`

Jump to content

รู้สึกดีใจที่ตัวเองดู anime sub Eng รู้เรื่อง

• You cannot reply to this topic
14 replies to this topic

#1 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 03 August 2009 - 09:34 PM

แต่ไหนแต่ไร ตัวเองดูแต่ anime sub eng ปกติมาหลายปีแล้ว ที่นี้บางเรื่องน่าสนใจเพื่อนผมหลายๆคนมันอยากดูบ้าง เนื่องจากผมทำ HTPC เปิด 24 ชม อยู่แล้ว file ไหนคนไหนอยากได้ก็ remote มาดึงไปตามสบาย
ที่นี้มันบอก กรูโง่ eng เลยว่าจะไปหาโหลด sub ไทยมาแบ่งกันๆ

ลองหาไปสักพัก
แต่ทำไมมัน เอ่อ

ต้องทำข้อสอบ WTF !@#$!
ไม่มีข้อสอบ แต่ต้องสมัครเมม พุดคุย ว่าไม่เกรียน ก่อนจะให้ member เต็มๆ ไปดูดได้ ให้เหตุผล ดูอุปนิสัย สังคม WTF !@#$!

เอ้าช่างมัน หาตามเวบ เจ้าประจำ มันก็ทะเลาะกันอีก "เฮ้ย เค้าห้ามนำมาปล่อยที่อื่น" เอ่ออ

อยากทราบว่าทำไม๊ ทำไม มันต้องยุ่งยากอย่างงี้

ทำข้อสอบเพื่ออะไร กันเกรียน ? เพื่อให้ชัวร์ว่าต้องเป็น otaku หรือเพื่อจะมาดูได้
ดูอุปนิสัย ผมจะดูการ์ตูนนะครับ ไม่ได้สมัคร สส สมัครงาน ผมต้องสมัครไปปั๊ม rep WTF ทำไมผมต้องทำอะไรที่ไม่ใช่ตัวผม คนเราแต่ละคนก็มีส่วนช่วยด้วยวิธีของตนเอง อย่าง file เรื่อง Legend of galactic Heroes ครบ ชุด ร้อยกว่าตอน + ภาคเสริมอีก 20-30 gigs ผมก็ seeds ชุดนี้ เรื่องเดียวมาเกินปี เพราะรู้ว่าหายาก แค่นี้คือไม่ดีพอเหรอ ?

ห้ามมาปล่อยที่อื่นอันนี้พอเข้าใจ มันเป็นมารยาท แล้วทำไมท่านต้องทำให้เวบมันยุ่งยากด้วย แล้ว credit นะ ใครมาปล่อย แต่ credit ท่านมันก็ฝังใน sub ไม่ใช่เรอะ (ยังไม่อยากพูดเรื่องไม่ใช่เจ้าของลิขสิทธ์ เดียวยาว)

ปกติเค้าต้องให้เชิญมาดูด เชิญนำไปปล่อยตามสบายไม่ใช่เหรอ (เห็นแต่ที่อื่นเป็นอย่างนี้หมดยกเว้น Thailand )

สังคม แบ่งปันเข้าใจ อยู่ร่วมสังคมเป็น contributer ที่ดี แค่ช่วย seed ไม่พอเหรอ

ป้องกันปัญหาเรื่องลิขสิทธ์ อ้าวเรื่องไหนได้ license ใน ไทยท่านก็ drop ,remove file ทิ้ง ก็จบแล้วไม่ใช่เหรอ อีกอย่างถ้าเค้าจะเอาเรื่องจริงๆ คิดเรอะว่าเค้าจะเข้าเวบท่านไม่ได้ สรุปถ้าเค้าจะเอาเรื่อง เค้าก็เอาได้อยู่ดี ไม่ต่างกัน

กลัวคนทำขาย คนมันจะเอาไปขาย มันก็เอาไปขายอยู่ดี ยิ่งทำให้เข้าถึงยากๆ ยิ่งขายดี ถ้าโหลดได้ปกติ ใครมันจะไปซื้อ

ทำไมต้องปิดกั้นขนาดนี้

กลัวพวกสมัครใหม่มาดูดๆ เรื่อยๆ มันแบน ip ได้ไม่ใช่เหรอ ไม่ก็ทำให้ ratio ไม่ถึงดูดไม่ได้ ก็น่าจะเกินพอแล้ว

