`

Jump to content

ตอนนี้กำลัง load bio hazard direct cut ps1 มาเล่น กับ psp

25 replies to this topic

#1 sirowzkung

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 22 November 2006 - 10:11 PM

ตอนนี้เกมที่ให้ load ก็มี 1.bio direct cut 2 arc the lac 3 minano golf 2 และอะไรอีก 2-3เกมจำไม่ได้
สิ่งที่คุณต้องมีในการเล่นเกม ps1 บน psp คือ
1. เครื่อง ps3
2. เครื่อง psp 3.0
2. สาย usb

ทุกเกมที่ load ต้อง load ผ่าน playstation store ใน ps3
ตอนนี้ผมลงทะเบียน ไว้ 3 ที่ มี usa , jp , hk
ทุกประเทศ มี content ให้ download ต่างกัน

วันนี้ผมเข้าไปดูใน jp มันมีเกม ps1 ให้load แล้ว แต่ต้องเสียเงิน
bio direcut ประมาณ 150 บาทไทย
แต่ก่อนที่จะ load คุณต้องใช้บัตรเครดิตซื้อแต้ม load

พอกำลังจะ load จาก serve jp ภาษา ญีปุ่นล้วน มันก็ให้ใส่ บัตรเครดิตซื้อแต้ม ผมลงยังไงมันก็ไม่ให้ validate ผมก็เลยคิดว่า server ญี่ปุ่น คงรับบัตรเครดิตญี่ปุ่นอย่างเดียว

เริ่มเศร้าว้า อดเล่น เลยไปดู server us ปรากฏ ยังไม่มี content เกม ps1 ให้โหลด

ก็เลยเอาวะ ลองสมัคร ที่ hk อีกตัวนึง
เข้าไปเป็นภาษาอังกฤษ ว้าว ดีใจ เห็น content ทุกอย่างเหมือน jp เด๊ะ แต่เป็น ภาษา eng
เหลือบไปเห็น เกม ps1 bio , minano ว้าว ดีใจเว้ย
ลองใช้บัตรเครดิตซื้อ แต้มอีกที

...... ว้าว ไม่ผ่าน เซ็ง ตอนนั้นลงซื้อแต้มไป 160 แต้ม ก็คือ 160 เหร๊ยญ hk bio ใช้ 33 เหร๊ยญ hk
เซ็งจิต ที่ไหนก็ไม่ผ่าน สรุปลองใหม่ ซื้อแค่ 40 เหรียญ hk พอ สรุป
คราวนี้ ผ่านเว้ยยยยยยย ดีใจ

ตอนที่ให้ load มันจะมีให้ load 2 อย่างนะคับ
1.ตัวเกม ราวๆ 400 เม็ก
2.lock code 100 k ตัวนี้คงเป็นตัวปลดล๊อก

ขณะload ต้อง เสียบ usb เชื่อม ps3 กับ psp ด้วยนะคับ เพราะมันจะ load ข้อมูลลง psp เลย

ยังไง load เสร็จจะเอารูปมาให้ดูคับ
นี่คือกำลัง load ลง harddisk ps3
พอ load เสร้จ ประมาณ 10 นาที มันก็เริ่ม install ลง mem psp แล้วคับ

เอาละคับ พอ install เสร็จ ก็ ถอด สาย usb ออก แล้วก็มาดูที่ ปลดล๊อก ที่ผม load มาก่อน load เกมน่ะคับ อันนี้มันบังคับให้เสียบ psp กับ ps3 ไว้เพื่อส่ง code สำหรับเล่นนะคับ

เสร็จแล้วก็มาดูใน menu เกม ก็จะเจอ เกม bio ที่ install ไว้

เอาละ เข้าเกมกันดีกว่า ภาพที่คุ้นตาในอดีต

กด home สามารถ ออกจากเกม เปลี่ยนปุ่ม เปลี่ยนขนาดจอ ในเกม เป็น wide screen ได้ แต่ภาพมันจะอ้วนๆนะคับ ดูได้จากรูป
ตรงที่เปลี่ยนปุ่มจะเห็นว่าจะเป็นการ set ปุ่ม L1 L2 R1 R2 ว่าจะใช้ analog เป็นตัวกด อย่างเช่นในรูปนี้ก็จะเห็นว่า ผลัก analog ไปซ้าย ก็คือ L2 ขวาก็คือ R2 อาจจะไม่ชิน แต่ก็ดีที่ทำให้เราใช้ได้ทุกปุ่มเหมือนตันฉบับ

สรุปโดยรวม ถือว่าดีเลยนะคับ คือสามารถเอาเกม ps1 พกพาไปเล่นที่ไหนก็ได้ เล่นได้ลื่นมากคับ ไม่มีกระตุก เสียงก็ดีคับ
แต่ต้องเสียเงิน load เนี่ยสิคั แต่คิดแล้วก็ไม่ได้แพงมากนะคับ 33 เหรียญฮ่องกง ก็ราวๆ 150 บาทไทย
ส่วนปุ่ม L2 R2 ก็สามารถใช้ได้ผ่าน analog stick ซึ่งอาจจะไม่ชินแต่ก็ดีกว่าไม่มี

อายจังในรูปมีที่ปั่นหูที่เอามาเช็ด คีย์บอรด์ด้วย :shame2

Edited by sirowzkung, 22 November 2006 - 11:23 PM.

