`

Jump to content

อีกหนึ่งประสบการณ์กับ Wii และ คุณพ่อคุณแม่ครับ

19 replies to this topic

#1 ArthurL

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 27 November 2006 - 11:55 AM

ผมอ่านดูPost ของคุณtonoboon[Wii] ก็เลยอยากเล่าเรื่องของอีกครอบครัวนึงที่มีประสบการณ์คล้ายๆกันบ้างให้เพื่อนๆ และ น้องๆฟัง (ส่วนใหญ่น่าจะเป็นน้องนะ เพราะ ผม 33 แล้ว)

หลังจากง่วนกับการต่อWii กับโทรทัศน์ใหม่ที่เพิ่งได้มาเมื่ออาทิตย์ก่อนอยู่พักใหญ่ ผมก้ตัดสินใจชวนคุณพ่อคุณแม่มาลองเล่นBowlingดู ว่าท่านจะยอมเล่นกันรึเปล่า (วัดDesign Concept ของ Nintendo เลย) เพราะโดยปกติคุณแม่จะไม่เคยสนใจดูเกมส์ในห้องผมแม้แต่น้อยอยู่แล้ว สิ่งแรกที่คุณแม่ผมพูดก็คือ"เล่นBowling อะไร" (เพราะท่านก็นึกว่ามันเป็นเกมส์แบบเดิมๆ ที่ท่านไม่คิดจะลองเพราะมันซับซ้อนเกินกว่าคนรุ่นท่านจะเล่น) พอผมเริ่มสาธิตการเล่นให้ดูแค่2 ลูกเท่านั้น คุณแม่ก็แทรกเข้ามาทันทีว่า "ม่าม้าขอลองมั่งสิ" หลังจากอธิบายและให้ท่านลองอยู่ซักพัก โดยมีคุณพ่อช่วยแนะ (คุณพ่อผมท่านจับหลักได้จากการดูผมเล่น แต่ยังไม่ยอมเล่นครับ มาจับได้ทีหลังว่าท่านไว้ฟอร์มสุดๆ) ผมก็เลยนั่งดูคุณพ่อสอนคุณแม่เล่นBowling ในห้องตัวเอง โดยผมก็นั่งดูอยู่เงียบๆ ในใจก็แอบยิ้มว่าสมัยโน้นท่านก็คงจีบกันแบบนี้ด้วยแหละ เป็นความรู้สึกที่ด๊มากๆจริงๆ พอคุณแม่เริ่มเล่นเป็นปุ๊บ คุณพ่อก็ขอลองเล่นบ้าง ซึ่งท่านสามารถเล่นได้ทันที (ลูกที่ 3 ก็Spare ลูกที่ 6 หรือ 7 ก็Strikeแล้ว) จะบอกว่าท่วงท่าที่คุณพ่อผมท่านปล่อยลูกนั้น Actingท่านเหมือนกับการโยนลูกจริงไม่ผิดเพี้ยน เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปไว้ (จริงๆน่าจะเป็นวีดีโอซะมากกว่า) หลังจากนั้นผมก็ได้นั่งดูคุณพ่อคุณแม่ทั้งสองคนท่านแข่งBowling กันในห้องนอนผม โดยมีคุณพ่อชนะไปอย่างขาดลอย (166 แต้มสำหรับเล่นครั้งแรกนี่ สูงกว่าผมอีก) เมื่อคืนเลยเป็นคืนที่มีภาพประทับใจ จนนอนหลับฝันดี

ต้องยอมรับว่าNintendo สามารถสร้างนิยามใหม่ของการเล่นเกมส์สำหรับคนทุกเพศทุกวัยได้อย่างยอดเยี่ยมจริงๆ

ขอยกนิ้วให้กับNintendo สำหรับการกลับมาอย่างยิ่งใหญ่และประทับใจครับ โดยเฉพาะ Shigeru Miyamoto :kanoiyom

Notes: ทิ้งท้ายสำหรับกลุ่มสาวกNintendo นะครับ ว่าในMicrosoftกลุ่มที่เป็นพวกเกมส์Mania เคยมานั่งคุยกันว่าค่ายเกมส์ใดเป็นค่ายที่มีCreativity ในการสร้างสรรค์และผลิตเกมส์ที่มีคุณภาพมากที่สุด ใน3ค่าย ทั้งผมและเพื่อนๆบางคนที่อยู่ทีมXbox ได้ข้อสรุปเหมือนกันทุกคนคือ !!! Nintendo !!! (ไม่ได้เป็นOfficial Statement นะครับ แค่นั่งคุยกันระหว่างพนักงานเท่านั้น)

#2 NeoTokyo

I love FFVII

• Junior Moderator

Posted 27 November 2006 - 12:17 PM

บริษัทที่สร้างเกมส์ได้ดีและความคิดสร้างสรรได้ดีที่สุดในโลก ผมยกตำแหน่งนี้ให้ Nin ครับบบบบบบบ

อิจฉาคนได้อยู่กับครอบครัวจัง กระผมมาทำมาหากินที่เมืองกรุงตัวคนเดียว Wii ท่าทางจะไม่เหมาะกับผมซะแว้ว (ไปลองที่งาน EGM เล่นคนเดียวไม่หนุกเลยอะ เหงา ๆ แต่พอมีคนมาปล่อยหมัดด้วย มันส์สาดดดดด ฮาดี แต่เหนื่อย อิอิ อุอุ)

(ปล. ความเห็นส่วนตัวเน้อ)

#3 easydvd

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 27 November 2006 - 12:27 PM

เสร็จไปอีกราย เดี๋ยวรอได้เครื่องก่อนจะเอาไปให้ญาติพี่น้องลองเล่นดูบ้างว่าจะมีปฎิกริยาเช่นใด

#4 Big Boss

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 27 November 2006 - 12:44 PM

ค่ายเกมส์ใดเป็นค่ายที่มีCreativity ในการสร้างสรรค์และผลิตเกมส์ที่มีคุณภาพมากที่สุด ใน3ค่าย ทั้งผมและเพื่อนๆบางคนที่อยู่ทีมXbox ได้ข้อสรุปเหมือนกันทุกคนคือ !!! Nintendo !!!

