`

Jump to content

Walkthrough The Legend of Kyrandia Book 3 : Malcolm's Revenge

4 replies to this topic

#1 rbgel

<Թ ȡ>

• DGO Reporter

Posted 24 July 2009 - 06:32 PM

~Welcome to Just Adventure~

The Legend of Kyrandia : Book 3

"Malcolm's Revenge"

"Ȩӹҹù 3

͹ Ťǧ"

-DosBox & ScummVM-

"If you like Adventure , you will also like"

+Ǥ ѧҡ觢մ ¹ ҹҹѻ 㹷ش Walkthrough The Legend of Kyrandia Book 3 : Malcolm's Revenge شʹʹǹ- Ҥش˭ Ǣͧ Westwood Studio ŧ DOS óŧ (^ ^) ˵ط͡͹ŧ͹ ùҤ ʹء ҡ ҷ¼蹡 2 Ҥ͹˹ҡǤ ѧԹ㹡ҡ鹴蹡ѹ ()

+ҹ䫹 СҿԤҤ ҧ Westwood Ѻا ӡúó ҷ෤٧شؤ鹨з ( 1994) ҡ繡ҿԤ͵ ԤẺҴҤ͹ Ҥ駹 Kyrandia Book 3 ѺҾҿԤ 3D Ẻա͹ԡѴ Ҩ繵Ф 觢ͧСͺҡҧ ǹ١ùҧ§ ʹͧҧ . . .

+ҹѺջСͺ §ҡдѺҪվ èҧäŧ ҧѺҹŻ鹴 ŧҹԴҤ դ˭ ЪǹзѺʹǹ . . 觶ͧ´ ѧҡҡ´ 繷訴ǧ . . Westwood ʹǹ СŹա ҧἹ ԧطʹѧͧѷ ҧ Command & Conquer ͡Դ . . .

+ҧ ŧҹسҾҧ Kyrandia 3 Ҥ ѧͺآѺ Ҩ "" ǹ!? Ժѹ㴡 . . ྪ ѧྪͤ . . ҹʹ ͡ѧʹ ʧ 觹Ӿѧ ҡԴҾ ѹ¤ ྪáѵ ӤҤҨԧ!? . . . . ¡ѹ!! Һըѧ 㨹ʹ աǤШ ^ ^

-Prolouge-

+Ť˹觹ҹ ҳҨѡѹ§÷չ “ù” . . 㹤Ӥ׹˹ äзҹ硪Ť ѡҪѧ͡ԴҴš ੡ǡѺ ҡռԴἡ仺ҧç˹ٹԴҾѺشǵš ѡ駷ҧѹµѹ . . .

+Ҽѹҹ蹹ҹ 硪ŤԺ˭ҧ ὧѹ ٨੾е . . ѧըԵᵡҧ仨ҡҪǻЪҷ ͧշ駴ҹ дҹ㹵ͧ º͹෾觤 ӷҧ ͹з ·ҼҭԵ §оĵԪͺ . . .

+зѹ˹ 觹áѧ ä駡Ҩ ෾ͧ㹨Ե㨢ͧŤԴѴ駡ѹҧعç Դ仨֧ҧѹѴԹҴѹҧ§ . . Ѵҡѵҵͧ ͹Ե͹ҧ “͸” ҨáѺŤ㹵͹ Цѧѧѹ¡ ෾觤աҴ ١Ѵ觢ҵçѴҨ ҧѧ ء͡Ѻ зشŧ仹͹ͧӤþ Ҿ仵º ()

+ͻȨҡ෾觤ժ Ѵ˹˹СҢҧҵҹ ҧŤ 㹻չա . . ѧҡӹҨ ҡ ŤἹ ͡Ҵҹ价ǷҳҨѡù 繷Ҵ蹢ͧǹ觹ѡ . . ʹ͹֧ʹ Ҿҧ “ù͹” (͡ҡҤ 1) ͧҡҺ Сö֡ŤԹ㹷ش . . ǹҧѧҹ駢 ҧѧҷ餹 гʹ . . .

+ѹ觤ʧ鹪ҧ鹹ѡ . . 㹤׹ʧѴ ӽ¤׹˹ ʹպҵҴǡ ŧҡҧٻѡҢͧŤҧѧ . . Ѵ ѹ¢ͧù¡Ѻա . . !! Ѵ Ť . .

"´ٹ ѵù͹ Ъǹù ҨҤ׹駵鹷駴͡ . . !!"

+еҡͧù¨!? ҧŤѺա ѺҤԡѴ Ф駹 âҧҧ . . .

+ѡѺкѡԴ+

+äǺù¹ ҧ仨ҡʹǹ- ǡѹѡ . . 觷¹Ҥ ҧʵ “ͧ红ͧ” Inventory Menu 軡Ԩҧǹҧͧ 价繻ͺ Ѿ٫͹ ( Ѻк Auto Hide ͧ Task Bar Windows) 觢ʹա͹͡ҡСµ ѧʴȹҾͧҿԤբ鹡¤ ҡ蹵ͧ ͧ ҡŧҴҹҧѹ ٻͻ Ѿ 駢ѵѵԤ

+ ͧ+

+ù¹ ŤöԴ§ 10 ҹ鹹Ф ҡѹ˹ ͧ öҧ鹵ҧ ҡͧ öԹѺء ҨеѴ᪻ . . 觵ç кẺͧ Resident Evil Zero ¡

+кûǹͧҾ+

+ùҤ к Moodometer “кûǹͧ” Ҥ ռӤѭѺ СôԹͧͧҧҡ ࡨ繵ǡ˹ĵԡ кʹҡѺФ蹢ͧŤ 觺ҷþٴҧѹ Ѿ͹ѹ շ 3 Ẻѧ

Nice () – ҡࡨ Ťоٴͺ лѹѺ蹴·ҷẺͺ 仴ըԵ . . ͧ ҧҹ ѡԴѧ . . ҡͧ ѡѧѧ¨

Normal (ͧ) – ŤоٴԹ¢ͧҵǤ Թ ԹáѺùѡ

Lying (չԹ) – дѺǾ . . ҡࡨ ŤС繨 ʹ͹ 鹻͹ ʵҷѹշѹ . . ٴáѺҡ¨ͧ ͹ ʹ ѧ Դ “” 㹾ҹءѧѧ (^ ^)

+ Ҥͧҹͧ+

+ա˹кͧҤ蹡ѹ ͧҡ ҪվͧŤ鹤͵šǧҪӹѡ й鹡â¤ҡͧҹͧҧ () ظ¢ͧŤ 5ʹ͹ԡѴ §͹ ǹǹǹҷ (觹ѡ) ѧ “Ҥ” ҧäѺ餹¤ . .

Note - ѺҤҹ ҡԡѺ Ƿ 觵ͺ᷹ “дѺṹ” ª . . ͧ 价蹴ٹФ ʶԵ٧شͧҺըѧ Points ( )

~͡üԴҹ~

+ Ҩçҹ駢 ҧѧҷ (Castle Dump) ç͡ҡ Ҩ , Ǵᵡ , Ǵ , ͡ , ҡͧ˹ѧͧù͹ , л٧ елٵç (кùء) ѧҡ ҨҷҳҨѡáѹ͹Ф . . 仡ѹ

Note - ͡Թǹ ͧ ͵л駴Ф . . 8 ṹ ¨ԧ ()

+ԹçҨҹҧ˹һҷ شͧõͧ˹觤 . . ҡǨöѧҹä Town Square ҧͧѹշѹ¹

+ͧ价ҧ´١͹ ¡ô 觨йʶҹ 3 ͷ , ҹԹྡҫ ҹǧͧҪԹդ

+ҷҧ͡ѹ çҺӻШͧ µͧ¤Ҽҹе¡͹ ֧仢ҧ кdz ˹ѡФ ׹Դʴ

+ҷҧҵ͡ѹաҡ ҹʴȡ Town Arena dzѲ ٻѡѡᴧ 觾Ǩ ѹСⴴԴҧ仵

+ҵѧ City Limits 觴ҹͧҡ ç§ǵ dzѧտ͹

+仡ѹͷҧ ҹä Town Square ҧͧ ⫹ ʶҹӤѭ 4 ѧ

ҹҢͧ᫹ (Ҥ) - ͡ҡҤ 2 . . 价 ѡͻا ٵѺ ҡءء ¡çѴҹ ж١Դ͡ ⴹ駨Ѻѹ (ҡԹѺѧdz˹һҷ ж١ͧҧǺ份ҡѧ㹤ء)

ҹ᫹ԫ "Fish Cream Parlour" (Ҥͧ) - ѵҤش ˹㹹ù¤ ⴹʹԵͧҧҹ᫹ԫ ʹҺͧ . . ҧѧ繷ѧä Ǣͧͧ

Ըѳ蹻 Шͧ "Town Hall" - ͵֡˭ҧ ˹ͧ . . ٻѡժԵ ͺԺǹ СԹ᫹Ԫҧ . . зѧժͧҧѺ ŧҧԹ ͡ѺçҹӢͧա

ҹӢͧ - ͵֡ժ ѧش . . ҧ㹨ͧѡüԵͧ ẺŹҴѡ ͧҹشͧ 繺ҹͧŤ . . ˹ӫѧշҧѺŧҧԹ йҹҳ ͹ǷͧШͧ ա¤

+˹ըҡù+

+ͧҡʶҹҾͧŤ͹ ¡¶֧մش繨Դѡ 觤׹վ 繢Ǵѧ件֧٤Ƿͧ . . й ÷ 礧Դѡ Ťͧҧͧ 餹͹ͧҪԧѧҫТҴ . . ǡӵͧ仡ҹ蹡ѹѡѡ͹ Ҩ·ҷҷش . .

+˹ҧèоŤ˹͡ҡй ҡ Ը . . ͹ ѡѺػó㹡Թҧ¡ѹ͹աҹФ 觨Тͨṡҧ ѧ

->л - ҡͧТҧҷ ش ѺѲ ҡҹʴȡ Town Arena 觵лٹ 2 Ẻ лٵç ел٧ öСحءԴ öѴç ͧ

Example - л "ç" Сح 繵л "" ᷹ ǹҡл٧ ӡѺѹҹͧ

->Ǵ - ҡͧТҧҷ ش ѺdzҧԹ çҹӢͧ ¢Ǵ öèع êԴ . . ǹǴᵡ ѧöѴ͡¹

-> - öҢǴ仵ѡҧԹ , ҡѡ ѧҹʴȡ Town Arena ͤ

->͹ - ˹ç§ dz City Limits

->紵 - ҡù “١” ҡ鹪ѡ鹷 3 㹺ҹͧŤ һСͺѺ “л٧” “紵” ᷹ ö鵡

-> - öҧԹ çҹӢͧ ͤ

->紾ѹ - ӢǨҡç§ ҤءҡѺ 紾ѹҤ . . ҡѺѧᵡ ͻеٺҧ ŧ ѹԭѹҧǴ ö¡ᾧ 觡մҧҧҧ . . ҡ衴Ѻ¼ѧ ŧ “͹” ᷹

+Ҵͧͧ “ͧ”+

+ù¹ ҨöԵͧ蹢 3 ҧ 3 ѧ ꡵ҷԹ , ꡵ ١˹ѧ öҧ ѵشԺ 2 ҧ “˹ѧ ” ѧͧѡçҹӢͧ شѡᴧ ẺŹ ͧͧ蹷ͧ÷Ӥ բ鹵͹ҧ ѧ仹

1.١˹ѧ
ѵشԺ - ͧ˹ѧͧù͹ ˹ѧ
Ըշ - Ѻѹ¡ "-ŧ + -ŧ" "-ŧ + -" ͧѡáҧͧ ǡԵ ҷҧ

2.꡵
ѵشԺ - 1 ͹
Ըշ - Ѻѹ¡ "- + -ŧ" ͧѡáҧͧ ǡԵ ҷҧ

3.꡵ҷԹ
ѵشԺ - 1 ͹
Ըշ - Ѻѹ¡ "- + -" ͧѡáҧͧ ǡԵ ҷҧ

+᫹ԫ ҹ!?+

+ Ѻҧ鹷ҧ Ҩ繨еͧ “᫹Ԫ” 㹡üҹáԨ 觡÷ҹ ¡ѹ 2 Ը ѧ (͡ӵ趹Ѵ¹)

