`

Jump to content

[[REVIEW & HOW TO]] Battlestations: Pacific... RTS WW2

22 replies to this topic

#1 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 27 July 2009 - 12:58 PM

Battlestations:Pacific ..... total 6.9

กมสงครามโลกครั้งที่2.... เบื่อกันละดิ อ๊วกออกมาเป็นหนวดจิ๋มฮิตเลอร์กันเป็นแถว
แต่ให้โอกาสเกมนี้นิดนึง เพราะมันเป็นเกมการวางฟอเมชั่นในสงคราม มากกว่าที่จะยิงแหลกแจกกระสุน
แบบที่เคยเล่นๆกันมา ลืมฮิตเลอร์ไปซะครับ เพราะเกมนี้จะเน้นพลอตไปที่สงครามแถวๆแปซิฟิก
ซึ่งศัตรูตัวหลักก็คือ The Empire of Japan

เรื่องย่อๆก็คือประมาณยุ่นปี่คนเล็กอยากใหญ่ ได้กลัวว่า
อเมริกากำลังจะเข้ากับฝ่ายสัมพันธมิตร จึงเล่นทีเผลอ พาฝูงบินเซอไพรซ์แอทแทค

เข้าไปบอมเรือรบของอเมริกาที่เพิลฮาเบอร์ (อ่าวไข่มุก) ซึ่งเป็นขุมกำลังทางทหารของอเมริกาที่เป็นอันตรายสำหรับเฮียแก
โดยที่อเมริกายังไม่ได้ทำตาแป๊ะอะไรให้เลย เรือรบเกือบ 10ลำ (ลำยักษ์ที่สุดที่คุณเคยเห็นนั่นแหละ)
เละเป็นผุยผงเหมือนขี้หมาแห้งกองนึง

ดังนั้น อเมริกา จึงขอประกาศสงครามกับยุ่นปี่ และเข้าร่วมกับสัมพันธมิตร เช่น ฝรั่งเศส แคนนาดา อังกฤษทันที
และนั่นเป็นเหตุผลว่า.. เหตุใดอเมริกาจึงทำเรื่องน่ากลัวขนาดหย่อนระเบิดปรมณูลงที่ฮิโรชิม่า และนางาซากิได้ลงคอ
ก็เพื่อแก้แค้นเรื่องที่เพิลฮาเบอร์นั่นเอง (ไปดูในเรื่องเพิลฮาเบอร์ก็ได้)

โดยโจทย์คู่นี้ได้ยึดเอามหาสมุทรแปซิฟิกเป็นเวที ผลัดกันยึดเกาะนู้นเกาะนี้ไม่ให้ฝ่ายตรงข้ามมี
ที่ตั้งหลักที่ใกล้เกินไป และไล่ถล่มเรือบรรทุกเครื่องบินของกันและกัน ซึ่งเรือพวกนี้เป็นภัยคุกคาม
ฝ่ายตรงข้ามเป็นอย่างมาก เพราะมีระยะทำการไกล.. จมได้ลำนึงแทบจะล้มควายเลี้ยงกันเลยทีเดียว

ในความเป็นจริงนั้น.. ญี่ปุ่นโดนไล่บี้จนเหลือฐานที่มั่นสุดท้ายคือ เกาะอิโวจิม่า (สามารถหาดูได้จากหนังเรื่อง
Flag of our father และ The letter from Evojima) ก่อนที่จะโดนทิ้งปรมณูเข้าจังๆในบ้านของตัวเอง...
เนื่องจากโดนอเมริกายึดเกาะ คืบหน้าไปเรื่อยๆจนทะลุถึงบ้านตัวเองได้

ซึ่งทั้งหลายทั้งปวงนี้ เกิดจากสิ่งที่เราเล่นในเกมนี้แหละครับ...
และ Call of Duty: World at War ก็เป็นหนึ่งในเหตุการณ์นี้เช่นกัน
โดยเรารับบทเป็นแรงเยอร์ที่เข้าไปเคลียเกาะแก่งต่างๆ
สำหรับคนที่ชื่นชอบประวัติสงครามโลก คุณจะได้ซึมซับสถารณการณ์ทางรูขุมขนกันเลยทีเดียว

กลับมาเรื่องเกมกันต่อ...
ตัวเกมจะมีแคมเปญโหมด มีทั้งของญี่ปุ่น และ อเมริกา และมีโหมดประลองให้เล่นอีกด้วย
ลักษณะการเล่นค่อนข้างจริงจัง สมจริง ไม่มีอะไรเว่อเลย... เน้นการเป็นผู้การเรือในสงครามแปซิฟิกจริงๆ

เนื่องจาก แปซิฟิก เป็นมหาสมุทร ดังนั้น95%ของเกมเราจะสู้กันในทะเล ซึ่งมีเกาะแก่งต่างๆให้ถล่มแก้ง่วง
เป็นสงคราม 3มิติ ประกอบด้วย..

ภาคอากาศ...

