`

Jump to content

Excite Truck [Wii]

• You cannot reply to this topic
12 replies to this topic

#1 tonoboon

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:Gadgets
    Home theater
    Watches

Posted 03 December 2006 - 10:57 PM

มีโอกาสได้ลองเล่น Excite truck ของพี่ผม
เล่นมาทั้งวัน
เลยเอามาเล่าเผื่อคนที่อยากได้พอดี จะได้เอาเป็นข้อมูลคับ

ตัวเกมส์ทำออกมา ไม่สมจิงเลย เน้นเอาความระห่ำแบบ ออฟโรด เล่นแล้วสะใจ
ภาพสวยดีคับ ดีกว่าเกมส์ PS2 อยู่นะ (คห ส่วนตัวเด้อ)

วิธีการบังคับนั้น หลายคนคงทราบอยู่แล้ว
ใช้การบิดจอยเพื่อเลี้ยว คล้ายๆ พวงมาลัย โดยกด (2) ค้างเพื่อวิ่ง

เกมส์นี้ ไม่ได้วัดที่ ใครจะได้เป็นที่ 1 เพียงอย่างเดียว
แต่แข่งสะสมดาว (มุข Nintendo เลย)
การสะสมดาวจะมาจากการ dash drift การชน หรือวิ่งเฉี่ยวต้นไม่ และอีกมากมาย
พูดง่ายๆ คือทำอะไรเจ๋งๆก้ออกมาเป็นดาวให้เก็บ
โดยแต่ละฉากจะมีกำหนดให้ว่าเอากี่ดาวถึงจะผ่าน

ระบบ motion sensor ถูกเอามาใช้ประโยชน์พอสมควรเลย นอกจากการควบคุมการเลี้ยวรถแล้ว
เวลาเราลอยอยู่กลางอากาศ ต้องเอียงให้ลงพื้นให้พอดี จะได้ boost เพิ่ม
เวลาลอยบนฟ้า ให้เอียงมากๆ เพื่อให้ลอยไปได้ไกลๆ
นอกจากนี้ยังมี itemด้วย
item มี 2 แบบ คืออันแรกเป็นการปรับเปลี่ยนพื้นที่ เช่น ทำให้พื้นข้างหน้าสูงขึ้นเพื่อกระโดดไกล
อีกแบบคือจะทำให้เราชนสิ่งกีดขวางอะไรก้อได้ (เหมือนMario ได้ดาว)

ตัวเกมส์เล่นได้นานพอดู มีให้เล่น3mode
โหมด ผ่านด่าน(จำชื่อไม่ได้) มีให้ unlock ฉากและรถเยอะพอสมควรเลย นานกว่าจะจบ
โหมด versus(สูงสุด 2 คน)
โหมด challenge ยากมากๆ

เกมส์นี้ ไม่ใช้ Nunchuck คับ Wiimote 2 ตัวแข่งกันได้เลย

ความรู้สึกที่ได้จากเกมส์นี้คือ ความระห่ำ(ผมรู้สึกเหมือนเล่น BurnOutผสมเกมส์ขับรถออฟโรด) และการควบคุมรถแบบใหม่
โดยใช้ motion sensor ซึ่งทำออกมาได้ดีมั๊กๆ ดริ๊ฟลื่น..........

หากสนใจหาเกมส์เล่นได่ไม่เบื่อ แข่งกะเพื่อนได้
ได้ใช้ความสามารถจอย excite truck ก้อน่าสนใจนะคับ

ไม่รู้ว่า famitsu ให้เท่าไหร่ แต่หากให้เดาจากที่เล่นไปได้สักพัก ผมว่าได้ราว 31-34 แน่เลย

รวมรูป Excite Truck ที่ Gamespot ครับ

รูปตัวอย่าง

Edited by tonoboon, 04 December 2006 - 08:20 PM.

#2 easydvd

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 03 December 2006 - 11:58 PM

น่าสนใจ ว่าๆไปเกือบทุกเกมส์ มันก็น่าสนใจหมดอะ ของ Wii ก็เพระเจ้า จอย Wiimote นี่ละ มันทำให้เกมส์ธรรมดาๆ เป็นเกมส์ที่น่าสนใจไปหมด :aha:

#3 oshi146

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 04 December 2006 - 01:54 AM

ยืนยันความมันอีกเสียงครับ ยิ่งเวลารถเหาะสูงๆนี่มันสูงมากๆได้อารมณ์เหมือนนั่งรถไฟเหาะเลย
เกมนี้สามารถเอาmp3 ใส่ sd card แล้วไปเปิดตอนเล่นได้ซึงผมว่าดีมากๆเลยครับ ผมเลยยัด
เพลงร๊อคเต็มเหนี่ยว เพิ่มความเร้าใจไปอีก (ยังไม่เคยใช้เพลงที่มากับเพลงเลยครับ :shame )