Ըշ 1 šѺͧ

->͹ 2 ͹ Ѻ˹ѧ 1 (ҡͧ 絡) 㹡÷Ӣͧ 3 ѹ ١˹ѧ , ꡵ е꡵ҷԹ (ҧЪ) ҡçҹӢͧ

->Ӣͧ蹷 3 ҧ š᫹ԫ ҡ硪·ٴͧ (ùͧ硪ͺء й鹨֧ͧú 3 Դ) ö Ѳ ҹҧ Town Arena , dz¡ô ˹ҷҧһҷ з˹ç§ dz City Limits

Ըշ 2 اͧ ʺ㨴

->Ѻҹѡлا˹᫹ԫͧ ͹蹨еͧǹӤѭ 3 ҧ ѧ

- ҡͺç§Ǥ

- ҡõҧԹ çҹӢͧ

- çբ鹵͹ӹ ¡ա 2 Ը ѧ (͡ѡҧ ѴФ)

~ ٵ÷ 1~

->һ 1 令ءѺ索 1 ෹ӵա ͹Ѻ§ 1 ͹˭ . . ҡ鹷ӫӢ鹵͹ա 1 ͹ 2 ͹

->ѧç§ ǹӿ͹ 2 ͹ ѧ˭ ҧͤ ࡨͧТʹ ǨҡԹ˭ҡѹ ҡͧմǨзӧҹ ֧ ֧ ֧!!

->ҵлٵç жѧ ҢǴͧӹ

~ ٵ÷ 2~

->Ф ѺԸá ҧѹçǹԴ˹ ҹҼ索 紾ѹ 1 . . ҡѧҧ (ç§) ¤ ¨еͧӷ 5 ࡨ֧ʹ жѧ ҢǴͧӹ ͧ (^ ^)

->ǹءҧú ѧѵҤ Fish Cream Parlor's ҧͧ (֡ͧ ԴѺҹͧ᫹)

->仢ҧ ǹ 3 ҧͧ᫹ԫ (ٻѡ) ѧҹ ᫹ԫش 1 . .

Note - ҡҹ СԵ͡ ҡҹ駢Тҧҷҡ͹Ф . . Ѻҧҹ ١觤Сա . . ҵǴաЪ¨ѴûǹᢡԴ仡ѹ¨ ()

- -> ôԴ͹

Edited by rbgel, 01 August 2010 - 03:34 PM.

#2 Brutal-Method

¹

• High Royal Executive Members

Posted 24 July 2009 - 07:00 PM

ҵͧͺس facebook ͡

ԡԡ

#3 rbgel

<Թ ȡ>

Posted 01 August 2010 - 03:48 PM

~หนีกันเถิดหนา จะรอช้าอยู่ไย . . ชะเอิง เงิงเงย!!~

+เอาล่ะ เมื่อทราบถึงรายละเอียด และการได้มาของไอเท็มจำเป็นทุกอย่างแล้ว ก็มาเริ่มปฎิบัติการลี้ภัยจากเกาะไคแรนเดียกันได้เลยค่ะ ซึ่งก็มีวิธีลับอยู่อย่างมากมาย หลายหลากกลยุทธ์ . . แต่เท่าที่อาบีจังเล่นเจอในตอนนี้ มีอยู่ด้วยกันทั้งหมด 6 แบบ 6 วิธี แตกต่างกันดังต่อไปนี้จ้า

วิธีที่ 1 – ข้ามากับคณะละครเร่!!

สิ่งที่จำเป็น - ตะปูงอ + ลูกดิ่ง + ปลาไหล 1 ตัว + แซนด์วิซ 1 ชิ้น

+หากเดินสำรวจเกาะกันมาบ้างแล้ว คงจะจำอ่าวที่ท่าเรือกันได้ใช่ไหมคะ ซึ่งมีเรือของคณะละครสัตว์ลำหนึ่งจอดเทียบท่าอยู่ โดยมีคุณหมาองค์รักษ์คอยยืนเฝ้ารักษาการ . . ซึ่งการจะขอโดยสารไปกับเรือลำนี้ได้นั้น เราจะต้องหาทางแฝงตัวเป็นสมาชิกของคณะละครเร่ให้ได้ซะก่อนค่ะ . . เอ้า ไปเริ่มกันเลย!!

->เก็บตะปูงอ จากข้างกองขยะมาค่ะ แล้วไปยังบ้านของมัลคอล์ม เพื่อทำลูกดิ่ง . . อย่าลืมเก็บ “คฑา” ประจำตัวมาจากใต้เตียงด้วยนะ

->ไปยังทางน้ำใต้ดิน ที่อยู่ใต้โรงงานทำตุ๊กตา แล้วตกปลาไหลมา 1 ตัว

->กลับไปยังบริเวณหน้าโรงอาบน้ำ จะเจอหนุ่มนักละครใบ้คนหนึ่งยืนแสดงเปิดหมวกอยู่ . . ให้รอจนเขาหันหลังให้จอ จังหวะนี้ รีบเอาปลาไหลแอบไปใส่เสื้อของเขาซะเลย ฮี่ ฮี่ . . ชั่วได้ใจมาก

->รอสักพัก แล้วความคันจะไม่เคยปราณีใคร (55) หนุ่มดวงซวยจะรู้ทัน แล้วเดินเข้าไปล้างตัวยังโรงอาบน้ำค่ะ

->ให้ปรับมิเตอร์ อารมณ์ ให้เป็นจอมลวงโลกค่ะ แล้วจัดการสะเดาะกล่องเก็บเงินค่าผ่านประตูด้วยลูกดิ่งซะ

->พอเข้าไปข้างในแล้ว ปรับความร้อนที่เครื่องปรับอุณหภูมิทางขวามือ ให้เป็นร้อนสุดเลยค่ะ แล้วเดินไปจิ๊กชุดละครใบ้ที่แขวนอยู่ที่หน้าต่างมาซะเลย . . พอกลับมาข้างนอก ก็จัดแจงใส่ชุดปลอมตัวให้เรียบร้อยเสีย แค่นี้ก็สามารถเดินเหินไปไหนมาไหนในเมืองได้อย่างสบายๆ แล้วจ้า

->ตอนนี้เราก็แทรกซึมเข้ามาเป็นหนึ่งในคณะละครได้แล้วนะคะ ขั้นต่อไปก็ต้องไปหาค่าน้ำร้อน น้ำชามาเซ่นคุณหมารักษาการซะหน่อย ซึ่งของที่ว่านั้นก็คือแซนด์วิซนั่นเองค่ะ . . เอ้า ใครยังไม่มี ไปจัดการหามาซะโดยไว . .

->หลังจากได้แซนด์วิซมาแล้ว ก็เดินเอาไปมอบให้คุณหมาองครักษ์ ที่อยู่ยามที่ท่าเรือได้เลยจ้า แล้วเราก็จะหนีออกจากเกาะไคแรนเดียได้สมใจ . . สบาย ๆ

วิธีที่ 2 – ลี้ภัยอย่างเหนือชั้น ด้วยมายาของจอมคาถา

สิ่งที่จำเป็น - ขวดเปล่า + ตะปูงอ + ลูกดิ่ง + เมล็ดพันธุ์ 1 กำ

->ไปยังทางน้ำใต้ดิน ที่อยู่ใต้โรงงานทำตุ๊กตา แล้วตกปลาไหลมา 1 ตัว แล้วเอาขวดเปล่าเติมน้ำมาซะด้วย (อย่าลืมเข้าบ้านของมัลคอล์ม แล้วเก็บ “คฑา” ประจำตัวมาจากใต้เตียงด้วยนะ)

->ไปยังโรงเลี้ยงวัว แล้วเอาเมล็ดข้าวคลุกกับปลาไหล จะได้ เมล็ดพันธุ์ มา 1 กำ

->กลับไปยังทางน้ำใต้ดินอีกครั้ง แล้วกดใช้เมล็ดพันธุ์ กับรอยแตกที่กำแพงทางซ้าย จากนั้นเทน้ำตามลงไป

->กำแพงจะแตกอย่างง่ายดาย ให้ลอดเข้าไปข้างใน จะเป็นสุสานโบราณค่ะ

->กดสำรวจที่ฝาด้านบนของเครื่องจักรสีเขียว จะมีควันพุ่งออกมา ใช้ขวดกักเอาไว้

->มุ่งหน้าไปยังใจลานกว้าง Town Arena แล้วกดใช้ขวดเวทย์มนตร์กับตัวเอง

->เราจะวาร์ปมาที่ถ้ำใต้ดินแห่งหนึ่ง ให้เดินไปทางซ้ายจะขึ้นมายัง Dog Fort ทันทีเลยค่ะ (ถ้าเดินไปทางขวา จะตกลงไปตายนะ)

วิธีที่ 3 – ลี้ภัยลุกลน แบบคนเล่นกล อลเวง!!

สิ่งที่จำเป็น - ตะปูงอ + ลูกดิ่ง + ลูกบอลหนัง 3 ลูก

->เก็บตะปูงอ + รองเท้าของแบรนดอน จากข้างกองขยะมาค่ะ แล้วไปยังบ้านของมัลคอล์ม เพื่อทำลูกดิ่ง . . อย่าลืมเก็บ “คฑา” ประจำตัวมาจากใต้เตียงด้วยนะ

->ปรับมิเตอร์ อารมณ์ ให้เป็นจอมลวงโลกค่ะ แล้วไปยังโรงอาบน้ำ จัดการสะเดาะกล่องเก็บเงินค่าผ่านประตูด้วยลูกดิ่งซะ

->พอเข้าไปข้างในแล้ว ปรับความร้อนที่เครื่องปรับอุณหภูมิทางขวามือ ให้เป็นร้อนสุดเลยค่ะ แล้วเดินไปจิ๊กเสื้อหนังที่แขวนอยู่ที่หน้าต่างมาซะเลย

->กลับออกมาข้างนอก เดินตัดฉากไปทางด้านบน แล้วกลับมายังโรงอาบน้ำอีกครั้ง

->ป่วนคนอาบน้ำ ตามขั้นตอนเดิมซ้ำอีกที คราวนี้ เราจะมีหนัง เพียงพอจะทำลูกบอล 3 ลูกกันแล้วนะคะ

->ไปยังโรงงานทำของเล่น แล้วทำลูกบอลหนังมา 3 ลูกค่ะ

->ไปยังท่าเรือ ยืนอยู่ข้างหน้าคุณหมายาม แล้วกดใช้ลูกบอลกับตัวเอง . . .

->มัลคอล์มจะเดาะบอลโชว์ แล้วเราจะขึ้นเรือไปกับคณะละครสัตว์ หนีออกไปจากไคแรนเดียได้ในที่สุดค่ะ

->แล้วจะมาขึ้นฝั่งที่ Altar of Cats บนเกาะแมวเรียบร้อย อิ อิ

วิธีที่ 4 – ลี้ภัยด้วยศาสตร์ลับนอกตำรา กับมนตราแห่งปลาไหล!!

