`
←  Gears Of War 3
Logo
»

เคยเจอ bug ใน gears of war มั้ยครับ

NUVEAU's Photo NUVEAU 21 Nov 2006

ผมเคยเจอตอนสู้กับ raam ใน hardcore โหมดน่ะครับ(อาจจะทุกโหมด) เวลาเปลี่ยนอาวุธสลับกันไปเรื่อยๆ ปรากฏว่าปืน rifle ขณะเล็ง หรือซูม
มันจะไม่มีเป้าขึ้นครับ ทั้งๆที่กระสุนมันยังไม่หมด แต่ทำยังไงก็ไม่มีเป้าปรากฏมาเลยครับ เวลาซูมจะเหมือนกับว่าเป็นมุมมองแค่นั้น แถม
เปลี่ยนปืนอื่นก็ยิงไม่ออกครับตันหมด ทั้งๆที่มีกระสุนอยู่เหมือนกัน จึงตัดสินใจโหลดเกมเล่นใหม่เลยก็หายครับ ไม่รู้ว่ามีใครเคยเจอแบบผมหรือเปล่า :blur

ohnut7's Photo ohnut7 21 Nov 2006

เคยครับ เป็นตอน online ครั้งนึง ทีถือปืนกดเล็งแล้วมันไม่เล็งงะ กดแล้วมันถือเฉยๆเลย ต้องเปลี่ยนปืนไปเป้นอันอื่นก่อนแล้วกลับมาใช้อันเดิม ถึงจะกลับมาเล็งได้ ไม่รู้เป้นที่แลคหรือเปล่านะครับ

mjko's Photo mjko 21 Nov 2006

ผมเจอ bug ด่านสุดท้ายสองอัน
จะเรียก bug ก็ไม่เชิงน่ะ

อันแรกคือตอนฆ่า berserker บนรถไฟ ที่เราต้องตัดขบวนสุดท้ายทิ้ง
ผมก็ล่อมันไปท้ายขบวนแล้วรีบมาตัดขบวนนั้นทิ้ง
ปรากฏว่า พอตัดเสร็จ มันวิ่งเหาะข้ามมาขบวนผมเฉย เอาไงละฆ่าไงดี :ohmygod
โชคดีตอนมันวิ่งชนอีกรอบ มันตกรถไฟไปเอง งงเลย :her

อีกอันตอนสู้กับ raam มันเกิดพลาดไรไม่รู้ ทำให้ ramm ไม่สามารถเดินมาหาผมได้ :ah
ปล่อยนก พอชี้ นกทำท่าจะออกมาแล้วก็กลับไปใหม่ ผมเลยส่องไกลซ่ะ ตายง่ายซ่ะงั้น :555

Bigpao's Photo Bigpao 21 Nov 2006

ของผมเล่นlive มันขยับตัวไม่ได้อ่ะครับ เหมือนโดนจี้สะกัดจุด :blur

welzer's Photo welzer 21 Nov 2006

ด่าน 3 ตอนลงลิฟไปใต้ดิน ข้างๆลิฟจะมีรูอยู่รูนึง เดินเข้าได้ แต่เดินออกไม่ได้ติดแหงกอยู่ในรู

เจ๊ berserker ด่านสุดท้ายไม่ต้องตัดขบวนอะไรทั้งนั้น เดินไปหลังขบวนสุด(ที่ๆมันออกมา) ล่อให้มันวิ่งมากลางๆ เจ๊แกตกรถไฟตายเองเฉย :ohno อย่างฮาเลย มาทางไหนไปทางนั้นน่ะแหละ :555

xanyz's Photo xanyz 21 Nov 2006

อันแรกคือตอนฆ่า berserker บนรถไฟ ที่เราต้องตัดขบวนสุดท้ายทิ้ง
ผมก็ล่อมันไปท้ายขบวนแล้วรีบมาตัดขบวนนั้นทิ้ง
ปรากฏว่า พอตัดเสร็จ มันวิ่งเหาะข้ามมาขบวนผมเฉย เอาไงละฆ่าไงดี :ohmygod
โชคดีตอนมันวิ่งชนอีกรอบ มันตกรถไฟไปเอง งงเลย :her

berserker มันโดดข้ามรถไฟได้ครับ ถ้ามันไม่ห่างกันมาก จริงๆไม่ต้องตัดรถๆไฟเลยก็ได้ล่อให้มันโดดลงไปเอง
ในโบกี้สุดท้ายนั่นแหละ

oatkung's Photo oatkung 21 Nov 2006

ไม่เคยเจอครับ (หรือว่าเราไม่สังเกตุหว่า? :her )

diablo360's Photo diablo360 21 Nov 2006

:555 :blur ผมเจอแบบคุณ welzer เลย ผมไม่สามารถออกมาได้เลยต้องกดเล่นใหม่ เพื่อนๆที่ไม่เจออันนี้ลองเข้าไปดูสิ ผมว่าถ้าเป็นเหมือนกันหมดคงเป็น bug ของเกมส์แน่นอน :aha:

honmaru's Photo honmaru 22 Nov 2006

ของผมเคยเป็นแบบเวลาเล่น 2 คนอ่ะคับเพื่อนอีกคนนึง ชุดเกราะมันจะไม่มีรายละเอียดเลย หุหุ ไม่เท่เลย สงสัยการ์ดมันประมวลผลภาพไม่ทันป่าว หุหุ ภาพสวยเกิน

Burm's Photo Burm 22 Nov 2006

honmaru, on Nov 22 2006, 12:52 PM, said:

ของผมเคยเป็นแบบเวลาเล่น 2 คนอ่ะคับเพื่อนอีกคนนึง ชุดเกราะมันจะไม่มีรายละเอียดเลย หุหุ ไม่เท่เลย สงสัยการ์ดมันประมวลผลภาพไม่ทันป่าว หุหุ ภาพสวยเกิน

แบบนั้นเขาเรียก pop-up ครับ
เป็นการคำนวณ mipmap ผิดพลาด (แสดงผลไปก่อน)
ปกติเกมพวกนี้มันจะมี texture ละเอียดน้อยๆ ไว้เวลาวัตถุมันอยู่ไกลๆ
พอเข้ามาใกล้ๆมันถึงจะมีรายละเอียดชัดๆ
แต่บางทีเกมมันอาจจะคำนวณผิด เลยยังแสดงผล texture ละเอียดต่ำอยู่ ทั้งๆที่ควรจะแสดงผล texture ละเอียดสูงแล้ว
จะว่าเป็น bug ก็ได้ครับ

sillycabon's Photo sillycabon 22 Nov 2006

เจอบ่อยครับ อย่างวันนี้ไปเล่น Online ก็เจอ เดินๆอยู่ก็ขยับตัวไม่ได้ งงเลยผม :blur

cantona's Photo cantona 23 Nov 2006

:ah ง่ะ สรุปมีบั๊กจริงหรือ โห