`

Jump to content

[เล่าสู่กันฟัง] RedSteel Wii

18 replies to this topic

#1 tonoboon

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:Gadgets
    Home theater
    Watches

Posted 27 November 2006 - 09:55 AM

ทีแรกหลังจากเห็นคะแนนจาก IGN และ GameSpot ผมก้อ :ah
ทำไมมันน้อยจังเลย
ทั้งที่เป็นเกมส์ชูโรงของ Wii ตัวนึงจาก ubisoft เชียวนะ (ปกติก้อไม่ได้เล่นเกมส์ ubi เท่าไร่)
แต่ไม่ได้สนใจเพราะเราไม่เชื่อถือฝรั่งเรื่องคะแนนอยู่แล้ว
เล่นอันไหนคะแนนไม่ตรงใจเลย (ล่าสุดปรับคะแนน RS ให้ใหม่แล้ว ฝั่ง UK)

แต่พอได้เห็น Famitsu เค้าให้ 34 คะแนนเท่าๆ Wario เท่านั้น
ตัดสินใจได้เลยว่าน่าจะดี (ผมค่อนข้างเชื่อมั่นกับ Famitsu)
RedSteel ก้อเลยเป็นหนึ่งในเกมส์ที่สั่งเข้ามา พร้อมเครื่อง

แต่หลังจากได้เครื่องมาวันนึง เพิ่งจะได้มีโอกาสได้เล่นจิงๆจังๆ
ทีแรกเปิดลอง (พอดีต่อทีวีเก่า) ภาพอออกมาห่วยน่าดู สัญญาณ 480i ธรรมดาๆ เล่น 4:3 ด้วยนะเออ
แต่ไม่ได้สนใจ เพราะเรื่องภาพเอาไว้ได้ component มาก่อนว่ากันอีกที

ตัวเกมส์ประมาณว่าเราต้องช่วยพ่อของคู่หมั้นที่เป็นมาเฟีย
ก้อเดินๆยิงๆไปตามเนื้อเรื่องแหละคับ
แต่ชอบที่มันให้ความรู้สึกเหมือนถือปืนเดิน
แรกๆบังคับจะไม่ชิน หากมือไม่นิ่ง จอหมุนตลอด เวียนหัวโคตร
เพราะเกมส์นี้เราจะเลี้ยวไปมา เราต้องใช้ pointer เลื่อนไปมา(wiimote)
หาก pointer ตกขอบมันจะหมุนๆๆๆๆๆ ดังนั้นต้องตั้งมือไว้กลางจอตลอด
หลังๆพอชินแล้ว รู้สึกว่าเท่ห์มาก ถือปืนเดินกร่าง
เกมส์นี้เนี่ยมันมี zoom ด้วย
ปกติยิงกด B
แต่หากจะ zoom เราต้องเหยียดแขนออกไป พร้อมกด A ค้าง (คิดภาพเหมือนเล็งยิงน่ะแหละ) แล้วค่อยยิง
เพราะเวลาเค้ายิงกันเค้าก้อเหยียดแขนออกมา ไม่ใช่ถือปืนระดับอก ตรงนี้ได้ฟีลดีจิงๆนะ

ได้ความรู้สึกคล้ายเกมสืชู้ตติ้งมากเลย (ไม่ต้องไปหยอดเหรียญ)
ได้เปรียบตรงที่ motion sensor เนี่ย ทำให้สะดวกในการ reload และเปิดประตู
(ตอนนี้ยังทำท่าอื่นไม่เป็นมัน lock อยู่)
หมอบกับกระโดดกด c กะ z ฝั่ง nunchuck

ส่วนการฟันดาบนั้น อาจไม่สมจิงเท่าไหร่
คือมันไม่ฟันไปตามทิศทางที่เราออกดาบไป
มือซ้ายจะใช้กัน มือขวาฟันสวน เดินไปมา หลบหลีกได้ด้วย
แต่ผมว่าเค้าไม่ได้เน้นตรงนั้น เค้าเน้นให้เราได้ฝึกประสาทโต้ตอบการใช้ดาบมากกว่า
ซึ่งตอนผมเล่นผมก้อย่ำเท้าไปด้วยให้เหมือนตัวละคร เดินไปเดินมา แล้วก้อหาจังหวะฟัน
มันก้อสนุกดีออก (อยากเจอตัวเก่งๆ คงหนุกกว่านี้) คือเกมส์นี้หากจะต้องใช้ดายมันเข้าโหมดดาบให้เลยนะ
ระหว่างทางจะเจอเรื่อยๆเลย

ตอนนี้ผมเพิ่งเล่นไป ชม กว่าๆ เริ่มจะชินการบังคับ
เลยอยากมาเล่าให้ฟังว่าเกมส์นี้ไม่ได้แย่ไปอย่างที่พวกฝรั่งเค้าว่ากันครับ
แต่ไม่ถึงกับดีมากยอดเยี่ยมไร้ที่ตินะ
แต่มันสนุกได้ฟีลมากเลย อยากให้ลองเล่นกันดู

เดี๋ยวเล่นไปได้จนสามารถอันล๊อคท่าต่างๆได้จะเล่าต่อในกระทู้นี้นะคับ
ใครได้ wii มาแล้ว ไม่อยากให้มองข้ามคับผม :kanoiyom

Edited by tonoboon, 27 November 2006 - 10:13 AM.