เครื่องบินรบที่ใช้สู้จริงในสงคราม เช่น เครื่องซีโร่ของยุ่นปี่ ไวลด์แคทของอเมริกา
โดยที่เราจะเลือกโหลดอาวุธให้เหมาะสมกับที่จะนำไปใช้ติดกับเครื่องไป เช่น ดอปิโด หรือระเบิดโปรย
ฝั่งญี่ปุ่นทำ กามิกาเซ่ ได้ด้วยนะ... รุกเร็ว รับเร็ว แต่บอบบาง

หลักการบังคับเครื่องบินด้วยตัวเอง..

@ การเคบื่อนไหว กลิ่นเดียวกับ ACE combat นั่นแหละครับ เพียงแต่อาจจะไม่เฟี้ยวฟ้าวเท่า
โดยการเร่งความเร็วจะเป็นในรูปแบบของการดันเกียเพิ่มความเร็วขึ้นลง หรือรักษาระดับความเร็ว
และอย่าลืม.. มีการเร่งเต็มเหนี่ยวโดยปุ่มRSค้าง

@ ปืนกลแอร์ไฟเตอร์ท์ เราต้องยิงดักหน้าเครื่องบิน โดยตัวเกมก็ใจดี จัดเป้ามาให้เราเล็งด้วย

@ การโปรยระเบิดแบบดิ่ง..
สำหรับเป้านิ่งให้กะเป้าที่จะทิ้งลงตรงๆเลย แต่กับเป้าเคลื่อนที่
เช่นเรือรบเคลื่อนที่ ถ้าบนความสูงมากๆ ต้องยิงดักหน้านิดหน่อยครับ แต่ถ้าบินต่ำมาก็เล็งตรงๆเลย

@ การทิ้งระเบิดตอปิโด.. ซึ่งจะเป็นการทิ้งระเบิดลงบนผิวน้ำ แล้วดอปิโดก็จะพุ่งจู๊ดไปต่อในน้ำ
หัวใจมีสองอย่าง.. คุณต้องบินต่ำถ้าสูงไประเบิดจะไประเบิดทันทีที่กระแทกผิวน้ำเสียของ
อีกอย่างคือ เล็งเผื่อเรือเคลื่อนที่ด้วย เพราะตอปิโดไม่ใช่ฟีโน่ มันเลี้ยวไม่ได้

@ การทิ้งระเบิดน้ำลึก... สอยขาตุ๋ยอย่างพวกเรือดำน้ำ โดยระเบิดจะเป็นถังๆจมลงไปในน้ำ
แล้วไประเบิดใต้น้ำ เล็งตรงๆเลยครับเรือดำน้ำมันช้า

หน้าที่ที่เหมาสมของเครื่องบิน...

-แอร์ดีเฟน.. 5ดาว
รอบๆฝูงเรือ กันเครื่องบินต่างๆมาอึใส่ หากเราไม่บังคับ มันจะบินเข้าไปอินเตอเซบ
ฝูงบินที่มีที่เข้ามาในระยะ ให้คอมบังคับเหอะคอมมันยิงแม่นกว่าเรา... (บ้าที่สุด)

-ทิ้งบอมบ์... 3ดาว
ถ้าเราเลือกที่จะโหลดเอาระเบิดไปกับเครื่องเราสามารถปล่อยบอมบ์ใส่ได้ทั้งเรือ และภาคพื้นดิน
แต่โดยมากจะโดนสอย ไม่ก็บอมบ์เสร็จกลับมาในสภาพร่อแร่

-สำรวจรอบๆ... 5ดาว
เครื่องบินมีการมองเห็นที่ไกลมาก เรายิ่งเห็นศัตรูเร็วเท่าไรยิ่งดีเท่านั้น
และสำรวจได้เร็วทันใจ บางอันสามารถตรวจจับเรือดำน้ำที่มุดเรด้าเข้ามาได้

ภาคผิวน้ำ...

เรือทั้งหลายแหล่ มีตั้งแต่เรือรบลำโต เรือบรรทุกเครื่องบิน เป็นยูนิตหลักของเกมนี้
เป็นนักสู้ประเภท รักษาระยะ อึด และอัดแรงใช้ได้

หลักการบังคับเรือด้วยตัวเอง...

@ การเคลื่อนไหว จะมีสองส่วน ส่วนแรกหางเสือ ดันแกนซ้ายขวาเพื่อปรับว่าเราจะหักเลี้ยวแรงแค่ไหน
โดยตัวเกมก็จะหน้าด้านเลี้ยวหมุนเรือไปเรื่อยๆ ถ้าเราไม่ไปปรับให้หางเสือมันตรงเองอีกครั้ง

อีกส่วนคือเดินหน้าหรือถอยหลังเต็มกำลังหรือไม่ เอาเร็วแค่ไหน โดยการกดขึ้นลงเลือกระดับความเร็ว
และอีกครั้ง.. ถ้าคุณจะหยุดคุณต้องเลื่อนลงมาเลือกหยุด ...หน้าด้านจริงๆ

