`

Jump to content

ถาม-ตอบทุกปัญหามือถือ Nokia ครับ

39 replies to this topic

#1 cobra

ขอบคุณที่รักกัน...

• High Royal Executive Members

Posted 22 September 2009 - 05:46 PM

สวัสดีจ้า

พอดีซุ่มดูบอร์ดมือถือมานานมาก เห็นมีแต่ ifone เป็นส่วนใหญ่เลยครับ

แต่ก็คิดว่าคงมีเพื่อน ๆ น้อง ๆ ใช้มือถือ Nokia อยู่ก็ไม่น้อยครับ

ผมก็เลยอยากให้เป็นอีกทางเลือกในการ ถาม-ตอบ ปัญหาของมือถือ Nokia ทุกเรื่องครับ

โดยผม ทำงานกับ Nokia มาได้ประมาณปีกว่า ๆ อยู่ในส่วนของ Nokia Promoter Team ครับผม

Nokia Promoter คืออะไร ก็คือหน่วยงานทีทาง Nokia Thailand ได้จัดตั้งขึ้นมาเป็นระยะเวลา 3 ปีแล้วครับ เพื่อคอยให้บริการลูกค้า Nokia ในด้านต่าง ๆ

เช่น บริการด้านเทคนิค การแก้ใขปัญหาทางด้านโปรกแกรมในตัวเครื่อง การตั้งค่าโปรแกรมต่าง ๆ ในเครื่อง หรือเรียกสั้น ๆ ว่า "ทำทุกอย่างให้กับลูกค้าที่เกี่ยวข้องกับโทรศัพท์ Nokia" ครับ

Promoter จะมี Skill หรือ ทักษะ ทั้งทางด้านการขาย และ ทางเทคนิค ครับผม หรือจะให้เข้าใจกันก็ประมาณพวก Spicalist (ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะด้าน)

กระทู้นี้ผมจึงอยากจะให้เป็นสาธารณะประโยชน์สำหรับชาว DGO ที่ใช้งานโทรศัพท์มือถือ Nokia ทุกท่านครับ

สามารถสอบถามถึงปัญหา อาการต่าง ๆ ของเครื่อง การอัพเดทซอฟแวร์ ฟังชั่นความสามารถต่าง ๆ ของเครื่องแต่ละรุ่น ราคา และ มือถือ Nokia ที่กำลังจะเข้ามาขายในไทยครับผม

ผมจะพยายามมาตอบให้ทุกปัญหานะครับ แต่ถ้าปัญหาไหนที่ออกไปทางด้าน Hardware อาจจะต้องใช้เวลาซักนิดในการหาข้อมูลนะครับ เพราะไม่ถนัดทางด้านซ่อมเครื่องครับ

Nokia Conecting Peple

#2 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

• High Royal Executive Members

Posted 22 September 2009 - 10:28 PM

ดีเลยครับ แบบนี้ลูกค้าโนเกียดีใจได้เลย

#3 GapKung

Red Devil Mafia

Posted 22 September 2009 - 11:12 PM

ดีครับที่มีผู้เชี่ยวชาญมาอยู่ในบอร์ด้วย

#4 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 22 September 2009 - 11:13 PM

แจ่มเลยครับ ^^ จะได้คึกคักเพิ่มขึ้นด้วย อิอิ

#5 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 23 September 2009 - 12:03 AM

ดีครับ ผมอยากจะทราบว่า ซ่อมมือถือเครื่องหนึ่ง
ต้องใช้เวลานานถึง 1 เดือนเลยเหรอครับ?

เพราะว่าตอนผมใช้ N73 เสียเอาเข้า 0
ใช้เวลาก็เนี้ยละครับ สริร่วม 1 เดือน -*-

#6 ohnut7

Posted 23 September 2009 - 12:36 AM

QUOTE (MoDiFy @ Sep 23 2009, 12:03 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ดีครับ ผมอยากจะทราบว่า ซ่อมมือถือเครื่องหนึ่ง
ต้องใช้เวลานานถึง 1 เดือนเลยเหรอครับ?

