`

Jump to content

ถามเรื่องจอย Guitar Hero หน่อยครับ

11 replies to this topic

#1 Jeley

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 04 June 2009 - 08:01 PM

คือที่บ้านมี PS3 กับเครื่อง Wii ครับ

อยากได้จอยกีต้ามาเล่น Guitar Hero มากๆ

เลยอยากทราบว่าถ้าซื้อมาแล้วมันสามารถใช้ ได้ทั้ง PS3 และ Wii รึเปล่า

ถ้าไม่ได้ คิดว่าผมควรซื้อของเครื่องไหนดีครับ

ส่วนตัวคิดว่า

PS3 ---> Guitar Hero มีหลายภาค คงเสียค่าแผ่นบาน รวมถึงตัวกีต้าก็แพงกว่า

แต่ชอบตรงความคมชัด,มีเพื่อนช่วยหาร และเอาไปเล่นกับเพื่อนได้

Wii ----> แผ่นถูก กีต้าร์ถูก แต่เล่นอยู่คนเดียว เหงาหงอย

ปล. อีกเรื่องนึง ใช้ร่วมกับ XBOX360 ได้ไหม ถ้าได้ คงมีคนหารเพียบ

#2 the red

face of troll

• Moderator?

Posted 04 June 2009 - 08:33 PM

รู้สึกจะมีกีต้าร์ของ3rd partyบางรุ่นใช้ได้ทั้งps2,ps3,wiiด้วยนะ
(ไม่ชัวร์ แต่ถ้ากลองน่ะมีจริงๆ)

สำหรับps3 ก่อนอื่นให้เลือกก่อนว่าจะไปสายไหน ระหว่างRock Band กับ Guitar Hero
ถ้าชอบควา่มท้าทาย ให้เลือกสายGH โดยเอาภาคWorld Tourมาเริ่มเล่นเป็นหลักได้เลย
ส่วนถ้าชอบวงMetallicaมากเป็นพิเศษ ก็หาภาคนี้มาเล่นทีหลังก็ได้ แนะนำว่าควรจะเก่งๆก่อน
เพราะภาคนี้ยากนะ แล้วกลางเดือนนี้ก็จะมีภาครวมฮิต รวมเพลงภาคเก่าๆออกมา่ให้เล่้นด้วย
เรียงลำดับความน่าซื้อนะ
- GH World Tour
- GH Smash hit ที่กำลังจะออก
- GH 3 จริงๆบางเพลงก็จะมีในภาครวมฮิตนะ
- GH AerosmithหรือMetallica อันนี้ถ้าคุณชอบวงนั้นๆระ

แต่ถ้าชอบความหลากหลายในแนวเพลง ชอบให้มีเพลงDLCเยอะๆ และหน้าตาตัวละครที่ดูดีกว่า ก็ให้เอาRB
เริ่มที่ภาค2ก็ได้ แล้วไปหายืมแผ่นภาคแรกมาimportเพลงลงเครื่องเอาแทน

#3 Jeley

Posted 04 June 2009 - 11:10 PM

ขอบคุณครับ

คงต้องไปหาพวก 3rd Party มาลอง

ส่วนตัวชอบ RB มากกว่า

แต่ซื้อครบชุดคงแพงน่าดู

#4 Jeley

Posted 05 June 2009 - 12:03 AM

งั้นขอถามต่อหน่อยครับ

ว่ากลองที่ท่านบอกว่าใช้ร่วมกันได้นั้น

ราคาประมาณเท่าใดครับ

#5 the red

Posted 05 June 2009 - 01:39 AM

3500 ครับ จำชื่อยี่ห้อไม่ได้ละ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะดูมาให้ เคยเห็นตัวงานแล้วก็ใช้ได้เลยล่ะ

#6 overtune

Lord ดูดน้ำ

• High Royal Executive Members

Posted 05 June 2009 - 05:11 AM

wii ก็ออนไลน์ได้นี่ครับ เล่นแข็งกับฝรั่งแทนครับ คนน่าจะเยอะกว่าของ ps3

#7 Consoleman360

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:Djent.

Posted 05 June 2009 - 07:09 AM

QUOTE (overtune @ Jun 5 2009, 05:11 AM) <{POST_SNAPBACK}>
wii ก็ออนไลน์ได้นี่ครับ เล่นแข็งกับฝรั่งแทนครับ คนน่าจะเยอะกว่าของ ps3

มันเยอะกว่า ยังไงหรอครับผม??

