`

Jump to content

รีวิวเครื่อง Gameboy Micro ลาย จอยฟามิคอม ครับ

17 replies to this topic

#1 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 22 September 2009 - 04:02 PM

Gameboy Micro หรือ GBM เป็นเครื่องเกมซีรียส์เกมบอยตัวล่าสุด (น่าจะตัวสุดท้ายละ)
จาก Nintendo นี่คือเหล้าเก่าในขวดใหม่ครับ ประสิทธิภาพการเล่นเกมคงเดิม
แต่ปรับเปลี่ยนรูปโฉมใหม่ให้พกพาสะดวกขึ้น

มาดู Spec เครื่องคร่าว ๆ ก่อนเลยดีกว่าครับดังนี้

หนัก 80 กรัม (รวมแบ็ต)
Dimensions (กว้างxยาวxหนา) 4 in x .7 in x 2 in
Standard Headphone Port
เล่นได้เฉพาะเกมของเครื่อง Gameboy advance เท่านั้น

Display 2 นิ้ว LCD 240 ื 160 dot resolution
แสดงสีได้สูงสุด 32000 สี
Transmissive TFT color LCD (with backlight)

Processor
CPU 32bit RISC-CPU + 8bit CISC-CPU
Processor Clock Speed 16.78MHz
Processor Sharp ARM7TDMI
Memory 288KB WRAM + 96KB VRAM (built into all CPU)

Built-in Features
Removable Face Plate (ถอดเปลี่ยนหน้ากากได้)
Adjustable Screen Brightness (ปรับความสว่างหน้าจอได้)

System Memory
32KB, 256KB external

Lithium-ion battery ใช้ได้ประมาณ 8 - 10 ชั่วโมง
ชาร์จไฟจนเต็มประมาณ 2ชั่วโมงครึ่งได้ครับ
เวลาเสียบชาร์จไฟจะขึ้นสีฟ้า ๆ ตรงปุ่ม select กับ start
ถ้าเต็มแล้ว ไฟสีฟ้า ๆ จะดับ แปลว่าเต็ม (ไม่ควรเล่นไปชาร์จไป)

ผมก็ได้ซื้อมาเล่นอีกครั้ง (เพราะเคยมีแล้วก็ขายกินไปละ ฮ่าๆๆ)

ก็จะซื้อ ซิลิโคนของ Dragon มาด้วย สีขาวขุ่น
และก็แผ่นกันรอยของ PSP 3000 (เอามาตัดแปะ ฮ่าๆๆ)

พอแกะออกจากกล่อง ก็จะเจอดังภาพ มีสองชั้น ชั้นแรกวางตัวเครื่อง
พอชั้นที่สอง ก็จะเจอ คู่มือการใช้งาน หม้อแปลง ถุงผ้า

ด้านหลังคู่มือการใช้งานจะมีเลข serial เครื่องบอกไว้นะครับ
ต้องดูให้ตรงกันนะ

หยิบเครื่อง GBM มาวางไว้บนมือ แหม มันช่างเล็กน่ารักจริง ๆ
ถ้าสังเกตุดี ๆ จะเห็นว่า หน้าจอ ผมแปะกันรอยแล้ว ตัดแปะเองเลยละ

อย่างที่ผมจั่วหัวกระทู้ไว้ครับ ผมได้มาเป็นรุ่น ฉลอง 20 ปี
ก็จะมีลายมาริโอ้ ด้านหลังด้วย

ไม่รอช้า เปิดเกมทันที Final Fantasy 6 ภาษาไทยนั่นเอง

เห็นรูเล็ก ๆ สองรูไหมครับ หาเข็ม หรือหัวปากกา มากดที่รูทั้งสอง
พร้อม ๆ กัน ฝาก็จะเผยอออก

เปิดฝาโล่งโจ้งแบบนี้เลย นี่ละครับ ผมชอบ GBM ตรงนี้อีกอย่างด้วยละ
เพราะถ้าฝุ่นเข้าหน้าจอ ก็เปิดฝาง่าย ๆ แล้วก็เอาลูกลมยาง เป่า ๆๆ ฝุ่นก็ออกแล้ว
ไม่เหมือนกับ PSP และ Ninds ถ้ามีฝุ่นเข้าจอ นี่มันแงะลำบากจริง ๆ

เนื่องจากผมใช้ตลับ flash EZ flash 4 ในการเล่นเกม GBA
ผมก็ได้ทำการลงโปรแกรมแล้วแปลงไฟล์เกมของ ฟามิคอม เอาไว้เล่นบน GBM ได้ด้วย
อย่างที่เห็นในภาพก็เกม Super Contra 2 นั่นเอง เล่นได้สบาย ลื่น ๆ

นี่ละครับ หน้าตาเมนูของ EZ flash 4 ของผม

นี่ครับ Final Fantasy 6 ภาษาไทย บน Gameboy Micro ของผม
ต้องขอบคุณคุณ kenghot ครับ ที่ทำภาษาไทยให้เราเล่นกันเกมนี้

จับ GBM ใส่ซิลิโคนที่ซื้อมาให้เรียบร้อย งานดีนะครับ
ทำให้กระชับมือด้วย และปกป้องรอยขีดข่วนได้ดีเลย กันรอยก็แปะแล้วด้วย
คือต้องรักษาหน่อยครับ หายากแล้วนะ GBM เนี่ย

นี่ก็คือเกมที่เล่นบ่อย ๆ ครับ Final Fantasy Tactic Advance นั่นเอง
สนุกดีครับเกมนี้