สิ่งที่จำเป็น - ตะปูงอ + ลูกดิ่ง + แซนด์วิซ + ปลาไหล 3 ตัว + กระรอก 1 ตัว + ชุดละครใบ้

->เก็บตะปูงอ จากข้างกองขยะมาค่ะ แล้วไปยังบ้านของมัลคอล์ม เพื่อทำลูกดิ่ง . . อย่าลืมเก็บ “คฑา” ประจำตัวมาจากใต้เตียงด้วยนะ

->ไปตกปลาไหลให้ได้ 3 ตัวค่ะ จากทางน้ำไหลใต้ดิน หรืออ่าวที่ท่าเรือ โดยสามารถตกได้ที่ละ 2 ตัวเท่านั้น

->เดินไปยังหน้าโรงอาบน้ำ แล้วรอจนหนุ่มนักละครใบ้หันหลัง (ให้จอ) จังหวะนี้ รีบเอาปลาไหลแอบไปใส่เสื้อของเขาซะ

->จากนั้น เขาจะเดินเข้าไปล้างตัวยังโรงอาบน้ำ

->ปรับมิเตอร์ อารมณ์ ให้เป็นจอมลวงโลกค่ะ แล้วไปยังโรงอาบน้ำ จัดการสะเดาะกล่องเก็บเงินค่าผ่านประตูด้วยลูกดิ่งซะ

->พอเข้าไปข้างในแล้ว ปรับความร้อนที่เครื่องปรับอุณหภูมิทางขวามือ ให้เป็นร้อนสุดเลยค่ะ แล้วเดินไปจิ๊กชุดละครใบ้ที่แขวนอยู่ที่หน้าต่างมาซะเลย

->ใส่ชุดปลอมตัวให้เรียบร้อย

->ไปยังโรงเลี้ยงวัว แล้วเอาเมล็ดข้าวมาสัก 2 กำ

->กลับไปยังลานทิ้งขยะ ข้างปราสาทอีกครั้ง แล้วเอาเมล็ดข้าววางล่อกระรอก ที่เดินเล่นอยู่แถวๆ นั้น

->ได้ผล . . พอมันเข้ามาใกล้ๆ ให้จัดการเอาลูกดิ่งสะกดจิตซะเลยค่ะ จะได้กระรอก (สตัฟฟ์) มา (เฮ)

->ต่อไป ต้องไปหาแซนด์วิชมาค่ะ . . ตรงนี้ แนะนำให้เลือกไปแลกกับเด็กที่พูดไม่รู้เรื่องแทนละกันนะ เพราะเร็วกว่ากันเยอะ (อิ อิ)

->มาเช็ครายการของที่จำเป็นกันก่อนสักนิดค่ะ ถึงตอนนี้เราจะต้องมี แซนด์วิซ , ชุดละครใบ้ , กระรอก และปลาไหล 2 ตัว ในช่องเก็บของกันหมดแล้วนะคะ

->จากนั้นลงไปยังทางน้ำใต้ดินอีกครั้ง มาถึงแล้วสังเกตดีๆ ที่พื้นจะมีพรมเก่าๆ ผืนหนึ่งวางอยู่ ให้กดสำรวจที่รูปแอ็ปเปิ้ลสีเขียวบนพรมค่ะ พอมันส่องแสงแล้ว เปลี่ยนมากดรูปแอปเปิ้ลสีแดงที่อยู่ข้างๆ อีกที แล้วเราจะวาร์ปข้ามมิติได้ (หวาวววววว)

->จะมาโผล่ยังกระท่อมของ "ดาร์ม" พ่อมดแห่งอาณาจักรไคแรนเดีย กับ "แบรนดี้วีน" มังกรสาวคู่ใจแทน (!?) . . ให้คุยกับดาร์มที่กำลังอดโซ แล้วจะทราบว่าเขายังไม่ได้กินอะไรเลย แล้วก็หิวมากๆ เอาซะด้วย . . ฉะนั้นด้วยความมีน้ำใจของเรา ก็จัดการแบ่งแซนด์วิซให้พ่อมดชราไปหม่ำซะเลยค่ะ

->จากนั้นเปลี่ยนไปคุยกับ มังกรสาว แบรนดี้วีน ที่นอนซมอยู่ข้างๆ บ้าง แล้วจัดการใช้คฑาตลกหลวงก่อกวนพ่อมดเฒ่า จนตะแกหนีเตลิดไปค่ะ (เพราะจะสำลักตาย คนเพิ่งกินอิ่มๆ มา . . ฮ่า)

->กลับมาคุยกับแบรนดี้วีนต่อ จะได้ยินเสียงท้องเธอร้อง “จ๊อก จ๊อก” เสียดังเชียว . . ด้วยความหวังดี ยื่นกระรอกให้เธอหม่ำเป็นสินน้ำใจเสีย แล้วเราจะได้รับรู้ความลับเกี่ยวกับคาถาโบราณ หรือ “มนตราแห่งปลาไหล” มาค่ะ ซึ่งก็คือคาถาเคลื่อนเงาย้ายร่างนั่นเอง!!

->ให้กดคลิกที่ปลาไหลตัวหนึ่ง แล้วไปกดใช้กับอีกตัว เพียงแค่นี้คาถาลับก็จะแสดงผล . . โอ . . เซ . ซา . มี่ . . .

->พอรู้สึกตัวอีกที เราก็จะวาร์ปมาอยู่ที่ Dog Fort บนเกาะแมวซะแล้ว (เฮ)

วิธีที่ 5 – ลี้ภัยด้วยมนต์ลับจำแลงกายา เป็นอาชาสวรรค์ทะยานฟ้า!!

สิ่งที่จำเป็น - ตะปูงอ + ลูกดิ่ง + ปลาไหล 2 ตัว + เมล็ดข้าว 1 กำ + ชุดละครใบ้ และไม้ 1 ฟอน

->เก็บตะปูงอ และขวดเปล่าจากข้างกองขยะมาค่ะ แล้วไปยังลานเพกาซัส จะเจอแซนเธียร่อนลง และคืนร่างที่นี่

->ไปยังบ้านของมัลคอล์ม เพื่อทำลูกดิ่ง . . อย่าลืมเก็บ “คฑา” ประจำตัวมาจากใต้เตียงด้วยนะ

->ลงไปยังทางน้ำใต้ดิน แล้วตกปลาไหลมาให้ได้ 2 ตัวจ้า แล้วจัดการเติมน้ำใส่ให้เต็มเลย (ถ้าไม่ได้เก็บขวดเปล่ามาจากข้างกองขยะ จะมีให้เก็บที่นี่ฟรีๆ 1 ขวด)

->จากนั้นเดินกลับไปยังหน้าโรงอาบน้ำ แล้วรอจนหนุ่มนักละครใบ้หันหลัง (ให้จอ) จังหวะนี้ รีบเอาปลาไหลแอบไปใส่เสื้อของเขาเลยค่ะ แล้วรอจนเขาเดินเข้าไปล้างตัวในโรงอาบน้ำ

->จัดการปรับมิเตอร์ อารมณ์ ให้เป็นจอมลวงโลกค่ะ แล้วไปยังโรงอาบน้ำ จัดการสะเดาะกล่องเก็บเงินค่าผ่านประตูด้วยลูกดิ่งซะ

->พอเข้าไปข้างในแล้ว ปรับความร้อนที่เครื่องปรับอุณหภูมิทางขวามือ ให้เป็นร้อนสุดเลยค่ะ แล้วเดินไปจิ๊กชุดละครใบ้ที่แขวนอยู่ที่หน้าต่างมาซะเลย พอออกมาข้างนอกแล้ว ก็จัดการใส่ชุดปลอมตัวให้เรียบร้อย

->ไปยังโรงเลี้ยงวัว แล้วเอาเมล็ดข้าวคลุกกับปลาไหล จะได้ เมล็ดพันธุ์ มา 1 กำ พอออกมาข้างนอกแล้ว ให้เก็บไม้มา 1 ฟอนด้วย อย่าลืมซะล่ะ

->กลับไปยังโรงงานทำของเล่นค่ะ เอาไม้ใส่ลงไป แล้วเลือกสร้างม้าไม้ของเล่นมา 1 ตัว

->จากนั้นไปยังร้านยาของแม่มด แซนเธียค่ะ ซึ่งตรงนี้หากไม่ได้ใส่ชุดปลอมตัวเป็นนักละครใบ้แล้ว จะถูกเธอไล่ตะเพิดออกมาแทน

Note - ถ้าไม่เคยเจอแซนเธียที่ลานบินเพกาซัสมาก่อน จะเข้าบ้านไม่ได้นะ

->เข้ามาในร้าน จะพบแซนเธียกำลังปรุงยา สูตรลับอยู่ค่ะ แต่ไม่ต้องไปสนใจ ให้เราเอาเมล็ดพันธุ์ที่เตรียมมาไปวางยังใต้ตู้กระจกทางขวามือ แล้วเอาน้ำเทตามลงไป

->เป็นเรื่องสิคะ . . เมล็ดพันธุ์จะเติบใหญ่อย่างรวดเร็วจนดันตู้กระจกซะคว่ำระเนระนาดเลย ซึ่งพอแซนเธียเห็นเข้า ก็จะรีบเข้ามาดูด้วยความตระหนก ตรงนี้ให้เรารีบชิ่งเอาม้าไม้ไปใส่ในหม้อต้มได้เลยค่ะ

->แล้วม้าไม้จะทำปฎิกิริยากับน้ำยาสูตรลับ จนกลายเป็นยามหัศจรรย์ขึ้นมาค่ะ . . จะมัวรอช้าอยู่ไย เอาขวดเปล่าตักมันขึ้นมาเลย (เฮ)

->จากนั้นไปยังลานบินเพกาซัสค่ะ แล้วหยิบยามหัศจรรย์ขึ้นมากินซะ แล้วเราก็จะกลายร่างเป็นม้าบินเพกาซัส โบยบินหนีไปจากเกาะไคแรนเดียได้ ในที่สุดจ้า

วิธีที่ 6 – แผนลับแหกคุกนรก บทสุดท้าย ภาคไฟนอล เบรค!!

