`

Jump to content

วิธีทำให้ PSP 3000 แฮกเล่น iso เกมได้ด้วยโปรแกรม CFW Enabler 3.30

17 replies to this topic

#1 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 15 June 2009 - 10:17 AM

ผมไม่ทราบว่ามันแตกต่างกับ GEN-A ยังไง
ผมนำมาบอกไว้เพื่อเป็นอีกทางเลือกนึงเท่านั้นนะครับ ใครอยากลองก็ลองดูได้ครับ
รับ

เหมือนเดิมนะครับ ต้องปิดเครื่องแบบ sleepmode นะครับ
ไม่งั้น ถ้าไปปิดเครื่องแบบ shutdown หรือ เอาแบ็ตออก ก็ลง HEN ใหม่เลยละจ้า

เอาละมาเริ่มแบบเริ่มต้นว่าจะต้องทำอะไรกันบ้างเลยดีกว่าครับ เหมือนเดิม

อ้อ ถ้าใครใช้ 5.03 GEN-A อยู่ แล้ว อยากลองลง CFW enabler 3.30 นะครับ
ให้ปิดเครื่องแบบ Shutdown เพื่อล้างก่อนนะครับ
หรือไม่ก็เอาแบ็ตออกก็ได้ครับ แล้วค่อยมาเริ่มทำ HEN R2 ใหม่

เอาละก่อนอื่นตรวจดูก่อนว่า PSP 3000 ของท่าน firmware 5.03 หรือเปล่า
ถ้าต่ำกว่าก็อัพซะ ถ้าสูงกว่า ก็ล้มเลิกภารกิจนี้ไปได้เลย

ถ้าของใครต่ำกว่า5.03 ก็อัพซะนะครับ
ไปโหลดไฟล์ firmware 5.03 แท้ ๆ ได้ที่นี่
http://rapidshare.com/files/186438841/503.PBP
ถ้าโหลดมาแล้วไฟล์มันชื่อ 503.PBP

ก่อนจะอัพเดท firmware ทุกครั้ง
ให้ชาร์จแบ็ตให้เต็ม 100%
และก็เสียบหม้อแปลงไว้ด้วย เวลาอัพ
ถ้าเป็นไปได้ format mem ก่อนอัพก็จะดีมาก ๆ ครับ

วิธีการอัพเดท Firmware แท้ๆ
ก็ให้แก้เป็น EBOOT.PBP
และก็เอาไปไว้ในห้องชื่อ GAME นะครับ โดยสร้างโฟลเดอร์ UPDATE ขึ้นมา แล้วเอาไฟล์ EBOOT.PBP

ใส่ไว้
ก็จะได้ดังนี้
เมม : PSP/GAME/UPDATE ซึ่งไฟล์ EBOOT.PBP ก็จะอยู่ในห้องชื่อ UPDATE นะครับ
ชาร์จแบ็ตให้เต็ม เสียบหม้อแปลง
เปิดเครื่องมา จะเห็น icon ให้อัพเดท firmware ที่ตรง memory stick
กดเลือกเลยครับ มันก็จะอัพเดทเป็น 5.03 รอทำตามขั้นตอนก็เรียบร้อยครับ
จบสิ้นวิธีการอัพ firmware แท้ๆ

---------------------------------------------------------------------------

Format mem บนเครื่อง PSP ก่อนลง HEN 2 ก็จะดีมาก ๆ เลยนะครับ
Restore Default Setting ซักที
(ทั้งหมดนี้ทำจากใน PSP ผ่านหัวข้อ System Setting นะครับ ทั้งการ format และ Restore)
อ้อ อย่าลืมเอา UMD ออกไว้ก่อนด้วยนะครับ

โหลดไฟล์นี้มาก่อน ผมอัพไว้ให้แล้ว ในเว็บไทยนี่ละ
109 kb ครับ ไฟล์ไม่ใหญ่เลย
อัพให้ล่าสุด 15 มิถุนายน 52 ครับ
http://upload.manyfile.com/get.php?22a2e64...9a16ded9d7e49,3
หรือไปโหลดที่
http://v3.gushare.com/file.php?file=fc5749...56e70360b0e151f
อ่ะ อีกที่นึง กันเหนียว
http://upload.manyfile.com/get.php?cea4bcb...a4e7d50560dcb,3

