`

Jump to content

สรุปข้อสงสัยเกี่ยวกับ 4th Wave - แผ่นล่อ Activate Disc - Firmware

42 replies to this topic

#1 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 22 October 2009 - 11:57 PM

ง่ายๆ เลย Wave ต่างๆ ก็คือรูปแบบข้อมูลที่บันทึกในแผ่นในส่วนของ Video Partition และส่วนการเก็บไฟล์อัปเดท Dashboard ครับ ตะก่อนมันเป็น Dashboard เชยๆ ไฟล์อัปเดทก็แค่ไม่กี่ MB แต่พอมาเป็น NXE ไฟล์อัปเดทมันโตเป็นร้อย MB ก็เลยมีการปรับเปลี่ยน การจองพื้นที่ตรงส่วนนี้ในแผ่น และก็ส่วน Video Partion ที่เพิ่มส่วนการตรวจสอบ Checksum

แต่ทำไมพอออก Wave ใหม่มาแล้วถึงเล่นเกมไม่ได้ ปัญหาไม่ได้อยู่ตรง Wave ต่างๆ แต่ปัญหามันอยู่ตรง iXtreme ครับ เพราะคิดว่า iXtreme จะกันแบนได้เลยมีข้อจำกัดเยอะว่าไอ้นั่นก็ไม่ได้ ไอ้นี่ก็ไม่ได้ กันโน่นกันนี่ไปหมด ปรากฎว่ากลายเป็นสร้างปัญหามากกว่าเพราะต้องคอยอัปเดทตามไปเรื่อยๆ ถ้าเกิด iXtreme ที่ใช้ไม่รู้จักความเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้นของแผ่นเกม เช่นจาก 3rd Wave เป็น 4th Wave ก็ต้องรอ iXtreme เวอร์ชันใหม่ที่รู้จัก 4th Wave ก็ต้องอัปกันอีกรอบ

แต่ถ้าคนที่แปลง Xtreme อันนี้ไม่ต้องมีปัญหาเพราะขอแค่แผ่นเกมที่ทำมาเป็นแผ่น DVD9 และมี SS (Securit Sector) ตรงตำแหน่งบนแผ่นก็คือว่าเป็นแผ่นเกม เล่นได้หมดไม่ว่าจะ Wave ไหน จะไม่หรือไม่มี Stealth

สำหรับคนใช้ไดรฟ์ Lite-On ก็คงต้องคอยอัปเดทตามไปเรื่อยๆ ครับ เพราะไม่มี Xtreme เหมือนไดรฟ์ Samsung หรือ Hitachi หรือ BenQ

แผ่น Activate Disc ดาวน์โหลดได้จากลิงค์ด้านล่างนี้เลยครับ แตกไฟล์ .rar ออกมาจะได้ไฟล์ .iso ขนาดสองร้อยกว่า MB

http://www.zxconsole.com/zxc_dl/activate.rar

การไรท์แผ่น Activate Disc ต้องใช้แผ่น DVD9 +R เท่านั้นครับ แนะนำโปรแกรม Clone CD, หรือ Cookie ครับ เพราะสองโปรแกรมนี้จะไรท์ให้เลยไม่ถาม แต่ถ้าใช้ ImgBurn โปรแกรมจะถามว่าข้อมูลมันน้อยจะให้ไรท์ลงเฉพาะ Layer 0 หรือไม่ ถ้าไปตอบว่าใช่นี่แผ่นจะใช้ไม่ได้ครับ ต้องไรท์ข้อมูลลงไปทั้ง Layer 0 และ Layer 1 ครับถึงจะใช้ได้

ส่วนวิธีใช้ Activate Disc ก็เพียงใส่แผ่นนี้เข้าไปก่อนพอขึ้นหน้าจอสีขาวๆ แล้วกดเอาแผ่นออกแล้วใส่แผ่นเกมตามไปก็จะใช้ได้ ตามในวีดีโอด้านล่างนี้ได้เลยครับ ผมทดสอบไว้นานแล้วตั้งแต่สมัย iXtreme 1.6 เพิ่งออก

แผ่น Activate Disc นอกจากจะทำให้ iXtreme 1.6 เล่นแผ่นแบบ 4th Wave ได้แล้วยังสามารถทำให้เล่นแผ่นที่ไม่มี Stealth ได้ด้วยครับ

เพิ่มเติมการทดสอบตัด 4th Wave ออกและแปลงกลับให้เป็น 2nd Wave สำหรับเครื่องที่แปลง iXtreme 1.51 หรือต่ำกว่าครับ

ผมทดสอบแผ่นแบบตัด 4th Wave ออกแล้วและทำกลับเป็น 2nd Wave ครับ มีปัญหานิดหน่อยครับ คือเครื่องที่ลองเป็น 1.6 ก็เกมล่าสุดใข้เกม Forza 3 อัปเดทตอนเข้าเกมครั้งแรกไปทีนึง ได้ Dashboard มาเป็นเวอร์ชัน 2.0.8496.0 ครับ ทีนี้ผมก็ทดสอบโดยการใช้แผ่น Activate Disc ใส่ก่อนตามเสต็ปแล้วใส่แผ่นแบบตัด 4th Wave เข้าไปปรากฎว่าขึ้นให้อัปเดทอีกครับ แต่ผมไม่กดอัปเพราะตัวอัปเดทโดนตัดไปแล้ว ทีนี้ก็ลองอีกรอบแต่ใช้แผ่นแบบไม่ตัดแทน ก็ล่อแบบเดิม พอเข้าเกมก็ขึ้นอัปเดททีนี้ผมอัปดูบูตเครื่องไปรอบนึง ปรากฎว่าตัว Dashobard อัปเดทเป็นเวอร์ชัน 2.0.8498.0 ครับ

ก็กลายเป็นว่าถ้าใครยังไม่ได้แปลง 1.6 ถ้าต้องการเล่นเกมนี้ก็สามารถใช้แผ่นที่ตัด 4th Wave ได้แต่ต้องอัปเดท Dashboard ให้เป็นตัวล่าสุดก่อนครับ โดยการอัปเดทแบบสมบูรณ์ตอนนี้คงต้องต่อ Live อย่างเดียวเพราะทาง MS ยังไม่ออกอัปเดทสมบูรณ์แบบ Download ผ่านเวปมาครับ

แต่ตัวอัปเดท 2.0.8498.0 ให้ดาวน์โหลดแบบยังไม่สมบูรณ์ก็มีครับ ก็อัปเดทแล้วเล่นได้เหมือนกัน แต่ว่า Avatar จะหายไปครับ และอาจจะเกิดปัญหาลงเกมใน HDD ไม่ได้ครับ อันนี้ต้องเสี่ยงดวงดูครับ ตัวอัปเดทโหลดได้จากลิงค์ด้านล่างเลยครับ

Update 1-11-52 อัปเดทตัว 2.0.8507.0 อัปแล้วยังลงเกมใน Harddisk เหมือนเดิมครับ แต่ Avatar หายครับ

2.0.8498.0
http://www.zxconsole.com/zxc_dl/2.0.8498.0.rar

2.0.8507.0
http://www.zxconsole.com/zxc_dl/2.0.8507.0.zip

Edited by ArtDVDs, 02 November 2009 - 12:17 AM.

#2 werntean

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 23 October 2009 - 12:04 AM

แล้วถ้าหากตอนนี้เครื่องผมยังเป็น 2 Wave แล้วอยากอััพ iXtreme ให้รองรับ 4 wave เลยจะได้ไหมครับ

#3 Justseeing

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 23 October 2009 - 12:06 AM

แจ่มมากครับท่าน เข้าใจเลย

เครื่องผม 0614 ยังเป็น hitachi อยู่ เลยไม่ได้ตาม update ข้อมูล

รบกวน PM บอกผมหน่อยครับว่า คุณ art มี hdd 120gb original แท้ๆของ MS ขายมั้ยครับ สนใจอยากเอาไป clone เล่น FM3 แล้วหงุดหงิด โหลดนานมาก

#4 inthedark

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 23 October 2009 - 12:08 AM

แล้วถ้าผมใช้โปรแกรม path iso มันเหมือนเกมส์เพิ่งออกใหม่ อย่าง borderlands จะเล่นได้ไม๊ครับ ต้องใช้แผ่นล่อไม๊ หรือต้องไป up อะไรเพิ่มหรือเปล่า เครื่องผมไม่ได้ อัพไอติมอะไรเลย

เกมส์ใหม่ที่ผมโหลดมา จะใช้โปรแกรม path โดยการตัดอะไรซักอย่าง แล้วก็ใช่ cookie 360 ไรท์ ถ้าใช้วิธีการเดียวกัน จะเล่นได้ไม๊ครับ

#5 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:360

Posted 23 October 2009 - 12:21 AM

สรุปไดรฟไรทออน ซวย เพราะ fw ไอติมมันเรื่องมาก กันแบนก็ไม่ชัวแล้วยังเรื่องมากกับแผ่นเกมใหม่ๆ
ถ้าเกมใหม่ๆที่ออกมามี wave 4 อีกก็จะมีปัญหาเล่นไม่ได้กัน ต้องเอาไป แฟลช เป็น 1.6 + ใช้แผ่นล่อ
ดูท่าวิธีล่อก็ไม่ได้วุ่นวายอะไร ตอนแรกผมนึกว่าต้องใส่แผ่นล่อแล้วกดรอจังหวะเปลี่ยนแผ่นเกมเหมือนสมัย ps2 lol.gif

ต้องยกไปแปลงอีกและ yoyo_10.gif
ใครแปลงเครื่องแล้วเล่นเกมออกก่อนกำหนดระวังโดนแบนเกมแทคนะ (เอาปลอดภัยสร้างเกมแทคใหม่เล่นแก้ขัดรอมันออก 55)yoyo_11.gif

ขอบคุณครับ

Edited by [[[PEE]]], 23 October 2009 - 01:08 AM.

