`

Jump to content

ในที่สุดมันก็มา FW 5.55 บน CFW 5.50 GEN-B

31 replies to this topic

#1 yim15

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 30 September 2009 - 08:30 AM

มาแล้ว FW 5.55 บน CFW 5.50 GEN-B

สามารถเล่นเกมใหม่ๆๆได้แล้ว

เกมที่เทสแล้วเล่นได้ ตอนนี้

Tales of VS
Motorstorm
Gran Turismo
Disgaea 2
G.I. JOE

(ยัง test ไม่หมดทีน่ะ เมืองนอกเค้า testอยู่ แต่น่าจะเล่นได้ทุกเกมส์น่ะ )

แต่โดยรวมแล้วเล่นได้แล้วล่ะ

วิธีทำนะครับ

สิ่งที่ต้องมี
1.โหลดโปรแกรม UMDGEN v.4.00 มาก่อน

http://www.psp-hacks.com/file/948

2.โหลดโปรแกรม gamedecrypter-by-yoshihiro (ลงไว้ในเครื่อง PSP>GAME)

http://www.mediafire.com/?jzjjttdozyv

เริ่มทำกันเลยครับ step by step
เปิดโปรแกรม UMDGEN นะครับ
1.เลือก open แล้วเลือกเกมที่จะ patch ครับ เช่น GT.iso
2.ไปที่ folder SYSDIR จะเจอไฟล์ EBOOT.BIN ให้คลิ๊กขวาเลือก Extract ออกมาไว้บน desktop หรือที่ไหนก็แล้วแต่คุณ
3. กด File> File List> Export แล้วเซฟชื่ออะไรก็ได้บนหน้าจอคอมฯ นามสกุุลไฟล์จะเป็น .txt ครับ เช่น GT.txt (ยังไม่ต้องปิดโปรแกรมนะครับเดี๋ยวมาใช้อีก)
4. เอาไฟล์ EBOOT.pbp ม่ะเกี้ย วางไว้ที่ memory stick เลยครับ วางไว้นอกสุดๆครับไม่ต้องใส่ folder อะไรทั้งนั้น
5. เปิดโปรแกรม gamedecrypter-by-yoshihiro มันจะ decrypt eboot.pbp แล้วสร้างใหม่ไว้ที่ DECRYPTOR โดยอัตโนมัติ (ไฟล์เก่าที่อยู่นอกสุดยังคงอยู่ สามารถลบทิ้งได้ครับไม่สำคัญอีกต่อไปแล้ว
6. กลับมาที่ UMDGEN ให้เลือก EBOOT.pbp แล้วลบมันทิ้งไปซะ
7. จากนั้นคลิ๊กขวาเลือก Add แล้วเอา eboot.pbp อันที่เพิ่งทำเสร็จม่ะเกี้ยใน folder DECRYPTOR ไปใส่แทน อันที่ลบไปน่ะครับ
8. จากนั้นไปที่ File > File List > Import เลือกไฟล์ที่เก็บไว้เมื่อกี้ ผมตั้งว่า GT.txt (ทำเพื่อให้ไฟล์เรียงตัวตามเดิมครับ psp จะได้อ่านออก)
9. กดเซฟ เลือกชนิดไฟล์ที่ต้องการและปลายทางโลด จากนั้นก็ก๊อปลง PSP ก็เล่นได้ละ

ผมทำตามนี้ครับ ง่ายๆไม่ยุ่งยากครับ อย่าสับสน eboot.pbp ละกันครับ

ขอขอบคุณ คุณ mangpor จาก Flashfly ที่ช่วยแปลให้น่ะครับ

http://www.flashfly.net/forums/viewtopic.p...sc&start=25

ที่มา

http://www.pspiso.com/showthread.php?p=3735736

#2 tomstar

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 30 September 2009 - 08:34 AM

โอ้ว ต้องลอง
หรือจะรอ 6.00 เลยดีหว่า

#3 Tokuro

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 30 September 2009 - 09:06 AM

ข่าวดีแต่เช้าเลยครับ

#4 vutt

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 30 September 2009 - 09:09 AM

ข่าวดีมากๆเลยครับขอบคุณมาก

#5 Mohigan

• Play Magazine

Posted 30 September 2009 - 09:32 AM

FW ตัวนี้ใช้ได้ทั่งตัวอ้วนและตีวผอมหรือเปล่าครับ

#6 Razgrizad

冬がくれた予感

• Interests:Game
    Anime
    Manga
    Light Novel

Posted 30 September 2009 - 09:52 AM

มันคึือข่าวดีที่สุดของที่สุด สำหรับวันนี้ ToT อ่านที่FF เค้าบอกได้ ตั้งแต่ 1K-3K เรยครับ

#7 StarLord

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 30 September 2009 - 10:19 AM

ขอบคุณมาก ๆ ครับ สุดยอดไปเลย

แต่ผมว่ามันคือการ patch เกมมากกว่าครับ ไม่ได้ไปเปลี่ยน fw เครื่อง
ตอนนี้ลอง Persona US แล้ว เปิดเข้า movie ได้แล้ว

จริง ๆ ผมคิดว่าใคร patch เกมเสร็จแล้วก็น่าจะเอาไปลงให้เครื่องอื่นเล่นได้นะครับ

ขอบคุณอีกครั้ง เย้ มีเกมเล่นแล้ว

#8 StarLord

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 30 September 2009 - 10:23 AM

หงะดีใจมากไปหน่อย ไม่รู้ผมทำผิดหรือเปล่านะครับ เปิด movie ขึ้น แต่หลังจากกดปุ๊ป มืดไปเลย yoyo_05.gif

