`

Jump to content

[Tips] Grand Theft Auto Chinatown Wars USA

9 replies to this topic

#1 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 21 October 2009 - 08:28 PM

Grand Theft Auto Chinatown Wars USA FULL

-ISO 862 MB FIXED-

Note - ยกมาจากกระทู้เก่าในห้อง Wii นะคะ (เวอร์ชั่น PSP กำลังโหลดอยู่ค่ะ สักพักคงได้เล่น) เห็นว่ามีหลายๆ อย่างยังคงตามเวอร์ชั่นต้นฉบับ ฉะนั้นเนื้อความในไกด์นี้ จะต้องเป็นประโยชน์กับหลายๆ ท่าน ไม่มีเคยเล่นบน DS มาก่อนอย่างแน่นอน (แฮ่ม)

-ตี๋ระห่ำ ล้างบางมังกร-

+เกมสนุกนะคะ เชียร์ๆ ระบบดี แต่เนื้อหาชั่วร้ายมาก 55 . . ย้ำว่าเนื้อหาภาคนี้สนุกจริงๆนะคะ . . ภาพเป็นเซลเฉดตูนสวยงามมาก เปลี่ยนมุมกล้องได้ด้วย แค่เห็นฉากอินโทร + เพลงจีน ตี ตี๊ ตี่ ผสมดนตรีบีทเทคโนก็อึ้งแล้วค่ะ ไม่น่าเชื่อว่า DS ทำได้ขนาดนี้เชียวเรอะ!! และแน่นอนว่าพอมาลง PSP มันต้องเยี่ยมยอดกว่าเดิมเป็นแน่แท้ . . ดูแค่กราฟิคของเอ็ฟเฟ็คต์แสง เงา และระเบิดก็ชี้ชัดแล้วค่ะ

+มุขในเกมเยอะมากเลยค่ะ มีเควสต์แปลกๆแบบ 18+ และกวนยิ้มด้วย (55) รวมทั้งลูกเล่น ต่อสายไฟ-กู้ระเบิด-สตาร์ทหัวเครื่อง-ค้าของ-เปลี่ยนคลื่น FM-ซื้อปืน-แฮ็คระับบกันขโมยของรถ ฯลฯ

+ลองเล่นแล้วติดหนึบเลยนะคะ . . ท้าให้ลองเลย

+หลังๆมีแข่งเชิด มังกร - ขับเรือ - นั่งฮ.ไปบอมบ์ระเบิด - เอามีดดาบไปดวลเดือดด้วยนะคะ . . ที่สนามบิน มีรถถังจอดสงบนิ่งอยู่ 1 คัน ท่านใดสนใจ ไปขับมาเล่นกันได้ค่ะ ยิงทีบ้านเมืองวอดวาย กระจุยกระจายกันหมด แถมอึดเกินพิกัดอีกต่างหาก เพราะเกราะหนามาก (55)

+เจอถังขยะเปล่าๆ ข้างทาง อย่าหนีห่าง โปรดลองคุ้ยๆ เขี่ยๆ เล่นๆ ดู บางทีอาจจะเจอแท่งหรรษา + โบ & จอยซ์ ด้วยซะงั้น (แย๊กกกกกกกก) . .

+ซอยหน้าหอพักแห่งแรกของเรา ข้างๆ สนามบาส มีไม้เบสบอสให้เก็บฟรีๆ นะคะ และในตรอกข้างๆกัน ยังมี "มอเตอร์ไซด์" ให้ไปขับเล่นฟรีๆด้วย พังก็มาเก็บใหม่เรื่อยๆค่ะ (แต่ขับรถยนต์ดีกว่านะ ไม่เจ็บตัวดี เวลาเทกระจาดมา)

+ทำธุรกิจค้าขายอโคจร ควรนั่งแท็กซี่ไปนะคะ จะปลอดภัยกว่าตบรถมาส่งของเองจ้า . . เพราะมีกล้องวงจรปิดดักอยู่หลายจุดเลย

+อย่าเก็บ "ของ" ไว้กับตัวนะคะ เพราะหากพลาดไปนอนมุ้งสายบัวแล้ว ของจะหายไปเกลี้ยงเลยค่ะ เก็บได้แล้ว เอามาใส่กล่องมิติที่ 4 ในห้องพักนะคะ เวลาค้าขายค่อยมาเบิกเอา