#2 poad

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 27 November 2006 - 10:09 AM

ขอบคุณมากๆครับ ได้ยินอย่างนี้แล้วอยากลองเล่นเองจังเลย อิอิ
ว่าแต่วันนี้คุณพ่อหวดกอล์ฟอีกหรือเปล่าครับ หุหุ

#3 spidey

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 27 November 2006 - 10:58 AM

ผมก็อยากเล่นนะ ว่าจะถอย wii เหมือนกัน แต่อยากถาม จขกท ว่า zelda บังคับยากมั้ยครับ
เพราะอยากเล่น zelda มากกว่า ขอบคุณครับ

#4 tonoboon

เซียนเกม

Watches

Posted 27 November 2006 - 01:57 PM

zelda เนี่ย
เดี๋ยวให้น้องชายตอบดีกว่า ผมเล่นแล้วยังเฉยๆเล่นไป 10 นาทีเอง

#5 Gamerb

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 27 November 2006 - 05:17 PM

ผมไม่เคยสนคะเเนนฝั่งฝรั่งอยู่เเล้ว สนพวกฝั่งเอเชียมากกว่า ก็เรามันคนเอเชียนี่ คะเเนนฝั่งเอเชีย
มันรู้สึกตอบสนองความต้องการของเราได้มากกว่า อย่างเช่นพวกเกมส์ madden ทั้งหลายที่คะเเนน
ทลายพิภพไม่เคยรู้สึกว่ามันสนุกตรงไหนเลย เพราะไม่เคยผูกพันกับเกมส์ฝั่งกีฬา ตะวันตกพวกนั้นละมั้ง

#6 Guest_ผู้มาเยือน_*

• Guests

Posted 27 November 2006 - 05:19 PM

ฝรั่งเขาค่อนข้างจริงจังกับเกมแนวfpsน่ะครับ เพราะเชาเล่นแนวนี้กันถี่มากบนpc เวลาเอาเกมบนคอนโซลไปเปรียบเทียบคะแนน จึงมักจะโดนตัดเอาซะมากๆ โดยเฉพาะด้าน
AI คอนโทร แล้วก็ มัลติเพลย์

#7 Don_raemo

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 27 November 2006 - 05:37 PM

ไม่เมื่อยเหรอครับ

#8 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 27 November 2006 - 05:56 PM

โอ้วอยากลองมั่งจัง ดูน่าจะแจ่มนะครับ

Edited by ohnut7, 27 November 2006 - 05:56 PM.

#9 RedGhost

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 27 November 2006 - 08:53 PM

ชักอยากจะได้ Wii ขึ้นมาทุกทีและ

หาตังค์ไม่ทันใช้แว้วววว :her

#10 tonoboon

เซียนเกม

Watches

Posted 28 November 2006 - 11:53 AM

มาเล่าต่อครับ...
ตอนนี้เริ่มเล่นไปไกลขึ้นแล้ว
ได้ท่าพิเศษเพิ่มขึ้นจากเดิมคือ

-ฟับดาบสองมือพร้อมกัน เรียกว่าท่า hammer (ไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไหร่)
-การปัดดาบศัตรูให้หล่นลงพื้น โดยการหลบแล้วฟาดดาบศัตรูลงจะได้ค่า respect หากเราไม่ฆ่ามัน
-ปาระเบิดได้แล้ว กดลงที่ + ค้างแล้วเหวี่ยง nunchuck
-อันนี้ชอบมาก หยุดเวลา แล้วเล็งไปที่ปืนของศัตรู (เล็งจุดตายก้อได้) เพิ่อให้ปืนหล่น จะได้ค่า respect เพิ่ม
พอปืนหล่น เราสามารถชี้ให้ไปก้มลงโดยการตวัดปลายปืนได้คับ ฟีลลิ่งใช้ได้เลย เหมือนถือปืนขู่คน

ตอนนี้บุกมาถึงโตเกียว มีห้องซ้อมยิงปืน และมีอาจารย์ดาบด้วย
สนุกกว่าเล่นตอนแรกๆ

ตอนนี้เป็นผมคงให้ 32/40 ครับ

Edited by tonoboon, 28 November 2006 - 11:54 AM.

#11 ThaiWii

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• Interests:Wii only.

Posted 29 November 2006 - 01:37 AM

ตามระเบียบ ขออนุญาติแปะใน Review ชุมชน Wii นะครับ

http://www.thaiwii.c...?showtopic=4505

ขอบคุณครับ

#12 luzifer

ลูกสุด love ของบิลเกตต์

Posted 29 November 2006 - 09:11 PM

รอก่อนเถอะน้องwii

#13 BobbY_MugeN

เซียนเกม

Posted 04 December 2006 - 08:27 AM

คุณ tonoboon มา review ทีไร ความอดทนผมเริ่มจะหมดลงไปทุกที
ไม่ไหวแล้ววอ่ะ :jark

#14 eva

ชีวิตคือการเดินทาง

• Interests:PLC

Posted 27 December 2006 - 05:29 PM

ZELDA

อยากมากเลย

#15 katikung555

นิยมเกมเก่า

Posted 18 January 2007 - 02:23 PM

ชอบท่าซูมเล็งอ่ะครับ ได้ฟิลอย่างที่ว่าจริงๆ

#16 Ryodvd

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 04 March 2007 - 06:13 PM

อ่านแล้ว น้ำลายไหล เมื่อไหร่เพื่อนจะเอาเครื่องมาให้ฟะ :cry

#17 nnnn

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 06 March 2007 - 11:36 PM

ทำไมผมเล่นแล้ว รู้สึกไม่หนุกเอาซะเลยอะ

#18 PingKo

' ปิงโกะ '

Posted 24 March 2007 - 05:32 PM

ผมเล่นแล้วชอบมากนะ ที่เวียนหัวไปนิด อ่ะ

#19 ronan

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 30 January 2017 - 04:30 PM

:mario: