`

Jump to content

ผมภูมิใจเสนอ"กระทู้แนะนำเกม XBox360 มากกว่า 100 เกม ที่ผมเล่นมาแบบสั้นๆครับ"(แต่กระทู้กลับยาวนะ)

92 replies to this topic

#1 Tatasaray

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 13 July 2009 - 09:56 PM

สวัสดีครับ yoyo_53.gif

หลังจากในไม่กี่วันมานี้ ผมได้เขียนกระทู้ วิธีเก็บความประทับใจของเกมนั้นไว้หลังเล่นเกมนั้นจบของผมครับ (กระทู้นี้ยาวพอตัวนะครับ), หวังว่า ความประทับใจของผมนั้นจะส่งผ่านไปให้ทุกๆท่านได้บ้าง มีผลตอบรับค่อนข้างจะดี และนานๆที ผมจะได้มีกระทู้ปักหมุดกับเค้านะนี่ จำได้ว่าเคยได้รับปักหมุดกระทู้แรกก็กระทู้ XBox360 อีหลิด ล่ะครับ
กระทู้ที่ผมตั้งไปเซอร์ไพซ์ตัวผมเองมากๆ เพราะไม่คิดว่า คนจะประทับใจกันเยอะดีครับ และเหลือเชื่อว่า ได้ปักหมุด เพราะมีกระทู้ที่ผมตั้งใจเขียนมากกว่านี้หลายสิบๆกระทู้ ตอนนี้หายไปหมดแล้วครับ (เพราะบอร์ดล่มไปหลายครั้ง แล้วผมก็ไม่ได้เซฟกระทู้ไว้ด้วย และอีกอย่างผมโพสที่ DVDgameonline ที่เดียวหลายๆกระทู้นั่นก็เลยหายไปด้วยเลยครับ -เดี๋ยวนี้เลยเซฟไว้หมดแล้วครับ-)
ไม่เป็นไร แบบนั้นล่ะดีแล้วครับ ของเก่าเปลี่ยนเป็นของใหม่ๆดีกว่า
แต่กระทู้ วิธีเก็บความประทับใจของเกมนั้นไว้หลังเล่นเกมนั้นจบของผมครับ (กระทู้นี้ยาวพอตัวนะครับ), หวังว่า ความประทับใจของผมนั้นจะส่งผ่านไปให้ทุกๆท่านได้บ้าง ถ้าผมเจอเพลงใหม่ๆดีๆ ผมจะเพิ่มเติมในกระทู้นั้นแน่ๆครับ (แม้กระทู้จะตกไปแล้ว แต่ความประทับใจยังคงอยู่ครับ 55)

กระทู้ที่แล้วยังเป็นเพียงแค่เพลง มิวสิคเพลงเท่านั้น ถ้าคนไม่เคยเล่นเกมนั้นมาเลย ผมว่า น่าจะเข้าถึงอารมณ์ของเกมนั้นไม่ได้แน่ๆเลยครับ
มาคราวนี้ ผมเลยจะมาแนะนำเกมแบบเต็มๆตัวแล้วล่ะครับ แนะนำแบบหลายๆเกมไปเลย เพราะผมเข้าใจดีกว่าถ้าแนะนำเกมล่ะเกมล่ะเกม ล่ะก็ เดี๋ยวกระทู้จะกร่อยไม่นานก็คนก็ลืมไปแล้วแน่ๆเลยครับ
ผมจะแนะนำเกมที่ผมเล่นไปทั้งหมดเลยนะครับ ทั้งเล่นจบเล่นไม่จบ ได้แต้ม Achievement เยอะบ้างน้อยบ้าง(ส่วนใหญ่) จะแนะนำให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ ทั้งในปัจจุบันและอนาคต (-แน่นอนกระทู้นี้ผมจะมีการแก้ไขเพิ่มเติมในอนาคต ซึ่งอาจจะมีเกมใหม่ๆ รูปแบบกระทู้ที่ดีขึ้น คำผิดที่แก้ไข)
อย่างน้อยที่สุดกระทู้นี้ผมจะเอาไปไว้ในลายเซ็นต์ผม และใช้อ้างอิงในการตอบกระทู้ต่างๆด้วยครับ หรือใครจะเอาไปใช้ก็ได้ครับ

ผมหวังว่า อย่างน้อยผู้ที่อ่านกระทู้คงจะได้รับประโยชน์ในการเลือกเกมของ XBox360 นะครับ

ก่อนอื่นขอบอกก่อนนะครับว่า ผมจะเขียนแนะนำเกมนั้นในเบื้องต้นเท่านั้น จะไม่ละเอียดมากมายแน่นอน ไม่ใช่รีวิว เพียงแค่เกริ่นให้พอทราบเกี่ยวกับเกมนั้นครับ ด้วยความที่ผมจะเขียนหลายๆเกมด้วยทำให้การเล่าแบบยาวๆนั้นกระทู้จะยาวเกินไป และ น่าเบื่อแน่ๆเลย
และประสบการณ์ตรง คือ ผมเคยไปสะพานเหล็ก แล้วมีลูกค้าที่ไม่ทราบว่าเกมนั้นเป็นแนวอะไร รูปแบบเกมยังไง 1st หรือ 3rd Person ตรงนี้น่าจะพอช่วยได้บ้าง
แต่ถ้าผู้ที่สนใจแบบละเอียดๆคงข้ามไปเลยดีกว่าครับ เดี๋ยวจะเสียอารมณ์เอา ผมแนะนำให้ไปอ่านเว็บเมืองนอกเลยครับ ที่ผมอ่านมานานก็ Gamespot ซึ่งจะมีบอกข้อดีข้อเสียของเกม และรายละเอียดที่ดี หรือ IGN ที่มีมีการให้คะแนนที่ละเอียดด้วย
หรือจะเป็นภาษาไทย อุอุ ในเว็บ Dvdgameonline เรานี่ละครับ ใน ห้องรีวิว ซึ่งมีท่านเทพ 9th TEARDROP เขียนอยู่ครับ
แต่ด้วยความที่ผู้เป็นเพียงแค่ User และในกระทู้นี้มีแต่เกมของ XBox360 ผมเลยจะเอากระทู้ตั้งต้นไว้ที่ห้อง XBox360 นะครับ

การแนะนำเกมของผม
ผมจะแบ่งประเภทไว้เลยครับ เพื่อการดูที่ง่าย และแน่นอนผมจะมีการให้ดาว (ของตัวผมเองไว้ด้วย) โดยผมจะให้ 1-5 ดาวล่ะกันครับ และการที่ผมจะแนะนำทุกเกมที่ผมเล่นมา ดังนั้นเกมไหนที่ผมเล่นไม่จบหรือไม่แน่ใจ ผมจะไม่ให้ดาวเลยล่ะกันครับ
และการเล่านี้ในส่วนใหญ่ผมจะไม่ได้ Live นะครับ และส่วนใหญ่ผมก็เล่นเกมเพื่อทราบเนื้อเรื่องเพื่อเล่นให้จบเท่านั้นครับ
เพื่อความไม่น่าเบื่อของกระทู้ ผมจะมีวิดีโอรีวิวภาษาไทยในบางเกมคั่นไว้เลยครับ ซึ่งเป็นวิดีโอที่เก่ามากแล้ว และเป็นฟรีดาวโหลดด้วย ใครว่างๆก็ไปดูตัวใหม่ๆกันได้เลยนะครับ เป็นเว็บของนิตยสารเกมชื่อดังของไทยล่ะครับ (เหตุผลจริงๆที่ผมใส่วิดีโอมาด้วยนะครับ เพราะว่า ผมชอบเสียงพากษ์ของคนรีวิวมากๆเลยล่ะครับ ฟังก็ทีก็ไม่เบื่อเลยครับ)
แต่ผมจะไม่ใส่รูปไปให้มากมายนะครับ เพื่อการโหลดจะได้ไม่ยาวมากจนเกินไป รูปที่ใส่จะเป็นปกเกมของหมวดต่างๆซึ่งจะเรียงตรงตามลำดับของเกมที่จะนำมาแนะนำครับ

เกริ่นนำ

เกมของ XBox360 นั้นผมพบว่า เกมแบบห่วยสุดๆนั้นมีน้อยมากเลยครับ และส่วนใหญ่เกมที่ห่วยๆของ XBox360 นั้นจะเป็นเกมที่สุดยอดเลยถ้ามันอยู่ในเครื่องเล่นเกมยุคที่แล้ว แต่เมื่อเกมนั้นมันมาอยู่ในเครื่องเล่นเกม XBox360 ที่เกมระดับสุดยอดนั้นพัฒนาไปไกลมาก เลยทำให้เกมนั้นดูแย่ไปเลยครับ เกมไหนที่แย่นั้นก็คือแย่เพราะมันมาอยู่ในเครื่องเล่นเกม XBox360 นั่นเอง (แต่ดันยังไม่ได้พัฒนาให้เหมาะสมกับที่จะเป็นเกมของ XBox360)
ทำไมต้องตั้งกระทู้ตอนนี้ ก็เพราะผมมองว่ามันเป็นช่วงหลังๆของ XBox360 แล้ว ก็คือ ใครจะซื้อเครื่องก็จะตัดสินใจกันในตอนนี้ล่ะครับ การมีกระทู้แนะนำเกมแบบนี้น่าจะเป็นประโยชน์บ้าง เพราะถ้าโพสต์ช้าไปมันอาจจะเลยยุคนี้ไปแล้วก็ได้ และเท่าที่ดูเหมือนกับว่า XBox ตัวแรกคงจะไม่ดังมาก ทำให้หลายๆคนยังไม่รู้จักแนวเกมของ XBox มากมายนัก
และความเห็นในกระทู้นี้ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวของผมเท่านั้นนะครับ อย่าไปถือสามากมายนัก ถ้ามันจะมีความผิดพลาดบ้าง
และการที่ผมเล่นเกม XBox360 มามากมาย หลักๆก็เพื่อกระทู้นี้นี่เองล่ะครับ
...เกมของค่าย Ubisoft จะเยอะ เพราะผมชอบ นะครับ เหอๆ

เริ่มเลยล่ะกันครับ

XBox Live Arcade

Boom Boom Rocket
เกมกดปุ่มเข้าตามจังหวะดนตรีเพื่อจุดพลุที่ขอบฟ้าโดยฉากหลังจะเป็นตึกรามบ้านช่อง โดยจะมีระดับเส้นบอก โดยถ้าาเรากดได้ถูกก็ยิ่งจะได้คะแนนมากตามลำดับ และจะมีการกดทำโบนัสเพื่อที่จะทำคะแนนให้มากขึ้นด้วย(สำคัญเหมือนกันต่อการผ่านด่าน) โดยจะมีเพลงในเกมทั้งหมด 10 เกม เมื่อเริ่มเล่นใหม่ๆเกมนี้จะรู้สึกมันมากๆ แต่นานๆอาจจะเบื่อได้
★ ★ ★ ☆ ☆

Feeding Frenzy
ปลาใหญ่กินปลาเล็ก เราจะได้รับบทเป็นปลาที่ตัวเล็กในตอนแรกแล้วว่ายน้ำไปกินปลาที่ตัวเล็กกว่า เพื่อที่เราจะได้มีขนาดตัวที่ใหญ่ขึ้นจนกินสิ่งต่างๆได้มากขึ้นจนเกือบหมดฉาก โดยจะมีบางสิ่งเป็นอุปสรรคที่เรากินไม่ได้ด้วย เช่น ปลาปักเป้า เป็นต้น และจะมีไข่มุกเติมพลังเราด้วย แต่ผมเล่นไม่จบนะครับ
ไม่ขอให้ดาว

Pac-Man
เกมอมตะอย่าง แพ็คแมน ปาเกียว เอ๊ย ไม่ใช่ แพ็คแมน เฉยๆ ใน XBox360 เราก็มีเหมือนกันครับ โดยกติกาแบบเดิมคือเราต้องกินจุดที่อยู่ในฉากให้หมด ถึงจะผ่านไปได้ โดยในนี้นั้นจะมีด่านใหม่ๆที่เราไม่เคยเล่นเพิ่มเข้ามาด้วยครับ ทำให้เกมยังดูแปลกใหม่ได้อยู่
★ ★ ☆ ☆ ☆

Uno
เกมจกไพ่ที่เล่นกันมานานนม เกมนี้ กฎกติกายังเหมือนเดิมทุกอย่าง โดยเราต้องพยายามหาไพ่ที่มีสีเหมือนกับที่อยู่ในกองมาลงให้ได้ถ้าไม่ได้ เราก็ต้องจั่วไพ่ใหม่มา ซึ่งไม่ใช่ผลดี เพราะจุดประสงค์ของเกมนี้คือ ใครจะลงไพ่ได้หมดมือก่อนกัน และต้องอย่าลืมขาน ยูโน ก่อนไพ่หมดมือด้วยนะครับ เกมนี้แม้เล่นคนเดียวก็ยังพอมันได้ เพราะเราได้เล่นกับคอม ซึ่งในไพ่จริงเราคงไม่ได้เล่นแน่ๆ (จะมีคนไหนเล่นแบบคอมไหมนี่)

★ ★ ★ ☆ ☆

Luxor 2
เราจะได้รับบทเป็นยานปีกโดยจะบังคับในแนวนอนเลื่อนซ้าย-ขวาไปมา เพื่อยิงลูกสีต่างๆ เพื่อที่จะหยุดยั้งไม่ให้ลูกสีนั้นไปไม่ถึงยังจุดหมาย ไม่งั้นจบเกม โดนเราจะทำลายลูกสีได้เมื่อลุกสีนั้นเรียงกันครบ 3 ลูก โดยจะมีลูกสีพิเศษคอยช่วยด้วย ด่านในตัวเกมมีหลากหลายมากๆ เล่นแล้วท้าทายดีครับ
★ ★ ★ ★ ☆

Hexic HD
มีลูกหกเหลี่ยม 3 ลูกให้เราหมุนให้สีเหมือนกันเพื่อที่จะทำลายลูกสีนั้นและยังมีเทคนิคต่างๆเช่น การล้อมรอบ โดยจะมีโหมดต่างๆที่จะมีจุดประสงค์ในการผ่านด่านที่แตกต่างกันออกไป เท่าที่ได้เล่นมารู้สึกว่า เกมจะไม่ค่อยมีอะไรมากเท่าไหร่ แต่มีแต้ม Achievement ที่ดันท้าทายมากไปหน่อย
★ ☆ ☆ ☆ ☆

Role Playing Game (RPG) เกมภาษา

Enchanted Arms
เกม RPG ของญี่ปุ่นเกมแรกๆที่มาเปิดตัวกับ XBox360 โดยในตัวเกมเราจะรับบทเป็น อัทซูม่า ผู้หลงลืมความหลังและกำลังเป็นนักศึกษาอยู่ที่มหาลัย เอ๊นซานต์ ซึ่งเป็นที่ๆมีความพยายามจะค้นหาพลังที่ลึกลับของ โกเล็ม และความจริงของมหาวิทยาลัยนี้อันน่ากลัวกำลังจะเปิดเผย อัทซูม่า และผองเพื่อนต้องเดินทางผจญภัยไปเพื่อยับยั้งไม่ให้สิ่งนี้เกิดขึ้น มิตรภาพ ความรัก ความเสียสละ จึงเกิดขึ้น กับฉากจบที่แปลกๆจะทำให้คุณซึ้งไปอีกนานเลยครับ
ตัวเกมนั้นเป็น RPG แบบที่ศัตรูจะโผล่ขึ้นมาเองเลยในฉาก โดยเราวิ่งๆไปในฉากก็จะเจอได้เลย ระบบการต่อสู้จะเป็นแบบตาราง 4x6 มีการแผงวางต่อสู้กันได้สนุกดีครับหรือจะออโต้ก็ได้ด้วย การเก็บเลเวลของเกมนี้ก็แปลกๆดีด้วย เพราะมีการเล่นคาสิโนในเกมแล้วเอาตังนั้นมาเพิ่มเลเวลให้ได้ด้วย บทสนทนาในเกมมีทั้งภาพเคลื่อนไหว มูวี่ยาวๆ และแบบเป็นตัวอักษรขึ้นมาด้วย กราฟฟิกพอใช้ได้เลยครับ
จุดเด่นของเกมนี้ คือ เราสามารถใช้โกเล็มในเกมได้ ซึ่งจะมีให้เลือกมากมายกว่า 100 แบบเลยครับ
★ ★ ★ ★ ★

Agarest Senki: Reappearance
เกมวางแผนในตัวเกมที่มีหลายยุคในตัวเกม เรื่องราวจะเริ่มจากรุ่นสู่รุ่น กราฟฟิกในตัวเกมเป็นสไตล์การ์ตูน ในตัวเกมนั้นจะมีบทสนทนาแบบมีตัวอักษรขึ้นมาให้เรากดไปเรื่อย ฉากมูวี่ในเกมก็มีสวยใช้ได้ แต่ส่วนใหญ่จะมีเมื่อเล่นเกมจบในแต่ละยุคเท่านั้น ด้วยความที่ตัวเกมยาวมากๆ และไม่ดึงดูดใจมากนัก ผมเลยเล่นไม่จบครับ
ไม่ขอให้ดาว

The Elder Scrolls IV: Oblivion
เกม RPG ฝั่งตะวันตกที่มีออกมาหลายภาค หลายจากสร้างความประทับใจในภาค Morrowind ให้กับเครื่อง XBox มาแล้ว ในครั้งในก็ได้มาประกฎตัวกับภาค Oblivion บน XBox360 ด้วย
เมื่อนักโทษผู้หนึ่งได้รับการปลดปล่อยโดยพระราชาที่เชื่อว่า ตัวเองใกล้สิ้นลมและนักโทษผู้นี้จะมาเป็นความหวังในการกู้วิกฤตที่ประตูนรกแห่ง Oblivion ได้ถูกเปิดออกมาแล้ว
ในตัวเกมเราจะสามารถปรับแต่งตัวละครก่อนเริ่มเกมได้จัดว่า ละเอียดเหมือนกัน มุมมองในเกมนี้เราเลือกได้ทั้งมุมมองที่ 1 จากตัวเราและมุมมองที่ 3 จากข้างหลัง การอัพเกรตในตัวเกมมีหลากหลายมากมาย ทั้งชุดเกราะ โล่ ดาบ หมวก มากมายในตัวเกม ซึ่งเราจะได้พบแบบใหม่ๆในตัวเกมไปเรื่อยๆ และทำให้มีการต่อสู้ที่หลากหลายไปด้วย แผนที่ในจัดว่าใหญ่มาก แต่จะมีจุดพักในแต่ละที่ซึ่งเมื่อเราไปถึงเราก็จะสามารถข้ามผ่านจุดนั้นไปได้เลย ซึ่งลบจุดอ่อนของภาค Morrowind ไปได้
ในตัวเกมนั้นเนื้อเรื่องจะเข้มข้นขึ้นเรื่อยๆ และทำให้ตัวเกมมีความสนุกมากในช่วงหลังๆของตัวเกมครับ
★ ★ ★ ★ ★

Fable II
เกมภาคต่อจาก Fable อีกหนึ่งเกมของ XBox ก็มา XBox360 ด้วย
เริ่องราวของสองพี่น้องที่กำพร้า เมื่อวันนึงผู้น้องไปได้กล่องที่จะสามารถขอเวทมนต์ได้ และเวทมนต์นั้นก็นำพาทั้งสองไปสู่อันตรายต่างๆ และต้องหาทางที่จะทำให้กลับมาสู่ปกติให้ได้
ระบบของเกมนั้นยังคล้ายกับ Fable ในภาคแรก ที่การกระทำของเรานั้นจะมีผลต่อค่าความดี ความเลว ความนิยม ความรัก ซึ่งจะส่งผลในการเดินทางไปในสถานที่ต่างๆ การต่อสู้ในเกมนี้มีให้เลือกใช้ได้ทั้ง การโจมตีระยะใกล้ การใช้เวทมนต์ และการโจมตีระยะไกล ซึ่งจะมีลูกแก้วพลังให้หลังจากการต่อสู้ตามการใช้ ซึ่งเราจะเลือกอัพเกรต ซึ่งจะส่งผลต่อร่างกายของตัวละครได้ด้วยถ้าเราไปอัพด้านใดเด่นเป็นพิเศษ
และในภาคในยังมีจุดเด่นที่เราจะมีสุนัขร่วมเดินทางไปด้วย ซึ่งทำได้น่าสนใจดีด้วยครับ แม้ใจจริงๆผมว่า ยังโดดเด่นสู้ภาคแรกไม่ได้ แต่ Fable II ก็ยังเป็นเกมที่ดีเกมหนึ่งเลยครับ
★ ★ ★ ★ ☆

Clannad
เกมจีบสาว แบบเลือกตัวเลือก ซึ่งทำให้ตัวเกมสามารถที่จะมีเนื้อเรื่องที่แตกต่างกันไปในหลายรูปแบบมากมายกว่า 10 เนื้อเรื่องเลยทีเดียว
เนื้อเรื่อง(ประมาณเอานะครับ)ตัวเอกได้ไปเรียนที่โรงเรียนใหม่ และจะผูกสัมพันธ์กับสาวๆให้ได้
ตัวเกมทำออกมาไม่น่าสนใจเท่าไหร่เลยครับ เป็นภาพที่ค่อนข้างจะนิ่งเลยครับ ปากไม่ขยับ ภาพไม่ค่อยเคลื่อนไหว คำพูดในตัวเกมแม้จะมีเยอะมากแต่มันก็ยังไม่เติมเต็มเท่าไหร่ มาลง XBox360 ถือว่าน่าผิดหวังเล็กๆ แต่ถ้ามองไปดูในแง่ความหลากหลายของการเลือกตัวเลือก ล่ะก็ ทำได้ดีเลยครับ เพราะมันจะส่งผลให้ตัวเกมมีรูปแบบเนื้อเรื่องในตัวเกมที่หลากหลายไปมากมายเลยครับ
เกมนี้จัดเป็นเกมเฉพาะกลุ่มผู้เล่นเกมนึงเลยครับ
★ ☆ ☆ ☆ ☆

Blue Dragon
ผลงานของ ฮิโรโนบุ ซากากุซิ , โทริยาม่า อากิระ และ โนบูโอ ยูมัสซู สร้างความน่าสนใจให้กับตัวเกมและ XBox360 มากมาย ตั้งแต่เป็นข่าวเลยทีเดียว
เรื่องราวของชูและผองเพื่อนอย่างคุลเค่และจิโร่ ซึ่งวันนึงได้มีการบุกรุกของปลาฉลามเหล็กมาในหมู่บ้าน เหล่าผองเพื่อนทั้ง 3 อาสาจะออกไปปราบซึ่งเป็นจุดเริ่มต้นของการผจญภัย และด้วยความบังเอิญทำให้ทุกคนได้รับพลังในการควบคุมเงามา ซึ่งเป็นสิ่งเดียวที่จะมาช่วยกู้สถานการ์ที่เกิดขึ้นในครั้งนี้
ภาพในตัวเกมนั้นเป็นแบบการ์ตูน 3 มิติ ในระดับที่จะทำให้ได้แบบพวกการ์ตูน 3 มิติชื่อดังเลยทีเดียว และดูแล้วภาพแบบนี้เป็นเอกลักษณ์ซึ่งมีไม่กี่เกมเท่านั้นด้วย ระบบการต่อสู้ในตัวเกมนี้ก็ทำได้จัดว่าดีเลยครับ เพราะเราจะเห็นศัตรูกันในแผนที่เลย ทำให้เราเลือกสู้ได้ และยังมีระบบการทำวงกลมล้อมรอบศัตรูเพื่อสู้หลายๆตัว ซึ่งมีผลในการต่อสู้นั้นด้วย ระบบการใช้เงาในการต่อสู้น่าสนใจและอัพเกรตได้เยอะท่าดีด้วย และการจัดวางตัวละครและท่าต่างๆก็สนุกเลยทีด้วย
ตัวเกมนั้นจัดว่า ใช้เนื้อเรื่องแบบมีมูวี่ เสียงพากษย์ต่างๆมีมาแทบทั้งหมดเลยด้วย ด่านหลังๆในตัวเกมก็ท้าทายดีเลยครับ จัดว่า คุ้มเลยครับงานนี้
★ ★ ★ ★ ☆

Lost Odyssey
เกมคุณภาพของ Mistwalker เลยครับและเป็น 1 ในเกมที่ควรเล่นของ XBox360 เลยด้วยครับ
คาม มนุษย์อมตะ ผู้มีชีวิตยาวนาน และเป็นนักรบ ผู้ผ่านสงครามมาแล้วหลายครั้ง แต่กลับมีปัญหาในการระลึกถึงความจำต่างๆที่เกิดขึ้นมาในอดีต และพยายามจะค้นหาความทรงจำนั้นให้คืนกลับมา แต่การหาความทรงจำนั้นไม่ง่ายอย่าที่คิด ต้องผ่านการเดินทางและพบปะกับเพื่อนร่วมทางมากมาย
Lost Odyssey นั้นจัดเป็นเกมที่อาจจะทำให้หลายคนไม่กล้าที่จะเล่น เมื่อเห็น DVD 4 แผ่น มาวางต่อหน้า เพราะกลัวว่าตัวเกมจะยาวมากๆแน่ๆเลย แต่ไม่ใช่ครับเกมนี้จัดว่าไม่ได้ยาวกว่าเกม RPG อื่นๆเลยครับ เพราะตัวเกมสามารถเล่นจบได้ภายในเวลา 30 ชั่วโมงเศษครับ แต่ตัวเกมก็ยังมีจุดต่างๆในเกมอีกมากมายที่น่าสำรวจเหมือนกัน
จุดเด่นของเกมนั้น ต้องเป็นที่เนื้อเรื่องเลยล่ะครับ เพราะมีดนตรีและภาพยนตร์คั่นที่ทำได้ดีและน่าสนใจเลย เมื่อ คาม ได้ค้นพบเรื่องราว,ความทรงจำ ทำให้เนื้อเรื่องน่าสนใจ อีกทั้งในเกมนี้ยังจัดว่าให้ความสำคัญกับตัวละครในเกมแต่ละตัวได้เป็นอย่างดีเลยครับ ไปๆมาๆ ผมว่า ตัวรอง กลับเด่นกว่าครับ โดยเฉพาะ เจนเซ่น ซึ่งหลังๆกลับมีบทเด่นเลยทีเดียว ระบบการต่อสู้ในเกมนั้น เราเดินๆไปก็จะเจอศัตรูโดยเราไม่เห็นตัวศัตรูครับหายมาหาเราเลย และมีการใช้วงแหวนโจมตีด้วย
การผสมผสานของ มนุษย์อมตะ ที่จะฟื้นชีวิตหลังจากตายได้ และมนุษย์ปกติ ที่จะมีความสามารถในการเรียนวิชาได้ เจ๋งดีครับ ไม่เล่นไม่ได้แล้ว
★ ★ ★ ★ ★

Mass Effect
Bioware ชื่อนี้ ชาว XBox คุ้นเคยมานาน เพราะมีเกมอย่าง Jade Empire สร้างชื่อให้ XBox มาแล้ว(แต่เสียดายถ้าคนไม่รู้จัก XBox เกมนี้อาจถูกข้ามไปได้)
กัปตัน เชฟเพรด ที่ได้รับการแต่งตั้งให้มาเป็น Spectre คนใหม่หลังจากทำผลงานได้ดี และได้รับยานอวกาศ Sovereign ที่เชฟเพรดและลูกทีมจะต้องปฎิบัติภารกิจจากสภา เพื่อที่จะรักษาความสงบสุขของจักรวาลนี้เอาไว้ให้ได้
การดำเนินเนื้อเรื่องของเกมนี้จะเน้นที่บทสนทนาเป็นหลัก ซึ่งก็เป็นจุดเด่นของเกมนี้เลยครับ เพราะจะมีผลต่างๆตามมาทั้งการได้ค่า paragon หรือ renegrade และค่าประสบการณ์ด้วย การเลือกบทสนทนาก็ต่อเนื่องกันดีเลยครับ แบบต่อเนื่องทันทีทันใดเลย ทำให้เราต้องคิดและเลือกให้ทัน โดยหลักๆจะแบ่งข้างบนเป็น paragon และ ข้างล่างเป็น renegrade ชัดเจนเลยครับไม่งง และการอัพเกรตพลังก็มีผลทำให้เลือกบทสนทนาที่ดีขึ้นได้ด้วย แต่บทสนทนาส่วนใหญ่จะมีความยาวค่อนข้างจะสูง ทำให้ถ้าคนไม่ชอบอาจจะเบื่อได้เหมือนกันเลย
การซื้อของในเกมนั้นมีของเยอะจริงๆ ในส่วนของด่านๆต่างๆก็ทำได้น่าสนใจดีเลย การต่อสู้การใช้อาวุธปืนก็ทำได้ดีระดับเกมยิงชั้นนำเลย(เป็นมุมมองที่ 3 และมีระบบเข้าที่กันบังด้วย)
★ ★ ★ ★ ☆

Tales of Vesperia
BandaiNamco ในที่สุดก็ได้นำเกม RPG ตระกูลที่ขึ้นชื่อมาลงให้กับ XBox360 สมกับการรอคอยเกม RPG ระดับนี้มาอย่างยาวนาน
(-แก้ไข-)ยูริ กับ สุนัข ราเวน เจ้าหญิง เอสเทล และริต้า ผู้เชี่ยวชาญเครื่องจักร กับตำนานการผจญภัยครั้งใหม่(-แก้ไข-)
ภาพในเกมแบบการ์ตูนสีสดใสตามแบบฉบับ Tales บทสนทนาที่มีคำพูดที่สมบูรณ์ เสนอเรื่องราวในเกมได้อย่างดี การเล่นเกมจะเป็นแบบ Action ต่อ Combo โดยเราและผองเพื่อน(ซึ่งคอมจะบังคับให้เลย)ร่วมต่อสู้กันไป โดยตัวละครแต่ละตัวก็จะมีรูปแบบในการโจมตีที่แตกต่างกันไป ให้เลือกใช้ในแต่ละกรณี ตัวเกมเล่นแล้วสนุกสนานดีเลยครับ
★ ★ ★ ★ ★

Far East of Eden Ziria
เกมจาก Hudson Soft เกมนี้กลัวหลายๆคนจะมองข้ามไป เพราะว่า เป็นเกมญี่ปุ่นที่มีตัวคันจิมากมาย และเข้าใจได้ยาก
เรื่องราวการผจญภัยของ จิรายะ ซึ่งเดินทางไปในที่ต่างๆ ในยุคโบราณ ที่จะมีปีศาจและผู้มีพลังมากมาย
ภาพในเกมเป็นแบบการ์ตูน 3 มิติ แต่ก็ไม่ออกเชิงการ์ตูน 100% ดูก่ำกึ่ง มันเลยดูไม่ค่อยจะสวยมากมายนัก การต่อสู้ในเกมนั้นทำได้ดีนะเท่าที่ผมทำความเข้าใจดู เพราะมีทุกสิ่งที่เกมแนวนี้ควรมีทั้งหมดเลย เพราะมีทั้งท่าปกติ การเรียกภูตมาช่วย การฟื้นพลัง
การเดินเรื่องในเกมก็ทำได้สนุกดีเลยด้วย แม้จะไม่เข้าใจทั้งหมด สรุปคือ เกมดีล่ะครับ แต่ผมเล่นไม่จบนะครับ
ไม่ขอให้ดาว

Video ภาษาไทย Pick Of The Week : Grand Theft Auto IV
http://www.youtube.com/watch?v=cgxST1ggcOs

Racing เกมแข่งความเร็ว

Midnight Club: Los Angeles
สุดยอดเกมตระกูลแนวแข่งรถนอกสนาม บนท้องถนน ที่มีออกมาหลายภาคแล้ว ผลงานคุณภาพจะทีม Rock Star ครับ
แม้จะเป็นเกมแข่งรถแต่เกมนี้มีเนื้อเรื่องนะครับ เรื่องราวของตัวเอกที่เดินทางมาที่ Los Angeles เพื่อที่จะก้าวจากนักขับรถธรรมดา ไปเป็นสู่ความยิ่งใหญ่และมั่นคงในชีวิตต่อไป
ด้วยเกมนี้ชื่อ Midnight Club ทำให้ในตัวเกมสามารถเล่นได้ทั้งกลางวัน กลางคืน (เราควบคุมเวลาได้โดยการเข้า Arcade) เป็นเกมการแข่งรถที่ดุเดือดเข้มข้นมาก เพราะ การขับพลาดทีเดียวอาจจะทำให้แพ้ในการแข่งขันนั้นไปเลยก็ได้ เกมจะใช้แผนที่ LA แบบเปิดกว้างให้เราขับไปทำภารกิจในที่ต่างๆ และมีการใช้ บูต การใช้ท่าไม้ตายต่างๆ 4 แบบ
กราฟฟิกในเกมที่ใช้ได้ แผนที่มีรายละเอียดพอตัว เนื้อเรื่องที่มีน้อยไปหน่อย แต่ด้วยการควบคุมและการเคลื่อนไหวที่ดี นี่คือ เกมแข่งรถนอกสนามที่ดีมากเลยครับ
★ ★ ★ ★ ★

Ridge Racer 6
เกมแข่งรถอีกเกมที่มีอดีตมาอย่างยาวนาน โดยจะเป็นแนว Arcade ก็คือ รถจะไม่มีความเสียหาย การสไลด์เอียงรถที่เว่อร์เกินจริง ความเร็วของรถที่มากสุดๆ การให้เราออกตัวทีหลังแต่ต้องเข้าเส้นชัยที่ 1 และยานยนต์แปลกๆในด่านหลังๆ
ตัวเกมจะให้ลุยใน world xplorer ซึ่งเป็นโหมดหลักในเกมโดยจะต้องตะลุยไปกว่า 100 ด่านเลยทีเดียว ตามเส้นทางที่ต่างๆกัน โดยจะมียานยนต์ในระดับที่มีความเร็วที่สูงขึ้นในด่านหลังๆ
ตัวเกมจัดว่า มีความท้าทายในตัวเกมสูงมากและต้องใช้ระยะเวลานานถ้าจะเล่นให้จบหมดแบบสมบูรณ์แบบ
★ ★ ★ ☆ ☆

Dirt
เกมที่พลิกรูปโฉมของเกม Colin Mcrae ผู้ล่วงลับ ไปอย่างมากมาย โดยในเกม Dirt นี้จะมีการแข่งขันโดยใช้รถในรูปแบบที่แตกต่างกันมากขึ้น และ ไม่ได้จำกัดอยู่ที่ แรลลี่ อีกต่อไปแล้ว
จุดเด่นเกมนี้ อยู่ที่รายละเอียดในการแข่งที่มีแบบสมจริงมาก รถของเราสามารถชนและบุบสลายได้จริง เส้นทางการแข่งขันนั้นไม่ได้จำกัดแค่ในที่ตัวเกมกำหนดเท่านั้น เรายังสามารถขับรถหลุดออกจากเส้นทางไปได้อีกเล็กน้อย การที่รถเราสามารถเปลื้อนโคนได้ก็ทำได้ดีครับ
การตะลุยไปในโหมด Career ในเกมนั้นหลากหลายดีและทำให้เกมไม่น่าเบื่อ เพราะในโหมดนี้จะทำให้เราได้บังคับรถต่างๆผ่านสนามต่างๆมาแทบทั้งหมดทุกสนาม
★ ★ ★ ★ ★

Forza Motorsport 2
เกมนี้ลง XBox ไปในภาคแรกแล้วก็จัดว่าเป็นเกมท้ายๆของยุคที่ออกมางัดประสิทธิภาพของเครื่อง XBox ไปให้เราเห็นกันเกือบหมด เว้นวรรคไปไม่จัดว่านานนัก Forza Motorsport 2 ก็ออกมาได้เราได้เล่นมาคราวนี้กับ XBox360 เลยทีเดียว
ตัวเกมโดยรวมๆนั้นยังคงเดิม ซึ่งจะเน้นที่ความสมจริงเป็นหลัก แต่จะมีการเพิ่มความสมจริงไปอีกกับ telemetre ที่จะตรวจเช็คระบบต่างๆของรถชนเราได้ในขณะเล่นกันเลยทีเดียวเชียว และตัวรถยนต์ที่ให้เราขับมากมายกว่า 300 คันเลยทีเดียว
ความสมจริงของตัวเกมนั้นทำให้อิสระในตัวเกมลดลงไป การจะเข้าโค้งจะมี Racing Line ที่เราจะต้องขับให้ถูกต้อง รถยนต์แต่ละคันมีความแตกต่างกันไป
การเล่นไปในโหมดหลัก ยังเหมือนภาคที่แล้วคือ การไต่ Level ไปเรื่อยจนถึงระดับสูงสุด แต่ที่เด่นมากขึ้น คือ เราสามารถจ้างนักขับรถมาขับแทนเราได้มากขึ้น เพราะตัวเกมนั้นยาว ตรงนี้จะช่วยได้ แล้วจะได้ดูรีเพลย์สวยๆไปในตัวด้วย
★ ★ ★ ★ ☆

Stuntman Ignition
ไม่เชิงจะเป็นเกมแข่งรถเต็มตัวเท่าไหร่นัก รูปแบบการเล่นที่ให้เราขับยานยนต์ไปตามเส้นทางในบทบาทสตันแมน ของภาพยนต์ฮอร์ลีวูดในเรื่องต่างๆ
ในเกมจะมีภาพยนตร์ให้เราได้ขับไปกว่า 6 เรื่องที่หลากหลาย โดยจะต้องขับไปตามเส้นทางที่ผู้กำกับได้จัดวางไว้ โดยแทบจะพลาดไม่ได้เลยทีเดียว จุดสนุกของเกมอยู่ตรงที่จุดต่างๆที่เราคาดไม่ถึง โดยในเกมนี้ เราจะได้ยินเสียงของทีมงานผู้อยู่เบื้องหลังตะโกนสั่งเราตลอดเวลา ประมาณว่า Drift Left!!! Drift Right!!! แรกๆจะสนุกมาก หลังๆบางทีก็เซ็งเหมือนกันที่สั่งเราเยอะจัง
การจะผ่านด่าน นั้นจะดูจากคะแนนที่เราได้ซึ่งจะมีการบอกระดับเกณฑ์ไว้ แล้วให้เกรดเป็นดาว (ดาวมีความสำคัญในการปลดล็อคถาพยนตร์ ด้วยทำให้ต้องทำคะแนให้ดี) ในเกมนี้จะไม่เหมือนเกมแข่งรถอื่น เราจะต้องขับรถให้หวื่อหวามากที่สุด ไม่ต้องกลัวรถจะเสียหายมากนัก ยิ่งขับหวือหวามากเท่าไหร่ คะแนนการต่อ Combo ก็ยิ่งมาก
การที่เกมนี้จัดว่า มีแอฟเฟ็กต์ ในตัวเกมที่ดีมากๆ ผู้ที่ต้องการชมความยิ่งใหญ่อลังการของฉากระเบิดไม่ควรพลาดเลยครับ
★ ★ ★ ★ ★

Race Pro
เกมนี้ล่ะที่ผมรอคอยเลย สำหรับผู้ที่ชอบการแข่งขันรถเวิร์ลทัวริ่งคาร์ WTCC เพราะในเกมนี้ จะเน้นหลักของรถและสนามต่างๆในเกมที่อิงกับ WTCC เป็นส่วนใหญ่นอกจะนั้นก็ยังมี F3000 และรถอื่นๆอีกเยอะพอสมควร
รูปแบบของเกมนี้นั้นเป็นแบบการขับรถแข่งที่สมจริง ภายใต้ผู้ร่วมแข่งไปในสนามได้มากถึง 12 คัน ร่วมไปด้วย การแข่งในสนามที่มีมากกว่า 10 สนาม สภาพอากาศในเกมที่หลากหลาย ที่เราสามารถปรับแต่งได้ก่อนเริ่มเข้าเกมเลย การขับขี่ที่สมจริงมากทำให้เกมนี้มี Racing Line มาช่วยเช่นกันครับ
การเล่นแบบหลายคน เกมนี้นั้นเน้นที่ XBox Live เลยครับ แม้จะกระตุกนิดหน่อยแต่โดยรวมก็ทำได้ดีครับ
เกมนี้เหมาะสำหรับคนที่ชอบ WTCC จริงๆเลยสิครับ ซึ่งพอดีก็เป็นผมซะด้วย
★ ★ ★ ★ ★

Sega Rally Revo
สุดยอดเกมแข่งรถแนว Arcade อีกหนึ่งเกมของ Sega โดยชื่อเกมนี้บอกไว้ชัดเจนเลยครับ ด้วยความที่เกมนี้เป็นแบบ Arcade ทำจะมีหลายๆอย่างที่ไม่เน้นความสมจริงอยู่แล้ว เช่น รถยนต์ที่ไม่มีความเสียหาย ด่านต่างๆที่มีแนวกั้นด่านไว้แต่เรากลับมองไม่เห็น และชนสิ่งต่างๆรอบๆด่านไม่ได้
แต่ด้วยความเป็นเกม Arcade โดยให้เราออกตัวทีหลังแต่ต้องเข้าเส้นชัยที่ 1 นั้นก็ท้าทายดีเหมือนกันครับ การดริฟท์ของเกมนี้ก็สนุกมากๆดริฟท์ได้แบบแทบไม่ต้องลดคันเร่งเลย
และกราฟฟิคที่เกมนี้จัดว่า สุดยอดที่สุดในเรื่องของผิวพื้นในตัวเกมที่ยางของรถเราเหยียบลงไป จะเก็บรายละเอียดเอาไว้ได้หมด โคลน เศษฝุ่น หิมะ ที่สามารถมาเกาะติดรถเราได้ พื้นผิวที่มีผลต่อการสั่นของจอย
ถ้าเน้นเกมแข่งขันแบบ Arcade ก็เกมนี้เลยครับ
★ ★ ★ ★ ☆

Fatal Inertia
เกมขับยานอวกาศความเร็วสูงของ Koei เกมนี้ใช้ Unreal Engine 3 ซึ่งรับประกันคุณภาพกราฟฟิกที่มีความสวยงามได้เลย
การแข่งขันในแต่ล่ะ event ของเกมจะแบ่งตามระดับความยาก beginner , professional และ elite โดยที่จะมีด่านย่อยๆอีกในแต่ละด่าน
ส่วนในการแข่งขันในตัวเกมจัดว่า มีหลากหลายพอสมควร เช่น knockout races ใครเข้าเส้นชัยทีหลังจะโดนคัดออก , combat races ที่เราจะสามารถเก็บอาวุธตามทางไปโจมตีคู่แข่งได้ , magnets ที่เราจะมีอาวุธเป็นแม่เหล็กที่ทำให้คู่แข่งมีความเร็วลดลงแบบไม่จำกัดจำนวน
ตัวเกมมีความเร็วสูงมาก และควบคุมได้ยากเหมือนกัน ทำให้การเล่นเกมนี้ให้ผ่านแต่ล่ะด่านยากพอดู และถ้าเล่นไม่ผ่านเราก็จะไม่ได้อัพเกรตยาน และ ยานใหม่ๆที่จะปลอดล็อคด้วย ใจจริงอยากเล่นให้หมดเพราะเกมนี้ภาพสวยมากๆ แต่ก็สู้ไม่ไหวจริงๆครับ
★ ★ ★ ☆ ☆

Test Drive Unlimited
หนึ่งในเกมต้นแบบฉบับการสร้างแผนที่เกมแข่งรถแบบยกเกาะทั้งเกาะมาให้ขับรถเล่น แบบที่มีรายละเอียดและการแข่งขันที่ดีมากเลยครับ จาก Atari
ตัวเกมนั้นเราจะได้รับบทเป็นตัวละครตัวหนึ่งเดินทางไปยังเกาะฮาวาย เกาะแห่งการขับรถที่อิสระ (แต่ขับมั่วมากไม่ได้เพราะเกมนี้มีตำรวจไล่จับด้วยครับ และถ้าโดนจับล่ะก็ปรับกันอานตามความผิดเลย) ในเริ่มเกมตัวเกมจะสอนเราให้รู้วิธีการเช่ารถมาแข่ง(ประหยัดตัง และไม่ต้องซื้อรถด้วย) การซื้อบ้านช่องเพื่ออยู่อาศัย การเข้าแข่งขันต่างๆ เอาเป็นว่ามือใหม่ก็เล่นเกมนี้เป็นได้โดยใช้เวลาไม่นานเลยครับ
เกาะในตัวเกมนี้นั้นใหญ่มากๆ ในระดับที่ขับรถกว่าครึ่งชั่วโมงถึงจะรอบเกาะ (แต่เกมนี้มีการใช้ระบบแผนที่ถ่ายอากาศ ทำให้เราไปยังจุดนั้นได้เลยโดยไม่ต้องขับรถไป เจ๋งมากๆ) และโหลดในเกมก็มีไม่มากเท่าไหร่ด้วย ซึ่งให้ความต่อเนื่องได้ดีทีเดียวเลย และที่ไม่กล่าวไม่ได้คือ ระบบการนำทางที่จะมีเสียงผู้หญิงบอกทางบอกระยะนั้น เกมนี้ทำได้ดีในระดับต้นๆเลยทีเดียว
การแข่งขันในเกมมีหลากหลายทั้งระบบแข่งขันกับคู่แข่ง การแข่งขันกับเวลา การทำความเร็ว และอื่นๆเหมาะสำหรับผู้รักเกมแข่งรถทุกรูปแบบเลยครับเกมนี้
★ ★ ★ ★ ★

Project Gotham Racing 4
เกมแข่งรถหลักของ XBox เลยครับ เพราะเป็นเกมที่มีภาคลงให้กับเครื่องเล่นเกมตระกูล XBox มามากภาคที่สุดเลยครับ
เกมนี้มีโหมดหลักทั้ง Arcade และ Career โดยในโหมด Arcade นั้นเราจะได้เล่นไปในรูปแบบต่างๆเพื่อที่จะผ่าน แล้วได้รับเหรียญรางวัลตามแต่ระดับความยาก การแข่งขันจะมีหลายแบบ เช่น การเก็บแต้ม Kudos , การแข่งขันกับคู่แข่ง , การแข่งขันกับเวลา , การขับชนโคน เป็นต้น ส่วนในโหมด Career นั้นจะเป็นการแข่งขันตาม Event ในปฎิทินเพื่อที่จะก้าวเป็นสุดยอดนักแข่งให้ได้
เกมนี้มีจุดเด่นที่การเน้นการขับบนมอเตอร์ไซต์ ที่ตัวผู้ขี่จะมีการเอียงตัวที่สมจริง สภาพแวดล้อมในตัวเกมที่จะมีหลายภูมิอากาศ กราฟฟิกตัวรถการเสียหายจะเน้นความสมจริง ส่วนในเรื่องการบังคับรถนั้นตัวเกมเลือกที่จะใช้รูปแบบ Arcade ที่จะไม่เน้นที่การขับรถตาม Line มากมายเท่าเกมอื่นๆ
★ ★ ★ ★ ☆

Juiced 2: Hot Import Nights
เกมแข่งรถภาคต่อจาก XBox อีกเกมมาแล้วกับ XBox360
เกม Juiced นั้นขึ้นชื่อว่า มีกราฟฟิกในเกมที่แตกต่างจากเกมอื่นๆออกไป กล่าวคือ ไม่สมจริงมากนัก แต่ก็ไม่ใช่การ์ตูนมากไป โดยจะออกแนวสดใสๆการสะท้อนแสงที่มีมาก
การแข่งนั้น มีการแข่งขันแบบท้ากันกับคู่แข่งที่มันมาก เพราะมีระบบออโต้เซฟกันการหนีระหว่างแข่ง ทำให้ระบบการแข่งพนันในเกมมีความลุ้นไปด้วย โดยในโหมดหลักของเกมก็คือ โหมด Career เราจะต้องไต่เต้าจะการแข่งขันในลีกที่ต่ำสุดไปสู่ลีกที่สูงสุด โดย ในเกมนี้ใช่ว่า จะเน้นแข่งเอาชนะนะครับ แต่เกมนี้เป็นการแข่งขันแบบเน้นทำตามเงื่อนไขมากกว่า ซึ่งจะมีหลายแบบมาก เช่น การชนะการแข่งดริฟท์ การแข่งแบบคัดออก การทำแต้มการดริฟท์ให้ถึงเกณฑ์
การปลดล็อคในตัวเกมนี้ท้าทายดีครับ เพราะแต่ล่ะการอัพเกรตในแต่ละคลาสนั้นต้องทำการแข่งขันมาถึงจะปลดล็อคได้
รถในตัวเกมมีให้เลือกค่อนข้างมากเลยครับ และที่สำคัญการตกแต่งในเกมนี้ทำได้มาก และเข้าใจได้ไม่ยากเลยครับ จัดเป็นเกมแข่งรถเล่นเอามันเลยเกมนี้
★ ★ ★ ★ ☆

Video ภาษาไทย Pick Of The Week : The Bourne Conspiracy
http://www.youtube.com/watch?v=BT-O5ZEEBA4

1st Person Shooting เกมยิงมุมมองจากตัวเรา

James Bond: Quantum of Solace
อยากเป็น Jame Bond กันหรือเปล่า เกมนี้เป็นเกมยิงที่ให้ความรู้สึกนั้นได้ดีทีเดียวเลยครับ
เรื่องราวเกี่ยวนึงกันระหว่างภาค Casino Royale กับภาค Quantum of Solace ซึ่ง Jame bond จะเดินทางไปแก้แค้นให้กับคนรักที่สูญเสียไป และจะมีการเล่าย้อนหลังให้เราทราบเรื่องราวด้วย โดยเนื้อเรื่องและฉากในตัวเกมนั้นจะมีฉากใหม่ที่ไม่มีในตัวภาพยนต์ด้วยครับ
ด้วยความที่เกมนี้เป็นเกมสมัยใหม่ จึงมีระบบการเข้าที่กันบังเป็นมุมมองที่ 3 ที่ดีเลยครับ ตลอดไปจนการต่อสู้ในเกมระยะประชิดที่มีการกดปุ่มต่อสู้ที่มันที่เดียว (หน้าตา บอนส์ ก็เหมือนใช้ได้)
ตัวเกมนั้นมีความยาวที่จัดว่า สั้นที่สุดเกมนึงเลยครับ 5 ชั่วโมงก็เล่นจบได้แล้วครับ
★ ★ ★ ☆ ☆

Quake 4
เกมยิงเนื้อเรื่องอวกาศที่น่าสนใจตระกูลหนึ่งเลยทีเดียว
เราจะได้รับบทเป็น Matthew Kane ทหารอวกาศ ที่จะร่วมในการสู้รบกับเหล่าเอเลี่ยนผู้รุกราน
การเดินเรื่องของเกมในตอนแรกให้ความรู้สึกได้เลยล่ะนี่เป็นเกมที่ยิ่งใหญ่ โดยในด่านนั้นเราจะได้ต่อสู้ไปกับเพื่อนผองในหน่วยไรโน
พูดมากกว่านี้ไม่ได้ครับ เพราะผมเล่นไปแค่ 2 ด่าน แผ่นก็ค้างซะแล้ว เซ็งเลย
ไม่ขอให้ดาว

Prey
เกมที่คราวนี้กลายเป็นเราที่กลับต้องไปเป็นเหยื่อการทดลอง ของเหล่ามุนษย์ต่างดาวกันบ้าง จากบริษัทเกมอย่าง 2K เกม
ทอมมี่ ลูกหลานชาวอินเดียนแดง ที่ไม่ได้สนใจในเรื่องราวในอดีตมากนัก มีความรักกับ เจน และต้องการพาเจน ไปครองรักกันที่เมืองอื่น แต่ในคืนนั้นเอง กลับมีเอเลี่ยนบุกเข้ามาจับทุกๆคนซึ่งขณะนั้นอยู่ในบาร์ นำไปทำการทดสอบ ด้วยความโชคดีทำให้ทอมมี่หลุดออกมาได้ และทำการตามไปช่วยเจนให้ออกมาให้ได้ ตลอดจนการช่วยโลกต่อไป ในภาค 2
เกมนี้เป็นเกมยิงที่มีระบบแรงโน้มถ่วงในเกมที่หลากหลาย การเข้าเทเลพอร์ไปยังจุดต่างๆ มีบอสตัวใหญ่ที่ทำให้เกมดูเร้าใจไปด้วยครับ ตัวเกมก็ยาวพอประมาณครับ และเกมนี้ก็เป็นหนึ่งในเกมที่ให้เราได้ไปออกสำรวจอวกาศที่สวยงามใช้ได้เลยครับ
★ ★ ★ ☆ ☆

Condemned 2: Bloodshot
เกมสยองขวัญภาคต่อ (ที่ผมดันไม่ได้เล่นภาคแรก)ของค่าย Sega เป็นแนว 1st Person ที่จะทำให้เกิดมุมมองที่แตกต่างออกไป
อีธาน โทมัส ในสภาพเริ่มต้นที่เมาโทรม ค้นพบตัวเองว่า คนที่อยู่รอบด้านนั้นมีสภาพที่ไม่เหมือนคนทั่วๆไป ด้วยการนี้ทางหน่วยสืบสวนต้องการให้ อีธาน ทำงานในการช่วยสืบสวนหาแหล่งอำนาจที่เกิดขึ้นนี้ และทำให้ผู้คนเสียชีวิตไปอย่างมากมาย
ในตัวเกมนี้จะเน้นไปที่การต่อสู้แบบตัวต่อตัว อาวุธต่างๆในเกมสามารถหยิบมาใช้ได้มากมาย เช่น ท่อแป็บ ไม้หน้าสาม สายไฟ เป็นต้น และสิ่งที่ว่ามาสามารถเสียไปได้ด้วย การเดินทางไปในตัวเกมนั้นค่อนข้างจะมืดเลยทีเดียว
แม้ส่วนใหญ่ในตัวเกมจะเป็นการต่อสู้ แต่อีกด้านหนึ่งของเกมที่น่าสนใจมากๆไม่แพ้กันเลยนั่นก็คือ การสืบสวนสอบสวน ที่จะมีอุปกรณ์ต่างๆที่เราอาจจะไม่เคยเห็น โดย อีธาน จะต้องทำการสำรวจเพื่อที่จะรายงานผลกลับไปให้หน่วยงาน
เกมนี้ค่อนข้างตรึงเครียดเหมือนกัน เนื้อเรื่องในเกมที่ดูแล้วสับสน เป็นเกมเฉพาะบุคคลที่ชอบเกมแนวสยองขวัญเกมนึงเลยครับ
★ ★ ★ ☆ ☆

Halo 3
เกมนี้ไม่คงไม่ต้องกล่าวไปมากเลย เพราะนี่คือสุดยอดเกมของ XBox ตลอดกาลไปแล้วอย่างแน่นอน และทำให้ Bungie เป็นค่ายเกมที่เลืองชื่อไปด้วย และในภาคนี้เค้าว่ากันว่า จะเป็นภาคหลักภาคสุดท้ายของเกมแล้วและด้วยเนื้อเรื่องภาคที่ 2 ที่จบไปแบบชวนให้รอคอย ความคาดหวังกับเกมนี้เลยมีมากมาย
สงครามระหว่างมนุษย์และโคเวอร์เนนจะมาถึงจุดจบแล้ว เมื่อทางโคเวอร์เนนจะลงมือบุกมาที่โลก แล้วต้องการที่จะให้วงแหวน Halo ทำงานเพื่อทำลายโลก Master Chief และลูกทีมต้องทำการยับยั้งไว้ให้จงได้
Halo เกมนี้สิ่งที่ดีๆในภาคที่แล้วยังคงกลับมาแทบทั้งหมดเลยครับ เพลงที่ทำให้เกมดูน่าตื่นเต้น ฉากและการต่อสู้ที่ทำให้เราได้รู้สึกสัมผัสได้ว่า มันยิ่งใหญ่อลังการงานสร้างก็ยังกลับมาทั้งหมด
นี่คือ เกม 1st person shooting ที่ต้องเล่นเลยครับ
★ ★ ★ ★ ★

Far Cry Instincts Predator
แพ็คเก็จเกมเก่าของ XBox มารวมกันใหม่ในชื่อ Far Cry Instincts Predator เกมสร้างชื่อเกมหนึ่งของ Ubisoft เลย
ในเกมชุดนี้นั้นจะรวมระหว่าง Far Cry Instincts และ Far Cry instincts Evolution เข้าด้วยกัน โดยในตัวเกมจะเล่าเรื่องราวของ แจ็ค เคเวอร์ อดีตนาวิกโยธิน ที่เดินเรือไปที่เกาะหนึ่งแล้วประสบเคราะห์กรรมทำให้เรือเกิดระเบิดขึ้น หลังจากนั้น แจ็ค ถูกจับไปทำการทดลองทำให้มีพลังในการเป็นนักฆ่าที่มากขึ้น และพร้อมที่จะกลับมาสะสางเรื่องราวทั้งหมดที่เกิดขึ้น
เกม Far Cry Instincts Predator จัดได้ว่าเป้นการเดินหน้าลุยยิงที่เน้นความสะใจแบบเต็มรูปแบบ ภายใต้สภาพแวดล้อมที่เป็นธรรมชาติของเกาะ ป่า ภูเขา ลำเนาไพร การที่ตัวเอกในเกมมีความสามารถพิเศษที่ทำให้เรากระโดดได้ไกล วิ่งได้เร็ว มีท่าจู่โจมมือเปล่าที่ดี เป็นสิ่งแปลกใหม่ของเกมแนวนี้เลยทีเดียว
★ ★ ★ ★ ☆

America's Army: True Soldiers
เกมที่จะจำลองให้เราได้เป็นทหารของ America และจะได้ทราบว่า ในความเป็นจริงแล้วการฝึกและการปฎิบัติงานของทหารนั้นเป็นอย่างไร จาก Ubisoft
ในตอนแรกเกมจะมีการสอน Basic Training ให้กับผู้เริ่มเล่นเกมก่อนที่จะไปเข้าสู่โหมด War Game ที่จะเป็นโหมดหลักของเกมเลย
ใน War Game นี้จะไม่เหมือนเกมยิงๆกันทั่วไป เพราะในเกมนี้จะจำลองมาจากการทำงานของทหารจริง ทำให้การทำงานแต่ละอย่างต้องทำงานกันให้ถูกต้องตามขั้นตอน ไม่งั้นภารกิจจะล้มเหลวไปเลย ทำให้ตัวเกมอิสระมีน้อยมาก แต่ใน War game นี้ก็ยังมีเหตุการณ์ต่างๆบางอย่างที่น่าสนใจและคาดไม่ถึงอยู่ไม่น้อยเหมือนกันครับ
★ ★ ☆ ☆ ☆

Brothers in Arms: Hell's Highway
เกมทหารสงครามโลกเกมหนึ่งที่ Ubisoft พยามปั้นเหลือเกิน และนี่ก็เป็นเหมือนเกมทหารที่จะเอาไปแข่งขันในตลาดเกมสงครามโลก ที่มีค่อนข้างจะเยอะด้วย
จ่า Matt Baker ผู้ที่ผ่านสงครามมามากมายจนทำให้สภาพจิตใจนั้นแทบไม่เป็นอันดี ในภารกิจครั้งนี้ที่เค้าปฎิบัติการ ความสงสารต่อพี่น้องของข้าศึกคนหนึ่ง ทำให้เค้าจำใจต้องรับเข้ามาในหน่วย และนี่ก็เป็นเรื่องราวของเกมที่จะเกิดขึ้นต่อไป
เกมนี้จัดเป็นเกมในยุคนี้ที่ประยุกต์นำคุณสมบัติดีๆของเกมต่างๆ ที่ออกมาก่อนหน้านี้มาใช้ในเกมได้ดีเลยครับ มีทั้งการใช้ที่กันบัง การทำภาพช้าเมื่อเรายิงโดนข้าศึก การสั่งการลูกทีม การบังคับยานพาหนะ
เนื้อเรื่องในตัวเกมนั้นจัดว่ามีมากเมื่อเทียบกับเกมแนวๆนี้ โดยพยายามจะแสดงสภาวะจิตใจของตัวละครในเกม ซึ่งก็นับว่า แปลกดีครับ เป็นหนึ่งในเกมยิงสงครามโลกที่ดีที่สุดเลยครับ
★ ★ ★ ★ ☆

Dark Messiah of Might and Magic: Elements
เกมแนว First-person ย้อนยุคโบราณที่เราจะเป็นทหารที่ตะลุยไปช่วยเมือง ที่มีการบุกรุกมาของพลังในด้านมืดที่ถูกปลดปล่อยออกมา
ตัวเกมค่อนข้างจะดำเนินไปเป็นเส้นตรงมากๆ ในแต่ล่ะด่านเราได้เจอปีศาจต่างๆ เช่น โครงกระดูก นกยักษ์ มนุษย์ยักษ์ เป็นต้น ตัวเกมจัดว่ามีรายละเอียดไม่ค่อยมากมาย มีปริศนาให้คิดบ้างแต่ก็ไม่มากนัก ด้วยความที่ตัวเกมไม่ค่อยละเอียดนักทำให้เกมเล่นจบได้เรื่อยๆไม่ยาก จุดดีที่สุดของเกมนี้ก็คือ เป็นเกมย้อนยุคโบราณที่เกมแนวนี้ไม่ค่อยจะมี (แต่ถ้าชอบแนวนี้จริงๆผมว่า เล่น The Elder Scrolls IV: Oblivion ยังจะดีกว่า)
★ ★ ☆ ☆ ☆

Far Cry 2
Ubisoft นำเกมแนวเดินหน้ายิงสุดดังมาทำเป็นภาคต่อแล้วครับ
เราจะได้รับบทบาทในการเข้าไปในทวีปแอฟริกา เพื่อที่จะทำภารกิจต่างๆและที่สำคัญที่สุด คือ เราได้รับเชื้อโรคมาเลเรียทำให้เราต้องหายามารักษาอาการนี้
เนื้อในเกมเป็นเนื้อเรื่องใหม่เลย ทำให้ผู้ที่ไม่ได้เล่นเกมนี้มาก่อนก็ยังทำความเข้าใจได้ไม่ยากเลยครับ และตัวเกมนั้นก็เปลี่ยนแปลงไปมากๆโดยเปลี่ยนไปเป็นแนวโลกอิสระเปิดกว้าง ภายใต้เมืองที่เป็นบ้านป่าเมืองเถื่อนแบบที่ใครก็ไว้วางใจไม่ได้ ระบบในเกมนี้มีแปลกๆที่เกมแนวนี้ไม่เคยมีเพียบครับ ไม่ว่าจะเป็น ระบบยารักษาโรคที่เราจะต้องหามาให้ทัน ความเสียของอาวุธปืนเมื่อใช้ไปนานๆ ระบบแผนที่มือ ระบบการเปลี่ยนแปลงกลางวัน-กลางคืน(เราควบคุมได้ที่กระท่อม) ระบบบัดดี้ในเกมที่ทำให้เนื้อเรื่องช่วงหลังของเกมแตกต่างออกไป
★ ★ ★ ★ ★

Battlefield: Bad Company
บริษัทแห่งความฉาว วิถีทางใหม่ที่ EA Dice พยายามจะเสนอความแปลกใหม่ให้การเกมยิงภาคต่อเกมนี้
เมื่อเราจะได้รับบทเป็นนายทหารนายหนึ่ง Preston Marlowe ร่วมเดิมทางไปในกองรบที่มีอีก 3 ตัวละคร คือ จ๋า Redford หัวหน้า B-Company ที่ใกล้เกษียณ , Sweetwater และ Haggard 2 คู่หูสุดโจ๊กที่ชอบเล่นสนุกกันในสนามรบ เมื่อเข้าสู่สงครามเมื่อ B-Company ได้ไปค้นพบทองคำเข้าเรื่องวุ่นๆนี้จึงไม่เข้าใครออกใคร
ใน Bad-Company ด้วยกราฟฟิกที่สวยงาม เราจะได้เดินทางไปในป่าเขาที่มีภูมิทัศน์สุดลูกหูลูกตา ยานภาหนะต่างๆทั้งน้ำ บก และอากาศ ให้ความแหลกหลายในการตะลุยไปในการเล่นคนเดียว
การเล่น Live ก็ใช้ได้เลยเพราะการเข้าเล่นเกมทำได้ง่ายและรวดเร็ว ไม่ค่อยกระตุกอีกด้วย
★ ★ ★ ★ ☆

The Darkness
ชื่อเกมบ่งบอกเลยว่า เกมนี้จะอยู่ในที่มืดแน่ๆแล้วก็จริงๆด้วยสิครับ 2k Game เจ้าถนัดเสียด้วย และเกมนี้มาจากการ์ตูนเสียด้วยนะครับ
Jackie Estacado ผู้มีพลัง Darkness ที่จะเรียกภูตปีศาจหลากชนิดออกมาได้ จากปัญหาด้านการเงิน ทำให้แจ็คต้องใช้พลังในการต่อสู้กับกลุ่มอิทธิพลและความจริงในอดีตที่ แจ็ค ที่ค้นพบ
เกม Darkness นั้นตัวเอกจะมีพลังทำให้เราสามารถมีการเล่นที่หลากหลายมากกว่า 4 แบบที่จะใช้ได้ดีในแต่ละสถานการณ์ แขนปีศาจยืดยาว แขนปีศาจทุบ ภูติปืนกล ภูติจอมพลังงาน
การเล่นในเกมไม่ค่อยสะดุดการสับเปลี่ยนทำพลังทำได้ไม่ยาก การที่ตัวเกมส่วนใหญ่จะให้เราเป็นตัวดำเนินเนื้อเรื่องในตัวเกมไปด้วยเลย ทำให้ได้อารมณ์ร่วมที่ดีเลย
เสียดายมากๆ ผมเล่นเกมนี้ใกล้ๆๆๆจะจบแล้ว แผ่นดันมาค้าง เซ็งเลย
ไม่ขอให้ดาว

Tom Clancy's Rainbow Six Vegas 2
เกมตระกูล Tom Clancy การันตีความเข้มข้นของเกมด้วยนายทหารจริง จาก Ubisoft ที่ผมชื่นชอบ...
Fisher จะต้องพาลูกทีม ตะลุยไล่ฆ่าผู้ก่อการร้าย Bishop เพื่อช่วยตัวประกันและหายนะที่กำลังจะเกิดขึ้นไปในสถานที่ต่างๆ
นี่เป็นเกมแนวยิงที่ต้องมีการวางแผนการบุกตะลุยที่ดี เป็นเกมที่เน้นการใช้ที่กันบังมากๆ เราเป็นหัวหน้าหน่วยที่จะสามารถสั่งลูกทีมไปยังที่ต่างๆได้ ซึ่งทำได้ไม่ยากเลย สั่งให้บุกตะลุยได้หลายแบบ เช่น ใช้ระเบิดทำลาย ระเบิดแสง เป็นต้น
กราฟฟิกในเกมนี้ต้องบอกว่า สวยงามมากเลยล่ะครับ Unreal Engine 3 สมบูรณ์สุดๆก็เกมนี้ล่ะครับ การเก็บรายระเอียดการทำลายในเกมก็ทำได้ดีเลยครับ
เมื่อเล่นในเกมไปเรื่องแล้วจะรู้สึกได้เลยว่า การลุยคนเดียวนั้นยากๆมาก แล้วเพื่อนร่วมทีมเราที่เป็น AI นี่ก็ช่างเก่งจริงๆเลยครับ ด่านสุดท้ายก็มันมากด้วย
★ ★ ★ ★ ☆

Medal of Honor: Airborne
เกมสงครามโลกที่แค่เห็นชื่อเกมก็น่าเล่นแล้วครับ แล้วเกมนี้ออกมาหลายภาคส่วนใหญ่จะลุยกันมันดี (ส่วนใหญ่เกมตระกูลนี้จะลุยกับนาซีซะด้วย)
ในสงครามครั้งนี้จะเป็นการบุกตะลุยกันกันเป็นเป็นกองพลร่มกันเลย เราจะได้รับพลเป็นพลร่มนายหนึ่งซึ่งทำภารกิจต่างๆ
ในตัวเกมจะมีทั้งหมด 6 ด่าน จะเป็นด่านที่สร้างมาได้ใหญ่พอตัว เราจะมีอิสระในการทำภารกิจในแต่ล่ะด่านซึ่งจะขึ้นในแผนที่เลย ซึ่งการโดดร่มในตอนเริ่มเกมจะมีผลมากในตอนนี้ ถ้าโดดผิดเราอาจจะไปอยู่กลางวงล้อมของศัตรูก็ได้
เนื้อเรื่องในตัวเกมยังมีสถานการณ์ที่หลากหลาย และการยิงในเกมนี้ที่เน้นการยิงเป็นอย่างมากและอย่าคิดว่าศัตรูจะตายได้ง่ายๆ อาวุธสงครามโลกที่หลากหลาย ทำให้เกมนี้เหมาะสำหรับขาลุยโดยแท้เลยครับ
★ ★ ★ ★ ☆

Perfect Dark Zero
เกมเปิดตัวเจ้า XBox360 และเป็นต้นแบบฉบับของเกมอื่นๆที่เกิดขึ้นในเครื่องนี้ จาก Microsoft นี่เลย
โจแอนน่า ดาร์ค สายลับสาวแห่งโลกอนาคตกับภารกิจในการลอบเข้าไปทำภารกิจต่างๆ กับทีมงานที่เชื่อใจได้(และไม่ค่อยได้)
เกมนี้เป็นเกมโชว์พลังของเจ้า XBox360 เกมแรกๆที่ทำได้ดีครับ และยังเป็นเกมของ Microsoft นี่นำเอาคุณสมบัติของเกมต่างของเครื่องยุคที่แล้วที่ขึ้นชื่อของ XBox ตัวแรกมาแสดงให้เห็นกันเลย ไม่ว่าจะเป็น การถือปืน 2 มือ , การใช้อุปกรณ์ไฮเทค
เกมนี้จัดว่าเป็นเกมที่ดีมากแต่เสียดายดันออกมาเกมแรกๆ ทำให้ตอนนี้เกมต่างๆในปัจจุบันได้นำความรู้นี้ไปพัฒนาให้เราเห็นกันหมดแล้ว (หลายๆอย่างก็เพราะเกมนี้มีส่วนล่ะน้า)
ผมเขียนเล่าเกมนี้ไปแล้วนะครับ อ่านได้ที่ เล่นเกม XBox360 เกมนี้แล้ว ทำให้นึกถึงตอนได้เล่นเกม XBox ตัวเก่าตอนแรกๆเลย, แล้วทุกๆท่านมีเกมXBox360ไหนบ้างที่ทำให้นึกถึงXBoxตัวแรก
★ ★ ★ ★ ☆

Hour of Victory
เกมที่หลายๆสำนักลงความเห็นว่าเกมมันแย่ Gamespot ให้ 2.0 ขอมาลองพิสูจน์ดูหน่อยว่า Midway จะทำเกมแย่ๆออกมาจริงเหรอ
เราจะได้รับบทเป็นนายทหารที่สามารถเลือกได้ 3 แบบในตอนเริ่มแรก ไม่ว่าจะเป็นแบบบุกตะลุย แบบซุ่มยิง และแบบลอบเร้น ซึ่งในแต่ล่ะแบบจะส่งผลต่ออาวุธและความสามารถที่จะได้รับ ทำให้มีการเล่นต่างกันไปเล็กน้อย
จุดอ่อนของเกมเลยคือ ระบบการตอบสนองของการยิงปืนและความสมจริงของเกมที่แทบไม่มี ฉากต่างๆเดินไปเป็นเส้นตรงสั้นๆ กราฟฟิกในตัวเกมที่ไม่สวยงามเอาเลย
เกมนี้จัดว่าเป็นเกมที่ห่วยครับเมื่อเทียบกับเกมแนวนี้เกมอื่นๆในเครื่อง XBox360 แต่มีจุดเด่นที่ซ่อนไว้คือ หลังจากด่านขับรถถังแล้วตัวเกมจะมันมาก ตลอดจนหัวหน้าใหญ่ด่านสุดท้ายที่สุดมันเกมหนึ่งเลย
ถ้านึกถึงความห่วยของเกมไม่ออกต้องนึกไปถึง Call Of Duty เลยครับ(แต่เป็น Call Of Duty จริงๆภาคแรกเลยนะครับ 55) แต่ผมว่าเกมนี้ก็น่าจะดีกว่า Call Of Duty ภาคแรกล่ะครับ
★ ★ ☆ ☆ ☆

Call of Duty 4: Modern Warfare
Call of Duty ที่น่าสงสัยว่า จะเป็นของจริงหรือเปล่า เพราะดูทำท่าจะเปลี่ยนอะไรหลายๆอย่างไปมากเลย
เหตุการณ์เริ่มจากอดีต เราได้รับบทบาทให้ไปยั้บยั้งมิสไซต์ที่ถูกลักลอบเอาไป ผ่านเรือบรรทุกสินค้าลำหนึ่ง ก่อนจะก่อนเหตุการณ์ทั้งหมดที่จะเป็นจุดเริ่มเรื่องผ่านยุคผ่านสมัยจนไปถึงอนาคต
เราจะได้รับบทบาทหลายบทบาทในหน่วย British SAS และ US Marine การเล่าเรื่องที่จะเสนอผ่านมาเหมือนกับตัวเราไปคนเล่นเองเลย การตะลุยในด่านต่างๆในตัวเกมจัดว่า เดาเนื้อเรื่องได้ยากมากเกมหนึ่ง ที่เป็นเอกลักษณ์ของ Call Of Duty ที่จะให้เราเป็นทหารนายต่างในสถานการณ์ที่ต่างกันลิบลับ และนี่คือ Modern Warfare ซึ่งก็คือในยุคใหม่ๆนี่ด้วย
อาวุธต่างๆในเกมเป็นของใหม่ๆของยุคนี้ เด่นๆเลยคือ เครื่องยิงมิสไซล์ทำลายรถถังสุดเจ๋ง และศัตรูในตัวเกมนี้ที่ทำได้ดี ละเอียดขนาดว่ายิงล้มไปยังไม่ตายและยังหยิบปืนมาสู้ต่อก็มี
ด่านต่างๆในเกมจัดว่ามันแทบทุกด่าน โดยเฉพาะยิ่งตัวเกมดำเนินมายุคใหม่แล้วยิ่งมันมาก ต้องเล่นเลยครับ เกมนี้
★ ★ ★ ★ ★

3rd Person Shooting เกมยิงมุมมองข้างหลัง

Gears of War
เจ้าของต้นฉบับเกมที่ใช้ Unreal Engine 3 ได้ดีที่สุดจากค่าย Epic ที่พัฒนา Engine นี้มากับมือเลย
มาคัส ฟีนิส เริ่มต้นจากการอยู่ในคุกก่อนจะถูกปล่อยออกมาเพื่อช่วยกู้วิกฤตแห่งเซียร่า มาคัสได้ร่วมทำงานในหน่วย Coalition of Organized Governments หรือ COG โดยจะมี Dom เป็นเพื่อนร่วมงาน ซึ่งภารกิจหลักในที่นี้ คือ การยับยั้ง โลคัส สัตว์ประหลาดที่มาจากใต้ดิน
Gears Of War เป็นสุดยอดของเกม 3rd Person Shoot เลย การยิงที่ง่ายมากเพราะจุดเป้าในเกมที่ใหญ่ และตัวละครก็ใหญ่ การคุกวงในกันด้วยเลื่อย การเข้าที่กันบัง การใช้ Active Reload
เนื้อเรื่องของเกมทำได้ยิ่งใหญ่ อลังการ มีฉากที่ขับยานพาหนะ การลุยกันเป็นทีม การสู้หัวหน้าตัวใหญ่ ที่ทำได้ดีมาก
★ ★ ★ ★ ★

Gears of War 2
ภาคต่อของเกมสุดดัง ที่จัดว่าเป็นเกมภาคต่อ(ในเกมประเภทนี้)ที่ออกมาได้เร็วมากๆเกมหนึ่ง
หลังจากผ่านไปจากภาคแรกไม่กี่เดือน โลคัสกลับมามีกองทัพและพลังในการต่อสู้ที่มากขึ้น มาคัสและผองเพื่อน ต้องออกมาช่วยอีกครั้งหนึ่ง และคราวนี้มีการจับมนุษย์ไปทดลองกับเชื้อร้ายด้วย
ตัวเกมของ Gears of War 2 ระบบการเล่นต่างๆจะดูใกล้เคียงกับภาคแรกมาก แต่จะมีการจับโลคัสเป็นโล่ และการโจมตีระยะประชิดที่มากมายขึ้น
เนื้อเรื่องในเกมทำให้ดูยิ่งใหญ่มากขึ้น มีการออกรบกันเป็นกองทัพ การขับขี่ยานพาหนะขนาดใหญ่ที่มีให้ขับมากขึ้น และในภาคนี้ยังมีเนื้อเรื่องที่ออกแนวเศร้ามาเพิ่มด้วยครับ
★ ★ ★ ★ ★

Tom Clancy's Ghost Recon Advanced Warfighter
Ghost Recon ซี่รีย์ที่ลง XBox มามากภาคมากๆ และเป็นเกม 3rd Person ที่ติดอันดับต้นๆเลย
สก็อต มิตเชล หัวหน้าหน่วย Ghost Recon เจ้าเก่ากลับมาอีกครั้ง ในสถานการณ์ฉุกเฉินในระหว่างการประชุมร่วมของ 3 ประเทศ (สหรัฐ แคนาดา และ เม็กซิโก) ทำให้ผู้นำหายตัวไป
กลับมาครั้งนี้ มาแบบไฮเทค Ghost Recon เป็นหน่วยทหารที่มีระบบอิเล็คโทรนิคสนับสนุนเต็มรูปแบบจากดาวเทียม ทำให้การสังเกตเป้าหมายสามารถทำได้แบบ 3 มิติ เห็นได้ก่อนศัตรู มีทั้งการลุยแบบเป็นทีมและลุยเดี่ยวไปในด่าน
ตัวเกมมีภาพกราฟฟิกที่สวยงาม และการดำเนินเรื่องที่เข้มข้น
★ ★ ★ ★ ★

Tom Clancy's Ghost Recon Advanced Warfighter 2
นี่ก็จัดว่าเป็นเกมที่ออกภาคต่อมาเร็วมากๆเหมือนกัน
เนื้อเรื่องไม่จัดว่าเกี่ยวกับภาคแรกซะทีเดียว แต่เค้าคนเดิมยังคงกลับมา สก็อต มิลเชลนั่นเอง เมื่อสงครามกลางเมืองเม็กซิโกทวีความรุนแรงมากขึ้น หน่วย Ghost Recon ได้เข้าสู่สมรภูมิรบอีกครั้ง
เกมนี้ไม่จัดว่าเปลี่ยนแปลงไปมากนัก แต่ที่เปลี่ยนไปก็คือ CrossCom 2.0 เวอร์ชั่นใหม่ของระบบการมองจากดาวเทียม ที่มีความละเอียดในการสั่งจากที่ดีมากขึ้น
ไม่น่าเชื่อว่า ตัวเกมนี้จะมีแค่ 4 ด่าน เสียดายมากๆเพราะดูสั้นไปหน่อย
★ ★ ★ ★ ☆

Armored Core: For Answer
เกมขับหุ่นยนต์เกมนี้ก็ได้มาลง XBox360 อีกครั้ง
เนื้อเรื่องในเกมนี้ที่ดูจะเข้าใจได้ยาก(อาจจะเป็นเพราะนี่คือเกมใหม่ของผม) เท่าที่รู้คือ เหมือนจะเป็นความขัดแย้งระหว่างบริษัท และกองทหารหุ่นยนต์
เกม Armore Core น่าจะออกแนว Mesh Assault เกมดังของ XBox ที่ออกมานานแล้ว การยิงต่อสู้ที่เราจะมีอาวุธ 2 ข้าง ชิ้นส่วนต่างๆที่อัพเกรตได้ หัวหน้าด่านต่างๆที่จะเป็นหุ่นยนต์ที่ตัวใหญ่มากๆ
แม้จะเล่นเกมนี้จบแต่ผมดูจะไม่สันทัดเกมนี้เลย รอเกมหุ่นยนต์ตระกูล Mesh ดีกว่า
★ ★ ★ ☆ ☆

Resident Evil 5
เกมดังจาก Capcom อีกเกมที่ออกมายาวนาน แต่ไม่น่าเชื่อนี่คือ ภาคแรกของเครื่องตระกูล XBox เลยครับ หลังจากรอภาคก่อนหน้ามาแล้วรอเก้อหมด
คริส เรดฟิล เดินทางมายังแอฟฟริการ่วมกับหน่วย BASA เพื่อยั้บยั้งเชื้อไวรัสที่จะเปลี่ยนคนไปยิ่งกว่าสัตว์ร้าย และคราวนี้ก็มีเรื่องราวที่เกี่ยวคู่ขาเก่า จิลล์ และคู่ปรับเก่า เวสเกอร์ ด้วย
ตัวเกมนั้นอิงจากภาค 4 การยิงแบบหยุดแล้วซูมยิงเหมือนเดิม การเข้าที่กันบังที่เพิ่มเข้ามา การสู้หัวหน้าตัวใหญ่ยังคงมี
ภาคนี้ที่เด่นๆเลยคงเป็นระบบการเล่นร่วมกัน 2 คนที่ทำได้ดีเลยทีเดียว คิดไปคิดมาคนทำเกมเค้าอาจจะคิดว่า ภาคนี้เป็นภาคเปิดตัวของ XBox360 คนคงยังไม่เคยเล่นภาค 4 มา ก็เลยไม่ต้องปรับอะไรมากมั้ง(ถ้าคนที่เพิ่งเล่นภาคนี้เป็นภาคแรกๆ ยังไงก็ชอบครับ) -แต่ระบบการยิงแบบนี้นำไปใช้ในหลายๆเกมเหมือนกัน แต่เค้าทำให้เดินยิงได้กันหมดแล้วอ่ะ-
★ ★ ★ ★ ☆

Lost Planet: Colonies
เรารับบทเป็น เวน เป็น Snow pirate ผู้หนึ่ง จากการร่วมต่อสู้กับเหล่าสัตว์ประหลาด แอคิด ทำให้ตัวเค้าพลาดท่าและโดนแช่แข็งไป หลังจากนั้นล่วงเลยไปกว่า30ปี เค้าไปฟื้นขึ้นมาแล้วพยายามค้นหาความทรงจำที่ลืมเลือนไป ตลอดจนสะสางเรื่องราวทั้ง (ซึ่งรวมไปถึงการปราบเหล่า แอคิด ด้วย)
ตัวเอกของเรื่องจะเป็น Byung Hun Lee ดาราชื่อดัง และกลายเป็นเหมือนหนึ่งจุดที่สร้างชื่อให้กับตัวเกม ในเกมนั้นจะเป็นโลกที่ปกคลุมไปด้วยหิมะที่หนาวเหน็บ แหล่งพลังงานความร้อนที่ช่วยให้เราเอาตัวรอดมีชีวิตอยู่ได้ และเป็นแถบพลังงานในเกม จะได้มาจากก้อนสีส้มภายในตัว แอคิด
ตัวเกมผสมผสานระหว่างการรบภาคพื้นและในหุ่นยนต์รบที่ทำได้ดี หัวใหญ่ในเกมมีทั้งเป็นสัตว์ประหลาดหลายรูปแบบ และหุ่นยนต์หลายรูปแบบด้วย
★ ★ ★ ★ ☆

Bullet Witch
ฉันชื่อ อลิเซีย สาวสวยคนนั้นตอบ กับกลุ่มทหารที่ยังเหลือรอด หลังจากปี 2007 มีปีศาจหลุดออกมาในโลกมากมาย จนล่วงเลยมาถึงปี 2013 อลิเซียได้กลับมายังสหรัฐอเมริกาที่จะสะสางเรื่องราวที่เกิดขึ้น โดยพลังกระสุนวิเศษที่เธอมี ร่วมกับกลุ่มทหาร ก่อนจะพบว่า เรื่องราวทั้งหมดนั้นเกี่ยวข้องกับตัวเธอโดยตรงแทบทั้งหมด
เกมยิงเดินหน้าลุยตามเส้นทางที่ค่อนข้างจะตรง และมีด่านที่ข้างค่อนจะใหญ่เลยทีเดียว หลักๆในการผ่านด่านก็คือ การยิงตัวสัตว์ประหลาดที่สร้างพลังบาเรียปิดทางไปต่อหลังจากนั้นก็จะผ่านไปได้
ในตัวเกมมีหัวหน้าใหญ่แบบวิ่งสู้กันในด่านใหญ่ๆก็มี หรือแม้กระทั่งสู้กับบอสใหญ่บนเครื่องบินกันเลยทีเดียว ความที่ตัวเกมสั้นมากๆแต่ก็ดูแล้วยิ่งใหญ่(ท่าไม้ตายแต่ละท่าสุดยอดมาก) นี่เลยเป็นเกมที่เหมาะสำหรับคนเวลาน้อยมากๆเลยครับ (อย่างน้อยก็ได้เล่นเกมจบก่อนเครื่องแดงแน่ๆสักเกม)
★ ★ ★ ☆ ☆

Stranglehold
เมื่อผู้กำกับหนังจีนชื่อดัง จอห์น วู ร่วมกับนักแสดงอย่าง โจหวิ่นฟะ ความมันในรูปแบบวิดีโอเกมได้เกิดมาบน XBox360 อีกเกมแล้ว
เทคิลล่า นายตำรวจฮ่องกง จากการบุกตะลุยทำลายแก็งโจรแก็งหนึ่ง มีผลทำให้ภรรยาและลูกสาวโดนจับตัวไป เทคิลล่า เท่านั้นที่จะไปช่วยเหลือได้(หรืออาจจะไม่ได้ก็ได้นะ หุหุ)
เกมแอ็กชั่นเต็มรูปแบบ มีทั้งการใช้ภาพช้าในเกมที่เรียกว่า เทคิลล่า ไทม์ การใช้ท่าไม้ตายต่างๆในเกม เช่น การยิงกระสุนทีละนัด การยิงแบบรัว การหมุนตัวยิง เป็นต้น การยิงปืนในเกมนี้ไม่มการรีโหลด(แต่มีกระสุนหมด) ทำให้ผู้เล่นสามารถเล่นแอ็กชั่นได้ต่อเนื่องมาก
จุดเด่นอีกอย่าง คือการหลบลูกกระสุนเมื่อเราโดยล้อมกรอบ จะมีการตัดฉากให้เราหลบลูกกระสุนกันเลย มันมากๆ ตัวเกมก็ไม่ยาวมากน่าเล่นดีครับ
★ ★ ★ ☆ ☆

Video ภาษาไทย Pick Of The Week : DarkSector
http://www.youtube.com/watch?v=jyF-M-9mF2I

Sport เกมกีฬา

Rockstar Games presents Table Tennis
ป๊อก แป๊ก ป๊อก แป๊ก เกมปิงปองที่เรียกว่าแทบจะไม่ค่อยมีเลยยิ่งเป็นของ Rock Star ยิ่งน่าสนใจเลย
แม้ตัวนักกีฬาส่วนใหญ่จะสมมุติ แต่ก็มีตัวละครในเกมที่หลากหลายสัญชาติ ตัวนักกีฬาทำได้สวย มีเหงื่อออกด้วย การจับไม้ทั้ง 2 แบบ ที่ให้ผลการตีที่แตกต่างกันไปบ้าง การเด้งของลูกที่ทำได้ดีแบบให้ความรู้สึกการตีปิปองจริงๆได้เลย
การปลดล็อคในตัวเกมที่ทำออกมาเรื่อย และมีความท้าทายที่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ น่าเล่นมากเลยครับ
★ ★ ★ ★ ★