เกมนี้หลักการอยู่ที่การหันและวางตำแหน่งของเรือให้สู้กับศัตรูได้เต็มความสามารถที่
สุด
สำคัญนะนักเรียน... จดด้วย ไม่ได้อยู่ที่การยิงแม่น ปัญหาคือ เรือมันจะหันช้า ไหนจะเกย จะบังทางกันเองอีก
วางตำแหน่งและหันทิศทางที่ถูกต้อง มีชัยไปกว่าครึ่งแล้ว

@ การระดมยิงปืนใหญ่.. เรือรบแต่ละแบบจะมีตำแหน่งปืนต่างกัน ดังนั้นคุณจะยิงได้หลายกระบอกพร้อมกันมากขึ้น
หากหันด้านข้างให้กับเป้า เท่ากับใช้ปืนได้พร้มกันหลายกระบอกที่สุด แต่มันก็เท่ากับเป็นการเพิ่มเนื้อที่รับตอปิโด

ระยะทำการของปืนใหญ่จะอยู่ที่ 1.1-1.7 ไมล์ ขึ้นอยู่กับแบบเรือ ตรงครอสแชร์จะมีบอกว่าเป้าที่เราเล็งนั้น
อยู่ห่างจากเราแค่ไหน ทันใดนั้นเม็ดแสดงความพร้อมของปืนจากสีแดงจะกลายเป็นสีเขียว ก็ระดมยิงได้เลย
ยิงตรงๆเลยครับ ไม่ต้องเผื่อเวลา

@ การปล่อยตอปิโด...
หากยิงห่างกันเป็นไมล์กว่าตอปิโดจะเดินทางไปถึงเป้าหมายก็เคลื่อนที่ไปขี้เยี่ยวกลับ
มาอีกรอบ
การยิงจึงต้องยิงดักเผื่อในระยะ ที่ต่ำกว่า 0.5-0.2ไมล์ลงมาจึงจะหวังผลได้ครับ ถ้าไกลกว่านี้ต้องสาดเป็นแพไปเลย
เรื่อรบทั่วๆไปโดยสัก 3ลูกก็ร่วงเป็นบ้านให้ปลาการ์ตูนได้เลย

ถ้าต่ำกว่า 0.2ไมล์ แม้เป้าตรงหน้าก็ไม่โดนครับ เพราะเราปล่อยจากท้องเรือ มันจะมุดผ่านใต้เรือ
ไปโผล่บนผิวน้ำหลังจากผ่านเรือไปแล้ว

@ การใช้ปืนต่อต้านอากาศยาน.. เป็นกระสุนแตกอากาศในตัว ระยะหวังผลคือ 1.1ไมล์ลงมา
ถ้าไกลกว่านั้น เอามือที่คุณกดปุ่มยิงไปเกาซอกไข่ก่อนก็ได้ครับ

@ การทิ้งระเบิดน้ำลึก.. ก็แค่แล่นไปอยู่บนเรือดำน้ำให้ได้แล้วกด ที่เหลือก็ดวงละ โดยมากเรือดำน้ำ
ที่โดนคร่อมมักไม่รอด เพราะความเร็วพอๆกันกับเรือเราโดนบี้ขี้แตก

@ การปล่อยเครื่องบินรบ.. บางมิชชั่นที่เรามีเรือบรรทุกเครื่องบินเราสามารถสร้างเรียกเครื่องบินออกมาใช้งาน
จากเรือได้ โดยกดLB เรียกเมนูสร้าง แล้วเลือกว่าจะให้มันเกิดจากเรือลำไหน เอาเครื่องอะไร และจะแบกอะไรไปสู้
แต่ละประเภทจะมีจำนวนจำกัด ถ้าเครื่องบินหมด.. ก็เป้าเคลื่อนที่ดีๆนี่เอง แน่นอนว่าถ้าเรือล่ม.. เครื่องบินไม่มีแล้วนะจ้ะ
ดังนั้น... ปกป้องมันอย่างสุดความสามารถ

หน้าที่ที่เหมาะสมของเรือ...

-เรือแบทเทิลชิพป้องกันตัว และป้องกันเรืออื่นๆ.. 5ดาว
พวกเรือแบทเทิลชิพ พระเอกของเกมนี่นา ตายขึ้นมาก็จบแต่ก็พร้อมสรรพรับมือทุกอย่างหละครับ

แต่ที่ป้องกันตัวได้ยากคือ เครื่องบินทิ้งบอมที่มากันเป็นฝูง มันยิงไม่ทัน ต้องพึ่งเครื่องบินรบไม่งั้นแดรกระเบิด
และที่แพ้สุดๆคือ เรือดำน้ำ ต้องอาศัยเรือลำอื่นตรวจเรด้าให้ หรือไม่ก็ใช้เครื่องบินสำรวจส่วนตัวออกบินเปิดเรด้า

-ยิงปูพรมบนเกาะ... 5ดาว
กินนิ่มครับ ยิงอยู่ฝ่ายเดียว รักษาระยะยิงให้ไกลสุดก็พอ

-ปล่อยเครื่องบินสำรวจ.. 5ดาว

ส่วนใหญ่เครื่องบินรบจะมี เครื่องบินกิ๊กก๊อกอยู่ลำ... เอาไว้เซอเวย์โดยเฉพาะ โดยเครื่องบินลำนี้จะมี
ระเบิดน้ำลึกใช้กับเรือดำน้ำ และปล่อยโซน่าที่สำรวจเรือดำน้ำได้

-ปล่อยเครื่องบินรบ.. 5ดาว
เฉพาะเรือแคริเออร์บรรทุกเครื่องบินเท่านั้น ที่ปล่อยได้.. ขุมกำลังเดียวของเรา ถ้าเรือนี้จม..ก็เปียก
เอ๊ย.. ก็ไม่มีเคื่รองบินใช้

ภาคน้ำลึก..