เพราะว่าตอนผมใช้ N73 เสียเอาเข้า 0
ใช้เวลาก็เนี้ยละครับ สริร่วม 1 เดือน -*-

มาช่วยตอบให้ จริงๆแล้วซ่อมใช้เวลาตรวจเช็คอย่างมากกกเลย ไม่เกิน 3 วัน
บางทีที่รอซ่อมนานเพราะ
1. คิวนาน รวมถึงบางทีคนซ่อมยังขี้เกียจเพราะยังไม่ถึงกำหนด
2. อะไหล่ไม่มี
3. เทสให้ชัวร์ว่าอาการเป็นอะไร

ส่วนมากนะบางทีส่งซ่อมไป โนเกียนี่ขึ้นชื่อเลย เอากลับมา อาการเหมือนเดิมยังเป็นอยู่อีก ..

#7 MoDiFy

Posted 23 September 2009 - 12:53 AM

QUOTE (ohnut7 @ Sep 23 2009, 12:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>
มาช่วยตอบให้ จริงๆแล้วซ่อมใช้เวลาตรวจเช็คอย่างมากกกเลย ไม่เกิน 3 วัน
บางทีที่รอซ่อมนานเพราะ
1. คิวนาน รวมถึงบางทีคนซ่อมยังขี้เกียจเพราะยังไม่ถึงกำหนด
2. อะไหล่ไม่มี
3. เทสให้ชัวร์ว่าอาการเป็นอะไร

ส่วนมากนะบางทีส่งซ่อมไป โนเกียนี่ขึ้นชื่อเลย เอากลับมา อาการเหมือนเดิมยังเป็นอยู่อีก ..

ที่ผมเจอมาคือ ผมทำตกครับ เอาไปซ่อมในประกัน หมดประกัน ok เข้าใจ
บอกไปว่าไอ้จอยคุมทิศทางมันหลุด ปุ่มเสียงใช้ไม่ได้ ok
เขารับเรื่อง บอกเาจะเช็คให้ทั้งเครื่องเลย

1 เดือนผ่านไป โทรมาผมดีใจมากมาย

ไปเอามาอาการที่ผมบอกไปหายครับ แต่มันมีอาการปุ่มชัตเตอร์กดถ่ายไม่ได้ - -*
สรุปคือ พี่แกซ่อมตามที่เราบอกไปแค่นั้นสินะครับ ผมจะได้บอกๆเพื่อนๆไว้ว่าเวลาไปซ่อมให้เราเช็คเองให้หมดก่อนว่าเสียตรงไหนมั้ง yoyo_33.gif

#8 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 23 September 2009 - 01:56 AM

งั้นผมถามบ้าง
แต่ไม่รู้จะตอบได้ไหมนะ

ทำไมเวลาโนเกียมีอะไรใหม่ๆ ถึงใส่แต่ในมือถือรุ่นใหม่ๆ
ทำไมรุ่นเก่าๆถึงไม่ใส่มาในการ update ทั้งที่สามารถใส่ได้
เช่น Facebook integration
พวกรุ่นใหม่ๆ สามารถ upload รูปขึ้น FB ได้ แต่ 5800 ยังทำไม่ได้ (ทั้งที่ menu share สามารถ add service ใหม่ๆ เข้าไปได้ ผ่าน server ด้วยซ้ำ แต่ตั้งแต่ออกมา ไม่เคยมี Service ใหม่ๆ โผล่มาเลย)
แล้วยังพวกหน้าจอ Home Screen แบบ widget ที่น่าจะทำได้ แต่กลับใส่ไว้แค่รุ่น n97 แค่นั้น

นอกจากนี้ที่ผมไม่เข้าใจ
ทำไม ในเมื่อ nokia มีโปรแกรม nokia messenger ที่ค่อนข้างดี
แต่กลับไม่ยอมใส่มาในมือถือทุกรุ่น กลับใส่แต่เฉพาะในรุ่นที่เป็น email centric อย่างตระกูล E
แต่รุ่นอื่นก็อ่าน/เขียน รับส่ง email ได้นี่ ทำไมไม่ใส่มาให้เหมือนๆกัน
แม้ว่าจะสามารถ d/l เพิ่มได้ แต่มันก็ไม่ seamless เหมือนกับมีมาให้ในเครื่องตั้งแต่ต้นอยู่ดี

จนตอนนี้ผมอยากจะไปเล่น android แล้ว (หรืออาจจะกลับไปตายรัง winmo ก็ไม่รู้)

Edited by Burm, 23 September 2009 - 01:57 AM.

