`

Jump to content

มีใครเล่นเกมส์ ปล่อยเสียงผ่าน optical มั้ง

14 replies to this topic

#1 tiger oud

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 24 November 2006 - 12:07 PM

ผมใช้สาย hdmi เข้า tv แล้วต่อเสียงผ่าน optical เข้าชุด home theatre

ตอนดูหนังเสียงก้อออกปกติ แต่พอเล่นเกมส์แล้วเสียงไม่ออกอะ :ah

ต้องกลับไป set ให้เล่นผ่าน hdmi เสียงที่ออกก้อผ่านแค่ tv ซะงั้น :mad

มีใครเล่นเกมส์ผ่านชุด home theatre หรือป่าวครับ

#2 sirowzkung

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 24 November 2006 - 01:06 PM

คับผมเล่นผ่าน opitcal คับ
โซนี่มันมีข้อเสียตรงนี้แหละคับ มันจะให้คุณเลือก สัญญาณเสียงออกแค่ที่เดียว ไม่เหมือนเครื่อง xbox360 หรือเครื่งอื่นๆที่จะออก ทุกที

เข้าไป set ใน setting นะคับ sound setting

มันจะให้คุณเลือกว่าจะให้เสียงออกทางไหน
1.av
2.hdmi
3.optical

1.สมมุติคุณเลือกออก hdmi เสียงก็จะออก hdmi ที่ต่อเข้าทีวี ถ้าขณะนั้นคุณเสียบสาย optiacl อยู่เสียงจะไม่ออกที่ชุด home ที่เป็น5.1
2.ถ้าคุณเลือกออก opitcal 5.1 ที่ชุด home เสียงที่วิ่งผ่าน สาย hdmi ไปที่ทีวี จะไม่มีเสียง พูดง่ายๆก็คือไม่มีเสียงออกที่ทีวี
ซึ่งผมเสียอาร์มต้องมาปรับทุกครั้ง วันไหนอยากเล่น ออก5.1 ต้องมา set opitcal วันไหนจะเล่นเสียงเบาออกทางทีวี ก็set ออก av

แต่มีวิธีแก้ ให้ออก hdmi ที่ชุด home 5.1 นะคับ
เอา สาย hdmi เสียบ ที่ps3 แล้วไปเข้า hdmi in ที่ชุด home แล้วก็ เอาสาย hdmi อีกเส้น เสียบจาก hdmi out ที่ชุด home ไปเสียบทีวี คุณก็จะได้สัญญาน เสียงที่เป็น digital แท้ 5.1 ออกที่ชุด home พร้อมกับ ลำโพงทีวี
อันนี้ผมดูจากคู่มือของ ps3 นะคับ

แต่คุณต้องไปหาชุด home ที่ hdmi in กับ out อยู่ในเครื่องเดียวกันนะคับ

Edited by sirowzkung, 24 November 2006 - 01:13 PM.

#3 Phoenix81

• Executive Members

Posted 24 November 2006 - 01:12 PM

เรื่องreceiverนี่มันเป็นปัญหามากเลยครับ นอกจากจะต้องหาที่มันมีHDMIแล้ว ยังต้องใช้รุ่นที่passthroughสัญญาณภาพ1080pได้ด้วย ถ้าคิดจะรองรับการมีTV 1080pในอนาคต ซึ่งreceiverที่ผ่าน1080pได้ในเมืองไทยก็ยังไม่มีขายเลยครับ เช่น YAMAHA 1700/2700 Sony 3200ES/5200ES เป็นต้น

#4 teeapple

teenui8th

• Royal Executive Members

Posted 24 November 2006 - 01:41 PM

ผมต่อผ่าน สายopitcal ใช้ Sony MDR-DS 3000 5.1 channel surround

เสียงออกปกติครับ แต่แย่ที่เลือกช่องสัญาญให้ออกได้แต่ 1ช่อง เท่านั้น

#5 o2phone

Posted 24 November 2006 - 01:59 PM

เข้าใจว่าปัญหาของเจ้าของกระทู้จะเป็น กรณีที่เล่นเกมส์บางเกมส์แล้วเสียงไม่ออก เมื่อต่อผ่านอ Optical ใช่มั้ยครับ

ของผมก็เป็นครับ แต่ผมเป็นเฉพาะ Demo บางเกมส์ครับ เช่นที่ทดสอบนะครับ F1, Resitance ต้อง set เสียงไปออก AV ถึงจะมีเสียง
ส่วน Motor Storm มีเสียงเมื่อต่อเสียงแบบ Optical

ส่วนเกมส์เต็มๆ ผมยังไม่ได้ลองว่าเสียงออกทาง Optical ได้ทุกเกมส์หรือเปล่า

ไม่มีเกมส์แผ่นเต็มครับ โหลดแต่ Demo มาเล่น กับ ดูหนัง Blu-ray ครับ

กรณีนี้ผมสมมุติฐานเอาเองว่า เป็นที่ Demo ตัวที่ไม่มีเสียงออกทาง Optical เป็น demo ที่ออกมาไม่ support ช่องสัญญาณ Optical หรือเปล่า

