`

Jump to content

[REVIEW] CR-5400 (ตัวแปลง Micro SD ให้เป็น MS Pro Duo)

32 replies to this topic

#1 honeyboy

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 02 August 2009 - 08:36 PM

ลอง Search ดู ยังไม่เห็นมีใครมารีวิวอุปกรณ์นี้แบบเป็นเรื่องเป็นราว

ประกอบกับเห็นว่ามีผู้สนใจในอุปกรณ์นี้หลายคน

เลยมาทำเป็นรีวิวนี้ขึ้นครับ

-> เจ้าตัว CR-5400 คือตัวแปลงที่ทำให้ Micro SD สามารถใช้งานเป็น Memory Stick Pro Duo ได้

ซึ่งแน่นอน นำมาใช้เป็น Memory ของเจ้า PSP ได้ครับ

-> เจ้า CR-5400 จะแตกต่างจากตัวแปลงให้เป็น MS Pro Duo ทั่วไปคือ มันสามารถยัด Micro SD ได้

2 ช่องครับ ในขณะที่ตัวอื่นๆจะยัดได้ช่องเดียว

-> ความจุสูงสุดที่รับได้คือ 32 Gb ครับ (หรือยัด Micro SD ขนาด 16Gb ได้ 2 ตัวครับ)

-> รองรับทั้ง Micro SD และ Micro SDHC ครับ

นี่คือหน้าตาของเจ้า CR-5400 ครับ

อันนี้ด้านหลังครับ

-> ทีนี่้มาว่ากันถึงการใช้งานจริงบ้างครับ

-> ผมใช้ทดลองกับ PSP รุ่น 3006 ครับ เป็นเครื่องใหม่ของผมเอง เพิ่งถอยมาหมาดๆ

-> Micro SD ที่ผมใช้ทดสอบคือ "Kingston Micro SDHC (Class 4) ขนาด 8 Gb จำนวน 2 ตัว" (รวมเป็น 16 Gb ครับ)

อันนี้เป็นภาพก่อนเสียบ

เมื่อเสียบไปแล้วจะมีหน้าตาอย่างนี้ครับ

-> ก่อนอื่นเลย ก็เอามาฟอร์แมทกับเครื่อง PSP

แล้วก็ทดสอบลง HEN เลย ปรากฎว่าไม่ผ่านครับ แป่ววววววว....

ตอนนั้นก็เริ่มตื่นเต้นแล้วครับ มันเป็นอะไรหว่า ลองแล้วลองอีก ลองลงทุกวิธีทุกสูตรก็ไม่ผ่าน เริ่มเหงื่อตกแล้ว

เอ จะทำยังไงดี Memory Stick Pro Duo ของจริง เราก็ไม่มีซะด้วย

แต่ตอนนั้นก็นึกขึ้นมาได้ว่ามี Micro SD ขนาด 1 Gb อยู่ 1 ตัว เลยเอามาทดลองลง HEN ซะเลย

โดยผมทำการถอด 8 Gb สองตัวนั้นออก แล้วเอา 1 Gb เสียบเข้าไปแค่อันเดียว

จัดการ Format ใหม่ แล้วก็ HEN ทันที ครั้งนี้ทีเดียวผ่านครับ

ผมจึงสรุปเอาเองว่า 8Gb x 2 ตัว คงไม่เสถียรพอสำหรับการ HEN ครับ

ถ้าจะ HEN โดยใช้ CR-5400 ควรจะใช้ Micro SD ที่มีขนาดความจุไม่มาก

-> หลังจาก HEN เสร็จแล้วผมก็ จัดการถอด 1Gb ออก แล้วเอาเจ้าสองตัวนั้นมาเสียบคืน

เพื่อที่จะทำการ ลง CFW โดยผมเลือกใช้ CFW Enabler 3.6 ก็ลงได้ไม่มีปัญหาครับ ผ่านฉลุย

-> มาว่ากันถึงการเล่นเกมส์บ้างครับ ผมลองลงทั้ง File CSO, ISO, รอมของ PS1 (ทั้งหมดนี่ทดลอบกับ 8Gb x 2)

-> หลังการใช้มาอาทิตย์กว่าพอจะสรุปได้ดังนี้ครับ

-> โดยรวมแล้วน่าพอใจครับ พวก Movie ภายในเกมส์ต่าง ลื่นไหลดี เช่นของเกมส์ FF VII Crisis Core, Monster Hunter