#9 BayZ

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 23 September 2009 - 06:46 AM

QUOTE (cobra @ Sep 22 2009, 05:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Nokia Conecting Peple

Nokia 5800 ช่วงงานมือถือนี่ มือ 1 จะลดราคาไหมเนี่ย = =" หรือมีรุ่นอื่นที่น่าใช้กว่า ?

#10 SatanKruze

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members
  • Interests:Programming, Technology, IT, iOS, Android

Posted 23 September 2009 - 10:30 AM

ถามมั่งครับ ผมใช้ Nokia 5800 แต่มันไม่ยอมแสดงสายเรียกซ้อน ถ้าผมโทรหาแฟนที่ติดสายอยู่
ทั้งๆที่มีหลายคนยืนยันว่าทำได้ ผมก็คิดว่ามันทำได้ แต่ผมทำยังไงก็ไม่ได้แฮะ

#11 ohnut7

Posted 23 September 2009 - 01:00 PM

QUOTE (Burm @ Sep 23 2009, 01:56 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ทำไมเวลาโนเกียมีอะไรใหม่ๆ ถึงใส่แต่ในมือถือรุ่นใหม่ๆ
ทำไมรุ่นเก่าๆถึงไม่ใส่มาในการ update ทั้งที่สามารถใส่ได้

ตอบลุงเบิ้ม ได้มาจากเนสรุ่นน้องผม
1 เรื่องของเวอร์ชั้่นของ Symbian ไม่รองรับการ Auto Update และโชว์ในหน้าแรกได้ โนเกียจะแก้ลูกเล่นในมือถือเท่าที่จำเป็นแค่นั้นเอง เช่น ตลาดฮิตมาก
2 ทำให้เครื่องเก่ารองรับ แล้วคนจะเปลี่ยนรุ่นใหม่เหรอครับ
3 นโยบายโนเกียค่อนข้างชัดเจน ในการออกโปรแกรม เช่น OVI Xpress Music

QUOTE (BayZ @ Sep 23 2009, 06:46 AM) <{POST_SNAPBACK}>
Nokia 5800 ช่วงงานมือถือนี่ มือ 1 จะลดราคาไหมเนี่ย = =" หรือมีรุ่นอื่นที่น่าใช้กว่า ?

ถ้าจะปรับราคาลดลงก็คงไม่มาก แต่ในโปรโมชั่นงาน เค้าไม่ได้พูดถึงตัวนี้อะ

#12 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 23 September 2009 - 02:41 PM

QUOTE (ohnut7 @ Sep 23 2009, 01:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
2 ทำให้เครื่องเก่ารองรับ แล้วคนจะเปลี่ยนรุ่นใหม่เหรอครับ

อันนี้ไม่ถูกนะลุง
การเปลี่ยนเครื่อง ควรจะทำเมื่อ h/w ดีขึ้น ไม่ใช่เปลี่ยนเครื่องเพื่อเอา s/w ใหม่
ถ้ามันมีเหตุผลว่า ทำไมเครื่องรุ่นเดิมถึงใส่ไม่ได้ เพราะข้อจำกัดด้าน h/w อันนี้เข้าใจ
แถมบางอันมีช่องให้ update เรื่อยๆ (เช่น service ในการ up รูปขึ้น FB) แต่ดันไม่ยอมใช้
จะให้เปลี่ยนเครื่องเพื่อเอา s/w ใหม่ อย่างนี้คงคบ nokia อีกไม่ลงแล้วล่ะครับ

Edited by Burm, 23 September 2009 - 02:41 PM.

#13 k9999

เซียนเกม

Posted 23 September 2009 - 03:41 PM

ขอราคาพิเศษหลังไมย์ได้ป่าวครับ ยังไม่ได้ซื้อมือถือเครื่องหลักซะทีเลยอ่ะ b048a2d2.gif

#14 paween_a

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 23 September 2009 - 04:06 PM

QUOTE (Burm @ Sep 23 2009, 02:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อันนี้ไม่ถูกนะลุง
การเปลี่ยนเครื่อง ควรจะทำเมื่อ h/w ดีขึ้น ไม่ใช่เปลี่ยนเครื่องเพื่อเอา s/w ใหม่
ถ้ามันมีเหตุผลว่า ทำไมเครื่องรุ่นเดิมถึงใส่ไม่ได้ เพราะข้อจำกัดด้าน h/w อันนี้เข้าใจ
แถมบางอันมีช่องให้ update เรื่อยๆ (เช่น service ในการ up รูปขึ้น FB) แต่ดันไม่ยอมใช้
จะให้เปลี่ยนเครื่องเพื่อเอา s/w ใหม่ อย่างนี้คงคบ nokia อีกไม่ลงแล้วล่ะครับ

