`
←  DGO Fight Club : for fighting game
Logo
»

อย่าหาว่าเรื่องมากเลยนะครับ จนป่านนี้ก็ยัง...

bobobobo_rider's Photo bobobobo_rider 03 Jul 2009

สืบเนื่องมา จากตอนนี้จอยโยกออกมาหลายแบบ มากมาย ผมว่ากำลังจะถอยไอ้ที่ราคาไม่แพง ก็มีสมาชิกบางท่านบอกว่า ไม่ทนประมาณ 1 อาทิตย์รับรองเจ๊ง
ผมเลยเริ่มลังเล แล้วก็ใช้จอย ps3 ต่อไป เฮ้อ กะว่าจะฝึกจอยโยกกะเค้าบาง เห็นสมาชิกบางท่านเล่นแล้วเทพบ้าง เราก็อยากจะเก่งแบบเค้าบ้าง

สงสัย SF4 ของ PC ออกผมคงต้องใช้ คีย์ บอร์ดไปก่อนหล่ะมั้ง 555

benz_x's Photo benz_x 03 Jul 2009

เดี๋ยวได้เจอเซียนคีบอร์ดแน่ ไปเจอที่งาน meeting มา d582d79f.gif

ไม่รู้เล่นได้ไง 55318906.gif

benz_x's Photo benz_x 03 Jul 2009

เดี๋ยวได้เจอเซียนคีบอร์ดแน่ ไปเจอที่งาน meeting มา d582d79f.gif

ไม่รู้เล่นได้ไง 55318906.gif

tak2002's Photo tak2002 03 Jul 2009

แนะนำตัวนี้ครับ http://www.nadzproject.com/product.detail_287106_th_2304984

ซื้อครั้งเดียวคุ้มครับ เพราะมันอยู่กับเรานานมาก อ่อ ไม่มีดีเลย์ ด้วยนะ ไม่เหมือน.... ไม่บอกดีกว่าครับ เดี่๋ยวงานเข้า

ตัว Real Hori ตัวนี้ ใช้ดีที่สุดแล้วละครับ แล้วราคานี้ถือได้ว่า ถูกที่สุดแล้วละครับ

ยกเว้นคุณบินไปซื้อเองน่ะนะ

acid's Photo acid 03 Jul 2009

QUOTE (tak2002 @ Jul 3 2009, 09:23 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แนะนำตัวนี้ครับ http://www.nadzproject.com/product.detail_287106_th_2304984

ซื้อครั้งเดียวคุ้มครับ เพราะมันอยู่กับเรานานมาก อ่อ ไม่มีดีเลย์ ด้วยนะ ไม่เหมือน.... ไม่บอกดีกว่าครับ เดี่๋ยวงานเข้า

ตัว Real Hori ตัวนี้ ใช้ดีที่สุดแล้วละครับ แล้วราคานี้ถือได้ว่า ถูกที่สุดแล้วละครับ

delay ของใคร delay รึครับ คำว่า delay นี้เอาเกม อะไร test ถ้า tekken kazuya ฮุกโฮ ติด ไบอัน เข่า jet upper ติด นี้เรียก ว่า delay รึ ป่าว ครับ ว่า delay ไป หา ข้อมูล เรื่อง input lag ดีกว่าครับ

มีคน ทดสอบ delay สำหรับ pc ให้ แล้วนะครับ ที่ http://www.dvdgameonline.com/forums/index....0&start=180 เค้า test มาหมดแล้ว สำหรับ ps3 ถ้าdelay ไปเปลียน ทีวี LCd เป็นจอ lcd moniter ที่ input time 0 ก่อนดีกว่าครับ ผมเล่น ps3 กับ จอ lcd ก็หน่วง พอดูแล้ว จะพูดอะไร รับผิดชอบคำพูดด้วยนะครับ + หาข้อมูลมา ด้วย ถ้าต้องการ ทดสอบ ผมมี พวก tekken มา ทดสอบให้แล้ว ครับ