สิ่งที่จำเป็น - ตะปูตรง หรืองอก็ได้ 1 ชิ้น , เมล็ดพันธุ์ และกรรไกร

->เก็บตะปูตรง (หรืองอ) จากข้างกองขยะมาค่ะ แล้วไปยังลานเพกาซัส จะเจอแซนเธียร่อนลง และคืนร่างที่นี่

->ไปยังบ้านของเธอที่ตั้งอยู่กลางเมือง ซึ่งแน่นอนว่าจะถูกไล่ตะเพิดออกมาตามเคย (กร๊ากกกกก)

->กลับมายังบริเวณทางแยกหน้าปราสาท จะเจอองครักษ์ “ดาร์น” คู่แค้นตามมารวบตัวไว้ได้ แล้วจะพาเราไปไต่สวนกับกษัตริย์แบรนดอน และผู้เฒ่าคัลแล็คที่ประตูข้างปราสาทค่ะ . . ตรงนี้หากมีข้าวของอื่นๆ ติดมาด้วย จะถูกยึดออกไปหมดเลยนะ ยกเว้นเราจะถือไอเท็มชิ้นนั้นไว้กับตัวค่ะ . . ให้กดเอาตะปูออกมาถือไว้เสีย (ให้เคอร์เซอร์เม้าส์ชี้เป็นรูปตะปู) แล้วเราก็จะแอบพกตะปูเข้าไปในคุกได้ (เย้)

Note - หากเก็บคฑาประจำตัวมาด้วย จะไม่ถูกยึดค่ะ . . เกมจะยึดแค่ไอเท็มในรายการช่องเก็บของเท่านั้น

->ในคุกลับ เราจะพบกับ “โรวิน่า” ผู้คุมสาวจอมเฮี๊ยบ คอยดูแลและควบคุมอยู่ค่ะ ซึ่งงานแรกในคุกของเราก็คือปั่นไหมพรมให้ได้ 10 อันก็จะพ้นโทษออกมาได้ค่ะ ซึ่งวิธีการปั่นไหมพรมมีดังนี้

1.ดึง (คลิก) เส้นไหมพรม มาใส่ที่เครื่องทำไหมพรม

2.กดเหยียบจักรที่เท้า เพื่อสั่งเดินเครื่องถัก (มือนั่นแหล่ะค่ะ . . ฮ่า)

3.รอจนถักเสร็จแล้ว กดใช้กรรไกรตัดเส้นไหมเสีย

4.หยิบไหมพรมเก็บเข้าที่

->หลังจากทำเสร็จไป 1 อัน โรวิน่าจะชะล่าใจปล่อยให้เราทำงานไปตามลำพังค่ะ . . อ้าว งี้ก็สนุกสิ ฮี่ ฮี่

->เมื่อลับตาโรวิน่าแล้ว จัดการเอาตะปูงัดเครื่องทำไหมพรมซะเลยค่ะ แล้วจะเจอมนุษย์พิสดารแอบอยู่ข้างใน ซึ่งจริงๆ แล้วหมอก็คือคนถักไหมพรมนั่นเอง . . อ้าว งี้ก็สวยเด้ (ฮี่ ฮี่)

->จัดการทิ่มชายดวงกุดด้วยกรรไกรซะเลย (ฮ่า) ชอบ ชอบ หน้าเบ้ได้ใจมาก (อิ อิ) แล้วจัดการดึงเส้นไหมพรมเข้าเครื่องตามปกติ

->เหยียบจักรที่เท้า เพื่อสั่งเริ่มงานถัก ซึ่งแน่นอนว่าเจอกรรไกรปักคาอยู่แบบนั้น สุดท้ายชายประหลาดก็สติแตก ปั่นผิด ปั่นถูกจนเครื่องรวน กรอจนเส้นไหมร้อยยาวเป็นสาย ทอดยาวออกไปยังนอกหน้าต่างจนได้ (เอิ๊ก เอิ๊ก)

->ไม่ต้องรอช้าค่ะ รีบปีนหน้าต่างหนีโดยพลันทันใดได้เลย (เย้)

->ต่อไปเราต้องไปหาเมล็ดพันธุ์ (ข้าว + ปลาไหล) มาค่ะ พอได้มาแล้ว ก็จัดการหาทางเข้าคุกอีกรอบ (บุกบ้านแซนเธียตามเคย)

Note - ตอนเข้าไปเอาลูกดิ่งในบ้าน อย่าลืมเก็บ “คฑา” ประจำตัวมาด้วยนะคะ

->ขณะโดนสอบสวนหน้าประตูปราสาท ให้หยิบเมล็ดพันธุ์มาถือไว้กับตัวค่ะ แต่คราวนี้เราจะถูกจับไปขัง และถูกส่งไปทำงานขนหินที่ไซต์ก่อสร้างแทนค่ะ ซึ่งหากจะพ้นโทษได้ จะต้องทำการขนกองหินขึ้น-ลงเขาทั้งหมด 10 เที่ยวค่ะ

->ให้เอาเมล็ดพันธุ์มากดใช้กับกองหินด้านบนซะเลย แล้วกดคลิกสำรวจที่กองหิน เมล็ดพันธุ์จะเจริญพันธุ์ขึ้นอย่างรวดเร็ว จนดันกองหินทั้งหมดตกลงมาอย่างง่ายดาย . . เย้ . . สบาย ๆ ไม่ต้องเปลืองแรง . . ซึ่งพอไม่มีหินให้ขนแล้ว เราก็จะถูกปล่อยตัวมาในที่สุดค่ะ (ฮี่ ฮี่)

Note 1 - หากคลิกที่เมล็ดพันธุ์แล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้น ให้ขนหินไปตามปกติสัก 1 รอบ แล้วจึงค่อยกลับมาคลิกเมล็ดพันธุ์ใหม่ค่ะ

Note 2 - ของชิ้นอื่นๆ ที่โดนยึดในรอบนี้ จะถูกคืนให้ที่หน้าประตู ด้านข้างปราสาทจ้า

สิ่งที่จำเป็น - หลังจากนี้ไป ถ้าบางครั้งเข้าบ้านแซนเทียไม่ได้ หากเดินกลับมาหน้าปราสาท ก็จะถูกรวบตัวเองค่ะ (55)

->แหม . . แหกคุกมา 2 รอบ ชักเริ่มมัน . . ว่าแล้วก็เอาอีกสักครั้งจะเป็นไรไป (55) ให้หาทางเข้าคุกอีกรอบค่ะ แต่ครั้งนี้ไม่ต้องเตรียมอะไรไปเลย . . โดยหนนี้เราจะถูกส่งไปตัดหญ้าที่ชายป่าหลังเขาแทน พร้อมๆ กับผู้คุมคนใหม่ ด้วยเพราะผู้คุมสาวโรวิน่าเธอโดนปลด แล้วโดนคาดโทษด้วยนั่นเองจ้า

->หยิบกรรไกรตัดหญ้าที่วางอยู่ด้านหลังส่งให้โรวิน่าค่ะ แล้วเจ๊เธอจะเปิดแน่บไปทันที ซึ่งผู้คุมคนใหม่ก็ไม่รอช้า โชว์สปิริตอันแรงกล้าไล่กวดตามไปติดๆ ทันใด (อ้าว) . . พอไม่มีใครคุม ทีนี้เราก็จะเป็นอิสระอีกครั้งได้อย่างง่ายดาย (เฮ)

->ขออึดเป็นรอบสุดท้ายแล้วค่ะ หาเรื่องโดนจับอีกครั้ง ซึ่งตอนโดนไต่สวน ให้ถือกรรไกรตัดหญ้า ที่ได้ติดตัวมาจากครั้งที่แล้วไว้กับตัวด้วยนะ . . แล้วทีนี้จะถูกส่งไปเป็นฝีพายในทะเลอันไกลโพ้นนู้น พร้อมๆ กับโรวิน่า (อ้าว หนีไม่พ้นเรอะ เจ๊ . . ฮ่า) ซึ่งโทษสุดเข้มของคุกชั้นนี้ก็คือ “พาย” ค่ะ ต้องพายเรือไปเรื่อยๆ จนกว่าจะครบ 1,000 ครั้ง ถึงจะพ้นโทษ!!

->โห . . ตั้ง 1,000 ครั้งแน่ะ!? ไม่เอาล่ะเจ้า ขืนอยู่พายต่อก็บ้าแล้ว . . ให้เอากรรไกรตัดหญ้าจัดการตัดโซ่ตรวนซะ แล้วหนีไปตายเอาดาบหน้าได้เลยค่ะ . .

->แล้วเราก็จะดำผุดดำว่ายมาเกยตื้นยังฝั่ง Altar of Cats บนเกาะแมวจนได้อย่างหืดขึ้นคอ (แฮ่ม)

- -> โปรดติดตามตอนต่อไป

Edited by rbgel, 01 August 2010 - 04:38 PM.

#4 rbgel

<Թ ȡ>

Posted 01 August 2010 - 04:39 PM

~ย่างเท้าสู่เกาะหมา เกาะแมวในตำนาน~

+ในที่สุดก็หนีออกจากเกาะมาได้อย่างทุลักทุเล แถมข้าวของต่างๆ ที่อุตส่าห์เก็บมาก็ยังอันตรธานหายแว๊บไปจนหมดอีกต่างหาก . . ซึ่งไม่ว่าจะเลือกมาทางไหน ก็จะต้องมาถึงสถานที่ทั้ง 3 แห่งดังนี้เหมือนกันจนได้คือ

The Altar of Cats - เป็นชายฝั่งของเกาะแห่งแมวค่ะ . . หากเดินไปทางซ้ายมือของที่นี่ จะเป็นที่ตั้งของ “Colossus Ruins” โบราณสถานศักดิ์สิทธิ์ของเกาะแมวค่ะ . . ส่วนทางขวามือจะมีคุณหมาขับรถเทียมแมว จอดเทียบอยู่ 1 คัน . . หากเปลี่ยนโหมดพูดเป็นแบบสุภาพชน (Nice) จะสามารถขอร้องให้เขาพาไปส่งยังสถานที่ต่างๆ บนเกาะอีก 2 แห่งได้ค่ะ

North Beach - เป็นอ่าวทางเหนือของเกาะแมวค่ะ นอกจากจะเป็นท่าเทียบเรือแล้ว ยังเป็นที่ชุมนุมของโจรสลัดจอมวายร้ายอีกด้วย ซึ่งเจ้าพวกนี้นี่แหล่ะค่ะ ที่เราจำเป็นจะต้องผูกมิตรตีซี้ด้วย เพื่อใช้เป็นกำลังสนับสนุนในการสะสมอำนาจกลับคืนสู่เกาะไคแรนเดียในภายหลัง

Note 1 - ห้ามเดินเท้าไปทางซ้ายมือของที่นี่ โดยไม่มีมีดติดตัวเด็ดขาด เพราะจะไปโผล่ยังป่าของเกาะแมวทันใด และจะถูกงูพิษฝูงใหญ่รุมกัดตายทันที

Note 2 - หากจะเดินทางไปไหน ต้องโดยสารผ่านคุณหมาขับรถเทียมแมวทุกครั้งค่ะ (เลือกโหมดคุยกับเขาดีๆ นะ)

Dogfort - จะเจอคุณหมาตัวหนึ่งยืนเฝ้าปากถ้ำทางใต้ดินอยู่ค่ะ หากคุยกับเขาดีๆ จะทราบข้อมูลเด็ดๆ ว่าบริเวณใต้พื้นที่เหยียบอยู่โดยรอบนี้นั้น ล้วนอุดมไปด้วยเพชรนิลจินดาที่ถูกฝังลืมอยู่มากมาย ซึ่งเขาจะอาสาขุดให้ก็ได้ โดยขอแลกกับกระดูก 1 ชิ้นต่อการขุด 1 ครั้ง . . ซึ่งหน้าที่สำคัญของเราตอนนี้ก็คือ ไปตามหากระดูกมาแลกเพชรให้ได้ค่ะ ซึ่งเจ้ากระดูกที่ว่า ก็ดันไปซ่อนอยู่ในกลางป่าลึกโน่นแน่ะ . . เอ้า เก็บมีดพร้าที่ตกอยู่ข้างหลังขึ้นมา แล้วเตรียมตัวลุยป่าฝ่าดงกันได้เล๊ยยยย

~คืบก็พนา ศอกก็พนา . . เดินหลงป่าผิด สิ้นคิดจนตัวตาย~

+ป่าดงดิบของเกาะแมวนั้น ลึกลับ และวกวนเป็นที่สุด แถมยังมีสัตว์ร้ายที่แสนน่ากลัวซ่อนตัวอยู่ด้วย นั่นก็คือ “งูพิษ สีน้ำเงิน” นั่นเองค่ะ หากเผลอถูกมันกัดเข้าเมื่อไหร่ละก็นะ เตรียมตัวไปเฝ้าเง็กเซียนกันได้เลย . . ซึ่งอาวุธหนึ่งเดียวที่จะต่อกรกับมันได้ ก็คือมีดพร้าคู่กายนั่นเองค่ะ (หวังว่าคงไม่ลืมเก็บมากันนะ ฮึ่ม)

