`

Jump to content

Walkthrough Sam & Max Hit the Road

2 replies to this topic

#1 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 19 June 2009 - 11:06 PM

~Welcome to Just Adventure~

Sam & Max Hit the Road

-DOSBox & ScummVM-

"If you like Adventure , you will also like"

+มาแล้วค่ะ Walkthrough ของ Sam & Max Hit the Road หนึ่งในสุดยอดเกมแอดเวนเจอร์ระดับคุณภาพ ชั้นหัวกะทิของลูคัส อาร์ต กระบี่มือหนึ่งของวงการเกมแอดเวนเจอร์พีซีในอดีต เจ้าของผลงานคับโลกจินตนาการอย่าง Day of Tentacle (หรือ Maniac Mansion) , Indiana Jones and the Fate of Atlantis , Monkey Island Series , Full Throttle หรือ The Dig อันโด่งดัง ที่คอเกมพีซีรู้จักกันดีนั่นเอง

+เกม Sam & Max Hit the Road ก็คงยังเอกลักษณ์คลาสสิคๆ ของลูคัสอาร์ตไว้อย่างครบถ้วนค่ะ ไม่ว่าจะเป็นอะนิเมชั่นที่ไหลลื่นของตัวละคร พร้อมงานออกแบบฉากที่สวยงาม และมีเสน่ห์อย่างประหลาด พร้อมทีมผู้ให้เสียงระดับคุณภาพ แถมอัดแน่นไปด้วยมุขตลกร้าย ๆ สุดยียวนชวนเขย่าใจผู้เล่น . . ชนิดใครที่เคยเล่น หรือไม่เคยเล่นเกมแนวนี้มาก่อน ก็ต้องติดใจไปตามๆ กันทีเดียวค่ะ

+สำหรับเกมนี้ เรารับจะรับบทเป็น "แซม & แม็กซ์" คู่หูนักสืบจอมจุ้น ออกไขคดีปริศนาค่ะ . . หลายๆ มุข และปริศนาที่ใช้ ท้าทายความคิด และสมองของผู้เล่นเป็นอย่างมาก . . อนึ่งการเล่นเกมแอดเวนเจอร์ให้สนุกนั้น ควรจะลองเล่นเกมเองก่อนสักรอบนะคะ หากไม่ไหวจริงๆ จึงค่อยเปิดดูคำแนะนำใน Walkthrough ค่ะ หรือจะอ่านไกด์ให้เข้าใจจุดประสงค์ทั้งหมดก่อน แล้วค่อยเล่นโดยไม่ดูเฉลยเลยก็ยังได้ จะสนุกกว่าเล่นไป อ่านไปนะคะ (แฮ่ม) . . เอาล่ะ ถ้าพร้อมแล้ว เร่เข้ามานะคะ . . อาบีจังภูมิใจนำเสนออีกแล้วจ้า ^ ^

+อธิบายก่อนสักนิด+

+เกมนี้ จะใช้การควบคุมหลักๆ คือปุ่มเม้าส์ขวา กับเม้าส์ซ้ายแค่นั้นค่ะ . . คลิกเม้าส์ซ้าย เพื่อควบคุมตัวละครเดินไป เดินมา หรือกำหนดจุดที่ต้องการสำรวจค่ะ ส่วนเม้าส์ขวาจะเป็นชอร์ต คัตไอค่อน การกระทำต่างๆ ของตัวเอกในเกมค่ะ (กดวนไปได้เรื่อยๆ) ซึ่งหน้าที่ของไอค่อนต่างๆ ในเกมมีดังนี้

+รูปนิ้วมือคู่ – เป็นคำสั่ง “เดิน” ค่ะ (Walk To) . . คลิกไปที่ไหน “แซม” (ตัวละครคุณหมา นักสืบที่เราบังคับ) จะเดินไปที่นั่น

+รูปลูกตา – ใช้ “สำรวจดู” สิ่งของที่คลิกค่ะ (Look At)

+รูปแบมือ – ใช้ “หยิบ” ของที่สั่งคลิกค่ะ (Pick Up) . . โดยหากของที่สำรวจนั้น “หยิบได้” สถานะเม้าส์จะกลายเป็นรูป “กำมือ” แทนค่ะ . . เดินเจออะไรได้ เก็บมาให้หมดเลยนะ (เก็บแล้ว อย่าลืมลากไอเท็มลงกล่องเก็บของด้วยนะคะ)

+รูปฟัน – ใช้ “คุย” กับตัวละครต่างๆ ในเกมค่ะ (Talk To) . . มีประโยชน์มากทีเดียว

+รูปมือถือตุ๊กตาสีเขียว – เป็นคำสั่ง “ใช้” ของสิ่งนั้นนั่นเองค่ะ (Use)

+กระต่ายสีข่าว – สลับตัวเล่นไปควบคุมแม็กซ์ (คู่หูกระต่ายจอมซ่าของเรา) โดยจะต้องกดใช้คำสั่ง Use ก่อนทุกครั้งนะคะ . . หากทำถูกต้อง ไอค่อนจะเปลี่ยนเป็นรูปกระต่ายแทนค่ะ

+รูปลังกระดาษทางมุมซ้ายของจอ ก็คือช่องเก็บของ (Inventory Menu) ของเรานั่นเองค่ะ สำรวจเจอ-เก็บอะไรมาได้ จะมารวมอยู่ในกล่องนี้หมดเลย . . หากจะกลับสู่หน้าจอหลักของเกม ก็แค่เลื่อนตัวชี้ออกมานอกพื้นที่ลังกระดาษ เท่านี้เองค่ะ

Note – การจะกดใช้ไอเท็มในหน้าจอนี้ ต้องคลิกเม้าส์ให้อยู่ในสถานะ Use (รูปมือถือตุ๊กตาสีเขียว) ทุกครั้งนะคะ รวมถึงการผสมไอเท็มด้วยเช่นกัน

-เมื่อการผจญภัยเริ่มต้น-

+หลังจากชมฉากเปิดเรื่องสนุกๆ ไปแล้ว แซม กับแม็กซ์ 2 คู่หูสายสืบจะกลับมายังออฟฟิศ เพื่อรับงานใหม่ ตามล่าหาความจริงของไอ้ตีนโตที่หายตัวไปอย่างลึกลับ กับสาวกระเหรี่ยงคอยาวค่ะ