KaNom's Photo KaNom 03 Jul 2009

สายยาวมีผลดีเลย์ป่าว จอยคุณ acidผมเอาusbมาต่อให้ยาวขึ้นกดไม่ค่อยออกพอถอดออกแล้วมันกดติดดีกว่า ไม่รุ้ว่ารู้สึกไปเองหรือเปล่า - -

klang9's Photo klang9 03 Jul 2009

สำหรับ hdd สายยาวมีผล แต่ไม่รู้็ต้องยาวขนาดไหน ถึงจะมีผล
ตามทฤษฏี usb ต่อได้ไม่เกิน 5 m ถ้าจะเอายาวต้องหาตัว ทวนสัญญาณมาช่วย หรือ hub

แต่ในการใช้จริง บางที แค่สายต่อ 1 เมตรกว่า ๆ ต่อจากหลัง pc มา แล้วเสียบ hdd บางที ใช้ไม่ได้นะ ไฟไม่พอ

ลองใช้สายต่อแบบมี สีเงิน ๆ หุ้ม น่าจะช่วยเรื่อง สัญญาณ drop ได้บ้าง

จอยคุณ acid ไม่ดีเลย์นี่ เท่าที่ใช้มา ไม่พบเรื่องดีเลย์

เรื่องจอยกะสายนี่ไม่รู้ครับไม่ได้ทดลองเรื่องสายยาวสั้น
Edited by klang9, 03 July 2009 - 10:34 AM.

QUOTE (acid @ Jul 3 2009, 09:46 AM) <{POST_SNAPBACK}>
delay ของใคร delay รึครับ คำว่า delay นี้เอาเกม อะไร test ถ้า tekken kazuya ฮุกโฮ ติด ไบอัน เข่า jet upper ติด นี้เรียก ว่า delay รึ ป่าว ครับ ว่า delay ไป หา ข้อมูล เรื่อง input lag ดีกว่าครับ

มีคน ทดสอบ delay สำหรับ pc ให้ แล้วนะครับ ที่ http://www.dvdgameonline.com/forums/index....0&start=180 เค้า test มาหมดแล้ว สำหรับ ps3 ถ้าdelay ไปเปลียน ทีวี LCd เป็นจอ lcd moniter ที่ input time 0 ก่อนดีกว่าครับ ผมเล่น ps3 กับ จอ lcd ก็หน่วง พอดูแล้ว จะพูดอะไร รับผิดชอบคำพูดด้วยนะครับ + หาข้อมูลมา ด้วย ถ้าต้องการ ทดสอบ ผมมี พวก tekken มา ทดสอบให้แล้ว ครับ