^
^
^
^

ประโยคนี้ตรงใจผมที่สุดเลยครับ

#5 bomcom

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 27 November 2006 - 12:44 PM

Nintendo เยี่ยมที่ซู้ด :shame2

#6 tonoboon

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:Gadgets
    Home theater
    Watches

Posted 27 November 2006 - 03:37 PM

ดีใจด้วยนะครับ อ่านแล้วปลื้ม
ผมสังเกตุว่าเกมส์ Wii sport คนไม่เล่นเกมส์เล่นเก่งกว่าอ้ะ งงว่าทำไม
bowling แฟนผมทำได้ 188 ผมได้ 130กว่าเอง
ทำไมน่อ

#7 dudsasdee

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 27 November 2006 - 04:38 PM

View Posttonoboon, on Nov 27 2006, 03:37 PM, said:

ดีใจด้วยนะครับ อ่านแล้วปลื้ม
ผมสังเกตุว่าเกมส์ Wii sport คนไม่เล่นเกมส์เล่นเก่งกว่าอ้ะ งงว่าทำไม
bowling แฟนผมทำได้ 188 ผมได้ 130กว่าเอง
ทำไมน่อ

ถ้าซื้อ Wii แล้วแถมแฟนน่ารักแบบของคุณ tanaboon มาด้วย

ผมซื้อที่ทุกราคาครับ อิอิอ แซวเล่นๆนะครับ

ปล.ห้ามใคร copy ข้อความนี้ไว้นะ แฟนเห็นโดยเลื่อยแน่ๆ

#8 Guest_ผู้มาเยือน_*

• Guests

Posted 27 November 2006 - 05:21 PM

ยิ่งอ่านยิ่งอยากได้ แต่ร้านไทยมันฟันจัง กลุ้มๆๆ โรคงกทำให้ไม่อยากเสียเงินให้ร้านมัน

#9 drv

นักเล่นเกย์ มือฉกาจ

• High Royal Executive Members

Posted 27 November 2006 - 09:33 PM

ยิ่งอ่าน ยิ่งอยากได้เหมือนกัน ตอกแรก เฉยๆกับ Wii นะ แต่ตอนนี้กลายเป็นอยากได้ไปแล้ว

#10 LanzWalkz

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 28 November 2006 - 01:26 AM

ดีจังเลย

แต่พ่อแม่ผมคงไม่มีเวลาว่างขนาดนั้นแน่ๆครับ

อิจฉาจริงๆ

แล้วไอ้เรามันก็ลูกคนเดียวด้วย ไม่มีแฟน

เพื่อนๆมันมีแฟน

ไอ้เราก็มีแต่จอสี่เหลี่ยมๆนี่แหละเป็นเพื่อน :cry2

#11 honmaru

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 28 November 2006 - 02:48 PM

น่าปลื้มใจแทนจริงๆคับ อ่านแล้วมีความสุขดี หุหุ ว่าจะรออีกสักพัก เครื่องนี้ไม่พลาดสำหรับผม ที่มองว่าเกมส์เพลย์เจ๊งสุด ผมก็ให้นินเทนโดในเรื่องความคิด เหมือนกันคับ

#12 kanuman

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 03 December 2006 - 07:54 AM

สุดยอดครับ

ใครๆก็ว่าสุดยอดทั้งนั้น เพื่อนผมแทบทุกคนที่ได้ลองนี่ แทบไม่มีใครสนเครื่องอื่นเลย (จริงๆนะ)

#13 ZealDrum

Posted 08 December 2006 - 07:39 PM

Wii >> เกมสามัญประจำบ้าน

#14 ~Dante~

Kenjiman

Posted 10 December 2006 - 10:22 PM

สุดยอดแห่งฝันจริงๆเล่นเกมโดยคล้ายๆไปอยู่ในเกม
ออกกำลังกายไปด้วย
พวกพ่อแม่พี่น้องเล่นกับเราได้ง่ายๆเพราะมันเสมือนจริง
อยากได้เครื่องสุดๆ :cry

#15 youlose

Posted 25 January 2007 - 09:13 PM

สุดยอดครับ

#16 penjo

Live Strong

Posted 07 February 2007 - 11:52 AM

ยินดีด้วยครับ เป็นผมนะมีความสุขสุดๆเลย

#17 CHOCOBO

นักเล่นเกมชั้นครู

• Banned

Posted 16 February 2007 - 08:29 PM

โยนของจริงได้ 180 ง่ะ.. :aha:

#18 ~Punpy~

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 18 February 2007 - 10:05 PM

อิอิ พ่อแม่เล่นด้วยผมก็ดีใจครับ

#19 virus4985

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 04 April 2007 - 11:33 PM

โยนจริงเคยได้สูงสุดที่246 ฟลุ๊กสุดๆเพราะทุกทีแต้มจะอยู่ที่170-200

#20 Bigbossman

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 18 April 2007 - 11:28 PM

เล่นWiiที พ่อแม่บ้าเกมไปด้วยเลย