เล่น web anime นอก ไม่เคยจะมีที่ไหนมีอะไรบ้าๆ อย่างงี้เลย

สรุปบอกเพื่อน มรึงไปหัดอ่าน eng เอาละกัน กรูขี้เกียจหาให้วะ แปลมาก็ใช่ว่าจะแปลมาดีกว่า eng

หรือผมเข้าใจอะไรผิด หรือ มีประเด็นที่ผมไม่รู้ตกไป นี่คือความรู้สึกของคนจะโหลด anime sub ไทย เมื่อ 2 - 3 วันที่ผ่านมา

Edited by Avant-garde, 04 August 2009 - 04:30 AM.

#2 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 03 August 2009 - 11:38 PM

เรื่องนี้เป็นปัญหามานานแล้วครับ โชคดีที่ผมสมัครweb เติกค์ ตั้งแต่เขายังไม่เป็นรูปเป็นร่างเว็บ ช่วงที่True ให้บริการADSLราคาถูกครั้งแรก
แล้ว use pass วันนั้นมันใช้ได้ยิงยาวมา ตลอดจนทุกวันนี เห็นว่าทุกวันนี้สมัครยากแบบสุดๆกันเลยทีเดียว
ส่วนตัวผมคิดว่าสำหรับ เติกร์ นี่สมควร เพราะเขาอัพโหลดแรงมากๆ มาเท่าไรไปเท่านั้น ด้วยจำนวนสมาชิคเป็นพัน น่าจะมีค่าใช้จ่ายมหาศาลแต่กลับบริการฟรีๆ
ถ้าให้เข้าง่ายๆ ผมก็คงจินตนาการไม่ออกว่าคนคงจะเพิ่มเป็นหมื่น แล้วแบทวิทก็คงจะต่ำเสียจนไปโหลดbitยังดีซะกว่า แล้วยังมีปัญหาพวกเกรียน กับแฟนซับอีก ขนาดในเว็บนี้คัดคนแล้วของเขายังทะเลาะกันประจำจนผมไม่อยากจะอ่าน แต่คิดว่าเว็บเขาต้องการจำกัดคน เพราะไม่มีปัญญาจะเป็นพระแม่มารีน่ะครับ

เรื่องเว็บให้บริการ http ข้ามไป ปัญหาจริงๆน่าจะพวกแฟนซับมากกว่า
ผมเชื่อว่า แฟนซับต่างชาติ ส่วนใหญ่มีอายุ ผ่านยุคสมัยบุกเบิกช่วงแรก ที่อนิเมเป็นของหายากมาก ต้องนำเข้าจากต่างประเทศ ซับก็แสนหาลำบาก ต้องมาแปลเอง แล้วก็ไร้พวกพ้อง คนดูอนิเป็นเป็นตัวประหลาดอยู่คนเดียว ทำให้แฟนซับยุคแรกมีสำเหนียกที่จะขยายรสนิยมขยายพวกพ้อง เพื่อให้ผู้คนเข้าใจรู้จักยอมรับโลกที่พวกเขารัก
แต่ fansub thai ส่วนใหญ่ อายุยังน้อย และไม่ได้ผ่านโลกแบบนั้นมา เขาเข้าวงการมาโดยอนิเมเป็นที่ยอมรับแล้ว เห็นแฟนซับเจ้าอื่นๆเต็ม และมีแต่พวกโหยหาซับเกรียนๆอยู่เต็มไปหมด พวกเขาแค่อยากสร้างงานศิลปะที่เรียกว่า ซับไทยขึ้นมา แล้วก็รู้สึกนี่เป็นผลงานกรูของกรู ยึดติดกับตัวผลงาน โดยมีความคิดว่าเราก็น่าจะทำได้ และน่าจะทำดีกว่าคนอื่น (สังเกตุว่าถ้ามีใครทำซับเทพสุดๆออกมาเรื่องไหน จะไม่มีใครกล้าทำตามเพราะกลัวโดนเปรียบเทียบว่าด้อยกว่า)
ใครอยากดูต้องมาเป็นสาวก ผู้สร้างสรรค์เป็นเทวดา ใครดูโดยไม่บูชาเป็นปลิง ส่วนเกรียนเด็กประถมคนได เอาไปแอบอ้าง โดยไม่ให้เครดิต นี่รับไม่ได้จะกระอักเลือดตายเลยทีเดียว
และเมื่อ ผู้บริโภคของตนมันไม่ได้ดั่งใจ เขาก็เลย ปิดกั้นเป็นฮิคิโมริ อยู่ในบ้านตัวเอง ใครอยากดูต้องเคาะประตูบ้านแล้วสำรวจประวัติเพื่อให้ยอมเข้าบ้านไปดูซับ แล้วถ้าซับหลุดไปที่ไหนนี่ เขาจะสติแตก ออกเดินทางโวยวายไปทั่ว พร้อมลากสาวกมาเป็นกำลังด้วย
หลายๆเจ้าครับซับ ผมโหลดมาแล้ว เจอคำประมานว่า "ซับนี้ไม้ได้ขอร้องให้ดู ไม่ได้จ้างให้มาโหลด" หรือคำอื่นๆ ที่กลั่นกรองออกมาว่าดูถูกคนดูอย่างมาก อาจจะมาจากการโดนวิจารณ์ที่แรงจนคนทำสติแตกเลยอยากจะทำต่อให้เฉพาะสาวกตัวเองดูเท่านั้น ผมเจอคำแบบนี้ ก็แผ่เมตตาแล้วก็ลบfileทิ้งซะ โหลดซับengแทน ดีกว่าดูไปแบบดูถูกตัวเองแบบนี้