+ส่วนอีกหนึ่งศัตรูร้าย ที่จะมองข้ามไปไม่ได้เลยก็คือ “เห็บพิษ สีน้ำตาล” ค่ะ . . หากเดินๆ อยู่มัลคอล์มเริ่มมีอาการคันขลุกขยุยขึ้นมาเป็นพักๆ นั่นล่ะค่ะอาการบอกเหตุที่ถูกเห็บพิษเล่นงาน ให้รีบคลิกสำรวจที่ตัวมัลคอล์ม เพื่อคลิกเห็บออกจากตัวโดยพลัน คีบทิ้งๆ ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะหมดนั่นแหล่ะค่ะ เพราะหากขืนปล่อยช้าต่อไป คงได้ลงไปนอนชักดิ้นชักงอ สิ้นชีวี ชีวาวายกันเป็นแน่เลยเชียว

Note 1 - ทางที่ดี ควรจะสำรวจตัวเองทุกๆ ครั้งที่ตัดหน้าจอใหม่เลยนะคะ เพราะเจ้าเห็บพิษนี่ทำเนียนใช้ได้เลยทีเดียว

+ระหว่างลุยป่าอยู่นั้น จะเดินลุยดุ่มๆ อย่างเดียวไม่ได้นะคะ เราจะต้องตามหากระดูกมาสะสมไว้แลกเพชรด้วย ซึ่งเจ้ากระดูกนี่ก็จะซ่อนอยู่ตามกอไม้ พุ่มหญ้าต่างๆ ในป่านั่นแหล่ะค่ะ . . เอาเป็นว่าในทุกๆ หน้าจอที่เดินผ่าน เจอกอหญ้าเมื่อไหร่ ก็จัดการแผ้วถางให้เหี้ยนเตียนซะนะคะ . . แต่หากถางเพลินๆ ไปเจอะเจ้างูร้ายเข้า ก็อย่ามัวตกอกตกใจซะล่ะคะ รีบๆ ใช้มีดในมือตีให้ดับดิ้น ก่อนมันจะเล่นเรากระอั่กเสียจะดีกว่านะ อิ อิ

~สองมือเหน็บพร้า สองตามองทาง~

+เริ่มต้นจาก Dogfort นะคะ ให้เลือกเดินตามเส้นทางนี้ค่ะ ซ้าย , ซ้าย , ซ้าย และบน แล้วเราจะเจอกับมร.แมว “ฟลัฟฟี่” ผู้นำของเกาะแมว ที่ถูกคุณหมาจอมโหดโค่นล้มอำนาจ จนต้องหลบหนีมาซ่องสุมกำลังในป่าลึกค่ะ ให้ปรับโหมดเป็นจอมโกหก คุยกับเขา แล้วจะได้หนูสีน้ำตาลมา 1 ตัวค่ะ จากนั้นมุ่งหน้าออกเดินทางต่อไป

+จากหน้าจอของมร.ฟลัฟฟี่ ให้เดินไปทาง ซ้าย , บน และ บน ก็จะกลับมายัง Dogfort ได้อีกครั้งจ้า แล้วจัดการแลกกระดูกให้เรียบร้อย โดยอัญมณีที่เราต้องการนั้น มีอยู่ด้วยกันทั้งหมด 6 ชิ้นค่ะ ซึ่งในการแลกของนั้น สามารถกระทำได้ 2 วิธีด้วยกันคือ

1.เอากระดูกไปยื่นให้คุณหมาโดยตรงเลย แล้วตะแกจะไปขุดให้เองโดยอัตโนมัติ แต่วิธีนี้ค่อนข้างแลกดวงนะคะ เพราะเกมจะแรนด้อมตำแหน่งขุดทุกครั้ง และเจ้าหมานี่ก็ชอบขุดมั่วจั่วลมเป็นประจำเลยค่ะ เสียกระดูกไปฟรีๆ เปล่าๆ ปลี้ๆ ก็มีไม่ใช่น้อย (ฮึ่ม)

2.เอากระดูกไปเลือกวางเองในตำแหน่งที่คาดว่าจะมีเพชรฝังอยู่ หากเลือกวิธีนี้ ก็ต้องหมั่นเซฟ-โหลด เป็นระยะๆ นะคะ ค่อนข้างชัวร์เลยทีเดียว หากไม่เจอก็โหลดใหม่ แต่ถ้าเจอก็เซฟไว้ อะไรทำนองนี้ เลือกเอาตามถนัดเลยจ้า

+แต่หากลองขุดแล้วขุดอีก จนกระดูกหมดแล้ว ก็ยังได้เพชรไม่ครบ 6 ชิ้นซะที ก็สามารถเดินวนเก็บกระดูกเพิ่มได้ โดยการเดินป่าตามเส้นทางนี้ค่ะ

+จาก Dogfort ให้เดินไปทางขวา แล้วจัดการถางป่าให้เหี้ยนเตียน จากนั้นเดินไปทางขวาอีกครั้ง ก็จะกลับมายัง Dogfort ได้ค่ะ

~เทวสถานศักดิ์สิทธิ์ ของเหล่าทวยเทพแห่งแมว~

+เมื่อสะสมเพชรได้ครบทั้ง 6 ชิ้นแล้ว อันประกอบไปด้วย Daimond , Ruby , Sapphire , Amethyst , Emerald และ Topaz จากนั้นให้นั่งรถเทียมแมวกลับไปยัง The Altar of Cats อีกครั้งค่ะ (ถ้าคุณหมาแกทำมึน ก็ขอโบกไปด้วยหลายครั้งหน่อย จนกว่าหมอจะยอมพาไปส่งถึงที่นั่นล่ะจ้า . . อิ อิ)

+เดินไปทางซ้ายจาก The Altar of Cats จะพบกับโบราณสถานศักดิ์สิทธิ์ของเกาะแมว หรือ “Colossus Ruins” ค่ะ ซึ่งมีลักษณะเป็นหินรูปทรงกลม 3 อัน พอเดินไปทางขวาต่อ ก็จะพบหินทรงกลมอีก 3 อันเช่นกัน

+ให้กดใช้หนูที่ได้มาจากมร.ฟลัฟฟี่ กับหินกลมอันขวามือสุด แล้วรูปสลักของเทพเจ้าแมวทั้ง 6 จะปรากฏขึ้นมาแทน (หวาวววววว) . . ตรงนี้ให้จัดการเอาอัญมณีทั้ง 6 ไปวางใส่รูปปั้นหินเรียงกันตามลำดับดังนี้ Daimond , Topaz , Amethyst , Emerald , Sapphire และ Ruby เป็นชิ้นสุดท้าย

+เมื่อพลังแห่งเทพเจ้าทั้ง 6 กับอัญมณีล้ำค่า 6 ชนิดรวมตัวกัน สิ่งมหัศจรรย์สิ่งหนึ่งก็ถือกำเนิดขึ้น นั่นก็คือ “หนูมรกต” นั่นเอง (ฮา) อย่าลืมเก็บมาด้วยนะ

+พอกลับไปยัง The Altar of Cats อีกครั้ง จะพบว่าคุณหมาจอมซิ่งไม่อยู่แล้วค่ะ ให้มุ่งหน้าไปยังท่าเรือ ตามเส้นทาง ดังต่อไปนี้ ขวา , บน , บน และบน ก็จะมาโผล่ยังท่าเรือของอ่าวทางเหนือได้ค่ะ

+มาถึงแล้ว นำหนูมรกตมาใช้กับโจรสลัดอ้วนขาเดียว ที่ยืนอยู่ทางซ้าย แล้วหมอจะคืนร่างเดิมเป็นหนูได้ ซึ่งพอกัปตันฌองคล้อด (สลัดชุดแดง) เห็นเข้าก็ชอบอกชอบใจ ยอมรับเราเป็นพวก และอาสาจะพาไปส่งยังไคแรนเดียบ้านเกิดในที่สุดค่ะ (เย้)

~หวนคืนสู่ไคแรนเดีย ภาคกลาง~

+แต่สัจจะไม่มีในหมู่โจรฉันท์ใด แม้กับสลัดลูกทะเลก็ไม่มีฉันท์นั้นเช่นกัน เพราะแต่แรกเดิมที มัลคอล์มกะจะขอยืมกำลังของกัปตันฌ็อง คล้อดในการโต้กลับไคแรนเดีย แต่ไปๆ มา กลับถูกหักหลังเข้าอย่างเจ็บแสบซะนี่ ด้วยเพราะพอมัลคอล์มขึ้นบกได้ไม่ทันไร ก็กลับถูกองครักษ์ “ดาร์น” เจ้าเก่าตามมาล็อคตัวได้อย่างทันควัน และพาไปไต่สวนคดีกับกษัตริย์แบรนดอนตามเคย โดยมีเจ้าฌ็อง คล้อดตัวร้ายตามมาขอรับเงินรางวัลอย่างสบายใจ (ฮึ่ม)

+ด้วยข้อหาที่ร้ายแรงเหลือจะกล่าว กษัตริย์แบรนดอนประกาศกร้าว สั่งเนรเทศมัลคอล์มออกจากไคแรนเดีย และถูกนำไปปล่อยทิ้งไว้ยังที่ไกลแสนไกล เพื่อจองจำไว้ ณ สุดขอบโลกไปตลอดกาล พร้อมกับทิ้งเงินติดตัวไว้ให้เพียง 3 เหรียญทองเท่านั้น!! . . ชะตากรรมของมัลคอล์มจะเป็นอย่างไร!?

~อยู่สุดฟ้าดิน ก็จะไปให้ถึงเส้นชัย~

+หลังจากรู้สึกตัวแล้ว จะพบว่าเราถูกนำมาปล่อยไว้ยังมหาสมุทรสุดขอบโลกค่ะ เก็บเหรียญทอง 3 เหรียญขึ้นมา แล้วนำไปซื้อร่มกันฝน และแพยางรูปงูนอนขด มาจากเครื่องขายของอัตโนมัติที่ตั้งอยู่ทางขวาจ้า (กดสวิตช์อันที่ 3 และ 4 ตามลำดับ)

+เมื่อได้ของที่ต้องการแล้ว กระโดดลงถังไม้โอ้คที่ลอยอยู่บนน้ำตก อันซ้ายมือลงไปข้างล่างกันต่อเลย

+แล้วเราจะไหลหล่นปุลงมายังขอบหน้าผา ฝั่งขวามือค่ะ จากนั้นใส่ห่วงยางซะ (กดคลิกห่วงยางที่ตัวมัลคอล์ม) แล้วกดใช้ปั๊มสูบลมที่แถมมาด้วย จัดการอัดลมใส่ดอกไม้สีเหลืองที่งอกอยู่โดดๆ ยังริมหน้าผาค่ะ

+เราก็จะสูบๆ ๆ ๆ จนดอกไม้พองโตขึ้นในที่สุด ซึ่งสามารถใช้เป็นแท่นกระโดดในการข้ามไปยังหน้าผาฝั่งทางซ้ายได้อย่างสบายๆ จ้า จากนั้นก็กระโดดลงไป (พร้อมกับห่วงยาง) ลงสู่ชั้นต่อไปได้เลย (กดคลิกที่น้ำตกนะคะ)