เรือดำน้ำ นินจามือสังหารเงียบแห่งท้องทะเล มันมาใต้น้ำไม่มีใครเห็นบนเรด้า
จะโผล่บนเรด้าก็ต่อเมื่อฝ่ายเรามียูนิตที่สามารถปล่อยคลื่นโซน่าเช่น เรือล่าสังหารเรือดำน้ำ
หรือ เครื่องบินเซอเวย์ และมันยังสามารถซุ่มเงียบในชั้นน้ำลึกโดยที่ไม่มีใครทำอะไรมันได้..
อาวุธที่ฆ่าเค้าได้มีเพียง 2อย่างคือ ระเบิดน้ำลึก กับความโง่ของผู้การเรือเอง

การบังคับเรือดำน้ำด้วยตัวเอง..

@ การเคลื่อนไหว.. หลักการเดียวกับขับเรือ เพียงแต่เพิ่มแนวดิ่ง โดยการกดทิศทางขึ้นลงเลือกระดับความลึก
ที่จะดำ แบ่งเป็น 4ระดับ

1. ผิวน้ำ.. จำเป็นต้องโผล่เมื่ออากาศหมดประมาณ 15นาทีครั้ง ซึ่งเป็นจุดอ่อนสุดๆของเรือดำน้ำ
ไม่ก็โผล่ขึ้นมาปล่อยเคลื่องบินสำรวจกิ็กก็อก คุณมีของป้องการตัวแค่ปืนใหญ่กระบอกเดียว(เพื่อ?)
และปืนต่อต้านอากาศยาน 1กระบอก(เพื่อ?) และตอปิโด

2. ใต้น้ำระดับ1... เป็นระยะทำการของเรือดำน้ำ คุณจะสามารถปล่อยกล้องสอดแนมแทงขึ้นบนผิวน้ำเพื่อดูรอบๆ
ว่าชาวบ้านเค้าทำแป๊ะอะไรกันบ้าง และซูมเพื่อปล่อยอาวุธหลักของเรือดำน้ำ คือตอปิโด ระยะนี้ถ้าโดยเรือคร่อม
คุณจะโดนระเบิดน้ำลึกแบบเต็มๆทุกเม็ด

3. ใต้น้ำระดับ2... ทำเชี่ยไรไม่ได้เลย ว่ายอย่างเดียว แต่โดนทิ้งระเบิดเบาลงหน่อย

4. ใต้น้ำระดับ3... ไม่มีใครทำอะไรคุณได้ ยกเว้นแรงดันน้ำที่จะบังคับให้คุณไม่สามารถอยู่ในระดับความลึกนี้ได้นานนัก
และไม่ใช่ทุกที่ที่คุณสามารถดำได้ลึกขนาดนี้...

@ การยิงตอปิโด.. การปล่อยตอปิโดของเรือดำน้ำมีจุดอ่อนสุดๆอยู่อย่างคือ มันต้องหันหัวตรงๆในทิศที่จะปล่อย
ถ้าคุณเล็งครอสแชร์ตรง แต่เจือกหันหัวเรือไปทางอื่น ตอปิโดก็จะไม่ตรงเป้า แล้วเรือมันก็หันช้าแบบป้าตายอะ
บางรุ่นมียิงจากข้างหลังได้ แต่ก็เท่านั้นอะ เพราะยิงทีละลูกสะกิดต่อมให้มันตามมาเปล่าๆ
ระยะหวังผลอยู่ที่0.6 ไมล์เป็นอย่างมาก ไกลกว่านี้เป้ามันไปไหนต่อไหนละ

หน้าที่ที่เหมาะสมของเรือดำน้ำ...

-เซอไพรซ์แอทแทค... 5ดาว

ลอบเข้าไปใกล้ฝูง ถ้าเป้าไม่มีโซน่าล่ะเมิ๊ง เป็นอาหารปลากันทั้งกองเรือ
แต่ถ้าเค้ามี ก็อย่าหวังอะไรมากกว่าตอดเล็กตอดน้อย

-นกต่อ.. 3ดาว
เข้าไปดึงความสนใจจากกองเรือ ให้ไอพวกที่ตามมาแยกจากฝูงและโดนรุมโทรม

การใช้แทคติคอลแมป...

