`

Jump to content

รีวิว PSP Go ที่เพิ่งได้มาครับ

25 replies to this topic

#1 Taz

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 04 October 2009 - 11:12 PM

ส่วนตัวผมเอง ตัดสินใจซื้อ PSP Go เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา เลยอยากมารีวิว สำหรับคนที่ตัดสินใจกำลังจะซื้อ หรือไม่ซื้อดี

ผมมี PSP-1000 อยู่แล้ว ซื้อมาตั้งแต่ตอนออกใหม่ ๆ 1x,xxx บาท มี UMD ประมาณ 30 กว่าแผ่น ซึ่งผมเล่นแผ่นแท้อย่างเดียว
อยากได้ PSP-3000 อยู่เหมือนกัน เพราะจอใหม่ดีกว่าเดิม แต่ในเมื่อของเดิมมีอยู่แล้ว ซื้อทั้งทีก็ PSP Go ไปเลยดีกว่า

เมื่อเทียบกับรุ่น PSP-1000 จะเห็นได้ว่า ขนาดเล็กลงมาก เบากว่าเดิมมาก และปุ่มต่าง ๆ เล็กลงอย่างเห็นได้ชัด

เปิดเทียบกันแล้ว ความสว่างและความสดใสของ PSP Go ชนะขาดลอยครับ แรก ๆ อาจจะปรับตัวเรื่องปุ่มที่เล็กลง แต่สักพักคงจะชิน

เมื่อเล่นสักพัก จะรู้สึกว่าเบาสบาย สามารถเล่นเกมได้นานขึ้น จนรู้สึกความแตกต่างว่าไม่ค่อยเมื่อยมือเท่าไหร่

ด้านหลังเทียบกัน ใน PSP Go ไม่มี UMD drive เลยทำให้เล็กลงไปถนัดตา ส่วนสีขาวจะเป็นขาวมุก เป็นประกายเมื่อสะท้อนแสงสว่าง

ขนาดของ adapter เล็กมาก พอ ๆ กับกล่องหมากฝรั่งแบบยาว ด้านหนึ่งเสียบสายไฟ เพื่อเสียบเข้าปลั๊กไฟ ส่วนอีกด้านเป็น USB ตัวเมียครับ
สาย link ด้านหนึ่งจะเป็นหัวแบบใหม่ของ PSP Go ส่วนอีกด้านจะเป็น USB ตัวผู้ ไว้เสียบเข้า adapter หรือสามารถชาร์ตผ่านพอร์ต USB
ในคอมพิวเตอร์หรือ PS3 ได้ทันที ถ้ามีการ setup PSP Go ให้อยู่ในโหมด USB Connect

พอจะเป็นแนวทางในการตัดสินใจบ้างนะครับ แต่หลัก ๆ ให้ลองพิจารณาดูว่าจะซื้อ PSP-3000 หรือ PSP Go

1. ต้องซื้อเกมส์แบบ Online ที่จ่ายผ่านบัตรเครดิด หรือ PSN Card --> ถ้าต้องการเล่นเกมส์แท้ และสามารถจ่ายได้ ซื้อ PSP Go ครับ
2. ถ้ามี PSP-1000, 2000 หรือ 3000 แล้ว --> ตัวใหม่ไป PSP Go เลยครับ ส่วนเกมส์ UMD เก่า ก็เล่นกับเครื่องเดิมไป
3. ถ้ายังไม่มี PSP เลย ไป PSP-3000 ดีกว่าครับ

ข้อดี PSP Go
1. ขนาดเล็ก พกพาสะดวก
2. หาซื้อเกมได้ง่าย ไม่ต้องไปที่ร้าน

ข้อเสีย PSP Go
1. ราคาสูงกว่า PSP-3000
2. ต้องซื้อเกมแท้ ผ่าน Online ซึ่งต้องใช้บัตรเครดิตหรือ PSN Card
3. ใช้แผ่น UMD ไม่ได้ ทำให้เกม UMD ที่ซื้อมา ต้องใช้กับเครื่องเดิม
4. อุปกรณ์เสริมของ PSP เดิม ไม่สามารถใช้กับ PSP Go ได้เลย
5. พอร์ตสามารถต่อกับอุปกรณ์ภายนอก ได้ครั้งละอย่างเดียว เช่น ชาร์ตไปด้วย ต่อ output ออกทีวี พร้อมกันไม่ได้

#2 kero

เซียนเกม

• Freshy

Posted 04 October 2009 - 11:24 PM

โอ้ว สวย ถ้าลงเกมแล้วมารีวิวต่อนะครับ ผมก็มี 1000 อยู่แล้ว อยากได้ psp go เหมือนกัน เพราะตัวเก่ามันหนัก