-> การโหลดเกมส์ก็ทำได้ดีครับ (พอดีผมไม่มีตัวเปรียบเทียบ กับพวก เมมแท้ เมมปลอม น่ะครับ เลยบอกไม่ได้ว่าดีกว่าหรือแย่กว่า)
แต่ว่าผมพอใจเลยแหละครับ ได้ประมาณนี้ก็แหล่มแล้ว

-> บางเกมส์มีหน่วงบ้างในช่วงโหลดแต่ละละฉาก เช่น God of Wars

-> เกมส์ที่หน่วงจนน่ารำคาญ คือ GTA Vice City Stories ครับ รู้สึกว่าจะมีการโหลดตลอดเวลา โดยเฉพาะตอนขับรถ จนผมเลิกเล่นไปแล้ว

ไม่ทราบว่า Memory ชนิดอื่นมีปัญหานี้หรือเปล่าสำหรับเกมส์นี้น่ะครับ

-> การเล่นไฟล์ VDO ก็ทำได้ดีไม่มีหน่วงครับ พวก ไฟล์ MV, ไฟล์หนัง เล่นได้ฉลุยครับ

สรุปแบ่งเป็นข้อดีข้อเสียแล้วกัน

ข้อดี

-> ราคาถูก เมื่อเทียบกับ Mem แท้ ในขนาดความจุเดียวกัน

1. ราคา CR-5400 ผมได้มาในราคา $5.02 (ประมาณ 175 บาท) ได้มาจาก http://www.dealextreme.com/details.dx/sku.16489 ครับ
ไม่ได้ค่าโฆษณานะครับ เห็นถูกดีเลยเอามาแนะนำครับ

2. ราคา Micro SDHC 8Gb ตัวละ 525 บาท สองตัวก็ 1050 บาท (ซื้อที่พันธ์ทิพย์)

รวมเป็นเงิน 1,225 บาท

ในขณะที่ Mem แท้ Sandisk ขนาด 16Gb ราคาอยู่ที่ประมาณ 2,500 บาท

ถูกกว่าเกินครึ่งครับ !!!

-> ทางด้านประสิทธิภาพการใช้งาน ผมถือว่าทำได้ดีเลยครับ น่าประทับใจ เมื่อเทียบกับราคาครับ
(แต่จะดีหรือแย่ว่าเมมแท้แค่ไหน ผมบอกไม่ได้เพราะผมไม่มีลองน่ะครับ)

ข้อเสีย

-> ลง HEN ไม่ผ่านกับ Memory ขนาดใหญ่

-> มีหน่วงบ้างในบางเกมส์ และหน่วงจนน่ารำคาญในบางเกมส์

-> ตัว CR-5400 บอบบางมากครับ เวลาจะดันเข้าออก ต้องคอยระวัง

ขอจบการรีวิวแต่เพียงเท่านี้

ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมเดี๋ยวมาอัพเดตให้ครับ

#2 balles

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 02 August 2009 - 09:02 PM

ผมใช้อยู่ครับ
hen ไม่ผ่านครับ
แต่ผมใช้เมมแท้ hen
แล้วก็เอาแมมนี้เล่นเกมส์อะครับ
ก็โอเลยครับ
ถ้าเทียบกะราคา
อิอิอิอิ

#3 tsm

• Royal Executive Members

Posted 02 August 2009 - 09:50 PM

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ

1. เวลาใส่ CR-5400 แล้ว ช่องปิดเมมของ psp ปิดสนิทหรือไม่ครับ?

2. ตอนที่รัน HEN เสร็จแล้ว เปลี่ยนเมม มารัน CFW อีกเมม (ตามวิธีของคุณ) เราสามารถรัน HEN และ CFW ในเมมแรกทีเดียวเลยได้หรือไม่ครับ แล้วค่อยเปลี่ยนเมมเอาเมมที่มีแต่เกม (ไม่มีไฟล์ CFW) มาใส่ใหม่ได้หรือไม่ครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

#4 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

• High Royal Executive Members

Posted 02 August 2009 - 10:01 PM

แบบนี้น่าสนใจ

#5 honeyboy

Posted 02 August 2009 - 10:03 PM

QUOTE (tsm @ Aug 2 2009, 09:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ

1. เวลาใส่ CR-5400 แล้ว ช่องปิดเมมของ psp ปิดสนิทหรือไม่ครับ?