Edited by umbababa, 03 August 2009 - 11:46 PM.

#3 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 04 August 2009 - 12:17 AM

ผมชื่นชมคนเสียเวลามาทำซับพวกนี้นะ แต่ถ้าเรื่องไหนมันลำบากเหลือเกิน ผมยอมไม่ดูก็ได้ - -*
จะลำบากไปไหมแค่เมะอ่ะ

#4 zineryl

藍染 惣右介

• DGO Reporter

Posted 04 August 2009 - 12:59 AM

ผมชอบดู eng ซับนะเพราะไทยมันหาไม่ค่อยได้หรือผมขี้เกียจขวยขวายหาบางเรื่อง

#5 shiawase.sch

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 04 August 2009 - 01:40 AM

ผมเป็นคนทำซับเหมือนกันครับ และผมก็ไม่เข้าใจคนทำซับของไทยเหมือนกัน

ตอนแรกก็เรื่องมากอย่างที่พวกท่านๆว่านั่นแหละ พอมาคิดดู ทำเพราะใจรัก เลยปล่อยฟรีไปแล้ว

เอกลักษณ์ของประเทศไทยครับ ฮ่าๆๆๆๆ

#6 Pingz

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 04 August 2009 - 06:02 AM

http://bakadetsu.net/ เว็บนี้อาจช่วยท่านได้นะครับ (เว็บในเครือ bitanime.net ของผมเอง...)

ผมทำเว็บ bitanime.net ครับ ผมว่าผมมีจุดยืนเพียงพอที่จะต้องรับสมัครแบบยากๆ โหลดยากๆหน่อย เพราะกันเกรียน กันการป้องกัน Ratio ต่ำ อะไรพวกนี้ หลากหลายเหตุผลครับ

เพื่อนผมเลยแยกทำเว็บ free tracker ตัว bakadetsu.net อีกที ในการแจก anime ของพวก fansubber ที่ ไม่ยุ่งยาก เหมือนที่อื่น...

ลองเอาไปเป็นตัวเลือกดูละกันครับ

ปล. อย่าว่าอย่างงี้อย่างงั้นเลย เว็บ DGO ตอนนี้ก็ปิดรับสมัครเหมือนกันนะครับ - -"

#7 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 04 August 2009 - 07:21 AM

QUOTE (Pingz @ Aug 4 2009, 06:02 AM) <{POST_SNAPBACK}>
http://bakadetsu.net/ เว็บนี้อาจช่วยท่านได้นะครับ (เว็บในเครือ bitanime.net ของผมเอง...)

ผมทำเว็บ bitanime.net ครับ ผมว่าผมมีจุดยืนเพียงพอที่จะต้องรับสมัครแบบยากๆ โหลดยากๆหน่อย เพราะกันเกรียน กันการป้องกัน Ratio ต่ำ อะไรพวกนี้ หลากหลายเหตุผลครับ

เพื่อนผมเลยแยกทำเว็บ free tracker ตัว bakadetsu.net อีกที ในการแจก anime ของพวก fansubber ที่ ไม่ยุ่งยาก เหมือนที่อื่น...

