`

Jump to content

response time 5Ms กับ 2Ms มันต่างกัีนมากมั้ยครับ

17 replies to this topic

#1 Darth

คนเขียนรีวิวเกม

• Royal Executive Members

Posted 24 October 2009 - 02:44 AM

response time 5Ms กับ 2Ms มันต่างกัีนมากมั้ยครับ

ผมใช้จอมอร์นิเตอร์ 23 นิ้ว response time 5Ms เล่นเกม PS3 กับ 360

สมมติ ถ้าเปลี่ยนเป็นจอ response time 2 Ms จะเห็นความแตกต่างมากแค่ไหนครับ (ผมตาไม่ดีเท่าไรหรอก)

ขอบคุณล่วงหน้า

Edited by Darth, 24 October 2009 - 02:47 AM.

#2 benzpha

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 25 October 2009 - 02:54 PM

เคยใช้ sharp 6ms เห็นความแตกต่างมากกับ LG 2ms แต่ไม่ทราบว่าค่าที่ใช้ของแต่ละยี่ห้อมันต่างกันป่าว

#3 t.EXIT

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 25 October 2009 - 05:44 PM

QUOTE (benzpha @ Oct 25 2009, 02:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เคยใช้ sharp 6ms เห็นความแตกต่างมากกับ LG 2ms แต่ไม่ทราบว่าค่าที่ใช้ของแต่ละยี่ห้อมันต่างกันป่าว

มันมีวิธีวัด 2 แบบครับ
ตามนี้เลย
http://guru.google.co.th/guru/thread?tid=1ecd1dbf2cddbf3d

#4 mennie

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 25 October 2009 - 11:00 PM

ต่างแน่นอนครับ

ลองเล่นเกมพวก GH ดูครับ

ผมเล่นเกม Music เป็นหลัก ตัวที่จะถอยต่อไปคงเป็นพลาสม่าแน่นอน เพราะเบื่อเรื่อง Calibrate อย่างแรง (ผมเล่น Hyperspeed 3 ด้วย)

#5 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 26 October 2009 - 12:07 AM

QUOTE (mennie @ Oct 25 2009, 11:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ต่างแน่นอนครับ

ลองเล่นเกมพวก GH ดูครับ

ผมเล่นเกม Music เป็นหลัก ตัวที่จะถอยต่อไปคงเป็นพลาสม่าแน่นอน เพราะเบื่อเรื่อง Calibrate อย่างแรง (ผมเล่น Hyperspeed 3 ด้วย)

นั่นมัน input lag ครับ เคยคุยกันไปแล้วลอง search ดู
จริงๆ input lag ความหมายมันคือ response time นั่นแหละ
แต่ตัวเลขที่หยิบมาโฆษณากัน มันไม่ใช่ตัวเลขของ input lag แต่เป็น response time ของแผง lcd
ซึ่งของ response time บน lcd ถ้าสูง มันจะทำให้เกิด ghost ไม่ใช่การแสดงผลช้ากว่าความเป็นจริง

input lag มันเพิ่งเป็นประเด็นเมื่อไม่นานมานี้
ตอนที่ทีวี มันเริ่มแข่งกันประมวลผลภาพให้สวย จนเริ่มมีวงจรประมวลผลภาพโอเวอร์ๆ ออกมา
พอมีการประมวลผลมากๆ การแสดงผลก็ถูก delay ไป เป็นผลให้เกิด input-lag
ซึ่งแก้ได้ด้วย game-mode หรือ pc-mode ขึ้นอยู่กับทีวีในแต่ละรุ่น
พวกนี้มันไม่ lag แค่ 2ms, 6ms ด้วย (เพราะมันจะต่างกันไม่ถึง frame เราไม่มีทางดูออกด้วยซ้ำ)
แต่มัน lag กัน 30ms+ เลยด้วยซ้ำ

plasma ถ้ามีระบบประมวลผลที่ซับซ้อน ก็จะ lag เหมือนกัน

กลับมาที่คำถามต้นกระทู้
2ms, 6ms เดี๋ยวนี้ไม่ต่างหรอกครับ
เพราะมันวัดมั่วกันทั้งนั้น

#6 mennie

เซียนเกม

Posted 26 October 2009 - 09:24 AM

ถึงคุณ Burm

ผมได้ลองกับ LCD Monitor 2 ms กับ LCD TV 6 ms มาแล้วทั้งคู่ครับ

ผลคือ LCD Monitor นี่ เล่นเกมได้ดีกว่า 6ms มากเลย พูดถึง GH นะครับ

โน๊ตมาเร็วๆ ถึง Strike Line ถ้า เป็น 6ms เวลาตีโน๊ต จะเห็นว่ามีเงาตามตูดเวลาตีโน๊ตโดน