+หยิบ “เงินเก็บ” ของแซมออกมาจากรูหนูด้านบนค่ะ (ใช้คำสั่ง Pick) แล้วเดินมาทางขวาของห้อง จะเจอห้องเก็บของเล็กๆ ให้หยิบ “หลอดไฟสีม่วง” มาเก็บไว้ค่ะ แล้วออกจากห้องได้เลย

+พอออกมา จะเจอข้างห้องกำลังทะเละวิวาทกันอย่างหนักหน่วง แล้วหนึ่งในผู้เคราะห์ร้ายจะถูกอัดปลิวมาพาดกับราวบันได ให้เปลี่ยนตัวเป็นแม็กซ์ แล้วผลักเขาลงไปเลยค่ะ (ฮา) จะได้ไม่ทรมาน (กร๊ากกกกกก)

+เดินลงไปข้างล่าง แล้วออกไปนอกออฟฟิศ จะเจอแมวดำตัวหนึ่งกำลังนั่งสะอึกอยู่ค่ะ สงสัยจะมีอะไรติดคออยู่นะ ไอแค่กๆใหญ่เชียว ให้เปลี่ยนตัวเป็นแม็กซ์ แล้วกดใช้เขากับแมวค่ะ . . แล้วกระต่ายจอมซ่าจะล้วงเอา “ใบรายการสั่งของ” ที่ต้องทำ ออกมาจากคอแมวค่ะ (โหดไปมั๊ยพี่ . . อิ อิ) แล้วขึ้นรถไปยังเต้นท์งานแสดงได้เลย (กดใช้คำสั่ง Use กับรถ)

+เต้นท์งานแสดง+

+ที่นี่เราจะเจอจิ๊กโก๋คู่หนึ่งค่ะ ท่าจะวางแผนร้ายอะไรเอาไว้ซะด้วย . . จากนั้น เดินเอาใบรายการสั่งของไปแสดงให้คนพ่นไฟ ที่ยืนอยู่หน้าเต้นท์ดู แล้วเขาจะเผลอทำมันไหม้ไปค่ะ แต่ก็ยังอนุญาตให้เราเข้าไปอยู่ดี

+เข้ามาข้างในแล้วจะเจอบรรดาตัวประหลาดเต็มไปหมดเลยค่ะ แล้วพี่น้องแฝดสยาม “เคิชแมน” จะเข้ามาต้อนรับ พร้อมให้รายละเอียดของคดีไอ้ตีนโต และสาวกระเหรี่ยงที่หายสาบสูญไปให้เราฟังค่ะ พร้อมกันนี้ยังให้ “บัตรผ่าน” แก่เรามาด้วย . . ให้เก็บ “ขนลิง” ที่ตกอยู่หน้าแท่นชื่อบรูโน่ (ชื่อไอ้ตีนโตที่หายไปค่ะ) และ “โหลเก็บมือปลอม” ของมร.จีส เจมส์ ที่วางอยู่ทางซ้ายมาด้วย แล้วออกไปได้เลยค่ะ

+เดินไปทางขวาบน ผ่านเต้นท์ Lost and Found ไป จะออกมายังด้านหลังของงานค่ะ . . ที่เต้นท์ Wak-A-Rak ให้เก็บ “เลนส์” จากกล้องโทรทัศน์มา แล้วให้แซมเล่นเกมตู้ แข่งทุบตัวตุ่นค่ะ โดยจะต้องใช้ค้อนตีหนูให้ได้ 20 ตัวถึงจะผ่านค่ะ (หากเล่นบน PSP อาจจะยากนิดนึงนะคะ เพราะขยับแกนอนาล็อกไม่ค่อยจะทัน . . ฮา) เมื่อเอาชนะเกมได้ จะได้ “ไฟฉายที่ไม่มีหลอดไฟ” เป็นรางวัลค่ะ . . แล้วเอาไฟฉาย กับหลอดไฟสีม่วงมาประกอบกัน ก็จะได้ “ไฟฉายที่ใช้งานได้” มาแล้วจ้า

Note – เพื่อความฮา ขณะเล่น สามารถตีกบาล เจ้าแม็กซ์กระต่ายจอมโหด ไปพร้อมๆ กันก็ได้นะคะ (เอิ๊ก เอิ๊ก)

+จากนั้นเดินต่อไปทางซ้าย จะเจอคนคุมเครื่องเล่นมหาสนุก Cone of Tragedy ค่ะ คุยกับเขาเรื่องเครื่องเล่นชนิดนี้ (รูปโคนอันสุดท้ายค่ะ) แล้วเขาจะลองให้เราเล่นดู . . แล้วเราก็จะถูกปั่น ปั่น ปั่น ชนิดมันสะใจกันไปเลยทีเดียว (แหะ แหะ)

+แต่พอลงมาแล้ว ปรากฏว่าของๆ เรากระเด็น กระดอนหายไปเกลี้ยงเลยนี่สิคะ (จ๊ากกกกก) . . ทำไงดีเนี่ย . . ให้ลองคุยกับเขาอีกครั้ง แล้วเลือกหัวข้อรูปกล่องเก็บของนะคะ แล้วเขาจะแนะนำให้เราไปเคลมของที่เต้นท์ Lost and Found แทนค่ะ พร้อมกับออกบัตรเคลมให้เราด้วย

+รีบกลับไปเคลมของที่เต้นท์ Lost and Found ทันใดเลย . . หลังจากใช้มารยาทแบบสุภาพชน พร้อมมีออกกำลังเล็กน้อย เราก็ได้ของคืนมาสมใจค่ะ (ฮา) แถมยังได้ของแถมเป็น “แม่เหล็กรูปปลา” มาด้วยอีกต่างหาก (ใจดีจัง ^ ^) จากนั้นกลับไปที่รถ แล้วเดินทางต่อไปยังร้านค้า Snuckey’s ที่อยู่ทางซ้ายสุดของแผนที่ได้เลยค่ะ (ไอค่อนรูปแฮมเบอร์เกอร์)

+ร้านค้า Snuckey’s+

+เก็บ “ถ้วยกระดาษ” ที่ตกอยู่บนพื้นมา แล้วเข้าไปในร้าน . . เมื่อเข้ามาข้างในแม็กซ์จะบ่นอยากไปห้องน้ำ แต่ยังไม่ต้องสนใจค่ะ เดินไปหยิบ “ขนม Pecan Candy” จากชั้นบนสุด ทางซ้ายมือ ไปแล้วไปจ่ายตังค์ที่เคาน์เตอร์ค่ะ (กดรูปขนม ตอนคุย)

+จากนั้น ถามคนขายถึงหัวข้อ ? แล้วแกจะโม้ว่า ความสามารถพิเศษของแกคือ สามารถเปิดขวดโหลดได้ทุกใบในโลกนี้ค่ะ . . อ๊ะ เข้าทาง . . งั้นลองท้าให้แกเปิดขวดโหลเก็บมือปลอม ของมร.จีส เจมส์ ให้ซะเลยค่ะ . . เย้ . . ทำได้จริงๆด้วย ตอนนี้เราก็ได้ “มือปลอม ของมร.จีส เจมส์” มาแล้วค่ะ

+จากนั้น เลือกคุยหัวข้อ “ชักโครก” เพื่อถามคนขายเกี่ยวกับทางไปห้องน้ำค่ะ แกจะบอกว่าห้องน้ำอยู่ด้านหลังร้าน พร้อมกับยื่นกุญแจที่มีตะไบติดมาด้วยให้แม็กซ์ไป . . ตรงนี้ให้เลิกคุยกับคนขาย แล้วรีบเดินตามแม็กซ์ออกไปนอกร้านเลยค่ะ . . รอจนแม็กซ์ฉิ๊งฉ่องเสร็จแล้ว และกำลังเดินเอากุญแจมาคืน รีบชวนหมอแกคุยด้วย แล้วถามเกี่ยวกับ “ตะไบ” แล้วแม็กซ์จะให้เรามาค่ะ (จิ๊กกันซึ่งๆ หน้าเลย . . ฮ่า) . . จากนั้นกลับไปยังเต้นท์งานแสดงได้เลยจ้า

+เต้นท์งานแสดง+

+มาถึงแล้ว ให้เดินเข้าไปในซอยแรกเลยค่ะ จะมาโผล่ยังเครื่องเล่นอุโมงค์แห่งรัก “Tunnel of Love” . . พอเข้าไปแล้ว ให้กดใช้ไฟฉายส่องดูตามผนังถ้ำค่ะ แล้วจะเจอกล่องฟิวส์ซ่อนอยู่ . . พอเรือล่องมาใกล้จะถึง ให้รีบเปลี่ยนตัวเป็นแม็กซ์ แล้วกดสำรวจที่กล่องฟิวส์ค่ะ เราจะจับกระต่ายจอมซ่าจุ่มน้ำแล้วช็อตกับเครื่องซะเลย ทำให้ฟิวส์ขาด และระบบไฟฟ้าดับหมด (ฮ่า)

+เดินไปทางขวา จะเจอหุ่นโมเดลเพชฌฆาต กำลังบั่นคอ กับอำมาตย์หลวงค่ะ ให้ดึงหนวดของอำมาตย์ แล้วทางลับจะเปิดออกมาค่ะ เข้าไปลุยกันเลย . . เอ้า

+ข้างในจะเจอมร.โมล คนคุมเครื่อง ผู้ชื่นชอบขนมหวานค่ะ คุยกับแกแล้วถามถึงรายละเอียดของ “บรูโน่” ไอ้ตีนโต แล้วเขาจะเล่าเท้าความพรรณนาให้ฟัง อย่างละเอียดถี่ถ้วนเสียเหลือเกิน (ฮา) พร้อมๆ กับเบาะแสของสถานที่แห่งใหม่ที่เกี่ยวข้องด้วย นั่นคือพิพิธภัณฑ์บอลเชือกยักษ์ Ball of Twine ค่ะ (จะปรากฏขึ้นในแผนที่ด้วย)

+จากนั้นกดใช้ขนม Pecan Candy ให้แกกินค่ะ แล้วมร.จะเล่าเรื่องความรักอันสุดแสนโรแมนติกของมิส ทริกซี่ กระเหรี่ยงคอยาวสาว กับบรูโน่ ไอ้ตีนโต ร่างยักษ์ให้เราฟังค่ะ (^ ^) . . พอเล่าจบ มร.โมลจะให้ “ชะแลง” เรามา 1 ด้าม

+ก่อนออกจากห้อง อย่าลืมสับคันโยกสวิทช์ข้างผนัง ให้ระบบไฟ กลับมาทำงานตามปกติอีกครั้ง แล้วกลับไปยังบริเวณหน้าเต้นท์ Wak-A-Rak อีกครั้งค่ะ (ที่ตีตัวตุ่นไง) จะเจอรถคอนเทนเนอร์ของมิส ทริกซี่ค่ะ . . ให้กดใช้ชะแลงงัดประตูรถออก แล้วเข้าไปข้างในได้เลยจ้า

+เปิดกล่องสมบัติรูปดาวสีฟ้า ที่อยู่หน้าตู้เสื้อผ้าสีชมพูค่ะ จะได้ “ชุดยางสีน้ำเงิน” มา จากนั้นให้ค้นตู้เสื้อผ้าข้างๆ จะได้ “บัตรจดคะแนน” ของสโมสรกอล์ฟจระเข้มาค่ะ (จะปรากฏขึ้นในแผนที่ด้วย) จากนั้นกลับไปขึ้นรถ แล้วมุ่งหน้าไปยัง Ball of Twine ได้เลยค่ะ

+พิพิธภัณฑ์บอลเชือกยักษ์ Ball of Twine+

+เข้าไปในพิพิธภัณฑ์ (อาคารหลังเล็กๆ ใต้ลูกบอล) แล้วคุยกับยมแก่ที่เฝ้าอยู่ แล้วถามเขาเกี่ยวกับปลาที่ตกลงมาจากฟ้าตลอดวลา แล้วเราจะรู้ว่าปลาที่ว่านั้น ที่แท้แล้วตกมาจากภัตตาคารที่อยู่ชั้นบนของพิพิธภัณฑ์นั่นเอง ส่วนปลาสดนั้น ตกมาจากสระปลา World of Fish Bait ค่ะ (จะปรากฏขึ้นในแผนที่ด้วย) จากนั้นกลับออกมา เดินไปทางขวา แล้วขึ้นกระเช้าลอยฟ้าไปยังภัตตาคารกันเลยค่ะ

+พอขึ้นมาถึง แม็กซ์จะชี้ให้เห็นปลายเชือกของบอลยักษ์ที่ขาดอยู่ค่ะ พร้อมกับได้รู้สาเหตุที่แท้จริงของปรากฎการณ์ปลาตกจากฟากฟ้าด้วย (ฮา) จากนั้นเดินเข้าลิฟต์ที่อยู่ด้านหน้าไปค่ะ จะขึ้นมายังภัตตาคารชั้นบนได้

+ที่ชั้นอาหาร ขึ้นมาแล้วจะเจอกล้องโทรทัศน์ที่ไม่มีเลนส์ กับสายไฟขาดอยู่ค่ะ . . จัดการเอาสายไฟไปต่อกับกล้องซะ แล้วเอาเลนส์ใส่ตามลงไปแค่นี้ก็เรียบร้อย แต่ยังไม่ต้องทำอะไรกับกล้องตอนนี้นะคะ . . แล้วเดินไปทางขวา จะเจอปรมาจารย์พลังจิต ชาวอินเดียกำลังนั่งงอประแจอยู่ค่ะ ชวนแกคุยด้วย เลือกเลือกถามหัวข้อ ? เพื่อถามรายละเอียดเกี่ยวกับ “ประแจที่งอ” ตะแกเลยยกให้เรามา 1 อันฟรีๆ ค่ะ จากนั้นกลับลงลิฟต์ไป แล้วมุ่งหน้าไปยังสระปลา World of Fish Bait ต่อเลยค่ะ

+สระปลา World of Fish Bait+

+มาถึงแล้ว หยิบ “ถังปลา” ที่วางอยู่ตรงกระท่อมอาหารปลามา 1 ถัง ค่ะ แล้วเดินมาทางซ้าย จะเจอลุงคนหนึ่งตกปลาอยู่ ซึ่งพอได้จำนวนเยอะพอดูแล้ว จะมีเฮลิคอปเตอร์มารับไปส่งยังภัตตาคารลอยฟ้าค่ะ . . ให้เอาประแจที่งอไปขันยังแกนเหล็กที่มีรูปปั้นปลายักษ์วางอยู่ค่ะ แล้วกดคำสั่ง Use กับปลา เราจะมุดเข้าไปข้างในปากได้

+จากนั้น ให้สลับตัวเป็นแม็กซ์เพื่อเข้ามาข้างในด้วยคน แล้วเราจะตีกันจนทำให้แกนเหล็กที่ยึดรูปปั้นหักในที่สุดค่ะ . . ปลายักษ์ก็เลยลอยตามน้ำมา พอตาลุงเห็นเข้าก็ตกใจ ทุ่มแรงตกใหญ่ จนงัดเราลอยไปอยู่ในตาข่ายบรรทุกปลาได้ในที่สุด (ฮา) แล้วคอปเตอร์ก็มารับเราไปส่งตามเวลาจนได้ (ฮี่ ฮี่)

+พิพิธภัณฑ์บอลเชือกยักษ์ Ball of Twine+

+คอปเตอร์จะหย่อนเราปุลงตรงหน้าพ่อครัวพอดี หมอแกเลยกลับไปในครัว เพื่อหามีดที่ใหญ่กว่านี้ในการชำแหล่ะปลายักษ์ค่ะ (กร๊ากกกก) ลับหลังพ่อครัวจอมโหดแล้ว รีบกดใช้แม็กซ์กับปลายเชือกตรงหน้าค่ะ

+แซมกับแม็กซ์จะต่อตัวกัน ห้อยหัวกัดปลายเชือกจนขาดได้ในที่สุด . . แต่แล้วพ่อครัวตัวบิ๊กก็กลับมาพร้อมอีโต้ด้ามเบ้อเร่อ เราก็เลยตกใจ กระโจนหนีเลยสิคะ จะมัวรอช้าอยู่ไย . . แล้วก็จะหล่นแอ่กลงมายังชั้นล่างของพิพิธภัณฑ์พอดี พร้อมกับได้ “เชือกยาว” มาเป็นของติดมือด้วย (แฮ่ม) . . จากนั้นกลับไปที่รถ แล้วมุ่งหน้าไปยังสโมสรกอล์ฟของจระเข้ Gator Golf ค่ะ

+สโมสรกอล์ฟของจระเข้ Gator Golf+

+มาถึงแล้ว เดินไปเก็บ “ไม้ยืดเก็บลูกกอล์ฟที่พังแล้ว” จากถังขยะหน้าเคาน์เตอร์มาค่ะ แล้วเดินลงสะพานด้านล่างไปทันที . . แต่มาถึง ก็มาเจอคู่จิ๊กโก๋จอมซ่ารออยู่ก่อนแล้ว พอแม็กซ์มาเจอเข้า ก็อดแซวด้วยความปากเสียเหมือนเช่นเคยไม่ได้ สุดท้ายก็เลยตะลุมบอนกันใหญ่เลยค่ะ แล้วเราก็ถูกอัดจนน่วมในที่สุด ส่วนกระต่ายบ๊องน่ะเหรอ ก็ถูกเตะโด่งลอยไปค้างอยู่บนถังมูลสัตว์ ที่ตั้งอยู่บนเกาะกลางน้ำแทนยังไงล่ะ

+ตรงนี้เราต้องช่วยแม็กซ์ออกมาให้ได้ค่ะ แต่ระหว่างทางมีฝูงจระเข้นอนขวางอยู่เต็มไปหมด ซึ่งการที่จะข้ามไปแบบธรรมดาๆ นั้น เป็นไปไม่ได้เลย (ฮ่า) . . ก่อนอื่นให้สลับถังปลา (ในช่องเก็บของของเรา) กับถังใส่ลูกกอล์ฟตรงหน้าก่อนค่ะ แล้วหยิบ “ไม้กอล์ฟ” ขึ้นมา พยายามตีปลาไปตกในน้ำให้จระเข้กิน เพื่อสร้างสะพานข้ามไปให้ได้ โดยสามารถกำหนดจุดตี ได้โดยกดปักธงแดงลงในน้ำค่ะ (กดตี คลิกที่ Swing) . .

+หลังจากทำให้จระเข้นอนเรียงกันเป็นสะพานข้ามไปจนได้แล้ว ก็จะมาอยู่ยังเกาะกลางที่เป็นถังใส่มูลสัตว์ค่ะ ให้เปิดประตูที่ขังแม็กซ์ไว้ (Use) แต่กระต่ายจอมโว จะช่วยกระแทกออกมาแทน ทำให้ประตูลับเปิดออกค่ะ ซึ่งแม็กซ์จะให้ “ขนลิง กระจุกที่ 2” ที่เขาเจอในถังให้เรามาค่ะ . .

+จากนั้นสำรวจในประตูลับที่แง้มออกมา จะเจอของที่ระลึก “Sno-Globe” พร้อมกับแสดงเบาะแสของสถานที่เกี่ยวข้องแห่งใหม่ Mystery Vortex ขึ้นในแผนที่ด้วย (ไอค่อนรูปน้ำวน) ว่าแล้วก็มุ่งหน้าไปยังน้ำวนลึกลับนี่ต่อเลยจ้า

- -> โปรดติดตามตอนต่อไป

Edited by rbgel, 29 July 2010 - 02:54 PM.

#2 Brutal-Method

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 21 June 2009 - 02:42 PM

น่าเล่นมากครับป้าแว่น

#3 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 29 July 2010 - 02:31 PM

- -> บทอวสาน

+น้ำวนปริศนา Mystery Vortex+

+มาถึงแล้ว จะพบว่าที่นี่คือมิติลี้ลับ อันสุดแสนพิสดารค่ะ . . เดินเข้าไปในตัวอาคาร แล้วเลี้ยวขวาเข้าประตูที่มีม่านสีแดงคลุมอยู่ค่ะ

+โหย๋วววว . . ทำไมทุกอย่างกลับหัวกลับหางไปหมดเลยเนี่ย . . หวาววววว . . ให้เก็บ “ขนลิง กระจุกที่ 3” จากแท่นน้ำแข็งที่กำลังละลายมา (ในห้องจะมีเครื่องสร้างพายุหมุนขนาดย่อมด้วย) แล้วกลับออกมายังห้องโถงหลักค่ะ

+เดินไปสำรวจกระจกที่ตั้งอยู่กลางห้อง ดูซิ . . อ๊ะ เข้าไปได้ด้วย . . ในห้องลับนี้จะมีสวิตช์อยู่ 3 จุดค่ะ โดยหากสับสวิตช์ผสมสีใดๆ ในห้องนี้แล้ว จะทำให้สามารถเข้าประตูสีตามนั้น ในห้องโถงหลักได้ค่ะ . . ให้เราไปสับสวิตช์คันโยกสีแดง ทางซ้ายมือ (ไฟจะเปลี่ยนเป็นสีแดงแล้ว) แล้วกลับออกไปเข้าประตูบานสีแดง ที่อยู่ทางซ้ายของกระจกค่ะ

+เข้ามาแล้ว จะเจอมร.ชัพ อูห์ลกำลังวิ่งออกกำลังกายอยู่ค่ะ . . ถามเขาเกี่ยวกับ ไอ้ตีนโต บรูโน่ แล้วเขาจะเปรยๆ เรื่องของสถานที่ลึกลับแห่งใหม่ ที่มีนามว่า Frog Rock มาค่ะ พร้อมกับขอร้องให้ช่วยหาแหวนที่เขาเผลอทำหายไปใน Ball of Twine มาคืนด้วย . . ว่าแล้วก็กลับไปยังบอลเชือกยักษ์โดยพลัน (แฮ่ม)

+เข้าไปในพิพิธภัณฑ์ค่ะ จากนั้น กดเข้าเมนูกล่องเก็บของ แล้วผสมไอเท็มตามนี้ค่ะ

-เอามือปลอมของมร.จีส เจมส์ มาประกอบกับไม้ยืดเก็บลูกกอล์ฟที่พังแล้ว จะได้ “มือกล” ค่ะ
-เอามือกล มาประกอบกับแม่เหล็กปลา จะได้ “มือแม่เหล็ก” มาจ้า (ฮ่า)

+จากนั้น ใช้มือแม่เหล็ก กับลูกบอลยักษ์ค่ะ (จะมีเป้าสีแดงขึ้น) แล้วเราจะสามารถดูด “แหวน” ที่ติดอยู่ข้างในออกมาจนได้ค่ะ จากนั้นให้เอาไปคืนให้มร.ชัพ อูห์ล ที่น้ำวนลึกลับทันที

+เอาแหวนมาคืนมร.ชัพ อูห์ลแล้ว ลุงแกจะบอกละเอียดของผาหิน Frog Rock ให้ฟังค่ะ พร้อมกับแนะวิธีแก้ปริศนาโดยการบนบานขนลิง 3 กระจุกแถมท้าย และไม่ลืมที่จะให้ “ผงวิเศษ Mystic Moleman” ติดมือมาด้วยอีกต่างหาก . . แล้วเราจะไปตามหา Frog Rock ได้ที่ไหนล่ะ!? . . ยังจำกล้องโทรทัศน์ยักษ์ที่ภัตตาคารลอยฟ้าได้ไหมคะ!? บางที . . เจ้านี่อาจจะช่วยได้นะ!! . . ว่าแล้วก็ไปที่บอลเชือกยักษ์ กันเลย

+ขึ้นไปยังภัตตาคารลอยฟ้าค่ะ แล้วกดใช้กล้องโทรทัศน์ซูม-หาสถานที่ต้องสงสัยว่าจะเป็น Frog Rock ทันที โดยขณะอยู่ในหน้าจอเมนูของกล้อง จะใช้เม้าส์ซ้าย-ขวา ในการเปลี่ยนเข็มแสดงทิศ ใต้จอภาพค่ะ . . หากเกจตั้งอยู่ตรงกลางคือการหยุดภาพที่หน้าจอนั้นค่ะ หากเอนไปทางซ้าย หรือขวา ภาพจะหมุนไปทางทิศนั้น โดยหากยิ่งตั้งเข็มใกล้ขีดกลางมาก ภาพจะไหลไปอย่างช้าๆ ค่ะ

+ให้พยายามแพนกล้องหาสถานที่ที่มีเนินหิน ที่มีต้นไม้ล้อมรอบอยู่ค่ะค่ะ เมื่อหาเจอแล้ว ตำแหน่งของ Frog Rock จะปรากฏขึ้นในแผนที่ด้วย (ไอค่อนรูปก้อนหิน) แล้วเราก็ไปยังเนินปริศนานี่ต่อทันที

+Frog Rock+

+มาถึงแล้ว เดินไปทางขวา เอาขนลิง 3 กระจุกวางลงบนก้อนหินตรงหน้า แล้วโรยด้วยผงวิเศษ Mystic Moleman ตามลงไปค่ะ . . ทันใดนั้น สิ่งมหัศจรรย์ก็เกิดขึ้น (ฮ่า) แล้วจะมีสารแจ้งบอกให้เรามุ่งหน้าไปที่สถานที่แห่งใหม่นั่นคือ Bumpusville ค่ะ (^ ^)โดยจะปรากฏขึ้นในแผนที่ด้วย (ไอค่อนรูปกีต้าร์)

+คฤหาสน์ราชาร็อค แทนด์ โรล Bumpusville+

มาถึงแล้ว เดินเข้าไปข้างในเลยค่ะ แล้วเราจะรู้ว่า ที่แท้คฤหาสน์หลังนี้ เป็นของคู๋จิ๊กโก๋จอมซ่าที่เคยมีเรื่องกับเรานั่นเอง . . ตอนนี้จะมีทางแยกซ้าย-ขวา ให้เลือกไปทางซ้ายก่อนค่ะ

+เดินมาทางซ้าย จะเจอห้องสตัฟฟ์สัตว์ ให้เก็บ “รูปของมร.จอห์น มิวเรอร์” ที่แขวนอยู่บนผนังมาค่ะ แล้วเดินเข้าประตูซ้ายมือไป จะพบการแสดงเดี่ยวไมโคโฟนของจิ๊กโก๋หัวทองจอมเก๋า (ที่เห็นนั่น วิกนะ) โดยมีไอ้ตีนโต บรูโน่ และกระเหรี่ยงคอสยาวสาว มิส ทริกซี่ที่หายตัวไปเป็นหางเครื่องค่ะ . .

+อ๋อ ที่แท้หมอแกจับ 2 หน่อนี่มา กะเอาไปเร่เปิดแสดงโชว์นี่เอง . . ร้ายนักนะเนี่ย . . พอจบการแสดง จะมีเลเซอร์มากั้นรักษาความปลอดภัยไว้ค่ะ ทำให้ในตอนนี้ เราช่วยอะไรทั้งคู่ไม่ได้เลย . . .

+กลับมาทางขวาต่อค่ะ จะเจอห้อง 2 ห้อง ห้องบนคือห้องของบอดี้การ์ด ชุดดำที่เคยอัดเราเสียน่วมเฝ้าอยู่ . . ฉะนั้น ลุยเข้าไปตอนนี้เลย คงจะไม่ใช่ความคิดที่ดีสักเท่าไหร่ ให้เข้าห้องทางขวาก่อนค่ะ จะเป็นห้องเก็บรถบิ๊กฟุต-ออฟโรด

+ให้เดินขึ้นไปเก็บ “หมอนที่มีน้ำยาสีเขียวเปื้อนอยู่” มาค่ะ (คงเป็นแชมพูใส่ผม) แล้วกดใช้มือกล กับชั้นวางหนังสือเหนือประตูค่ะ จะได้ “หนังสือ” มา 1 เล่ม . . พอแซมเปิดอ่านแล้ว จะรู้รายละเอียดเกี่ยวกับหุ่นทำความสะอาดบ้านเพิ่มขึ้นด้วย จากนั้นออกไปหาเดินหาหุ่นทำความสะอาดได้เลยค่ะ (ในห้องนี้มีวิกของจิ๊กโก๋หัวทอง วางอยู่ด้วยนะ)

+ตามหาหุ่นทำความสะอาดบ้านให้เจอ แล้วกด Use กับหุ่นค่ะ . . แซมจะจัดการแงะฝาครอบออก แล้วจัดการเดินวงจรสายไฟหุ่นเสียใหม่ . . ตรงนี้จะมีสายไฟอยู่ 5 เส้น ให้เสียบสายเส้นสีฟ้าเพียงเส้นเดียวค่ะ นอกนั้นถอดออกให้หมด . . พอเปลี่ยนวงจรแล้ว หุ่นจะเกิดคึกขึ้นมา แล้วไปวิ่งฝ่าเลเซอร์ในห้องแสดงโชว์ซะนี่ (ฮา) เป็นผลให้สัญญาณเตือนภัยดังขึ้นมา ทำให้บอดี้การ์ด ชุดดำข้างห้องรีบหุนหันออกไปดูค่ะ . . เราก็รีบเข้าไปค้นห้องนั้นแทนซะเลย (อิ อิ)

+เข้ามาแล้ว รีบกดสำรวจเครื่องเล่น VR ที่ตั้งอยู่กลางห้องโดยด่วนเลยค่ะ แซมจะสวมหมวก แล้วเข้าไปอยู่ในโลกเรียลลิตี้ 3D ทันที . . ให้หยิบดาบจากแท่นหินมา แล้วฆ่ามังกรที่อยู่ในถ้ำเสีย (กดฟันรัวๆ เลยจ้า) พอเก็บหัวใจ แล้วเราจะได้ “กุญแจสวิตช์ปิดเลเซอร์” มาแทนค่ะ ซึ่งก็เป็นจังหวะเดียวกับที่บอดี้การ์ดจอมโหดกลับมาเจอเข้าพอดี เขาจึงตะเพิดเราออกมา (ช้าไปแล้วต๋อย ฮี่ ฮี่)

+เอากุญแจไปไขปิดสวิตช์เลเซอร์ที่ห้องแสดงโชว์ (อยู่ข้างประตู) แล้วเราจะช่วยบรูโน่ กับมิส ทริกซี่ให้เป็นอิสระได้ค่ะ (เฮ) ซึ่งทั้งคู่จะปลาบปลื้มใจ และขอบคุณเราเป็นอย่างมาก . . แล้วจะมีสถานที่แห่งใหม่ปรากฏขึ้นบนแผนที่ แทน นั่นคือโรงแรมป่า Jungle Inn ค่ะ (ไอค่อนรูปภูเขาไฟ) . . มุ่งหน้าไปกันเลย . .

Note – อยากเล่นสนุกๆ ลองเอาเงินไปหย่อนใส่บ่อน้ำทางซ้ายมือ ในสวนหน้าคฤหาสน์ดูนะ คะ (^ ^)

+โรงแรมป่า Jungle Inn+

+เข้าไปในโรงแรม จะเจอยามลิงยืนเกาเท้ายิกๆ อยู่ เอาตะไบไปมอบให้เขาค่ะ แล้วมาคุยกับผู้หญิงหน้าเคาน์เตอร์ แล้วจะทราบว่าเธอคือมิวเอเวอร์ลีน มอร์ริสัน อดีตดาราชื่อดัง . . ลองถามเธอเกี่ยวกับบรูโน่ และจิ๊กโก๋หัวทองดู (หมอแกชื่อคอนรอย บัมปัสค่ะ) จะได้รู้รายละเอียดของ 2 คนนี้เพิ่มขึ้นค่ะ . . หลังจากจบการสนทนาแล้ว เธอจะให้ “แผ่นพับโฆษณา” เรามา 2 ใบจ้า

+กดเข้าเมนูกล่องเก็บของ แล้วใช้คำสั่ง Look กับแผ่นพับ จะได้เบาะแสของสถานที่แห่งใหม่มา นั่นคือ สวนผักชาวทุ่ง Celebrity Vegetable Museum (ไอค่อนรูปหัวมะเขือเทศ) กับ สวนไดโนปาร์ค ล้านปี Dinosaur Tar Pit (ไอค่อนรูปทีเร็กซ์) ค่ะ โดยจะปรากฏบนแผนที่ทั้งคู่ ตอนนี้ให้ไปที่สวนผักชาวทุ่งก่อนค่ะ

+สวนผักชาวทุ่ง Celebrity Vegetable Museum+

+เดินมาทางขวา แล้วลองคุ้ยๆ ที่กระบะผักทางขวามือดู จะได้ “มะเขือม่วง รูปหน้าคล้ายตาคอนรอย” มา แล้วคุยกับหญิงชราเจ้าของร้าน จะรู้ว่าที่นี่รับปลูกผักให้มีหน้าตาแบบคนเหมือนได้ค่ะ . .

+ฉะนั้นเอารูปภาพของมร.จอห์น มิวเรอร์ให้แกทำให้ซะเลยค่ะ แล้วค่อยกลับมาเอาทีหลัง . . ตอนนี้ไปที่สวนไดโน
ปาร์ค ล้านปีต่อกันเลยจ้า

+สวนไดโนปาร์ค ล้านปี Dinosaur Tar Pit+

+มาถึงแล้ว เดินตรงไปยังลานใต้รูปสลักหินทันที (เป็นสถานที่ท่องเที่ยว โดดบันจี้ จัมพ์ค่ะ) จะเจอแอ่งสไลด์เดอร์น้ำมันดิบอยู่ ให้กดลิฟต์ทางขวาขึ้นไปยังชั้นบนค่ะ

+ขึ้นมาแล้ว ก่อนจะเล่นโดดบันจี้ จัมพ์ มาเตรียมของกันก่อนสักนิดนึงดังนี้ค่ะ

-เข้าเมนูกล่องเก็บของ แล้วกดใช้ถ้วยกระดาษ กับมือกล จะได้ “มือตัก” มาค่ะ

+เสร็จแล้ว กดเปลี่ยนเสื้อผ้าที่หลังม่านบังค่ะ (กด Use กับม่าน) แล้วกดสำรวจที่เชือก แซมจะกระโดดพุ่งหลาวลงไปเลย โดยไม่ลืมที่จะล็อคแม็กซ์ลงไปด้วย (ฮา) โดยระหว่างที่เด้งดึ๋ง ๆ ไปมาอยู่นั้น ให้กดใช้มือตัก กับ “น้ำมันดิบ”ค่ะ ในที่สุดก็จะตักได้มาถ้วยนึงเต็ม ๆ จากนั้นกลับไปเปลี่ยนเสื้อผ้าที่หลังม่านตามเดิม แล้วกลับลงไปข้างล่างจ้า

+ลงมาแล้ว เดินไปยังรูปปั้นไดโนเสาร์ที่อยู่ทางซ้าย จะมาเจอหุ่นยนต์ทีเร็กซ์ กับแมมมอธค่ะ . . กดใช้แม็กซ์กับแมมมอธ แล้วหมอแกจะจัดการเลาะ “ขนแมมมอธ” มาซะโกร๋นเลย (^ ^)

+จากนั้น หันมาเล่นทีเร็กซ์ที่อยู่ทางซ้ายบ้าง ให้กดใช้คอมพิวเตอร์ที่ตั้งอยู่หน้าหุ่นค่ะ แล้วหุ่นทีเร็กซ์จะขยับปากพูดได้ ตรงนี้กะจังหวะให้หุ่นอ้าปากกว้างจนสุดแล้วกดหยุดค่ะ เพื่อให้ทีเร็กซ์อ้าปากค้างไว้

+จากนั้นกดใช้เชือกพันกับเขี้ยวทีเร็กซ์ แล้วกดใช้แม็กซ์กับเชือกอีกที . . แซมจะเหวี่ยงแม็กซ์กลับไปที่รถ แล้วกระชากจนได้ “เขี้ยวไดโนเสาร์” หลุดติดมาด้วยจ้า (อิ อิ) จากนั้นกลับไปเอาผักที่สั่งทำ ณ สวนผักชาวทุ่งค่ะ

+สวนผักชาวทุ่ง Celebrity Vegetable Museum+

+สอบถามหญิงเจ้าของร้าน เกี่ยวกับผัxxxปหน้ามร.จอห์น มิวเรอร์ แล้วจะได้ “มะเขือม่วงรูปหน้าแก” มาค่ะ จากนั้นให้รีบกลับไปยังคฤหาสน์ร็อค แอนด์
โรลทันที

+คฤหาสน์ราชาร็อค แทนด์ โรล Bumpusville+

+กลับไปยังห้องที่เก็บรถบิ๊กฟุต-ออฟโรดค่ะ แล้วกดใช้มะเขือม่วง หน้าเหมือนตาคอนรอย วางแทนวิกสีทองทางขวา แล้วเราจะได้ “วิก” มาแทนค่ะ แต่ก็จะถูกบอดี้การ์ดจอมยุ่งไล่ตะเพิดกลับมาอีกรอบ (ฮา) จากนั้นกลับไปยังโรงแรมป่าอีกครั้ง

+มาถึงแล้ว เราจะต้องพยายามหาเข้าไปยังห้องที่อยู่หลังลิงยามอยู่ให้ได้ แต่ห้องนั้นสงวนให้เฉพาะมนุษย์วานรเท่านั้นค่ะ จึงจะผ่านได้ ฉะนั้นทำยังไงดีนะ . . อ๋อ รู้แล้ว เราก็ปลอมเป็นลิงซะก็สิ้นเรื่อง . . ว่าแล้วก็จัดแจงเตรียมอุปรณ์ตามนี้เลยค่ะ

-กดใช้น้ำมันดิน กับขนแมมมอธ จะได้ “ขนที่เหนียวหนืด” มา
-กดใช้วิกผม กับชุดยางสีน้ำเงิน จะได้ “ชุดยางพร้อมใส่”
-กดใช้ขนที่เหนียวหนืด กับชุดยางที่พร้อมใส่ จะได้ “ชุดลิงป่า” มาค่ะ (กร๊ากกกกกกก)

+หลังจากได้ชุดมาแล้ว ให้กดใช้ Use ในหน้าจอกล่องเก็บของเลยค่ะ . . แล้วแซม กับแม็กซ์จะเข้าไปปลอมตัวในห้องเปลี่ยนเสื้อผ้าที่ตั้งอยู่ข้างข้างๆ . . ทะแดม . . พอออกมาก็กลายเป็นมนุษย์วานรไปซะแล้ว (ฮ่า) จากนั้นก็สามารถเข้าประตูได้ทุกที่แล้วค่ะ

+เดินเข้าไปข้างใน จะพบว่านี่คืองานเลี้ยงสังสรรค์ของเหล่ามนุษย์วานรค่ะ . . หลังจากหัวหน้าเผ่าพูดปาฐกถาจบแล้ว เดินไปหยิบ “ขวดไวน์สีเขียว” บนโต๊ะมาเก็บไว้ แล้วเข้าไปในประตูทางขวาของเวทีค่ะ

+จะมาโผล่ยังห้องครัว ให้เดินไปเก็บ “เหล็กแซะน้ำแข็ง” จากตู้แช่มาเก็บไว้ แล้วเดินขึ้นประตูด้านบนไป แต่ทันใดนั้นเอง คอนรอย กับบอดี้การ์ดคนสนิทก็โผล่มาดักเราไว้ หมายจะจับเราไปออกงานอีกรอบ . . ให้กดเข้าเมนูกล่องเก็บของอีกรอบ แล้วเลือกที่ชุด จะเป็นการถอดชุดออกค่ะ . .

+แต่พอตาคอนรอย และลูกสมุนเห็นเข้า ก็อยากได้ชุดขึ้นมาทันที เพราะกะจะเอาไปใช้หาประโยชน์ต่อนั่นเอง หมอกับสมุนคู่ใจเลยรีบเอาไปซ่อนในห้องแช่แข็ง (ฮา) แล้วขู่ว่าอย่าเข้ามาใกล้ๆ ซะอีกแน่ะ . . ให้กดคุยกับแม็กซ์ แล้วกระต่ายจอมโหดจะจัดการปิดประตู แล้วขังทั้งคู่เอาไว้ในนั้นเลยค่ะ (กร๊ากกกกก)

+แล้วหัวหน้าเผ่าวานรจะเดินเข้ามา และกล่าวขอบคุณที่สร้างความดีความงามไว้ เขาจึงแต่งตั้งให้เราเป็นผู้กล้าของเหล่ามนุษย์วานรค่ะ . . จากนั้น เขาจะขอให้เราช่วยแก้ปริศนาประจำเผ่าให้ด้วย ซึ่งจะทำให้ดินแดนของมนุษย์วานรมีแต่ความอุดมสมบูรณ์ตลอดไปค่ะ โดยพาไปดูเสาหินทั้ง 4 ต้น ซึ่งสลักสัญลักษณ์ประหลาดไว้ . . ซึ่งเจ้ารูปสลักพวกนี้แหล่ะค่ะ คือคำใบ้ในการแก้ปริศนานั่นเอง!! ตอนนี้ให้กลับไปยังอาคารบอลยักษ์ก่อนทันที

+ขึ้นไปยังภัตตาคารลอยฟ้า แล้วเอาเหล็กแซะน้ำแข็งไปให้ ปรมาจารย์ชาวอินเดีย ใช้พลังจิตงอมันให้ค่ะ แล้วเราจะได้ “ที่เปิดจุกขวดไวน์” มาแทน แล้วกดใช้ที่เปิดจุกขวดไวน์ กับขวดไวน์ จะได้ “จุกไม้ก๊อก” มาค่ะ แล้วจัดการอุดจุกก๊อกเข้ากับโหล Sno-Globe จ้า . . แล้วรีบกลับไปยังน้ำวนลึกลับโดยพลัน

+เข้าไปยังห้องที่มีม่านสีแดงคลุมอยู่ (ห้องที่ทุกอย่างกลับหัว กลับหางนั่นล่ะค่ะ) แล้วเข้าไปในเครื่องสร้างพายุหมุนขนาดย่อมที่ตั้งอยู่กลางห้อง . . ขณะที่เครื่องกำลังทำงาน ให้กดใช้ Sno-Globe กับมัน แล้วเราจะสามารถดูดพายุหมุน และน้ำวนมาใส่ใน Sno-Globe ชิ้นกระจิ๋วนี้ได้ค่ะ จากนั้นขึ้นรถกลับไปยังโรงแรมป่าอีกครั้ง

+เดินไปยังแท่นสลักทั้งสี่ แล้วไปต่อยังทางด้านบนของหัวเจ้าบรูโน่ (คลิกบริเวณ สไลเดอร์ค่ะ) จะเจอหัวหน้าเผ่ากำลังเดินกลุ้มใจวนไป วนมาอยู่ ให้แก้ปริศนาทั้ง 4 ตามนี้เลยค่ะ โดยนำ Sno-Globe , เขี้ยวไดโนเสาร์ , มะเขือม่วง รูปหน้ามร.จอห์น มิวเรอร์ และหมอนที่เปื้อนแชมพูใส่ผม ทิ้งใส่บ่อน้ำร้อน แล้วรอชมฉากจบอันแสนงดงามได้เลยค่ะ

Note – ฉากแสดงรายชื่อทีมงานสร้าง มีมินิเกม ให้ยิงเป้าเล่นด้วยนะคะ . . อย่าลืมเล่นกันล่ะ!!

-THE END-

+ท่านใดประสงค์จะนำ Walkthrough Sam & Max Hit the Road นี้ไปลงที่เว็ปไซต์อื่น กรุณาขออนุญาตผู้เขียนก่อนนะคะ . . และอย่าลืมลงนามเครดิตผู้จัดทำ และบอร์ด DGO เพื่อเคารพเจ้าของผลงานด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