มันเป็นการตลาดน่ะครับ เดินคนละแบบกับ iPhone ที่ update S/W เรื่อย ๆ
ซึ่งถ้าแบบ iPhone มันดีจริง ก็น่าจะมีคนทำตามบ้างนะ

เพราะเมื่อก่อนก็เป็นทุกยี่ห้อนั่นแหละครับ ซื้อมาได้ S/W มีคุณสมบัติแค่ไหน
มันก็จะได้คุณสมบัติเท่านั้นไปจนเจ๊ง update คือการปรับปรุงความเสถียรและแก้ไขปัญหาเท่านั้น

#15 ohnut7

Posted 23 September 2009 - 06:44 PM

งั้นฝากเจ้าของกระทู้ตอบปัญหาด้วยน้อ ^^

#16 matichon

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 23 September 2009 - 07:16 PM

กลายเป็นถามกันเองตอบกันเองหมด จขกท หายไปไหนแล้ว

#17 cobra

Posted 23 September 2009 - 07:16 PM

QUOTE (MoDiFy @ Sep 22 2009, 05:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>

เวลาก็แล้วแต่อาการด้วยนะครับ ถ้าอาการเครื่องไม่หนักมาก ก็อาจจะได้เร็วขึ้นครับ แต่ถ้าอาการหนักมากหน่อยก็อาจจะใช้เวลาตามอาการเครื่องครับ

อีกประเด็นคือ ตอนที่คุณนำเครื่องเข้าไปซ่อมเนี่ย มันมีจำนวนเครื่องลูกค้าที่รอซ่อมมากน้อยแค่ไหนครับ เพราะถ้าคิวเยอะ ก็ต้องรอกันไปตามระเบียบครับ

หรือสุดท้าย อะไหล่ครับ ถ้าอะไหล่ที่คุณต้องการเปลี่ยนหรือซ่อม มีสำรองอยู่ในศูนย์ ก็เร็วไป แต่ถ้าอะไหล่หมดหรือยังไม่มีหรือสั่งแล้วยังไม่มา ก็ต้องรอครับผม

#18 cobra

Posted 23 September 2009 - 07:32 PM

QUOTE (Burm @ Sep 22 2009, 06:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
งั้นผมถามบ้าง
แต่ไม่รู้จะตอบได้ไหมนะ

พวกรุ่นใหม่ๆ สามารถ upload รูปขึ้น FB ได้ แต่ 5800 ยังทำไม่ได้ (ทั้งที่ menu share สามารถ add service ใหม่ๆ เข้าไปได้ ผ่าน server ด้วยซ้ำ แต่ตั้งแต่ออกมา ไม่เคยมี Service ใหม่ๆ โผล่มาเลย)
แล้วยังพวกหน้าจอ Home Screen แบบ widget ที่น่าจะทำได้ แต่กลับใส่ไว้แค่รุ่น n97 แค่นั้น

นอกจากนี้ที่ผมไม่เข้าใจ
ทำไม ในเมื่อ nokia มีโปรแกรม nokia messenger ที่ค่อนข้างดี
แต่กลับไม่ยอมใส่มาในมือถือทุกรุ่น กลับใส่แต่เฉพาะในรุ่นที่เป็น email centric อย่างตระกูล E
แต่รุ่นอื่นก็อ่าน/เขียน รับส่ง email ได้นี่ ทำไมไม่ใส่มาให้เหมือนๆกัน
แม้ว่าจะสามารถ d/l เพิ่มได้ แต่มันก็ไม่ seamless เหมือนกับมีมาให้ในเครื่องตั้งแต่ต้นอยู่ดี

จนตอนนี้ผมอยากจะไปเล่น android แล้ว (หรืออาจจะกลับไปตายรัง winmo ก็ไม่รู้)

โอ้คำถามโดนใจครับ

ที่ถามประมาณว่าทำไมเมื่อมี App ใหม่ ๆ ออกมาทำไมไม่ใส่ลงมาใสรุ่นเก่า ๆ หรือให้รุ่นเก่า ๆ ดาวโหลดได้ด้วย ผมขอตอบว่า Appication ของ Nokia นั้นไม่ได้เขียนขึ้นมาใหสามารถรองรับทุกรุ่นนะครับ

