`

Jump to content

iphone ดีตรงไหน ทำอะไรได้บ้างอะครับ

28 replies to this topic

#1 lullaby

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 14 September 2009 - 09:37 PM

ตามนี้อะครับ ถ้าซื้อ คงซื้อ 3G อะครับ ดูมือสองสภาพดีๆอยู่ครับ

รบกวนด้วยนะครับ yoyo_04.gif

ปล.ตอนนี้ใช้ N91กับ sony w595 อยู่ครับ

#2 Pasaniva14

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 14 September 2009 - 09:59 PM

ถ้าเจลแล้ว ก็ทำได้เหมือน PPC อ่ะครับ ผมใช้ 3GS อยู่ครับ ข้อเสียมันคือถ่ายรูปกลางคืน ไม่มีแสง จะไม่เวิคอ่ะครับ ไม่มีแฟรช กับ รับส่ง BT กับมือถือตัวอื่นไม่ได้ ถ้าสองโจทย์นี้ ไม่มายนะ ก็ถือว่ามันแจ่มมากครับ

ท่องเน็ท ส่งเมล ฟังเพลง ดูหนัง เกมส์

หลักๆผมเอามาท่องเวป เช็คเมล บางทีมาบ่นๆคุยๆ บนทวิสเตอร์เหอๆ กับเพื่อนๆและคนไม่รู้จัก

ปล.. 3GS น่าจะดีกว่าครับ ขจัดปัญหาแรมหมดไว กราฟฟิก3D ดีขึ้น เร็วขึ้นด้วย CPU 600*2 จริงๆมันไปได้ถึง 1.2G

Edited by นักเตะเบลโล, 14 September 2009 - 10:01 PM.

#3 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

• High Royal Executive Members

Posted 14 September 2009 - 10:13 PM

ข้อถามหน่อยครับ ถ้าผมให้คนหิ้ว3GSมากจากอังกฤษแล้วเรื่องประกันจะมีปัญหาอะไรไหมครับ

แบบจะมาเข้าศูนย์ที่เมืองไทยได้ไหมอะไรประมาณเนี้ยครับ

#4 KaNom

เซียนเกม

Posted 14 September 2009 - 10:53 PM

ประกันใช้ด้วยกันไม่ได้ครับ คิดว่างั้นซื้อที่นี่หละครับสบายใจกว่า

มันเป็นโทรศัพท์ที่มช้ยากที่สุดตั้งแต่ใช้มาครับ ต้องหาข้อมูลเพิ่มควารู้ตลอดไม่งั้นมันจะกลายเป็นโทรศัพทืรรมดาที่ได้แค่ เพิ่ม skill หล่อ ครับ เกมก็ห่วยครับ เทียบกับds ความสนุกds100 ไอโฟนได้แค่ 10% ความคิดผมนะ ข้อดีของเกม ไอโฟนคือเล่นฆ่าเวลาได้ดีสุดๆ มีเพลง หนัง net แจ่มครับ

#5 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 14 September 2009 - 11:05 PM

แบบนี้ต้องคิดใหม่แล้วเรา

#6 blankung

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 14 September 2009 - 11:37 PM

http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?...109814&PN=1

#7 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 14 September 2009 - 11:39 PM

QUOTE (KaNom @ Sep 14 2009, 10:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ประกันใช้ด้วยกันไม่ได้ครับ คิดว่างั้นซื้อที่นี่หละครับสบายใจกว่า

มันเป็นโทรศัพท์ที่มช้ยากที่สุดตั้งแต่ใช้มาครับ ต้องหาข้อมูลเพิ่มควารู้ตลอดไม่งั้นมันจะกลายเป็นโทรศัพทืรรมดาที่ได้แค่ เพิ่ม skill หล่อ ครับ เกมก็ห่วยครับ เทียบกับds ความสนุกds100 ไอโฟนได้แค่ 10% ความคิดผมนะ ข้อดีของเกม ไอโฟนคือเล่นฆ่าเวลาได้ดีสุดๆ มีเพลง หนัง net แจ่มครับ

