`
←  DGO Fight Club : for fighting game
Logo
»

ลาก่อน Hori ผมประกาศขอเลิกคบ!!

hyde's Photo hyde 24 May 2009

ตอนนู้นที่สตรีท 4 ออกวันแรก ผมได้ตัดสินใจซื้อจอยอาเขต Hori มา ซึ่งก็ไม่ใช่รุ่นดีมากอะไรหรอกครับ แต่ราคาหัวแตกเลือดอาบ yoyo_77.gif ซึ่งผ่านมาไม่กี่เดือน กดก็ไม่ได้แรงอะไรเลย วันนี้มันไปซะแล้ว ถามร้านที่ซื้อ เค้าก็บอกซ่อมไม่ได้ ซึ่งกำลังหาคนซ่อมอยู่ ได้เรื่องยังไงเด่วจะมาบอกความคืบหน้าการซ่อมอีกที เผื่อคนเจอแบบเดียวกับผม

แต่ผมเองช่วงนี้ชอบเล่นสตรีท 4 อย่างแรง จะให้มารอซ่อมได้ก็คงไม่ไหว เพราะดูแล้วเหมือนจะเป็นที่เมนบอร์ด(มั้ง) จึงได้ตัดสินใจสั่งจอยอาเขตของคุณ Acid (ไทยทำ ไทยใช้) โดยการไปหาถึงบ้าน เพื่อลองแต่ละรุ่น ความรู้สึกแรกที่ได้ใช้ก็คือ "โอ้ บร๊ะเจ้า แหล่มกว่าเย้อะ" ไม่รอช้ารีบสั่งมา 1 ตัวเป็นการด่วน โดยใช้จอยไร้สาย 360 ตัวเองบูชายัญไป ผ่านไปอาทิตย์หนึ่ง (มีคิวก่อนหน้าผมนิดหน่อย) ผมก็ได้มาใช้งาน ความคิดเห็นเป็นแบบไรของพูดหน่อยละกัน

ด้านดีไซน์ เนี้ยบครับ มาจาก แมดแคท เด๊ะๆ แถมสกรีนลายที่เราเลือกเองได้ด้วย ภาพจะสกรีนสวยไม่สวย อยู่ที่ความชัดของต้นฉบับนะครับ ปุ่มกดวางไว้ตำแหน่งสูงดี ทำให้มีที่วางฝ่ามือ เล่นแล้วไม่เมื่อยดีครับ จอยใหญ่ น้ำหนักดีมากกกก ทำให้กดโยกยังไงก็ไม่เลื่อน จบไปเลยปัญหานี้สำหรับผม (ตอนจอย Hori มันก็เล่นได้นะ แต่เลื่อยบ่อย)

ด้านล่างของจอย มีฝาเปิด-ปิด เพื่อใส่ถ่านด้วย ฝามีแม่เหล็ก ทำให้เปิด ปิด ง่าย เจาะช่องใส่หูฟังเอาไว้อย่างแน่น เสียบถอดไมค์บ่อยแค่ไหนก็ท่าทางจะไม่หลุดง่ายๆล่ะครับ

ด้านการใช้งาน ตัวคันโยก ดูแข็งแรง และโยกได้ดีกว่า Hori อย่างรู้สึกได้ชัด ปุ่มต่างๆ ก็ให้อารมณ์ดีกว่า ก็เข้าใจแล้วว่า ทำไมขาเกมไฟท์ติ้ง ถึงยอมซื้อจอยรุ่นแพงๆ เพราะว่า อุปกรณ์ภายในมันให้อารมณ์ในการกดต่างกันขนาดนี้นี่เอง (แต่ถึงอุปกรณ์จะดี แต่ผมก็ยังกดไม่ค่อยติดเองอยู่ดีนะ ฮ่าๆ)