โดยส่วนตัวผมเล่น tekken ก่อนมาเล่น street ครับ เรื่อง delay input lag จะมีผลมากกับเกมนี้ครับ เพราะแต่ละถ้าต้องใช้ เฟรมให้ถูกต้อง ตัวอย่าง เช่น ไบอัน ใช้เท่า เข้า เปิด gaurd คือ ไม่ว่าจะกัน รึ ไม่ กัน คู่ต่อสู้จะ ชงัก เป็นเวลา 16 เฟรม มันหมายความว่า เราสามารถใส่ ท่าอะไร ก็ได้ที่ ออก เร็ว กว่า 16 คู่ต่อสู้จะไม่สามารถ กัน ได้ ท่า jet upper จะใช้เวลา รวม 15 เฟรม ซึ่งสามารถ งัด คู่ต่อสู้ได้ ถ้า กด ช้า รึ มี delay ท่านี้ จะถูกกันได้ ครับ ไม่ต่อ hit คงจะพอเข้าใจเรื่อง delay แล้ว
ปัญหา คืออะไร ปัญหา คือคน ยังเข้าใจ ผิด ว่า delay มาจาก จอย มันจะมาจากจอย ครับ ถ้า คุณ ทำการ แปลง สัญญาน คือ เปลียน สัญญาน จาก ps2 โดยใช้ตัวแปลงไปเล่น กับ ps3 จะทำให้สัญญาน ช้า ลง ไป อันนี้ เรียก delay แน่นอน อีกอันที่คนไม่ค่อยรู้ คือ มันมาจาก จอ ทีวี lcd ของเราๆ นี้เอง คือ ภาพ ที่คุณ เห็น กับความเป็นจริง มันไม่ตรงกัน ภาพ แสดงช้ากว่าความ เป็น จริง เค้าเรียกปัญหานี้ว่า input lag ไม่ต้องสงสัย ครับ ว่า ทำไมมัน lag เพราะ คนเราจะรับสัญญาน จาก ภาพใน ทีวี ก่อน แล้ว ค่อย กดท่า แต่ถ้า ภาพใน จอมันช้ากว่า ความเป็นจริง จึง ทำให้ command error ได้ เราเห็นว่า มัน ท่ามันพึ่งออก แต่ จริงๆ มัน ออกไป ก่อน แล้ว ประมาณ 1 เฟรม เทียบเป็น เวลา ประมาณ 16 ms ครับ ไม่ต้อง แปลกใจ ถ้า คู่ต่อสู้ ตกเร็กกว่าปกติ ไม่ต้องแปลกใจ ถ้า command กด แล้ว ทำไม ติด แต่ มัน จะไม่โดน ถ้าพวกไล่ ปุ่ม ทำไม กดแล้วไม่ connect กัน ไม่ต้องแปลกใจ ทำไมคนเล่น จอคอมแล้ว เล่น ลื่น กว่า จอ ทีวี หนทางแก้ไข game mode ทีวีใครมีก็เปิด เถอะครับ ลื่น กว่า เยอะ ถ้าไม่มีทำไง ก็ถอย
จอ คอม มาเล่น เหมือน ผมไง ทีวี เอาไว้ ดู หนัง ซื้อ จอ รุ่นไหน ดี http://www.hardware.info/en-US/productdb/Z...bGhkaZiVmJrKYsg รุ่นไหนที่ 0 ms นี้ใช้ได้เลยครับ
อย่างผม ก็ใช้รุ่น HP 2309 m ดีมากเลย เล่น no delay ลองดูครับ แต่ ข้อความ นี้ ทาง ฝัง xbox360 ไม่ค่อยเป็นนะครับ ทีวีตัวเดียวกัน รู้สึกเล่นของ xbox360 แล้วหน่อยน้อย กว่า เล่นของ ps3

VJLOVE's Photo VJLOVE 03 Jul 2009

QUOTE (tak2002 @ Jul 3 2009, 09:23 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ตอนแรกผมไม่ทราบนะครับเพราะไม่ได้ลงไว้ว่ารุ่นไหนรุ่นมันเยอะมาก แต่ตอนนี้ทราบแล้วครับ

ปล.จากที่ผมอ่านเขาไม่ได้ลงบอกว่าเป็นจอยโยกของคุณ acid สักตัวอักษรครับ

QUOTE (VJLOVE @ Jul 3 2009, 10:39 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนแรกผมไม่ทราบนะครับเพราะไม่ได้ลงไว้ว่ารุ่นไหนรุ่นมันเยอะมาก แต่ตอนนี้ทราบแล้วครับ

ปล.จากที่ผมอ่านเขาไม่ได้ลงบอกว่าเป็นจอยโยกของคุณ acid สักตัวอักษรครับ

ก็ผมร้อนตัวครับ เลยรีบออกมาชี้แจงก่อนไง ไม่ดีรึครับ คนขายร้อนตัวรีบ หอบข้อมูลมาบอกคน อื่นก่อน หุหุหุหุ

QUOTE (acid @ Jul 3 2009, 10:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ก็ผมร้อนตัวครับ เลยรีบออกมาชี้แจงก่อนไง ไม่ดีรึครับ คนขายร้อนตัวรีบ หอบข้อมูลมาบอกคน อื่นก่อน หุหุหุหุ

แล้วคนได้ข้อดี ก็คือ คนอ่าน ได้ รับ รู้เรื่อง ราวที่ น้อยคนจะรู้ ผมเชื่อว่าการให้ ข้อมูล จะเป็นสิ่งที่ดีที่สุดครับ สำหรับ internet ในฐานนะ คน เล่น คน ทำ คน อ่าน งันผมถามว่ามีใครในนี้ รู้เรื่อง input lag บ้างครับ ไม่งัน ทำไม board tekken ต้อง ออกมาบ่นว่า ตู้ tekken 6 br delay อะครับ ผม ก็แค่ ขยาย ให้ รับรู้ว่า delay คืออะไร แล้ว แก้ไขได้อย่างไร