อ้อ ผมหา EBOOT.pbp ไม่เจอนะครับ ผมเจอแต่ EBOOT.bin หลังจาก decrypt แล้วก็ได้ .bin มานะครับ เลยคิดว่าน่าจะเป็นตัวนี้
มาขอความกระจ่างอีกครั้งครับ ว่า EBOOT.pbp มันอยู่ตรงไหนอะงับ

สรุปดีใจได้แป๊ปเดียว persona ตรูอดอีกละ ใครมีลองทำดูนะครับ เผื่อผมทำผิด

#9 ได้DCมานานนม

เราอยู่ได้เพราะความหวัง

• High Royal Executive Members

Posted 30 September 2009 - 10:29 AM

ขอไฟล์ CFW5.50 GEN B หน่อยครับ link ตามที่ต่างๆ เสียหมดเลยอ่ะครับ พอดี upเปน gen A แล้วจะ up gen bต่อเลยอ่ะครับ แต่ linkดันเสียหมดเลยอ่ะครับ

#10 WRX

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 30 September 2009 - 11:55 AM

แจ่มไปเลย เดี๋ยวขอตัวไปลองก่อนเช่นกันครับบบบบ yoyo_33.gif

#11 AdayMoNes

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 30 September 2009 - 11:59 AM

เทสไป3เกม
Shinseiki Evangelion Battle Orchestra (J)
Gundam Senjou no Kizuna Portable (J)
Tales of VS (J)
เล่นได้หมด ยังอีกเยอะที่ไม่ได้ลอง

ใช้FW 5.00M33-6 ในการเล่น

**ข้อ4-7 เป็นEBOOT.BIN ไม่ใช่ .pbp ตอนแรกหาตั้งนานไม่เจอ งงไปสักพัก

ขอบคุณท่านmangpor จาก Flashfly และท่านyim15ด้วยครับ

^_^

#12 KILLER 7

Posted 30 September 2009 - 12:17 PM

ข่าวดีจริงๆ.....อย่างนี้ต้องลอง.... yoyo_52.gif

#13 Generalบ๋วย

Posted 30 September 2009 - 12:22 PM

อื้อดีจริงๆเลย พี่น้องเราจะได้เล่นเกมส์ใหม่ๆได้ชักทีนิ รออีกหน่อยก็คงจะมาแหละ FW 6.00 นิ yoyo_56.gif

#14 Razgrizad

冬がくれた予感

• Interests:Game
    Anime
    Manga
    Light Novel

Posted 30 September 2009 - 12:31 PM

โอ้ว Tales OF VS เล่นm33 ได้แหล่มคับจะได้ไม่ต้องทำGen-B อิอิ

#15 blur87

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 30 September 2009 - 01:01 PM

มันเป็นแค่การ Patch เกมครับ
ไม่ใช่ CFW 5.55 แต่อย่างใด
โดยเกมที่แพทแล้วจะสามารถเล่นบน 5.03 M33,5.50 GEN-A GEN-B ได้ครับ

#16 dearlove

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 30 September 2009 - 01:04 PM

แต่ก็คงใกล้เคียงละครับ เพราะเท่าที่อ่านดูเป็นการ แพท ทุกเกมส์บน 5.55-6.00 นะครับ มันก็ไม่ต่างหลอกให้เกมส์เห็นเครื่องเราเป็น 5.55-6.00 แน่ ๆ เลยครับ ผมว่านะ แต่ก็ดี เล่นได้หมดแล้ว เย ๆ ๆ ๆ เทล จ๋า เทล

#17 WRX

เซียนเกม

Posted 30 September 2009 - 01:36 PM

ลองทำMotorStorm Arctic Edgeเล่นเองละ ไม่ยากเลย เล่นได้ปกติเลยครับ

#18 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

• Interests:Chelsea FC
    Diablo Series
    DMC and KOF

Posted 30 September 2009 - 01:50 PM

แล้ว Fifa 10 จะมี patch ให้ 5.00m33-6 เล่นได้ไหมเนี่ย

หรือเอามาทำวิธีเดียวกันกับ จขกท บอก แล้วได้ไหมหนอ

Edited by dOgnOeAt, 30 September 2009 - 01:57 PM.

#19 drji

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 30 September 2009 - 02:47 PM

QUOTE (dOgnOeAt @ Sep 30 2009, 01:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้ว Fifa 10 จะมี patch ให้ 5.00m33-6 เล่นได้ไหมเนี่ย

หรือเอามาทำวิธีเดียวกันกับ จขกท บอก แล้วได้ไหมหนอ

ผมลองแล้ว ไม่ได้ครับ
ตอนนี้เลยอัพเป็นตระกูล Gen
ผ่านฉลุยครับ

ลองดูครับ ทำเปนGen ไม่ยากเลย (หลงกลัวว่ามันจะตีกับของเดิม อยู่ตั้งนาน)

#20 Ryouhei

Hayley Williams

Posted 30 September 2009 - 06:26 PM

ผมลองทำเกม Ys 7 แล้วเล่นไม่ได้แหะ กดเข้าเกมกระพริบๆแล้วดับไป

ลองกับ 5.50 GEN-B (Full) และ 5.00M33-6 แล้วเป็นเหมือนกันเลยครับ

ใครทราบว่าเป็นอะไรบอกหน่อยนะครับ งงมากๆยังทำไม่ได้สักเกม ดูแล้วว่าไม่ยากแต่งงอยู่ว่าไปพลาดตรงไหน ถึงทำไม่ได้ -*-

ปล.ใครทำ Ys 7 แล้วเล่นได้ผมขอตัวแพทนั้นมาลองหน่อยนะครับ