คือ Appication จะถูกเขึยนขึ้นมาว่าให้ Support กับรุ่นอะไรบ้าง เช่น Appication Ovi maps V.3.0 ที่รองรับภาษาไทย 100% นั้นก็ถือว่าเป็น Map เหมือนกัน แต่ไม่สามารถใช้ได้กับโทรศัพท์ที่รองรับระบบ Gps ทุกรุ่น โดยส่วนใหญ่แล้วจะใช้ได้ใน Nseries Eseries และ 5800 Xpressmusic ครับ ที่บอก Nseries นี่ก็ไม่ทุกตัวนะครับเท่าที่ลงได้ก็คือตั้งแต่ N79 ขึ้นไปลงได้ทุกตัว ต่ำกว่านั้นไม่ได้ครับ

ส่วนการแชร์รูปไป facebook นั้นอาจจะทำไม่ได้ในบางรุ่น แต่ Nokia ก็มีอีกหนึ่งบริการที่น่าสนใจกว่าก็คือ Share on Ovi ให้คุณสามารถอัปโหลดรูปภาพผ่านทางโทรศัพท์มือถือของคุณโดยตรงขึ้นสู่ Ovi สร้างเป็นอัลบั้มส่วนตัวของคุณบน Website แล้วยังสามารถให้เพื่อน ๆ ทั่วโลกมาคอมเม้นต์รูปภาพของคุณได้ด้วย ถ้านึกภาพไม่ออกก็ลองนึกถึง Hi-5 บ้านเรานี่แหละครับ

ส่วนโปรแกรม Nokia Massing ที่คุณว่าดีนั้น ทำไมถึงไม่ใส่มาทุกรุ่น เหตุผลคือว่า Nokia พยายามที่จะแยกกลุ่มลูกค้าออกจากกันให้เป็นกลุ่ม ๆ ตามพฤติกรรมการใช้งานไปครับ เช่นถ้าลุกค้าชอบใช้งานง่าย ๆ ก็พวกตระกูล Classic ชอบฟังเพลง ก็ Xpressmusic ชอบความสามารถด้านความบันเทิงที่หลากหลายก็ Nseries ครับ แต่ถ้าชอบเรื่องของ E-mail ก็ต้อง Eseires เท่านั้นครับ นี่คือเหุตุผลที่ ทำไมไม่ใส่ Massing มาในทุกรุ่นที่รองรับ Email ได้ เรียกว่าเป็นทางเลือกให้กับลูกค้ามากกว่าครับ

QUOTE (SatanKruze @ Sep 23 2009, 03:30 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามมั่งครับ ผมใช้ Nokia 5800 แต่มันไม่ยอมแสดงสายเรียกซ้อน ถ้าผมโทรหาแฟนที่ติดสายอยู่
ทั้งๆที่มีหลายคนยืนยันว่าทำได้ ผมก็คิดว่ามันทำได้ แต่ผมทำยังไงก็ไม่ได้แฮะ

เครื่องคุณน่าจะเป็นปัญหาทางด้าน ซอฟแวร์ครับ แนะนำให้ไป Nokia Care ย้ำ Nokia Care นะครับไม่ใช่ Nokia Shop ไปอัพซอฟแวร์ซะครับ ที่สำคัญไม่เสียค่าใช้จ่ายครับผม

#19 MoDiFy

Posted 23 September 2009 - 07:41 PM

Nokia Care นี้ตอนนี้ใน กทม. มีที่ปิ่นเกล้ากับที่ไหนอีกนะ 2 ที่ ใช่ไหมครับ?

#20 cobra

Posted 23 September 2009 - 07:47 PM

QUOTE (MoDiFy @ Sep 23 2009, 11:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>
Nokia Care นี้ตอนนี้ใน กทม. มีที่ปิ่นเกล้ากับที่ไหนอีกนะ 2 ที่ ใช่ไหมครับ?

Central Pinklao
Central Rama 3
เอสพลานาด รัชดา

ตามนี้ครับ จริง ๆ แล้วมีอีกหลายที่เดี๋ยวผมไปอัพเดทมาให้อีกละกันครับ yoyo_11.gif