InFiNy's Photo InFiNy 03 Jul 2009

ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องราคาลองดูตัวนี้ครีบ ผมก็ใช้อยู่ถ้าซื้อมาแล้วยังบอกว่าไม่ถนัดคงต้องใช้จอยธรรมดาไปครับ yoyo_52.gif เป็นจอยโยกที่ผมว่าดีที่สุดแล้วตั้งแต่เคยใช้มา

BF2142's Photo BF2142 03 Jul 2009

QUOTE (InFiNy @ Jul 3 2009, 12:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องราคาลองดูตัวนี้ครีบ ผมก็ใช้อยู่ถ้าซื้อมาแล้วยังบอกว่าไม่ถนัดคงต้องใช้จอยธรรมดาไปครับ yoyo_52.gif เป็นจอยโยกที่ผมว่าดีที่สุดแล้วตั้งแต่เคยใช้มา

ใช้ตัวนี้แล้วจะเทพเหมือนคนโพสไหมอิอิอิอิ

ถ้าเทพเท่าคนโพส50000ผมก็เอา yoyo_24.gif

mirekavip's Photo mirekavip 03 Jul 2009

Hori Fighting Stick 2
อายุการใช้งาน 1 ปี ปุ่มเน่า แถมเน่าเองด้วยเพราะไม่ค่อยได้เล่น

R4 Ready Fighting
ซื้อ 2 วัน ก้านพัง

Hori RAP2
ใช้ได้จนถึงทุกวันนี้

hotsudsud's Photo hotsudsud 03 Jul 2009

เพื่อนที่สนิทๆกันซื้อมาก็เจอที่ delay นะครับ เราจะเห็นได้พวกที่ต้องกดควงต่อเนื่องเช่นเฟยหลงท่าต่อย 3 ที ถ้าได้เล่นจอยคนละแบบในช่วงเวลาใกล้กันจะรู้สึก

tak2002's Photo tak2002 03 Jul 2009

ผมว่าไม่ได้พูดหรือลงว่า จอยใครเลยนะครับ คุณพี่ป๊อป ผมกลับเชียร์ให้คนไปสั่งทำจอยกับคุณซะอีก แล้วก็ไม่ได้บอกด้วยว่าเป็นของ ที่ Thai made นะ อีกอย่างนะครับ ที่TK6BR ดีเลย์มีผลเนื่องมาจาก จอ LCD ครับ คือผมรู้ข้อมูลหมดละครับ แต่ไม่โพส เพราะโพสไปก็ไม่ได้อะไรนิครับ จะโพสไปทำไมละครับ ???

QUOTE (tak2002 @ Jul 3 2009, 06:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่าไม่ได้พูดหรือลงว่า จอยใครเลยนะครับ คุณพี่ป๊อป ผมกลับเชียร์ให้คนไปสั่งทำจอยกับคุณซะอีก แล้วก็ไม่ได้บอกด้วยว่าเป็นของ ที่ Thai made นะ อีกอย่างนะครับ ที่TK6BR ดีเลย์มีผลเนื่องมาจาก จอ LCD ครับ คือผมรู้ข้อมูลหมดละครับ แต่ไม่โพส เพราะโพสไปก็ไม่ได้อะไรนิครับ จะโพสไปทำไมละครับ ???