Dead or Alive Xtreme 2
เกมหลากหลายรูปแบบบนเกาะสวรรค์ ที่นำตัวละครจากเกม Dead or Alive มากันครบ
ในตัวเกมจะมีทั้งวิ่งเปรี้ยว การวิ่งบนโฟมในน้ำ การชักขะเย่อ การเล่นสไลด์เดอร์ การเล่นวอลเล่ย์บอลชายหาด(ที่ผมว่าทำได้ดีนะครับ) และที่สำคัญคือ การเล่นคาสิโนหลากหลายรูปแบบ
จุดประสงคืหลักในเกมคือการหาเงิน เพื่อซื้อของ หาเพื่อน หาความสนุก ก่อนที่ 30 วันจะจบเกม ด้วยความที่ตัวเกมแปลกๆหลากหลาย เกมนี้ก็น่าเล่นครับ
★ ★ ★ ☆ ☆

Major League Baseball 2K7
ภาคเก่าๆของเกมเบสบอลที่กฎกติกาการเล่นเหมือนจริง ระบบต่างในเกมพอใช้ได้เลย การตีลูกให้โดนจัดว่า ยากในระดับหนึ่งเลย
ด้วยความที่เกมเบสบอสนั้นค่อนข้างจะช้าอยู่แล้ว และตัวเกมก็ไม่ได้มีอะไรดึงดูดใจมากมาย เล่นกับระบบคุ้นเคยก็เบื่อๆแล้วล่ะครับ
เป็นเกมเฉพาะคนชอบกีฬาชนิดนี้ละกันครับ
★ ☆ ☆ ☆ ☆

NBA Live 09
เกมบาสเก็ตบอล ที่ดูไปแล้วก็ออกแนวอาเขต การเด้งของลูกลงห่วงในเกมนี้ทำได้ไม่ดีเอาเสียเลย ลูกแปลกๆใหม่ที่ทำให้เราอึ้งในเกมนั้นมีน้อยมากๆเลย ตลอดจนเกมดูไม่ต่อเนื่องนิดหน่อยในจังหวะหวะลูกออก ลูกฟาล์ว ที่มักจะใช้การตัดภาพเอา
เกมนี้เด่นที่ข้อมูลในตัวเกมที่ละเอียดมากๆ และไม่ได้มีเฉพาะแค่ NBA เพราะเกมนี้มีทึมชาติของ FIBA มาร่วมด้วย ทำให้ได้ความหลากหลายที่มากขึ้น
*FIFA - WINNING ถ้าคุณเลือก FIFA เกมบาสเก็ตบอลที่เหมาะกับคุณก็เกมนี้เลยครับ*
★ ★ ★ ☆ ☆

NHL 09
เกมกีฬาฮ็อกกี๊น้ำแข็ง ที่ตัวผมมองว่า เป็นกีฬาที่ไม่เหมาะกับการถ่ายทอดสด หรือ แม้กระทั่งทำเป็นวิดีโอเกมเท่าไหร่เลย เพราะความที่ลูกมีขนาดเล็กมากๆ แล้วยังเร็วอีกดูถ่ายทอดสดบางทีตากล้องยังจับไม่ทันเลย
พอมาเป็นวิดีโอเกม ตัวเกมจัดว่า มัน นะครับ เพราะว่าการกระแทกกันในตัวเกมได้อารมณ์ดี การแข่งขันที่ดูรวดเร็ว แต่อย่างว่า ฮ็อกกี้น้ำแข็งไม่ใช่กีฬาที่จะจบสกอร์ง่ายๆอยู่แล้ว ทำให้มักเกิดเหตุการณ์ที่ว่า เฮ๊ย ยิงเป็นสิบไม่เข้า ไหงบุกมั่วๆ ครั้งเดียวยิงเข้าหว่า
เป็นเกมเฉพาะคนชอบกีฬาชนิดนี้ละกันครับ (แต่ภาพในเกมสมจริงดีครับ)
★ ★ ☆ ☆ ☆

Pro Evolution Soccer 2009
หรือที่เราคุ้นเคยกันดีก็คือ World Soccer Winning Eleven 2009 เกมนี้มีการเปลี่ยนแปลงการเลือกทีมแบบใหม่ให้เลือกได้ยากขึ้น(อ่ะยังไง) ภาพในตัวเกมที่สวยขึ้น การควบคุมที่ดีขึ้น(แต่การเลี้ยงบอลที่เน้นใช้ D-Pad ทำให้เหมือนการเลี้ยงบอลดูภาพไม่ลื่นเลย)
ที่ปรับปรุงมามากคือ จังหวะจบสกอร์ที่ขึ้นชื่อของเกมนี้ มันยิ่งดีกว่า Fifa ไปเยอะเลย ลูกแปลกๆเกิดได้มากขึ้น การยิงที่ไม่ต้องวิ่งอ่ะไรมากมาย การจับบอลลง การวางเท้ายิงการเป็นส่วนสำคัญเลย
โหมด Become a Legend เพิ่มเข้ามาดูจะยังไม่ลงตัวเท่าไหร่ เรื่องลิขสิทธิ์เกมนี้ได้รับจาก Champions League ด้วยเจ๋งเลย
ที่ผมชอบคือ การเล่นกับคอมโหมดยากสุดเกมนี้ มันก็ยังเก่งสู้คนเล่นจริงๆเล่นไม่ได้เลย
★ ★ ★ ★ ★

Madden NFL 08
เกมกีฬาที่ผมชอบมากที่สุด หนึ่งในกีฬาที่เหมาะที่สุดที่จะทำมาเป็นวิดีโอเกมมากๆ
ตัวเกมนี้ยังคงทำได้ดีและยิ่งละเอียดมากขึ้นไปอีก โหมดต่างๆมากันครบ จังหวะการเล่นในตัวเกมที่ดีมากขึ้น
สิ่งเด่นที่ภาคนี้มีก็คือ มีประวัติของนักกีฬาในระดับตำนานให้เราศึกษาและดูวิดีโอกันด้วย
★ ★ ★ ★ ★

Madden NFL 09
กราฟฟิกของเกมกีฬาใน Madden นั้นเริ่มจะดีขึ้นเรื่อยๆ สภาพแวดล้อมในสนามที่สมจริงขึ้นเรื่อยๆ
สิ่งที่เพิ่มเข้ามาในภาคนี้ก็คือ Madden Test ที่จะให้เราจะได้ทดสอบความสามารถในการเริ่มเล่นเกมเพื่อที่จะเลือกระดับความยาก และทำให้มือใหม่ยังหัดเล่นได้ง่ายมากขึ้น
การเล่นในตัวเกมก็ยังคงทำได้ดีเหมือนเคยครับ ผมเล่นยังไงก็ไม่เบื่อ การ Live ก็ทำได้ดีเลย
★ ★ ★ ★ ★

Rumble Roses XX
เกมมวยปล้ำ ที่มีนักมวยปล้ำเป็นผู้หญิง จาก Konami
ในตัวเกมต้องจัดว่าไม่ค่อยมีอะไรเท่าไหร่ ในโหมด Career ที่ดูเหมือนจะหลากหลาย คือ มีทั้ง เดี่ยว และ Tag แต่โดยรวมก็คือการชนะเพื่อไปสู่การเป็นแชมเปี้ยน(แต่ดันต้องชนะทุกตัวก่อน ซึ่งมันสุ่มมา ทำให้ยากไปมากเลย) ท่าปล้ำในเวทีมวยปล้ำมีไม่ค่อยเยอะนัก แต่ก็มีท่าไม้ตายประจำแต่ละตัวเหมือนกันครับ และมีโหมดการต่อสู้แบบ Street ที่จะแตกต่างออกไปโดยจะ ที่มีแถบพลังการต่อสู้ที่เหมือนเกมต่อสู้มากกว่าจะเป็นมวยปล้ำ ดูแปลกดี
★ ☆ ☆ ☆ ☆

Top Spin 3
เกมเท็นนิสที่ดูสมจริงมาก การตีจะต้องกดปุ่มค้างและปล่อยให้ตรงจังหวะที่จอยจะสั่น จังหวะตกของบอล รายละเอียดต่างๆของตัวละครทำได้ดี ทั้งเหงื่อ ทั้งฝุ่น
ในโหมด Career เราจะได้สร้างนักเท็นนิสของเราและตีแข่งขันในทัวร์นาเมนต์ต่างๆ เพื่อทำให้นักกีฬาของเรามีค่าความสามารถที่มากขึ้น ซึ่งจะส่งผลให้ตีได้ง่ายขึ้น
ในเริ่มแรกเราจะเมื่อเป็นนักเท็นนิสฝึกหัด การชนะเพื่อไต่ระดับจนเข้าสู่การแข่งขันในแบบฤดูกาล และไต่อันดับไปเป็นสู้กับนักเท็นนิสในตำนาน
นักเท็นนิสจัดว่า มีนักกีฬาจริงๆเยอะมากแต่ไม่มี นาดาล...
★ ★ ★ ★ ☆

Virtua Tennis 3
เกมนี้มาเป็เกมเท็นนิสแนว Arcade กันบ้าง แนว Arcade คือ เน้นตีเอามันระบบในเกมเข้าใจไม่ยากแค่กดปุ่มก็ตีได้เลยไม่ต้องกะจังหวะมากมาย มีเพลงประกอบและภาพรีเพลย์แบบทันทีเลยทีเดียว
โหมด Career ของเกมก็ดูจะมันมาก เราจะได้สร้างตัวละครใหม่ขึ้นมา แล้วไต่อันดับจากที่ 300 ขึ้นไป แต่ก่อนจะไปถึงนั้น เราต้องเข้าโรงเรียนฝีกสอน (เหนื่อยแล้วก็ต้องพักผ่อนด้วยไม่งั้นตัวละครอาจจะบาดเจ็บได้) มีมินิเกมค่อนข้างหลากหลายให้เราฝึกทักษะ
เป็นเกมเท็นนิสที่เล่นสนุก หลากหลาย และมีความยากที่ท้าทายมากๆ
★ ★ ★ ★ ☆

Love Football
เกมฟุตบอลเฉพาะตำแหน่งเกมนี้ล่ะครับ ที่ดีที่สุดในขณะนี้แล้ว จาก Bandai ผู้ชำนาญเกมแบบนี้อยู่แล้ว
ตัวเกมจัดว่า มีโหมดเนื้อเรื่องที่ใช้ได้เลยทีเดียว แม้จะเป็นแค่ภาพนิ่งก็ตาม โดยเริ่มแรกจะให้เราเลือกเล่นเป็นนักฟุตบอลในทีมชาติญี่ปุ่นคนหนึ่ง (ตอนแรกๆจะมีไม่เยอะ แต่จะปลดล็อคได้ภายหลัง) หลังจากเลือกแล้ว การแข่งขันก็เริ่มขึ้น นักกีฬาแต่ละคนจะให้ผลที่แตกต่างกัน ตามความสามารถของนักเตะคนนั้น ตลอดไปจนตำแหน่งที่เล่นว่า มีการแข่งขันแย่งตำแหน่งกันมากไหม
จุดประสงค์ในเกมคือ การผ่านเข้าไปในฟุตบอลโลกและคว้าแชมป์ให้ได้ มีทีมชาติมากมายที่เราจะได้พบ (รู้สึกไม่มีทีมชาติไทย เพราะผ่านไม่ถึงรอบนี้-คัดเลือกรอบสุดท้าย 10 ทีม-)
การบังคับในตัวเกมที่ดีมากๆ มุมกล้องที่ทำให้เรามองเห็นได้ไกล การวิ่งเช็คล้ำหน้า การเรียกให้เพื่อนส่งบอล ทั้งหมดทำได้ดีเลยครับ
★ ★ ★ ★ ★

Tiger Woods PGA Tour 09
เกมกีฬากอล์ฟที่เน้นความสมจริงมากๆ การตีเลือกได้ทั้งการใช้ปุ่มกดเพื่อการเลือกน้ำหนักความแรง และการตีแบบใช้คันโยกเพื่อความเที่ยงตรงที่ปลายนิ้วเรา
โหมดเนื้อเรื่องหลักๆในเกมต้องยกให้ Tiger Challenge mode โดยเราจะสร้างตัวละคร ไปลุยในการแข่งขันแบบ Challenge เพื่อเก็บแต้มตามแต่ที่นักกอล์ฟคนนั้นจะกำหนด ซึ่งจะมีนักกอล์ฟหลายคนเลย การเก็บแต้มท้าทายก็มีหลากหลาย เช่น การตีจากทราย การชิป การพัต การที-ออฟ ให้ไกล เป็นต้น จนเมื่อแต้มถึงเกณฑ์ก็จะได้สู้กับนักกอล์ฟคนนั้น แล้วสุดท้ายเค้าก็จะมา Tiger Wood ยังคงเป็นหัวหน้าใหญ่เหมือนเดิมครับ
★ ★ ★ ☆ ☆

WWE SmackDown vs. RAW 2008
เกมมวยปล้ำ WWE ภาคนี้จัดว่า เน้นที่การปล้ำของคนละครที่จะมีรูปแบบสไตล์การปล้ำที่แตกต่างกันไป ตามแต่นักมวยปล้ำคนนั้น ระบบแท็กทีมแบบใหม่ที่ทำให้เล่นร่วมกันได้ดีขึ้น
โหมดต่างๆในเกมจัดว่า มีน้อย โหมดหลักคือ 24/7 ที่จะให้เราเล่นเป็นนักมวยปล้ำหรือผู้จัดการ ที่จะทำให้ตัวเองประสบความสำเร็จที่สุด โดยรวมๆไม่ค่อยน่าประทับใจเท่าไหร่
★ ★ ☆ ☆ ☆

WWE SmackDown vs. Raw 2009
นี่สิเกมโปรดของผม THQ ทำให้เกมมวยปล้ำที่ดูเหมือนว่า เล่นไปเรื่อยๆกลับมามีความสนุกเหมือนกับเราไปนั่งชมมวยปล้ำที่ถ่ายทอดสดเลยทีเดียว
ในโหมดหลัก Road to Wrestlemania เป็นอะไรที่สนุกมากมาย เนื้อเรื่องจะทำให้ผู้ที่ชื่นชอบ WWE สนุกไปกับการดู ในโหมดนี้เราจะได้เล่นเป็นนักมวยปล้ำ 6 คน ที่มีหัวข้อการปล้ำที่ทำให้เกิดเนื้อเรื่องใหม่ๆที่แตกต่างกันไปได้มากมายระดับเกิน 10 แบบเลยทีเดียว (จะมีตัวเลือกให้เลือกก่อนปล้ำหรือการชนะการแพ้ก็ยังมีผล) ภาพยนต์คั่นที่ดี นักมวยปล้ำที่มาเล่นในเรื่องราวนี้ก็เยอะมาก ทำให้เรารู้จักนักมวยปล้ำมากขึ้น รูปแบบการปล้ำที่แตกต่างก็ทำให้การเล่นไม่น่าเบื่อ เสียงพากษ์ก็ใช้เสียงจริงส่วนใหญ่ด้วย เนื้อเรื่องในเกมก็เป็นเนื้อเรื่องที่ค่อนข้างจะใหม่ ไม่ได้พบมาก่อนด้วย ยิ่งทำให้น่าติดตาม
นอกจากนี้ยังมีโหมด Career เก็บตกให้กับนักมวยปล้ำคนอื่นๆด้วย สุดยอดที่สุดแล้วเกมมวยปล้ำเกมนี้
★ ★ ★ ★ ★

Skate 2
เกมสเก็ตบอร์ด รูปแบบใหม่ในภาคที่ 2 ที่มีเนื้อเรื่องและการเล่นที่ท้าทายมากๆ
ตัวเกมเริ่มเรื่องโดยเราได้ถูกปล่อยตัวออกมาจากคุก และเดินทางไปเล่นสเก็ตบอร์ดตามสถานที่ต่างๆ จุดประสงค์หลักๆก้คือการโชว์ตัวว่า เรานี่ล่ะเป็นนักสเก็ตบอร์ดที่เก่งที่สุดในแถบนั้น
การควบคุมโดยใช้คันโยกซ้ายในการควบคุมทิศทางของสเก็ตบอร์ คันโยกขวาในการทำเท่าทางการวางขาของเราแบบหน้า-หลัง ทำได้ดีครับ ท่าทางต่างๆในเกมมีหลากหลายมากๆ เงื่อนไขในเกมที่จะผ่านไปได้หลายๆอันดูยากและท้าทายมาก (แต่ตัวเกมมีการบอกแนะนำได้ดีใช้ได้เลย)
ฉากหลังในตัวเกมที่ใหญ่และละเอียดมากๆเกมหนึ่ง กราฟฟิกสวยงาม สิ่งที่อยู่รอบข้างตัวสามารถนำมาเล่นกับสเก็ตบอร์ดได้เกือบหมด การที่ตัวเกมมีเนื้อเรื่อง และการเล่นนอกเหนือจะเนื้อเรื่องที่เล่นได้หลากหลาย ทำให้เล่นได้นานๆเลย
★ ★ ★ ★ ☆

FIFA Soccer 09
กลับกลายไปเกมที่คนเล่นกันเยอะไปแล้วกับ Fifa ด้วยหลายสิ่งหลายอย่างทำให้คนหันมาเล่นเกมนี้
อย่างแรกเลยคือ ทีมในเกมที่ตรงตามจริงเป็นส่วนใหญ่และมีเยอะมากๆจากหลายสโมสรทั่วโลก ตลอดไปจนทีมชาติเลย
การเลี้ยงบอลที่ดูว่าลื่นไหลไปได้ดี(เกมนี้เน้นใช้คันโยกซ้ายในการเลี้ยงบอล) และมีการใช้ท่าทางผ่านคันโยกขวาให้ได้ท่าที่หลากหลาย
ระบบ Live ที่ชักชวนกันมาเล่นได้ง่ายๆไม่ยาก และระบบเซิร์ฟเวอร์ที่ค่อนข้างจะดีเลย
★ ★ ★ ★ ☆

NBA 2K9
เกมบาสเก็ตบอลที่เน้นเฉพาะ NBA ไปเลย แล้วเกมนี้ไม่ได้มีเฉพาะบาสเก็ตบอลในสนามเท่านั้น ตัวเกมยังมีโหมด Blacktop ที่จะรวม การแข่งดั๊ง การซู๊ต 3 แต้ม การแข่งบาสข้างถนนเอาไว้ด้วย
การเล่นในสนามนั้นทำได้ค่อนข้างดีทั้งเสียงพากษ์ ระบบการควบคุม และที่สำคัญคือ นี่เป็นเกมบาสเก็ตบอลที่ทำจังหวะจบแต้มได้หลากหลายมาก และเกิดลูกแปลกๆ ได้เยอะดีด้วย ทำให้ตัวเกมเล่นแล้วไม่เบื่อเลย
การ Live นั้นทำได้ค่อนข้างดี มีทั้งการเล่นแข่งเอาอันดับ และการเล่นเป็นทีม ทำให้เกมนี้น่าเล่นไม่เบื่อเลยครับ
*FIFA - WINNING ถ้าคุณเลือก WINNING เกมบาสเก็ตบอลที่เหมาะกับคุณก็เกมนี้เลยครับ*
★ ★ ★ ★ ★

Video ภาษาไทย Pick Of The Week : Viking Battle for Asguard
http://www.youtube.com/watch?v=5m1X8C2i8A4

Action-Adventure เกมลุย-ผจญภัย

Silent Hill: Homecoming
เกมสยองขวัญเกมนี้ไม่ใช่ของใหม่สำหรับ XBox มากนักเพราะภาคก่อนๆหน้านี้ก็เคยลงให้มาแล้ว จากค่าย Konami
Alex Shepherd ที่เดินทางกลับมายังบ้านเกิด แล้วต้องแปลกใจเป็นอย่างมากเมื่อบ้านเกิดที่เคยสวยงาม ตอนนี้มีความดำมืดเข้าปกคลุม Alex ต้องไขเรื่องราวนี้ ซึ่งนั่นหมายถึงเรื่องราวของตัวเขาเองด้วย
เกม Silent Hill เป็นเกมสยองขวัญที่เน้นความมืด เพราะเราจะได้ใช้ไฟฉายเดินส่องไปตลอดทั้งเกม สร้างความกดดันได้ดี ภาพในตัวเกมที่เป็น XBox360 ทำให้แสดงความมืดได้ดีจับใจ
ตัวเกมไม่จัดว่า มีฉากสยองขวัญแนวตกใจมากนัก ที่น่ากลัวคือ ตัวสัตว์ประหลาดในเกมนี้ที่ออกแบบมาได้สยองดี กระสุนอาวุธในเกมก็จำกัด
แม้จะเป็นเกมแนวสยองขวัญที่หลายๆคนอาจจะไม่กล้าเล่น แต่เกมนี้ทำหลายๆอย่างได้ดี รวมถึงฉากจบหลากหลายแบบและจบเนื้อเรื่องแบบไขข้อสงสัยในตัวเกมได้ดีด้วยครับ อยากให้ลองเล่นดูครับ
★ ★ ★ ★ ★

Saints Row
เกมแนวแก็งอิทธพลแบบโลกอิสระ ที่จะขอมาสร้างความแปลกใหม่ของเกมแนวนี้ จาก THQ
ในเมือง Still Water ที่มีแก็งอิทธิพลมากมาย เมื่อชายผู้หนึ่ง กำลังอยู่กับแฟนสาว แต่มีเหตุการณ์ประทะกันของแก็งค์อิทธิพล ทำให้กระสุนพลาดเป้ามาโดนแฟนสาว Julius หนึ่งในแก็งนั้นได้มาช่วยชีวิตชายคนนั้น แล้วนำพาไปสู่การเข้าแก็ง เรื่องราวทั้งหมดจึงเริ่มต้นขึ้น
ตามแบบเกมแนวนี้ คือ จะมีภารกิจต่างๆให้ไปหาเพื่อรับภารกิจ ซึ่งภารกิจในเกมก็จัดว่า มีหลากหลายดีมาก (ให้รถชนเอาค่าประกัน การจับตัวประกันบนรถ การรับส่งตามผับ) จุดหมายหลักในเกมก็คือการนำพาแก็ง saint สีม่วงของเราให้เป็นแก็งที่ทรงอิทธิพลที่สุดแห่ง Still water อีกสิ่งหนึ่งที่ผมชอบมาก คือ รถในเกมนี้ที่มีเยอะมาก และปรับแต่งได้เยอะ ที่สำคัญติด Boost ได้ด้วย อีกหนึ่งส่วนที่สำคัญคือ ถ้าเล่นเกมไปเรื่อยๆเราก้จะสามารถเรียกลูกแก็งมาเข้าพวกได้ถึง 3 คนเลย
กราฟฟิกในเกมไม่เชิงเน้นความสมจริงมากนัก แต่ก็จัดว่าสวยใช้ได้ครับ
★ ★ ★ ★ ★