+มีตังค์เยอะ ซื้ออพาร์ทเมนต์คุณป้าเก็บไว้เยอะๆนะคะ เวลาโดนไล่ล่าจะได้สบาย เซฟปุ๊ป ดาวนำจับหายปั๊ปเลย อะ อะ

+ขับเรือ เครื่องดับบ่อยเหลือเกิน (โฮกกกกกกกกกก)

++เทคนิคก่อร่างสร้างตัว สำหรับมือใหม่นะคะ++

+ช่วงแรกเงินติดตัวจะมีน้อยมากๆเลยค่ะ ครั้นจะไปหวังเงินรางวัลจากจ๊อบหลัก-จ๊อบเสริมก็ดูจะริบหรี่เสียเหลือเกิน เพราะนายจ้างแต่ละแก๊งงกมากๆ แค่เก็บซื้อปืนดีๆ สักกระบอกก็หมดสิทธิ์แล้วค่ะ

+ฉะนั้น ที่ต้องทำเป็นอย่างแรกเลยคือ การทำธุรกิจอโคจร หรือก็คือ "ขายยา" นั่นเองค่ะ ซึ่งทำได้โดยกดเข้า GPS แล้วดูที่คำสั่ง Trade Info ค่ะ ซึ่งในนี้จะมีรายการของเหล่าดีลเลอร์ ผู้ค้าความตาย (ยาเสพติด) ทั้งหลายในเมืองนี้ค่ะ ซึ่ง "ของ" ที่ควรจะลงทุนเป็นอย่างมาก เพราะต้นทุนราคาซื้อ-ต่ำ แต่ราคาขาย-ปล่อยต่อ ให้กำไรสูงมาก ก็คือ Weed และ Downer ค่ะ

+วิธีดูคือตอนซื้อ หากรายละเอียดซื้อ-ขาย ขึ้นเป็นสีเขียว นั่นคือปล่อยต่อแล้วได้กำไรนะคะ ให้ซื้อตุนของพวกนี้เก็บไว้เยอะๆเลยค่ะ (เก็บไว้ที่กล่องเก็บของ 4 มิติที่ห้องพักนะคะ อย่าเก็บไว้กับตัว)

+ทีนี้ สักพัก จะมีเมลล์แจ้งซื้อ-ขายจากเหล่าดีลเลอร์คนอื่นๆเข้ามาค่ะ เราก็เช็คเลย จากคำสั่ง Trad Info นี่แหล่ะค่ะ หากดีลเลอร์คนไหน มีลูกศรสีเขียวหันออก นั่นคือ เขาขายของชนิดนั้นนะคะ แต่หากมีลูกศรสีแดงหันเข้า นั่นคือเขา "รับซื้อ" ของชนิดนั้นค่ะ ซึ่งดีลเลอร์พวกนี้ จะให้ราคาดีมาก

+พอขาย ของเล็กๆพวกนี้ สะสมเงินได้ประมาณหมื่นเหรียญนี่ ก็สบายแล้วค่ะ ทีนี้ก็เอาไปซื้อของใหญ่ๆ อย่างพวกผงxxx มาขายกินได้เลย (ราคาค่อนข้างสูง แต่ราคาปล่อยต่อก็สูงตามไปด้วยนะคะ)

+ทำการค้านอกกฎหมายแบบนี้ สลับกับเควสต์หลักไปเรื่อยๆ ก็มีเงินเรือนแสนสบายๆเลยค่ะ (ตอนนี้มีหลายแสนแล้ว 55) ครั้นพอมีเงินเยอะมากพอแล้ว อย่าลืมซื้ออพาร์ทเมนต์เก็บไว้ด้วยนะคะ เอาให้ครอบคลุมทั่วทั้งแผนที่เลยยิ่งดีค่ะ เผื่อเวลาถูกตำรวจไล่ + เซฟเกม