+เราจะไหลลงมายังหน้าผา ฝั่งขวามืออีกครั้ง ตรงนี้ให้พับห่วงยางเก็บให้เรียบร้อยค่ะ (เอาปั๊มสูบลมมากดใช้กับตัวมัลคอล์ม) แล้วจัดการเอาร่มกันฝนไปเกี่ยวกับตะขอเหล็กที่แขวนอยู่กลางน้ำ เพื่อใช้ในการโหนตัวข้ามมายังหน้าผา ฝั่งซ้ายมือได้ค่ะ

+จัดการกางร่มซะ (คลิกใช้ร่มที่ตัวมัลคอล์ม) แล้วกระโดดเลียบหน้าผาทางซ้ายลงมาได้เลยจ้า

+พอหล่นลงมาแล้ว ให้กระโดดเลียบโขดหินลงมาอีกครั้ง ซึ่งที่ชั้นนี้จะเจอเกาะกลางน้ำตกทางขวา กับถ้ำใต้น้ำทางซ้ายมือค่ะ จะรอช้าอยู่ไย เดินเข้าถ้ำไปได้เล๊ยยยย

~ราชินีมัจฉา แห่งวังใต้สมุทร~

+มัลคอล์มจะหมดสติไป พอมารู้สึกตัวอีกที ก็ถูกองครักษ์ปลาใต้ทะเลจับมาขังเป็นเชลยเรียบร้อยแล้ว พร้อมกับถูกจับใส่กำไลตรวนที่คอไว้อีกต่างหาก ซึ่งที่วังใต้สมุทรแห่งนี้ถูกปกครอง และกุมอำนาจเบ็ดเสร็จโดยราชินีมัจฉาผู้เกรี้ยวกราดแต่เพียงผู้เดียวค่ะ

+ในช่วงแรกนี้เราจะสามารถเดินท่องโลกใต้ทะเลไปไหนมาไหนได้ตามใจชอบ แต่ก็มีขีดจำกัดอยู่นะคะ เพราะพอเดินไปได้สักพัก ประเดี๋ยวไม่ช้านานก็จะถูกตามตัวกลับมาเล่นหมากรุกกล แก้กลุ้มกับราชินีมัจฉาตัวดีจนได้ค่ะ (ฮา)

+ว่ากันตามตรง แม้นิสัยของนางจะดูบ้าอำนาจ งี่เง่า และหลงตัวเองไปบ้าง แต่จริงๆ แล้วนั่นก็เป็นข้อดีสำหรับเราเหมือนกันนะ ยิ่งกับคุณสมบัติข้อสุดท้าย ก็ไอ้เจ้าการหลงตัวเองเนี่ยแหล่ะ อิ อิ ไม่รู้จักมัลคอล์มซะแล้ว ^ ^

+ปรับโหมดอารมณ์เป็นจอมลวงโลก (Lying) ได้เลยค่ะ แล้วมาเล่นทิค แทค โท OX แก้เซ็งกับเธอหน่อย ซึ่งตรงนี้เวลาเล่นน่ะ เดินยังไงก็ได้ค่ะ ขอให้เธอชนะได้เป็นพอ พูดง่ายๆ ก็คือทำเนียนแกล้งโง่ หรืออ่อนข้อให้นั่นเอง (ฮ่า)

+ทีนี้พอเธอชนะเราได้แล้ว ราชินีมัจฉาก็จะพูดข่มเราด้วยความอวดดีตามนิสัย ว่าเธอเล่นเก่งไหม!? ฉลาดรึเปล่า!? อะไรประมาณนี้ค่ะ เราก็ยอๆ ตามน้ำไปเรื่อย จนกว่าเธอจะพอใจ แล้วยอมปล่อยตัวมาในที่สุดค่ะ

Note 1 - จะถูกเรียกตัวมาเล่นด้วยทั้งหมด 4 รอบค่ะ แล้วจะไม่เจอเรื่องกวนใจอีกเลย (ฮ่า)

+หลังจากเป็นอิสระแล้ว ให้เดินไปยังทางซ้านบนของ Fish World จะมาโผล่ยังสถาบันปลา “Pearch Univetsity” ซึ่งเป็นสถานที่บ่มเพาะความรู้ให้กับเหล่าปลาตัวน้อยๆ ในชั้นวัยเรียนค่ะ . . .

+ตรงนี้ให้จัดการใช้ “คฑาคู่กาย” กับกลุ่มปลาทางซ้ายมือ แล้วจะเกิดเรื่องวุ่นๆ ขึ้น ร้อนถึงอาจารย์ใหญ่ที่สอนอยู่ ต้องออกโรงมาดูแลค่ะ ซึ่งพออาจารย์ใหญ่เผลอ อย่ามัวรอช้านะคะ ให้จัดการแฮ๊บแอ๊ปเปิ้ลที่วางอยู่บนโต๊ะมาเก็บไว้ซะเลย (ฮี่ ฮี่)

+จากนั้นให้เดินต่อไปทางซ้ายค่ะ จะมาโผล่ยังปากทางสู่ประตูใต้พิภพ ซึ่งมียมทูตปลา ตามารจอมโหดตัวหนึ่งเฝ้าประตูทวารอยู่ . . แต่ก่อนที่จะทันได้ทำอะไรต่อไป เสียงกริ่งนรกของราชินีมัจฉาก็ดังขึ้นอีกแล้ว (แง่ว)

+กลับไปเล่นทิค แทค โทมหาสนุกอีกครั้ง และอย่าลืมแกล้งแพ้ กับยกยอปอปั้นเจ๊แกด้วยนะ (ตามสูตร) ซึ่งครั้งนี้เราจะเดินไปไหนมาไหนได้ไกลขึ้นแล้วล่ะค่ะ

+ปรับอารมณ์เป็นสุภาพชน (Nice) แล้วกลับไปคุยกับยมทูตปลา ที่เฝ้าปากทางสู่เมืองใต้พิภพอีกครั้ง เขาจะแจ้งรายละเอียดค่าผ่านทางให้เราทราบค่ะ ซึ่งจะต้องใช้เงินมากมายถึง 5 เหรียญทองเลยทีเดียว . . ตายละวา เงินตั้งเยอะตั้งแยะ จะไปหามาจากไหนกันล่ะนี่!?

+คุยจบแล้ว ให้เดินไปขึ้นแท่นสไลด์เดอร์ ทางน้ำไหลที่อยู่ทางซ้ายมือของฉากนี้ค่ะ แล้วสับคันโยกซะ เราก็จะไหลมาตกยังกองขยะใต้บาดาลจนได้ (ฮา)

+ซึ่งในซากขยะกองมหึมานี่แหล่ะค่ะ ที่เราสามารถจะเก็บของเหลือใช้มาขายแลกเป็นเงินได้ ซึ่งจะสามารถเก็บได้ 2 ชิ้น ต่อ 1 ครั้งค่ะ (ไอเท็มจะแรนด้อม) โดยพอเก็บของได้แล้ว ก็นำมาขายกับพ่อค้าปลาหมึก (หน้าเลือด) ที่มาตั้งโต๊ะรออยู่ที่ใต้กองขยะนั่นล่ะค่ะ โดยของที่พ่อค้าต้องการมาก และราคาดีที่สุด ก็คือ “ไส้เดือน” ค่ะ เจอเมื่อไหร่ เป็นขายได้แน่นอน (ของอย่างอื่นไม่ได้ราคาเลยก็มี)

+ซึ่งเราก็สามารถใช้วิธีนี้วนเก็บ-ขายของสะสมตังค์ได้เรื่อยๆ จนกว่าจะมีเงินมากพอสำหรับข้ามผ่านประตูนรกได้จ้า

Note 1 - ควรเซฟทุกครั้ง ก่อนจะลงมือคุ้ยขยะนะคะ หากไม่เจอของที่พ่อค้าต้องการ ก็ค่อยโหลดมาคุ้ยใหม่เอา (^ ^)

Note 2 - แนะนำให้เก็บเงินให้ได้ 8 เหรียญทองนะคะ และหากคุ้ยเจอหนังสือพิมพ์เก่า ไม่ต้องเอาไปขายนะ ให้เก็บไว้กับตัว เพราะจำเป็นต้องใช้ประโยชน์ในภายหลังจ้า

+เมื่อสะสมเงินได้ครบแล้ว กลับเอาไปจ่ายเป็นค่าผ่านทางให้ยมทูตปลาจอมเขี้ยวค่ะ (ฮึ่ม) แล้วเราจะถูกส่งไปยังเมืองใต้พิภพได้ในที่สุด (เย้)

~ดินแดนอันแสนมืดมิด ณ เมืองใต้พิภพ~

+มาถึงแล้ว ให้ปรับอารมณ์เป็นจอมสุภาพอีกครั้ง แล้วไปคุยกับชายแก่ที่ยืนอยู่ เพื่อขอหมอลัดคิวให้ได้ค่ะ (อาจจะต้องคุยหลายรอบหน่อย) แต่หากชักแม่น้ำทั้ง 5 แล้วก็ยังไม่ได้ผล ให้เอาเหรียญทองวางทิ้งไว้ที่พื้น ใกล้ๆ เท้าชายแก่ค่ะ (หากเก็บมา 8 จะเหลืออยู่ 3) ทีนี้พอแกเหลือบไปเก็บเข้า เราก็จัดการแซงคิวซะเลย สบายใจ (อิ อิ)

+หลังจากลัดคิวได้แล้ว ให้ปรับอารมณ์เป็นปกติ หรือจอมลวงโลกก็ได้ค่ะ แล้วจัดการคุยกับเลขาสาวที่นั่งสัมภาษณ์อยู่บนโต๊ะทางขวามือ เพื่อสอบถามรายละเอียดเรื่องการเข้าเฝ้าราชันย์แห่งปลา (King Of Fish) มาค่ะ . . และแล้วก็ได้เวลาเล่นเกมหรรษาอีกครั้งจนได้ กริ๊ง ๆ ๆ

~เมื่อจักรพรรดิปลาผู้ยิ่งใหญ่คืนชีพ!!~

+มัลคอล์มจะถูกตามตัวกลับมาเล่นเกมทิค แทค โทอีกครั้ง แต่รอบนี้เราจะเป็นอิสระจากราชินีจอมโหดแล้วค่ะ ด้วยเพราะเราจะทำพิธีอัญเชิญวิญญาณของราชาปลาให้มาสำแดงบารมีอีกครั้งนั่นเอง ซึ่งทำได้โดยในระหว่างการเล่นทิค แทค โทอยู่นั้น ให้รอจนหมากบนกระดาษออกมาเรียงครบ 7 ตัวค่ะ แล้วจัดการวางหนังสือพิมพ์ลงกับพื้น แล้วทิ้งเงิน 1 เหรียญตามไปอีกที ครานั้นจักรพรรดิปลาผู้ยิ่งใหญ่ก็จะคืนชีพขึ้นมาอีกครั้ง!!

