`

Jump to content

รีวิว: Samsung LED TV UA55B8000XR

42 replies to this topic

#1 wisthawat

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 17 July 2009 - 06:01 PM

สวัสดีครับ

พอดีวันนี้ผมเพิ่งได้เจ้า LED TV ของ Samsung รุ่น UA55B8000XR มา...
หลังจากลองใช้งานคร่าวๆ ผมประทับใจกับมันมาก...จึงมาเขียนรีวิวแบ่งปันประสบการณ์ให้ได้รับทราบกันครับ...

ก่อนหน้านี้ผมใช้ LCD ของ sony รุ่น 40W300A แต่มีปัญหามากเวลาดูหนังจากแผ่น blu-ray เวลาที่เจอฉากที่มีการเคลื่อนไหวหรือแพนกล้องเร็วๆ ภาพจะเกิดอาการเหมือนๆ กับกระตุกเล็กน้อย...ทำให้รู้สึกปวดหัวและปวดตา...
จากคำแนะนำของเพื่อนๆ บางท่าน...ได้ข้อสรุปว่าน่าจะเป็นเพราะ LCD TV เครื่องเก่าของผมตอบสนองได้ไม่เร็วพอ...จึงทำให้เกิดปัญหดังกล่าวขึ้น...
นี่จึงเป็นสาเหตุที่ทำให้ผมเลือก LED TV ของ Samsung มาใช้แทน

มาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ....
แหล่งสัญญาณหลักคือเครื่องเล่น blu-ray Panasonic รุ่น DMP-BD35 ผมใช้สาย HDMI ของ Furutech รุ่น N-1 ต่อเข้าเครื่องอัพสเกลของ DVDO Edge

จากเครื่อง DVDO Edge ผมใช้สาย HDMI ของ Chord รุ่น 1.3 Silver Plus ต่อเข้า TV ส่วนระบบเสียง...ผมใช้สาย HDMI ของ QED รุ่น SR silver ต่อเข้า AV Processor รุ่น AV8003

ผมใช้เครื่องกรองไฟของ Cleff รุ่น PowerBridge DUO ต่อเข้ากับเครื่องกรองไฟ Sidital SXE-20 แล้วจึงค่อยต่อ TV กับ DVDO Edge เข้ากับ PowerBridge DUO

ส่วนอุปกรณ์อื่นๆ เช่น Wii, PS3 และ XBOX360 ผมต่อเข้ากับ Sidital SXE-20 ระบบภาพ ผมใช้สาย HDMI (ของ AVBestbuy) และสาย component (Wii) ต่อเข้ากับ DVDO Edge เพื่อให้อัพสเกลเป็นที่ 1080p

ส่วนการปรับภาพ วันนี้ต้องขอขอบคุณ คุณกัมปนาท แห่งร้าน Cleff มากๆ เลยครับที่เสียสละเวลามาปรับภาพให้ผมวันนี้
คุณภาพของภาพที่ได้ต้องบอกว่าเยี่ยมมากๆ เลยครับ..สีดำก็ดำสนิทดีจริงๆ การตอบสนองของภาพก็นุ่มนวลลื่นไหล แก้ปัญหาเรื่องการตอบสนองของภาพที่ผมเคยเผชิญมาได้ดีจริงๆ มิติภาพก็โอเค (ถึงจะไม่เท่า kuro แต่ก็จัดว่าเยี่ยมยอดมากครับ) เรื่องสีสันไม่ต้องพูดถึงเลยครับ...สดใสสวยงามเป็นอย่างมาก

ตอนนี้เอาคร่าวๆ แค่นี้ก่อนนะครับ...เดี๋ยวผมขอลองเล่นอะไรเพิ่มเติมอีกนิด...ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะมา
รายงานให้ได้ทราบกันต่อนะครับ

#2 wisthawat

Posted 17 July 2009 - 06:12 PM

ข้อดี
- สีสวยสดงดงามมาก
- จอสว่างดีมาก
- ประหยัดไฟกว่า LCD รุ่นเก่า
- การตอบสนองภาพทำได้ลื่นไหลต่อเนื่องดี (ถึงจะไม่เท่า plasma แต่ก็ดีกว่า LCD ทั่วๆ ไป)
- ดูหนังฟังเพลงผ่าน USB ได้ (มีช่อง USB 2 ช่อง)
- มีช่องต่อ LAN ทำให้ต่ออินเตอร์เน็ทได้...สามารถโหลด content ต่างๆ มาเก็บไว้ในเครื่องได้ (มีเนื้อที่ 2GB) สามารถดู YouTube ได้