#6 kongkit

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 23 October 2009 - 12:27 AM

ขอถามหน่อยครับ
สรุปแล้วก่อนจะไรท์เกมส์ที่มี 4 wave ต้องใช้โปรแกรมแพท(ตัวที่ใช้แพท3wave เพื่อเล่นกับ 1.5 ) ก่อนมั้ยครับ

#7 panama

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 23 October 2009 - 12:28 AM

แล้วมันมีวิธีแพทไฟล์เพื่อแปลงให้เป็นแบบไม่ต้องใช้แผ่นล่อได้ไหมครับ ( ทําเหมือนแผ่นตัด สเตลท์อะ )

#8 PrTv

Posted 23 October 2009 - 12:48 AM

วุ่นวายดีแฮะ สำหรับคนนิยมแผ่น copy

load file มาครบแล้วพรุ่งนี้ Flash drive เลยดีกว่าจะได้ลอง Tekkan ด้วย (หวังว่าไม่ Brick นาเฟ้ยยย)

#9 Genexix

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 23 October 2009 - 12:49 AM

QUOTE (werntean @ Oct 23 2009, 12:04 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วถ้าหากตอนนี้เครื่องผมยังเป็น 2 Wave แล้วอยากอััพ iXtreme ให้รองรับ 4 wave เลยจะได้ไหมครับ

ก็เอาไปอัพเป็น iXtreme 1.6 แล้วก่อนเล่นก็ใช้แผ่นล่อเอาครับ
ส่วนเรื่อง Wave4 ใช้ Patch แก้ให้เล่นกับ 1.5 เหมือน Wave 3 ได้มั้ย
ตอนนี้รู้สึกยังไม่มีใครลองและยืนยันได้เลยแฮะ ผมว่าก็จะลองกับ Tekken เนี่ยล่ะ
ถ้าได้ไม่ได้แล้วจะมาแจ้งละกันครับ yoyo_63.gif

#10 tey007

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 23 October 2009 - 12:54 AM

โอ้วว รบกวนฝากเช็คด้วยนะครับ ชะตากรรม 1.5 เหมือนกัน d33561e9.gif

#11 TarTar

Posted 23 October 2009 - 01:12 AM

ผมได้แผ่น activate ที่ทำให้เล่นเกมส์เก่าแบบไม่stealth ได้มาพร้อมตอนแปลง1.6 เมื่อเดือนกันยายน ไม่ทราบว่ามันแผ่นเดียวกันรึป่าวคับ จะได้ไม่ต้องโหลดใหม่

#12 nonamexp9

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 23 October 2009 - 05:18 AM

ทำไมผมล่อไม่ได้อะคับ ผมใช้แผ่นเกมส์ที่มันเล่นไม่ได้แต่ขึ้นหน้าจอแบบเดียวกันนี้มาล่อแทนได้ปะคับ

#13 KrabueMan

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 23 October 2009 - 07:15 AM

แล้ว 3rd wave ล่ะครับได้ไม๊ครับ รึว่ามันได้ทุก wave เลย ,รึว่าเฉพาะ 4th wave
ม่ายรู้จิงๆ yoyo_04.gif

#14 Devil Putixx V0.2 Beta

นักเล่นเกมชั้นครู

• Interests:Game / Computer

Posted 23 October 2009 - 08:35 AM

ผมก็ล่อไม่ได้ เวนหล่ะทีนี้

#15 Razgrizad

冬がくれた予感

• Interests:Game
    Anime
    Manga
    Light Novel

Posted 23 October 2009 - 08:51 AM

สอบถามนิดเนิงคับ ผมไม่แน่ใจว่าเครื่องผมแปลง Xtreme หรือ IXtreme อ่าคับ แต่มะกี้ลองใส่แผ่นTekken6 มันขึ้นว่าให้Update แล้วพอดีไปกด แล้วCancle ตอนนี้เล่นเกมส์ไม่ได้สักเกมส์เลย

ต้องอัพไปรึป่าวคับ แล้วถ้าอัพจะเป็นอะไรไหมอ่าคับ? รบกวนช่วยทีนะครับ อยากเล่น lol

#16 ArtDVDs

เซียนเกม

Posted 23 October 2009 - 09:06 AM

QUOTE (TarTar @ Oct 23 2009, 01:12 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมได้แผ่น activate ที่ทำให้เล่นเกมส์เก่าแบบไม่stealth ได้มาพร้อมตอนแปลง1.6 เมื่อเดือนกันยายน ไม่ทราบว่ามันแผ่นเดียวกันรึป่าวคับ จะได้ไม่ต้องโหลดใหม่

