`

Jump to content

วันนี้ถอยเครื่องกรองไฟมาครับ

19 replies to this topic

#1 มือใหม่คอนโซล

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 15 July 2009 - 03:58 PM

ตัดสินใจซื้อเครื่องกรองไฟมาใช้กับชุดโฮมอันน้อยนิดครับ เพราะบ้านผมใกล้สายไฟฟ้าแรงสูง

ทำให้ขยะทางอิเลคทรอนิกส์เยอะ (ตามขี้ปากเขามาไม่รู้จริงเปล่า)

เขามาส่งให้ที่ทำงาน ยี่ห้อ CleanSource1 ของ บริษัท Clef-Audio ยืนยันว่าไม่ได้ค่าโฆษณาใดๆดั้งสิ้นนะครับ

แกะกล่องแกะมันที่ทำงานก่อน

ด้านหน้า

ด้านหลังแปดช่องครับ

ลองเสียบกับไฟที่ทำงานครับ

ไฟกราวด์ ติด กระแสไฟโชว์ เฟส โชว์

โปรดติดตามตอนต่อไปนะครับ ว่าภาพเสียงจะดีขึ้นมะเนี่ย รอกลับไปทำที่บ้านก่อนต่อภาคสองครับ

#2 bannakan2000

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 15 July 2009 - 03:59 PM

รอดูครับ yoyo_67.gif

#3 เอ๋...

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 15 July 2009 - 04:08 PM

ตัวเท่าไรครับ
ตอนนี้ผมเล่นแค่ UPS กับบ้างชิ้นที่ต้องการความเสถียร เช่น Xbox360 TV com

#4 lokmee99

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 15 July 2009 - 06:45 PM

มันกันไฟกระชากได้ไหมครับ ที่บ้านไฟไม่นิ่งจอที่เล่นอยู่นี่ดับบ่อยมาก แค่เสียบไฟอีกมุมห้องตัวนี้ก็ดับแล้ว

และขอราคาด้วยนะครับ

#5 auhibs

อิอิ

• High Royal Executive Members

Posted 15 July 2009 - 10:40 PM

มันช่วยอะไรบ้างครับ

#6 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 15 July 2009 - 11:28 PM

ไม่ได้ซื้อของ Clef เพราะไม่รัีบปลั๊กหัวกลม ผมใช้ magnet อะ

#7 มือใหม่คอนโซล

Posted 15 July 2009 - 11:43 PM

มาต่อครับ

ชุดเครื่องโฮม ที่ใช้ลองเครื่องกรองไฟนี้นเครับ

AVR = Marantz Sr-5003

ลำโพง Sony นะครับรอทำห้องโฮมอยู่ว่าจะถอยใหม่ตอนนี้ใช้ชุดเก่าไปก่อน

Tv LCD JVC รุ่นเก่าหละ HD Radyอยู่เลย แต่ถอย ฟิลิป 52 picxle plus 3 มารอแล้วครับยังไม่ได้แกะรอห้องเสร็จ

BD Sharp HP-21

พอดีภาพมี กรองภาพ Clef POWERBRIDGE Duo ตัวเก่า เลยใช้ควบไปด้วยครับ

ชุด ฟังเพลง 2 CH

MRz CD5003
Int.Amp Mrz 7003
speaker PSB Alpha B1

บลูเรย์ สองเรื่อง

พอมาต่อสายไฟในเจ้าเครื่องกรองไฟงานเข้าครับ ปลั๊กไฟตระกูล MRZ เป็นปลั๊ก แบบ กลม แต่เครื่องกรองไฟปลั๊กแบนแบบมีกราว

เลยต้องไปหาซื้อตัวแปลงแถวโฮมโปรฯ กว่าจะกลับมารถติดเลย กว่าจะเสร็จดึกเลย เลยไว้จะเขียนบรรยายพรุ่งนี้หละกันครับง่วงนี่รูป

เครื่องกรองไฟหลังจากหาปลั๊กมาใส่จนได้ เฮ่อ

#8 มือใหม่คอนโซล

Posted 16 July 2009 - 10:44 AM

ก่อน แจ้งผลการทดสอบบางท่านไม่ได้อยู่แวด วงโฮมเธียร์เตอร์ ถามว่า แล้วไอ้นี้มันคืออะไร ผมเลย ขอไป Copy คุณสมบัติของผู้ผลิตมาให้อ่านเล่นๆกันนะครับ

แต่ราคาผมไม่บอกนะครับ ถ้าอยากทราบ หาในกูเกิ้ลเองดีกว่า เดี๋ยวมันจะเป็นเชิงพานิชย์ไป ที่มาพรีวิวให้เพื่อนๆ เป็นความรู้เฉย ๆ ครับ ไปอ่านกันเลยผมสรุปๆมา

จากบริษัท ฯ ผู้ผลิต พออ่านได้ไม่ยาวเกินไปดังนี้.-

CleanSOURCE-1 เครื่องกรองกระแสไฟฟ้ารุ่นใหม่ล่าสุด ด้วยวงจรลิขสิทธิเฉพาะ Polaris Filter ที่แยกกันอย่างเด็ดขาดถึง 4 วงจร ( 1วงจร ต่อ 1คู่ปลั๊ก ) ทำงานร่วมกับ
วงจรกรองออกแบบพิเศษ Vega Filter ซึ่งทำงานในย่าน วีดิโอ โดยเฉพาะ จึงส่งผลให้ สามารถกรองการรบกวนออกจากกระแสไฟฟ้าได้อย่างหมดจด
จ่ายกระแสไฟฟ้าได้อย่างเต็มที่ และสามารถขจัดการรบกวนย้อนกลับ (ซึ่งพบได้ในเครื่องกรองไฟทั่วไป) ได้อย่างเด็ดขาด
ซึ่งผลลัพธ์ที่ได้คือคุณภาพของชุดอุปกรณ์ภาพและเสียงที่ถูกปรับปรุงให้ดีขึ้นอย่าง ชัดเจน

CleanSOURCE-1 เสริมความมั่นใจด้วยวงจรป้องกันไฟกระชากที่มีประสิทธิภาพสูง ทั้งไฟกระชากแบบฉับพลัน
และไฟกระชากทีมีขนาดใหญ่อันเนื่องมาจากปรากฏการธรรมชาติ เช่น ฟ้าผ่า เป็นต้น, สวิทช์ Breaker
คุณภาพสูงตัดการทำงานเมื่อเกิดการลัดวงจร,วงจรเตือนและตัดการทำงานของเครื่องเมื่อ กระแสไฟฟ้า ขึ้น หรือ
ลง มากเกินกว่าที่กำหนด
, วงจรหน่วงและจ่ายกระแสไฟฟ้าแบบ Sequence รวมไปถึงวงจรตรวจสอบ Ground, Phase
เหล่านี้คือความสมบูรณ์พร้อมของ CleanSOURCE-1 (ครับ ก็ว่ากันไปอันนี่เป็นคำพูดของผู้ผลิตครับ)

ต่อไปผมทดสอบเมื่อคืนหลังไปหาตัวเปลี่ยนหัวปลั๊ก

จากกลมเป็นแบนได้ครบ อีกเรื่องคือทางบริษัท ฯ ผู้ผลิตแจ้งว่า ต้องให้อุปกรณ์ได้เบิร์นซักพักก่อนจึงจะเป็นคุณภาพแบบสมบูรณ์

(เบิร์นในที่นี้คือให้อุปกรณ์ใช้งานไปซักพักก่อนครับ)

ตอนแรกที่เปิด หนัง Blu-Ray เรื่อง National Treasure2 ภาพจากทีวี (เครื่องนี้แค่ 1080i) ภาพรู้สึกได้ว่า

มันเพิ่มสีดำชัดขึ้นมาเพราะฉากที่ไล่ล่าใน ลอนดอนเนี่ย ผมดูหลายรอบมากเพราะชอบเอาไปลองฟังลำโพง

เพราะจะไปถอยลำโพงเร็วๆ นี้ อยากอื่นผมยังไม่ค่อยเห็น คงต้องเบิร์นอีกระยะสำหรับภาพ

HellBOy2

สำหรับระบบภาพผมเห็นแค่นั้นจริงๆ หรือตาคงไม่เทพครับ

แต่สำหรับระบบ 2 CH เห็นชัดมากครับ เสียงดังขึ้นใส มีเสียงกรุ๊งกริ๊ง หรือศัพท์ไฮเอ็นเขาเรียกปลายเสียงเปิด เห็นชัดมากครับผมพอใจกับระบบเสียง

แต่ผลที่ต้องการอีกคือเรื่องการป้องกันไฟกระชากแรงๆ กับ การขจัดขยะทางอิเลคทรอนิกส์ (ไม่รู้จะทดสอบอย่างไรเหมือนกัน)

สรุปว่า คงต้องรออีกซักระยะ ให้ใช้งานไปอีกหน่อยสำหรับระบบภาพ แต่ผมรอ เอาฟิลิปส์ Full HD มาใช้น่าจะเห็นผลชัด

โดยรวมผมพอใจครับ กับเครื่องกรองไฟตัวนี้ โดยเฉพาะระบบเสียง หลังจากหาข้อมูลมาพอสมควร ถ้าเพื่อนๆท่านใดสนใจ

เครื่องกรองไฟก็เอาขอมูลผมไปพิจารณาได้ครับ ผมพยายามไม่ให้มีในเชิงพานิชย์ เอาสั้นๆๆ เดี๋ยวเกิดมีค่ายอื่นมาต่อว่าเอา.จบครับ จบดื้อๆเลยแหะๆ

