`

Jump to content

Review: PS3 แบบย่อมๆ

20 replies to this topic

#1 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 26 November 2006 - 10:01 PM

ก่อนอื่นก็ต้องขอขอบคุณทางร้าน Nadzproject ที่ได้ให้ยืมเครื่อง Playstation 3 มาทำการทดสอบนะครับ

สำหรับท่านใดสนใจสินค้าก็สามารถดูรายละเอียดได้ที่นี่ครับ

http://www.nadzproject.com/

________________________________________________________________________________
________

เครื่อง PS3 ที่ได้นำมาทดสอบนั้นเป็นตัว 60 GB นะครับ อุปกรณ์ในเครื่องก็จะมีสาย AV และสาย Lan มาให้ด้วยเพื่อใช้ในการต่อ

และที่มีหลายๆท่านได้ทำการทดลองไปแล้ว เครื่อง PS3 ของญี่ปุ่นนั้นสามารถเสียบไฟตรงบ้านเราได้เลยครับ ไม่ต้องผ่านหม้อแปลง

เปิดเครื่องออกมาก็ต้องบอกว่าประทับใจถึงความงามจริงๆ ตัวเครื่องเงาดำสวยมากครับ คลิบเงินบนช่องดูด DISC ก็เงาสวยจริงๆ

วัสดุ อุปกรณ์ที่ Sony เลือกใช้นั้น ทำให้เครื่อง PS3 นั้น ออกมาได้หรูหราจริง แต่แน่นอนความเงาของตัวเครื่องก็ต้องแลกมาด้วย

ความง่ายต่อคราบสกปรก ไม่ว่าจะเป็นลอยนิ้วมือ ฝุ่น และริ้วรอยต่างๆ ซึ่งถ้าขาดการดูแลที่ดี เครื่อง PS3 ก็อาจหมดหล่อได้โดยปริยาย

เมื่อเปิดเครื่องขึ้นมาก็พบกับเมนูแบบคุ้นเคยเช่นเดียวกับ PSP แต่เพียบไปด้วยตัวเลือกปรับแต่งที่มากมายกว่า

แค่ตัวเลือกการออกสัญญานภาพก็ถึง 3 แบบแล้ว ไม่ว่าจะเป็นการออกทาง AV ทาง Component แบบ Hidef และทาง HDMI

ซึ่งถ้าเราเลือกทางออกของสัญญานแบบไหนไปตัวเครื่องก็จะจำเอาไว้ครับ ถ้าเราเปลื่ยนการต่อแบบใหม่ภาพก็จะไม่ขึ้นครับ

แน่นอนก็รวมถึงระบบเสียงด้วยครับ เราต้องเลือกว่าจะให้ออกทาง AV ขาวแดง, Optical Out, หรือ HDMI

สำหรับการทดสอบครั้งนี้ผมเลือกใช้การต่อ HDMI และเลือกเสียงออกทาง Optical out นะครับ

แน่นอนครับภาพ Dashboard ที่ออกมาไม่ว่าจะที่ 720P หรือ 1080i งามแท้แน่นอนครับ ความคมชัดออกมาได้แจ่มมาก

มองแล้วหะรูหะราจริงๆ ถึงเวลามาลองเกมกันครับ

เริ่มต้นด้วย Ridge Racer 7 ครับ (เพราะอยากลองเทียบกับ XBox360) จุดแรกที่ผมสังเหตุเห็นความแตกต่างงคือเรื่อง Tone สีครับ

Tone สีของ PS3 ที่ใช้นั้นออกไปในแนวทางการ์ตูนๆ ครับ ยิ่งถ้าเทียบกับ XBox360 ภาพที่ออกมาจะยิ่งเห็นได้ชัดถึงแนวภาพที่ออกมา