#2 c12345

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 22 November 2006 - 10:31 PM

เยี่ยมเลยครับ

#3 oatkung

Let's Play

• High Royal Executive Members

Posted 22 November 2006 - 10:48 PM

รอดูครับๆ :aha:

#4 sirowzkung

Posted 22 November 2006 - 11:44 PM

หลังจากที่ได้ ลองเล่นเสร็จ ก็เลย เอา mem มาดูบน pc
จะเจอ 2 folder ทั้ง 2 อันอยู่นใน folder psp
1.update มีไฟล์อยู่ข้างใน
2.ชื่อเกม bio ข้างในก็มี ไฟล์ Eboot อันนึงกับ อีกอันนึง เป็น ไฟล์ .dat

เลยสำรอง ไฟล์ทั้ง 2 folder ไว้ก่อน แล้วลอง ลบ เบอร์ 1 ทิ้งไป พอมาเปิดใหม่ ก็ไม่สามารถเข้าเกม bio ได้อีก
ก็เลยลบออก ไปให้หมด

หลังจากนั้นก็ copy ไฟล์ ที่ สำรองไว้ มาใส่กลับเข้าไปใหม่ ก็เล่นได้เหมือนเดิม
ทำให้ผมคิดว่า พอ load มาเสร็จแล้วก็คงcopy ใส่เครือ่งไหนก็ได้ที่เป็น firmware 3.00
ก็คือ emulate firmware 3.00 ได้เมื่อไหร่ก็ เยี่ยมเลยคับ

ส่วนใน ps3 store ถ้าเราเคยเสียเงิน load ไปแล้วมันจะอยุ่ ใน download list จะมา load ใหม่อีกกี่ครั้งก็ได้คับ

Edited by sirowzkung, 22 November 2006 - 11:50 PM.

#5 oatkung

Let's Play

Posted 22 November 2006 - 11:56 PM

สุดยอดครับ ความหวังที่ผมอยากจะเล่นเกมเก่าๆบนpspมันกลับมาแย้ว :cry

#6 d-loop

Posted 23 November 2006 - 12:03 AM

ขอบคุณมากครับ
รีวิวซะอยากได้ PS3เลยครับ

#7 the red

face of troll

• Moderator?

Posted 23 November 2006 - 12:47 AM

150 ผมว่าก็ไม่แพงนะ บางเกมของxbox360แพงกว่า แถมเล่นได้น้อยกว่าอีก
เกมช่วงแรกๆ ผมว่าน่้าจะเต็มไปด้วยเกมที่ไม่ต้องพึ่งอนาลอคสติ๊คไว้ก่อนแหงๆ

#8 นินจาช่วยเจ้าหญิง8

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 23 November 2006 - 01:42 AM

ว้าววว :numairu:

#9 xsodear121

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 23 November 2006 - 03:00 AM

สุดยอดจริงๆ อนาคตที่จะเป็นการก้าวกระโดดของ psp ใกล้เข้ามาแล้ว :aha:

#10 Pepo

เซียนเกม

Posted 23 November 2006 - 06:35 AM

Final Fantasy Tactic ถ้าออกมาเมื่อไรนี่ PS3, PSP มีโดนแน่ๆ :eiei

#11 B'o'NK

นักดองเกมขั้นเทพ

Posted 23 November 2006 - 07:54 AM

โอยยยย อย่ายั่วดิ

พี่เอกก

#12 NeoTokyo

I love FFVII

• Junior Moderator

Posted 23 November 2006 - 09:05 AM

ผมว่ามันเข้ารหัสไว้กับเครื่องนะ (เดาเอา)

ไม่งั้นก็คงมีคนซื้อคนเดียวแล้ว แล้วส่งต่อไปเรื่อย ๆ ขาดทุนแย่

ทำให้เครื่องที่เล่นได้ต้องเป็นเครื่องที่ Load เท่านั้นมั้ง

ถึงแม้จะ Backup ไว้ หากเล่นเครื่องเดืมได้แต่คงเล่นเครื่องอื่นไม่ได้(มั้ง เดาเอาเองเน้อ)

ใครมี PSP ไปขอ มา Copy ลองดูหน่อยครับ ถ้าได้ก็แจ่มเลยเน้อออออ

#13 sirowzkung

Posted 23 November 2006 - 09:23 AM

ผมว่ามันเข้ารหัสไว้กับเครื่องนะ (เดาเอา)