++วิธีได้ปืนกลอูซี่แบบง่ายๆนะคะ++

+มองหาแก๊งคนใส่เสื้อสีม่วงค่ะ (พบเห็นบ่อย แถวๆ หน้าหอพักแห่งแรก ตอนเริ่มเกม) พอเจอแล้ว เข้าไปอัดให้หมอบเลยค่ะ แล้วจะได้ปืนกลอูซี่มาใช้แบบฟรีๆ (ฮา)

++วิธีหลบเลี่ยงตำรวจ++

+เกมนี้เวลาขับรถ ห้ามไปเบียดตำรวจนะคะ ไม่งั้นจะถูกไล่ล่า และขึ้นสถานะถูกหมายหัวทันทีค่ะ ซึ่งแก้ได้โดย หากเป็นระดับดาวเดียว แค่เบียดชนรถสายตรวจคันนั้นให้ได้ ก็จะพ้นแล้วค่ะ แต่หากไปจ๊ะเอ๋กับสายตรวจคันอื่นๆอีก ทีนี้จะถูกล่าทั่วเมืองเลยค่ะ (ขึ้น 2 ดาว) วิธีแก้ง่ายๆเลยคือ หนีเข้าห้องพัก แล้วเซฟค่ะ พอออกมา สถานะหมายหัวจะถูกยกเลิกทันทีเจ้า

++วิธีหยุดรถศัตรู++
+ บางครั้งการพุ่งเบียด หรืออัดชนก็หยุดรถพวกนี้ลำบากค่ะ ถ้าเอาแบบง่ายๆเลยก็คือขับไปเบียดให้รถเราอยู่ทางขวานะคะ (รถศัตรูอยู่ทางซ้ายมือ) แล้วกดยิงปืนค่ะ (พวกมาลัยซ้าย-ยิงด้วยมือซ้าย) ยิงสักพัก แล้วรีบลงไปกระชากประตู แล้วอัดตามสบายเลยค่ะ

++วิธีผ่านมิชชั่น GPS ล่ม++
+ภารกิจของมิชชั่นนี้คือเราจะถูก FBI ก่อกวนสัญญาณ GPS ค่ะ ทำให้ไม่สามารถใช้เราดาร์ทำการค้นหาเป้าหมายได้เลย ซึ่งวิธีผ่านคือ ให้เช็คตรงเกจทางมุมบนซ้ายเอา หากยิ่งเข้าใกล้ตัวก่อกวนสัญญาณ เกจจะเพิ่มขึ้นค่ัะ . . เราก็เดินสำรวจไปเรื่อยๆ หากเกจเพิ่มแสดงว่ามาถูกทาง พอเจอเป้าหมาย ซึ่งอาจจะเป็นทั้งคน หรือเครื่องกวนคลื่น จะปรากฎเป็นเป้าสีแดงขึ้นในแผนที่เลยค่ะ . . เราก็จัดการให้เรียบร้อย แล้วสำรวจต่อไปให้ครบ ก็จะผ่านแล้วค่ะ (จุดสุดท้าย ต้องไล่ล่าด้วยรถยนต์นะ)

+ไอ้ซินตึ๊งทวงแค้น ฉบับกลั่นแค้นหมักโหด (ฮา)+

Note - ถ้าเดินไปผิดทาง เกจมันจะลดลงนะคะ เป็นเรดาร์แบบโลว์เทคค่ะ ฮี่ ฮี่

+สรุปเส้นทางจิ๊กโก๋มือใหม่ ก้าวไกลสู่วงการเจ้าพ่อ+

-เด็กๆ ปิดไปเลยค่ะ พี่หนูตูนไม่อยากบีบคอเด็กนะเจ้า-

+การทำธุรกิจ อโคจร อย่างขายยาคูลท์ในเกมนี้ ช่วงแรกตามเนื้อเรื่องเรายังเป็นกุ๊ยกระจอก ไร้นามอยู่น่ะค่ะ . . และเพราะด้วยเป็นตี๋ละอ่อน หน้าใหม่ไม่นำพาวงการ ชื่อเสียงอะไรก็ไม่ค่อยจะมากบารมีแบบใครเขา ฉะนั้นก็เลยเป็นเรื่องยากที่บรรดายี่ปั๊วขาใหญ่ทั้งหลายคบค้าสมาคมด้วยค่ะ