ตามนี้ครับ แต่เกมไม่ถึงขั้น "ห่วยนะครับ"
ผม jailbreak นะครับ แต่ว่าพวก app ผมซื้อจาก appstore ทุกอย่างครับ :)
เพราะอะไรนะเหรอ เพื่อผมก็ถาม มึงเจลแล้วจะเสียเงินอีกทำไม
เพราะว่า
1.ผมต้องการให้มันอัพเดตโดยไม่ต้องมานั่งลงใหม่
อัพได้ทันที ที่เขาปล่อยตัวอัพเดตมา
2.ผมอยากสนับสนุนคนพัฒนา app ครับ :)
3.ถามว่า ผมเจลทำไม เพราะผมต้องการโปรแกรมบางอย่างจาก cydia ที่ appstore ไม่มีครับ เช่น SBsetting นี้ใช้จนติด Mobilelog กับ mCleaner ก็จำเป็นมาก (แน่นอน ผมเสียเงินซื้อด้วย เพราะว่ามัน crack ยากเหลือเกิน -*-)

ที่เหลือ รอคนชื่อ "เทคเอนตู้ๆ" ไรเนี้ย มาต่อนะครับlol.gif

#8 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 15 September 2009 - 01:22 AM

เรื่องเกม ถ้าจะบอกว่าเข้าขั้นห่วยก็เกินไปหน่อยอ่ะครับ

เกมบน iphone ถ้าเทียบกับเกมบนมือถือทั่วไป จัดว่าเหนือกว่าคนละชั้น
เหมือน console คนละ gen กันเลย

แต่แน่นอน ถ้าไปเทียบกับ nds/psp มันเทียบไม่ได้
ทั้งในแง่ความหลากหลาย, ความลึกของเกม และความจริงจังของเกม (มีบ้างที่ทำออกมาดี)
แม้ว่าในด้านกราฟิกจะเหนือกว่า nds อยู่โข ก็ตาม
ส่วนนึงคงเพราะมันไม่มีปุ่มกดเนี่ยแหละครับ

คือถ้ามองว่ามันเป็นมือถือที่เล่นเกมฆ่าเวลาได้ มันก็สุดยอดครับ
แต่ถ้าจะเอามาเป็น platfom เล่นเกมตัวนีง ผมเอาตังไปซื้อ dingoo ยังจะ work กว่าเลย

#9 mm3

เซียนเกม

Posted 15 September 2009 - 02:02 AM

ข้อเสียอีกอย่า่งของ 3G คือเรื่องแบต ตอนนี้เปิด 3G ของทรูแล้วลื่นปรู๊ดเลย แต่แบตอยู่ไม่ถึงวัน (รู้สึก 3GS จะปรับปรุงให้ดีขึ้น)

#10 MoDiFy

Posted 15 September 2009 - 02:12 AM

QUOTE (mm3 @ Sep 15 2009, 02:02 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ข้อเสียอีกอย่า่งของ 3G คือเรื่องแบต ตอนนี้เปิด 3G ของทรูแล้วลื่นปรู๊ดเลย แต่แบตอยู่ไม่ถึงวัน (รู้สึก 3GS จะปรับปรุงให้ดีขึ้น)

ผทสงสัยว่า พื้นที่บริการตอนนี้ มันแค่ไหนของ กทม. อ่ะครับ - -*

#11 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 15 September 2009 - 07:02 AM

ดี ไม่ดี ผมออกนอกคราวนี้ไม่ลืมที่จะจัดมาเท่าที่ทำได้ละครับ

#12 TechEnthu

aka @9JANG

Posted 15 September 2009 - 07:20 AM

ผมใช้งาน และซื้อๆ-ขายๆ iPhone มา 3-4 เครื่อง
เล่นมาหมดตั้งแต่ gen แรกของการ hack
รู้เลยว่ามันเป็นโทรศัพท์ที่เล่นแล้วสนุกครับ
ยิ่งถ้าเป็น Open source ด้วยนะผมนึกภาพไม่ออกเลย
(แต่ถ้า Open จริง คนคงไม่ hack กันเร็ว/เยอะขนาดนี้)

ปัจจุบันผมไม่ได้ Jailbreak เจ้า iPhone แล้วครับ
ตั้งแต่ 3.0 ผมรุสึกว่าการ jailbreak ใส่นู่น ใส่นี่มันทำเครื่องเอ๋อได้เหมือนกัน
จากที่ผมใช้ OS 3.1 beta มาประมาณเดือนนึง (ก่อน 3.1 เต็มจะออกอาทิตย์ก่อน)
ผมก็ไม่ได้ jailbreak ครับ ...ผลคือมันเอ๋อน้อยกว่าตอนใช้ cydia/ssh ยัดนู่น ยัดนี่