แรกๆได้จอยมา ก็มีปัญหาอิดๆออดๆ หน่อยนึง เพราะว่าของผมมันเป็นรุ่นไร้สาย แต่โทษนะครับ คุณ Acid แกบริการดีมาก มารับจอย มาส่งจอย ซ่อมให้ (ถึงแม้จะเป็นสิ่งที่พ่อค้าต้องทำ) แต่ไม่มีแสดงอาการบ่นแม้แต่น้อย แถมยังบอกผมอีกด้วยว่า "เล่นไปเถอะครับ กดให้สุดแรง เสียเมื่อไร เด่วผมซ่อมให้" โห ตายสิครับ เจอพ่อค้าจอยอาเขตแบบนี้ ผมไม่เคยกดแล้วสบายใจเท่าจอยนี้เลย อย่าง Hori นี้กดไปเสียวๆ ขนาดระวังนะเนี่ย พ่อคุณเล่นพังซะแล้ว

สรุป ผมประทับใจกับจอยอาเขต Acid Ver. มากๆ ดีไซน์สวย เก็บงานดี ปุ่ม+คันโยกสุดยอด ราคาสมน้ำสมเนื้อ เผลอๆถูกไปนิ๊ดดดด (ถ้าไม่นับบูชายัญจอยนะ) ใครยังไม่รู้จะเลือกจอยไหน ผมแนะนำเจ้านี้ละกันครับ เสียส่วนไหน ก็ซ่อมแค่ตรงนั้น เพราะพี่แกสร้างเอง ซ่อมได้อยู่แล้วครับ

ปล.ต่อไปผมไม่ขอซื้อยี่ห้อ Hori แล้ว ซื้อพร้อมเพื่อน วันแรกจอยคันโยกของเพื่อนผมทิศทางสลับกัน ฮ่าๆ แหล่ม ไม่ซื้อแล้วโว้ยยยย เลิกคบๆ yoyo_73.gif

AYAGO's Photo AYAGO 24 May 2009

Acid Joy YOK

ดีที่สุดในโลกแล้วครับ สวยออกแบบเองได้ บริการดีมาก ๆ

WwWs's Photo WwWs 24 May 2009

ต้อง Hori real arcade ครับ ไม่ผิดหวัง

ถึงปุ่มจะไม่ใช่ sunwa ก็เถอะนะ

deztoy's Photo deztoy 24 May 2009

มายืนยันครับ ผมไปสั่งถึงบ้านคุย acid มาแล้ว บริการเป็นกันเองมากๆ

ว่าแต่เอารูปจอยมาโชว์หน่อยซิครับ อยากเห็นลาย b048a2d2.gif

QUOTE (WwWs @ May 24 2009, 03:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ต้อง Hori real arcade ครับ ไม่ผิดหวัง

ถึงปุ่มจะไม่ใช่ sunwa ก็เถอะนะ

เลิกคบไปแล้วครับ yoyo_73.gif

WwWs's Photo WwWs 24 May 2009

QUOTE (hyde @ May 24 2009, 05:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ขายซากผมไหมละครับ เป็นตัวรุ่นไหนครับ

DarkGenji's Photo DarkGenji 24 May 2009

QUOTE (hyde @ May 24 2009, 05:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ท่านใช้ตัวนี้ช่ายมะ

ตัวนี้ข้างในไม่ใช่้ Sanwa นิครับเทียบกะ real arcade pro หรือ ของท่าน acid ไม่ได้หรอกครับ
Edited by DarkGenji, 24 May 2009 - 09:17 PM.

pee po's Photo pee po 24 May 2009

รุ่นโปรหรือเปล่า ถ้าเป็นรุ่นโปรไม่น่าจะเสียง่ายนะ

ผมก็รับซื้อซากนะ

ให้คุณ WwWs ก่อนก็ได้ครับ yoyo_16.gif

InFiNy's Photo InFiNy 24 May 2009

รุ่น real pro ดีกว่าครับ ผมเคยใช้ไม่ไม่มีปัญหานะแต่ราคาโหดนิดนึง

QUOTE (InFiNy @ May 24 2009, 11:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รุ่น real pro ดีกว่าครับ ผมเคยใช้ไม่ไม่มีปัญหานะแต่ราคาโหดนิดนึง

ถ้าเป็นรุ่น Real Pro ผมคงไม่บ่นแน่นอนเลยครับ เพราะภายในอย่างเจ๋ง แต่ราคาก็อย่างโหด ทีนี้รุ่นที่ผมมี ก็รุ่นที่คุณ DarkGenji โพสต์มานั่นแหละครับ ด้วยราคาที่แพงกว่าของคุณ Acid หรือเท่าๆกันถ้านับจอยบูชายัญ แต่คุณภาพห่างกันมาก ผมจึงขอเลิกคบ hori ซะเลย ฮ่าๆ