ซึ่ง Xbox360 นั้นจะเลือกแนวโทนสีที่ดูออกในแนวสมจริงมากกว่า PS3

อีกจุกนึงคือเรื่องของรายละเอียดพื้นผิวหรือ Texture สำหรับ Version PS3 นี้ยังทำมาได้ดูไม่สมจริงเท่า Version XBox360

แต่ข้อดีคงเป็นเรื่องรายละเอียดในบางสนามที่ทำออกได้น่าประทับใจดีพอสมควร

การบังคับด้วยจอย Six Axis ทำได้ดีครับ แต่เสียดายแน่นอนที่มันไม่สั่น สำหรับการเล่นแบบใช้ Motion sensor ก็คงบอกได้ว่าลำบากพอดูครับ

ด้วยการโยกจอยไปมานั้นบางทีมันก็ค่อนข้างยากในการเลี้ยวให้พอเหมาะครับ

ข้อติอีกข้อนึงที่ไม่อยากจะข้ามไปคือ ภาค 7 นี้ทำออกมาได้ไม่แตกต่างกัยภาค 6 เท่าไรเลย มันมีความแตกต่างกันน้อยเกินไปที่จะเรียกว่าเป็นคนละภาค

ต่อเนื่องด้วย Resistance : Fall of Man เกมนี้ผมว่า เป็นเกม Original ที่เข้าท่าที่สุดในตอนนี้ของ PS3 เลยครับ ภาพในเกมออกมาดีมาก

แต่ตัวเกมนั้นออกภาพได้สูงสุดแค่ 720P เท่านั้น แต่โดยรวมภาพก็ออกมานวลได้ใจดี ติดอยู่ตรงที่ Texture ครับ ผมรู้สึกว่ามันยังไม่ใช่เกมที่สุดๆสำหรับ Next gen จริงๆ

อาจเป็นเพราะได้ลอง Gear Of War ของ XBox360 มาหมาดๆ เลยเห็นได้ชัดเลยครับว่า Resistance ยังทำได้ไม่ดีเท่าอยุ่พอดู

รวมถึงการวางปุ่ม R2 และ L2 ที่เปลื่ยนรูปแบบมาเป็นแบบไก เมื่อมาใช้ในเกมนี้ ปุ่มทั้ง 2 นี้ค้อนข้างกดยากพอดู ซึ่งอาจจะต้องใช้เวลาเพื่อความเคยชิน

โดยรวมเมื่อรวมกับการบังคับโดย Analog ที่ทำได้ค่อนข้างดี เกมนี้ถือว่าใช้ได้ครับ แต่คงเป็นเกมที่ดีที่สุดในยุคแรกของ PS3

อีกเกมปิดท้าก็คือยเกม Gundam ครับ เกมนี้ยังไม่น่าใช่เกมที่ดีที่สุดครับ กราฟฟิคตัวหุ่นที่ทำมาได้ดี แต่ตัวกับการบังคับและฉากที่ราบเรียบ

เสียงปืนที่ดังคล้ายๆประทัดเล็กๆ เกมนี้คงถูกเร่งการผลิตเพื่อให้ออกมาทันการ lauch ของเครื่อง PS3 ครับ เพราะมันยังขาดอีกเยอะพอดู

ไหนๆก็ลองสาย HDMI แล้วแน่นอนที่ขาดไม่ได้ก็คือการลองเล่น DVD ครับ menu การบังคับต่างๆนั้นยังคล้ายกับตัว PS2 เดิมครับ

ภาพจาก DVD นั้นจะถูก upscale ขึ้นมาได้แค่ 480P เท่านั้น เราไม่สามารถจะ Upscale ภาพให้สูงขึ้นมามากกว่านี้

ใจผมคิดว่าคงเป็นมุก กั๊ก ของ Sony ตามเคยครับ เมื่อมีการ up firmware ใหม่ก็คงจะสามารถใช้งานได้ในอนาคต

สำหรับภาพที่ออกมา จริงๆก็ทำมาได้ดีมากครับ สีและมิตใช้ได้เลย แต่ถ้า upscale ได้คง สุดยอดครับ