วิธีการลงโปรแกรม HEN 2 บน PSP 3xxx และ PSP 2xxx บอร์ดนรก
1. โหลดไฟล์เสร็จแตกไฟล์ จะเจอ 4 ไฟล์คือ
โฟลเดอร์ PHAT (เอาไว้ใช้กับ PSP ตัวอ้วน ไม่จำเป็นเล้ย) ถ้าใครแตกแล้วไม่เจอโฟลเดอร์นี้ก็ไม่ต้องตกใจครับ
โฟลเดอร์ SLIM (นี่ละที่เราต้องใช้ครับ)
ไฟล์ h.bin
ไฟล์ readme.txt (ไฟล์นี้ไม่ต้องไปยุ่งหรอกไม่จำเป็นครับ)

เอาละต่อเชื่อม PSP กับคอมฯ ให้เรียบร้อย
ไม่ว่าจะวิธีใช้สาย USB หรือใช้ card reader ก็ได้ครับ
เพราะมันก็แค่ copy และก็ paste วางไฟล์เท่านั้นละครับ

ในที่นี้ผมจะพูดถึง PSP 2xxx และ PSP 3xxx เท่านั้นนะครับ จึงใช้แค่โฟลเดอร์ SLIM นะครับ

ในโฟลเดอร์ชื่อ SLIM จะมีโฟลเดอร์ชื่อ ChickHEN ให้ก๊อบปี้ไฟล์ทั้งหมดในโฟลเดอร์ ChickHEN
ไปวางในโฟลเดอร์ PHOTO ซึ่งโฟลเดอร์ PHOTO จะอยู่ในโฟลเดอร์หลัก PSP นั่นเอง
ถ้าใครไม่มีจะสร้างขึ้นมาก็ได้ครับ

2. จากนั้นก็ก๊อบปี้ไฟล์ชื่อ h.bin ไปใส่ไว้ในหน้าแรกสุดของเมม (ไม่ต้องไปไว้ในโฟลเดอร์อะไรเลยนะครับ)
ตอนนี้ เราก็ disconnect การเชื่อมต่อระหว่างสาย USB กับ psp
หรือถ้าท่านใดใช้ card reader ก็ดึงออกซะ เสร็จละ เอาเมมเสียบเครื่อง เปิดเครื่อง ไปที่หน้าจอหลัก PSP

3. หน้าจอเมนูหลัก PSP เข้าไปในส่วนของ PHOTO หรือส่วนรูปภาพ ไปที่คำว่า memory stick
แล้วกดเลือกเข้าไปเฉย ๆ ครับ ไม่ต้องกดอะไรต่อ แล้วรอมันแป๊บนึง

4. ถ้าเป็นไปตามขั้นตอนหน้าจอ psp จะมืดไปแป๊บนึงแล้วจะโหลดหน้าจอสีเขียว แสดงว่าได้ละ
(ตรงนี้บางคนต้องทำหลาย ๆ ครั้งถึงจะได้ ซึ่งไม่สามารถระบุได้ว่า จะต้องทำกี่ครั้ง)

5. รอจน psp บู๊ตเสร็จแล้วก็ไปเช็คตรง System Setting และเลือกไป System Information จะกลายเป็น
5.03ChickHEN. เรียบร้อยหนึ่งอย่างละ

----------------------------------------------------------

เอาละ คราวนี้เรามาลง CFWEnabler 3.30 กันละ

ก่อนอื่นต้องโหลด CFW Enabler 3.30 กันก่อนเลยที่ link นี้ครับ
http://upload.manyfile.com/get.php?b8d53d0...14d72eefec853,3
เอาละครับ หลังจากโหลด CFWEnabler330.rar เสร็จแล้ว

แตกไฟล์ (Extract Filte) จะเจอโฟลเดอร์ชื่อ CFWEnabler330
เข้าไปจะเจอโฟลเดอร์ชื่อ PSP
เข้าไปในโฟลเดอร์ชื่อ PSP จะเจอโฟลเดอร์ชื่อ GAME
ให้ก๊อบทุกอย่างที่อยู่ในโฟลเดอร์ GAME เอาไปวางไว้ในโฟลเดอร์ชื่อ PSP ในเมมของเรา

วิธีการก๊อบไปวางก็แล้วแต่สะดวกของแต่ละคนเลยครับ
จะใช้ Usb ต่อเชื่อม หรือจะเอาเมมไปเสียบ cardreader ก็ตามใจ

คราวนี้เมื่อก๊อบเสร็จแล้ว ที่เครื่อง PSP ที่หน้าจอเมนูหลัก
ให้ไปที่ตรงคำว่า Game และก็ memory stick ก็จะเจอไอค่อนชื่อ CFWEnabler 3.30 ประมาณนี้