Crackdown
เกมแนวโลกอิสระ แต่เกมนี้จะแตกต่างออกไปด้วยกราฟฟิกออกแนวการ์ตูน และมาคราวนี้เราจะได้รับบทเป็นตำรวจที่ทรงพลังด้วย
Pacific City เมืองที่มีแก็งอิทธพลที่ครอบงำเมืองนี้มานาน คราวนี้ทาง Agent ตำรวจสายพันธ์ใหม่เหนือมนุษย์ จึงเป็นความหวังที่จะทำลายแก็งอิทธิพล และทำให้เมืองกลับสู่ปกติอีกครั้งหนึ่ง
คราวนี้ เรามีพลังที่มากมายทำให้มีอิสระในการเล่นมากกว่าเกมอื่นๆแนวนี้ เพราะเราสามารถจะกระโดดไกลได้ เกาะไต่ปีนตึกได้ ยกรถยนต์ได้ โดยเนื้อเรื่องในเกมจะให้เราไปปลิดชีพ เหล่าหัวหน้าแก็งต่างๆ เพื่อที่จะนำพาไปสู่หัวหน้าแก็งใหญ่ตัวจริงต่อไป การทำภารกิจนั้นให้เราสามารถออกแบบไปปฎิบัติได้เองเลย ความหลากหลายจึงมีมาก
ด้วยความที่ตัวเกมเราเป็นมนุย์พิเศษ ทำให้เกมนี้ค่อนข้างจะไปในทางลุยเดี่ยว นั่นหมายถึงด่านสุดท้ายที่ให้เราลุยไปในแก็งที่มันมากๆ
★ ★ ★ ★ ☆

Saints Row 2
หลังจากที่ตัวเอกในภาคแรก รอดมาได้แบบไม่น่าเชื่อ มาคราวนี้ในรูปโฉมใหม่(ทั้งชายและหญิงก็ได้) เขาจะกลับมาเมือง Still Water ยุคใหม่ที่เปลี่ยนแปลงไปมาก เพื่อที่จะมาทวงความยิ่งใหญ่ของแก็ง และคราวนี้ อาจจะล่วงเลยไปถึงผู้รักษาความปลอดภัยของเมืองนี้ เลยทีเดียว
Still Water ในภาค 2 ที่ดูพัฒนาไปมาก เป็นเมืองยุคใหม่แล้ว แต่ยังสำผัสได้ว่านี่คือ เมือง Still Water จริงๆ กราฟฟิกสวยงามมากขึ้น
ภารกิจที่ให้เราทำจะมีหลากหลายขึ้น การขับรถและยิงปืน เป็นจุดเด่นของเกมแนวนี้ การทวงเมืองกลับมาคืนทำให้เราได้ไปที่ต่างๆโดยรอบแผนที่ ที่อยู่อาศัยของแก็งที่มีลูกน้องเราให้เรียกมาช่วยลุยภารกิจได้ง่ายขึ้น และด่านสุดท้ายเกมนี้ที่ดูจะมันกว่าภาคแรกด้วย (เกมนี้มีเครื่องบินให้ขับและกระโดดร่มลงมาได้ด้วย ทำให้ไปที่ต่างๆได้สะดวก และสถานที่ต่างๆเรายังครอบครองเป็นกรรมสิทธิได้ด้วย ไม่ว่าจะเป็น สนามบิน ร้านปืน เป็นต้น)
★ ★ ★ ★ ★

Hitman: Blood Money
Codename 47 นักฆ่าที่มีทักษะในการลอบเร้นไปฆ่าบุคคลต่างๆให้กับองค์กรหนึ่ง และจะค้นพบเรื่องราวที่ลึกซึ้งขึ้น และไม่อาจจะไว้วางใจใครได้
รูปแบบของเกมแนวนี้จะเป็นจะลอบเร้นไปในที่ต่างๆที่ตัวเกมมีเยอะมาก ไม่ว่าจะเป็น ในป่า ในเมือง ในคฤหาสน์กลางเขา หรือบนเรือ ทำให้ได้รับความแตกต่างกันไป และตัวเกมนี้จะเป็นแผนที่ที่ใหญ่ๆมาให้เลย ทำให้เราสามารถที่จะกระทำภารกิจนั้นได้หลากหลายรูปแบบ และเกมยังมีการฆ่าในหลากหลายรูปแบบมากกว่าการใช้ปืนยิงอย่างเดียว
มุมมองของเกมทำได้ดี สิ่งของในด่านมีผลมากเหมือนกัน การปลอมตัวที่จำเป็น ศพก็ต้องทำการซ่อนให้ดี เพราะตัวเกมจัดว่าจำจดสิ่งต่างๆที่เรากระทำมาก่อนหน้านี้ได้ดี สุดยอดเกมสายลับเลยครับ
★ ★ ★ ★ ★

Tenchu Z
เกมนินจาที่เป็นแนวจะต้องหลบซ่อน การลอบฆ่าเป็นสิ่งที่ดี หรือจะลุยก็พอจะได้
เราจะได้รับบทเป็นนิจาเพศชายหรือหญิง ในการช่อนเร้นไปในดินแดนศัตรู เพื่อจุดหมายสุดท้ายในการสังหาร Rikimaru และ Lord Goda
เกมนี้มีความยาวถึง 50 ด่าน ที่ดูเหมือนจะเยอะแต่เล่นไปเล่นมาด่านซ้ำๆกันก็เยอะมาก ส่วนใหญ่จุดหมายจะเป็นการไปสังหารบุคคลในด่านนั้น ซึ่งบางทีถ้าด่านซ้ำเดิมก็จะมีการเปลี่ยนแปลงเป้าหมายและศัตรูนิดหน่อย และมีบางด่านที่แค่ให้เราไปจนสุดด่านก็ผ่านก็มี ด่านในเกมไม่ใหญ่มาก มีจุดให้ปืนป่ายได้เยอะเหมือนกัน(เพราะเกมนี้มีการยิงเชือกรอกด้วย) ถ้าชอบเกมแนวหลบๆซ่อนๆ เกมนี้ก็สนุกดีครับ
★ ★ ★ ☆ ☆

Dead Rising
เกมยิ่งใหญ่จากค่าย Capcom เกมนี้จัดได้ว่าเป็นเกมที่ออกมาเพื่อแสดงศักยภาพของ XBox360 ได้ดีเป็นเกมแรกๆเลย
นักถ่ายภาพข่าวอิสระ แฟรงค์ เวสต์ เดินทางไปยังห้าง Willamette ที่ Colorado ด้วยเฮลิคอปเตอร์ หลังทราบว่า ในเมืองมีเหตุการณ์ไม่ปกติเกิดขึ้นเมื่อผู้คนกลายเป็นซอมบี้ไปหมดแล้ว หลังจากร่อนลงอย่างไม่สวยนัก จึงได้นัดให้เฮลิคอปเตอร์กลับมารับ ในเวลา 72 ชั่วโมงหลังจากนี้ นั่นก้คือ เวลาที่ แฟรงค์ จะมีในการหาความจริงในห้างสรรพสินค้าแห่งนี้
ใน Dead Rising จัดเป็นเกมที่ทำให้เห็นความสามารถของเกมยุคนี้ที่สามารถจะทำได้ ไม่ว่าจะเป็น ซอมบี้ในฉากที่มีได้หลายตัวมากๆแต่ยังลื่นไหล สิ่งของต่างๆในเกมที่หยิบจับและมีผลในเกมได้แทบทั้งหมด ตัวละครในเกมที่เราต้องไปช่วยที่มีบุคลิกแตกต่างกันไป ทำให้ได้พบเหตุการณ์ต่างๆแปลกๆไป ระบบเซฟในเกมนี้ที่จัดว่าดีมากเพราะทำให้เกิดความกดดันได้ดี ตลอดไปจนถึงฉากจบในเกมที่มีทั้งแบบแย่และดี มากมายร่วม 10 แบบเลย
★ ★ ★ ★ ★

Kingdom Under Fire: Circle of Doom
การกลับมาของ Kingdom Under Fire กลับมาคราวนี้เปลี่ยนแนวไปเยอะเหมือนกัน แล้วกลายไปเป็นเกมแนวลุยเดี่ยวไปแล้ว
เนื้อเรื่องของเกมจัดว่าเล่าได้ยากมากๆ เอาเป็นว่าเป็นเรื่องออกแนวความฝันของตัวละครแต่ละตัว ซึ่งในภาคนี้มีทั้งหมดกว่า 7 ตัว เนื้อเรื่องก็ดูจะแยกออกไปเหมือนเป็นภาคเสริม
เกมนี้จัดว่าเป็นเกมเน้นการฟันเป็นอย่างมาก หรืออาจจะเป็นการใช้อาวุธระยะไกลก็ได้ โดยจุดเด่นในเกมนี้คือ มีอาวุธและสิ่งของให้ได้ใช้ค่อนข้างมาก และผสมสิ่งใหม่ๆเพิ่มได้อีก
ตัวละครในเกมก็ยังมีความแตกต่างกันออกไปด้วย แต่จุดที่น่าเบื่อของเกมก็คือ การเล่นไปจบสุดด่านแล้วก็ใช่ว่าจะผ่าน ต้องทำเงื่อนไขต่างๆด้วยถ้าอยากจะได้พบกับเนื้อเรื่องของเกม นั่นหมายถึงบางทีเราก็ต้องวิ่งไปมาด่านเดิมหลายๆรอบ
★ ★ ★ ☆ ☆

Assassin's Creed
เกมที่เปิดตัวยิ่งใหญ่ โดยชูความที่มีผู้คนในเมืองที่มากมายหลากหลาย อิสระของเมืองที่สามารถปีนป่ายไปได้หมด ผลงานที่พยายามนำเสนอสุดๆของ Ubisoft
Desmond Miles เป็นนักชงเหล้าคนหนึ่งถูกองค์กรลับนำไปทดลองในโครงการ Animus ที่จะนำ Dna ของเค้าไปย้อนอดีตอันยาวไกล เพื่อทำการเปลี่ยนแปลงอนาคต
แล้วจะได้เล่นเป็น Altair นักฆ่าในอดีต ที่จะรับภารกิจในการลอบสังหารบุคคลสำคัญต่างๆ ในเมือง Jerusalem, Damascus และ Acre ซึ่งในแต่ละเมืองนั้นก็จะมีลักษณะที่แตกต่างกันออกไป แต่ว่าก่อนที่เราจะได้ไปสังหารเป้าหมายนั้น เราก็คือทำการสืบหาข้อมูลก่อน เช่น การดักฟัง การล้วงกระเป๋าคนส่งข้อมูล การลอบฆ่า การวิ่งเก็บธง เป็นต้น การซ่อนตัวในเกมนี้ต้องทำให้เนียนเลย ไม่งั้นไล่ล่ากันมันเลย
ตัวเกมจัดว่า มีรายละเอียดในเมืองค่อนข้างสูง เนื้อเรื่องในเกมที่มีการหักเหไปในตอนหลังๆด้วย ภาพที่สวยงาม สิ่งต่างๆทำให้คุ้มกับเป็นเกมแถวหน้าของ XBox360 และของยุคนี้เลยทีเดียว
★ ★ ★ ★ ★

Ninja Gaiden II
ผลงานเกมแอ็กชั่นในระดับแถวหน้าของ XBox โดย Tomonobu Itagaki มาในภาคใหม่ที่พร้อมประกันความมันบน XBox360
Ryu Hyabusa สุดยอดนินจากลับมาหา มูรามะซะ ที่โตเกียว ในขณะที่ โซเนียก็มีเรื่องเร่งด่วนจะมาบอกริวเช่นกันแต่ยังไม่ทันจะได้คุยกันมากก็ถูกนินจา นินจามุมแมงดำ เล่นงานจับตัว โซเนียไป นี่ก็คือเรื่องร้ายๆที่เกิดขึ้น ที่ริวจะต้องบุกตะลุยไปช่วยเหลือ ตลอดจนยับยั้งแผนการร้ายนี้
รูปแบบของเกมยังคงเหมือนภาค 1 ที่มีการฟัน การปาอาวุธ การใช้นินโป รูปแบบการกระโดด ที่ปรับใหม่คือ แถบพลังที่ปล่อยไว้จะเพิ่มขึ้นได้ และตัวเกมที่มีความยากที่น้อยลง เพราะคราวนี้จะมีระดับความยากแบบง่ายๆให้เราได้เลือกเล่น
ตัวเกมนั้นขึ้นชื่อเรื่องการสู้ของหัวหน้าตัวใหญ่ๆ การตะลุยกันในฉากที่ไม่คิดว่าจะสู้กันได้ เช่น บนเครื่องบิน การผสมผสานระหว่างความเป็นเกมนินจาญี่ปุ่นโบราณ กับอุปกรณ์ไฮเทคสมัยใหม่ เช่น หุ่นยนต์ นี่จัดว่าเป็นเกมฟอร์มยักษ์เกมหนึ่งเลย
★ ★ ★ ★ ☆

Warriors Orochi 2
เกมแนวเดินหน้าฟันแบบที่มีข้าศึกในฉากเยอะๆเลยเกมนี้ จาก Koei
โอออชิ กลับมาอีกครั้งมาคราวนี้นำพลพรรคที่ดี มาบุกเหล่ามนุษย์ซึ่งแบ่งกันเป็น 3 พวกอย่างชัดเจน แล้วสงครามนี้จะเป็นอย่างไรต่อไป
เกมนี้เราสามารถเลือกเล่นได้หลายเนื้อเรื่องที่แตกต่างกัน(โดยเฉพาะของ โอออชิ ที่จะดูเด่นเป็นพิเศษ) โดยจะมีตัวละครที่ให้เลือกเล่นได้เพิ่มขึ้นมาเรื่อยๆมากกว่า 70 ตัว โดยการไปเล่นในด่านเราเลือกตัวละครไปด้วยได้ 3 ตัว จึงกึ่งๆเป็นการวางแผนไปด้วย
การลุยกันในเกมเน้นการฟันแหลก แต่ถ้าเราไปฆ่าหัวหน้าเหล่าได้ กองทัพนั้นก็จะอ่อนลง การลุยในด่านส่วนใหญ่จะเน้นการกำจัดข้าศึกให้มาก ประตูจะเปิดแล้วจะเดินทางต่อไปได้ แผนที่ในเกมใหญ่พอตัว ม้าจึงเป็นสิ่งสำคัญไปเลย (บางทีลืมฆ่า 1 ตัววิ่งหากันทั้งด่านก็มี)
ภาพในตัวเกมไม่จัดว่าสวยมากนัก ตัวลูกน้องในเกมที่ดูไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ ในตัวเกมจัดว่ามีโหมดต่างๆในเล่นหลังจากจบเนื้อเรื่องค่อนข้างเยอะ เป็นโหมดเนื้อเรื่องย่อยแนวสถานการณ์ อีกทั้งยังมีโหมดการต่อสู้แบบ VS เหมือนเกมต่อสู้ดีๆเกมนึงเลย (ดีตรงที่ตัวละครเยอะดีด้วย)
★ ★ ★ ☆ ☆

Ninety-Nine Nights
สงครามระหว่างความมืดกับความสว่าง เมื่อเหล่าสัตว์ประหลาดได้หลุดออกมาหลังจากหินพลังที่ปิดไว้ถูกทำลาย การต่อสู้จึงเกิดขึ้น โลกจะกลับไปเป้นเหมือนเดิมได้หรือไม่ หรือจะต้องอยู่ในความมืดอีก ในเวลา 99 คืนนี้
Ninety-Nine Nights จากทีมสร้าง Kingdom Under Fire ได้สร้างเกมตัวใหม่ ที่คราวนี้เน้นการรบแบบยิ่งใหญ่มากขึ้น เราจะได้เดินทางไปกับเหล่าทหารที่เลือกได้ทั้ง พลธนู ทหารหนัก หรือทหารธรรมดา
จุดเด่นของเกมนี้คือ แต่ละตัวละครที่เล่นมีความสามารถที่แตกต่างกันไป เนื้อเรื่องที่เกี่ยวเนื่องกัน ทำให้เห็นทราบถึงสงครามใหญ่ในเกมว่าเกิดขึ้นได้อย่างไร ท่าไม้ตายในเกมนี้จัดว่า อลังการมากๆมีทั้งการระเบิดทั้งฉาก การปล่อยคลื่นยักษ์ เป็นต้น และการใช้ของเพิ่มความสามารถและอาวุธก็มีเยอะพอประมาณ
★ ★ ★ ☆ ☆

Lost: Via Domus
เกมที่สร้างจากซี่รีย์ Lost ผลงานจาก Ubisoft ครับผม
Elliott Maslow กำลังเดินทางอยู่บนเครื่องบินดีๆจู่เครื่องบินก็ระเบิด และ Elliott ก็โชคดีที่รอดชีวิตมาได้โดยติดอยู่บนเกาะ แต่ Eliott ก็มีความทรงจำที่หลงลืมไป เลยจะค้นหาความจริง ตลอดจนร่วมกันกับผู้รอดชีวิตหาทางเอาทางรอดให้ได้
เกมนี้เป็นเกมแนวที่มีบทสนทนา การสำรวจเพื่อแก้ปริศนา เราต้องนำพา Elliott ไปหาบ่อแส่ต่างๆที่จะทำให้เรามีความทรงจำกลับมา โดยจะมีตัวละครจากในซี่รี่ย์มาด้วย เกมนี้จะมีการแบ่งเป็นตอนๆยังกับซี่รี่ย์และจะมีการย้อนให้ดูก่อนด้วย เมื่อเล่นไปเรื่อยๆ ตัวเกมจะมีความเป็นแอ็กชั่นมากขึ้น และฉากจบของเกมนี้ที่น่าสงสัย
★ ★ ★ ★ ☆

CSI: Hard Evidence
หนึ่งในเกมสืบสวนสอบสวนที่โปรดปรานของผมเลยครับ หุหุ Ubisoft ที่โปรดปรานด้วย
เราจะได้รับบทบาทเป็นเจ้าหน้าที่คนใหม่ของ CSI ในการร่วมไปสำรวจคดีอาชญากรรมต่างๆที่เกิดขึ้นในเกมกว่า 5 คดีที่จบไปในคดีนั้นเลย (แต่บางคดีก็จะมีพยานคนเดิมมาอีกด้วย)
ในเกมนี้เราจะได้ใช้อุปกรณ์ทางวิทยาศาสตร์แบบในของจริง มีการสำรวจรอยนิ้วมือ เส้นผม กระสุนปืน คราบเลือด สารเคมี เป็นต้น การสำรวจในเกมนี้ทำให้เราต้องสำรวจให้ละเอียด และในชิ้นส่วนต่างๆที่เก็บมาได้นั้นบางทียังมีสิ่งต่างๆซ่อนไว้อีก ตลอดไปจนการนำเครื่องมือทางวิทยาศาสตร์ที่ถูกชนิดมาใช้ โดยเราจะต้องพยายามหาหลักฐานให้มากที่สุด เพื่อจะนำไปสู่การออกหมายจับ และสู่ห้องสืบสวน ซึ่งก็จะเป็นเกมแนวบทสนทนา ที่เราจะหาทางสรุปผู้กระทำผิดให้ได้
นี่คือ เกมที่มีสาระที่สุดในขณะนี้ของ XBox360 นะครับ ตามความเห็นของผม เนื้อเรื่องน่าติดตาม ปริศนาชวนขบคิด
★ ★ ★ ★ ★

Onechanbara: Bikini Samurai Squad
เกมแนวปราบผีโดยสาวๆ เกมนี้เริ่มขึ้นจาก Aya และ Saki 2 พี่น้องผู้เคยปราบซอมบี้มาแล้ว มาคราวนี้กลับพบว่า ซอมบี้มาปรากฏตัวในเมืองโตเกียว จึงเป็นหน้าที่ของสองพี่น้องที่จะต้องไปปราบอีกครั้ง ภายใต้เรื่องราวที่คราวนี้กลับกลายเป็น 2 พี่น้องกำลังก้าวไปสู่เรื่องราวที่เลวร้าย
ตัวเกมจัดว่าภาพกราฟฟิกไม่ค่อยจะสวยเท่าไหร่ จุดเด่นๆของเกมคือ การฟาดฟันดาบที่มีจุดตัดในเกมที่ทำได้ดี การเปลื้อนของเลือดที่เราจะต้องพยายามสะบัดออก อีกทั้งนอกจากนี้ยังมีตัวละคร Anna ตำรวจหญิงที่มีอาวุธปืนมาสร้างความแตกต่างด้วย การลุยไปในด่านจะเป็นแบบไป 2 ตัวละครทำให้ต้องอาศัยจังหวะการเปลี่ยนตัวละครที่ดีเพื่อไม่ให้ตัวใดตาย
ตัวเกมส่วนใหญ่จะเดินไปเป็นทางตรง มีการต่อสู้กับหัวหน้าใหญ่ที่จะต้องอาศัยความรวดเร็ว และมีท่าในการจัดจังหวะฟันแบบสโลว์ที่ลดพลังได้ดี
★ ★ ☆ ☆ ☆

เกมแนวภาพการ์ตูน 2 มิติ ที่ตัวละครเราสามารถที่จะยิงลูกพลังได้ กราฟฟิกในเกมไม่สวยเท่าไหร่
ผมเล่นไม่จบนะครับ แต่ได้ 1000 แต้ม
ไม่ขอให้ดาว