สำคัญมาก.. กดback เพื่อเปิดมันครับ.. คุณสามารถซูมเข้าออกโดย LT RTได้
ในนั้นจะบอกคุณตั้งแต่ประเภทของเรือ ดูสถานการณ์โดยรวมของสนามรบ รวมถึงการสั่งการ
ให้มันไปยังจุดต่างๆเอง กำหนดจุดให้บินอ้อม เข้าไปโจมตี สั่งให้เฝ้าตรงนี้ เรือลำนี้ตามลำนี้
บางอย่างใช้การควบคุมแบบนี้จะดีกว่าเช่นการเดินทางของเครื่องบิน ก็สั่งไป เราก็จะได้มีเวลาแคะขี้มูกก็ว่าไป

เทคนิคทั่วไป...

@ คุณควรอย่างยิ่งที่จะเข้าไปฝึกในเทรนนิ่ง และ เนวัลอาคาเดมี่ เพื่อให้เป็นทุกอย่างก่อน
ฝึกตอนเล่นจริงลำบากครับ ใช้เวลาประมาณ 2ชม.

@ เรือรบและเรือดำน้ำ... สามารถซ่อมได้ จะมีอาการตั้งแต่ น้ำเข้าเรือ ไฟไหม้ ปืนเจ๊ง
กล้องหัก เครื่องเอ๋อ เรามีลูกเรือครับใช้มันให้หนัก เมื่อสัญลักษณ์เหล่านี้ที่มุมขวาล่างของจอ
มีขอบสีแดง ให้เรากดLS แล้วดันทิศทางไปที่สิ่งที่ต้องการซ่อม ครารนี้มันจะเร่งซ่อมอันนั้น

ครับ โดยสัญลักษณืที่เราเลือกซ่อมจะไฮไลท์ด้วยสีเหลือง... แสดงว่ากุไม่ว่างทำงานอยู่
โดยปกติมันจะค่อยๆฟิ้นตัวเองอยู่แล้วครับ แต่ถ้าต้องการเร่งถึงใช้ช่าง
ถ้าไม่มีอะไรเสีย ให้เลือกตรงกลาง มันจะฝื้นเลือดให้เรือเร็วขึ้นครับ

@ กระสุนทุกชนิดยกเว้นปืนกลและปืนใหญ่ มีหมดนะครับ เครื่องบินที่เราสั่งสร้างด้วย

@ แอร์ไฟเตอร์ ควรปล่อยให้AIยิงเครื่องบินด้วยกันเอง เพราะมันยิงแม่นกว่า
แต่การยิงปืนใหญ่เรายิงเองเร็วกว่า

@ หลักการปะทะก็ยังอิงยุทธการจริง คือเราควรรู้ระยะทำการของอาวุธของเราว่าหวังผลได้ไกลสุดแค่ไหน
แล้วเลือกยิงจากระยะที่ได้เปรียบ

GAMEPLAY 6.9

@ การบังคับอ้างอิงจากพาหนะจริงๆเป็นหลัก ไม่ใช่ดันหน้าเท่ากับเดินหน้า เรียกฟีลได้พอสมควร
แต่กับคนที่ไม่ชอบอะไรยุ่งยากก็อาจจะไม่ชอบ

@ ภารกิจค่อนข้างซ้ำ แต่ก็นะ มันจะมีอะไรล่ะ หน้าที่ของแบทเทิลชิพมันก็มีแค่นี้แหละ

@ การเคลื่อนไหว การโจมตี ของยูนิตที่เราไม่ได้บังคับนั้น เป็นไปตามโรลของมันซึ่งเขียนออกมาได้ค่อนข้างดี
ไม่ต้องกังวลอะไร ไม่ค่อยมีปล่อยโง่เท่าไร เที่ยงตรงดี

@ ระบบเนวิเกชั่น มากเกอร์ต่างๆ ทำได้เข้าใจง่าย ดูง่ายมากๆขอชม

GRAPHIC 7.1

@ อ้างอิงเรือจริง เครื่องบินจริง ใครชอบWWII ก็ปลื้มล่ะครับ โดยเฉพาะเครื่องซีโร่

@ ภาพจัดว่าโอเคมากแล้ว แม้จะไม่ถึงขั้นเทพ แต่น้ำเป็นน้ำฟ้าเป็นฟ้าจริงๆ จะมีด้อย
ตรงรายละเอียดตอนซูม แต่เกมวางแผนก็ประมาณนี้แหละ

@ ระหว่างรบเรามองสนามรบด้วยภาพจากมุมมองอิสระ ซึ่งตรงนี้ที่ทำให้เกมนี้กินเกมที่
มีแต่มุมมองจากด้านบน อย่างC&C ได้อรรถรสขึ้นอีกโข

@ กราฟฟิคเครื่องบิน หรือเรือ เวลาถูกโจมตี จะมีอาการไอนี่หลุดไอนั่นหล่น ในหลากหลายรูปแบบ
เครื่องบินระเบิดกลางอากาศสวยงามมาก

@ ระหว่างขึ้นฉากจะมีภาพวิดิโอ ที่ถ่ายจากWWIIจริงๆมาให้ชมกันด้วยพอหอมปากหอมคอ
เรียกว่าดูแล้วอึ้ง ว่าเมื่อ70ปีที่แล้วรุ่นปู่เรา เล่นกันขนาดนี้เลยเหรอ

