`

Jump to content

อ่าน Play ดูแล้ว น่าสงสาร PS3 จริงๆ

• You cannot reply to this topic
107 replies to this topic

#41 January2008

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 16 June 2009 - 02:18 PM

QUOTE (MoDiFy @ Jun 16 2009, 01:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มันเป็นแค่ข้ออ้างครับ "รอยหยักอะไร ไม่สนหรอก"

แค่ตามจริงแล้ว มันควรจะ "สวยกว่า" ไม่ใช่เหรอ?
ทำไมมันถึงกลับกัน?

จริงๆมันไม่มีผลต่อการเล่นหรอกนะ แต่มันมีผลกับการเลือกซื้อแผ่น (กรณีเกม multi)
แน่นอน เกม ex ไม่มีให้เปรียบเทียบ ก็ชาบูกันไปว่า ภาพเมพขิงๆ

แต่พอมีเกมให้เทียบ ก็บอกไม่สนใจ รากหญ้าจะดูมันไปทำไม เล่นเกมเอาสนุก บราๆๆๆๆๆ

ปล.ผมเป็นกลาง

ความจริงคือ ควรจะสวยกว่า หรือ เทียบเท่าคู่แข่ง อย่าง Xbox360 แต่อย่าง interview ที่ผมอ่านมาก็แสดงให้เห็นว่า นักพัฒนาเกมยัง ดึงประสิทธิภาพ มาได้ไม่เต็มที่
ซึ่งผมเห็นว่า ป่านนี้แล้ว แล้วเมื่อไหร่ ?
ตอนนี้ผมมี PS3 อยู่ เล่นอยู่ ความสนใจใน graphic ก็เป็นส่วนหนึ่ง แต่ไม่ทั้งหมด แต่ในแง่ผู้บริโภค ก็อยากให้ เครื่องที่ซื้อมา แสดงประสิทธิภาพได้ เต็มความสามารถของมัน
ถามว่าผมเลือก PS3ทำไม ก็เพราะ % เสียมันน้อยกว่า Xbox ผมเคยมี Xbox 65 nm ใช้แค่ 5เดือน ไปซะแล้ว จึงยังชะลอเรื่อง Xboxไปก่อน
ปล.ผมไม่ใช่ Fanboy ผมแค่อยากกลับบ้านแล้วได้เล่นเกม

#42 manu16

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 16 June 2009 - 02:37 PM

ใช้ PS3 ดูมัลติมีเดี่ย แค่นี้ก็คุ้มแล้วสำหรับผม 555

#43 mennie

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 16 June 2009 - 03:33 PM

ถามหน่อย ถ้าเกมเพลสามทุกเกมในอนาคต ภาพเหมือน Wii แสดงได้ 480p คุณจะยังสนุกกะมันไหม

เครื่องเกมที่แสดง HD ได้ ทุกคนย่อมหวังกะภาพของมันต้องสวยบ้างแหละ

Wii นั้นคนซื้อมาเล่นไม่ได้ที่ภาพสวย แต่เค้าเอาเกมเพลย์ที่แปลกใหม่ มันเลยขายดี

เกมอีกเครื่องนึง ทำภาพมาห่วยกว่าคู่แข่งทั้งๆที่เป็นเกมเดียวกัน สมควรที่จะโดนต่อว่า 100% เพื่อให้พัฒนาขึ้น

ติเพื่อก่อ

ไม่มีเหตุผลอะไรที่ต้องไปปกป้องหรอกครับแม้จะเป็นแฟนเพลสามก็เถอะ อะไรก็ว่ากันไปตามเนื้อผ้าดีที่สุด

เกม 360 ภาพกากๆ ผมยังด่าเลย

#44 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

• High Royal Executive Members

Posted 16 June 2009 - 03:38 PM

QUOTE (mennie @ Jun 16 2009, 03:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามหน่อย ถ้าเกมเพลสามทุกเกมในอนาคต ภาพเหมือน Wii แสดงได้ 480p คุณจะยังสนุกกะมันไหม

เครื่องเกมที่แสดง HD ได้ ทุกคนย่อมหวังกะภาพของมันต้องสวยบ้างแหละ

Wii นั้นคนซื้อมาเล่นไม่ได้ที่ภาพสวย แต่เค้าเอาเกมเพลย์ที่แปลกใหม่ มันเลยขายดี

เกมอีกเครื่องนึง ทำภาพมาห่วยกว่าคู่แข่งทั้งๆที่เป็นเกมเดียวกัน สมควรที่จะโดนต่อว่า 100% เพื่อให้พัฒนาขึ้น

ติเพื่อก่อ

ไม่มีเหตุผลอะไรที่ต้องไปปกป้องหรอกครับแม้จะเป็นแฟนเพลสามก็เถอะ อะไรก็ว่ากันไปตามเนื้อผ้าดีที่สุด

ชาบูๆ yoyo_77.gif

(จริงๆแล้ว 360 กะ ps3 อาจจะไม่เน้นภาพแล้วก็ได้ เพราะเห็นพยายามสร้างระบบการควบคุมที่ลอก wiimote กันเข้าไปอย่างตั้งใจ)

Edited by MoDiFy, 16 June 2009 - 03:42 PM.