#9 มือใหม่คอนโซล

Posted 16 July 2009 - 10:56 AM

ลืมไประบบภาพต่อกับ เพลสามเสียงสว่างขึ้นครับ ภาพคมกับสีดำชัดขึ้นครับ

#10 Leopard

Posted 16 July 2009 - 11:43 AM

น่าสนมากเลยละครับตัวนี่ราคาเท่าไรนะครับ

#11 Jin

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 16 July 2009 - 11:55 AM

บ้านใครไม่เดินสายกราวไ้ว้กับชุดปลั๊กเสียบไม่แนะนำให้ใช้อะ

จริงๆ มันมีหลายรุ่นหลายยี่ห้อ ลองดูๆเอาก็ได้ครับ

#12 nickname026

Where amazing Happen!!

Posted 16 July 2009 - 02:41 PM

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

#13 Bigpao

Posted 16 July 2009 - 05:58 PM

ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ อยากโดน yoyo_67.gif

#14 Jin

Posted 16 July 2009 - 06:35 PM

QUOTE (Bigpao @ Jul 16 2009, 05:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ อยากโดน yoyo_67.gif

มันรับแต่เต้าปลั๊กแบนนะพี่บิ๊ก ต้องให้เขาโมเปลี่ยน ถ้าใช้ปลั๊กกลมอะ ส่วนนี่ข้อมูลพวกเครื่องกรองไฟครับ

clef

Magnet

#15 Bigpao

Posted 17 July 2009 - 01:29 PM

QUOTE (Jin @ Jul 16 2009, 06:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มันรับแต่เต้าปลั๊กแบนนะพี่บิ๊ก ต้องให้เขาโมเปลี่ยน ถ้าใช้ปลั๊กกลมอะ ส่วนนี่ข้อมูลพวกเครื่องกรองไฟครับ

clef

Magnet

Thanks yoyo_23.gif

#16 มือใหม่คอนโซล

Posted 17 July 2009 - 04:34 PM

ดีจังครับมีคนมาอ่านด้วย

#17 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 17 July 2009 - 06:08 PM

ตัวนี้ เหมาะกับคนเล่น ระบบชุด Home Theatre หรือ/และ ชุดฟังเพลง ครับ

นอกจากจะช่วยให้กรองไฟให้บริสุทธิ์มากขึ้น ลด noise ยังทำให้ไฟฟ้าที่เข้าเครื่องใช้ไฟฟ้าอันสุดแสนถนอมของเพื่อนๆ มีความนิ่ง/เสถียรภาพมากขึ้นครับ

ซึ่งส่งผลให้ ภาพและเสียง จะดีขึ้นมาก โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เรื่องเสียงจะเห็นผลมากครับ

แต่หากจะใช้เพื่อต่อเล่นเกม เป็นหลัก ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ก็ได้ มันเกินความจำเป็น เพราะราคาค่าตัวมันประมาณเกือบ 15,000 บาทครับ

สุดท้ายนี้ ถึงแม้อุปกรณ์ตัวนี้ จะทำให้ไฟนิ่ง ไฟบริสุทธิ์มากขึ้น ป้องกันไฟกระชาก หรืออะไรก็ตามแต่

แต่มันก็ป้องกันไฟฟ้าดับไม่ได้ครับ หากบ้านใครมีปัญหาเรื่องไฟฟ้าดับบ่อยๆ ก็ช่วยไม่ได้อยู่ดี คงต้องหา UPS มาร่วมด้วยช่วยกันครับ 04a97f13.gif

QUOTE (มือใหม่คอนโซล @ Jul 17 2009, 04:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ดีจังครับมีคนมาอ่านด้วย

ก็ต้องเป็นคนซิครับ ถึงเข้ามาอ่าน นึกว่าเป็น แมว หรอนิ b048a2d2.gif 07baa27a.gif

#18 คันโมะจัง

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 17 July 2009 - 07:37 PM

ผมเคยอ่านตามเว็บบอร์ดเค้าว่าตัวนี้เค้าเน้นเรื่องคุมไฟนะครับ

แต่ก็ติดความสามารถกรอง noise มาให้ด้วย (ในระดับนึง)

ถ้าจะเอาแบบเนี้ยบ นิ้ง ไซน์เวฟสวย ๆ = Cleff Pure Sine

#19 GUEST_1

(*^@^*)......ⓛⓞⓥⓔ

Posted 17 July 2009 - 07:53 PM

มันช่วยได้หลายอย่างกว่าที่คิดแฮะ อย่างนี้ต้องเอาบ้าง ขอบคุณครับ yoyo_27.gif

#20 ThenameBam

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 17 July 2009 - 11:08 PM

โหเครื่องกรองไฟ นี่แแพงใช่เล่นเลยนะนี่ๆๆ

เหมาะสมสำหรับผู้ที่ หูตาเมพๆๆ จริงๆ