ถ้าโน๊ตมาติดๆแบบตีรัวๆนี่ 6ms หลุดง่ายกว่ามาก

อาจจะ Ghost อย่างที่คุณ Burm บอกมาก็ได้ แต่มีผลต่อการเล่นเกมแน่ๆ ถ้าเล่น Music Game นะ เพราะ เกมพวกนี้ การเคลื่อนไหวมันเร็วมาก

#7 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 27 October 2009 - 12:57 AM

QUOTE (mennie @ Oct 26 2009, 09:24 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถึงคุณ Burm

ผมได้ลองกับ LCD Monitor 2 ms กับ LCD TV 6 ms มาแล้วทั้งคู่ครับ

ผลคือ LCD Monitor นี่ เล่นเกมได้ดีกว่า 6ms มากเลย พูดถึง GH นะครับ

โน๊ตมาเร็วๆ ถึง Strike Line ถ้า เป็น 6ms เวลาตีโน๊ต จะเห็นว่ามีเงาตามตูดเวลาตีโน๊ตโดน

ถ้าโน๊ตมาติดๆแบบตีรัวๆนี่ 6ms หลุดง่ายกว่ามาก

อาจจะ Ghost อย่างที่คุณ Burm บอกมาก็ได้ แต่มีผลต่อการเล่นเกมแน่ๆ ถ้าเล่น Music Game นะ เพราะ เกมพวกนี้ การเคลื่อนไหวมันเร็วมาก

ถ้าอย่างที่คุณ mennie ว่า มันก็คือ ghost
ถ้าแบบนี้การ calibrate มันไม่น่าจะช่วยได้
ที่ผมไปนึกถึง input-lag (ตีไปแล้ว ช้ากว่าที่เห็น)
เพราะคุณพูดถึง calibrate น่ะครับ

แต่ก็อย่างว่า
ผมบอกไว้ว่าแต่ละยี่ห้อ มันมั่วพอๆ กัน
มันฟันธงไม่ได้หรอกครับว่า ทีวี 2ms ทุกตัว ดีกว่า ทีวี 6ms ทุกตัว
6ms ของบางยี่ห้อ อาจจะดีกว่า 2ms ของบางยี่ห้อก็ได้
เพราะถ้ามันถึง 2ms หรือ 6ms จริง มันไม่มีทางมี ghost หรอก (เอาเข้าจริง วัดด้วยวิธีมาตรฐาน บางตัวผมว่าเลขจะไปถึง 8-16 ด้วยซ้ำ)
ดีที่สุด คือเอาเกมที่เราเล่นประจำไปต่อ
เกมที่เห็นได้ชัด ก็คือพวกเกมที่มี sprite เคลื่อนที่ ที่ไม่ได้มีขนาดใหญ่มาก และมีฉากหลังสีกลางๆ ไม่สว่าง ไม่มืด
เช่นพวก winning, fifa, mario เก่าๆ, rockman
แต่ถ้าเอาพวกที่เคลื่อนไหวเร็วๆ ก็พวก GH
พกเกมยิงนี่ไม่รู้สึกหรอก

Edited by Burm, 27 October 2009 - 12:59 AM.

#8 tangmo

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 27 October 2009 - 03:34 PM

เห็นด้วยนะ ของผม jvc 32EX18 Rp.8 ms
ที่ออกอาการ ghost อย่างเห็นได้ชัดก็คือ วินนิ่ง กับฟีฟ่า เวลาจ่ายบอล โยนบอล จะเบลอๆ หน่อย

แต่เกมส์อื่นๆ ไม่ค่อยมีอาการให้เห็นเท่าไร

เคยเห็น Rp. 8 ms ของ sony อยู่ตัวนึง ไม่มีอาการ ghost ให้เห็นเลย แต่มี 100Hz ใ้ห้ภาพดูลอยๆ 3 มิติ ขึ้น

อยากรู้ว่า ฟิลิปส์ 7409S Rp. 3 ms + 100Hz ตัวนี้ มีโกสท์หรือเปล่า เพราะเบื่อเวลาเล่นฟีฟ่า

#9 luzifer

ลูกสุด love ของบิลเกตต์

Posted 27 October 2009 - 11:54 PM

23 นิ้ว 5 ms หรือ 2 ms ไม่ต่างกันหรอกคับ

ถ้า 32 นิ้ว หรือ 37 นิ้วขึ้นไป ต่างแน่ๆ อย่างชัดเจนด้วยถ้าเล่นเกมแบบจ้องๆ

อีกอย่างสมัยนี้ ค่าคอนทราสหรือพวก ms โครตแหกตาเลยคับ เหมือนว่าเอามาใช้เพื่อการตลาด

ดึงดูดให้คนซื้ออ่ะ

#10 Darth

Posted 28 October 2009 - 12:01 AM

QUOTE (luzifer @ Oct 27 2009, 11:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
23 นิ้ว 5 ms หรือ 2 ms ไม่ต่างกันหรอกคับ