ข้อด้อย
- สายไฟถอดเปลี่ยนไม่ได้..แถมสายก็สั้นมาก ยาวแค่ 1.3 เมตรเท่านั้น...
- มีช่องต่อน้อยมาก (HDMIx4, componentx1, VGA, RF, USBx2) ที่สำคัญคือไม่มี S-Video
- วัสดุประกอบ TV ดูแล้วค่อนข้างบอบบางก๊องแก๊งยังงัยก็ไม่รู้ครับ

ตอนนี้นึกออกแค่นี้...ถ้านึกอะไรออกเพิ่มเติม..หรือเจออะไรเพิ่มเติมจะมารายงานให้ทร
าบอีกทีนะครับ

#3 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 17 July 2009 - 06:16 PM

ใช้สาย HDMI ราคาพอตัว + เครื่อง VDO Upscaler ตัวยอดนิยม อย่าง Edge ผมว่าเยี่ยมมาก

แต่เสียดายที่ใช้กับทีวีจอแบน อย่าง LCD, LED หรือ Plasma TV (น่าเสียดายมากๆ ครับ)

อุปกรณ์ของคุณที่มีอยู่ เหมาะกับ FullHD Projector ที่สุดครับ รองลงมาคือ Plasma TV ครับ 04a97f13.gif

Edited by classic, 17 July 2009 - 06:17 PM.

#4 tekkenman

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 17 July 2009 - 06:17 PM

yoyo_53.gif หวดมาเท่าไหร่ครับท่าน พีเอ็ม ร้านกับราคาให้ด้วยได้ไหมครับ สุดยอดไปเลย yoyo_67.gif

#5 wisthawat

Posted 17 July 2009 - 06:17 PM

ผมอยากแก้บางส่วนของข้อความแรกที่เพิ่งโพสไป...ไม่ทราบว่าต้องทำยังงัยครับ?

ขอบคุณครับ

#6 wisthawat

Posted 17 July 2009 - 06:21 PM

จริงๆ ผมก็อยากได้ projector เหมือนกันอ่ะครับ...แต่ติดขัดเรื่องสภาพห้องน่ะครับ...
ผมดูในห้องนอนน่ะครับ..ไม่ได้มีห้องโฮมฯ เป็นสัดเป็นส่วนน่ะครับ...

จริงๆ ผมกับแฟนเคยไปดูๆ เครื่อง projector กันมาแล้ว...แต่แฟนผมเค้ารับไม่ได้กับกลิ่นเหม็นไหม้ที่ออกมาจากเครื่อง projector น่ะครับ...
เครื่องฉาย projector ก็เลยตกไปน่ะครับ

ก็เลยต้องหา TV จอแบนมาแทนน่ะครับ...

QUOTE (classic @ Jul 17 2009, 06:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช้สาย HDMI ราคาพอตัว + เครื่อง VDO Upscaler ตัวยอดนิยม อย่าง Edge ผมว่าเยี่ยมมาก

แต่เสียดายที่ใช้กับทีวีจอแบน อย่าง LCD, LED หรือ Plasma TV (น่าเสียดายมากๆ ครับ)

อุปกรณ์ของคุณที่มีอยู่ เหมาะกับ FullHD Projector ที่สุดครับ รองลงมาคือ Plasma TV ครับ 04a97f13.gif

#7 คันโมะจัง

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 17 July 2009 - 07:30 PM

บ้านน่ายกเค้ามั่ก ๆ ป๋าขาาาาา ..... yoyo_24.gif

ไล่ดูทุกภาพแล้ว ผมไม่เห็น avr .... ไม่ได้เล่นเครื่องเสียงหรือครับ

#8 wisthawat

Posted 17 July 2009 - 10:29 PM

เล่นคร้าบ....

AV Processor Marantz AV8003
3 x แอมป์ XAV X-105
5 x ลำโพง XAV SmallOne HQX
ส่วนซับฯ เมื่อก่อนผมใช้ของ XAV เหมือนกัน...แต่ตอนนี้ขายไปแล้ว...

ตอนนี้รอตัวนี้อยู่ครับ....น่าจะได้อาทิตย์หน้านี้แล้ว

QUOTE (คันโมะจัง @ Jul 17 2009, 07:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
บ้านน่ายกเค้ามั่ก ๆ ป๋าขาาาาา ..... yoyo_24.gif

ไล่ดูทุกภาพแล้ว ผมไม่เห็น avr .... ไม่ได้เล่นเครื่องเสียงหรือครับ

#9 ThenameBam

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 17 July 2009 - 11:01 PM

ทำไมเล่นหนังจังเคื่องบลูเรย์ต้อง ใช้เครื่องอัพสเกลด้วยครับ??