SOUND 9.2

@ สะใจมากๆกับเสียงเอฟเฟคต่างๆไม่ว่าจะเสียงระเบิด กระสุนกระทบเครื่องบิน ให้อารมณ์สุดๆ

@ เสียงภาคฝั่งญี่ปุ่น ก็จะใช้คนญี่ปุ่นมาพูดภาษาอังกฤษ มันจะดูแปร่งๆได้อารมณ์ดี

@ เพลงระทึก และฮึกเหิมมากๆ

AI 6.5

@ ฝ่ายศัตรู ก็เล่นไปตามบทของมันไม่มีอะไรพลิกแพลงเลย

@ ฝ่ายเรา ก็ทำตามสั่งได้ดี ยกเว้นเรือดำน้ำ ไม่ทราบบั๊กหรือเปล่ามันชอบเลี้ยวมั่ว

MULTIPLAYER ???

@ โดนแบนครับ ไม่รู้เหมือนกัน

คุณควรหามาเล่นถ้า...

@ ชื่นชอบความคลาสสิคของWWII

@ จับคู่อินกับ COD:WAW ได้ลงตัวมากมาย

คุณควรมองข้ามมันถ้า...

@ ไม่ชอบเกมวางแผนยุ่งยาก ต้องการอะไรที่ฉับไวแบบ C&C

@ ขอเตือนว่ารูปแบบการเล่นแบบนี้ ไม่ใช่ทุกคนที่จะชอบ

เปรียบเทียบกับเกมใกล้เคียง...

Tom Clancy's EndWar
จริงๆเกมนี้ผมก็เล่นไปได้ไม่เยอะอะนะครับ แต่มันกลิ่นเดียวกัน แม้ตัวเอนวอร์
จะเน้นที่การสั่งการด้วยเสียง แต่ดูเหมือนจะลืมส่วนอื่นไปเลย ทำให้เกมจืดกว่าที่ควรไปเยอะ

ภาพรวมจากสนามรบก็ดูยากกว่าเกมนี้เยอะ
โดยรวมเข้าท่ากว่าเอนวอร์เยอะพอสมควร นอกเสียจากว่าคุณเกลียดอาวุธเก่าๆเข้าไส้จริง

Edited by 9th TEARDROP, 27 July 2009 - 01:18 PM.

#2 Spicy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 27 July 2009 - 01:37 PM

สุโค่ย

#3 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:360

Posted 27 July 2009 - 02:54 PM

รีวิวได้ยอดเยี่ยมกระเทียมเจียวที่สุด yoyo_51.gif

#4 noialb

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 27 July 2009 - 03:24 PM

โห รีวิวจนอยากเล่นเลย

แต่ผมลองเดโมละ มันก็คล้ายๆเกมขับเครื่องบิน
ขออนุญาติข้ามไปก่อนน่ะครับ

#5 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 27 July 2009 - 03:45 PM

QUOTE (noialb @ Jul 27 2009, 03:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โห รีวิวจนอยากเล่นเลย

แต่ผมลองเดโมละ มันก็คล้ายๆเกมขับเครื่องบิน
ขออนุญาติข้ามไปก่อนน่ะครับ

มิชชั่นแรกก็จะเป็นแบบนั้นครับ คือขับเครื่องบินทำภารกิจ
โดยการบังคับจะเหมือนเราเล่น ACE หรือ HAWK
มิชชั่นแรกเป็นเพียงการสอนให้เรารู้จักบิน รู้จักจัดการภารกิจด้วยตัวเอง

การใช้งานระเบิกประเภทต่างๆ ซึ่งลำพังแค่การบังคับเครื่องบิน มันสู้ACE
ซึ่งเป็นเกมเฉพาะทาง ที่มีมีการบังคับคล่องตัวกว่า อาวุธดีกว่าเยอะกว่าไม่ได้เลย

แต่หลังจากนั้น...
เราจะบังคับภาพรวมของสนามรบทั้งหมดเองครับ นั่นแหละครับส่วนที่เด็ดของเกมนี้

เพียงแต่ตัวเกมมันอิงการบังคับจริงๆ เรือหันช้าจริงๆ มันก็จะทำให้บางคนที่ไม่อินในของแบบนี้
เบื่อเอาได้ง่ายๆครับ

เพราะผมก็มีความรู้สึกเดียวกันนี้เวลาเล่น เกมแข่งรถเช่น เบินเอาท์ GT ผมก็เบื่อครับ
เพราะผมไม่ชอบรถแข่งเอาซะเลย

#6 Tazdy

Posted 27 July 2009 - 03:59 PM

ผมชอบแอบมาอ่าน แล้วก็ขำ มุขแต่ละอันคิดได้ไง คิก ๆ

#7 por360

Posted 27 July 2009 - 04:11 PM

รีวิวสุดยอดเลยครับ จะตามผลงานรีวิวต่อไป

#8 b777

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 27 July 2009 - 04:20 PM

ต้องจับเอามาปัดฝุ่นซะแล้วครับ ขอบคุณมากครับผม...

