`

Jump to content

พอมีวิธีซ่อมปุ่มดีดลงของจอยกีตาร์ GH:WT เองมั้ยครับ

20 replies to this topic

#1 KulikO`

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members
  • Interests:Music Gameeeee!!!

Posted 16 August 2009 - 10:28 PM

เพิ่งได้มาเลยครับ คราวนี้ไม่รู้เล่นแรงรึยังไง พังซะละ yoyo_63.gif พอมีวิธีซ่อมเองมั้ยครับ รบกวนหน่อยครับ yoyo_04.gif

#2 jug

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 16 August 2009 - 10:39 PM

จัดไปครับ

http://www.powertuneplus.com/gh/ghwt_strumbar_switch.shtm

micro switch ที่จะเอามาเปลี่ยน หาซื้อได้ตามร้านอะไหล่เครื่องไฟฟ้าทั่วไปครับ

ต้องยอมรับครับว่ามันไม่ทนมือทนไม้เอาซะเลยจริงๆ กีตาร์ผมเปลี่ยนสวิตช์ไปแล้ว 3 รอบครับ ตอนนี้แงะจนชินซ่อมเอง 15 นาทีเสร็จแล้ว

ต้องยอมรับเลยว่ากีตาร์ของ GH:WT มันไม่ทนเอาจริงๆ แล้วได้ข่าวว่า GH5 ก็ยังขายพร้อมกีตาร์รุ่นนี้อยู่ดีอีก...

Edited by jug, 16 August 2009 - 10:40 PM.

#3 KulikO`

Posted 16 August 2009 - 10:50 PM

QUOTE (jug @ Aug 16 2009, 10:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จัดไปครับ

http://www.powertuneplus.com/gh/ghwt_strumbar_switch.shtm

micro switch ที่จะเอามาเปลี่ยน หาซื้อได้ตามร้านอะไหล่เครื่องไฟฟ้าทั่วไปครับ

ต้องยอมรับครับว่ามันไม่ทนมือทนไม้เอาซะเลยจริงๆ กีตาร์ผมเปลี่ยนสวิตช์ไปแล้ว 3 รอบครับ ตอนนี้แงะจนชินซ่อมเอง 15 นาทีเสร็จแล้ว

ต้องยอมรับเลยว่ากีตาร์ของ GH:WT มันไม่ทนเอาจริงๆ แล้วได้ข่าวว่า GH5 ก็ยังขายพร้อมกีตาร์รุ่นนี้อยู่ดีอีก...

โอ้ว ขอบคุณมากครับ มันเรียกว่า micro switch ใช่มั้ยครับ? จะได้บอกร้านถูก

#4 KulikO`

Posted 17 August 2009 - 12:37 AM

ผมอ่านแล้วง๊งงง ปวดหัวมากมาย ใครก็ได้แปลให้ทีครับ T.T

#5 MishimoO

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 17 August 2009 - 09:30 AM

ไอ้ Radio Shack นี่หละครับ ผมเจอนานแล้ว switch ตัวนี้ แต่ มันส่งแค่ใน เมกา เท่านั้น เมืองไทยพยามหา แบบดีๆ เทียบเท่าแล้ว ไม่มีครับ ใครพอจะแนะนำได้ป่าวครับ
ในไทย มีแต่ switch กิ๊กก๊อก ตัวละ ไม่กี่ บาท เปลี่ยนไป เล่นได้เม่เกิน อาทิตย์ ก็ไป

#6 indydeput

• Interests:Game Movie Gadget Toy Figures

Posted 17 August 2009 - 10:08 AM

ไปบ้านหม้อเลยครับของผมพังไป2รอบแล้วเหมือนกันครับ แนะนำแงะเองแล้วถอดแต่แผงสวิตไปไม่ยากครับ ร้านที่ขายมีหลายร้านพวกที่ขายวงจร หรือ kit ทำงานไฟฟ้าต่างๆมีเพียบครับ หลายเกรดด้วย
ของผมเปลี่ยนสวิตอย่างดีของเยอรมันตัวละ45บาท ถ้าแบบจีนทีใช้อยู่ในตัวจอยเดิมตัวละ15บาทเอง ทีนี้ปั่นแรงๆยังไงก็ไม่เจ๊งครับผมtest มาแล้ว yoyo_55.gif

#7 KulikO`

Posted 17 August 2009 - 10:34 AM

เมื่อคืนนั่งแงะทั้งคืนครับ แล้วคราวนี้เกลียวตัวสุดท้ายที่จะแงะม่างดันเกลียวหวาน yoyo_92.gif โครตหงุดหงิด

คราวนี้เลยประกอบกลับ แล้วลองใหม่ดู

ปรากฏว่าหายแล้ว.... 154218d4.gif

ไม่รู้ว่าจะเป็นขึ้นมาอีกรอบหรือเปล่า ขอบคุณทุกท่านมากครับ ^^ yoyo_55.gif

#8 MishimoO

Posted 17 August 2009 - 10:52 AM

QUOTE (indydeput @ Aug 17 2009, 10:08 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไปบ้านหม้อเลยครับของผมพังไป2รอบแล้วเหมือนกันครับ แนะนำแงะเองแล้วถอดแต่แผงสวิตไปไม่ยากครับ ร้านที่ขายมีหลายร้านพวกที่ขายวงจร หรือ kit ทำงานไฟฟ้าต่างๆมีเพียบครับ หลายเกรดด้วย
ของผมเปลี่ยนสวิตอย่างดีของเยอรมันตัวละ45บาท ถ้าแบบจีนทีใช้อยู่ในตัวจอยเดิมตัวละ15บาทเอง ทีนี้ปั่นแรงๆยังไงก็ไม่เจ๊งครับผมtest มาแล้ว yoyo_55.gif