กดเข้าไปเลยครับ (ไม่ปุ่ม X ก็ปุ่ม O)
เราก็จะเข้าสู่หน้าจอ CFWEnabler screen
จากนั้นไปเลือกที่ install ครับ ก็คือคำว่า Flash And Start นั่นเอง
และ PSP ของเราก็จะ reboot
หลังจาก reboot เครื่องเราก็จะกลายเป็น 5.03M33-6 ครับผม
เข้าไปเช็คใน Setting และเลื่อนลงไปที่ System Information ครับ

ไม่ยากนะครับ

เอาละ คราวนี้การตั้งค่าใน Recovery Mode จะทำยังไงดี
(ซึ่งจริง ๆ จะไม่ตั้งก็ได้นะ เพราะมันตั้งแบบ auto มาให้แล้วครับ)
ก็ไม่ยากอีกเช่นเคยครับ

ที่หน้าจอเมนูหลักของโปรแกรม CFW Enabler 3.30 กดเลือก Setting นั่นละครับ
มันก็จะขึ้นมาให้เราตั้งค่า เรียงทีละหน้า ตั้งเสร็จก็กดปุ่ม O เพื่อ Back ออกไป

ดังภาพนี้

ก็ไปเลือกคำว่า Setting นะครับ

และก็ตั้งค่าใน Recovery Mode ตามแต่ใจเลย
จะตั้งแบบในภาพก็ได้นะครับ ตรงส่วนคำว่า UMD Mode :
จะตั้งเป็น M33 Driver หรือ SONY NP9660 ก็แล้วแต่ใจครับ
เกมไหนเล่นไม่ได้ก็ลองสลับกันดู

และก็ตั้งค่าครับ ตั้งตามใจเลยนะ

ถ้าไม่ชอบตัว Enabler 5.03M33-6 ก็กลับไปใช้ 5.03 GEN-A ตามเดิมก็ได้ครับ
เอามาให้ลองดูนะ

ขอขอบคุณ http://pspslimhacks.com

ข้อความที่ผมเขียนทั้งหมดนี้ ถ้าใครจะนำไปโพสที่บอร์ดอื่นก็ให้เครดิตด้วยครับ

และก็ไม่ขอรับผิดชอบใด ๆ ต่อสิ่งที่จะเกิดกับเครื่องของท่าน (ไม่มีอะไรหรอก)
(ต้องเขียนขู่ไว้ก่อน เดี๋ยวจะกลายเป็นผมสนับสนุนให้เล่นแผ่นก๊อบ)
auns555

Edited by auns555, 22 June 2009 - 12:57 PM.

#2 loof

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 15 June 2009 - 10:36 AM

ขอบคุณสำหรับรายละเอียดเพิ่มเติมนะครับ ช่วยได้เยอะเลย ตัว m33 คนจะชอบเยอะกว่า gen นะ เเถมผมว่าลงง่ายกว่าด้วย

#3 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 15 June 2009 - 10:38 AM

อืมอีกวิธีสำหรับคนที่รุ่น3000

#4 ugrits

มนุษย์ปัญญาอ่อนแห่งชาติ

• Royal Executive Members

Posted 15 June 2009 - 10:45 AM

มันต่างกันยังหรอ ครับ.. ขอบคุงคับ..

Edited by ugrits, 15 June 2009 - 04:19 PM.

#5 auns555

Posted 15 June 2009 - 10:50 AM

แตกต่างเหรอ อืมม ตอบไม่ได้แฮะ

คือ ต้องลองอ่ะครับ มันดันทำมาสองแบบ ทั้ง GEN A และ M33
(คือ ผมว่า แฮกเกอร์ มันก็คงลองเหมือนกันละ)

แต่ผมคิดว่าแบบ CFW Enabler น่าจะสดใสกว่าครับ
เพราะเห็นอัพเดทเวอร์ชั่นบ่อยมาก ๆ แก้ไขให้ดีขึ้นบ่อยน่ะครับ

ต้องลอง แต่ถ้าไม่อยากลอง คิดว่า GEN-A ที่ใช้อยู่ดีแล้ว ก็ใช้ตัวเดิมครับ

เพราะนี่คือ ทางเลือก ที่ผมนำมาฝาก เท่านั้น

#6 Zard

DGO 2011

• Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 15 June 2009 - 10:57 AM

ขอบคุณวิธีจากคุณอั๋นอีกเช่นเคยครับ แต่วิธีนี้ ถ้าแบตหมดหรือปิดเครื่องก็คือต้องลงใหม่เหมือนกันหรือเปล่าครับ