#10 jikkadoo

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 17 July 2009 - 11:28 PM

ใช้รุ่นี้อยู่ครับ เซ็ตภาพยังไงปรับยังไง ให้ดีที่สุดครับ ตอนนี้ ใช้ htpc ดูหนัง กับ xbox ครับ ขอบคุณครับ

#11 wisthawat

Posted 18 July 2009 - 12:26 AM

Picture Mode เลือกเป็น Standard
Backlight: 5
Contrast: 80
Brightness: 45
Sharpness: 0
Colour: 50

หัวข้อ Adcanved Settings
Black Tone: off
Dynamic Contrast: Medium
Gamma: +2
Colour Space: Native
Flesh Tone: +1
Edge Enhancement: off

หัวข้อ Picture Options
Colour Tone: Normal
Digital NR: off
HDMI Black Level: Normal
200Hz Motion Plus ผมเลือก custom ตั้งค่าเองดังนี้ Blur Reduction: 6, Judder Reduction: 6

ส่วนค่าต่างๆ ที่ DVDO Edge เซ็ทดังนี้ครับ
Brightness: -11
Contrast: +5
Detail Enhancement: +35
Edge Enhancement: +25
Mosquito NR: low

คร่าวๆ ก็ประมาณนี้ล่ะครับ...

ยังงัยถ้ามีตรงไหนสงสัยก็สอบถามเพิ่มเติมได้นะครับ...ยินดีครับ

QUOTE (Pukko @ Jul 17 2009, 11:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนท่าน จขกท.ครับ
พอจะบอกค่าต่าง ๆ ที่ตั้งไว้จะได้มั๊ยครับ
เผื่อไว้เป็นแนวทางในการตั้งค่าอะครับ

QUOTE (jikkadoo @ Jul 17 2009, 11:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช้รุ่นี้อยู่ครับ เซ็ตภาพยังไงปรับยังไง ให้ดีที่สุดครับ ตอนนี้ ใช้ htpc ดูหนัง กับ xbox ครับ ขอบคุณครับ

#12 kiddysiam

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 18 July 2009 - 12:32 AM

ผมก็ใช้อยู่ ช่องUSB ต่อ HD NTFS ได้ครับ เล่นไฟล์ MKV หนังที่เป็นHD ได้ด้วย แต่ไม่ถอดเสียงDTS ต้องเป็นเสียง AC3 เล่นได้ปกติ
ส่วนภาพก็ประทับใจครับ แต่สีสันกะสว่างมันสุดๆจริงๆ ต้องลดความสว่างกะสี เหลือแค่40-45 เอง คมชัดใช้ประมาณ 65 เวลาเล่นเกมส์ก็แล้วแต่เกมส์ต้องปรับความสว่าง ไม่เท่ากัน อย่างGears Of War 2
ต้องลดความสว่างมากๆ30-35 แต่MGS4 ก็ประมาณ40-45 สว่นเรื่องสีค่อนข้างคงที่ได้ 45-50

#13 virusman ®

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 18 July 2009 - 01:52 AM

yoyo_67.gif เยี่ยมครับ

#14 มือใหม่คอนโซล

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 18 July 2009 - 07:15 AM

โ่ห่ แหล่ม มากเลยครับ คุณกัมปนาท มาเองเลยหรอครับเขาคิดค่า บริการเท่าไหร่ครับแพงปะครับผม
ผมว่าถ้าห้องโฮม ฯ ผมเสร็จว่าจะติดต่อเจ้านี้เหมือนกันแต่แกบอกว่าต้องบอกล่วงหน้า
เพราะคิวเยอะ

สอบถามนิดครับ ว่า เจ้า Sidital SXE-20 ตกลงมันเป็นเครื่องคุมไฟหรือเครื่องกรองไฟอะครับ
อยากรบกวนว่าถ้าเปิดจาก Source ไม่ผ่าน DVDO Edge กับ ผ่านเนี่ยภาพต่างกันอย่างชัดเจนหรือไม่ครับ
LED ราคาหลายอยู่ ทำไมโมสายไฟ AC ไม่ได้แหะแปลก

#15 wisthawat

Posted 18 July 2009 - 10:36 AM

ขอตอบทีละข้อนะครับ...