ต้อง post ครับ เพราะว่า ดี ก็ว่าตามดี แย่ ก็ว่าตาม แย่ ผม เป็นคน แฟร์ อยู่แล้ว (ไม่เหมือน.... ไม่บอกดีกว่าครับ เดี่๋ยวงานเข้า) เขียนไปก็ไม่เห็น เสียอะไรนิครับ จะได้รู้ว่า รุ่น ไหน ของ ใคร ถ้าเป็นของผม จริงจะได้รับไปแก้ไข การ ที่เขียน แบบนี้ มันก็โดน ทุกอันอะสิครับ ผมไม่ได้ว่าอะ แต่ เรื่องข้อมูล อย่างน้อย ก็น่าจะบอก ไปเลย เพราะ เวลาผมทำงาน ก็ต้อง test ก่อน อยู่แล้ว ก็เลย ร่ายยาวเลย delay ไม่ delay มันอยู่ที่คนเอาไปใช้ครับ ปัจจัยมัน เยอะ มาก รู้ไหม ครับเวลา test ผมใช้ จอ แก้ว ธรรมดา test ในการ กด combo ของ tekken เพราะผม สติก เรื่อง delay นี้ มากๆ เพื่อนที่ เล่น tekken ก็ช่วยมา test ให้ แต่ก็อย่างว่าครับ นานา จิตตัง LCD ไม่ delay ก็มีนะครับ แต่ จะเป็นจอคอมซะส่วนใหญ่ พวกเล่น tekken จะ จริงจังกับเรื่อง นี้ มากครับ
ผมไม่ได้ว่า แต่ ให้ เอาข้อมูลมา เขียน ครับ ช่วยเขียน แนว ข้อมูล ไม่ใช่ อันนี้ delay อันนี้ ไม่ deley lag ไม่ lag

จอคอมที่ผมใช้เล่นทุกวันนี้ ก็ไม่ดีเลย์หรอกครับ เล่น Tekken ก็ไม่ดีเลย์นะ แต่พวกข้อมูลน่ะ ไม่อยากลงหรอกครับ เดี๋ยว ทะเลาะกันอีกยาว จบดีกว่านะ กระทู้นี้เข้ามาแนะนำเพื่อนสมาชิก ให้เห็นสิยค้าที่เค้าคิดว่าดีต่อเค้า อยากจะซื้อของท่านไหน ก็ใช้ พิจารณญาณกันนะครับ ไม่ได้ ดิสเครดืส ใครทั้งนั้น เพราะ ปัจจัย ในการดีเลย์มันมีอยู่

Markoto's Photo Markoto 03 Jul 2009

ทุกวันนี้ ผมยังไใช้ จอย ps3 ธรรมดาๆ เหมือนกัน

เล่นทั้ง street แล้วก็ blazeblue ด้วย

รอจังหวะ ดีดี จะซื้อมาโยกเล่นสักอัน.....ดูเจ้าตัวที่คุณตั๊ก มาโพสเหมือนกัน

แต่รู้สึกว่า ถ้าซื้อจอยโยกมา ก็ต้องฝึกใหม่หมดเลยแน่ๆ ผมกลัวจะไม่ถนัด

อ่อนอยู่แล้ว จะยิ่งอ่อนไปกว่าเดิมอีก ... เฮ้ออ....

Auy's Photo Auy 03 Jul 2009

ผมคิดแบบนี้นะครับว่า

สมหรับคนที่เล่นจอย 360 ธรรมดา ถึงแม้ว่าจะปรับตัวได้แล้ว มันก็จะทำให้เล่นได้ดีในระดับนึงครับเองครับ

อย่าง ST4 นี่ไม่มีจอยโยก (ผมก้ไม่มีนะ) มันก็พอเล่นได้ แต่การจะทำโฟกัสแอทแทคแคนเซิล หรือ คอมโบบางชุดนี่ มันยากมากนะครับ ติดบ้างไม่ติดบ้าง

ผมลองเล่นจอยโยกของเพื่อนดูแล้ว ทำคอมโบบางชุดที่ จอย 360 ทำติดบ้างไม่ติดบ้าง ได้ตลอดเลย

คิดๆ เลยตัดใจ ยังไงก็สอยสักอัน ถ้าไง ใจรักมาด้านนี้แล้ว ช้าเร็วก็ต้องซื้อครับ

ปล.จอย 360 เล่น ST4 พอได้แต่ผมไม่คิดว่าจะเล่น KOf 12 ได้ดั่งใจแน่นอนครับ (เพราะมันมีกระโดดหลายระดับ)

แค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะคร้าบบ

Avant-garde's Photo Avant-garde 04 Jul 2009

Royd Fighting stick ครับผมว่าดีเลย ถูกใจมากๆ ใช้กะ PC ได้
http://www.goldenshop.com.hk/AI-trad/psx3/roydsstick.htm