2. ตอนที่รัน HEN เสร็จแล้ว เปลี่ยนเมม มารัน CFW อีกเมม (ตามวิธีของคุณ) เราสามารถรัน HEN และ CFW ในเมมแรกทีเดียวเลยได้หรือไม่ครับ แล้วค่อยเปลี่ยนเมมเอาเมมที่มีแต่เกม (ไม่มีไฟล์ CFW) มาใส่ใหม่ได้หรือไม่ครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

1. ช่องปิดเมม รู้สึกว่าจะเผยอออกมานิดเดียวครับ ไม่สังเกตก็ไม่เห็น

ไม่ทราบว่าของเมมแท้เป็นไหมครับ

2. ได้ครับ วิธีไหนก็ได้ครับ

#6 arnon_ara

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 02 August 2009 - 10:11 PM

เคยใช้มานานมากแล้วคับ เพราะมันมีมานานพอสมควร แต่ตอนนั้นของผมเป็น trancend คับ ยืนยันว่าเมมแท้คุ้มกว่าคับ ระยะยาว แต่ถ้าไม่คิดไรมาก้อพอใช้ได้คับ มันเสียเรื่องใหญ่ ๆ เลยคือช้าคับ สมมติว่าถ้าเกมส์อนาคตออกมา โหลดในเกมส์นาน ๆ นะคับ ผมว่าคุณใช้ตัวนี้ คุณจะเกิดอาการไม่อยากเล่น แม้เกมส์มันจะดีก้อเหอะ สุดท้ายก้อต้องเสียตังค์อีกรอบ ไปซื้อแท้มาใช้อยู่ดีคับ

#7 Yabin

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 02 August 2009 - 11:38 PM

แว้กกกกกก ผมซื้อมา 400 เศร้าเลยครับงานนี้

#8 poad

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 03 August 2009 - 06:06 AM

ได้มาถูกมากครับ ผมหวดมาจากร้านในไหทยแถวๆสีลม 500 TT-TT

#9 soludack

• Executive Members

Posted 03 August 2009 - 08:21 AM

ใช้ดีครับผมก็ใช้อยู่ ตัวแปลงและ mem ใช้ตามภาพ เหมือนกัน หน่วงเป็นบางเกมและตอนเปิดเข้าเครื่องกับ copy ข้อมูลก็หน่วงหน่อยๆ

#10 PPS3

Posted 03 August 2009 - 09:44 AM

อยากให้ benchmark ความเร็ว อ่าน-เขียน ผ่านpsp ตัว8GB x2 ให้ดูหน่อยครับอยากรู้ความเร็ว

ถ้าท่านใดมี Sandisk pro duo ช่วย test เเล้วมาลงคู่ด้วยจะดีมาครับ

ปล.จะเป็นข้อมูลซื้อเมมใหม่ครับ

#11 drji

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 03 August 2009 - 10:54 AM

กระทู้นี้ดีมากเลยครับ ขอบคุณครับ
ยังไงรบกวนท่านๆที่มี รีวิวการใช้ดูหนัง ฟังเพลงด้วยนะครับ ว่ากระตุกหรือเปล่าครับ
ถ้าใช้ได้ดี จะประหยัดได้มากทีเดียวครับ yoyo_24.gif

#12 sakura525

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 03 August 2009 - 11:03 AM

น่าใช้มากเลยครับ ว่าจะถอยเจ้าตัวนี้มาเหมือนกัน ติดใจตรงที่ความจุกับราคาถูกนี่จริงๆ โดนสะพานเหล็กฟันยับ 4 กิก 800 เมื่อคราวก่อนไม่น่าเล้ย

สำหรับเล่นเกมบน umd คงไม่มีปัญหาสิน่ะ

#13 honeyboy

Posted 03 August 2009 - 11:09 AM

QUOTE (drji @ Aug 3 2009, 10:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>
กระทู้นี้ดีมากเลยครับ ขอบคุณครับ
ยังไงรบกวนท่านๆที่มี รีวิวการใช้ดูหนัง ฟังเพลงด้วยนะครับ ว่ากระตุกหรือเปล่าครับ
ถ้าใช้ได้ดี จะประหยัดได้มากทีเดียวครับ yoyo_24.gif