เกมจะมีให้เก็บ achivement ต่างๆด้วยเช่นใช้รถคันนี้ครบ10ครั้ง เราจะสามารถเลือกคันนั้นแบบ minor change ได้ :aha:

ตอนนี้อยากเล่น2คนมากๆ เมื่อไหร่จอยจะขายสักทีฟระ :angry

#4 finalekung^^

เกมเมอร์ใจแตก

• High Royal Executive Members

Posted 04 December 2006 - 03:37 AM

โห่ย พี่ต้น วิวซะ....เลยนะ อิอิ อ่านแล้วก็นะอยากสัมผัสบ้างจัง.... เงินไม่ถึงๆๆๆ

#5 Donald Duck

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 04 December 2006 - 08:27 AM

อ่านแล้วน่าหามาเล่นบ้างจริงๆ ครับ สนใจให้ผมยืมไปเล่นหน่อยไหมครับ :eiei

#6 BobbY_MugeN

เซียนเกม

Posted 04 December 2006 - 08:37 AM

สุดยอดครับ สงสัยต้องรีบหาเพื่อนแล้วอ่ะ ยิ่งเพื่อนน้อยๆอยู่ด้วยเดี๋ยวเล่นไม่หนุก :cry

#7 Pikmin Mania

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 04 December 2006 - 10:39 AM

เอ คนเล่นเขาบอกสนุกกัน แล้วทำไมคะแนนรีวิวจากฝรั่งมันห่วยแตกจังฟะ

ขอบคุณสำหรับการรีวิวครับ

#8 Nongkub

• Royal Executive Members

Posted 04 December 2006 - 03:42 PM

มายืนยันความสนุกด้วยอีก 1 เสียง

ขนาดผมไม่เล่นเกมแข่งรถเลย พอได้เล่นเกมนี้แล้วติดเลย
ชอบระบบ Motion Sensor มากๆ ทำให้บังคับรถได้เนียนขึ้นมากเลย โดยเฉพาะเวลาดริฟท์

ปล. ไม่เหมาะกับคนที่ชอบเกมขับรถแบบสมจริง

#9 peak1451

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 04 December 2006 - 07:41 PM

ง่าาาาาาาาาา

มีรุปให้ดูม่ะคับ ยังไม่เคยเหนเรยอ่ะครับ :555

ท่าทางน่าสนุก

#10 oshi146

Posted 04 December 2006 - 09:07 PM

View PostPikmin Mania, on Dec 3 2006, 10:39 PM, said:

เอ คนเล่นเขาบอกสนุกกัน แล้วทำไมคะแนนรีวิวจากฝรั่งมันห่วยแตกจังฟะ

ขอบคุณสำหรับการรีวิวครับ

ผมว่าสงสัยนักวิจารฝรั่ง้เดี๋ยวนี่ชอบเน้นกราฟฟิค กับความสมจรืงมั้งครับ

#11 blue_key

one of the best in my life

Posted 05 December 2006 - 02:22 PM

ผมดู review จาก gametrailer แล้วค่อนข้างเห็นด้วยกับเค้าน่ะครับ คือดูแล้วน่าเล่นน้อยสุดในบรรดาเกมที่ออกมาเลย โดยเฉพาะ versus mode ที่มีได้แค่ 2 คน สนามแข่งที่ดูธรรมดา ที่ใหม่สุดก็คือวิธีเล่นแค่นั้นเอง

#12 icemy

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 05 December 2006 - 03:00 PM

เกมนี้พวกบอร์ดฝรั่งเล่นกันแล้วชอบมากครับ ทั้งที่ Gamefaqs และ Neogaf

#13 Natarn

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 05 December 2006 - 04:12 PM

คะแนนที่ฝรั่งวิจารณ์มันไม่ใช่คะแนนเดี่ยวครับ
มันเป็นคะแนน รวมจาก 5 คะแนน แล้วเอามาหาค่าเฉลี่ย
เช่น 5 คะแนน จาก กราฟฟิค เสียง รูปแบบการเล่น การนำเสนอ ทั่วไป
แล้วเอามรวมกัน
ก็หมายความว่า ถ้ารูปแบบการเล่นได้ 10 แต่กราฟฟิค ได้ 6
คะแนน ก็จะน้อยลงมาแล้วครับ ทั้งๆที่เกมมันสนุก และเรารับกราฟฟิคได้