ลองเอาไปเป็นตัวเลือกดูละกันครับ

ปล. อย่าว่าอย่างงี้อย่างงั้นเลย เว็บ DGO ตอนนี้ก็ปิดรับสมัครเหมือนกันนะครับ - -"

ขอบคุณมากครับไว้เป็นอีกตัวเลือกนึงของผมละกัน

#8 ruicosta

ขี้เกียจระดับโลก

• Royal Executive Members

Posted 05 August 2009 - 12:17 AM

ของผมปล่อยฟรี เอาไปดูตามสบาย จะอยากเอาไปปล่อยที่ไหนก็เชิญไม่ว่า ทำหนุกๆไม่ได้เครียดอะไร วิจารย์ได้ไม่มีปัญหา แต่ผมว่าจขกท.ก็อย่าไปบ่นพวกที่เขามีเงื่อนไขอะไรเลย นั่นมันก็เรื่องของเขา ไม่ชอบใจเจ้าไหนก็ไม่ต้องไปดูสิครับ ต่างคนต่างอยู่กันไป จริงๆผมก็ไม่เข้าใจเหตุผลของพวกหวงซับนักหรอก เพราะผมก็ไม่เห็นว่ามันเป็นเรื่องที่ทำยากเย็นอะไรมากมายตรงไหน แต่ก็นะ ต่างคนต่างความคิด คนที่ปล่อยให้ดูกันสบายๆก็มีเยอะแยะ

ส่วนเว็บไหนจะเข้ายากเข้าง่าย มันก็เป็นเรื่องของเขาอีกนั่นแหละ ยกเว้นจขกท.เข้าไปแล้วจะช่วยเขาจ่ายค่าโฮสท์ก็อีกเรื่อง ผมเองไม่มี log in ตุรกีซะด้วยซ้ำ yoyo_76.gif

ดูเมะหนุกๆ อย่าเครียดๆ yoyo_55.gif

#9 AnotherXIII

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 05 August 2009 - 03:39 PM

ผมก็มีทั้งตุรกีทั้งหอแหละนะ ส่วน bitanime เหมือนเคยมีแต่จำไม่ได้แล้วว่าใช้ user ว่าอะไร เนื่องด้วยช่วงเรียนหายจากการดูเมะไปค่อนข้างนาน

กลับมาดูตอนนี้ก็แล้วแต่อารมณ์ Eng บ้าง Th บ้างไม่ได้คิดอะไรมาก เค้าตั้งกฏของเค้า เราก็ไม่ไปละเมิดก็พอ แต่อย่างบางคำก็ลากันทีเหมือนกัน

#10 PoOnO_o

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 05 August 2009 - 04:42 PM

มีทุกที่ยกเว้นหอ
ช่องทางเดียวที่ผมหาทางเพื่อไปหอได้คือ AL แต่พอผมทำตามกฎครบทุกอย่าง กว่าจะทำครบก็ใช้เวลาร่วมเกือบ 3 เดือน
อยู่ๆช่องทางเดียวที่เคยแง้มเพื่อเข้าถึงหอได้ ก็ปิดลงทันทีที่ผมยื่นสมัครเพื่อเข้าหอ โดยไม่ได้รับคำตอบใดๆ หายไปเฉยๆ ยกเลิกไปแบบเงียบๆ yoyo_31.gif

Edited by PoOnO_o, 05 August 2009 - 05:05 PM.

#11 L-JacK

อนาคตของชาติ

• Junior Moderator

Posted 12 August 2009 - 10:15 AM

ผมก็เคยมี ของคุณปิงเหมือนกัน

แต่เนื้องจากไม่ได้ เข้าไปนานมาก ไม่ค่อยมีเวลา เท่าไหร่ เข้าไปอีกที น่าจะโดนลบ ไปแล้ว ละมั้ง - -"

ผมว่า เจ้าของแฟนซับ เค้าก็มีเหตุผลของเค้าแหละครับ เหตุผลใครเหตุผลมัน ความคิดคนเราไม่เหมือนกัน

ยังไง ซะ หาไทยไม่ได้ ก็หา อังกฤษ เอา (แต่ให้ตายเหอะ ซับอังกฤษไม่ค่อยชอบดูเล๊ยยยย ขี้เกียจเปิด ดิก แปลไปดูไป ภาษาอังกฤษ เป็นอะไรที่อ่อนที่สุดละ - - )