#7 ugrits

มนุษย์ปัญญาอ่อนแห่งชาติ

Posted 15 June 2009 - 11:00 AM

รับ ทราบ ครับผ๋ม

QUOTE (auns555 @ Jun 15 2009, 10:50 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แตกต่างเหรอ อืมม ตอบไม่ได้แฮะ

คือ ต้องลองอ่ะครับ มันดันทำมาสองแบบ ทั้ง GEN A และ M33
(คือ ผมว่า แฮกเกอร์ มันก็คงลองเหมือนกันละ)

แต่ผมคิดว่าแบบ CFW Enabler น่าจะสดใสกว่าครับ
เพราะเห็นอัพเดทเวอร์ชั่นบ่อยมาก ๆ แก้ไขให้ดีขึ้นบ่อยน่ะครับ

ต้องลอง แต่ถ้าไม่อยากลอง คิดว่า GEN-A ที่ใช้อยู่ดีแล้ว ก็ใช้ตัวเดิมครับ

เพราะนี่คือ ทางเลือก ที่ผมนำมาฝาก เท่านั้น

#8 Donny

สองเต้า เขย่าโลกีย์

• Interests:Big tits with glasses

Posted 15 June 2009 - 01:16 PM

QUOTE (Zard @ Jun 15 2009, 10:57 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณวิธีจากคุณอั๋นอีกเช่นเคยครับ แต่วิธีนี้ ถ้าแบตหมดหรือปิดเครื่องก็คือต้องลงใหม่เหมือนกันหรือเปล่าครับ

ยังคงต้องลงใหม่ครับ แต่ถ้าทำวิธีนี้ Hen ติดไม่ยากครับ confirm อีกเสียง

#9 Zard

DGO 2011

• Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 15 June 2009 - 01:40 PM

QUOTE (Donny @ Jun 15 2009, 01:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ยังคงต้องลงใหม่ครับ แต่ถ้าทำวิธีนี้ Hen ติดไม่ยากครับ confirm อีกเสียง

ขอบคุณมากครับ yoyo_53.gif

#10 blur87

Posted 15 June 2009 - 02:34 PM

เบื่อก็ตรง ChickHen นี่แหละ

#11 DavidMegadeth

Highpriest Of Holocaust

Posted 15 June 2009 - 03:02 PM

QUOTE (Zard @ Jun 15 2009, 01:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากครับ yoyo_53.gif

3000 ก็ยังหลับไม่สนิทต่อไป!! yoyo_71.gif

#12 Donny

สองเต้า เขย่าโลกีย์

• Interests:Big tits with glasses

Posted 15 June 2009 - 04:11 PM

QUOTE (DavidMegadeth @ Jun 15 2009, 03:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
3000 ก็ยังหลับไม่สนิทต่อไป!! yoyo_71.gif

ก็ดีกว่าเล่นผ่านเมมไม่ได้เลยนะครับ ยิ่งเศรษฐกิจแบบนี้ CTF ออกมาช่วยประหยัดค่าเกมได้เยะเลย สงสัยคนทำจะปล่อยมารับกระแสวิกฤติเศรษฐกิจโลก yoyo_39.gif

#13 jjibjoyce

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 15 June 2009 - 05:28 PM

ไว้รอ tk6 ออกก่อนแล้วค่อยถอยดีกว่า

ตอนนี้ psp ไม่มีเกมส์อะไรที่อยากเล่นเลยอะ

#14 tunman

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 16 June 2009 - 10:39 AM

ขอบคุณครับ

#15 moomoo jung

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 17 June 2009 - 01:18 PM

QUOTE (DavidMegadeth @ Jun 15 2009, 03:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>

เปรียบเทียบได้น่ารัก มากครับ yoyo_77.gif

..แต่ หาก เจ้า 3000 มันหลับสนิท จน ไม่ตื่น อีกเลย นี่ ...งานเข้าแน่ๆ ครับผม yoyo_71.gif

#16 kenghot

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 26 June 2009 - 12:37 PM

โอ้ว ขอบคุณครับ น้าอั๋นมาโพสให้ประโยชน์เสมอเลย

#17 tvmb

เล่นพอเป็น

Posted 16 July 2009 - 11:50 PM

ขอบคุณครับ

#18 WwWs

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 17 July 2009 - 11:32 PM

ไม่รู้นะว่าต่างยังไง แต่เครื่อง 2000 บอร์ดนรก ผมลง GEN-A ไม่ผ่านอ่ะครับ เครื่องดับตลอดเลย

พอมาลอง CFW Enabler นี่รันที่เดียว 5.03 MHU เลย