`

Jump to content

มีใครรู้บ้าง Bio5 / RE5 merc public assembly ต้องได้เท่าไรถึงติดอันดับโลกครับ

36 replies to this topic

#21 Verdugo

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 06 August 2009 - 11:26 PM

มันไม่ถึงขนาดเป็นไปไม่ได้หรอกครับ แต่ควรเรียกว่า เป็นไปได้ยากมากๆ ดีกว่า
ที่ผ่านมาเรามักเห็นการทำคะแนนติดท็อปบอร์ด แบบเฉือนคม กันแบบหลักพัน อย่างมากก็หลักหมื่น
จนมารายนี้แหละ ที่แซงไปเกือบสองแสน

นึกภาพตามความเป็นจริง เอาแค่ผมเล่นกับคุณ seba หรือกับคุณ ait1988
เวลาเราเล่น แล้วเห็นผลคะแนนที่ออกมา เราก็พอจะรู้ได้ ว่าควรปรับแก้จุดไหน เพื่อพัฒนาคะแนนเรา
อย่างเช่นคนที่ได้ 8-9 แสนกว่า ก็เหมือนกันครับ

เอาแค่เราเล่นกันเอง เรายังเหนื่อยแทบตาย กว่าจะได้คะแนนขนาดนั้น
มันก็เป็นความอยากรู้อยากเห็นเป็นธรรมดา ว่าเขาทำได้ยังไง มีทริคแบบไหน ในการทำสกอร์เทพๆเยี่ยงนี้

ล่าสุด นาย JohnnyKevlar ที่ได้อันดับ 3 มีโพสลงบอร์ด Gamespot ของเมืองนอกแล้วนะครับ
ว่าเค้าส่ง message ไปทาบทามคนที่ได้อันดับ 1 แถมจะออกค่าตั๋วเครื่องบิน ให้มานั่งเล่นที่บ้านให้ดูด้วย

#22 ait1988

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 07 August 2009 - 12:19 AM

QUOTE (seba @ Aug 6 2009, 10:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เค้าไม่น่าจะตั้งกล้องถ่ายเอาไว้นะครับ คงไม่น่าจะมีใครรู้ว่าตัวเองจะเล่นได้คะแนนสูงๆจนต้องถ่ายเก็บไว้ทุกครั้ง
คนเล่นอาจจะเล่นๆไปโดยไม่ได้คิดไรมาก แล้วเกิดได้ขึ้นมา มันก็เป็นไปได้นะ
แต่อย่างฝรั่ง พวกนี้เค้าใช้กล้องถ่ายอะไรต่อมิอะไรเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว ตามนิสัยฝรั่งเค้า

เรามาตั้งใจเล่นด่านอื่นกันมั่งมะ ทำไมชอบเล่นแต่ด่านนี้กันจัง 5 5
ตกลงว่ามันจะเป็นไปไม่ได้เลยหรือ ที่จะทำคะแนนเกินล้าน

นั่นซิ
ไม่เข้าใจทำไมถึงเล่นกันแต่ด่านนี้ = ="

QUOTE (Verdugo @ Aug 6 2009, 11:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มันไม่ถึงขนาดเป็นไปไม่ได้หรอกครับ แต่ควรเรียกว่า เป็นไปได้ยากมากๆ ดีกว่า
ที่ผ่านมาเรามักเห็นการทำคะแนนติดท็อปบอร์ด แบบเฉือนคม กันแบบหลักพัน อย่างมากก็หลักหมื่น
จนมารายนี้แหละ ที่แซงไปเกือบสองแสน

นึกภาพตามความเป็นจริง เอาแค่ผมเล่นกับคุณ seba หรือกับคุณ ait1988
เวลาเราเล่น แล้วเห็นผลคะแนนที่ออกมา เราก็พอจะรู้ได้ ว่าควรปรับแก้จุดไหน เพื่อพัฒนาคะแนนเรา
อย่างเช่นคนที่ได้ 8-9 แสนกว่า ก็เหมือนกันครับ

เอาแค่เราเล่นกันเอง เรายังเหนื่อยแทบตาย กว่าจะได้คะแนนขนาดนั้น
มันก็เป็นความอยากรู้อยากเห็นเป็นธรรมดา ว่าเขาทำได้ยังไง มีทริคแบบไหน ในการทำสกอร์เทพๆเยี่ยงนี้

ล่าสุด นาย JohnnyKevlar ที่ได้อันดับ 3 มีโพสลงบอร์ด Gamespot ของเมืองนอกแล้วนะครับ
ว่าเค้าส่ง message ไปทาบทามคนที่ได้อันดับ 1 แถมจะออกค่าตั๋วเครื่องบิน ให้มานั่งเล่นที่บ้านให้ดูด้วย

