`

Jump to content

มาแน่ ๆ PSP Go สุดสวย แปลกตา มาดูกัน (วางจำหน่ายประมาณปลายปีนี้)

33 replies to this topic

#1 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 31 May 2009 - 05:44 PM

หน้าตาของ PSP Go จะประมาณนี้ละครับ ข่าวนี้ค่อนข้างจะชัวร์ละ

ออกประมาณปลายปีนี้ ราคายังไม่รู้แต่คิดว่าน่าจะเกิน 7 พันแน่ ๆ

ขนาดกำลังดีเวลาพกพานะเนี่ย แต่ต้องติดแผ่นกันรอย อย่างดีเลยละครับ ไม่งั้น ได้รอยฮึมแน่ ๆ

ถือเป็นเครื่องเล่นเกมมือถือ Gen ใหม่ของซีรียน์ PSP ครับ ในเครื่องจะบรรจุหน่วยความจำมาเลย
คงจะแบ่งเป็นสองรุ่น อันนี้ยังไม่ชัวร์ แต่มีแน่ ๆ คือรุ่น 16GB ครับ
และก็รองรับระบบ Bluetooth ด้วยนะ อ้อ ที่แปลกตาก็คือ จะเป็นแบบ สไลด์ ซะด้วย PSP Go

ด้านข้างตัวเครื่อง ก็จะมีช่องหูฟัง กับช่องเสียบเมม (หูฟังนี่รองรับแบบหูฟังมีไมค์ด้วยนะ)
เมมนี่สามารถเสียบเพิ่มได้ด้วยนะ อีกหน่อยคงมี mem 32 GB ออกมาแน่ ๆ (ปัจจุบันสูงสุดที่ 16 GB)

PSP Go รองรับการดาวน์โหลดเกมจาก PlayStation Network เกมดัง ๆ ที่จะมีให้โหลดก็จะมี
Little Big Planet, Jak & Daxter, Metal Gear Solid, Warhawk, Gran Turismo PSP และอีกมาก
จะมีให้ดูในงาน E3 นี้ครับ แปลว่า งานนี้ เอาเกมลงเมมแน่นอน ขายซะเลย ก๊อบกันนัก ฮ่าๆๆ

อันนี้ปุ่ม Power ปิดเปิดเครื่อง

ด้านหลังเครื่องโล่ง ๆ เลยครับ ตัดช่องใส่แผ่น UMD ออกไปแล้วนี่นา
ประหยัดแบ็ตแน่นอน

สำหรับ PSP Go นั้นไม่ได้มาแทน PSP 3000 แต่เป็นการทำตลาดคู่กันไป
เหมือน Ds lite กับ DSi ครับ

จอ LCD ขนาด 3.8 นิ้ว (compare to 4.3" in PSP-3000)
Lighter 43% (ตรงนี้เอาดิกแปล มันบอกว่า Lighter แปลว่า สว่างกว่า แต่ผมคิดว่า น่าจะเป็นบางกว่า)
เนื่องจากตัดช่อง UMD ออกไป ต้องบางกว่าสิ

รองรับ Memory Stick Micro (ก็ M2 นั่นเอง)
รองรับ Bluetooth
ไม่มีช่องใส่ UMD
Slide Out Controls
Remote Play Support

ถือเล่นแบบนี้ละครับ

ดูอีกทีเต็ม ๆ เห็น ก้านอนาล็อค แล้วเหนื่อยใจ เอิ๊กๆๆ จะไหวไหมเนี่ย

วางเทียบกับ iphone และ PSP ตัวอ้วนรุ่น 1000

อ่านกันมาถึงตรงนี้ หลาย ๆ ท่านอาจจะบอก โหยเซ็งเลยเพิ่งถอย 2000,3000 มา
ผมบอกได้เลยครับว่าไม่ต้องไปเซ็ง ใจเย็น ๆ
เพราะ PSP Go ที่ออกมานี้ ผมคิดว่าทางโซนี่ก็คงจะ Protect ในระดับนึงเลย
และไม่มีการใช้งาน UMD นี่ก็แปลว่า เกมต้องโหลดจากเว็บ Sony โดยตรง (เสียเงิน) กันอย่างเดียวเลยละครับ
ซึ่งทาง hacker คงต้องหาหนทางว่า เวลาโหลดมาแล้วจะ hack ยังไงให้นำไฟล์เกมที่โหลดมาไปใช้กับเครื่องอื่นได้ด้วย
เพราะถ้าโหลดมาน่ะ ไม่ยาก แต่โหลดมาแล้วเอาไปเล่นกับเครื่องอื่นได้นี่ละ ต้อง hack
พวกเราคงต้องรอต่อไป

การเอาตัวเข้าไปอยู่ในระบบเกม Download ทางเน็ตของทาง Sony ในครั้งนี้
ไม่รู้เหมือนกันว่า ทางโซนี่มั่นใจในระบบการ Protect ของตัวเองขนาดไหน
จำได้ไหมครับ กับเกม Beat , Flow ที่แต่ก่อน ไม่โหลดโดยตรงจากเว็บก็เล่นไม่ได้
แต่เดี๋ยวนี้เกมที่ว่านั้นก็ทำให้เล่นกันได้ทุกเครื่องแล้ว

เอาละ คอยดู PSP Go กันต่อไปครับ ตอนนี้ได้แต่เดา เพราะยังไม่ออก

ราคาผมว่าน่าจะแพงครับ เพราะดันมีความจุ 8GB และ 16GB มาให้เลือก
8GB ผมไม่แน่ใจว่าเขาจะทำหรือเปล่า แต่ 16GB นี่ทำแน่นอน
แต่ถ้าแพงมากก็ไปไม่รอดนะครับ Sony

ระบบการสไลด์ มีทั้งข้อดีและข้อเสีย
ข้อเสียหลัก ๆ เลยคือ สายแพ ซึ่งพังแน่ ๆ ถ้าใครใช้มือถือแบบสไลด์จะทราบปัญหานี้ดี

เอาละ ไว้รอดูกันต่อไปครับ อย่าเพิ่งรีบด่วนสรุปกันมากกว่านี้

อดในรอ yoyo_24.gif

ทั้งหมดเป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวของผมทั้งสิ้นครับ yoyo_73.gif

Edited by auns555, 31 May 2009 - 05:46 PM.

#2 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

• High Royal Executive Members

Posted 31 May 2009 - 05:47 PM

บอกได้เลยว่า เห็นรูปทรงแล้ว นอยมาก - -*
มันจะจับถนัดเหรอลุงอั๋น

ผมลองเทียบขนาดกับในรูป เท่า iPhone ผมก็ลองจับ analog กับปุ่มบังคับนะ
ไม่ถนัดอย่างแรง มันใกล้กันไปนะ

ปล.แต่ผมว่า DSi มามาแทน DSL เลยนะ -*-

Edited by MoDiFy, 31 May 2009 - 05:49 PM.

#3 auns555

Posted 31 May 2009 - 05:56 PM

ไว้มันออกมาจะซื้อมาลองถือให้ดูนะ หลาน MoDiFy (เรียกผมซะลุงเลย เศร้าใจ)

แต่ผมคิดว่า เขาต้องออกแบบมาดีละ คงถือ ประมาณ DS lite , DSi ละครับ ความรู้สึกน่าจะไม่แตกต่าง
แต่คงจะแตกต่างตรง ฝาพับ กับ สไลด์ นี่ละ

#4 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 31 May 2009 - 06:05 PM

ถ้าซื่อมาเล่นคงไม่ไหวซื้อมาเก็บน่าจะดีอิ อิ

#5 DavidMegadeth

Highpriest Of Holocaust

Posted 31 May 2009 - 06:11 PM

ดูกี่มุมก็ไม่ถูกใจสักมุม!! ส่วนตัวแล้วเรื่องรูปทรงผมว่าไม่ผ่านครับ!! yoyo_71.gif

#6 sunji14978

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 31 May 2009 - 06:35 PM

สนอย่างเดียว จะเล่นผ่านบนเมมได้รึเปล่าอ่ะ yoyo_29.gif

ราคาก็น่าสนด้วยเเต่อย่าเกิน 1,2000 เลย

#7 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 31 May 2009 - 06:36 PM

+ขอบคุณสำหรับข่าวค่ะ น้าอั๋น

+เห็นดีไซน์แล้ว ไม่ชอบใจเลยค่ะ ที่ทำแบบสไลด์จอเนี่ย ยิ่งตำแหน่งปุ่มอนาล็อก ก็ดูขัดใจยังไงชอบกล yoyo_67.gif

+แต่คงต้องลองจับของจริงก่อนกระมังคะ . . แหะ แหะ yoyo_55.gif

#8 auns555

Posted 31 May 2009 - 06:40 PM

ผมไปอ่านจากบอร์ดต่างประเทศมา

เขาบอก เขาเข้าใจแล้วว่าทำไมถึงเรียก PSP Go

เอิ๊กๆๆ ประมาณว่า ไปไกล ๆ เลย PSP รุ่นนี้ ไปชิ้ว ๆ ทำนองเนี้ย ฮ่าๆๆ

#9 ~Dante~

Kenjiman

Posted 31 May 2009 - 06:44 PM

เพื่อนผมมันบอก

psp go to hell!