#9 luckyboy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Interests:Game & Wacth

Posted 27 July 2009 - 04:47 PM

รีวิว ได้ดีมากๆครับ

ขอบคุณสำหรับ รีวิว

#10 xenia

YammY JammY

• Interests:Male

Posted 27 July 2009 - 04:49 PM

ทำไมคุณหยาดไม่่review ตอนPA ลดราคาอยู่น่ะครับ

Y-Y

#11 SoVeReign

มีเพียงหาดทราย สายลม ............

Posted 27 July 2009 - 04:57 PM

QUOTE (9th TEARDROP @ Jul 27 2009, 03:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เราจะบังคับภาพรวมของสนามรบทั้งหมดเองครับ นั่นแหละครับส่วนที่เด็ดของเกมนี้

เป็นทั้งส่วนเด็ด และส่วนงงของเกมเลยคร้าบบ

อ่าน Manual ลุยแล้วยังมึน yoyo_71.gif

#12 noialb

Posted 27 July 2009 - 05:05 PM

QUOTE (9th TEARDROP @ Jul 27 2009, 03:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มิชชั่นแรกก็จะเป็นแบบนั้นครับ คือขับเครื่องบินทำภารกิจ
โดยการบังคับจะเหมือนเราเล่น ACE หรือ HAWK
มิชชั่นแรกเป็นเพียงการสอนให้เรารู้จักบิน รู้จักจัดการภารกิจด้วยตัวเอง

การใช้งานระเบิกประเภทต่างๆ ซึ่งลำพังแค่การบังคับเครื่องบิน มันสู้ACE
ซึ่งเป็นเกมเฉพาะทาง ที่มีมีการบังคับคล่องตัวกว่า อาวุธดีกว่าเยอะกว่าไม่ได้เลย

เพียงแต่ตัวเกมมันอิงการบังคับจริงๆ เรือหันช้าจริงๆ มันก็จะทำให้บางคนที่ไม่อินในของแบบนี้
เบื่อเอาได้ง่ายๆครับ

เพราะผมก็มีความรู้สึกเดียวกันนี้เวลาเล่น เกมแข่งรถเช่น เบินเอาท์ GT ผมก็เบื่อครับ
เพราะผมไม่ชอบรถแข่งเอาซะเลย

งั้นก็ต้องลองอีกครั้งแล้วล่ะ
ผมลองแต่ด่านแรกจริงๆ

ขอบคุณน่ะครับ

#13 fishfish

Posted 27 July 2009 - 05:10 PM

สูดยอดจริง ๆครับ รีวิวนี้ แต่ยังอ่านไม่หมดเลย เยอะมาก ๆ ไว้ว่างๆ กลับมาอ่าน

ขอบคุณครับ

#14 abominog

[TRS] Thai Rainbow Six

Posted 27 July 2009 - 05:40 PM

เกมส์นี้ถ้าบังคับคล่องแล้วสนุกครับ ไม่นับเจ้าเรือดำน้ำหน่ะมันบังคับยาก ไม่ได้ดังใจต้องให้ AI บังคับเองโดยเราสั่ง แต่บางด่านมันทำไม่ได้ต้องเล่นเองอย่างด่านเรือดำน้ำของฝ่ายยุ่นที่ต้องทำลายเรือบรร
ทุกเครื่องบินกับเรือคุ้มกัน อันนี้ยังไม่ผ่านเลย ให้ AI เล่นโดยเราสั่งไม่มีทางผ่าน เล่นเองไอ้เรือดำน้ำไปตลอดมันให้บังคับ 2 ลำ บังคับอีกลำ อีกลำโดนจมตลอดจนค้างอยู่ตรงนี้แหละอีกไม่กี่ด่านก็จบหมดแล้ว

online กับเพื่อนก็สนุกหน่ะ เล่นเอาฮาก็ได้ฮาแต่ไม่ได้แต้ม yoyo_77.gif Achievement เกมส์นี้ก็ใช่ย่อย ต้องพวกที่ชอบเล่นแนวนี้จริง ๆ ถึงจะได้เยอะ

เจ้าไก่มันมาเล่นเกมส์นี้ได้ไง แต่ยังรีวิวยอดเยี่ยมเหมือนเดิืม ให้คะแนนขยันพิืมพ์อีกคน

Edited by abominog, 27 July 2009 - 05:44 PM.