อันเดียวกันเลยครับ ^_^

QUOTE (nonamexp9 @ Oct 23 2009, 05:18 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ทำไมผมล่อไม่ได้อะคับ ผมใช้แผ่นเกมส์ที่มันเล่นไม่ได้แต่ขึ้นหน้าจอแบบเดียวกันนี้มาล่อแทนได้ปะคับ

ไม่ได้นะครับ ต้องใช้แผ่น Activate เท่านั้นครับ

QUOTE (Devil Putixx V0.2 Beta @ Oct 23 2009, 08:35 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมก็ล่อไม่ได้ เวนหล่ะทีนี้

ตรวจสอบนิดนึงครับว่าแผ่นที่ไรท์มาแล้ว Booktype เป็น DVD-ROM ด้วยหรือเปล่าครับ

QUOTE (Razgrizad @ Oct 23 2009, 08:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สอบถามนิดเนิงคับ ผมไม่แน่ใจว่าเครื่องผมแปลง Xtreme หรือ IXtreme อ่าคับ แต่มะกี้ลองใส่แผ่นTekken6 มันขึ้นว่าให้Update แล้วพอดีไปกด แล้วCancle ตอนนี้เล่นเกมส์ไม่ได้สักเกมส์เลย

ต้องอัพไปรึป่าวคับ แล้วถ้าอัพจะเป็นอะไรไหมอ่าคับ? รบกวนช่วยทีนะครับ อยากเล่น lol

อัปไปเลยครับไม่อัปก็เล่นเกมไม่ได้ ถ้าอัปผ่านแล้วเปิด Tekken เล่นได้นี่ Xtreme เกือบ 100% ครับ (ถ้าเป็นไดรฟ์ Hitachi อาจจะเป็น 1.51 ครับ)

#17 winny6969

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 23 October 2009 - 09:15 AM

XBOX360 รุ่นใหม่ๆ นี่ยังมี Drive ที่ไม่ใช่ Lite On อีกมั้ยครับ

กันแบนยังไงก็ไม่ได้อยู่แล้ว เอา Drive ซัมซุง ฮิตาฯ น่าจะดีกว่าแบบนี้

#18 Devil Putixx V0.2 Beta

นักเล่นเกมชั้นครู

• Interests:Game / Computer

Posted 23 October 2009 - 09:18 AM

ลุง ART
-------
Physical Format Information (Last Recorded - L0):
Disc ID: MKM-003-00
Book Type: DVD-ROM
Part Version: 1
Disc Size: 120mm
ถูกปะเนี่ย

#19 ArtDVDs

เซียนเกม

Posted 23 October 2009 - 09:24 AM

QUOTE (Devil Putixx V0.2 Beta @ Oct 23 2009, 09:18 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ลุง ART
-------
Physical Format Information (Last Recorded - L0):
ถูกปะเนี่ย

น้อยไปอะคับ ของผมได้แบบนี้

Physical Format Information (Last Recorded):
Maximum Read Rate: Not Specified
Number of Layers: 2
Track Path: Opposite Track Path (OTP)
Linear Density: 0.293 um/bit
Track Density: 0.74 um/track
First Physical Sector of Data Area: 196,608
Last Physical Sector of Data Area: 16,580,607
Last Physical Sector in Layer 0: 261,519

Layer Information:
Layer 0 Sectors: 64,912 (50%)
Layer 1 Sectors: 64,912 (50%)

#20 ArtDVDs

เซียนเกม

Posted 23 October 2009 - 09:28 AM

QUOTE (winny6969 @ Oct 23 2009, 09:15 AM) <{POST_SNAPBACK}>
XBOX360 รุ่นใหม่ๆ นี่ยังมี Drive ที่ไม่ใช่ Lite On อีกมั้ยครับ

กันแบนยังไงก็ไม่ได้อยู่แล้ว เอา Drive ซัมซุง ฮิตาฯ น่าจะดีกว่าแบบนี้

ตอนนี้เครื่องรุ่นใหม่ๆ เป็น Lite-On หมดแล้วครับ ถ้าอยากใช้ Samsung ก็ซื้อไดรฟ์ Samsung มาแฟลชหลอกเครื่องว่าตัวเองเป็น Lite-On ก็ใช้ได้ครับ แต่ก็ต้องดึงข้อมูลจากไดรฟ์ Lite-On เดิมมาใส่ไดรฟ์ Samsung ที่ใส่ไปแทนด้วยนะครับ