ทุกอย่างมีดี มีเสียครับ ถ้าคุณไปเจาะระบบเขาแล้วมันมีปัญหา
ต้องยอมรับก่อน ว่าคุณไม่สามารถไปโทษผู้ผลิตได้
เพราะเขาออกแบบมาให้คุณเท่านั้น แต่คุณไป hack มันเพิ่มเอง
นี่คือปัญหาของคนส่วนหนึ่ง ที่บ่น/ด่าว่า "ไอโฟนแม่งห่วย ไอโฟนแม่งค้าง ไอโฟนแม่งปัญหาเยอะจัง"

สำหรับผม นอกจากโพสบนๆ แล้ว iPhone ดีตรงไหนอีก? ดีเพราะผมใช้ Mac ครับ
ผมใช้ MobileMe บริการ e-mail+cloud ของ Apple อยู่ด้วย
อุปกรณ์ทุกอย่าง (ipod touch/iphone/macbook) ผม sync กันอยู่แบบ real time
ไม่ว่าจะใส่ปฏิทิน เพิ่ม contact หรือเซฟบุคมาร์คในซาฟารีผ่าน iPhone
เมื่อผมเปิด MacBook ผมใช้งานอีกครั้ง มันจะดึงข้อมูลล่าสุดมาอัพเดทให้เป็นข้อมูลล่าสุดเสมอ
ผมสามารถเปิดเว็บดู ว่า iPhone ผมอยู่ส่วนไหนของโลก ..แค่มันต่อเข้า internet ได้

จริงๆ ผมมาช้า. คำตอบคุณภาพอยู่ด้านบนหมดแล้วครับ
ถ้าสงสัยอะไรลองถามต่อแล้วกันนะครับ yoyo_11.gif

QUOTE (MoDiFy @ Sep 15 2009, 02:12 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผทสงสัยว่า พื้นที่บริการตอนนี้ มันแค่ไหนของ กทม. อ่ะครับ - -*

ตอนนี้เริ่มมีเป็นหย่อมๆ แล้วครับ

หลังจากที่อัดกันอยู่ในสยาม-ราชดำริ-จุฬา-มบค
เห็นว่าแถวรามก็ใช้ได้แล้วมั้ง

แต่ย้ำนะครับว่ามันยังอยู่ในช่วง "ทดสอบ" :)

#13 matichon

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 15 September 2009 - 10:49 AM

แถวรามมี 3Gแล้วเหรอเนี่ย งั้นคอนโดผมมันก็น่าจะมีแล้วสิเนี่ย ของทรูใช่ไหมครับลุ้นๆอยากลองใช้มั่ง

ส่วนเรื่องไอโฟน ข้างบนๆบอกไปหมดแล้ว

ผมพูดได้คำเดียวมันไม่ใช่โทรศัพย์ครับมันเป็น "iphone"

ถ้ามีมันผมออกไปไหน รออะไร ผมก็ไม่เหงาครับ

#14 GUEST_1

(*^@^*)......ⓛⓞⓥⓔ

Posted 15 September 2009 - 11:01 AM

ตามที่คุณหมอบอกครับไม่เหงาแต่แบทผมไปครึ่งนึงแระแค่11โมงเอง yoyo_35.gif

#15 mm3

เซียนเกม

Posted 15 September 2009 - 11:56 AM

QUOTE (MoDiFy @ Sep 15 2009, 02:12 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ตอนนี้ใช้ได้เยอะเหมือนกันนะครับ สถานที่หลักๆ ดังๆ จะมีแล้ว แต่มีเป็นหย่อมๆ แบบที่คุณ techenthu ว่าแหละครับ

สุขุมวิทไปจนเกือบทองหล่อก็มี วิทยุก็มี แต่บางทีอยู่บนตึกมี ลงมาข้างล่างหาย

#16 MoDiFy

Posted 15 September 2009 - 12:45 PM

หึๆๆๆๆๆ งั้นอีกประมาณชาติเศษๆ มันคงข้ามมาฝั่งธน สินะ - -*

#17 ballayo

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 15 September 2009 - 01:45 PM

ดียังไง ????