#45 jaraba

.

Posted 16 June 2009 - 03:42 PM

QUOTE (mennie @ Jun 16 2009, 03:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ติเพื่อก่อ

สนุกครับ ถ้ามี ศัทธา

#46 Oae

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 16 June 2009 - 03:44 PM

เกมเดียวกันมันสวยห่างกันไม่เยอะหลอก
ถ้าไม่เอา screen shot มานั่งเทียบกันนี่ดูไม่ออกหลอกกว่าอันไหนของเครื่องไหน

คิดมาก เหี่ยวเหลืองนะเออ

#47 Galaxy Exposition

เกิดมาเพื่อสิ่งนี้พี่น้องเอ้ย

Posted 16 June 2009 - 03:57 PM

มีเครื่องไหนก็เล่นเครื่องนั้น พอใจ ตังเหลือก็ซื้ออีกเครื่องไป ยึดติด ไปได้อะไร - -"

#48 jumpoojee

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 16 June 2009 - 04:11 PM

ยังไงก็รัก ps3 ยังไงผมก็ไม่ซื้อ xbox
ภาพมันไม่เกี่ยวอยู่แล้ว เล่น ps3 มันสนุกดี
เท่กว่ากันเยอะเลย...อิอิ

#49 DeppRising

♫ ๏̯͡๏ ♬

Posted 16 June 2009 - 04:13 PM

รอดูกันยาวๆครับ งานนี้

#50 joah

ต้องมีให้ได้ รอแป๊บ SIX PACKS

Posted 16 June 2009 - 04:15 PM

ดู blu ray ได้ เล่น game ได้ ระบบเสียง ดี เอาอะไรอีกคับ

ถ้าเปรียบกับ เครื่องอี่น ในแง่ ความคุ้มในการใช้งาน (เราไม่พูดถึงความสนุกเรื่องเกมส์ คุ้ม สุด คุ้ม กับ เงินหมื่นกว่าบาทแล้วคับ ถ้าเทียบกัน )

#51 Popshock

Posted 16 June 2009 - 04:25 PM

ps3 เรื่องเกมด้อยกว่า xbox360 เกือบซะทุกเกม(แต่เครื่องps3 แรงกว่าหลาย10เท่า) ผมมีความคิดเห็นกับps3ดังนี้
มุมมองเรื่องของเกม
ในเมื่อ ps3 เครื่องแรงกว่า แต่เล่นเกมภาพสู้xbox360ไม่ได้ นี้ก็3ปีแล้วps3มีแต่โม้มากกว่าครับ คิดว่าตัวเองแน่ ไม่สนใจลูกค้า คิดว่าลูกค้าซื้อ ps2 ไปยังไงก็ต้องเล่น ps3 มาถึงตอนนี้รู้หรือยัง เวลา3ปีผ่านไป สงสัยคงต้องรอถึง6-7ปีหรือเปล่าถึงจะรีดพลังงานจาก cell มาหมด
มุมมองทางด้านการดูหนัง
อย่างแรกที่ผมจะบอกคือ มันคือเครื่อง completely entertainment แทบจะเฟอร์แฟคซะทุกอย่าง ดูหนังฟังเพลง แถมยังมี HDD มาให้อีกในเครื่องไม่มีเครื่องเล่นไหนที่ดีเช่นนี้อีกแล้วครับ ในราคาที่แสนถูกถ้าเทียบกับเครื่องเล่น BD ดีๆ

Edited by 69949921, 16 June 2009 - 04:28 PM.

#52 Tummy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 16 June 2009 - 04:40 PM

สำหรับ PS3 ผมขอแค่เลือกทำขอบเบลอ แล้วทำภาพคมๆจะหยักเยอะหน่อยผมก็รับได้นะ แต่ผมไม่ชอบที่ผู้สร้างชอบทำให้ของ PS3 เบลอกว่าจริงๆ

#53 nayyou

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 16 June 2009 - 04:41 PM

ภาพเกมไหนที่สวยกว่า อันชาท2 บ้างครับตอนนี้

#54 mennie

เซียนเกม

Posted 16 June 2009 - 04:51 PM

QUOTE (nayyou @ Jun 16 2009, 04:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ภาพเกมไหนที่สวยกว่า อันชาท2 บ้างครับตอนนี้

เท่าที่เล่นเดโมมัลติเพลเยอร์มาแล้ว GOW2 สวยกว่าครับ

ถ้าตัวเต็ม เข้าใจว่าภาพจะดีกว่านี้ แต่คงไม่ถึงฟ้ากับเหวต่างจาก Multiplayer เดโมมากนัก

ส่วนเกมที่กำลังจะออกที่ผมคิดว่าภาพสวยกว่าอันชาตแบบแนวคล้ายๆกันก็ Assassin Creed 2

Edited by mennie, 16 June 2009 - 04:52 PM.