+ตรงนี้ช่วงแรกๆ ให้เช็คจากแผนที่ GPS , จากเมลล์แนะนำ หรือไล่เดินหาเอาตามตรอกซอกซอยในแผนที่ก็ได้ค่ะ โดยบรรดานายหน้าทั้งหลายเนี่ย จะอยู่คงที่ตายตัวทุกครั้ง (ยกเว้นบริเวณนั้นมีตำรวจเดินเพ่นพ่านตรวจกิจอยู่) และถ้าขึ้นจุดเช็คบนแผนที่แล้ว ก็จะปรากฎอย่างนั้นไปลอดเลยค่ะ

+ช่วงแรกๆ ถ้าจะหวังรวยทางลัดเนี่ยต้องอดทนซื้อมา-ขายไปกันสักหน่อย เพราะลำพังแค่เศษเงินค่าต๋งหลังสำเร็จภารกิจเนี่ย เอาแค่ปืนเกรดรองๆ หน่อยยังเก็บกันแทบกระอักเลยค่ะ

+ถ้าเอาใกล้สุด ก็มี 2 หน่อ ที่อยู่ไม่ไกลจากที่พักแห่งแรกของเราค่ะ นายคนแรกจะอยู่แถมๆ ปั๊ม ซึ่งเสี่ยงต่อการถูกรวบได้ง่ายๆ เหมือนกัน เพราะอยู่ห่างถนนแค่ไม่กี่คืบ ส่วนคนที่สองนี่ อยู่กลางแจ้งในสวนสาธารณะเด่นๆ เลยค่ะ (ที่มาแล้วถูกเคยตำรวจล้อมน่ะค่ะ)

+อดทนขยันซื้อ-ขายกับ 2 แสบนี่สักพัก (หรือจะรายอื่นๆ ก็ได้ค่ะ) แล้วเราจะมีเครดิตน่าเชื่อถือ จนคนรู้จักมากยิ่งขึ้นค่ะ (คงปากต่อปาก ในฐานะลูกค้าในดวงใจ) หลังๆ มานี่จะเริ่มมีเมลล์แนะนำคู่ค้ารายใหม่ให้เราเองโดยอัตโนมัติค่ะ ชนิดไหลมาจนกดรับไม่ทันเลยเชียวแหล่ะ

+ซึ่งพอเราตุนยาคูลท์ไว้เยอะๆ แล้วเนี่ย ทีนี้ลูกค้าเฉพาะกิจที่วงเงินสูงกว่าใครเขาจะเริ่มมาคบค้าด้วยแล้วค่ะ เพราะหมอกะจะรับซื้อ "ของ" ชนิดนั้นชนิดเดียวเท่านั้น และให้ราคางามกว่าท้องตลาดทั่วไปมากๆ แต่พวกนี้จะมีเวลารับซื้อจำกัดนะคะ โดยจะมีเมลล์แจ้งแนบมาด้วยว่าจะรับซื้อถึงวันที่เท่าไหร่ ถึงกี่โมงค่ะ ฉะนั้นตรงนี้ คอยเช็คเมลล์กันดีๆ นะ

+ช่วงแรกต้องอดทนหน่อยนะคะ พยายามเก็บเงินซื้อที่พักใหม่ๆ ครอบคลุมเมืองไว้ด้วย เวลาถูกไล่ล่าจะได้หนีไปกบดานทัน (เซฟแล้ว สถานะภาพบุคคลอันตราย จะถูกลบล้างจนเหลือ 0 ค่ะ)

+อย่าลืม เวลานัดคิวส่งของแล้ว ให้นั่งแท็กซี่ไปทุกครั้งค่ะ กันขับเองแล้วเปรี้ยว ไปเสยรถสายตรวจขึ้นมาล่ะยุ่งเลย

+แก๊งกุ๊ยเสื้อม่วงที่มักจะมาเดินกร่างแถวๆ หน้าแมนชั่นของเรา ถ้าลากมาตบได้ เล่นเลยค่ะ จะอัดให้เละ หรือยิงให้ดับดิ้นก็ได้ นอกจากจะได้ปืนมาใช้ฟรีๆ ในบางครั้งบางทีแล้ว อาจจะได้เศษเงินติดไม้ติดมือมาด้วยนะ

+ขยันขับแท็กซี่ก็สุขขีได้ค่ะ อาจจะสร้างตัวช้าไปนิด แต่ชนะใจสุจริตชนแน่นอน (ว่าแต่รถน่ะ ตบเค้ามาไม่ใช้เรอะ!!)