#6 tiger oud

Posted 24 November 2006 - 03:49 PM

k o2phone เข้าใจถูกต้องครับ แต่ว่าเกมส์ที่ผมเล่นเป็นแผ่นเต็มครับ ไม่ใช่ demo ครับ

ตอนดูหนังไม่มีปัญหา แต่เปลี่ยนมาเล่นเกมส์ เสียงกลับไม่ออก งง งง

ถามต่อครับ เวลาเราเลือก optical หน้าต่อไปจะมีให้เลือก

5.1 digital
5.1 dts
acc หรือ aac (ไม่แน่ใจ)
linear pcm

ไม่รู้เลือกช่องไหนกันครับ

แล้วไอ้ acc or aac นี้มันคืออะไรอะ :blur

linear pcm ด้วยอะ มันคืออะไรหรอ

ปล ซื้อเครื่องมาก้อเน้นจะมาดูหนังเหมือนกันครับ อยากเห็นภาพที่เค้าว่า hi def มันเป็นยังไง :555

ผมว่าไว้มาเปลี่ยนหนังกันดูก้อไม่เลวนะครับ

#7 o2phone

Posted 24 November 2006 - 04:29 PM

ตามที่ผมเข้าใจนะครับไม่แน่ใจว่าถูกหรือป่าว

คือเวลาเลือก Optical แล้วต่อไปจะให้เลือกว่า รูปแบบเสียงแบบใดจะให้ส่งออกทาง optical ได้บ้าง

5.1 digital
5.1 dts
linear pcm

ผมก็เลือกทุกประเภทออกทาง Optical หมดเลยครับ

แต่เดี๋ยวเย็นนี้จะไปเลือกเอาออกทีละอัน แล้ว Test ดูอีกทีหนึ่งครับ

#8 sirowzkung

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 24 November 2006 - 04:31 PM

ตามที่ผมเข้าใจนะครับไม่แน่ใจว่าถูกหรือป่าว

คือเวลาเลือก Optical แล้วต่อไปจะให้เลือกว่า รูปแบบเสียงแบบใดจะให้ส่งออกทาง optical ได้บ้าง

5.1 digital
5.1 dts
linear pcm

ผมก็เลือกทุกประเภทออกทาง Optical หมดเลยครับ

แต่เดี๋ยวเย็นนี้จะไปเลือกเอาออกทีละอัน แล้ว Test ดูอีกทีหนึ่งครับ

ใช่แล้วคับหมายถึงเสียงแบบไหนที่จะออกทาง opitcal ได้บ้าง พอ source ตัวไหนปล่อยสัญญาณเสียงแบบไหนมามันจะส่งไปให้ชุด home คับ

#9 o2phone

Posted 24 November 2006 - 04:35 PM

View Posttiger oud, on Nov 24 2006, 03:49 PM, said:

ปล ซื้อเครื่องมาก้อเน้นจะมาดูหนังเหมือนกันครับ อยากเห็นภาพที่เค้าว่า hi def มันเป็นยังไง :555

ผมว่าไว้มาเปลี่ยนหนังกันดูก้อไม่เลวนะครับ

ตอนนี้ผมมี Blu-ray movie แผ่นเดี๋ยวครับ สั่งซื้อไว้ยังมาไม่ถึง และฝากเพื่อนซื้อไว้อีก 3 เดือนกว่าจะเอากลับมา ผมจะเน้นซื้อเฉพาะแผ่นที่มี Sub-thai ก่อนครับ

ที่มีตอนนี้ก็

Stealth (2005) ครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม

http://movies.yahoo....1808589476/info

ข้อมูล Review แผ่น Blu-ray

http://www.dvdtown.c...ws/stealth/3830

DVDTOWN.com rates this Blu-ray:
Video
9
Audio
9
Extras
2
Film value
4

ไว้มาแลกกันดูก็ได้ครับ

#10 tiger oud

Posted 24 November 2006 - 05:00 PM

hmmm. thanks for all comment krab

สงสัยต้องกลับไปปล้ำกับมันสักพักเฮะ :bye

ปล ผมก้อยังไม่มีหรอกครับไอ้หนัง BD สั่งไปแล้วเหมือนกัน น่าจะได้อาทิตย์หน้านะ แต่ที่สั่งไปไม่รู้มี sub thai รึป่าวนะ

ไว้ได้มาจะมา review ให้ฟังนะครับ :eiei

#11 o2phone

Posted 24 November 2006 - 05:08 PM

เิช็คข้อมูลที่ www.dvdtown.com ได้ครับว่าเรื่องไหนมี sub-thai หรือเปล่า ส่วนใหญ่ที่มี sub-thai เป็นหนังของค่าย SONY แต่ไม่ทุกเรื่องครับ

#12 Fat Evil

Walk With Me In Hell

Posted 24 November 2006 - 11:05 PM

เห็นด้วยอย่างแรง แย่เลย เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา :her

#13 gole

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 19 December 2008 - 01:16 PM

#14 onetake

Posted 22 April 2009 - 09:10 PM

เสียงออกปกติครับ

#15 butabuta

ชีวิตในความทรงจำไม่มีวันตาย

• Royal Executive Members

Posted 10 December 2009 - 01:06 PM

dgo