#55 winny6969

Posted 16 June 2009 - 04:57 PM

นักวิเคราะห์ในบอร์ดนี่มีเยอะจริงๆ เลยแฮะ

อ่านจากบทสัมภาษณ์นี่ดันรู้อีกว่าคนให้สัมภาษณ์แกอ้ำอึ้งอยู่ 875328cc.gif

ไอ้ที่ชอบมาว่า PS3 รอยหยักมากกว่า ภาพห่วยกว่า คือ เอาจริงๆ ภาพที่ผมได้เห็นกับเกมส์จริงๆที่ผมซื้อมาแล้วเล่นบน LCD ผมเนี่ย ดีกว่าภาพของคนที่เค้าเอามาโพสของฝั่ง PS3 ให้ดูเปรียบเทียบทุกเกมส์(ที่ผมมีนะ)

ย้ำว่า ผมไม่ได้เทียบอะไรกับ XBOX360 นะครับเทียบระหว่างภาพจากเกมส์ที่ผมมี กับ ภาพที่เค้าโพสของ PS3

ป.ล. หน้าหนังสือมีเขียนเอาให้รู้ถึง Emotion ไว้แบบนั้น นี่ก็อย่าไปยึดติดมากนะครับ

มีอีกอย่างคือ ถ้าภาพของ PS3 มันห่วยหรือแย่กว่า แต่ทำไมคะแนนรีวิว มันถึงออกมาเท่ากัน คะแนนในส่วนของ Graphic ถ้ามันเห็นโคตรเด่นชัดเหมือนพวกที่ชอบโพสจริง ผมว่า PS3 คะแนนมันต้องตกลงมาแล้วหล่ะครับ

Edited by winny6969, 16 June 2009 - 05:05 PM.

#56 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• Interests:360

Posted 16 June 2009 - 05:17 PM

น่าสงสารแล้วก็น่าเห็นใจมาก ผมช่วยเชียร์ PS3 ดีกว่า สู้ๆนะ เล่นเครื่องนี้ทำให้รักการเล่นแผ่นแท้ ไม่ดองเกม ออนไลน์ก็ไม่ต้องเสียตัง และมันกำลังพัฒนาไปอย่างช้า ช้า

ผมซื้อเครื่องมาเล่นเกม ไม่ใช่ดูหนัง ดูหนัง hi-def ประกอบ pc โหลดดูเอาชัดพอๆกับ AVCHD อีก ไม่ต้องกลัวไฟเหลืองด้วยyoyo_67.gif

Edited by [[[PEE]]], 16 June 2009 - 05:33 PM.

#57 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 16 June 2009 - 05:25 PM

QUOTE (winny6969 @ Jun 16 2009, 04:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
นักวิเคราะห์ในบอร์ดนี่มีเยอะจริงๆ เลยแฮะ

อ่านจากบทสัมภาษณ์นี่ดันรู้อีกว่าคนให้สัมภาษณ์แกอ้ำอึ้งอยู่ 875328cc.gif

ไอ้ที่ชอบมาว่า PS3 รอยหยักมากกว่า ภาพห่วยกว่า คือ เอาจริงๆ ภาพที่ผมได้เห็นกับเกมส์จริงๆที่ผมซื้อมาแล้วเล่นบน LCD ผมเนี่ย ดีกว่าภาพของคนที่เค้าเอามาโพสของฝั่ง PS3 ให้ดูเปรียบเทียบทุกเกมส์(ที่ผมมีนะ)

ย้ำว่า ผมไม่ได้เทียบอะไรกับ XBOX360 นะครับเทียบระหว่างภาพจากเกมส์ที่ผมมี กับ ภาพที่เค้าโพสของ PS3

ป.ล. หน้าหนังสือมีเขียนเอาให้รู้ถึง Emotion ไว้แบบนั้น นี่ก็อย่าไปยึดติดมากนะครับ