ปล. ใครมีฟูลเมทัล อาเชมิส ที่มำใหม่ มีซับอังกฤษ หรือไทย บอกผ่านหลังไมค์ หน่อยคร๊าบ อยากได้ มาก yoyo_04.gif

#12 loof

เซียนเกม

Posted 13 August 2009 - 10:05 AM

บางเวปมันก็เรื่องมากในการสมัครเกินไป นะเเบบสอบถามนี่้้เเทบจะต้องเป็นโอตาคุ ถึงจะสมัครได้

ผมเเค่ชอบคน ที่จะดูหนัง ดูอนิเม ดูได้หมดขอเพียงมันสนุกเพราะมันทำให้จินตนาการเปิดกว้าง

เเต่พอจะสมัคร เวป หอฮิ เซ็งเลย สมัครไปสามครั้ง ผมตอบประวัติไปธรรมดาว่าชอบ ดูนู่นดูนี่เป็นคนยังไงนิดๆหน่อยๆ เมล์มาบอกไม่รับ

สุดท้ายเลยไปตรวจสอบดูว่าต้องตอบยังไง เข้าไปอ่านที พอกันไม่สมัครก็ได้ ให้ตอบยังกับโอตาคุ มันไม่ใช่ตัวผม

ยังดี เติร์ค สมัครตั้งเเต่ช่วงเเรกๆ ขืนให้สมัครเดี๋ยวนี้ยังไงผมคงไม่สามารถสมัครได้

มันเฉพาะกลุ่มเกินไป จนคนข้างในนี่ เเต่ละห้องการ์ตูนเเต่ละกระทู้คุยหันเเล้ว กึ่งงเเล้ว คุยเรื่องอะไรกันหว่า ข้ามน้ำข้ามทะเล ข้ามจักรวาล ลามถึงนักพากษ์ โอ้วไกลเกินกว่าข้าน้อยจะตามทัน

Edited by loof, 13 August 2009 - 10:19 AM.

#13 Kavai

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 02 September 2009 - 04:49 PM

มีแต่ FanSub ไทยนี่แหละ ประเทศอื่นเขาก็เสรีกันหมด ถ้าเอาไปขายก็ถือว่าทำใจ เพราะยังไงก็ห้ามไม่ได้

ผมไม่มีของอะไรเลย แต่โชคดีที่มีเว็บแผ อยู่ เลยได้เก็บ sub th (ผมว่าภาษาไทยดีกว่าภาษาอังกฤษ อย่างนึงตรงที่เราไม่ต้องใช้จินตนาการทางภาษา) เรื่องไหนเขางก พวก GuSub ก็ให้เขาไปดูกันเองแล้วกัน เด่วนี้ปล่อยฟรี มีเยอะแยะ สงสัยเริ่มจะตาสว่างว่า ทำ sub เพื่ออะไรกันแน่ ก็ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยแล้วกันครับ ผมก็จะถามไปขอบคุณทุกครั้งที่ปล่อยครับ

#14 Greenforest

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 07 November 2009 - 12:06 AM

บางเว็บมีซับไทยเยอะนะคะ สมัครง่ายด้วย เพียงแค่ไม่โหลดแบบหลายอันพร้อมกันก็พอ

แต่ ยังไงๆ ดูซับไทยมันก็อินกว่าอยู่ดี คำอังกฤษมันต้องมาแปลอีกรอบ

ลมพัดปลิวไสว.....นัยน์ตาเขาจับจ้องไปที่........

อะไรแบบนี้ มันอินกว่าอ่ะ

แต่ถ้าดูอิงบ่อยๆ ก็ดีนะจะได้ฝึกอังกฤษ ต้องเปิดดิกหัวบานเลย

#15 arnon_ara

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 07 November 2009 - 08:23 AM

anime เนี่ยไม่เห็นต้องซีเรียส sub ไทยเลย ส่วนใหญ่เค้าก้อใช้ศัพท์พื้นฐานธรรมดานี่คับ แต่ถ้าหนังโรงทั่วไปดิ ไม่มี sub ไทยคงไม่ต้องดูมันกันเลย เพราะศัพท์เฉพาะโครตเยอะ