สรุปโดยรวมครับ PS3 เป็นเครื่องเล่นเกมที่เพรียบพร้อมครับ แต่ในตอนนี้ เกมดีๆ ยังออกมาไม่เยอะครับ คงต้องให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์คุณภาพของเครื่อง Next gen ตัวนี้จาก Sony อีกทีครับ :explain

#2 maeb

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 26 November 2006 - 10:07 PM

แหงะ มะยอมถ่ายรูปมาให้ ดูอะ

#3 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 26 November 2006 - 10:14 PM

View Postmaeb, on Nov 26 2006, 10:07 PM, said:

แหงะ มะยอมถ่ายรูปมาให้ ดูอะ

ถ่ายมาครับ แต่พอดีลืมตัว card reader ไว้ที่ office ต้องรอพรุ่งนี้ครับ :her

#4 [~FMT~]

Something Very Special

Posted 27 November 2006 - 02:52 AM

รอรูปๆ :shame2

#5 Gobkero

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 27 November 2006 - 09:10 AM

:kanoiyom

#6 Gussman

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 27 November 2006 - 11:04 AM

Review ได้เยี่ยมมากๆครับ เป็นกลางดีครับ ...

ต้องให้เวลากับ PS3 อีกนิดนึงน่ะครับ :kanoiyom

#7 mancdokushin

KP

• High Royal Executive Members

Posted 27 November 2006 - 01:40 PM

เเล้วพี่เอกคิดว่าจะรับน้องps3อีกจานไหมคับ เพราะตอนนี้ของหวานWiiกำลังจะออกมาให้รับประทานอีกเเล้วคับคิๆ

#8 Justseeing

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 27 November 2006 - 02:36 PM

มารอดูรูปคับ

#9 kem

BoA BoA BoA

• Interests:BoA AKB48 MorningMusume

Posted 27 November 2006 - 07:32 PM

แล้วได้ลองพวก เดโมเกมอื่นๆอย่างมอเตอรสตอมด้วยไหมครับ

#10 drv

นักเล่นเกย์ มือฉกาจ

Posted 27 November 2006 - 08:51 PM

มาลงชื่อ รอดูรูปคับ

#11 NUVEAU

Я не окунут

Posted 27 November 2006 - 10:51 PM

แล้วเมื่อไหร่รุ่น 20 กิกของ NADZ จะลงซะทีล่ะครับ อยากได้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :cry2

#12 Devil Putixx

10 ปีกับ Dgo มีความสุขกันทุกคนนะครับ

• Interests:Computer / Game / J-POP

Posted 28 November 2006 - 12:35 PM

อืม.......... ต้องรออีกซักหน่อย ครับเกมส์ หลัง ๆ คงทำได้ดีกว่านี้แน่ๆ

#13 Dark...!!

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 29 November 2006 - 02:17 PM

มารอชมรูป อิอิ

#14 BobbY_MugeN

เซียนเกม

Posted 07 December 2006 - 08:32 AM

ระหว่างรอ PS3 ให้เข้าที่ก็ถอย xbox360 มามันส์ก่อนเลยครับ แล้วก็ถอย Wii มาโดดไปโดดมาเล่นเพลินๆไปก่อน

#15 ass_clasher

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 27 August 2007 - 07:59 PM

อยากได้มั่กมั่ก :numairu:

#16 Kakariko

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 02 May 2008 - 08:04 PM

e67uer6

#17 butabuta

ชีวิตในความทรงจำไม่มีวันตาย

Posted 10 December 2009 - 01:08 PM

dgo

#18 tintinpotter

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 08 April 2010 - 01:37 PM

เธ‚เธญเธšเธ„เธธเธ“เธ„เธฃเธฑเธš

#19 Pandenzo

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 25 May 2010 - 03:43 PM

up

#20 987654321

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 06 June 2010 - 07:40 PM

เธ”เธตเธ„เธฃเธฑเธš