+ขยันคุ้ยถังขยะอยู่เสมอค่ะ บางทีอาจจะเจอของดีซ่อนอยู่

+มอเตอร์ไซด์เนี่ย ไม่แน่จริงอย่าไปแฮ็ปมาบิดเล่นนะคะ ชนทีคนบินกระจาย พลังกายลดฮวบๆ เลยนะ

+เสื้อเกราะ และทักษะกลิ้งหลบเป็นสิ่งจำเป็นในการพะบู๊เสมอค่ะ มาเฟียก็คนนะคะ จะไปยืนแลกซึ่งๆ หน้าแบบแรมโบ้ก็ใช่ที่ พลาดมาทีนี่เจ็บใจแทบอยากจะปาเครื่องทิ้ง (ฮา)

-จบแล้วคาบบบบบบ-

+สูตรกดมือ ช่วยบู๊เสริมแกร่ง+

Health (ฟื้นพลังทันใด) - L , L , R , O , O , X , X , R

Armor (เกราะแกร่งเต็มพิกัด) - L , L , R , X , X , O, O, R

Clouds (เมฆครึ้ม) - Up , Down , Left , Right , Triangle , Square , L , R

Extra Sunny (ฟ้าใสจางปาง) - Up , Down , Left , Right , X , Triangle , L , R

Fog (หมอกหนาฟ้ามืด) - Up , Down , Left , Right , Square , X , R , L

Hurricane (พายุเข้า) - Up , Down , Left , Right , X , Square , R , L

Lots of Rain (ฝนคะนอง) - Up , Down , Left , Right , O , Triangle , R , L

Rain (ฝนตกจั๊กๆ) - Up , Down , Left , Right , Square , O , L , R

Sunny (แดดอ่อนลมโชย) - Up , Down , Left , Right , O , X , L , R

Wanted Level Down (ลดอัตราไล่ล่า) - R , Triangle , Triangle , Square , Square , R , L , L

Wanted Level Up (เพิ่มอัตราไล่ล่า) - L , L , R , Square , Square , Triangle , Triangle , R

Weapon Set 1 (อาวุธเต็ม เซ็ท 1) - R , Up , X , Down , Left , R , X , Right (grenade , nightstick , pistol , minigun , assault, micro smg , stubby shotgun)

Weapon Set 2 (อาวุธเต็ม เซ็ท 2) - R , Up , O , Down , Left , R , O , Right (molotov , teaser , dual pistols , flamethrower , carbine , smg , dual-barre)

Weapon Set 3 (อาวุธเต็ม เซ็ท 3) - R , Up , Square , Down , Left , R , Square , Right (mine , chainsaw , revolver , flamethrower , carbine , smg , dual-barrel)

Weapon Set 4 (อาวุธเต็ม เซ็ท 4) - R , Up , Triangle , Down , Left , R , Triangle , Right (flashbang, bat, pistol, rpg, carbine, micro smg, stubby shotgun)

Explosive Pistol Rounds (ระเบิดตรึม) - L , R , Triangle , Square , O , X , Up , Down

+ชาว 5.00 M33-6 แวะไปหามาลองกันได้ค่ะ ที่เว็ปไซต์ http://www.pspiso.com/showthread.php?t=83780 กระทู้คุณ Hako ค่ะ+

Edited by rbgel, 13 February 2010 - 09:22 AM.