ขนาดออกตั๋วเครื่องบินให้กันเลย = ="
ที่เมืองนอกเค้าคงมีการเล่นแบบจิงๆ จังๆ + แข่งหาเงินเลยใช่ไหมเนี่ย = ="

อะ ของไทยก็เคยเห็นแข่งใน G Square

#23 seba

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 07 August 2009 - 09:40 AM

จากประสบการณ์ที่ได้พิมพ์คุยกะคนญี่ปุ่นในไบโอ
ภาษาอังกฤษเค้าแย่มากๆครับ ขนาดผมว่าผมแย่แล้วนะ 5 5
เค้าอาจจะไม่เข้าใจที่ส่งแมสเสจไปทาบทามก็ได้
แล้วอีตาคนที่ได้ที่3ก็เว่อร์ซะ ส่งมาให้ผมดีกว่าเดี๋ยวผมโชว์เล่นสิบครั้ง ได้หกแสนหกทุกครั้งให้ดู 5 5

#24 ait1988

• High Royal Executive Members

Posted 07 August 2009 - 11:37 AM

^
^

ต้องเข้าใจคนประเทศนั้นหน่อยครับเรื่อง Eng
มาตรฐานเค้าคือเริ่มเรียน Eng ตอน ม.1

แต่ว่า 600000 ทุกครั้งนี่ทำยากนะ 55318906.gif
เมื่อก่อนจะเอา 300000 นี่กระวนกระวาย จะตาย
เดี๋ยวนี้รู้สึกว่าคะแนนมันง่ายมากเลย ไอ้ 300000 เนี่ย

#25 Verdugo

Posted 07 August 2009 - 11:51 AM

เรื่องคะแนน ผมว่าขึ้นอยู่กับว่า "เราเล่นกับใคร" มากกว่านะ

ถ้าเราไปเล่นกับคนที่ไม่รู้วิธีทำ Melee Attack เลย อย่างนี้ได้ถึง 4 แสนก็บุญแล้ว
แต่ถ้าเล่นกับคนที่เล่นแต่ Melee Attack แบบเราๆท่านๆ ขี้หมูขี้หมาก็ได้ 5-6 แสนเป็นพื้นแน่นอน

เวลาผมเล่นกับพวกขาจร (เซ็ต Guest เป็น Open)
คนที่เล่น Melee ไม่เป็น มักเลือก Wesker STARS ไม่ก็ Sheva Tribal กัน
หรือไม่ ก็คือคนที่ยังมี Rank ตัวละครที่ใช้ในระดับน้อยๆอยู่ (ไม่ถึง SS)

เคยเจอผู้เล่นบางรายมั้ยครับ ที่เวลาเรา Invite ไปด้วยข้อความอัตโนมัติจากในเกม
ทว่าพวกเค้ากลับ Accept Invitation ของเราไม่เป็น แต่ดันตอบกลับมาว่า Yes (คืออยากเล่นด้วยอ่ะแหละ)
ส่วนมากเจอกับคนญี่ปุ่นนะ ฮ่าๆๆ เห็นแล้วก็อมยิ้มดีเหมือนกัน

#26 lisp

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Banned

Posted 08 August 2009 - 12:28 PM

้ไม่ได้เข้าอ่านสักพักเพราะอันดับตัวเองไม่ขึ้นเลย
ข่าวคนที่คะแนนเกินล้านนี่น่าสนใจมากครับอยากเห็นคลิบของเขาเหมือนกัน

แต่ก่อนอื่นขอกลับมาที่ประเด็นเดิมของกระทู้นี่ก่อนคือคะแนนเท่าไรถึงติด 1/50000
ผมเองก็ยังไม่รู้ตัวเลขที่แน่ชัดคับ แต่ว่าวันนี้ติดอันดับแล้วเลยมาแจ้งซะหน่อย

ครั้งก่อนผมได้ 2แสน (ไม่ถึงสองแสนหนึ่งหมื่นแน่นอน)
ยังไม่ติด ห้าหมื่นอันดับแรกครับ
วันนี้ได้สองแสนแปดหมื่นกว่า โดดมาโผล่ที่อันดับ 34xxx ทันทีเลยครับ
ดูจากการเบียดของคะแนนในช่วงนั้นห่างกันอันดับละ 5-6 คะแนน
ผมคาดว่าตอนนี้อันดับ 50000 คงประมาณ สองหมื่นสองถึงสองหมื่นสามครับ