TONBO's Photo TONBO 24 May 2009

สงสัยอยู่เรื่องนึง ใครรู้ช่วยบอกที

จอย Hori รุ่น Real arcade นี่มันเอาปุ่มไปวางไว้บนบอร์ดเหมือน Hori รุ่นเล็กมั้ยครับ(สาเหตุที่พังง่าย)

acid's Photo acid 25 May 2009

QUOTE (TONBO @ May 24 2009, 11:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สงสัยอยู่เรื่องนึง ใครรู้ช่วยบอกที

จอย Hori รุ่น Real arcade นี่มันเอาปุ่มไปวางไว้บนบอร์ดเหมือน Hori รุ่นเล็กมั้ยครับ(สาเหตุที่พังง่าย)

รุ่น real arcade pro street 4 ถูกส่งมาให้ผมซ่อม 2 ตัวแล้ว ครับ รุ่นนี้ ไม่ทำแบบรุ่นก่อนๆ เพราะเอาปุ่มไปวาง บน board เหมือนรุ่นเล็กเลย

ดีกว่าครับ แต่ อย่าเสีย เพราะ Hori เสีย แล้ว ไม่ต้องซ่อมครับ ถ้า board เสีย

hyde's Photo hyde 25 May 2009

QUOTE (acid @ May 25 2009, 12:19 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รุ่น real arcade pro street 4 ถูกส่งมาให้ผมซ่อม 2 ตัวแล้ว ครับ รุ่นนี้ ไม่ทำแบบรุ่นก่อนๆ เพราะเอาปุ่มไปวาง บน board เหมือนรุ่นเล็กเลย

ดีกว่าครับ แต่ อย่าเสีย เพราะ Hori เสีย แล้ว ไม่ต้องซ่อมครับ ถ้า board เสีย

นั่นปะไร ขนาดรุ่น Real นะเนี่ย ไม่ไหวๆ yoyo_71.gif เปิดจอยมาดู เครียดเลย ปุ่มอยู่บนแผงบอร์ด เซ็งจิตอ่ะครับ

KaNom's Photo KaNom 25 May 2009

เวลาเล่นต้องกดเบาๆจะได้ไม่พัง แต่จอยคุณacid เวลาแพ้ที ตบจอยแทบพัง 555 ตอนเล่นก็โยกซะ 55 ของเค้าดีจิงๆ

ปล.เพื่อนทำอยู่ หนังสือเกม มันบอกอุปกรณ์เกมอะไรมาพังหมด เหลือแต่จอยโยก[ของคุณacidหละ]เท่านั่นเองที่เหลือรอด

bobobobo_rider's Photo bobobobo_rider 25 May 2009

ต้องเก็บตังมั่งแล้วเรา คาดว่างานนี้ สิ้นเดือนหน้าเจอกัน แน่ จอยโยก ยังไงอยากทราบรายละเอียด พร้อมเบอร์ติดต่อคุณ Acid ครับยังไงถ้าเจ้าตัวเข้ามาอ่านในกระทู้นี้ รบกวนส่งรายละเอียดหาผมทาง PM ทีนะครับจะนำไว้เป็นข้อมูล สิ้นเดือน มิถุนา เจอกันครับ

verjil's Photo verjil 25 May 2009

ช่วงนี้มีแต่คนอยากเทพเนอะ ไม่รู้เป็นไร

บางคนซื้อมาใช้ไม่เป็นซะงั้น อย่าง คุณAyako เป็นต้น
เห็นตั้งกระู้ถามหลายที่เลย yoyo_77.gif

~Dante~'s Photo ~Dante~ 25 May 2009

น่าสนใจแหะ

Tonkza's Photo Tonkza 25 May 2009

ช่ายคับ ของไทยดันดีกว่าของยุ่น ฮ่าๆ แต่ผมกลับมาใช้จอยมือแล้ว ไม่ค่อยได้เล่นน่ะ อิอิ

DarkGenji's Photo DarkGenji 26 May 2009

QUOTE (verjil @ May 25 2009, 10:24 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ช่วงนี้มีแต่คนอยากเทพเนอะ ไม่รู้เป็นไร