#2 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

• High Royal Executive Members

Posted 21 October 2009 - 09:15 PM

ดีจังมีเทคนิคแบบนี้มาบอกกันด้วย ขอบคุณหนูตูนมากครับผม

#3 pk_vision

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 21 October 2009 - 10:30 PM

เจ๋งมากเลยครับ
ต้องบอกว่าสนุกไปอีกแบบจริงๆ ตามสไตล์ GTA เลย เหมือนภาคดั้งเดิมกล้องแบบมุมมองด้านบน+มุขขำๆแบบภาคใหม่ๆและเนื้อเรื่องที่มีความเป
็นดรามามากขึ้น ดีจริงๆครับ เป็นภาคที่พลาดไม่ได้อีกภาคหนึ่งสำหรับสาวกจริงๆ เอาไว้เล่นรอภาครวมอย่าง gta4 lost damed กับ gay tony ของ360 ได้เลยครับ

มาเป็นกำลังใจให้ครับ

#4 Goenitz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 21 October 2009 - 11:47 PM

โอ้วววว ขอบคุณมากครับ เล่นบน PSP มุมมองด้านบนนี่ได้อารมณ์กว่าภาคที่เป็น 3 มิติอีกอ่ะ อันนั้นบังคับยากมากมาย

#5 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

• Royal Executive Members
  • Interests:Chelsea FC
    Diablo Series
    DMC and KOF

Posted 22 October 2009 - 03:01 AM

เขาไม่รับสมัครสมาชิกแล้วเหรอครับ อาบิเกล

เป็นไปได้ไหม ถ้าผมจะขอลิ้งโหลดหน่อยอะครับ อยากได้แบบ ISO อะครับ

ไม่ก็ทาง PM ก็ได้นะครับ ขอบคุณมากครับ

#6 bank_wu

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 22 October 2009 - 11:09 AM

มีใครลอง connect กับ rockstar game social ดูบ้างยังครับไม่ได้ใช้แผ่นแท้เล่นไม่รู้จะ connect ได้หรือป่าวครับ
ถ้าลองเข้าไปดูที่เว็บของ rockstar มันจะมี minigameเป็ดปักกิ่งอยู่ เห็นว่าห่อได้ 5 อันแล้วจะได้รถคันนึงอ่ะไว้ใช้ในเกม
ผมเลยอยากลองดูว่าจะ connect ได้หรือป่าวอ่ะครับ เพราะลองเองแล้วยังไม่ได้เลย - -"

อ่อแล้วอีกเรื่องนึงครับ blooming แสงของเกมเนี้ย พอกลางคืนดูยากมากๆ พอขับรถนี่ทุกอย่างดูเบลอไปหมดเลยอ่ะ ใครเป็นแบบผมบ้างมั๊ยเนี่ย

#7 dy_break

คนเก่ง

• High Royal Executive Members

Posted 22 October 2009 - 11:11 AM

ขอบคูณครับ yoyo_11.gif

#8 rbgel

Posted 22 October 2009 - 01:09 PM

QUOTE (dOgnOeAt @ Oct 22 2009, 03:01 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เขาไม่รับสมัครสมาชิกแล้วเหรอครับ อาบิเกล

เป็นไปได้ไหม ถ้าผมจะขอลิ้งโหลดหน่อยอะครับ อยากได้แบบ ISO อะครับ

ไม่ก็ทาง PM ก็ได้นะครับ ขอบคุณมากครับ

+ยังรับสมัครอยู่จ้า ที่นี่เลยค่ะ หน้าแรก http://www.pspiso.com/index.php (Register)

+ลิ้งก์ที่ลงไว้ของคุณ Hako ค่ะ (บุ๊คมาร์คไว้กระทู้เดียวค่ะ 55 เกมเพียบ)

+ชาว 5.00 M33-6 ไปโหลดกันได้ค่ะ Patch แล้วเรียบร้อย มี 3 พาร์ท FULL ISO 862 MB FIXED เอ๊งงงงง yoyo_56.gif

#9 sunji14978

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 22 October 2009 - 08:17 PM

โหลดไม่อ่ะครับ คุณ rbgel

มันค้างเลยอ่ะครับ yoyo_83.gif

#10 rbgel

Posted 13 February 2010 - 09:24 AM

-เน„เธเธ”เนŒเธชเธฑเน‰เธ™ เธชเธญเธ™เธœเนˆเธฒเธ™เธกเธดเธŠเธŠเธฑเนˆเธ™เน€เธˆเน‰เธฒเธ›เธฑเธเธซเธฒ เธ‰เธšเธฑเธšเธญเธ™เธธเธšเธฒเธฅเธซเธกเธตเนเธกเธง-

Edited by rbgel, 09 July 2010 - 06:08 PM.