ถ้า 32 นิ้ว หรือ 37 นิ้วขึ้นไป ต่างแน่ๆ อย่างชัดเจนด้วยถ้าเล่นเกมแบบจ้องๆ

อีกอย่างสมัยนี้ ค่าคอนทราสหรือพวก ms โครตแหกตาเลยคับ เหมือนว่าเอามาใช้เพื่อการตลาด

ดึงดูดให้คนซื้ออ่ะ

แล้วจะมี ยี้ห้อไหน น่าเชื่อถือได้บ้างครับเนี่ย

#11 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 28 October 2009 - 12:09 AM

QUOTE (Darth @ Oct 28 2009, 12:01 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วจะมี ยี้ห้อไหน น่าเชื่อถือได้บ้างครับเนี่ย

ไม่มีครับ
อย่างที่บอก เอาไปลองดูเอง
หรือจะเอาพวก notebook ไปต่อก็ได้ครับ
ลง emu พวก mario แล้วลองวิ่งเร็วๆ
ถ้า response time สูงๆ เห็น ghost แน่นอน

ตัวที่มีน้อยที่ผมเจอมาก็ LED ของ SS น่ะครับ (แทบไม่เห็น)

#12 Darth

Posted 28 October 2009 - 12:59 AM

QUOTE (Burm @ Oct 28 2009, 12:09 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่มีครับ
อย่างที่บอก เอาไปลองดูเอง
หรือจะเอาพวก notebook ไปต่อก็ได้ครับ
ลง emu พวก mario แล้วลองวิ่งเร็วๆ
ถ้า response time สูงๆ เห็น ghost แน่นอน

ตัวที่มีน้อยที่ผมเจอมาก็ LED ของ SS น่ะครับ (แทบไม่เห็น)

แล้ว LED จะมีคุณภาพ response time ที่ดีกว่าหรือเปล่าครับ

#13 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 28 October 2009 - 09:23 AM

QUOTE (Darth @ Oct 28 2009, 12:59 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้ว LED จะมีคุณภาพ response time ที่ดีกว่าหรือเปล่าครับ

จริงๆ LED มันก็ยังเป็น LCD อยู่ดี (แค่เปลี่ยน backlight)
ถ้ามันจะมี response time ที่ดีกว่า ก็เป็นเพราะมันใช้ panel ที่ใหม่กว่า ไม่ใช่เพราะมันเป็น LED ครับ

#14 AnotherXIII

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 28 October 2009 - 09:37 AM

ผมเล็งตัวนี้ไว้ JVC 42Z49 ไม่ทราบว่ามีความเห็นยังไงบ้างครับ

http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=212

#15 zervilz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 28 October 2009 - 09:59 AM

QUOTE (AnotherXIII @ Oct 28 2009, 09:37 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเล็งตัวนี้ไว้ JVC 42Z49 ไม่ทราบว่ามีความเห็นยังไงบ้างครับ

http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=212

เล็งไว้อยู่เหมือนกัน แต่ตัวนี้ไม่มี 100Hz และ response time 6.5 ms
จากรีวิวก็มีเล่น winning แต่ก็ไม่ได้กล่าวถึงว่ามี ghost ไหม
ราคา สอบถามจากร้านนอกห้าง ประมาณ 27000

#16 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 30 October 2009 - 10:34 AM

QUOTE (zervilz @ Oct 28 2009, 09:59 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เล็งไว้อยู่เหมือนกัน แต่ตัวนี้ไม่มี 100Hz และ response time 6.5 ms
จากรีวิวก็มีเล่น winning แต่ก็ไม่ได้กล่าวถึงว่ามี ghost ไหม
ราคา สอบถามจากร้านนอกห้าง ประมาณ 27000

ดูใน review บอกปรับด้วย DVE ทำไมผู้หญิงหน้าแดงฟะ?
สงสัยไม่ได้ใช้แผ่นแท้ เลยไม่มี green filter เลยปรับสีไม่ถูก
หรือไม่ก็รุ่นนี้ไม่มีให้ปรับสี RGB

#17 mennie

เซียนเกม

Posted 30 October 2009 - 10:46 AM

พูดถึง LED

เชื่อไหม ผมไปยืนหน้าร้านขายทีวี ให้แฟนไปยืนดูหนังที่เค้าเปิดโชว์ (แฟนไม่มีความรู้เรื่องทีวีเลย)

ผมให้เค้าชี้ว่า ตัวไหนชัดกว่า

เค้าชี้ LCD

#18 AnotherXIII

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 30 October 2009 - 10:53 AM

อ่านจากที่คุณ Burm พิมพ์มาผมชักคิดแล้วสิ

หรือว่าจะไปเอา SS 32" B650 ดีหว่า