#3 Taz

Posted 04 October 2009 - 11:30 PM

QUOTE (kero @ Oct 4 2009, 11:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โอ้ว สวย ถ้าลงเกมแล้วมารีวิวต่อนะครับ ผมก็มี 1000 อยู่แล้ว อยากได้ psp go เหมือนกัน เพราะตัวเก่ามันหนัก

ลงเกมส์แล้ว ก็เหมือนกับเล่น UMD ปกติครับ มีข้อดีคือการโหลดเกมทำได้รวดเร็วกว่า อย่างบางเกมมีบางช่วงที่ไม่ได้อ่านแผ่น UMD แล้วมาอ่านอีกที จะกระตุกนิดหน่อย
แต่ PSP Go นี่ไหลไปเลยครับ นึกถึงตอนสมัยเล่นตลับ ROM บน famicom นอกจากอ่านข้อมูลเยอะ ๆ แต่ยังไงก็ดึงข้อมูลได้เร็วกว่ามากมายครับ

ตอนนี้โหลดไปพอสมควรแล้ว เพราะบางเกมหา UMD ไม่ได้ หรือโหลดพวก PS1 เกมส์ เช่น FFVII, Metal Gear Solid มาเล่น นึกถึงวันเก่า ๆ ครับ yoyo_51.gif

#4 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

• High Royal Executive Members

Posted 04 October 2009 - 11:30 PM

ทนไว้ๆ เอาไว้รออีกสักพักค่อยหวด

#5 sindy

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 04 October 2009 - 11:31 PM

ไม่ทราบว่าซื้อมาเท่าไรครับ แล้วในเครื่องมีเกมส์แถมให้เราเล่นบ้างหรือเปล่า แอบสนอยู่เหมือนกัน

#6 Taz

Posted 04 October 2009 - 11:35 PM

QUOTE (sindy @ Oct 4 2009, 11:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ทราบว่าซื้อมาเท่าไรครับ แล้วในเครื่องมีเกมส์แถมให้เราเล่นบ้างหรือเปล่า แอบสนอยู่เหมือนกัน

ราคา 8800 บาทครับ ส่วนเกมส์มี Demo Locoro 2 กับหนังตัวอย่างเกมส์ Little Big Adventure PSP ครับ

เกมส์ซื้อ Online ได้หมดครับ ตอนนี้เกมเริ่มทยอยเข้ามาเรื่อย ๆ ครับ อยากได้พวกเกมส์เก่า ๆ ที่หาซื้อไม่ได้แล้ว ก็มีใน Playstation Store ครับ

#7 Boku_no_natsuyasumi

ถึงแม้จะชอบเกม แต่ก็ไม่ลืม ดูแล คนที่เรารักและรักเราไปตลอดชีวิต

• High Royal Executive Members

Posted 05 October 2009 - 12:12 AM

ตอนแรก ลังเล เหมือนกันว่าจะเอา GO หรือ 3000 ดี เพราะผมเองก็ยังไม่มี แต่สุดท้าย เอา 3000 อะ ยังไม่ได้ซือนะ ตัดสินใจไว้ ตอนนี้รอโบนัสอะครับ

ว่าจะเอารุ่น GT นะ ชอบGT cต่ดันไม่มสีขาว งั้น เอาตัวธรรมดา สีขาว + UMD GT หละกัน

#8 123456

• Banned

Posted 05 October 2009 - 12:17 AM

ถ้าเราซื้อเกมส์และโหลดมาลงใน PSP GO เม็มภายใน 16GB สักวันเม็มมันก็ต้องเต็ม เราจะสามารถจัดการกับเกมส์ที่มีอยู่เดิม(ในเม็มของเครื่อง)ได้อย่างไรบ้างครับ
- backup ลงคอมพ์ ? (ส่วนตัวคิดว่ามันคงไม่ยอม)
- ลบทิ้ง ? หากอยากเล่นใหม่ ก็ต้องจ่ายเงินซื้อใหม่ ?
- หรือ.. ลบทิ้ง หากอยากเล่นใหม่ ก็เข้าไปโหลดได้เลย ระบบมันจำเราได้ว่าเราเคยซื้อไปแล้ว ?