บางคนซื้อมาใช้ไม่เป็นซะงั้น อย่าง คุณAyako เป็นต้น
เห็นตั้งกระู้ถามหลายที่เลย yoyo_77.gif

แหมท่าน มีจอยดีๆสวยๆก็เสริมฮวงจุ้ยได้เยอะนะ

jedimj's Photo jedimj 27 May 2009

ผมขอreviewบ้างนะ
ประสบการณ์สั่งซื้อจอยกะคุณacid ที่ผมPMคุยเล่าให้คุณkarasuฟัง หลังจากสั่งจอยไป2เดือนกว่า
ขออภัยคุณkarasuด้วยนะครับ ที่พาดพิงถึง

เรื่องคุณacidผมว่า ผมสามารถตั้งกระทู้ด่า หรือกระทู้ประจานในห้องซื้อขายได้โดยผมไม่มีความผิดด้วยซ้ำนะ แต่ผมไม่อยากให้เรื่องมันวุ่นวาย
ผมเล่าให้คุณฟังละกัน
ผมคุยกะเค้า สั่งจอยตั้งแต่เกมยังไม่ออก ซึ่งตอนนั้นผมถามคำยืนยันจากเค้าแล้ว เค้าบอกว่าชัวร์ครับ ได้จอยก่อนเกมออกแน่ๆ
ซึ่งถ้าผมไม่สั่งจากเค้าผมมีตัวเลือกมากมาย หรือสั่งของmadcadzเอาก็ได้ หรือไม่ก็ซื้อจอยhoriแต่ผมก็รอ

เกมออกมาแล้ว ผมซื้อแผ่นมา แต่จอยยังไม่ได้ เค้าบอกว่าให้รอเค้าไปฮ่องกงแล้วซื้อจอยมีสายมาดีกว่า ราคาจะได้ไม่แพง ผมก็รอ

ผ่านมาอีกประมาณ2อาทิตย์ ผมถามไป บอกว่าตอนนี้อะไหล่เค้าหมด ต้องรอสั่งมาก่อน มาเมื่อไรจะทำให้ผมก่อนเลย ผมก็รอ

อีกนานเท่าไรจำไม่ได้ น่าจะประมาณ2-3อาทิตย์ ของเค้ามาแล้ว คิวยาวมากมาย ขอทำของps3ก่อนนะ ของxboxทำยาก ผมก็รอ
ผมก็ทิ้งช่วงให้เค้าขายคนอื่นไปก่อน ติดต่อไปอีกที บอกกล่องหมด ต้องรอกล่องจากช่างเจ้าใหม่ ผมก็รอ
อาทิตย์ที่แล้ว ได้กล่องแล้ว ผมเลยติดต่อไป ถามว่าจอยผมเป็นไงบ้าง ผมรอนานแล้วถ้าไม่ได้เดี๋ยวผมสั่งจากเวปนอก หรือที่อื่นเอาแล้วนะ

เค้ารับปากผมว่าอาทิตย์นี้เสร็จแน่ๆ เดี๋ยวเพิ่มลายชุนลีให้ฟรีละกัน เพราะเค้าติดผมมาหลายรอบ
ผ่านไปอีก1อาทิตย์ ผมไปอ่านเจอกระทู้ในห้องxboxว่าคุณacidเค้าไม่ทำจอยxboxแล้ว

ไม่มีการแจ้งผมซักคำว่ายกเลิก จนผมโทรไปถามเองถึงรู้เรื่อง

คุณลำดับเหตุการณ์เอาละกัน ว่าถ้าคุณเป็นผมคุณจะโกรธมั้ยครับ
ผมเล่นแผ่นแท้มาจนทุกวันนี้ เพราะผมกลัวโดนแบนไม่ได้เล่นสตรีท4
จอยแพงแค่ไหนผมก็ยอมจ่าย นานแค่ไหนผมก็รอ แต่จนถึงวันนี้ผมยังไม่ได้เล่นเกมที่ผมรอเลย

พูดแล้วเครียด อย่าไปนึกถึงมันเลย ไว้ผมได้จอยแล้ว ขอซ้อมซักพักแล้วไว้เล่นเกมด้วยกันนะครับ