(อันดับ34,000 ของผมอยู่เหนือห้าหมื่นอยู่ 16,000 อันดับ
มั่วๆว่าเล่นคู่กันทั้งนั้นก็มีคะแนนจริง 8,000 ชุด ห่างกันชุดละ 5 คะแนน ก็ลงไปอีก 40,000 คะแนน
ลบออกจาก 280,000 ของผมก้คงได้ประมาณ 240,000-250,000 ครับ
แต่จริงๆคงน้อยกว่านั้นอีกเพราะว่าคะแนนคงไม่คู่กันหมด)
ทำไมแคบคอมไม่ทำ leaderboard บนเวบให้ดูง่ายๆ นะ

#27 ait1988

Posted 08 August 2009 - 05:06 PM

ทำไมแคบคอมไม่ทำ leaderboard บนเวบให้ดูง่ายๆ นะ
>>> เดี๋ยวตอนของ PC ออก อาจจะมีก็ได้
>>> แต่ก็คงเป็นของ PC อย่างเดียวละนะ = ="

#28 seba

Posted 08 August 2009 - 07:49 PM

คุณait ถ้าตอนเวอร์ชั่น pc ออกจะซื้ออีกป่าวงะ
เคยอ่านมาว่ามันจะเพิ่มไรใหม่ๆไปอีกน่อ อย่างชุดใหม่ๆ โหมด Mercenaries จะเพิ่มจำนวนศัตรูให้มากขึ้น(อันนี้น่าจะมัน)
แล้วมันจะเป็น 3มิติงะ ยิ่งอยากลองเข้าไปใหญ่
ถ้าสมมติซื้อมา เป็นยังไงโพสบอกด้วยงิ
เอ่อ... ซักวันจันทร์ อังคารนี้ผมจะกลับไปเล่นอีกรอบแระนะ ถ้าเจอตอนบ่ายๆอีก ก็ชวนได้เลยน่อ

#29 ait1988

Posted 09 August 2009 - 01:01 AM

ไม่ซื้อของ PC หรอกคับ
พอดีเครื่องไม่ไหว(ใช้ notebook/laptop หงะ up ไม่ได้ TwT)

ป.ล.
ถ้าเล่น Online บน PC นี่เบื่อเกรียน

Edited by ait1988, 09 August 2009 - 06:41 PM.

#30 seba

Posted 11 August 2009 - 05:50 PM

หลังจากเล่นมาเกือบๆ5เดือน เพิ่งมารู้สึกว่า ทำไมภาพของเวอร์ชั่น Xbox มันสวยกว่างะ
มีใครคิดแบบผมมั่งมะ หรือว่าคิดไปเอง

#31 ait1988

Posted 11 August 2009 - 08:15 PM

QUOTE (seba @ Aug 11 2009, 05:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
หลังจากเล่นมาเกือบๆ5เดือน เพิ่งมารู้สึกว่า ทำไมภาพของเวอร์ชั่น Xbox มันสวยกว่างะ
มีใครคิดแบบผมมั่งมะ หรือว่าคิดไปเอง

XBOX สวยกว่าคับ
แต่ของ PC จะสวยที่สุด

เพราะ PS3 ไม่มีระบบ AA(Anti A.... เอ่อ... ผมลืม)
มันเป็นระบบที่ช่วยลดเหลี่ยมของภาพครับ

ดูๆ ไป PS3 เหมือนมีดีแค่
+ Blu-ray
+ Cell Processor
+ อึด
+ แผ่นแพง เพิ่มความ ไฮโซให้ผู้ใช้
(SIXAXIS มีให้ใช้ซักกี่เกม TwT)

#32 Verdugo

Posted 12 August 2009 - 10:02 PM

ข่าวสั้นทันโลก

วันนี้ Top Score ด่าน Missile Area แบบ Duo ของเวอร์ชั่น PS3 พุ่งไปที่ 1,133,414 แล้วครับ
เจ้าของคะแนนนี้มีโพสบนเว็บ Gamespot มาหมาดๆ ว่าคะแนนนี้มาจากบั๊กของเกม
กล่าวคือ ขณะที่ลุยๆกันอยู่ จู่ๆเวลาก็หยุดนับถอยหลังขึ้นมาเฉยๆ ทำให้ปั๊มเวลาจากศัตรูที่เหลือได้สบาย จนได้เกือบ 16 นาที

อาเมน...