แนะนำ สวิตอย่างดีของเยอรมันตัวละ45บาท หน่อยครับ หาซื้อที่ไหนครับ ร้านชื่อไร model number อะไรครับ

#9 Laml3o

Posted 17 August 2009 - 07:14 PM

ขอบคุณมากเลยครับผมจะได้ซ่อมเองซะทีเอาไปดองไว้ที่ร้านเป้นเดือน

#10 nuttokung

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 17 August 2009 - 07:28 PM

ซื้อของ omron ครับ mouse ของ logitech ก็ใช้ยี่ห้อนี้
ที่นัฐพงศ์มีขาย ตอนแรกใช้ตัว 10 กว่าบาท อาทิตย์กว่าๆ ก็พัง
ตัวนี้ 25 บาท ใช้มาหลายเดือนแล้วยังไม่เสียเลย ดันซื้อมาตุนตั้ง 10 ตัว yoyo_77.gif

#11 teteety

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 17 August 2009 - 09:16 PM

บ้านหม้อ ร้าน electronics source มีตั้งแต่ตัวละ 10 บาท ถึง 50 บาท ผมลองมาหมดแล้ว 10 บาท เสียงจะดังหน่อย ถ้าแพงๆ ก็เงิียบหน่อย ความทน มันทนกว่าของ gh แน่นอน
ถ้าบัดกรีไม่เป็นก็ถอดแผงวงจร แล้วถือไปทั้งแผงนั่นแหละครับ เอาไปเทียบเลย ซื้อเสร็จเดินมาริมถนน จ้างให้คนซ่อมลำโพงบัดกรีให้ 20 บาท

#12 KulikO`

Posted 17 August 2009 - 10:05 PM

QUOTE (teteety @ Aug 17 2009, 09:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
บ้านหม้อ ร้าน electronics source มีตั้งแต่ตัวละ 10 บาท ถึง 50 บาท ผมลองมาหมดแล้ว 10 บาท เสียงจะดังหน่อย ถ้าแพงๆ ก็เงิียบหน่อย ความทน มันทนกว่าของ gh แน่นอน
ถ้าบัดกรีไม่เป็นก็ถอดแผงวงจร แล้วถือไปทั้งแผงนั่นแหละครับ เอาไปเทียบเลย ซื้อเสร็จเดินมาริมถนน จ้างให้คนซ่อมลำโพงบัดกรีให้ 20 บาท

โอ้ว ขอบคุณมากครับ เพราะผมบัดกรีไม่เป็น yoyo_29.gif

#13 overtune

Lord ดูดน้ำ

• High Royal Executive Members

Posted 17 August 2009 - 11:45 PM

ผมว่ามันมาใช้ micro switch ก็ดีไปอีกทางนะครับ เสียก็หาเปลี่ยนได้ง่ายๆ ถ้าเป็นของเก่านี่พังเเล้วพังเลยนะครับ

#14 mennie

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 18 August 2009 - 12:31 PM

ผมใช้มาตั้งนานแล้วไม่เห็นจะพังเลย ผมว่าอึดว่า Les Paul อีกนะ

#15 Hakkinen

Posted 21 November 2009 - 06:54 PM

ของผมเพิ่งซื้อมาใหม่ๆเลย อาทิตย์เดียวปุ่มลงดันพังซะแล้ว
ไว้ค่อยหาโอกาสไปบ้านหม้อดีกว่า ตอนนี้ตีขึ้นอย่างเดียวพอ

#16 Hakkinen

Posted 18 December 2009 - 10:40 AM

เมื่อกี้เปลี่ยนมาตัวละ 15 บาท
สงสัยเล่นแป๊บเดียวพังแน่เลยครับ

#17 KulikO`

Posted 18 December 2009 - 01:08 PM

QUOTE (Hakkinen @ Dec 18 2009, 10:40 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เมื่อกี้เปลี่ยนมาตัวละ 15 บาท
สงสัยเล่นแป๊บเดียวพังแน่เลยครับ

15 บาทก็อึดได้นะท่าน แล้วแต่ดวง yoyo_01.gif

#18 SoVeReign

มีเพียงหาดทราย สายลม ............

Posted 19 December 2009 - 12:57 PM

ว่าจะซื้อ มาเรียนวิธีซ่อมก่อน 55318906.gif

#19 Hakkinen

Posted 19 December 2009 - 04:02 PM

ประกอบเข้าไปแล้วแปลก ๆ ยังไงไม่รู้ครับ
บางครั้งกดลงแล้วมันไม่เด้งกลับมา มันเป็นลงค้าง
ต้องกดแรงๆมันถึงจะเด้ง

พอไปไขน๊อตที่ยึดตัวแพงสวิตไว้ ให้มันแน่น้อยลงหน่อย ก็ได้แล้ว เด้งกลับมาแล้วครับ

#20 KulikO`

Posted 19 December 2009 - 05:43 PM

QUOTE (Hakkinen @ Dec 19 2009, 04:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ประกอบเข้าไปแล้วแปลก ๆ ยังไงไม่รู้ครับ
บางครั้งกดลงแล้วมันไม่เด้งกลับมา มันเป็นลงค้าง
ต้องกดแรงๆมันถึงจะเด้ง

พอไปไขน๊อตที่ยึดตัวแพงสวิตไว้ ให้มันแน่น้อยลงหน่อย ก็ได้แล้ว เด้งกลับมาแล้วครับ

แสดงว่าใส่สปริงไม่ตรงจุดนะครับสำหรับเคสนี้