+ซึ่งพอเห็นวิญญาณราชาปลาปรากฏขึ้นเท่านั้น ราชินีมัจฉาก็ตกใจแทบสิ้นสติ เตลิดหนีทิ้งบัลลังก์ไปแทบจะทันที ด้วยเพราะแสนจะหวาดกลัวเป็นหนักหนา ส่วนมัลคอล์มเราก็ยิ้มสิคะ เพราะบัดนี้เป็นอิสระ ไร้พันธนาการแล้ว (เย้)

+เก็บหนังสือพิมพ์ และเหรียญทองที่พื้นขึ้นมา จัดการปรับอารมณ์เป็นโหมดธรรมดา แล้วกลับไปหายมทูตปลาที่ทวารใต้พิภพอีกครั้ง แต่รอบนี้หมอจะใจดี ลดราคาพิเศษให้ โดยคิดค่าผ่านประตูเพียง 1 เหรียญทองเท่านั้นเอง (^ ^)

~ทะลวงพสุธา คืนสู่ผืนพิภพ!!~

+กลับมายังโลกใต้พิภพอีกครั้ง รอบนี้ก็ทำเหมือนเดิมค่ะ เอาเหรียญทองวางล่อชายแก่เพื่อแซงคิว แล้วคุยกับเลขาสาวตามเคย ซึ่งครั้งนี้เธอจะอนุญาตให้เราผ่านเข้าไปข้างในได้ในที่สุดค่ะ

+มัลคอล์มจะออกมายังลานกว้างของโลกใต้พิภพ ให้คุยกับสาวสวยที่ยืนอยู่ตรงหน้าให้จบ แล้วเธอจะถอดกำไลเชลยให้เราค่ะ

+จากนั้นไม่ว่าจะเจอชาวใต้พิภพคนไหน หรือใครเดินผ่านมา ให้คุยกับเค้าให้หมดทุกคนเลยจ้า แล้วเราก็จะใช้ลิฟต์แก้ว (หลอดที่เป็นท่อใสๆ นั่นล่ะค่ะ) พามาถึงยังชั้นในสุดของโลกใต้พิภพจนได้

+เห็นเครื่องขุดเจาะขนาดยักษ์ที่นอนสงบนิ่งอยู่ตรงหน้าไหมคะ . . อย่ามัวรอช้า รีบกดเดินเครื่องเร็วไว แล้วมัลคอล์มก็จะถีบๆ ปั่นๆ บริหารเครื่องเจาะ จนสามารถกลับคืนสู่พิภพเบื้องบนได้อีกครั้ง (เฮ)

- -> โปรดติดตามตอนต่อไป

Edited by rbgel, 01 August 2010 - 05:35 PM.

#5 rbgel

<Թ ȡ>

Posted 01 August 2010 - 05:44 PM

~หวนคืนสู่ไคแรนเดีย ภาคจบ~

+ในที่สุดมัลคอล์มก็กลับคืนสู่ไคแรนเดียจนได้ แม้จะมาอย่างทุลักทุเลก็ตามที (55) ซึ่งตรงนี้จะมีทางเลือกแห่งโชคชะตาขึ้นมาอีกครั้งค่ะ เมื่อเทพแห่งความดี ผู้ไม่ย่อท้อ กัดฟันปรากฎกายขึ้นมากล่อมเกลาจิตใจของมัลคอล์มอีกครา หลังจากปล่อยให้มารร้ายครอบงำอยู่นานนม . . .

+ชะตากรรมของมัลคอล์มจะเป็นแบบไหน!? คุณผู้อ่านที่รักตัดสินใจกันเองนะคะ แต่ในที่นี้อาบีจังเลือกเข้าข้างฝ่ายดีค่ะ . . มัลคอล์มเอ๋ย . . กลับตัว กลับใจ สังคมก็พร้อมจะให้อภัยนะ (อิ อิ)

~เมื่อกษัตริย์แบรนดอนสิ้นอำนาจ!?~

+กลับไปยังลานทิ้งขยะข้างปราสาทอีกครั้ง (ห้ามเดินเข้าปราสาทก่อนนะคะ) แล้วพยายามคุ้ยหาตะปูให้เจอ (จะงอ หรือตรงก็ได้ค่ะ) แล้วค่อยเดินเข้าไปในปราสาท แต่ขณะกำลังจะข้ามผ่านหน้าประตู จู่ๆ เจ้าสลัดจอมกวน ลูกน้องของกัปตันฌ็อง คล้อดก็จะโผล่มาล็อกตัวเราไว้ซะก่อน พร้อมคุมตัวมัลคอมล์มไปเข้าเฝ้ากัปตันจอมโหด แอนด์ เดอะ แกงค์ทันที

+ซึ่งบัดนี้ ฌ็อง คล้อด และพรรคพวก อาจหาญท้าชิงราชบัลลังก์แห่งอาณาจักรไคแรนเดียได้สำเร็จแล้ว แถมยังสาปกษัตริย์แบรนดอน กับผู้เฒ่าคัลแล็คให้กลายเป็นหนูจรจัด แล้วยังตรวนไว้อย่างแน่นหนาด้วยโซ่เหล็กกล้าจนมิอาจหนีไปไหนได้อีกด้วย . . ตายละวา . . คู่แค้นตลอดกาลตกที่นั่งลำบากซะแล้ว พระเอกอย่างมัลคอล์มก็ต้องยื่นมือเข้าช่วย อย่างมิต้องสงสัย

+ให้คุยตกลงข้อแลกเปลี่ยนกับพลพรรคสลัดค่ะ แต่พอซักมากๆ เข้า หมอคงจะเริ่มรำคาญ เพราะเจ้าสลัดอ้วนขาเดียวจะสาปเราให้เป็นหนูไปอีกคน แล้วจับไปขังในคุกมืดเฉยเลย (ฮ่า) ซึ่งในคุกแห่งนี้จะมีเพื่อนหนูที่ถูกสาป ถูกตรวนอย่างทรมานก่อนหน้าเราอยู่ตั้ง 3 คนนั่นแน่ะค่ะ . . .

+อย่ามัวรอช้า รีบสะเดาะล็อกที่ขาด้วยตะปูซะ แล้วจัดการช่วย 3 หน่อนั่นให้เป็นอิสระเสีย ซึ่งทั้ง 3 จะขอบคุณเราเป็นอย่างมาก สำหรับการช่วยเหลือ แต่แม้จะพ้นพันธนาการจากโซ่ตรวนแล้ว ก็ยังไม่ได้รับอิสระที่แท้จริงอยู่ดี ด้วยเพราะประตูเหล็กบานใหญ่ที่ขวางอยู่นั้น ถูกล็อกตายจากข้างนอกค่ะ . . .

+หยิบขวดน้ำ , เมล็ดข้าว และปลาไหล ที่พื้นมาเก็บไว้ แล้วจัดการคลุกปลาไหลกับข้าวให้เรียบร้อย แล้วนำไปอุดที่รอยประตู จากนั้นก็เทน้ำตามลงไป . . แต่น แต๊น แล้วประตูบานใหญ่ก็เป็นอันมลายในชั่วพริบตา

+พอออกมาข้างนอกได้ ก็จะถึงบางอ้อ เพราะเจ้าคุกมืดที่ว่า จริงๆ แล้วก็คือร้านยาของแซนเธียนั่นเอง ซึ่งเธอจะปรุงเนยแก้คำสาปมาให้ พอกินปุ๊บ เราก็จะคืนร่างกลายเป็นคนเหมือนเดิมค่ะ (เฮ)

+กลับไปขอเจรจากับเจ้าพวกตัวแสบที่ปราสาทอีกครั้ง แล้วจะทราบความประสงค์ของพวกมันมา นั่นก็คืออัญมณีล้ำค่าแห่งเกาะแมวนั่นเองค่ะ (จะเชื่อได้เร้อ!?)

+กลับออกมา แล้วเดินหาฟอนไม้ให้ได้ 1 ท่อนค่ะ แล้วนำไปสร้างม้าไม้ จากโรงงานทำของเล่นมา 1 ตัว . . จากนั้นเดินลงทางน้ำใต้ดิน เพื่อทะลุไปยัง Town Hall ค่ะ (เข้าไม่ได้จากด้านนอก เพราะประตูถูกทำลาย)

+เดินขึ้นบันไดมา จะเจอแซนเธียกำลังปรุงยาอยู่ ให้คุยกับเธอ แล้วเอาม้าไม้ใส่ลงไปในหม้อต้มยาค่ะ . . พอน้ำยาสูตรลับทำปฏิกิริยากัน ก็จะได้ยามหัศจรรย์ขึ้นมาในที่สุดค่ะ . . เอาขวดเปล่าตักขึ้นมา แล้วนำไปดื่มที่ลานบินเพกาซัส เพื่อแปลงร่างเป็นอาชาสวรรค์ บินกลับไปยังเกาะแมวอีกครั้งจ้า

Note – ออกจาก Town Hall โดยกลับลงไปยังทางน้ำใต้ดิน แล้วคลิกที่ท่อระบายน้ำนะคะ

~กลับสู่เกาะแมวอีกครา~

+มัลคอล์มจะคืนร่าง แล้วร่อนลงที่อ่าวทางเหนือ . . ตรงนี้ให้หยิบมีดพร้าบนหาดทรายขึ้นมา แล้วมุ่งหน้าเข้าป่าอีกครั้ง โดยเลือกเดินตามเส้นทางดังนี้ (ระวังทางหากเจอกระดูก อย่าลืมเก็บมาด้วยนะ)

“ซ้าย , ซ้าย , ซ้าย ขวา ( Dog Fort) และ ซ้าย , ซ้าย , ซ้าย , บน ก็จะเจอมร.แมวฟลัฟฟี่ในที่สุด”

+หลังจากแจ้งความประสงค์ต่อมร.ฟลัฟฟี่แล้ว เขาจะยินยอมช่วยอาณาจักรของเรา แต่มีข้อแม้ว่าต้องนำกระดูก 10 ชิ้นมามอบให้เสียก่อน เขาจึงจะยอมบอกความลับในการนำอัญมณีทั้ง 6 คืนจากรูปปั้นศักดิ์สิทธิ์ที่เทวสถานเทพเจ้ากับเรา

+ฉะนั้น ในระหว่างทางมาที่นี่ หากยังสะสมกระดูกได้ไม่ครบ 10 ชิ้น ก็ไปตามหากันต่อเลยค่ะ โดยสามารถเดินวนเก็บได้ตามเส้นทางดังนี้

“ซ้าย , ซ้าย และ บน”

+หลังจากรวบรวมกระดูกไปแลกได้สำเร็จแล้ว มร.ฟลัฟฟี่จะให้เครื่องทำเนยเรามาหนึ่งอันค่ะ จากนั้นเดินไปทางขวา (จากหน้าจอนี้) ก็จะโผล่มายังชายฝั่ง The Altar of Cats ได้ในที่สุดค่ะ . . เอ้า . . มุ่งหน้าไปยังเทว
สถานศักดิ์สิทธิ์กันเล๊ยยยย

Note - ไม่จำเป็นต้องสะสมกระดูกไปแลกเสมอไปนะคะ . . ลองคุยดูก่อน บางครั้งหากโชคดี อาจจะได้เครื่องทำเนยมาฟรีๆ ก็มีเหมือนกัน

+เมื่อมาถึงรูปปั้นเทพเจ้าแมวทั้ง 6 แล้ว กดใช้เครื่องทำเนยได้เลยค่ะ แล้วจะได้เนยแข็งมา 1 ก้อน จากนั้นให้นำเนยชิ้นนี้ไปถวาย (คลิก) กับรูปปั้นหนูยักษ์ที่อยู่บนแท่นตรงกลางจ้า . . แล้วรูปปั้นทั้ง 6 ก็จะคืนสภาพกลับเป็นหินทรงกลมดังเดิม พร้อมกับคายอัญมณีทั้งหมดกลับมาด้วย

+เก็บอัญมณีที่ตกอยู่มาให้หมด แล้วกลับไปหามร.ฟลัฟฟี่อีกครั้ง โดยการเดินไปทางขวาของชายฝั่ง The Altar of Cats (เย้ ถึงแล้ว ดีจัง)