รบกวนท่านที่พอจะรู้ช่วยแนะนำและตอบข้อสงสัยทีนะครับ

ขอบคุณครับ

#9 longinuse

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 05 October 2009 - 12:24 AM

QUOTE (123456 @ Oct 5 2009, 12:17 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าเราซื้อเกมส์และโหลดมาลงใน PSP GO เม็มภายใน 16GB สักวันเม็มมันก็ต้องเต็ม เราจะสามารถจัดการกับเกมส์ที่มีอยู่เดิม(ในเม็มของเครื่อง)ได้อย่างไรบ้างครับ
- backup ลงคอมพ์ ? (ส่วนตัวคิดว่ามันคงไม่ยอม)
- ลบทิ้ง ? หากอยากเล่นใหม่ ก็ต้องจ่ายเงินซื้อใหม่ ?
- หรือ.. ลบทิ้ง หากอยากเล่นใหม่ ก็เข้าไปโหลดได้เลย ระบบมันจำเราได้ว่าเราเคยซื้อไปแล้ว ?

รบกวนท่านที่พอจะรู้ช่วยแนะนำและตอบข้อสงสัยทีนะครับ

ขอบคุณครับ

ผมมั่นใจ ว่าลบไปเราก็โหลดใหม่ได้ครับ เพียงเเต่ว่า ต้องจำ PSN ID ให้ได้ ก็พอครับผม เเต่เหมือนมีข่าวว่า เจ้าตัว go hack ได้เเล้วนะครับ

#10 benza15

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 05 October 2009 - 01:34 AM

อย่างงี้ ต้องรอ รุ่นใหม่ ของ GO ดีกว่า

#11 KILLER 7

Posted 05 October 2009 - 07:48 AM

รอตัวสีๆออก b048a2d2.gif สีขาวก็สวยดีนะมีวิ๊งๆด้วย

#12 Everlast

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 05 October 2009 - 08:14 AM

เกมส์ PSP บน Store แชร์ได้เหมือน PSN มั้ยครับ -*-

ถ้าผมเคยโหลด FF VII ไว้ใน ps3 ก็สามารถโหลดลง psp go ไม่ต้องจ่ายไรเพิ่มเลยใฃ่ม่ะ

#13 darkfaty

Posted 05 October 2009 - 08:20 AM

ผมมี1000,2000,3000สามเครื่องแล้ว คือเป็นของสะสมอ่ะ
ว่าจะไม่ซื้อ go แล้วน้า อ่านรีวิวแล้วลังเลอีก

#14 lokmee99

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 05 October 2009 - 10:42 AM

อยากรู้เหมือนกันว่าเกมมันแชร์เหมือนเกม PSN หรือเปล่า
เพราะถ้าซื้อเดี่ยวๆ อย่าง GT เมื่อวานดูราคามัน 44 US$ แล้วแชร์ไม่ได้ผมว่าถือตลับน่าจะดีกว่า

อย่างน้อยถ้าเบื่อยังขายเปลี่ยนมือได้ แต่เป็นโหลดนี่ซื้อแล้วซื้อเลย

ผมก็ใช้ 1000 อยู่อยากได้ก็เพราะจอนี่แหละ

#15 nonbindil

เซียนเกม

Posted 05 October 2009 - 05:55 PM

เห็นเขาบอกว่าซื้อแบบการ์ดแชร์ได้ 2-3 คนนิครับ แบบหุ้นกันซื้อเกมส์อ่าครับ
ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ

#16 hello_smok

Posted 05 October 2009 - 06:21 PM

อยากรู้เหมือนกันว่าแชร์กันได้ไหม

พวกเกมส์ PSN ที่เคยโหลดบน PS3 เอามาลงเล่นได้ไหมครับ หรือต้องเป็นเกมส์ PSN ที่ระบุว่า PSP เท่านั้น

#17 zaedgebz

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 05 October 2009 - 06:44 PM

psn ของ psp ยังแชได้อยู่รึเปล่าครับ ถ้าแชได้นี่ความคุ้มเกิดเลยครับ

#18 Razgrizad

冬がくれた予感

• Interests:Game
    Anime
    Manga
    Light Novel

Posted 05 October 2009 - 07:05 PM

เล็กแล้วก็สวยดีครับ แต่ถ้ายังไม่มีCFW ตอนนี้ขอผ่านดีกว่า จะจนเพราะPS3 ล่ะ ห่ะห่ะ

#19 krt

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 05 October 2009 - 07:41 PM

ซื้อมาดูหนัง กะ โหลด psn movie+demo ดีักว่า yoyo_23.gif

3000 เอาไว่เล่น copy ต่อปายยยย

#20 123456

• Banned

Posted 05 October 2009 - 10:51 PM

ตอนนี้ psp go รัน hello world ได้แล้ว
http://www.dvdgameonline.com/forums/index....howtopic=184262

หวังว่าคงอีกไม่นาน... สาธุๆๆ