โบว์เค้ก..... หลายท่านอ่านถึงบรรทัดนี้คงร้องอ๋อครับ เพราะดังพอสมควร เพราะมีร้านกาแฟดังๆหลายเจ้ารับไปขาย แต่ต้องบอกก่อน
ร้านเค้กร้านนี้เป็นร้านสไตล์ประหยัดนะครับ... (100-130 บ./ก้อน ซึ่งมีขนาดใหญ่ ประมาณ 18x12cm) อย่าไปหวังว่ามันจะอร่อย
เหมือน เค้กแซชเชอร์ ทีรามิสุ สวิสเมาเท่น จากโอเรียนเทล , เลอโนท หรือ คอฟฟี่บีนส์นะครับ เพราะต้นทุนต่างกันลิบลับ

"กาโตว์เค้ก" ครับ หุหุ... 120กว่าบาท เป้นขนมที่มีส่วนประกอบของ ครีม ถั่วอัลมอน เค้ก(นิดหน่อย) และก็คาราเมลตีให้เป็นฟองๆกรอบๆ
ดูรูปข้างล่างครับ ที่เป้นชั้นๆสีน้ำตาลอันนั้นเป้นคาราเมลนะครับ ไม่ใช่เนื้อเค้ก ชิ้นใหญ่ครับ ลองชิมดูแล้วมันก็กินได้น่ะครับ แต่ถ้าให้เลือก
ผมว่ากาโตว์ของ S&Pอร่อยกว่า แต่ก็แพงกว่าด้วยนะ หุหุ...

ชิ้นต่อมาเป็น "ชอคโกแลตซันเดเค้ก" ก็งั้นๆครับ หน้าเข้มข้นดี เนื้อเค้กใช้ได้แต่ก็ไม่ได้อร่อยอะไรมากมาย...
เมื่อเทียบราคาร้อยต้นๆ กับขนาดแล้วถือว่าสอบผ่าน ซื้อไปฝากเพื่อนๆ หรือ ลูกน้องก็ไม่น่าเกลียดนัก หุหุ... (1ชิ้นกินกันได้ประมาณ3-4คนครับ)

ชิ้นสุดท้าย... ถือเป็นเค้กสร้างชื่อให้กับร้านนี้ครับ คือ "ชอคฟัดจ์เค้ก" หรือถ้าเป็นร้าน กัลปพฤกษ์ ก็จะเรียก "ชอคฯพุดดิ้งเค้ก" ครับ
เค้กชิ้นนี้เป็นเค้กชอคโกแลตเนื้อนุ่มเบา ที่ถูกเคลือบไว้ด้วยชอคโกพุดดิ้งอย่างชุ่มโชก หนาประมาณ0.5cm เอาเป็นว่าตอนซื้อมาใหม่ๆแทบจะมองไม่เห็นเนื้อเค้กเลยครับ หุหุ...
รสชาติของชอคโกพุดดิ้งก็เข้มข้นพอสมควร คงเป็นที่ถูกใจของคอชอคเค้กได้ไม่ยากครับ เมื่อเทียบกับราคาร้อยต้นๆของเค้กชิ้นนี้ ถือว่าคุ้มที่สุดในร้านครับ
เปิดกล่องเสร็จ ใช้ช้อนตักกันคนละคำสองคำหมดเกลี้ยง.... อิ่มไปอีกวัน

เริ่มอิ่มครับ... หลังจากเค้กทั้งสามก้อนกลายเป็นอดีตไปแล้ว หุหุ... เรามาดูเค้กรสต่างๆที่เค้าขายกัน มีดังนี้(ตามรูป)

สรุป

รสชาติ
-กาโตซ์ 6.5/10 (ผม่วาS&Pเหนือชั้นกว่าจริงๆ)
- ชอคโกแลตซันเดย์ 7/10 (งั้นๆ เฉยๆ เดิมๆ )
- ชอคโกแลตฟัดจ์ 8.5/10 ( หนักหน่วง สะใจ อร่อยเกือบจะพอๆกับ กัลปพฤกษ์ อยุ่แล้วติดอยู่ที่ชนิดชอคโกแลตที่ใช้เท่านั้น แต่ราคาถูกกว่าเยอะ)

ราคา120บาทไม่แพง เพราะชิ้นใหญ่
ความคุ้มค่าที่จะขับรถไปซื้อกิน 7.5 /10

Edited by หุหุหึหึ..., 06 December 2006 - 08:09 PM.

#2 Magic_Eye

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 12 December 2006 - 02:34 PM

ผมเห็นที่ j avanue ตั้งตู้ขายอยู่ถ้าใครอยู่แถวนั้นไม่อยากไปไกลก็มานี่ได้ครับ

ส่วนตัวผมเป็นคนชอบเค้ดเนื้อแน่นอ่ะเลยไม่ค่อยชอบเท่าไหร่

#3 zungzung

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 03 April 2007 - 11:04 PM

ขอแผนที่ด่วนเลยค่ะ อิอิ

#4 Alfie

นักเล่นเกมมือใหม่

• High Members

Posted 22 June 2010 - 03:52 PM

เธ‚เธญเธšเธ„เธธเธ“เธ„เธฃเธฑเธš