#33 chopperkun

เซียนเกม

Posted 13 August 2009 - 07:55 AM

แวะมาอาเมนให้บั๊กด้วยคนครับ yoyo_77.gif

ช่วงนี้ผมหมกมุ่นกับ Virtua Tennis
เก็บถ้วยแพลตตินั่มยากมากกกก อยากเอาจอยเขวี้ยงหัวคนคิดถ้วย yoyo_92.gif

#34 ait1988

Posted 13 August 2009 - 10:41 AM

QUOTE (Verdugo @ Aug 12 2009, 10:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ข่าวสั้นทันโลก

วันนี้ Top Score ด่าน Missile Area แบบ Duo ของเวอร์ชั่น PS3 พุ่งไปที่ 1,133,414 แล้วครับ
เจ้าของคะแนนนี้มีโพสบนเว็บ Gamespot มาหมาดๆ ว่าคะแนนนี้มาจากบั๊กของเกม
กล่าวคือ ขณะที่ลุยๆกันอยู่ จู่ๆเวลาก็หยุดนับถอยหลังขึ้นมาเฉยๆ ทำให้ปั๊มเวลาจากศัตรูที่เหลือได้สบาย จนได้เกือบ 16 นาที

อาเมน...

เกมนี้มันมี bug ซินะ
เริ่มต้องใช้ดวงเป็นตัวตัดสินแล้วซิ
ว่าจะโชคดีเจออ bug ไหม

#35 Verdugo

Posted 14 August 2009 - 12:56 AM

คุณ ait1988 ผมมีข่าวร้ายจะแจ้งคุณ 2 เรื่อง

เรื่องแรก - เมื่อหัวค่ำ ผมกับคุณ seba เล่นด่าน Public Assembly ได้คะแนนไป 811,555 แล้วนะครับ

เรื่องที่สอง - ท็อปสกอร์ ด่าน Public Assembly ตอนนี้เป็น ล้านสามกว่าๆแล้ว (เล่นแบบ Split Screen ด้วยนะ)

ผมชักสงสัยแล้วนะ ว่าบั๊กของโหมดนี้ มันต้องมาจากการเล่น Split Screen แน่นอน
เพราะพวกที่ได้ล้านกว่า มันมาโดดๆ ไม่มีคะแนนคู่แบบ Duo เลย
แถมคนที่ได้ล้านสามเนี่ย ทำคอมโบได้แค่ 50 กว่าเองด้วย

ถ้าเราดูตามความเป็นจริงนะ
อย่างด่าน Public Assembly ตอนแรกเกมจะมีเวลาให้ 2 นาที
ส่วนแท่นเวลามี 8 อัน เป็นอันละ 60 วินาที จำนวน 5 อัน และอันละ 30 วินาที จำนวน 3 อัน (8 อันก็เท่ากับ 6 นาทีครึ่ง)
ศัตรูในฉาก 150 ตัว ถ้าฆ่าด้วย Melee ได้หมด ก็จะได้ 750 วินาที (หรือเท่ากับ 12 นาทีครึ่ง)
รวมเวลาที่กล่าวมาทั้งหมด ก็คือ 21 นาที พอดีเป๊ะ

โดยทั่วไป เวลาเราฆ่าศัตรูได้ 150 คอมโบ
คะแนนในการฆ่า รวมกับคะแนนโบนัสจากคอมโบ ก็จะอยู่ราวๆ 2 แสนกว่า ที่เหลือก็จะเป็นคะแนนโบนัสจากเวลาที่เราเหลือ
ซึ่งคนที่ได้ล้านสาม เท่ากับว่า ในทางทฤษฎี พวกเค้าต้องเหลือเวลาหลังจบฉาก มากกว่า 18 นาทีขึ้นไป
หมายความว่า เค้าต้องใช้เวลาฆ่าศัตรู 150 ตัว ภายในเวลาไม่ถึง 3 นาที !!!

แต่ในทางปฎิบัติ ผมว่าคนที่ฆ่าได้ไวเยี่ยงนั้น ต้องเป็นคนที่หลุดมาจากดาว M78 แน่ๆ
นั่นจึงเป็นที่มาของบั๊กอันบรรลือโลกครั้งนี้ครับ

#36 ait1988

Posted 14 August 2009 - 06:33 PM

เอ่อ... ไม่เบื่อกันมั่งเลยหริเนี่ย 55318906.gif

ผมหนีไปเล่น SD Gundam G Generation Wars อยู่
เดี๋ยวนี้ถ้าผมเล่น RE นี่ผมมักจะเล่น VERSUS มากกว่าคับ

แทบไม่ได้แตะ MECENARIES เลย 967339c1.gif

#37 Verdugo

Posted 15 August 2009 - 01:15 AM

พูดถึง Versus ผมยังไม่ได้ช่วยคุณ chopperkun_69 เก็บถ้วยต่อเลย
ถ้าเจ้าตัวมาอ่าน ขออภัยด้วยครับ ผมดู Toradora! จบแล้ว
เห็นผมออนเมื่อไหร่ เรียกได้เลย จะไปช่วยในบัดดล