วางคู่กับ GBA sp brighter ของผม แหม จอมันเล็กกว่ากันเยอะ GBM
จะมาสู้กับจอรุ่นพี่อย่าง GBA sp ได้เหรอน้อง เอิ๊กๆๆ

ถึงจะจอเล็กกว่า แต่สิ่งหนึ่งที่ทำให้ผมรู้สึกดีกว่าก็คือ
พกง่ายกว่าจริง ๆ ผมเรียก GBM ได้เต็มปากเต็มคำว่า เครื่องเกมพกพา
ผมพกใส่กระเป๋าเสื้อเชิ๊ตได้สบาย โดยที่มีสายคล้องคอด้วย

ฝาหน้าจอ GBM ที่เราเปิดได้นั้น ทำมาจาก พลาสติกนะครับ
ซึ่งต้องระวังมาก ๆ พยายามอย่าให้เกิดรอยนะครับ

ส่วนตัวเครื่องทำจาก อลูมิเนียม ครับ ใช่แล้วครับ อ่านไม่ผิดครับ
ทำจากโลหะ ล้วน ๆ เลยครับ แน่นอน เรื่องทนทานนี่ผมว่าไม่มีปัญหา
แต่ก็อย่าไปทำมันหล่นเลยนะ สงสารมัน

เกมที่ผมลงไว้ใน GBM ก็ไม่มากครับ ตอนนี้ลงไว้ในตลับ EZ flash 4 อยู่ 29 เกม
เนื่องจาก mem ผมแค่ 512MB เท่านั้น ฮ่าๆๆ (ก็จะมีเกม Nin DS ผสมอยู่ด้วย)

เอาละ ก็ขอจบการรีวิวเพียงเท่านี้ครับ
ขอให้สนุกกับการพกพาเกมไปเล่นกันนะครับ

บ๊าย บาย
auns555

Edited by auns555, 22 September 2009 - 06:56 PM.

#2 kombangguy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 22 September 2009 - 06:37 PM

ผมอยากได้รุ่นนี้ มากที่สุดแล้วครับ GBM ลายฟามิคอมเนี้ย สวยมากๆๆๆ อยากได้ๆ

ซื้อที่ร้านไหนหรอครับ น้าอั๋น

#3 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 22 September 2009 - 06:55 PM

ผมไปซื้อมาที่สะพานเหล็กครับ ร้าน โมโม่ สะพานที่ 4 ครับ

#4 erika 1980

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 22 September 2009 - 07:32 PM

ขอบคุณพี่ จ ข ก ท มากๆครับ^^

#5 savat

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 22 September 2009 - 07:47 PM

เครื่องเล็กกระทัดรัดดีเน้อะ !! สะดวกพกพาไปไหนก็ได้
แจ่มจริง ๆ เลยครับน้าอั๋น ของคุณครับสำหรับรีวิวดี ๆ แบบนี้ yoyo_51.gif

#6 kombangguy

Posted 22 September 2009 - 08:27 PM

QUOTE (auns555 @ Sep 22 2009, 06:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมไปซื้อมาที่สะพานเหล็กครับ ร้าน โมโม่ สะพานที่ 4 ครับ

อยากทราบราคาด้วยครับ อยากได้ๆๆๆๆๆๆๆ ฮืออออ

#7 benza15

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 22 September 2009 - 09:40 PM

โอ้ว เล็กได้อีก อยากได้ๆๆ

#8 morningglory

จะถูกจะแพงขอแรงไว้ก่อน

• Interests:call of duty thailand

Posted 23 September 2009 - 10:47 PM

เจ๋งดีครับว่างๆจะไปสอยบ้าง

#9 skywalker

Posted 25 September 2009 - 01:58 PM

รีวิวซะอยากได้เลยครับ yoyo_33.gif

#10 thiti2526

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 25 September 2009 - 04:54 PM

เครื่องแรกที่พี่ขายผมซื้อเอฃอ่ะครับบบบบบบ

#11 jackseed

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 26 September 2009 - 07:41 PM

น่าเอาไปเล่นยามว่างหรือเหงาไม่มีไรทำตอนว่างงาน

#12 ppcboy

Posted 08 October 2009 - 10:29 AM

แพงไหมครับ

#13 madopriw

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 14 October 2009 - 03:39 AM

แหะ ที่บ้านก้อ มีอยู่ เครื่อง หนึ่ง เหมือนกัน แต่ ไม่ได้ เล่น กับ มัน นาน และ

อย่าง นี้ ต้องกลับไป รื้อฟื้นหนอย ดี กว่า

#14 Wiset

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 14 December 2009 - 09:31 AM

เล็กกระทัดรัดดีครับ... yoyo_76.gif

#15 meandini

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 20 June 2010 - 05:16 PM

เธญเธขเธฒเธเน„เธ”เน‰เธกเธฒเธ‹เธฑเธเธ•เธฑเธงเธกเธฑเนˆเธ‡เธˆเธฑเธ‡เธ„เธฃเธฑเธš

#16 esonic

Posted 09 May 2013 - 03:21 PM

ตัวนี้กำลังเหมาะมือ

#17 gchoi

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy
  • Interests:Retro Game Only !!!

Posted 24 May 2013 - 12:14 AM

มีจับแก้ผ้า(เปิดฝา)ให้ดูด้วย :cat_yes:

#18 akachai2517

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 01 October 2013 - 10:05 AM

:like: