`
←  DGO CLUB : XBOX ONE & XBOX360
Logo
»

ว่าด้วยเรื่อง "แต้ม ACHIEVEMENT"

[[[PEE]]]'s Photo [[[PEE]]] 20 Oct 2009

เวลาเห็นพวกที่ว่าคนเก็บ ap โวยวายออกมา ผมจะนึกในใจว่า "แล้วเอ็งไปยุ่งอะไรกับเค้าล่ะ ถึงเค้าจะเก็บไว้อวดไว้โชว์อะไร เค้าก็ไม่ได้ไปทำให้เมิงเดือดร้อนนี่หว่า"

ระบบนี้สำหรับผมมีประโยชน์แค่อย่างเดียว คือ มันทำให้ตรวจสอบเกมแทคเราได้ว่าผ่านเงื่อนไขในเกมนั้นมาได้จริงมั้ย
แบบถ้าไปบอกใครว่า ฆ่าได้หมื่นตัวในแร้งแมท gow1 ที่มันแสนจะยากเนี่ย แล้วให้คนอื่นไปเชคดูได้ว่าเราทำใด้จริง ไม่ได้โม้

ส่วนตัวไม่ได้คิดจะเก็บจริงจังครับ เก็บเฉพาะเกมที่ชอบจริงๆ ไม่ฝืน
อยากเล่น gow กับพี่นพอีกจัง yoyo_51.gif
Edited by [[[PEE]]], 20 October 2009 - 04:21 AM.

teddyman's Photo teddyman 20 Oct 2009

นานาจิตตัง ทำแล้วไม่เดือนร้อนคนอื่นก็พอแล้วครับ

yongyee's Photo yongyee 20 Oct 2009

เล่นอยู่ไม่กี่เกม ยังไม่มีปัญญาให้ครบ 1,000 ซักเกม yoyo_63.gif

XParm's Photo XParm 20 Oct 2009

เกมไหนที่เรามั่นใจว่าแน่ผมก็จะพยายามเก็บครับ อย่าง FIFA เนี่ย ถ้ายิ่งเก็บ AP ได้เยอะๆก็แสดงว่าผ่านประสบการณ์ต่างๆในเกมมาพอสมควร เพราะต้องเล่นเกือบทุกโหมดเลย .. บางคนเล่นแต่ Exhibition, Rank Match, Play a friend แต่สำหรับผม ผมจะพยายามเก็บให้ได้มากที่สุดด้วย.. ถึงฝีมือจะไม่เก่งก็เถอะ 875328cc.gif

xenia's Photo xenia 20 Oct 2009

แล้วเเต่น่ะครับ บางเกมส์ผมก็สนใจ บางเกมส์ผมว่ามันไร้สาระผมก็ไม่เก็บ
แต่เกมส์ที่ปลดด้วยระบบCo-opได้ ผมว่าบางอันมันยากและท้าทายมากๆเลยนะ
ดังนั้นผมว่า Achievement เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เราเล่นเกมส์เดิมๆซ้ำๆ เพราะเรามีเป้าหมายเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆน่ะครับ

SoVeReign's Photo SoVeReign 20 Oct 2009

ถ้าคุณเป้น Pro gamer คุณจะเข้าใจมัน

ถ้าคุณเป้น Recreation gamer คุณจะเฉยๆกับมัน

ถ้าคุณเป้น Family gamer คุณจะไม่สนใจมัน

แต่ถ้าคุณเป้น Underground gamer คุณจะโดนแบนเพราะมัน

jazz1st's Photo jazz1st 20 Oct 2009

AP เป็นเหตผลนึงเลยที่ทำให้ผมซื้อ XBOX เพราะมันตรงใจผมที่ซู๊ดดดด

pixologic's Photo pixologic 20 Oct 2009

ได้ครบ 1000 เกมดียว mini ninjas yoyo_33.gif

yukimurasan's Photo yukimurasan 20 Oct 2009

ทำให้กลับมาเล่นเล่นเกมที่เคลียร์ไปแล้วอีกรอบ yoyo_52.gif

แต่ยังเก็บแต้มไม่ครบไงคะ

(จริงๆ ไม่เคยเก็บได้ครบหรอก แต่เห็นมันมี Achievement ขึ้นตอนเล่นมันก็รู้สึกดีนะ)

TAKUMI's Photo TAKUMI 20 Oct 2009

ผมว่ามันก็สำคัญนะ เพราะเวลาเล่นเกมบางทีเราจะซื้อเกมมาเล่นแล้วไม่ถูกใจแล้วดองเกมเอาไว้ เจ้า AP นี่แหละคือตัวทำให้เกมที่ดองมีคุณค่าในการเล่น

แต่ AP มันก็แยกย่อยกันไปนะบางเกมกากจริงๆ เช่น คนเหล็กแต่ AP ได้ง่ายมากๆ เพียงจบ Hard ก็ครบ มันเลยทำให้เราซื้อมาสะสม AP

แต่บางเกม AP ได้ยากแต่เล่นแล้วมันทำให้เราสนุกและทำอะไรมีจุดมุ่งหมายดี เช่น เล่นรอบแรกจบต้องไปเล่น Hard ถึงจะได้ AP มาอีก

แต่มันก็มีบางเกมอีกนั่นแหละที่ AP มันออกจะไร้สาระจนเกินไป เช่น Ninja Gaiden 2 ให้ใช้อาวุธอย่างเดียวจบ ได้ 5 AP ซึ่งมันไร้สาระและไม่คุ้มค่าในการเก็บเลย

สรุป AP ผมว่าอย่างน้อยมันมีส่วนให้คนเล่นเกมเพิ่มความพยายามในการเล่นเกมมากขึ้น ไม่ใช่เล่นชิวๆอย่างเดียว มันเป็นอะไรที่กลมกลืนในการเล่นเกม ถึงแม้ว่าแต้มมันจะใช้ทำอะไรไม่ได้ แต่มันมีคุณค่าทางจิดใจ โดยเฉพาะเวลาเราได้ยินเสียง ป็อก เด้งขึ่นมานั่นแหละเราก็มีความสุขอ่ะครับ

ปล. เมื่อไหร่จะ 20k ฟระ AP ตรู yoyo_11.gif

nonamexp9's Photo nonamexp9 20 Oct 2009

ผมคิดว่า ถ้าเราเก็บแต้มได้ครบ 1000 ในเกมนั้น แปลว่าทำในสิ่งที่ทำได้หมดของเกมนั้นแล้ว

ถือว่าเคลียร์แบบสมบูณร์ ก็ไ่ม่ต้องกลับมาเล่นอีก ถ้าไม่ใช่เกม พวกที่ต้องเล่น online

thekengs's Photo thekengs 20 Oct 2009

ลองคิดดูสิครับ

ถ้าไม่มี AP คุณเล่นเกมได้มั้ย???

.....ได้นะ.......

แต่ถ้ามี AP คุณเล่นได้มั้ย???

.......ผมว่าก็ได้นะ แถมยังสนุกขั้นกว่าเดิมอีก....

การเล่นเกม สิ่งที่ได้รับตรงๆคือความสนุก

เชื่อว่าการที่คนเค้าเก็บ AP คือเค้าสนุกที่จะเก็บนะ

บางคนไม่สนุกก็ไม่ต้องเก็บ

ส่วนตัว เล่นไปเพื่อจะเคลียเกมมากกว่านะครับ

AP ที่ได้มาก็เหมือนกับผลประโยชน์พลอยได้+ความภูมิใจ

แต่ถามว่าถ้าแบนแทคละจะเป็นไง.....ผมเคืองนะ

แต่เราก็ต้องยอมรับกับสิ่งที่ MS ทำอะครับ........

ถ้าเราไม่อยากให้แบนแทค

เราก็เล่นแท้สิ ....

ถ้าคิดจะมาด้านมืดก็ต้องทำใจเพราะสิ่งที่เราทำกับเค้ามันก็ผิดนะ

pokojung's Photo pokojung 20 Oct 2009

สำหรับผม ก็คิดว่าตัว AP มันก็ทำให้เกมดูมีสีสันต์ขึ้นอีกหน่อยอ่ะครับ เพราะไม่ใช่แค่เล่นแค่ให้จบเกมไปเฉยๆ แต่มีอะไรให้ทำเพิ่มขึ้นอีกหน่อย

ทำให้เราได้สนุกกับเกมได้มากขึ้นอีกนิด

JackAss's Photo JackAss 20 Oct 2009

สำหรับผมแล้วไม่สนใจครับ เพราะเนื่องจากเล่นเกมให้จบ เกมนึงยังยากเลย เวลาไม่ค่อยมี

Alystiria's Photo Alystiria 20 Oct 2009

สำหรับผมนะ
เป็นแรงกระตุ้นให้ผมเล่นเกมส์คุ้มกว่าเดิมครับ โดยเฉพาะพวก RPG นี่สุดคุ้มเลย yoyo_35.gif
ตอนเล่น ps2 ปกติผมจะเล่น normal ทุกเกมส์ จบแล้วก็เลิกกัน แต่ AP ทำให้ผมรู้สึกอยากเข้าไปลองโหมดยากๆ มากขึ้น
ผมจะเก็บเฉพาะเกมส์ที่รู้สึกว่าชอบ และแนวที่ชอบเป็นพิเศษอย่าง RPG เท่านั้น
สำหรับผมมันมีคุณค่าทางจิตใจเท่านั้นล่ะครับ ไม่ได้เก็บเพื่อแข่งขันหรืออะไร

Beckham1's Photo Beckham1 21 Oct 2009

สำหรับผม AP point มันทำให้มีเป้าหมาย และอยากเล่นเกมส์มากกว่าเดิมทีเดียวแหละ ..

ก่อนหน้านี้เล่น PS2 มาหลายปี แต่ตั้งแต่ซื้อเครื่อง xbox และเล่นมาได้ 4-5 เดือน ก็รู้สุึกชอบระบบ Achievement มากทีเดียว .. คะแนนผมน้อย คงสู้กะใคร ๆ ไม่ค่อยได้ แต่อย่างน้อยมันเป็นความภูมิใจส่วนตัวครับ (แต่บางทีก็อดเทียบ AP บางเกมส์ กะเพื่อนไม่ได้ 555)

ปล. พอเล่นเกมส์แบบมี Achievement แล้วจะให้กลับไปเล่นเกมส์เก่า ๆ พวก PS2 หรือพวก DS Lite แล้วรู้สึกแปลก ๆ ไปเลย .. เหมือนไม่ค่อยมีจุดหมายในการเล่นเกมส์ให้จบสักเท่าไร ..