มีอีกอย่างคือ ถ้าภาพของ PS3 มันห่วยหรือแย่กว่า แต่ทำไมคะแนนรีวิว มันถึงออกมาเท่ากัน คะแนนในส่วนของ Graphic ถ้ามันเห็นโคตรเด่นชัดเหมือนพวกที่ชอบโพสจริง ผมว่า PS3 คะแนนมันต้องตกลงมาแล้วหล่ะครับ

ไอ้ที่คะแนนมันเท่ากันนะ เพราะมันเกมเดียวกันยังไงละ
มันไม่ได้ต่างกันขนาดเห็นได้ชัด ตายเลยถ้าสำนักรีวิวต้องมานั่งแยกระหว่างคอนโซลอีก yoyo_77.gif

แล้วไอ้ที่พิมพ์มาเนี้ย มันต้องลองเอา 360 มาต่อกับ LCD ของคุณอีก แล้วดูว่ามันสวยกว่า "ภาพของ 360 ในนั้นอีกไหม?"

แล้วก็
ผมคนหนึ่งละ ไม่ได้แคร์ไรหรอกถ้าเกมเครื่องไหนภาพจะเทพกว่ากัน มันไม่มีผลต่อการเลือกซื้อของผมแม้แต่น้อย แต่ผมยอมรับว่าเกมของเครื่องไหนสวยกว่ากัน ก็เท่านั้น

#58 PlayMag

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Play Magazine

Posted 16 June 2009 - 05:29 PM

QUOTE (winny6969 @ Jun 16 2009, 04:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ในบทความเขาจี้คำถามนี้เลยทำให้โปรดิวเซอร์ Lost อึ้งๆ น่ะครับ คำถามนี้ก็ชอบโดนถามกับเกมมัลติดังๆ ทุกเกมซะด้วยสิ ผมว่านักพัฒนาก็คงไม่อยากจะตอบกันสักเท่าไหร่ ตอบไม่ดีแฟนๆ ก็เป็นกระแสลบกับยอดขายเกมอีก คนถามเขาก็เลยจับจุดมาเขียนลงหนังสือให้เห็นว่าที่จริงแล้วคนตอบเขารู้สึกแบบไหน แต่ในกรณ๊ Lost นี่ผมว่าคงมีเรื่องอื่นมาเกี่ยวด้วยแบบที่เขาหยอดตอนท้ายเรื่องเงินจากไมโครซอฟท์นั่
นแหละ

#59 winny6969

Posted 16 June 2009 - 05:39 PM

QUOTE (MoDiFy @ Jun 16 2009, 05:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไอ้ที่คะแนนมันเท่ากันนะ เพราะมันเกมเดียวกันยังไงละ
มันไม่ได้ต่างกันขนาดเห็นได้ชัด ตายเลยถ้าสำนักรีวิวต้องมานั่งแยกระหว่างคอนโซลอีก yoyo_77.gif

แล้วไอ้ที่พิมพ์มาเนี้ย มันต้องลองเอา 360 มาต่อกับ LCD ของคุณอีก แล้วดูว่ามันสวยกว่า "ภาพของ 360 ในนั้นอีกไหม?"

แล้วก็
ผมคนหนึ่งละ ไม่ได้แคร์ไรหรอกถ้าเกมเครื่องไหนภาพจะเทพกว่ากัน มันไม่มีผลต่อการเลือกซื้อของผมแม้แต่น้อย แต่ผมยอมรับว่าเกมของเครื่องไหนสวยกว่ากัน ก็เท่านั้น

360 เนี่ยผมไม่กล้าแตะต้องหรอกครับ อย่าโยงประเด็นเข้ามาเลยครับ ขอร้องนะครับ แค่อยากเปรียบเทียบเฉพาะภาพของเครื่อง PS3 ที่ผมได้จากการเล่นจริง และภาพ PS3 ที่เค้าชอบโพสกันเท่านั้น นะครับ

พอนะครับ

#60 coco

คู่อริพีคุง

Posted 16 June 2009 - 05:39 PM

จนป่านนี้ยังเชื่อกันอีกเหรอว่าcellมันทำให้ภาพสวยขึ้น??? ส่วนสำคัญจิงๆคือ GPU ไม่ใช่เหรอ ตัวของGPUบนPS3มันเป็นtechที่เก่ากว่าของ360 ของ360สามารถรันเกมแบบเปิดAAกับHDRได้พร้อมกัน ขณะที่ของPS3มันต้องเลือกอย่างใดอย่างนึง แน่นอนเค้าเลือกที่จะเปิดHDRแล้วค่อยใช้เบลอกลบรอยหยักเอา ภาพในเกมของPS3เลยดูเบลอๆกว่าของ360 สรุปคือgenทั้งgenมันก็เป็นแบบนี้แหละ เหอๆ

ปล. อ่านจากบทความที่ไหนไม่รู้แหละจำไม่ได้ นานแล้ะ