ไม่งั้นก็คงมีคนซื้อคนเดียวแล้ว แล้วส่งต่อไปเรื่อย ๆ ขาดทุนแย่

ทำให้เครื่องที่เล่นได้ต้องเป็นเครื่องที่ Load เท่านั้นมั้ง

ถึงแม้จะ Backup ไว้ หากเล่นเครื่องเดืมได้แต่คงเล่นเครื่องอื่นไม่ได้(มั้ง เดาเอาเองเน้อ)

ใครมี PSP ไปขอ มา Copy ลองดูหน่อยครับ ถ้าได้ก็แจ่มเลยเน้อออออ

อย่างที่คุณบอก อาจจะเป็นแบบนั้นที่ log ไว้เครื่องเดียว อันนี้ตองลอง ดูคับ เอา file copy ไปใส่เครื่องอื่นจะเล่นได้ไหม

ถ้าไม่ได้ก็น่า share ได้อยู่ดี เพราะ file ที่ผม load มา มันสามารถ load กี่ครั้งก็ได้เพราะมันเสียตังค์แล้วเมื่อวานก็ลอง ลบ file ใน psp แล้ว load ใหม่ก็ใช้ได้ ถ้า load แล้วใส่ได้เครื่องเดียว ก็แย่ เพราะ ถ้าเกิดคนคนนั้นมี psp 2 เครื่องแล้วกะลงทั้ง 2 เครื่องก็ไม่ได้สิคับ

อันนี้ต้องลองดู พอดีมีเครื่องเดียว ใครสนใจ เดี้ยววันนี้เย็น จะเอาไฟล์ไปให้ load บน bit นะคับ

#14 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 23 November 2006 - 11:30 AM

โอ้ว น่าลองจังคับ

#15 Brutal-Method

เซียนเกม

Posted 23 November 2006 - 12:55 PM

ขอเลยครับ อยากลองเหมือนกัน แต่ไม่มีบัตรเครดิต ไปจ่ายเงินซื้อ :cry
ส่วนเครื่อง PSP3.0 น่ะมี :aha:
บิทไหน PM มาด้วยสิ (หรือส่งข้อความมาให้ผมทาง PS3 ก็ได้ครับ)
ผมมีแต่ที่ มาม่าต้มยำ น่ะ :wow
ส่วนเรื่อง share ถ้าจ่ายแล้วโหลดได้ตลอด
ผมว่า ถ้าในเมื่อก๊อปส่งต่อไม่ได้ก็ต้องไปเอาที่เครื่องคุณ sirowzkung เลยน่ะสิ เหอๆ

#16 sirowzkung

Posted 23 November 2006 - 01:06 PM

ที่เดียวกับที่ load xbox360 น่ะคับ พูดแค่นี่จะได้ไหม หรือว่า ใครจะเอาชื่อเต็มก็ pm มาถามละกันนะคับ
เดี้ยวกลับถึงบ้านแล้วจะ up ให้คับ

อยากรู้เหมือนกันว่าจะเอา file ไปใส่เครื่องอื่นได้ไหม
แต่ถ้าไม่ได้ คุณ brutal เอาเครื่องมาให้ผมก็ได้นะคับ เดี้ยว load ให้ประมาณ 30 นาที

#17 Kyle

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 23 November 2006 - 01:52 PM

อยากลองเหมือนกันครับ :numairu:

รบกวน PM ด้วยครับ ขอบคุณมากฮะ

:kanoiyom

#18 domdom

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 23 November 2006 - 02:17 PM

ขอด้วยคนนะครับ
อยากรู้ว่าจะเป็นยังไง รบกวน pm ด้วยนะคับ
ขอบคุนครับ

#19 Guest_perraphon_kantikamee_*

• Guests

Posted 23 November 2006 - 03:37 PM

ต่างกันแค่ว่าเล่นบนpsp แต่อาจจะมีเกมส์เก่าอื่นลงมาให้เล่นอีก แต่ปัจจุบันผมก็มีแผ่นเกมส์เก่าของ ps1 เยอะพอสมควร ยังไม่คิดที่จะกลับไปเล่นเลยเพราะภาพมันไม่สนุกเหมือนก่อนแล้ว

#20 Brutal-Method

เซียนเกม

Posted 23 November 2006 - 04:18 PM

อืมม ที่เดียวกันน่ะแหละครับ :aha:
เอาเป็นว่าเดี๋ยวลองโหลดดู
แต่คิดว่าไม่น่าจะได้นะครับ
(เพราะเห็นบอกโหลดกี่ครั้งก็ได้เพราะจ่ายไปแล้ว)
แล้วจากที่อ่านในเวบนอก FW 3.0 นั้นมีโครงสร้างที่ต่างออกไป
ไอ้ตัว key ที่ใช้รันเกม PS1 น่าจะอยู่ในนั้น (มั้งนะ)
แต่แค่ก็น่าลองแล้ววว :um

ปล. แต่.... 3.0 ก็โดน dump แล้วล่ะ 3.01 ด้วย แต่ยัง emulate ไม่ได้ เหอๆ

Edited by Brutal-Method, 23 November 2006 - 04:20 PM.