เมื่อก่อนผมใช้

O2 ----> N73 ----> N95 -----> Omnia I

หลังจาก Omnia ผมโดนขโมยไป

ก็หาซื้อ มือถือใหม่ ก็ สนใจ N97

แต่

3Gs ของทรู อีกเดือนนึง ก็จะออกแล้ว ก็เลยตัดสินในไม่ถูก

หลังจากได้ ลอง ยืม(บังคับ)เพื่อน ลอง ใช้ทั้ง 2 ตัว ทั้ง iphone 3G กับ N97 ได้อย่างละ อาทิตย์

ก็ตัดสินใจไม่ยากครับ เดินเข้า ทรู จองเลย

ทั้งๆที่ ต้องรอ เครื่องอีก กว่า 2 อาทิตย์ ก็ไม่สน เพราะ iphone มันไม่ได้เป็นแค่ มือถือ จริงๆ

Edited by ballayo, 15 September 2009 - 01:47 PM.

#18 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 15 September 2009 - 07:01 PM

ไม่ดีก็ห่วยไปเลยครับ ไอโฟน กับค่าตัวระดับสองหมื่นกลางๆ(เครื่องไทยศูนย์) ตอนแรกผมก็ไม่มองมันหรอกครับ แต่ตัวแรกที่ได้มา 2G ผมจับมือสองมาตอนนั้นแค่ 15K ช่วงก่อน 3G ออก2เดือน
เอามาลองๆ ก่ะว่า ห่วยคงขาย แต่ต้องมาโดนสะกดด้วย การท่องเวปที่โอเคมาก กับการรับส่งเมล์ที่เข้าใจง่ายสุดๆ ผมไม่เคยสนแอป หรือ ฟังMp3 เท่าไหร่นะตอนนั้น

ผมย้ายมาจาก HTCทัชโปร2 อ่ะรับ มา 2G หลังจากนั้น ผมยกให้แฟนไป ไปสอย ไดม่อน2มา สุดท้าย ขายไป ฝากเพื่อนซื้อ 3Gs มา 18K US สรุปพอใจครับ ผมว่าผมชอบกว่า PPC อีก

ถ้าคาดหวังผลเรื่อง กล้องของมันผมว่าผิดหวังครับ มันดีสุดก็ถ่ายตอนมีแสงเท่านั้น ส่วนเรื่องเกมส์ ถ้าเอาไปหวังผลเกมส์ยาวๆ ก็จบเห่ครับ เกมส์มือถือ ไม่ว่ายังไงมันก็แค่เกมส์มือถือ ที่เล่นพอหายเครียด 10-20นาที

ผมอาจจะพอใจมันก็เพราะ จุดเด่นของมันดันตรงการใช้งานที่ผมใช้พอดีเลย รู้สึกชอบมากกว่าครับ ผมไม่หวังอะไรก่ะกล้องและเกมส์ หรือแม้แต่ ถ่ายคลิปเลย ก็รับได้ครับ ตอนนี้มันขาดจุดเดียวเท่านั้นครับ
ที่ผมหวังไว้ GPS Garmin ไทยหรือ TOMTOM ไทย

สรุป ดีห่วยไง เราเท่านั้นที่เข้าใจครับ

Edited by นักเตะเบลโล, 15 September 2009 - 07:01 PM.

#19 lullaby

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 15 September 2009 - 07:44 PM

วันนี้ ไปหยิบๆจับลองๆ ถูๆไถๆ ดูรู้สึกว่ามันลื่นดีนะครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ สรุปแล้วถ้าซื้อ ควรซื้อ 3gs ใช่ปะครับ ขอบคุณครับ

Edited by lullaby, 15 September 2009 - 07:44 PM.

#20 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 15 September 2009 - 09:15 PM

ถ้ามีงบก็จัด 3GS เลยดีกว่าครับอิอิ รู้สึก มือสอง ทั้ง 3G 3GS ต่างกันไม่เกิน 2-3000 มือ1ด้วยมั้ง แต่ได้อะไรที่ดีกว่าครับ ไม่ใช่แรงอย่างเดียวครับ รอมแรมเยอะขึ้น ช่วยทำให้การเล่นแอป ท่องเวปเยอะๆ ไม่ดีดตัวเอง เข็มทิศตอนนี้ยังไม่แสดงพลังออกมามาก แต่อนาคตไม่แน่ ที่แน่ๆผมลองก่ะ IGO แล้วแจ่ม กราฟฟิกชิฟคนละตัวด้วยครับ