ดูหนังผมลองดูแล้วครับ

ไฟล์เล็ก ไฟล์ใหญ่ อ่านได้ดีไม่มีกระตุก หรือ หน่วงครับ

#14 Sir Giggs

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 03 August 2009 - 12:01 PM

ของผมก็ใช้ลักษณะคล้ายๆกันนี่ล่ะครับ

แต่เป็นยี่ห้อ Energy (ยี่ห้อไรหว่า?) และมันมีแค่ช่องเดียวเองครับ

ส่วน Micro SD ข้างในเป็นของ Sandisk ครับ 4 GB ครับ

จากที่ใช้มาก็ไม่มีปัญหานะครับ แต่เวลาโอนถ่ายข้อมูลกับคอมฯจะช้าหน่อย

-_-lll

อ่า เพิ่มเติมครับ

เวลาเข้าไปเช็คในเครื่องว่าเป็นเมมแท้หรือเทียม

ปรากฏว่า มันขึ้น "unknown" ครับ

แต่ใช้ได้จริงๆนะ

#15 Ogg

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 03 August 2009 - 12:09 PM

ใช้อยู่ครับ เรื่องหน่วง ถ้าใช้ .cso จะเป็นบางเกมตรงฉากคัทซีน แต่ถ้า .iso ไม่เป็นครับ

เรื่องความเร็วผมว่าอยู่ที่ microsd ที่ใช้มากกว่าครับ ถ้าคลาสสูงๆหรือรับส่งข้อมูลเร็วๆผมว่าน่าจะดีขึ้นอีกเยอะ

เท่าที่ใช้ ความเร็วผมว่าโอเคเลยครับ ดีกว่าพวกเมมก็อปเยอะ แต่ช้ากว่าเมมแท้นิดหน่อยเอง (แล้วแต่ microsd ที่ใช้ตามที่ว่ามาด้วย พอดีผมใช้ของ kingston ซึ่งยี่ห้อนี้ขึ้นชื่อเรื่องความช้าอยู่แล้ว)

#16 balles

• Freshy

Posted 03 August 2009 - 12:26 PM

ที่ผมใช้อยู่นะครับ
ตอนรัน hen ต้องใช้เมมตัวอื่นยิ่งของแท้ยิ่งดี
พอรัน hen สมบูรณ์จนเครื่องแปลงได้แล้ว
เราต้องเอาเมมตัวนี้มาใส่เครื่องพีเอสพีของเราแล้วก็ลงเกมส์ครับ
เพราะผมมีอยู่สองเครื่อง
ลงเกมส์โดยใส่เมมตัวนี้ที่เครื่องอ้วน
พอเปลี่ยนเอาเมมมาใส่เครื่องผอมมันอ่านไม่ออกครับ
แต่ถ้าเอาเมมใส่เครื่องผอมแล้วลงเกมส์
จะเล่นได้ทั้งสองเครื่องครับ
อิอิอิอิ
อ่านแล้วงงไหมอะ

#17 libertica

Sekai de ichiban no amazon hime sama

Posted 03 August 2009 - 12:58 PM

ขอบคุณครับ คุณภาพเจ๋งเท่าแท้แต่ราคาครึ่งนี่แหล่มมมากๆ yoyo_37.gif

ปล.เดี๋ยวนี้16GBนี่2500เองเหรอครับ นึกถึงสมัยก่อนที่ซื้อ 1GBแต่ราคาเท่ากัน ไปไวจริงๆ yoyo_31.gif

#18 drji

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 03 August 2009 - 03:29 PM

รบกวนขอถามอีกข้อนะครับ
เวลาท่าน เข้าไปที่ memory stick กดปุ่มสามเหลี่ยม เลือก information
ตรง Magic GATE ขึ้นคำว่า Supported หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

#19 Ogg

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 03 August 2009 - 04:15 PM

ไม่ Support (Unknown) ครับ

#20 toy01

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 03 August 2009 - 05:57 PM

ที่ขึ้นว่า unknow เพราะว่าไม่ได้ผลิตโดย โซนี่ ครับ