#8 XIVIUS

รักภรรยามากกว่าเกม กึ๊ยๆ

• Royal Executive Members
  • Interests:PS3,PSP.PS2,XB360

Posted 05 June 2009 - 09:54 AM

ผมเคยลองเอาจอยกีต้าร์โซโร่2 (1250 บาท) ที่เคยใช้กับ PS2 (1250 บาท) มาต่อตัวแปลงจอย PS1,PS2 > USB เข้า PS ก็กดคำสั่งบนหน้าเมนูของเครื่องได้นะครับ แต่ยังไม่มีแผ่นเกมมาลองเลย
ไม่รู้ว่าเล่นได้สมบูรณ์เปล่า

#9 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 05 June 2009 - 11:15 AM

QUOTE (Consoleman360 @ Jun 5 2009, 07:09 AM) <{POST_SNAPBACK}>
มันเยอะกว่า ยังไงหรอครับผม??

ก็จำยอดขายตอนสัปดาห์แรกของการขายภาค wt ได้ครับ
QUOTE (zineryl)

Guitar Hero III ขายไป 1.39 ในสัปดาห์แรก
Guitar Hero World Tour ขายไป 534,000 ในสัปดาห์แรก

credit : KOTAKU

ของ wii จะใกล้เคียงกับ xbox มากครับ เคยเล่นของภาค 3 ออนไลน์ก็เจอคนตลอดครับ

#10 the red

Posted 05 June 2009 - 12:00 PM

QUOTE (XIVIUS @ Jun 5 2009, 09:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเคยลองเอาจอยกีต้าร์โซโร่2 (1250 บาท) ที่เคยใช้กับ PS2 (1250 บาท) มาต่อตัวแปลงจอย PS1,PS2 > USB เข้า PS ก็กดคำสั่งบนหน้าเมนูของเครื่องได้นะครับ แต่ยังไม่มีแผ่นเกมมาลองเลย
ไม่รู้ว่าเล่นได้สมบูรณ์เปล่า

ไม่ได้ครับ ผมเองก็ลองแล้ว เพราะตัวต่อนั่นจะดีเทคจอยเราเป็นแค่จอยธรรมดา

#11 Pod~

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 05 June 2009 - 02:04 PM

ผมเล่นตัวกีต้าของ wii ครับ บ้านมีแต่ wii yoyo_71.gif
ข้อดีคือถูก Rbตอนนี้มี6ภาค GHมี4ภาคหลัก ภาคแฮ๊ดเพลงอีกมากมาย และ fret on fire

ผมเล่นออนไลน์ Rock band2 กับฝรั่งทุกคืนเลยนะครับ ^^
แต่ Rb2 ออนกะเพื่อนจะมีปัญหาJoinกันยากอะครับ เลยต้องเล่นกะฝรั่ง yoyo_31.gif
ส่วนพวก gh ออนได้ปกติ แต่ส่วนใหญ่เพื่อนๆจะเล่นกันแต่กีต้านะ เพราะกลองหายาก งุงิ

ปล.กลองCrazy drum ของ pega เล่นได้ทั้ง wii ทั้ง ps2,3 แต่!! wii เล่นได้เฉพาะตระกูล Rockband เท่านั้นนะครับ

#12 Jeley

Posted 06 June 2009 - 04:03 AM

ตอนนี้ตัดสินใจได้แล้วว่าจะซื้อยกชุดเลยของ PS3 (หารเงินกับเพื่อนให้ครบวงเลย)

1. Guitar ของภาค World Tour เพราะใช้ได้กับ Rockband

2. กลอง ของ Rock Band ด้วยเหตุผลเดียวกัน

3. เกมส์ GH:WT กับ Rockband 2

4. ไมค์ ... คิดไม่ออก ขอคำแนะนำครับ

เหตุผลเพราะ GH:WT ท้าทายดีครับ ผมชอบความยาก yoyo_73.gif

และ Rockband 2 เพราะ DLC เยอะ (มาก)

ส่วนภาค Aerosmith,Metallica คงไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ ผ่านไป (แต่ RB:Beatle ไม่แน่)

เลยอยากขอความเห็นถึงเรื่องซื้อของหน่อยครับ

- ต้องใช้งบ "ประมาณ"เท่าไหร่ครับ คงซื้อ มือ 2 จากเพื่อนๆในบอร์ดนี้แหละครับ (ท่านใดอยากขายเสนอได้นะครับ yoyo_53.gif )

- ซื้อตอนนี้จะคุ้มไหมครับ เพราะภาคใหม่ๆ ก็ทยอยกันออกมา เช่น RB:Beatle

- ความคิดของผมเรื่องอุปกรณ์ต่างๆ ถูกต้องรึเปล่าครับ บางทีอาจหาข้อมูลมาผิด

- และสุดท้าย ทุกท่านใช้อุปกรณ์แบบไหนกันบ้าง เผื่อไว้เป็นทางเลือกอื่น

ขอบคุณครับ