#15 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 27 July 2009 - 06:06 PM

QUOTE (xenia @ Jul 27 2009, 04:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทำไมคุณหยาดไม่่review ตอนPA ลดราคาอยู่น่ะครับ

Y-Y

ผมเองก็เพิ่งหยิบมาเล่นไม่นานนี้เองแหละครับ 555 เค็มได้ที่พอดี

QUOTE (SoVeReign @ Jul 27 2009, 04:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เป็นทั้งส่วนเด็ด และส่วนงงของเกมเลยคร้าบบ

อ่าน Manual ลุยแล้วยังมึน yoyo_71.gif

นั่นแหละครับ.. ผมถึงเขียนเล่าให้ฟังนี่ไงว่าการบังคับมันไม่เหมือนเกมอื่นยังไง
ต้องใช้เวลาเรียนรู้ไม่น้อยล่ะครับ

QUOTE (abominog @ Jul 27 2009, 05:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เกมส์นี้ถ้าบังคับคล่องแล้วสนุกครับ ไม่นับเจ้าเรือดำน้ำหน่ะมันบังคับยาก ไม่ได้ดังใจต้องให้ AI บังคับเองโดยเราสั่ง แต่บางด่านมันทำไม่ได้ต้องเล่นเองอย่างด่านเรือดำน้ำของฝ่ายยุ่นที่ต้องทำลายเรือบรร
ทุกเครื่องบินกับเรือคุ้มกัน อันนี้ยังไม่ผ่านเลย ให้ AI เล่นโดยเราสั่งไม่มีทางผ่าน เล่นเองไอ้เรือดำน้ำไปตลอดมันให้บังคับ 2 ลำ บังคับอีกลำ อีกลำโดนจมตลอดจนค้างอยู่ตรงนี้แหละอีกไม่กี่ด่านก็จบหมดแล้ว

online กับเพื่อนก็สนุกหน่ะ เล่นเอาฮาก็ได้ฮาแต่ไม่ได้แต้ม yoyo_77.gif Achievement เกมส์นี้ก็ใช่ย่อย ต้องพวกที่ชอบเล่นแนวนี้จริง ๆ ถึงจะได้เยอะ

เจ้าไก่มันมาเล่นเกมส์นี้ได้ไง แต่ยังรีวิวยอดเยี่ยมเหมือนเดิืม ให้คะแนนขยันพิืมพ์อีกคน

หวัดดีครับ เฮียเป๊า

ไอด่านนรกจกเปรตนั่น.. เชื่อมั้ย ผมเล่นตั้งแต่6โมงเย็น ถึงเที่ยงคืน... ไม่ผ่าน
ใช้เรือดำน้ำ 2ลำ แต่ให้จมเรือแคริเออที่แบกเครื่องบินต่อต้านเรือดำน้ำมาเต็มเรือ
แถมมีเรือ เดสทรอยเยอร์แอนไทซับมารีน อารักขาอีก 5ลำ...

ดั่งนินจาที่โดดเข้าไปในฝูงซามูไร... โดยมีมีดทื่อๆที่ฟันทีเดียวไม่ตาย แถมแบกคนไว้อีกคน
ภารกิจฆ่าตัวตายชัดๆ... แถมลำใดลำนึงจม เกมโอเวอด้วยนะ

วันรุ่งขึ้นยอมลดทิฐิตัวเอง ปรับเป็นอีซี่เฉพาะด่านนั้น รอบเดียวผ่าน..

โท่เฮีย.. เกมไหน ww2 ผมเล่นหมดแหละ
(ยกเว้น Hour of victory ที่ห่วยแตกเข้าขั้นจริงๆ... แต่ได้ข่าวเฮียทนเล่นจนจบหนิ เหอะๆ)

#16 VisionX

Senior Gamer

• Interests:Game Manga Anime Jazz & SEX !?

Posted 27 July 2009 - 06:29 PM

เคยลองเล่น DEMO แล้วรู้สึกไม่เท่าไหร่นะ

แต่พออ่าน review แล้วดันเกิดอยากเล่นขึ้นมาเลยแฮะ

#17 Sam_FISher

Posted 27 July 2009 - 07:04 PM

จำได้เลย ภาคแรกเกมนี้ เล่นอย่างยาก

ภาค 2 เดวไปฟาดมาดีกว่าครับ

ขอบคุณสำหรับ รีวิว เด้อ ขรับ เดอ

Edit ว่าแต่นี่มันภาคอะไรง่ะ...หรือว่าภาคแรกฟ่า

Edited by Sam_FISher, 27 July 2009 - 07:05 PM.

#18 scanmanga

Words≧Imitation

• High Royal Executive Members
  • Interests:Hatsune Miku

Posted 27 July 2009 - 07:18 PM

เกมนี้แหละทำผมจะหลับ

#19 Fucka

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 27 July 2009 - 07:21 PM

ขอบคุน คน รีวิว

สุดยอด

#20 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 27 July 2009 - 07:55 PM

QUOTE (Sam_FISher @ Jul 27 2009, 07:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จำได้เลย ภาคแรกเกมนี้ เล่นอย่างยาก

ภาค 2 เดวไปฟาดมาดีกว่าครับ

ขอบคุณสำหรับ รีวิว เด้อ ขรับ เดอ

Edit ว่าแต่นี่มันภาคอะไรง่ะ...หรือว่าภาคแรกฟ่า

อันนี้ภาค 2 ภาคแรกMidway

QUOTE (scanmanga @ Jul 27 2009, 07:18 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เกมนี้แหละทำผมจะหลับ

มันทำผมหลับไปรอบเหมือนกัน ตอนได้แผ่นมาใหม่ๆเมื่อ 2เดือนที่แล้ว 555