#10 ttcoupe

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 31 May 2009 - 07:25 PM

QUOTE (auns555 @ May 31 2009, 06:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมไปอ่านจากบอร์ดต่างประเทศมา

เขาบอก เขาเข้าใจแล้วว่าทำไมถึงเรียก PSP Go

เอิ๊กๆๆ ประมาณว่า ไปไกล ๆ เลย PSP รุ่นนี้ ไปชิ้ว ๆ ทำนองเนี้ย ฮ่าๆๆ

กำลังคิดแบบนี้พอดีเลย สำหรับผมๆว่าก็โอเค แต่เจ้าปุ่มอนาล๊อคนี่หล่ะซิ ที่มันแปลกๆ

ขอบคุณครับคุณอั๋น

#11 น้องแบ้ง

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 31 May 2009 - 07:33 PM

ขอบคุนคับน้าอั๋น ผมว่ารุ่นนี้เอาออกมาเนี่ยเพื่อมาทดแทนตลาด iphone ที่ตลาดเกม iphone กำลังมาแรงมาก

ส่วนขนาดก้อจากที่น้าอั๋นเอามาให้ดูก้อเท่าๆกันเลย

อืมมมม ส่วนตัวผมว่าไม่ผ่านอะคับ 5555

#12 Kongky

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Interests:OnePiece
    DragonBallz
    StarWars
    SamillVille

Posted 31 May 2009 - 07:37 PM

ว่าจะเอามาบอกเหมือนกันแต่ บอร์ดเข้าไม่ได้เลยเมื่อเช้า

#13 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 31 May 2009 - 08:19 PM

ถ้าเปลี่ยนตรง control เป็น keypad นะ
เหมือนมือถือเลย 5555+

#14 7th_Heaven

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 31 May 2009 - 08:48 PM

อนาล็อคเล็กมาก >*<

#15 @Top_Hero@

Top PEA

Posted 31 May 2009 - 09:54 PM

อยากเห็นสเป็คเครื่องแฮะ

#16 ยาขมชนิดเม็ด

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 31 May 2009 - 10:06 PM

เล่น MH ไม่ถนัดงะ ถอย 3000 ดีกว่า

#17 K i M o N G

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 31 May 2009 - 10:11 PM

ปุ่ม Analog ดูใช้งานยากมาก ๆ ไม่เวิกอย่างรุนแรง เอาไปเล่นเกมส์ fighting ไม่รู้จะหมุนอย่างไรเลย

เสียดาย น่าจะเป็นโทรศัพท์ได้ด้วยเลย เพราะเพิ่มนิดหน่อย ก็โทรศัพท์ได้แล้ว

แต่ถ้าเปิดสัญญาณโทรศัพท์ แบท ก็คงหมดเร็วไปอีก

ผมว่าถ้าเน้นเกมส์จริง ๆ คงต้อง psp รุ่นเดิมนั่นแหละ

แต่ถ้าจะเอา entertain อย่างอื่นไปด้วย ดูเป็นผู้ใหญ่หน่อย ผมว่า รุ่นนี้น่าจะโอเคกว่า

#18 tunman

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 31 May 2009 - 11:18 PM

ต้องรอดูในงาน

#19 bourne23

Jesus Love You

• Interests:Jesus Love You

Posted 01 June 2009 - 12:08 AM

ถ้ามันทัชฮ์สกรีนได้ก็แจ่มเลย แต่ออกมาแบบนี้ไม่มีอะไรโดดเด่นในระบบผมคงเล่นตัวเก่าดีกว่า yoyo_73.gif

#20 superton20

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 01 June 2009 - 12:25 AM

ดูแล้ว น่าจะเล่นยาก
ยังงี้ 2000 ของเราก็เล่นได้อีกนานแน่