Tomb Raider: Anniversary
ไอดอส นำเกม Tomb Raider ภาคแรกกลับมาทำใหม่ ด้วยกราฟฟิกและรูปแบบที่ดีขึ้น แค่นี้ก็น่าสนใจแล้วครับ
ลาร่า คอฟท์ นักผจญภัยล่าสมบัติ รับงานจาก Jacqueline Natla ที่กำลังหา Scion of Atlantis ชิ้นส่วนเจ้าปัญหาที่ลาร่าและพ่อมีความหลังที่เคยทำไม่สำเร็จมาแล้ว มาคราวนี้นำไปสู่การหาชิ้นส่วนที่ภูเขา Peruvian ที่ไม่จบลงง่ายๆ เมื่อชิ้นที่จะเติมเต็มกลับต้องใช้หลายชิ้น และยังมีการแย่งชิงกันอีกด้วย
ความรู้สึกของ Tomb Raider ภาคแรกได้กลับมาในภาคนี้ การวิ่งเข้าไปในถ้ำ ว่ายน้ำ ดันหิน การปืนเชือก และกับดักที่แข่งกับเวลาสุดโหดยังคงมีอยู่ ปืนในเกมยังคงเป็นปืนคู่ที่ยิงได้ไม่หมด ส่วนปืนอื่นคงยังต้องเล่นผ่านไปเรื่อยๆเลยกว่าจะได้มา
การสู้กับบอสตัวต่างในเกมก็สนุกดีครับ แต่จะต้องมีหลักการในการปราบด้วย (อย่างบอสม้าคู่ในเกมนี่กว่าผมจะปราบได้ก็หนักเอาเรื่องเลย)
★ ★ ★ ☆ ☆

Vampire Rain
เกมนี้ล่ะครับที่ต้องพูดถึงเลยครับ เกมนี้ทำให้เห็นชัดเจนเลยว่า ถ้าทำเกมได้ดีมากมายเมื่อเทียบกับเกมยุคที่แล้ว เมื่อมาอยู่ในเกมยุคนี้ ที่เค้าพัฒนากันไปมาก แล้วผลมันจะเป็นอย่างไร
Nightwalkers ปีศาจกึ่งมนุษย์คล้าย Vampire ซึ่งเกิดจากความผิดปกติของการทดลองทำให้ Nightwalkers กระจายไปทั่วเมืองสหรัฐอเมริกา ทางการจึงได้ส่ง John Lloyd พร้อมหน่วยงานมาสืบหาข้อมูล รวมไปถึงการช่วยด็อกเตอร์ที่ทำการทดลอง และยับยั้งแผนการณ์ร้ายของ Nightwalkers
เกมนี้เป็นเกมแนวลอบเร้นแบบเต็มตัว การโดน Nightwalkers เห็นเข้านั่นหมายถึงชีวิตเลย ถ้าปืนไม่แรงจริงๆก็ตัวใครตัวมันเลย เกมนี้มีการใช้กล้องส่องในความมืดที่จะทำให้เราเห็นประเภทของศัตรูได้ ฉากในเกมก็ใหญ่ แต่กลับให้ความรู้สึกเหมือนเป็นเส้นตรง
เล่นไปแรกๆคิดเลยว่า เกมนี้น่าจะแย่มาก เพราะเจอข้อด้อยเพียบ (กราฟฟิกสุดห่วย ระบบการเล่นสุดแย่ การเคลื่อนไหวของศัตรูที่น่าเกลียด) แต่พอด่านหลังๆจะเห็นความพยายามที่ผสมผสานเกมดังๆแนวนี้มาหลายเกมเลย (ลุงงูนี่โดนเต็มๆ โดยเฉพาะการสู้กับบอสใหญ่ที่มีพลังพิเศษและเพลงประกอบตื่นเต้นดี)
ผมว่า เกมนี้ส่วนหลังของเกมนี่ใช้ได้เลย ผมอยากให้มีเกมที่แนวคิดดีๆแบบนี้มีเยอะๆจัง แต่ขอให้มีทุนสร้างและเพิ่มความตื่นตาอีกสักหน่อย เกมนี้จะเยี่ยมเลยครับ
★ ★ ★ ★ ☆

Kameo: Elements of Power
เกมแนวแฟนตาซีสนุกสนาน จาก Rare ที่เกมนี้รอกันมาตั้งแต่สมัย XBox มา XBox360 ถึงจะได้ฤกษ์ออกมา
คาเมโอ เจ้าหญิงร่างเล็ก ที่มีความสามารถเปลี่ยนร่างกายให้นักรบรูปแบบต่างๆได้ ต้องพบวิกฤต เมื่อปราสาทที่อาศัยอยู่ถูกโจมตีโดย Thron และยังครอบงำ Kalus น้องสาวของเธอ ตลอดไปจนการลักพาตัวคนอื่นๆในครอบครัวเธอไปด้วย คาเมโอ ต้องเดินทางไปที่ต่างๆเพื่อกู้วิกฤตครั้งนี้ รวมไปถึงอาณาจักรทั้งหมดของเธอด้วย
ด้วความที่ตัว คาเมโอ มีความสามารถในการเปลี่ยนแปลงธาตุของร่างกายให้ไปนักรบต่างๆได้ นี่จึงเป็นจุดเด่นของเกมเลย เพราะเราจะได้ใช้ความสามารถของแต่ละตัวจนครบ เราไม่สามารถที่จะเลือกชอบตัวใดตัวหนึ่งได้ เพราะแต่ละจุดในเกมจะมีตัวที่เหมาะสมเท่านั้นที่จะเล่นได้ดี
ตัวเกมยังแสดงความสามารถในฉากที่มีตัวละครอยู่กันเยอะๆได้ดี อีกทั้งปริศนาที่ชวนให้คิดว่า จะให้ คาเมโอ แปลงเป็นตัวไหนดีถึงจะผ่านไปได้ และยิ่งเป็นเกมยุคนี้ทำให้แรงดึงดูด น้ำหนัก ความเร็ว ต่างๆในเกมนั้นสมจริงมากขึ้นไปด้วยครับ
★ ★ ★ ★ ☆

Too Human
เกมของคนเหนือมนุษย์ เกมนี้จาก Silicon Knights ที่รอกันมานาน และกะทำเป็นไตรภาคเลยหนึ่งในเกมความหวังของ XBox360 เหมือนกัน
หนึ่งในเทพเจ้าบนสวรรค์ ลอร์ด บัลเดอร์ กึ่งมีความเป็นเครื่องจักร ต้องออกไปช่วยมนุษย์โลก ที่ตอนนี้ที่กำลังถูกคุกคามจากเหล่าเครื่องจักรกล
การบังคับในเกมนี้จะแตกต่างจากเกม 3 มิติเกมอื่นโดยจะใช้คันโยกขวาเป็นการโจมตีในเกม ทำให้เราไม่สามารถควบคุมมุมกล้องได้ ทำให้ดูเหมือนจะอึดอัดในตอนแรก แต่ด้วยความที่เกมนี้สามารถปรับมุมกล้องได้เยอะ กดให้กล้องล็อคตรงกลางก็ได้ ทำให้หลังๆจะรู้สึกว่าระบบนี้ก็ดีเหมือนกัน เพราะทำให้เราโจมตีได้หลากหลายและสุดมัน
ตัวเกมจัดว่า มีการปรับแต่งได้สูง มี Skill Tree ที่ทำให้เราเลือกทางในการโจมตีได้ 3 รูปแบบ ชุดเกาะในเกมนี้จัดว่า มีเยอะมาก และถ้ากดใส่แล้วก็เห็นภาพตัวละครนั้นใส่ตามจริงเลยด้วย
ระบบเกมนี้ไม่มีเกมโอเว่อร์ครับ ถ้าเราตายจะถูกดึงขึ้นไปบนฟ้าและกลับมาเล่นใหม่ตรงนั้นเลย (สุดแปลก) สิ่งที่จะเสียไปเมื่อเราตายคือ ชุดเกราะเราที่จะเสื่อมลง เกมนี้จัดว่า เป็นเกมที่รู้สึกว่า จะพยายามสร้างให้ยิ่งใหญ่ แต่ดูเหมือนจะขาดๆเกินๆไปนิดนึงครับ
★ ★ ★ ☆ ☆

Bully: Scholarship Edition
เกมนี้ที่รอคอย เกมที่รอมานาน Rock Star ไม่เอามาลง XBox สักที มา XBox360 แล้ว Rock Star ก็ใจอ่อนเอามาลงให้เราๆได้เล่นกันแล้ว
Bullworth Academy โรงเรียนที่มีเด็กเกเรมากมาย ได้ต้อนรับนักเรียนคนใหม่อย่าง Jimmy Hopkins เด็กนักเรียนที่โดนไล่ออกมาแล้วนับครั้งไม่ถ้วน ชีวิตใหม่ของ Jimmy จะเป็นอย่างไรต่อไปต้องติดตาม
ตัวเกมนี้ผมได้เล่นก็ภาคนี้เลยล่ะครับ ว่ากันว่า เป็นภาคที่มีส่วนเพิ่มเติมเข้ามา คือ 8 ภารกิจใหม่ (ผมคาดว่าน่าจะเป็นเนื้อเรื่องช่วงคริสมาสต์) วิชาเรียนใหม่ๆ อย่างชีววิทยา (มีการเผ่าสัตว์ด้วย...เจ๋ง) ดนตรี (ตีกลองตามจังหวะ) คณิตศาสตร์ และภูมิศาสตร์ (เรียงแผนที่สุดยาก)
Bully จัดว่า เป็นเกมที่ดีมากๆเกมนึงเลย เพราะจำลองชีวิตวัยเรียนมาเป็นเกมได้ดีเลย แสดงถึงความเฮ้ว ความเกเร ของเด็กฝรั่งออกมา การกระทำในเกมก็มีหลากหลายมากด้วย เราต้องไปพบปะกับแก็งต่างๆที่แสดงออกแตกต่างกัน ทั้งเด็กเรียน นักกีฬา นักเลง เป็นต้น ตัวเกมจัดว่า ไม่รุนแรง มีจุดเสียเล็กๆก็คือ เกมนี้โหลดหลายครั้ง คิดไปคิดมาก็อยากให้ Rock Star นำเกมแนวโลกอิสระมาทำเป็นเกมใหม่ๆแบบนี้บ่อยๆจัง
★ ★ ★ ★ ★

Prince of Persia
เรื่องราวของเจ้าชายที่มามาดใหม่ ไม่มีชื่อภาคต่อหรือภาคใดๆแต่อย่างไร ก็ไม่รู้ว่า Ubisoft คิดอะไรกันอยู่นี่
เมื่อเจ้าชายกำลังวิ่งหนีผู้ตามล่าอยู่ดีๆ ก็มาเจอกับ เอลิก้า ซึ่งหนีมาเหมือนกัน ทั้งคู่ได้หนีเข้าไปในสถานที่โบราณแห่งหนึ่ง เรื่องเกิดขึ้นเมื่อพ่อของเอลิก้าไปตัดต้นไม้ศักย์สิทธิ์แห่งชีวิต ทำให้ได้รับพลังด้านมืดมา และทำให้เมืองเข้าสู่ความมืดมน เอลิก้า บอกว่า เธอมีพลังที่จะทำให้เมืองกลับมาเป็นปกติได้อีกครั้ง โดยจะต้องนำเธอไปยังที่ต่างๆรอบๆเมืองเพื่อปลอดปล่อยแสงสว่างออกมา
Prince of Persia เปลี่ยนไปมากมาย ตัวเกมลดความรุนแรนลงมาจนได้เรทที่ต่ำลง ตัวเกมยังคงมีการปืนป่ายแบบผาดโผนมากมาย จุดประสงค์ของเกมคือ ที่ฟื้นความสว่างจุดใหญ่จำนวน 12 จุด แต่การที่จะเปิดทางใหม่ๆได้นั้น จะต้องใช้ความสามารถของ เอลิก้า ที่มี 4 แบบ โดยจะต้องเก็บไฟสว่างย่อยๆในเกมให้ได้ครบตามจำนวนที่เกมกำหนด จึงจะปลดความสามารถใหม่ๆได้ แต่ผมไม่ได้เล่นเกมนี้เองนะครับ ให้เพื่อนเล่นจบ
ไม่ขอให้ดาว

Conan
โคนัน ไม่ใช้นักสืบที่เป็นการ์ตูนนะครับ แต่เกมนี้เป็น โคนัน ที่เป็นนักรบบาบาเรียนในอตีต จาก THQ
ระหว่างที่ โคนัน กำลังค้นหาสมบัติอยู่นั้น โคนัน เกิดทำพลาดครั้งใหญ่เมื่อไปเปิดโลง ที่ทำให้ปีศาจ อย่าง กราเวน หลุดออกมาและหนีไปได้ โคนัน จึงต้องไปกู้วิกฤตที่เค้าทำขึ้นมาโดยร่วมทางกับ เบลิท หญิงสาวที่พบกันระหว่างทาง
โคนัน เป็นเกมแนวแอ็กชั่นย้อนยุคโบราณ โดยตัวเอกในเรื่องจะมีพลังมหาศาล ทำให้เราจะได้เห็นการต่อสู้กับสัตว์ประหลาดตัวใหญ่ๆในฉากกันเลย
ระบบต่างๆในเกมนี้ที่เกมแอ็กชั่นแนวนี้เกมอื่นมีเกมนี้ก็มีหมด ไม่ว่าจะเป็นการกดปุ่มที่ขึ้นหน้าจอ เพื่อปราบศัตรู อาวุธในเกมที่หยิบฉวยมาใช้ได้ ท่าต่อเนื่องต่างๆที่สามารถอัพเพิ่มขึ้นมาได้เรื่อยๆ และแบ่งตามอาวุธที่เราจะใช้ด้วย
ตัวเกมไม่ยาวนัก เล่นแล้วรวมๆก็สนุกเลยครับ -นานๆจะได้เล่นเกมที่จัดว่า มีความรุนแรงสูงนะครับนี่-
★ ★ ★ ☆ ☆

Dynasty Warriors: Gundam 2
เกมนี้ผมไม่สันทัดเท่าไหร่เลย คงจะบอกอะไรไม่ได้มาก เกมนี้ร่วมกันระหว่าง Bandai และ Koei
ในเกมจะมี Official mode เราจะได้เลือกเล่น Mobile Suit Gundam, Zeta Gundam, Gundam ZZ และ Char's Counterattack ใน 4 เนื้อเรื่องที่แตกต่าง และยังมีโหมดเนื้อเรื่องย่อยอีกด้วยทำให้เกมนี้เล่นกันได้นานๆเลย (แค่เล่นให้หมดทุกตัวก็นานล่ะ)
ในการลุยในเกมนี้จะเป็นแผนที่ใหญ่ โดยเราต้องพยายามยึดพื้นที่เล็กในตัวเกมให้หมดทั้งแผนที่ โดยในกรอบแผนที่เล็กเราจะต้องเจอหัวหน้าใหญ่ที่ควบคุมพื้นที่นั้นด้วย
ด่านหลังๆในเกม จะมีหัวหน้าเป็นหุ่นยนต์ยักษ์ ที่จะแตกต่างกันไปด้วย (ที่ผมจำแม่นก็ ไซโค กันดัม ล่ะครับ) มีการพูดข่มกันในระหว่างการต่อสู้ได้อารมณ์ดีด้วย เกมนี้สู้กันในอวกาศด้วย แต่ดูเหมือนเป็นเกมแนวนอน ไม่สามารถขึ้นข้างบนข้างล่างได้ยังไงก็ไม่รู้สิครับ
★ ★ ★ ☆ ☆

Video ภาษาไทย Pick Of The Week : Eternal Sonata
http://www.youtube.com/watch?v=IyI9BpDhua0

Shooting เกมยานยิง-เครื่องบิน

Project Sylpheed
เกมยานอวกาศ 3 มิติ จาก SquareEnix เรื่องราวของ สงครามยานอวกาศระหว่าง TCG และ ADAN เริ่มต้นในยุคอนาคตอันยาวไกล เรารับบทเป็น Katana Faraway นักบินหนุ่มของ Terra Central Armed Forces เป็นนักบินที่มีอารมณ์ร่วมกับสงครามค่อนข้างสูง และเป็นแกนหลักในการทำภารกิจต่างๆ
ตัวเกมออกแนวยานอวกาศต่อสู้กันแบบตะลุมบอน ตัวยานอวกาศสามารถล็อคเป้าหมายได้ทีละหลายเป้าหมาย การติดอาวุธในเกมนี้มีความสำคัญเลย เพราะบางภารกิจที่ว่ากระสุนมากแล้ว ยังไม่ค่อยจะพอยิงยานข้าศึกเลย ตัวเกมเล่นแล้วสะใจดีครับ
★ ★ ★ ★ ☆

WarTech: Senko no Ronde
เกมยานยิง 2 มิติ แบบ VS สู้กัน 1 ต่อ 1 ที่ดูๆไปแล้วก้แปลกแนวออกไปดีครับ
การโจมตีแต่ละตัวละครจะแตกต่างกันออกไป หลักๆเลย ก็มี การโจมตีระยะใกล้ ซึ่งให้ผลการโจมตีที่รุนแรง การโจมตีระไกล อาวุธนำวิถี ระบบการสร้างเกาะป้องกัน การใช้ท่าไม่ตาย
เนื้อเรื่องในเกมก็มีนะครับ แตกต่างกันออกไปด้วย ตัวละครแต่ล่ะตัวจะมีคู่ปรับที่แตกต่างกัน หัวหน้าใหญ่ก็ยังมีหลายแบบ กระสุนในเกมมีไม่จำกัดแต่ต้องรอการรีโหลดกระสุนนิดนึง
★ ★ ☆ ☆ ☆

Blazing Angels 2
เกมเครื่องบินรบสงครามโลกภาคต่อที่ดังใช้ได้จากค่าย Ubisoft
กัปตัน โรบินสัน นักบินสงครามที่ระลึกถึงความหลังในอดีต ในการทำภารกิจบุกไปทำลายอาวุธลับสุดยอดของเหล่วทหารเยอรมัน
ภารกิจในเกมจัดว่ามี หลากหลาย ในเริ่มแรกๆจะเกี่ยวไปกับการช่วยเหลือ ก่อนที่ในด่านหลังๆ จะเป็นการตะลุยในแดนที่ลึกเข้าไปเรื่อยๆ และด้วยความเป็น XBox360 และเกมนี้เป็นเครื่องบินสงครามโลก ทำให้เราจะได้เห็นการยิงกันกลางเวหาแบบยิ่งใหญ่อลังการเลยครับ
★ ★ ★ ★ ☆

Over G Fighters
สงครามกลางเวหาระหว่าง ผู้รักษาความสงบสุข และ ผู้ก่อการ้ายที่ตอนนี้มีอาวุธและเครื่องบินที่มากขึ้น เกมนี้จาก Taito
Over G Fighters จัดว่าเป็นเกมเครื่องบินรบ 3 มิติที่สมจริงมากๆ เกมนี้มีเครื่องบินจาก Lockheed Martin มาแทบทุกเครื่องตามจริง ไม่ว่าจะเป็น F-14 , F-15 , F-16 ไปจนถึง F-22 เลยครับ ตลอดไปจนเครื่องบินจากรัสเซียด้วย
การติดอาวุธในเกมก็ทำตามจริง เราจะไม่เห็นการนำเครื่องบินผิดประเภทมาใช้แน่ เครื่องบินทิ้งระเบิดและโจมตี ใช้งานคนละหน้าที่เลย อีกอย่างเลยที่เหมือนจริงก็คือ เกมนี้ไม่เน้นการยิงที่มากมายนัก เน้นล็อกแล้วยิงแบบชัวร์เลยมากกว่าครับ
★ ★ ★ ★ ★

Battlestations: Midway
สงครามโลกครั้งที่ 2 ระหว่าง สหรัฐอเมริกาและญี่ปุ่น โดยจะเริ่มตั้งต้นสงครามที่อ่าวเพิร์ล ฮาร์เบอร์ ยันไปถึงสงครามเรือที่ยิ่งใหญ่ระหว่าง สหรัฐเมริกาและญี่ปุ่นเลยทีเดียว
ในโหมด campaign เราจะได้ตะลุยไปใน 11 ภารกิจต่างๆที่จะสอนการควบคุมในช่วงแรก ก่อนจะเข้าลึกไปในช่วงหลังๆ
สิ่งที่เราสามารถควบคุมได้มีหลากหลาย ทั้งเครื่องรบรบ เรือเล็กและเรือรบใหญ่ แต่ตัวเอกจริงๆคือ เรือดำน้ำที่เกมนี้ทำได้ดีและไม่ค่อยจะได้พบเห็นมาก่อน
ในตัวเกมไม่ใช่แค่เราจะได้ควบคุมบังคับเท่านั้น เรายังสามารถที่จะวางแผนสั่งการในกองทัพของเราให้กระทำการต่างๆได้ผ่านทางแผนที่ ซึ่งจัดว่า เด่นเลย เพราะนี่เป็นเกมที่รู้สึกที่ถึงสงคราม ที่เราจะควบคุมกองทัพทุกหน่วยได้อย่างละเอียดเลย
★ ★ ★ ★ ★

Ace Combat 6: Fires of Liberation
เกมยอดนิยมจาก Bandai มาลง XBox360 และน่าแปลกใจที่ดูๆไปแล้วเหมือนจะลงเครื่องเดียวซะด้วย
Emmerian เมืองหลวงของ Gracemeria รุกเป็นไฟ สงครามเกิดจากเครื่องบินรบจาก Estovakia บุกเข้ามา ทำให้เหมือนจะพ่ายแพ้สงคราม เราจะต้องกู้สถานการณ์นี้ และยังมีเหตุการณ์จากผู้คนต่างๆที่เกิดขึ้นมากมาย Melissa Herman ก็อยู่ในเหตุการณ์นี้และหลังจากส่งลูกสาวขึ้นรถโรงเรียนไป สงครามก็ประทุขึ้น หลังจากนั้นชะตากรรมจะเป็นอย่างไรต่อไป
เกมเครื่องบินรบกลางเวหากึ่งจริงและกึ่งสมมุติ เพราะชื่อประเทศเครื่องบินรบบางอย่างดูจะไม่จริง (ซึ่งทั้งทำให้เกมสนุกขึ้นและบางทีอารมณ์ร่วมก็หายไป) ตัวเกมจะเน้นการยิงที่มากมาย เพราะให้เกมนี้จะมีการล็อคเป้าหมายแบบหลายเป้าหมายได้ด้วย และด่านหลังๆที่ดูสนุกขึ้น มีการบุกไปทำลายฐานทัพใหญ่ๆเลยก็มี กราฟฟิกในเกมก็สวยงามเหมือนจริงเลย
★ ★ ★ ★ ☆