+คุยกับเขา แล้วจะได้กระป๋องปลาทูน่ามาฟรีๆ อีก 1 กระป๋อง (ฮา) แต่นี่ไม่ใช่ไอเท็มๆ ธรรมดาๆ อย่างที่คิดนะคะ เพราะแท้ที่จริงแล้ว มันคือกระป๋องศักดิ์สิทธิ์ ที่มีอาคมเคลื่อนย้ายชั่วพริบตากำกับอยู่ด้วย (^ ^) . . อย่ามัวรอช้าค่ะ หยิบมันขึ้นมา แล้วสูดดมให้เต็มปอด พลันนั้นมนตราอันศักดิ์สิทธิ์ก็แสดงอิทธิฤทธิ์ในทันใด . . ในที่สุดมัลคอล์มก็คืนกลับสู่ไคแรนเดียอย่างว่องไวในบันดล แม้กลิ่นคาวปลาจะยังหลงติดจมูกอยู่ก็ตาม (ฮ่า)

~ตำนานผู้กล้า ฉบับบันลือโลก!!~

+เดินไปเก็บกำไลคอ สีทองจากลานทิ้งขยะ แล้วกลับไปเอาคืนเจ้าพวกตัวแสบทั้งหลายในปราสาทกันต่อค่ะ . . หลังจากเจรจารอบใหม่กับเจ้าสลัดอ้วนขาเดียวแล้ว หยิบเพชรชิ้นไหนมาโชว์ล่อตาล่อใจก็ได้ค่ะ ซึ่งพอเจ้ากัปตันจอมโลภเห็นเข้า ก็รีบถลาลงมาคุยกับเราแทบจะทันที (แหม . . มันน่าจริงๆ)

+ในตอนนี้ เราก็จะสามารถเจรจากับเจ้าหัวหน้าสลัด “ฌ็อง คล้อด” ได้โดยตรง โดยไม่ต้องผ่านคนกลางแล้วนะคะ . . แต่เรื่องอะไรจะยอมให้เพชรกันง่ายๆ ล่ะ ไม่รู้จักมัลคอล์มซะแล้ว (ฮี่ ฮี่) เอาเจ้ากำไลคอแสนสวยจากโลกใต้สมุทรนี่แหล่ะค่ะ ยื่นให้ไปเลย ซึ่งพอหมอเห็นเข้าก็ชอบอกชอบใจ เอาไปสวมคล้องคอเล่นทันที (กร๊ากกกกก)

+เป็นเรื่องค่ะ เพราะหลังจากสิ้นเสียง “กริ๊ง กริ๊ง” ทันใด พลันนั้นเจ้าพวกสลัดร้าย แอนด์ เดอะ แกงค์ทั้งหลาย ก็ลอยไปอยู่ในอ้อมอก อ้อมใจของราชินีมัจฉายังโลกใต้สมุทรทันที (55)

+กลับไปคุ้ยหาขวดแตก จากข้างกองขยะให้เจอ แต่พอจะกลับมายังปราสาทอีกครั้ง จะพบว่าประตูวังนั้นปิดลงเสียแล้ว แถมพวกษัตริย์แบรนดอน และผู้เฒ่าคัลแล็กก็ติดอยู่ข้างในด้วย

+นำเนยขึ้นมา 1 ชิ้น เพื่อช่วยถอนคำสาป แล้วมอบให้กษัตริย์แบรนดอนไปค่ะ จากนั้นอย่าลืมเก็บเพชรที่ตกอยู่หน้าประตูขึ้นมาซะด้วย

+นำขวดแตกไปไล่ตัดดอกไม้ให้ได้ 2 ดอก แล้วนำไปสักการะวิญญาณของราชินีองค์ก่อน ที่สุสานกษัตริย์ ณ ชายป่านอกเมืองค่ะ (วางดอกไม้ที่หลุมพระศพ)

+เข้าไปยังภัตตาคาร Fish Cream Parlor's ที่ตั้งอยู่กลางเมืองค่ะ จะพบว่าทั้งร้านเงียบสนิท ไร้วี่แววผู้คนเหมือนดั่งเคย แถมเจ้าของร้านยังถูกสาปเป็นหนูไปด้วยซะอีกแน่ะ . . .

+จัดการช่วยถอนคำสาปให้เขากลับเป็นคน (ด้วยเนย) แล้วปรึกษาเขาถึงเรื่องฟื้นฟูกิจการขึ้นมาใหม่ ซึ่งเจ้าของร้านจะแจ้งว่า จำเป็นต้องคิดค้นหน้าแซนด์วิซสูตรใหม่ขึ้นมา เพื่อเรียกลูกค้า โดยยังขาดส่วนผสมที่สำคัญ 3 อย่างคือเมล็ดข้าว , นม และปลาไหล ค่ะ ซึ่งแน่นอนว่าพระเอกอย่างมัลคอล์มยินดีช่วยเป็นอย่างยิ่ง

+เดินหาไม้ให้ได้ 2 ท่อน แล้วกลับไปคุ้ยกองขยะอีกครั้ง เพื่อหาขวดเปล่า , ลูกดิ่ง และตะปูงอ 2 ตัวมาให้ได้ แล้วกลับไปยังโรงงานทำของเล่นค่ะ

+ทำม้าไม้ , ตุ๊กตาทหารอัศวิน และลูกบอลหนัง มาอย่างละชิ้น แล้วเข้าไปในห้องนอนของมัลคอล์ม ลองสำรวจใต้เตียงดู จะพบรูปวาดของกษัตริย์รุ่นก่อน คือพระราชาวิลเลียมค่ะ

+จากนั้นลงไปตกปลาไหล จากทางน้ำใต้ดินให้ได้ 3 ตัว แล้วกลับไปยังโรงอาบน้ำ ประจำเมืองอีกครั้ง

+จะพบว่าองครักษ์ “ดาร์น” คู่แค้น หนีมาเทคกิจการโรงอาบน้ำกลายเป็นโรงจำนำไปซะแล้ว (ฮ่า) ให้ต่อรองกับเขาถึงสิ่งที่รับซื้อ (จะพูดสลับกับของที่จะขายนะคะ) แล้วเขาจะแจ้งความต้องการมา เพื่อแลกกับเมล็ดข้าว 1 กำ กับของ 1 ชิ้นค่ะ โดยตรงนี้หากเราไม่มีของที่เขาต้องการเลย จะแลกไม่ได้นะคะ ให้ออกมานอกร้านแล้วกลับเข้าไปใหม่ ความต้องการของดาร์นจะเปลี่ยนไปค่ะ

+ซึ่งสิ่งที่ดาร์นต้องการรับซื้อ หรือแลกก็คือของจำพวก ขวดเปล่า , ม้าไม้ , ตุ๊กตาทหารอัศวิน และลูกบอลหนังค่ะ โดยเมล็ดข้าวที่เราจำเป็นต้องใช้ ก็มีอยู่ทั้งหมด 3 กำด้วยกัน (เพราะข้าวที่โรงเลี้ยงวัวหมดแล้วจ้า)

Note - หากรอบไหน เขาขายไอเท็ม 3 อย่างนี้ คือ ม้าไม้ , ตุ๊กตาทหารอัศวิน และลูกบอลหนัง ถ้าเราพกอัญมณีติดตัวมาด้วย ก็สามารถซื้อ เพื่อใช้แลกกลับได้ทันทีเลยนะคะ ประหยัดเวลาดี

+หลังจากแลกเมล็ดข้าวมาได้ครบทั้ง 3 กำแล้ว ให้เอาปลาไหลไปคลุกเสีย 2 ตัว (เหลือไว้ 1 กำนะ เอาไว้ทำไส้แซนด์วิซ) แล้วจะเมล็ดพันธุ์มา 2 กำ จากนั้นให้เทน้ำตามลงไปค่ะ ก็จะได้ฟ่อนข้าว 2 ตับใหญ่ๆ มาแทน

+ต่อจากนี้ไป ไอเท็มที่จะต้องมีติดตัวตอนนี้เลยคือ ขวดเปล่า , ตะปูตรง และฟ่อนข้าว 2 ตับนะคะ หากยังขาดอันไหน รีบไปหามาทันทีเลย . . เมื่อเตรียมของที่ต้องการครบแล้ว ให้มุ่งหน้าไปยังโรงเลี้ยงวัวได้เลยจ้า

+นำฟ่อนข้าว 2 ฟ่อน ไปเทใส่ถังใหญ่ ทางซ้ายมือค่ะ เกจที่เครื่องจะขึ้นเต็มพอดี พอคุณวัวมากินหญ้ากันเต็มไปหมด เครื่องรีดนมวัวก็จะทำงานอีกครั้ง . . ทีนี้เราก็เอาเอาตะปูตรง เจาะถังใส่นมค่ะ แล้วเอาขวดเปล่าไปรองน้ำนมมาเก็บไว้ได้เลย (เย้)

+เมื่อได้ของที่ต้องการครบแล้ว ให้กลับไปยังภัตตาคาร Fish Cream Parlor's อีกครั้งค่ะ จะพบคุณเจ้าของร้านกำลังทำความอะอาด เตรียมเปิดร้านอยู่อย่างขมักเขม้น พร้อมกับได้ทำการซ่อมแซมเครื่องทำแซนด์วิซด้านหลังเสร็จเรียบร้อย สมบูรณ์ดังเดิมแล้วด้วย

+นำเมล็ดข้าว , นม และปลาไหลเทใส่เครื่องทำแซนด์วิซค่ะ แล้วจะได้แซนด์วิซ ไส้ครีมทูน่าแสนอร่อยมา 1 อัน จากนั้นกลับไปยังพิพิธภัณฑ์ Town Hall โดยผ่านทางน้ำใต้ดินค่ะ

~เมื่อความจริงถูกเปิดเผย!!~

+คุยกับรูปปั้นยักษ์ แล้วจะทราบข้อมูลสำคัญ ที่สามารถช่วยล้มล้างความผิดของตนในอดีตได้ โดยการนำรูปของกษัตริย์วิลเลียมไปวางใส่ตู้กระจกทางซ้ายค่ะ แล้ววิญญาณของปฐมกษัตริย์แห่งไคแรนเดียจะปรากฏขึ้นมาชี้แจงข้อเท็จจริงบางอย่างให้ฟัง

+คุยกับรูปปั้นยักษ์อีกครั้ง แล้วบรรณาการแซนด์วิซให้เขาไปค่ะ และแล้วสิ่งมหัศจจรย์บางอย่างก็บังเกิดขึ้น . . .

+มัลคอล์มจะวาร์ปมาโผล่ยังภัตตาคาร Fish Cream Parlor's ในชั่วอึดใจ พร้อมๆ กับการเผยตัวให้เป็นที่ประจักษ์ต่อสายตาของชาวนครไคแรนเดียทั้งเมือง ที่มาชุมนุมกันโดยมิได้นัดหมาย

+นำรูปของกษัตริย์วิลเลียมไปวางใส่ตู้กระจกทางซ้ายอีกครั้ง แล้วความจริงทุกอย่างก็จะถูกเปิดเผยขึ้น ต่อหน้าชาวเมืองทุกคน . . จากนั้นก็รอดูฉากจบน่ารักๆ ของ The Legend of Kyrandia Book 3 : Malcolm's Revenge ได้เลยจ้า!!

-THE END-

~อ้างอิงข้อมูลจากเว็ปไซต์~

http://www.gamefaqs....ile/564649/1887
http://www.gamefaqs....le/564649/35824

+ท่านใดประสงค์จะนำ The Legend of Kyrandia Book 3 : Malcolm's Revenge นี้ไปลงที่เว็ปไซต์อื่น กรุณาขออนุญาตผู้เขียนก่อนนะคะ . . และอย่าลืมลงนามเครดิตผู้จัดทำ และบอร์ด DGO เพื่อเคารพเจ้าของผลงานด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

Edited by rbgel, 01 August 2010 - 06:13 PM.