- เรื่องคุณกัมฯ เนื่องจากผมซื้อของจากแกค่อนข้างบ่อยน่ะครับ...สายสัญญาณ XLR ของ Furutech ผมก็ซื้อกับแก... DVDO Edge กับสาย HDMI Furutech ก็ซื้อกับแกเหมือนกันครับ...แกก็เลยมาช่วยเซ็ทให้น่ะครับ...ยังงัยลองคุยกับแกดูอีกท
ีนะครับ...ถ้าซื้อของจากแกเยอะ..แกก็น่าจะมาเซ็ทให้เหมือนกันนะครับ

- Sidital เป็นทั้งเครื่องคุมไฟและกรองไฟครับ...มันจะช่วยทำให้กระแสไฟฟ้าวิ่งอยู่ในระดับ volt ที่เราตั้งเอาไว้...อย่างผมตั้งเอาไว้ที่ 230v มันก็จะวิ่งอยู่ที่ราวๆ นี้ตลอดน่ะครับ..ขึ้นลงนิดๆ หน่อยๆ +/- ไม่เกิน 1-2 volt แล้วก็ยังช่วยกรองไฟให้ด้วยครับ

- ส่วนภาพจาก DVDO ถ้าเป็น ภาพจาก blu-ray ภาพจะดีขึ้นราวๆ 20-30% เห็นจะได้ครับ (เพราะชิพที่ใช้ใน DVDO มันดีกว่าชิพภาพที่ใช้ในเครื่องเล่น blu-ray กับใน LED TV มากครับ), ส่วนจาก UBC จะดีขึ้นราวๆ 10-15% (เนื่องจากแหล่งสัญญาณมาแย่อยู่แล้ว), ที่ชอบที่สุดคือภาพจากเกมส์นี่แหละครับ...ทั้ง Wii ทั้ง PS3 (บางเกมส์) ถูกอัพมาเป็น 1080p หมดเลย... yoyo_24.gif

- ผมเชื่อว่าที่เปลี่ยนสายไฟ AC ไม่ได้น่าจะเป็นเพราะตัวเครื่องมันบางมากอยู่แล้วน่ะครับ...เลยทำให้ใส่ช่อง IEC inlet ไม่ได้ ถ้าใส่แล้วอาจจะทำให้ตัวเครื่องหนาขึ้นน่ะครับ

QUOTE (มือใหม่คอนโซล @ Jul 18 2009, 07:15 AM) <{POST_SNAPBACK}>
โ่ห่ แหล่ม มากเลยครับ คุณกัมปนาท มาเองเลยหรอครับเขาคิดค่า บริการเท่าไหร่ครับแพงปะครับผม
ผมว่าถ้าห้องโฮม ฯ ผมเสร็จว่าจะติดต่อเจ้านี้เหมือนกันแต่แกบอกว่าต้องบอกล่วงหน้า
เพราะคิวเยอะ

สอบถามนิดครับ ว่า เจ้า Sidital SXE-20 ตกลงมันเป็นเครื่องคุมไฟหรือเครื่องกรองไฟอะครับ
อยากรบกวนว่าถ้าเปิดจาก Source ไม่ผ่าน DVDO Edge กับ ผ่านเนี่ยภาพต่างกันอย่างชัดเจนหรือไม่ครับ
LED ราคาหลายอยู่ ทำไมโมสายไฟ AC ไม่ได้แหะแปลก

#16 savioz

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 18 July 2009 - 10:05 PM

55 นิ้วใช่ป่าวคับ ราคาเท่าไหร่เหรอคับ

#17 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 19 July 2009 - 03:20 PM

อยากได้จัง ราคา น่าจะ 90000+ มั้งครับ ไปถึงแสนนิดๆ

#18 wisthawat

Posted 19 July 2009 - 09:09 PM

ราคา 115K ครับ

#19 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 20 July 2009 - 06:29 PM

QUOTE (wisthawat @ Jul 19 2009, 09:09 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ราคา 115K ครับ

ตาบองค์ เพิ่งหวดมาเหมือนกัน ได้ถูกกว่าท่านเกือบหมื่นนิ

#20 wisthawat

Posted 20 July 2009 - 08:31 PM

หวา..น่าอิจฉาจัง..ถูกกว่าตั้งเกือบหมื่น yoyo_71.gif

QUOTE (classic @ Jul 20 2009, 06:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตาบองค์ เพิ่งหวดมาเหมือนกัน ได้ถูกกว่าท่านเกือบหมื่นนิ