Fighting เกมต่อสู้

Dead or Alive 4
เกมต่อสู้ 3 มิติ คู่บุญของ XBox เลยครับ ลงมาทั้งแต่ภาค 3 เลย มาคราวนี้ ภาค 4 ก็เป็นเกมต่อสู้เกมแรกๆที่ออกมาช่วยกระตุ้น XBox360 เลย
ในภาคนี้จะมีตัวละครใหม่ๆอย่างหญิงสาวนักศึกษา โคโคโร่ , อีลิท นักเรียนกังฟู และ La Mariposa นักมวยปล้ำหญิง ตลอดจน Master Chief จาก HALO ก็มาปรากฎตัวในเกมนี้ด้วย
การต่อสู้ใน Dead Or Alive ขึ้นชื่อเรื่องการบล็อก การจับ ที่เมื่อเข้าใจแล้วจะทำให้เกมสนุก มีจังหวะการจับการกดปุ่มที่กดแล้วมันและสนุก
ด่านต่างๆในเกมที่มีเยอะใช้ได้ และเอกลักษณ์ของเกมอย่าง การชนด่าน , การระเบิดเมื่อกระแทกขอบ หรือ ตกหล่นลงไปข้างล่าง ก็ยังคงอยู่
ระบบ Live ในเกมทำเป็นแบบห้องล๊อบี้ที่ดีใช้ได้เลย โดยแต่ละห้องจะมีกฎการแข่งขันที่ต่างกันไป หรือจะเข้าไปดูการแข่งของคนอื่นสดๆก็ได้ นี่จัดเป็นเกมต่อสู้สามัญประจำบ้านของ XBox360 เลยครับ
★ ★ ★ ★ ★

Naruto: Rise of a Ninja
จากการ์ตูนชื่อดัง ก็ได้มาเป็นเกมแล้วจาก Ubisoft
เนื้อเรื่อง ในเกมจะเริ่มจากตอนแรกเลยที่นารูโตเป็นเด็ก จะต้องฝึกเป็นนินจา โดยจะมีภารกิจในเกมต่างๆให้ทำ เช่น การวิ่ง การเก็บของ การร่ายคาถา เป็นต้น ตลอดไปจนการต่อสู้กับคู่ต่อสู้ต่างๆ
การต่อสู้ในเกมนั้นมีหลายแบบ มีการปาอาวุธระยะไกล การใช้พลังจักกะ การเบ่งพลังเมื่อเราใกล้จะตาย
แผนที่ในเกมนี้ใหญ่ใช้ได้เลย การเดินก็ไม่หลงดี จุดต่างๆในเกมสังเกตและจดจำได้ง่าย แต่ผมไม่ได้เล่นเองเพื่อนผมเล่นจบครับ
ไม่ขอให้ดาว

Naruto: The Broken Bond
เนื้อเรื่องจะต่อจากภาคที่แล้ว โดยคราวนี้เมืองเราจะถูกทำลาย และต้องหาทางทางฟื้นฟูเมืองให้กลับมา ตลอดไปจนเรื่องราวระหว่างเพื่อน ของ นารูโตะ และ ซาซึเกะที่เริ่มจะเดือดขึ้น
ฉากในเกมที่มีมากขึ้น และเห็นพัฒนาการของเมืองที่เปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆหลังได้รับการ ฟื้นฟู ตัวเกมมีเกมย่อยๆให้เล่นมากมาย ตัวละครที่ไปกับเราในคราวนี้ไม่ใช่แค่คนเดียวอีกต่อไป เราต้องไปเป็นทีมและใช้ความสามารถของแต่ละตัวละครให้ถูกต้องด้วย
เกมนี้จัดว่า เห็นพัฒนาการของเกมได้ดีเลยครับ แต่ผมก็ให้เพื่อนเล่นจบอีกแล้ว
ไม่ขอให้ดาว

Battle Fantasia
เกมการต่อสู้ญี่ปุ่นภาพการ์ตูน 2 มิติสดใส มีการดำเนินเนื้อเรื่องเป็นฉากตัวละครสนทนาและตัวอักษรขึ้นมาด้วย
การกดท่าในเกมเป็นแบบกดท่าถูท่าแบบ สตีทไฟเตอร์ เนื้อเรื่องของตัวละครแต่ล่ะตัวละครที่แตกต่างกันออกไป และมีหัวหน้าใหญ่ในแต่ละตัวที่จะแตกต่างกันไปด้วย
แต่เล่นไปแล้วเหมือนตัวละครจะไม่ค่อยสมดุล เหมือนตัวที่เก่งกับตัวที่อ่อนจะต่างกันชัดเจน เกมนี้เล่นกดท่ากันจนเมื่อยเลย
★ ★ ★ ☆ ☆

Soulcalibur IV
เกมต่อสู้ฟาดฟันกันด้วยอาวุธ 3 มิติ อีกหนึ่งเกมจาก Bandai มาลงให้กับ XBox360 เป็นคราวแรกกันเลย และมาคราวนี้มีท่านปรมจารย์ โยดา มาเป็นตัวละครรับเชิญด้วย
เกม โซล คาลิเเบอร์ เป็นการอาศัยจังหวะการฟาดฟันกันด้วยอาวุธ จังหวะกดปุ่มในการเข้าทำจึงจำเป็นมาก ชุดเกราะในเกมถูกทำลายได้ และมีท่าปิดบัญชีเมื่อเกราะแตกด้วย
ตัวละครในเกมมีหลากหลายมากและยังสร้างเพิ่มขึ้นอีกได้ อีกทั้งระบบ Live เล่นกันได้หลายคนเป็นห้องๆเกมนี้ก็ทำได้ดีเลย กราฟฟิกก็จัดว่าสวยงามมากด้วย
★ ★ ★ ★ ★

Street Fighter IV
เกมต่อสู้ 2 มิติ ยอดนิยมจาก Capcom ที่ภาคนี้ปรับเปลี่ยนโฉมใหม่ โดยอ้างอิงตัวละครจากภาค 2 มาเป็นหลัก
การกดปุ่มกดท่าจากภาคเก่าๆยังคงอยู่ แต่จะมีการเพิ่มแถบท่าไม่ตายที่หลากหลายมากขึ้น ท่าทำลายการป้องกัน และอื่นๆ
ตัวละครเริ่มต้นอาจจะมีไม่มากต้องอาศัยการปลดล็อคเอา ระบบการ Live ทำได้ดีเหมือนกัน เป็นการกลับมาของ Street Fighter IV ที่ใช้ได้เลย แต่ผมเล่นไม่นานกลับเบื่อซะแล้ว
★ ★ ★ ★ ☆

Virtua Fighter 5
เกมต่อสู้ 3 มิติ จาก Sega ที่ดูแล้วจะมีกดท่าที่การกดปุ่มที่ไม่ยาก และตัวเกมที่มีภาพกราฟฟิกที่สวยงามเกมหนึ่งเลย
โหมดเนื้อเรื่องของเกมนี้กลับไม่มีเป็นเพียงโหมด Arcade ที่ไม่มีฉากจบ โหมดหลักเลยกลายมาเป็น Quest mode ที่จะให้เราสู้ในสถานที่ต่างๆแบบไม่หยุด เพื่อที่จะได้เงินมาในการซื้อชุด และปรับแต่งตัวละคร ก่อนที่จะมีทัวร์นาเม้นต์ที่จะจัดขึ้นมาระหว่างการต่อสู้
เกมนี้เด่นที่ภาพพื้นดินของเกมที่เก็บรายละเอียดได้ดีเลยครับ
★ ★ ★ ☆ ☆

Def Jam: Icon
เกมต่อสู้แนวฮิบฮอปที่เน้นด้านเพลงประกอบ และมีนักร้องมาร่วมเกมมากมาย จาก EA game
โหมดเนื้อเรื่องของเกมอย่าง Built A Label เราจะได้สร้างตัวละครใหม่มา 1 ตัว แล้วดำเนินเรื่องในเรื่องราวที่เราต้องรักษาสภาวะของค่ายเพลงหนึ่งที่กำลังจะล้มไป โดยต้องมีการต่อสู้แย่งชิงนักร้องมาและทำให้เพลงของค่ายขึ้นอันดับหนึ่ง โดยมีค่ายเพลงอื่นทำการแข่งขันผ่านเนื้อเรื่องที่สุดมัน
จุดเด่นของเกม คือ เพลงประกอบที่จะมีผลต่อสิ่งแวดล้อมรอบด้าน ฉากประกอบที่เราสามารถหมุนแผ่นควบคุมไว้ทำลายคู่ต่อสู้ได้ พลังในเกมที่ใช้เป็นการเปลี่ยนสีของฉากที่ดูแปลกดี จังหวะต่อสู้หมุนตัวไปมาแล้วเหมือนการต่อสู้ในหนังแอ็กชั่น กราฟฟิกต่อละครที่ทำได้ดี การบาดเจ็บของตัวละครทำได้เหมือนจริงเลย
★ ★ ★ ★ ☆

Video ภาษาไทย Pick Of The Week : Devil May Cry 4
http://www.youtube.com/watch?v=1qC7dvyQDqY

Other อื่นๆ

Rayman Raving Rabbids
เมื่อ Rayman ตกอับโดนจับเข้าไปในคุกที่มักจะนำนักโทษมาแข่งขันเกมแปลกๆในสนามกีฬาใหญ่ ให้เจ้าพวกกระต่ายดู Rayman ต้องหาทางหนีออกมา โดยความหวังอยู่ที่ ไม้ดูดท่อ ที่จะได้มาเมื่อชนะเกมต่างๆมาได้
เกมนี้เป็นแนวมินิเกม โดยจะมีมินิเกมที่หลากหลาย ไม่ว่าจะเป็น การยิงปืน กระโดดไกล ฉีดน้ำ แข่งวัว ขี่นก เป็นต้น การควบคุมในตัวเกมจัดว่าทำได้ดี ส่วนใหญ่จะใช้ค้นโยกในการควบคุม 1 ในเกมที่เกมได้เพลินๆเลย
★ ★ ★ ☆ ☆

Bomberman: Act Zero
เกมวางระเบิดยุคอนาคต ที่สุดหินมากๆ คุณจะได้รับบทคนคุกนักวางระเบิดที่ถูกทำการทดลอง ในกว่า 99 ด่าน
การเล่นมีมุมกล้องแบบใหม่ first-person bomber ที่มุมกล้องจะซูมมาใกล้มาก ไปๆมาๆแทนที่จะเล่นง่ายกลับกลายไปเป็นเล่นยากขึ้นแฮะ หรือจะเล่นแบบเดิมก็ได้
การลุยด่านในเกมมีหลากหลายเหมือนกันนะครับ เล่นไปนานๆก็สนุกดีครับ แต่เสียดายทำไมทำเกมมายากจัง
★ ☆ ☆ ☆ ☆

Beautiful Katamari
เมื่อ King of All Cosmos , ราชินี และ เจ้าชาย กำลังเพลินกับการตีเทนนิสการอยู่ เกิดความผิดพลาด เมื่อ ลูกเทนนิสที่พระราชาตีดันล่องลอยไปทำให้จักรวาลเกิดหลุมดำขึ้นมา เจ้าชายจึงถูกส่งตัวมายังโลก เพื่อที่จะรวบรวมสิ่งต่างๆมาปิดรอยรั่วนี้
Beautiful Katamari จัดเป็นเกมที่มหัศจรรย์และเล่นสนุกแบบไม่น่าเชื่อ เราจะควบคุมเจ้าชายในการกลิ้งลูกบอลโดยใช้คันโยกทั้งซ้ายและขวาในการขยับ ที่เมื่อเข้าใจแล้วจะรู้สึกว่า ควบคุบได้สะดวกดี
การเล่นกลิ้งไปเรื่อยๆในตัวเกมทำให้เกิดความยิ่งใหญ่ อลังการงานสร้างมาก(แม้ภาพจะไม่สวยมากนัก) เพราะคาดเดาจุดจบของการกลิ้งนี้ไม่ถูกเลยเพราะจะใหญ่ขึ้นไปเรื่อย (โดยจะมีเกณฑ์คะแนนมาในแต่ล่ะด่าน)
★ ★ ★ ★ ☆

Viva Pinata: Trouble in Paradise
เกมจัดการสวนที่อค์งประกอบในด่าน แต่ละอย่างจะส่งผลกระทบต่อสรรพสัตว์และสิ่งต่างๆที่จะเกิดขึ้น
การควบคุมในตัวเกมทำได้ดี การทำสภาพแวดล้อมก็ทำได้ดี แต่ที่เกมนี้ยากมากๆคือ การเลี้ยงเหล่า Pinata เพราะต้องมีความละเอียดในการจัดสรรพสิ่งต่างๆที่ดีเลย เล่นไม่จบเหมือนกันครับ
-ถ้ามีกล้อง Live Vision camera จะนำ Pinata card มาส่องกล้องได้ ทำให้ได้ Pinata แปลกๆและน่าจะทำให้เกมง่ายขึ้น-
ไม่ขอให้ดาว

Super Robot Taisen XO
เกมวางแผนการรบแบบแผนที่ 2 มิติ แต่มีฉากการต่อสู้แบบ 3 มิติที่ดูดี มีหุ่นยนต์ให้ได้ใช้มากมาย และจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆในแต่ละด่าน ตัวเกมมีด่านให้เล่นเยอะมากๆ
การจัดหุ่นที่ทำได้ละเอียด แต่ละตัวจะมีท่าไม่เหมือนกัน การเคลื่อนที่จึงมีความสำคัญ ตัวเกมยาวมากผมเล่นไม่จบล่ะ
แต่น่าแปลกใจ พอ Live กับกลายเป็นเกมแนว RPG ผลัดกันโจมตีได้ยังไงนี่
ไม่ขอให้ดาว

Command & Conquer 3: Tiberium Wars
เกมวางแผนการรบแบบไฮเทค ที่น่าสนใจคือ การนำมาลงให้กับ XBox360 ที่ใช้จอยบังคับเต็มรูปแบบเลยทีเดียว
แหล่งพลังงาน Tiberium สิ่งสำคัญในการอยู่รอด สิ่งที่ Nod ต้องการจะได้ครอบครอง หลังจากต้องไปอยู่นอกโลก แต่สิ่งนี้อยู่ในการครอบครองของ GDI และยังมี Scrin มนุษย์ต่างดาวที่จะขอมาแย่งชิงไปด้วย
เนื้อเรื่องในเกมมีถึง 3 เนื้อเรื่อง ที่มีการสร้างฐานและหน่วยย่อยที่แตกต่างกันไป เนื้อเรื่องในเกมเสนอด้วยภาพยนตร์ที่ทำได้เหมือนดูรายการโทรทัศน์เลย และไม่น่าเบื่อดีด้วย (ในเกมนี้มียาวและเยอะด้วย)
การควบคุมต้องเรียกว่าดีครับ เคลื่อนไหวไปได้คล่องตัว การควบคุมตัวเยอะๆทำได้ไม่ยากเลย การประทะกันในเกมของตัวที่เยอะๆ ก็ทำออกมาได้ดีไม่กระตุกเท่าไหร่เลยด้วย
★ ★ ★ ★ ★

สวัสดีครับ yoyo_53.gif

Edited by Tatasaray, 15 July 2009 - 08:48 PM.

#2 Brick

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 13 July 2009 - 09:57 PM

อืม....... ยาวจัง 0fbbf481.gif

#3 KILLER 7

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 13 July 2009 - 10:03 PM

ทุนสร้างเท่าไรเนีย... กระทู้นี้

#4 JokeR360

[TRS]ThaiRainbowSix

• Interests:Wii / FC / SFC / Xbox / SS / DC / NDS / PCE / GG / PS / GB

Posted 13 July 2009 - 10:08 PM

yoyo_67.gif เป็นกระทู้ที่ดี และมีสาระมากๆ เลยครับ อ่านแล้วมีประโยชน์ yoyo_53.gif

ปล. แนะนำให้ลองเล่น Chrome Hounds ดูนะครับ https://dvdgame.online/forums/index....t=0&start=0

#5 ReCz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 13 July 2009 - 10:11 PM

ขยัน พิมพ์สุดยอด

เขียนได้ดีมาก เอาไปลงหนังสือเกมได้เลย yoyo_74.gif

#6 pottys

Posted 13 July 2009 - 10:11 PM

เจ๋งครับ

น่าปักหมุดเป็นที่สุด

ได้เวลาขุดเกมส์เก่ามาเล่าใหม่แล้วซิเรา

#7 Tatasaray

Posted 13 July 2009 - 10:14 PM

QUOTE (JokeR360 @ Jul 13 2009, 10:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
yoyo_67.gif เป็นกระทู้ที่ดี และมีสาระมากๆ เลยครับ อ่านแล้วมีประโยชน์ yoyo_53.gif

ปล. แนะนำให้ลองเล่น Chrome Hounds ดูนะครับ https://dvdgame.online/forums/index....t=0&start=0

เกม Chrome Hounds นี้ผมอยากเล่นมากๆเลยล่ะครับ
ผมซื้อแผ่นปั๊มเกมนี้มาแล้วด้วย แต่แผ่นดันเสียล่ะครับ ถ้าเป็นไปได้ ส่งแผ่นมาให้ผมทีได้ไหมครับนี่ yoyo_53.gif

#8 terry123

เบา เบา

Posted 13 July 2009 - 10:15 PM

กระทู้ คุณภาพ
ชอบกระทู้เเบบนี้มากครับ

ขอบคุณมากครับ

..... ใครเล่น ปิงปอง เเอดมาเล่นกันได้ครับ หาเพื่อนเล่นอยู่ครับ yoyo_24.gif

Edited by terry123, 13 July 2009 - 11:27 PM.

#9 Blackpearl

...

Posted 13 July 2009 - 10:16 PM

You are my HERO !!!!!!!!!! 0fbbf481.gif d16c4689.gif

#10 3MM

• Interests:[img]http://image.ohozaa.com/iu/24377.gif[/img]<br />[img]http://www.siam2.com/up/pic/509415985879300.JPG[/img]<br />[img]http://www.siam2.com/up/pic/973578113384271.JPG[/img]

Posted 13 July 2009 - 10:19 PM

สุดยอดครับนับถือ

#11 torress

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 13 July 2009 - 10:19 PM

สุดยอดครับ กระทู้นี้ นับถือๆ 875328cc.gif 875328cc.gif

#12 InFiNy

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 13 July 2009 - 10:20 PM

น่าจะมี devil may cry4 ด้วยนะ yoyo_24.gif เกมโปรดเลย ขอบคุณมากๆครับเป็นกระทู้ดีมากๆ ปักหมุดโลด

Edited by InFiNy, 13 July 2009 - 10:21 PM.

#13 JokeR360

[TRS]ThaiRainbowSix

• Interests:Wii / FC / SFC / Xbox / SS / DC / NDS / PCE / GG / PS / GB

Posted 13 July 2009 - 10:21 PM

pm ที่อยู่มาเลยครับ เดี๋ยวส่งแผ่นให้ครับ (แผ่น power นะครับ) ถ้าจะออนไล หรือเข้ากลุ่ม ก็แอดมาเลยครับ
โหมดออนไลจะสนุกกว่าเล่นคนเดียว yoyo_73.gif

QUOTE (Tatasaray @ Jul 13 2009, 10:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เกม Chrome Hounds นี้ผมอยากเล่นมากๆเลยล่ะครับ
ผมซื้อแผ่นปั๊มเกมนี้มาแล้วด้วย แต่แผ่นดันเสียล่ะครับ ถ้าเป็นไปได้ ส่งแผ่นมาให้ผมทีได้ไหมครับนี่ yoyo_53.gif

#14 xkalima

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 13 July 2009 - 10:26 PM

กระทู้ท่านแต่ละอัน มันน่าปักจริงๆเลยนะเนี่ย ดีมีสาระครับ +1เลย อิอิอิ

#15 Tatasaray

Posted 13 July 2009 - 10:28 PM

QUOTE (InFiNy @ Jul 13 2009, 10:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
น่าจะมี devil may cry4 ด้วยนะ yoyo_24.gif เกมโปรดเลย ขอบคุณมากๆครับเป็นกระทู้ดีมากๆ ปักหมุดโลด

วิดีโอไม่ขึ้นเหรอครับ(เกมนี้เป็นวิดีโอเลยอยู่นอกหมวดน่ะครับ) ถ้าไม่ขึ้นจริงๆเดี๋ยวจะได้แก้ไขให้ครับ

QUOTE (JokeR360 @ Jul 13 2009, 10:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
pm ที่อยู่มาเลยครับ เดี๋ยวส่งแผ่นให้ครับ (แผ่น power นะครับ) ถ้าจะออนไล หรือเข้ากลุ่ม ก็แอดมาเลยครับ
โหมดออนไลจะสนุกกว่าเล่นคนเดียว yoyo_73.gif

ขอบคุณมากครับ

#16 Xoodyord

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 13 July 2009 - 10:42 PM

อยากเล่น ปิงปอง จะหาได้ที่ไหนครับนี่

#17 jehuty

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 13 July 2009 - 10:47 PM

มาลงชื่อยกย่อง จขกท. คับ ขยันมาก ใครไม่รู้จะเล่นเกมไรก็มาดูกระทู้นี้ได้เลย
ปักหมุดอีดเสียงคับ แล้วก็กลับไปอ่านต่อ อิอิ

#18 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

• High Royal Executive Members

Posted 13 July 2009 - 10:51 PM

ขยันมากเลยครับ เยี่ยมมาก yoyo_55.gif

#19 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 13 July 2009 - 10:52 PM

เป็นกระทู้ชาวบ้านที่ถ้าปล่อยให้มันตกหน้าไปตามกาลเวลาแล้ว
ผมจะรู้สึกเสียดายเป็นอย่างยิ่ง...

#20 Private Ryan

นักเล่นเกมหน้าตาดี

Posted 13 July 2009 - 11:03 PM

ดีครับ คนเพิ่งซื้อเครื่องใหม่มาอ่านจะได้พอเป็น guide แนะนำว่าเล่นเกมไหนดี yoyo_53.gif